สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    รบกวนท่านพรหมมาศช่วยเล่าประสบการณ์ดีๆให้ทราบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับคุณอาณัติด้วยครับ...

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    พี่"deden"ครับ ไม่ทราบว่าพระเหนือพรหมองค์ครูของพี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ไม่ได้แซวพี่เรื่องนี้มานานมากแล้วนะเนี่ย ^^

4. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ใช่แล้วครับพี่กีรดารา
    แต่ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่าชมหรือเปล่าเนี่ยสิ

5. deden

หลวงตา"เสริฐ"พระลูกวัด ซึ่งท่านเป็นลูกศิษย์ที่อยู่กับหลวงปู่มานานมากๆ เมตตาเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่แสวงท่านรักในการศึกษาหาความรู้มากๆๆๆ ท่านจะชอบเดินทางไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์และร่ำเรียนวิชาต่างๆกับครูบาอาจารย์ที่โด่งดังสมัยนั้นเป็นจำนวนมาก หลวงตาเสริฐเล่าว่า"ถ้านำชื่ออาจารย์ของหลวงปู่มาเขียนเรียงกันบนกระดาษA4 กระดาษแผ่นเดียวเห็นทีจะไม่พอเขียน.."
    หลวงปู่ท่านเกิดในตระกูลเจ้าพระยา ท่านมีโยมพี่สาวที่ท่านรักมากคนหนึ่ง เล่ากันว่าโยมพี่สาวของท่านคนนี้ มีรูปร่างหน้าตาผิวพรรณที่หมดจดงดงามมากๆๆ ทำให้เป็นที่หมายปองของหนุ่มๆในระแวกนั้นเป็นอันมาก แต่โยมพี่สาวของหลวงปู่ก็ไม่ได้มีทีท่าว่าจะสนใจหนุ่มคนใด เมื่อหนุ่มเหล่านั้นเห็นว่าคงจะพิชิตใจสาวเจ้าไม่สำเร็จ เมื่อไม่ได้ด้วยเล่ห์ก็ต้องเอาด้วยกล เมื่อไม่ได้ด้วยกลก็ต้องด้วยมนต์คาถา จึงมีหนุ่ม(ที่จิตใจไม่ค่อยจะงาม)คนหนึ่ง คิดที่จะพิชิตใจโยมพี่สาวของหลวงปู่โดยการทำคุณไสย์ใส่ โยมพี่สาวของหลวงปู่ได้รับความทุกข์ทรมานกับการกระทำครั้งนี้เป็นอย่างมาก แม้ในสมัยนั้นหลวงปู่จะเรียนวิชามามากพอสมควรแล้ว แต่ก็ยังไม่สามารถช่วยเหลือพี่สาวของท่านได้ เนื่องจากท่านรักและสงสารโยมพี่สาวท่านมากเหตุนี้จึงเป็นมูลเหตุเริ่มแรกที่ท่านจำต้องมุมานะแสวงหาอาจารย์และร่ำเรียนวิชาเป็นจำนวนมากขึ้นกว่าเดิม เพื่อที่จะถอนคุณไสย์ให้โยมพี่สาวของท่านให้จงได้ และแล้วในภายหลังท่านก็สามารถร่ำเรียนวิชาจนช่วยเหลือโยมพี่สาวได้สำเร็จ ว่ากันว่าหมอที่ปล่อยคุณไสย์มาสู่โยมพี่สาวของท่านเป็นหมอที่เก่งมากในสมัยนั้น พอหลวงปู่สามารถใช้วิชาถอนของให้พี่สาวของท่านได้สำเร็จ จึงทำให้หมออาคมกล้าคนนั้นโกรธแค้นหลวงปู่อย่างมาก วันหนึ่งถึงกับมีการมาดูตัว(เพื่อที่จะจัดการหลวงปู่ถึงที่วัด)....

วันเวลาหนึ่งในอดีต ณ วัดสว่างภพ....
    หมอคุณไสย์..."ข้ามาขอพบพระที่ชื่อแจ่ม ไม่ทราบว่าที่วัดนี้มีพระที่ชื่อแจ่มมั้ย..."

พระลูกวัด..."ไม่มีหรอกโยม ที่วัดนี้ไม่มีพระชื่อแจ่ม จะมีก็แต่ชื่อ"แสวง"เท่านั้นแหล่ะ"

และจากวันนั้นจนถึงวันนี้ พระที่วัดสว่างภพก็ไม่มีชื่อ"แจ่ม"อีกเลย จะมีก็แต่พระซึ่งมีรูปร่างหน้าตา ผิวพรรณคล้ายกับพระแจ่มเป็นอย่างยิ่ง โดยที่ทั้งพระเณรและญาติโยมจะเรียกชื่อท่านว่าพระ"แสวง" ...

โยมพี่สาวของหลวงปู่ได้ครองตนเป็นโสดตราบจนสิ้นอายุขัย และด้วยความรักที่มีต่อโยมพี่สาวคนนี้มาก หลวงปู่จึงได้ตั้งใจจัดงานฌาปณกิจศพโยมพี่สาวของท่านพร้อมกันในวันเดียวกับโยมแม่ของท่าน...

นี่แหล่ะมั้งครับคงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ว่า ทำไมเหรียญ๒๔ หลวงปู่จึงเอาชื่อเดิมของท่านมาตั้งเป็นชื่อเหรียญ นั่นก็เพราะท่านต้องการรำลึกถึงความผูกพันของท่านกับโยมแม่และโยมพี่สาวในอดีต ดังนั้นเหรียญรุ่นนี้ท่านจึงตั้งใจสร้างขึ้นเพื่อเป็นเครื่องระลึกถึงคนที่รักของหลวงปู่ถึงสองคน....(ถึงว่าลูกศิษย์ลูกหาจึงกล่าวขวัญกันนักหนาว่าเหรียญรุ่นนี้"เมตตาแฮงจริงๆ")...

6. deden

:VO
    โอ้โห!คุณน้องเล่นสูบเลือดปูกันกลางอากาศเลยนะครับเนี่ย ได้ครับที่ตกลงกันไว้ว่าคุณน้องจะเอาตะกรุดทองดอกใหญ่ของหลวงปู่มาแลกโอเคเลยครับ:VO

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ.................อ่านแล้วเห็นภาพเลย

8. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ประกาศครับ! ใครที่หาพระพิฆเนตรของกรมศิลป์ปี 47 (ที่กรมศิลป์ไม่มีให้บูชาแล้วนะครับ )แต่มีอยู่ที่วัดสว่างภพครับ หลวงปู่ปลุกเสกแน่นอน เค้าถวายหลวงปู่มา 200 องค์ แท้แน่นอน..ที่สำคัญทำบุญแค่ 200 จะบูชาพระพิฆเนตรที่ศักสิทธิ์และพิธีดี ต้องที่ โบสถ์พราหมณ์ และที่กรมศิลปากร

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าไปวัดอีกก็มารับด้วยไปไม่ถูกอีกแล้ว งง ..............

10. โชคแสนดี

ประกาศให้ทราบโดยทั่วกันครับ ตอนนี้ " รัก - ยม " ที่หลวงปู่แสวงท่านได้สร้างไว้ให้ลูกหลานได้พึ่งพาอาศัยในหลายๆเรื่อง ได้มีผู้ใจบุญเข้ามากราบหลวงปู่แล้วบูชาหมดจากวัดแล้ว โดยเฉพาะสุภาพสตรีเป็นส่วนมากที่ได้เข้ามาบูชา " รัก - ยม "กัน โดยทราบมาว่ามีลูกศิษย์หลวงปู่ที่ออสเตรเลียโทรสั่งข้ามประเทศกันเลยครับ สำหรับท่านไหนที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับ " รัก-ยม " ในด้านต่างๆเข้ามาร่วมให้ข้อมูลดีๆแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ

11. Jumbo A

มีเคล็ดลับอะไรเด็ดๆในการบูชาไหมครับ .......รบกวนชี้แนะหน่อยครับ

12. พรหมมาศ

พรหมมาศ Active Member

2 พฤศจิกายน 2008
    ช่วงนี้ที่วัดมีของดีอะไรที่มาใหม่และพลาดไม่ได้บ้างครับ คิดว่าวันสองวันนี้จะเข้าไปที่วัดซะหน่อยไม่ได้ไปนานแล้ว งานนีเล็งพระที่ทรงครุฑไว้ครับ(ไม่ทราบเค้าเรียกรุ่นอะไร) และจจะไปเก็บสีผึ้งกับสมเด็จชานหมากเพิ่มด้วย ที่จริงอยากได้สิงห์ทองแดงรุ่นแรกเพิ่มด้วยแต่คิดว่าคงหมดแล้ว ส่วนตะกรุดตอนนี้ยังมีแบบไหนเหลืออยู่ในตู้บ้างครับ งานนี้มีคนฝากมาเพียบเพราะเมื่อก่อนผมเช่าลูกอมกับสีผึ้งไปพอสมควรและไปแจกคนแถวใกล้ๆบ้าน คิดว่าเค้าคงเจออะไรดีๆเข้าแหละครับพอทราบว่าผมจะไปวัดเลยโทรมาฝากเช่ากันใหญ่ เฮ้อ งานนี้กลับจากวัดได้กระเป๋าเบาไปหลายวันแน่ๆ มีแต่คนฝากเช่าแต่ไม่ยักกะฝากเงินมาซักราย เฮ้อออออ

13. โชคแสนดี

ในส่วนของการบูชารักยมนะครับพี่ หลวงปู่ท่านได้เมตตาแนะมาว่าให้เราทักทายพูดคุยอยู่เสมอ เปรียบเสมือนบุคคลในครอบครัว ในช่วงแรกของการบูชาให้กล่าวบอกรักยมในทำนองที่ว่า ถ้าเราทานอะไรก็ให้ทานไปด้วยกันเลยไม่ต้องให้เรียกทุกครั้งไปและหมั่นชวนกันไปทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ แต่ที่หลวงปู่ท่านเน้นก็คือน้ำมันในขวดไม่ต้องมีมากนักเพราะจะทำให้ขี้เกียจทำงานครับ ส่วนพี่จะใช้รักยมไปทำอะไรก็บอกกล่าวกันโดยตรงได้เลยครับ ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้พกรักยมติดตัวเหมือนกันครับได้แต่บอกกล่าวชักชวนไปด้วยเท่านั้นครับ น้ำมันในขวดรักยมใช้ไปในทางเมตตาได้ด้วยนะครับ

ส่วนวัตถุมงคลที่ผมอยากแนะนำก็คือพระสมเด็จชานหมาก สมเด็จหลังอะ และสีผึ้งครับ ถ้าพี่สนใจพระกริ่งในความชอบส่วนตัวของผม ผมชอบพระกริ่งนวะผิวแดงที่หลวงปู่ท่านออกปัจจัยส่วนตัวสร้างขึ้นมาโดยที่ไม่มีใครทราบมาก่อน ผมว่าแคล้วคลาดดีนะครับเพราะไม่เคยผ่านตากันมาก่อนสมัยหลวงปู่ยังดำรงค์ธาตุขันธุ์นะครับพี่

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนวัตถุมงคลที่ผมอยากแนะนำก็คือพระสมเด็จชานหมาก สมเด็จหลังอะ และสีผึ้งครับ ถ้าพี่สนใจพระกริ่งในความชอบส่วนตัวของผม ผมชอบพระกริ่งนวะผิวแดงที่หลวงปู่ท่านออกปัจจัยส่วนตัวสร้างขึ้นมาโดยที่ไม่มีใครทราบมาก่อน ผมว่าแคล้วคลาดดีนะครับเพราะไม่เคยผ่านตากันมาก่อนสมัยหลวงปู่ยังดำรงค์ธาตุขันธุ์นะครับพี่
    [/QUOTE]

ขออัตราพระกริ่งนวะผิวแดง ด้วยครับ

15. โชคแสนดี

ขออัตราพระกริ่งนวะผิวแดง ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

ร่วมทำบุญกับทางวัด ๕๐๐ บาทครับ

16. Jumbo A

ขออัตราพระกริ่งนวะผิวแดง ด้วยครับ[/QUOTE]

พระกริ่งสวยงามครับพี่ผมไปเมี่ยงมองมาแล้วมีโอกาสคงไปอาราธนามาบูชาสัก

องค์สนใจเนื้อทองเลืองหรือสัมฤทธิ์เรียกไม่ถูกกระแสดีออกเงินๆเหลืองๆ

ทองแดงก็แดงสวยไม่เหมือนงานสมัยนี้..........

17. โชคแสนดี

ทองแดงก็แดงสวยไม่เหมือนงานสมัยนี้..........<!-- google_ad_section_end -->

ที่แดงสวยไม่เหมือนงานสมัยนี้เพราะเป็นผิวของเนื้อนวะโบราณครับ ซึ่งจะมีสีเฉพาะองค์ในปัจจุบัน พระเนื้อนวะในปัจจุบันมีการนำสารเคมีเข้ามาช่วยในการปรับสภาพผิวทำให้ผิวแตกต่างกับพระเนื้อนวะในสมัยก่อนที่สร้างได้ถูกต้องตามตำราโบราณครับ

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

19. โชคแสนดี

ตามที่พี่กีกี้ได้โพสต์ไว้ พอดีผมเคลียร์งานเสร็จไปแล้วกึ่งหนึ่งก็เลยนำรูปปู่ฤาษีที่แกะจากไม้ขนุนตายพราย โดยที่พระลูกศิษย์หลวงปู่จากวัดอื่น แกะมาถวายหลวงปู่ก่อนงานไหว้ครูเพราะส่วนหนึ่งต้องการบูชาปู่ฤาษีครูอาจารย์ของหลวงปู่แสวงมีไว้บูชาทั้งครูหมอยาและสรรพวิชาต่างๆที่องค์หลวงปู่ท่านจะทำการไหว้สักการะครูเป็นประจำทุกๆปี ผมเลยได้มีโอกาสบูชามาครับเพราะหลวงปู่แสวงท่านได้เมตตาบอกไว้ว่าปู่ฤาษีสำคัญมากนะเพราะท่านเป็นครูในสรรพววิชาที่สำคัญมากมาย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      72
  20. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบลป.แสวง เคยสร้างรูปหล่อขนาดบูชา บ้างหรือเปล่าครับ.