ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    กลับมาหลังจากส่งคุณหนูและคุณ nu_wa ขึ้นรถตอนเทียงคืน หลังจากไปทาสี

พ่อปู่ฤาษีทัสสมงคล ........งานสำเร็จลุล่วงไปอีก1งานแล้วครับ

รอดูรูปจากคุณหนูนะครับงานนี้ผมไม่ได้นำกล่องไป หลังจากทาสีท่านใหม่

สักจีวรท่าน ทำความสะอาดบริเวณองค์ท่าน มีท่านผู้ไปร่วมช่วยกันงานนี้ 4 ท่านครับ

รวมผม เมื่อสักครู่คุณหนูโทรแจ้งกลับมาว่าถึงที่พักแล้ว ตีหนึ่งห้าสิบห้าได้

สรุปเดินทางกลับปลอดภัย ทุกๆท่าน อนุโมทนากับทุกๆท่านที่มาร่วมด้วยช่วยกันครับ

ทุกๆท่าน....เราทำกันจริงจริง ......เห็นได้จริง .....สิ่งมงคลดีๆก็จะตามมาเอง

ถ้าเราทำตัวเป็นมงคล..........ทุกๆท่านที่ร่วมบุญมาสบายใจได้ครับ

วันนี้ผมนำแปลนสร้า้งศาลาไปให้ท่านเจ้าอาวาสดูแล้วก่อนจะเริ่มก่อสร้าง...

กำลังหาช่างติดต่อช่างว่าจ้างการทำและค่าก่อสร้า้้งที่สมเหตุสมผลและแข็งแรงทนทาน

เพราะที่วัดนี้ช่วงพายุฤดูร้อนนั้นพัดรุ่นแรงมากพัดจนเสาไฟฟ้าหักและต้นไม้ใหญ่ในวัดล้มได้

การก่อสร้า้งจึงต้องมีโครงสร้า้้งที่แข็งแรง

ขอบคุณครับ..........

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สาธุ... ต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณเอ น้องหนึ่ง และน้อง nu_wa อีกครั้งที่ได้ร่วมด้วยช่วยกันจนงานสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีอีก 1 งาน

ปล.และต้องขอขอบคุณเป็นกรณีพืเศษสำหรับน้องหนึ่งที่เป็นเจ้ามือเลี้ยงข้าวมื้อเย็น... อร่อยแซ่บมากๆ... ยังติดใจอยู่เลย :cool:

3. Noo Norway

นำรูปมาให้ชมกันค่ะ... 3 รูปด้านล่างนี้เป็นภาพตอนที่ยังไม่ได้ทาสี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

หลังจากทาสีเสร็จเรียบร้อยแล้ว

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ทาสีเสร็จจัดเครื่องบูชาถวายท่าน จีวรปู่เอาไปซักตาก แต่ยังไม่ได้นำมาห่มให้ท่านเพราะสี

ที่ทาบางส่วนยังไม่แห้ง...ปิดทอง

ผมสังเกตุดูแล้วหน้าตาท่านเมตตาดูยิ้มหวานเลย ....

ฤาษีทัสสมงคลพระที่วัดท่านบอกว่าชอบทางด้านเมตตา..............

ลูกประคำยังไม่ได้แขวนที่พ่อปู่เพราะบริเวณจีวรท่านที่ทาสีก็ยังไม่แห้ง..

ก่อนเริ่มงานไปถึงวัดพวกเราชาวคณะก็เตรียมลงมือ ....เข้าไปกราบพระและรูปหล่อครูบา

อาจารย์ในวิหาร ในส่วนตัวผมก็บอกกล่าวท่านว่าจะมาทำตามที่เคยบอกไว้..

ผมและคุณnu_wa คุณหนู คุณหนึ่ง พระอาจารย์ป้อมก็มาช่วยดูตอนแรก จัดเก็บสถานที่

บริเวณที่จะทำงาน กวาดบริเวณฐานยกข้าวของที่วางออก ...

ดูหน้างานกันเล็กน้อย ก่อนตกลงในเรื่องการใช้สี ว่าจะใช้สีอะไรบ้างทา ...

คุณหนึ่งและคุณหนูเจ้าภาพใหญ่ ออกไปซื้อสีมาเพิ่มเติมในส่วนที่ไม่มี ..ผมและคุณ

nu_wa จัดแจงสรงน้ำพ่อปู่ ล้างทำความสะอาดองค์ท่านก่อนลงสีใหม่ให้ท่าน...

งานทาสีเป็นอะไรที่ต้องใจเย็นและใช้เวลา เพราะต้องรอให้สีแห้งก่อนทาทับ ...

เวลาพวกเรามีไม่มากนักดีที่สีที่ทาครั้งนี้เป็นสีนำเสียส่วนใหญ่ สีน้ำนั้นจะแห้งไว้ ใช้เวลาไม่

นานทาง่าย ............4 คนช่วยกันทา แม้องค์ท่านไม่ใหญ่มากแต่แปรงที่ทาสีนั้นมีขนาด

ไม่ใหญ่ ถ้าเป็นแปลงขนาดใหญ่ก็ทาได้ไม่ละเอียด ในการเก็บรายละเอียดตามบริเวณซอก

มุม.............ใช้เวลาประมาณ4-5ชั่วโมงในการทำงานครั้งนี้....

ผลออกมาตามที่ทุกๆท่านเห็น........................

5. Jumbo A

การทำงานครั้งนี้ คุณหนูและคุณnu_waบอกว่าไม่ค่อยสันทัดในด้านนี้ ผมบอกว่าไม่ต้อง

กลัวเราใช้ใจทา อะไรที่ทำด้วยใจก็ดีหมด.............

แล้วก็ออกมาดี ไม่มีคำว่าถูกคำว่าผิดเพราะเจตนาเราดี อะไรก็ต้องดี............

พวกเราเปลี่ยนลุคใหม่ภาพลักษณ์ใหม่ให้ท่าน ...........ในด้านสีท่านที่ลง ไม่เหมือนเดิม

ดูท่านมีชีวิตชีวาแจ่มใส ........ตอนทาสีท่านผมบอกในใจว่าอยากให้เป็นยังไหงอะไรก็

ช่วยดลจิตใจลูกหลานให้ทำตามที่ท่านต้องการ...........

ผลก็เป็นดั่งที่เห็นครับ อาจไม่สวยสดงดงามด้านศิลปะ ..........

แต่ถ้าด้านจิตใจกำลังใจความตั้งใจในการทำงานแล้ว มีค่ามากกว่า ...

คุณNu_waมาวัดนี้ครั้งแรก ถูกผมหลอกมาช่วยงาน เลิกงานมาช่วงเช้ามาหาผมที่บ้าน ไม่

ได้หลับได้นอนมาทั้งคืนแล้วมาเดินทางนั่งรถทาสีอีกทั้งวัน..........กลับถึงบ้านเมือคืนตี

สองเกือบตีสาม

คุหนูหอบข้าวหอบของตั้งใจว่าทาสีเสร็จจะกลับเมือระยอง..........สรุปไม่ได้กลับต้องเข้า

ไปอาศัยนอนบ้านญาติอีกกลับ ถึงกรุงเทพตี หนึ่งเกือบตีสอง............

ผมหลังจากส่งคุณนหนูคุณnu_waเสร็จกลับบ้านเที่ยงคืนกว่าๆอาบน้ำแล้วก็รอโทรศัพท์

จากสองท่านว่าถ้าใครถึงบ้านที่พักให้โทรบอกด้วย........

หลังจากรับสายก็ ......หลับยาว .................แต่ไม่ไหล..

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มาร่วมด้วยช่วยกันในงานวันนี้ครับ

ขอบคุณเจ้าภาพค่าเดินทางค่าสี คุณหนู.............ไว้โอกาสหน้าจะชดใช้ให้ ผมหมด

จริงๆช่วงนี้..........เดินสายบ่อยติดๆกันเหมือนศิลปินทัวร์คอนเสริท..

ศิลปินเดินสายได้เงิน ผมเดินสายได้บุญ...............ไม่ได้เงิน.......เลยกรอบเป็นข้าง

เกรียบช่วงนี้......

โยมหนึ่งเจ้าภาพอาหารมื้อใหญ่.อาหารอร่อยดีแต่กินมากไม่ไหว ไม่ได้กินอะไรเลยมาทั้ง

วันหลังจากเกี๋ยวเตี๋ยวชามเดียว..ร่างกายไม่อยากจะรับปวดท้อง...

วันหลังเปลี่ยนแผนใหม่ซื้อไปจากบ้านก่อนจะได้มีกินช่วงทำงาน.................

6. Jumbo A

ปีหน้าฟ้าใหม่................คุณหนูและทุกๆท่าน

ถ้าสนใจร่วมงานบุญเช่นนี้อีก ด้านหน้าวิหารผมเล็งๆไว้นานแล้ว

มีหลวงปู่ทวดและสมเด็จโต องค์ใหญ่................

แต่ขอกำลังคนสัก 10 คนนะ ..............เพราะท่านอยู่ในวิหารศาลาของท่าน

ถ้าทำก็งานใหญ่ ถ้าจะให้เสร็จในวันเดียว

7. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

มีผู้ร่วมงาน 6 ท่านถึงจะถูกพี่ ภรรเมียผม และเจ้าน้องบุญ นี่ละแรงใจที่ยิ่งใหญ่ ยิ่งกว่าแรงเยอร์ ...งานนี้พ่อปู่ฤาษีมอบน้ำทิพย์ให้ผมคนเดียว หกกระป๋อง สนใจมั้ยพี่ เดี๋ยวแบ่ง 55 เอ้ากรึ๊บตะละลึบกรื๊บๆ

8. Jumbo A

ลืมสปอนเซอร์ใหญ่ไปเลย...........

ครั้งหน้า ลป.ทวด สมด็จโต ..หน้าวิหาร..............

ค่าสีน่าไม่ต่ำกว่าหมื่นแน่นอน...............แต่ไม่น่ามีปัญหา มีสปอนเซอร์

ใหญ่จากนอร์เวย์...555......สีแดงกับสีทองผ่องอำไพ....

ถ้าทำเดี๋ยวทุกอย่างคงตามมา.....................

9. Noo Norway

เออ... จริงด้วย... ลืมนับไปได้งัย :cool:

พี่หนูคิดว่าปู่ฤาษีชอบใจและพอใจมากๆ (จากเหตุการณ์ที่พวกเราเห็นและรู้กันอยู่ตอนถวายเครื่องไหว้)

10. Noo Norway

ถ้าปัจจัยอำนวยก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ... แต่ตอนนี้หนูว่าหนูอาจจะกรอบกว่าคุณเออีก... ถ้าปู่ให้โชคให้ลาภเมื่อไหร่ก็จัดไปตามใจสั่งมาได้เมื่อนั้นแหละค่ะ :cool:

11. Noo Norway

นำรูปมาให้ชมกันตามสัญญาค่ะ... ช้าหน่อยดีกว่าผิดสัจจะ

"หลวงปู่ผาด วัดไร่" ให้พรหลังจากได้อธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลให้เรียบร้อยแล้ว

"หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาด" ได้เมตตาลงยันต์กระป๋าวัตถุมงคลให้

ก่อนหน้านั้น "หลวงปู่บุญลือ" ได้เมตตาลงยันต์กระเป๋าตังค์ให้หนูด้วย

ส่วน "หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน" ตอนที่ท่านอธิษฐานจิตปลุกเสกนั้นหนูไอหนักมากๆเลยไปยืนไกลๆจากที่ท่านอยู่เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ค่ะ

12. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

หนูและน้อง big_tool ได้มีโอกาสไปกราบนมัสการ "หลวงปู่ดี" ที่วัดราษฏร์ประคองธรรม นนทบุรี หนูเลยขอความเมตตาจากท่านให้ช่วยสงเคราะห์อธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลของกระทู้นี้ให้ด้วย ท่านก็สงเคราะห์ให้ตามความประสงค์ (ไม่ได้ถ่ายรูปในขณะที่ท่านกำลังอธิษฐานจิตปลุกเสกอยู่)

[​IMG] [​IMG]

ครั้งที่ 2 หนู น้อง big_tool และพี่ ppoonsuk ได้ไปกราบหลวงปู่อีกครั้ง (ก่อนที่ท่านจะย้ายไปอยู่ที่วัดสุทธาราม กรุงเทพ) เลยขอถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก ตอนแรกหลวงปู่ก็ใส่เฉพาะสบงเรียบๆง่ายๆตามสบายของท่านแต่พออนุญาติถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกท่านก็ได้แต่งตัวใหม่แบบครบชุดอย่างที่เห็นแหละค่ะ

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

13. Jumbo A

วันนี้ช่วงเช้าผมได้ติดต่อกับทางช่างผู้จะมาสร้างศาลาให้องค์หนุมาน

ตกลงราคาพร้อมเสร็จสรรพ 45000 บาท ผมให้เวลาทำงาน 2 อาทิตย์ห้ามทิ้งงานผมไป

เกี่ยวข้าวตัดอ้อย....ใช้ของคุณภาพดีหน่อย เสาปูนหล่อเอง ผูกเหล็กเอง ติดใส่โคมไฟที่

ศาลาเพราะที่วัดเวลาลมช่วงพายุฤดูร้อนจะแรงมาก ถ้าโครงสร้างไม่แข็งแรงก็ เสียหาย

เสาไฟฟ้าที่วัดยังหัก .

คาดว่าศาลาจะต้องเสร็จก่อนปีใหม่...ถ้าช่างที่จ้างไม่เล่นตลก ...

ท่านใดยังไม่ได้โอนปัจจัยค่าบูชาวัตถุมงคลช่วยติดต่อแจ้งความประสงค์ด้วยครับว่ายังต้อง

การอีกหรือไม่ หรือจะขอสละสิทธิ์ ผมจะต้องรวบรวมเงินไปจ่ายค่าจ้างช่างภายในอาทิตย์นี้

ครับ งวดแรก และงวดต่อไปหลังตรวจรับงานที่ทำ

ถ้าท่านใดไม่แจ้งความประสงค์มาภายในวันที่ 15 เดือนนี้ ขออนุญาติ ยกเลิกการบูชานะครับ

ผมต้องรวบรวมเงินไปให้ทางวัดจ่ายค่าช่างครับ จะได้นำออกหาท่านที่พร้อมบูชาต่อไปครับ

ขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2010
  14. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    เรียนน้องหนู

วันนี้ เวลา 11.17 น. พี่โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 555.55 บาท เรียบร้อยแล้วจ้า

ขออนุโมทนาบุญกับน้องหนูและทุกๆท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ธันวาคม 2010
  15. Noo Norway

รับทราบค่ะพี่อั๋น

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่อั๋นด้วยนะคะ... สาธุ...

16. Noo Norway

หนูได้เดินทางไปกราบนมัวการ "หลวงปู่นะ วัดหนองบัว ชัยนาท" เพื่อขอความเมตตาจากท่านให้ช่วยสงเคราะห์อธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลจากกระทู้นี้ตามที่ได้แจ้งรายนามท่านไว้... แต่บังเอิญสังขารของหลวงปู่ไม่เอื้ออำนวย... หนูจึงไม่ขอรบกวนท่าน... ครั้งนี้หนูได้ร่วมทำบุญกับท่านอีกครั้งในการสร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์ศรีชัยนาท" และเข้ากราบนมัสการ "พระบรมสารีริกธาตุ" ซึ่งได้รับพระราชทานมอบจาก "องค์พระสังฆราช"

[​IMG] [​IMG]

จึงเรียนมาเพื่อทราบและขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูนะคะ

17. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินค่าตะกรุดแล้วครับ 550- บาทถ้วน วันที่8/12/53 เวลา09.16น.

18. Jumbo A

อนุโมทนาบุญครับ

ตะกรุดที่เหลือถ้ายังไม่มีใครโอนร่วมบุญ ผมคงจะรับไว้เองหมด ในขั้นต้นไหนๆ

ผมก็เป็นหนึ่งในผู้เริ่มต้นและยังคงต้องทำงานต่อไปก็ถือว่ารับไว้เอง

เพราะต้องทำอยู่แล้ว

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ งานก่อสร้างจะได้เดินต่อได้

จากการที่ได้คุยกับคุณหนูณ.นอร์เวย์อินไทยแลนด์ตอนนี้ถ้ารวมยอดทั้งหมด

ถ้าได้เงินโอนครบจะได้เกือบ 48000 บาท.....

ค่าก่อสร้าง 45000 บาทที่เหลือจะเป็นค่าตกแต่งทาสีหนุมานอีกประมาณ

3000 บาทด้วยครับในส่วนนี้ถ้าไม่ได้เงินมากกว่านี้ผมจะไปลงมือจัดการเอง

เพราะถ้าต้องจ่ายค่าจ้างทาสีซ่อมแซมจะใช้เงินมากกว่านี้อีกแน่นอน

คงต้องขอแรงผู้ที่เคยร่วมงานทาสีกับผมในช่วงก่อนๆอีกครั้ง..

ขอชี้แจงในขั้นต้นก่อนดำเนินการขั้นต่อไปครับเพื่อความสบายใจของผู้ร่วมบุญ

ทุกๆท่าน

อนุโมทนาและขอบคุณทุกๆท่านครับ

19. Noo Norway

รับทราบค่ะ... เกือบตกขบวนแล้วนะเนี่ยเพราะพี่หนูตั้งใจจะยกเลิกสิทธิ์ผู้ที่ยังไม่โอนปัจจัยมาภายในวันพรุ่งนี้

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้องเด็กไทรน้อยด้วยค่ะ... สาธุ...

20. Noo Norway

ญาติธรรมท่านใดที่ได้สั่งจองวัตถุมงคลไว้ไม่ว่าจะเป็นรายการใดก็ตาม... หากภายในวันพรุ่งนี้ 09.12.53 ยังไม่มีการแจ้งโอนปัจจัยร่วมบุญมาหนูจะขอยกเลิกสิทธิ์ของท่านนะคะ... จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอบคุณค่ะ