ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ไมค่อยไกลกันมากหรอกนะคะ วิ่งมาจากบางแค ก็ไม่น่าจะนานเกินครึ่งชั่วโมง ถ้าไม่บังเอิญรถติด

2. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    ตุ๊กต้องขอโทษด้วยนะค่ะ เพราะว่าที่มีอยู่ท่านมีเจ้าของหมดแล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

3. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    หวาดดีครับพี่ๆ พี่ครู พี่โคมหลวง พี่มุก และพี่ๆ ทุกท่าน
    กระทู้นี้ยังไม่ปิดหรอครับ ........................จะได้คุยในนี้ต่อ
    ช่วงนี้หายหน้าครับ พอดีรถผมทั้ง 2 ดันเกิดพังพร้อมกัน เข้าอู่เปลี่ยนเครื่อง โดนเป็นแสนเแน่ๆ ช่วงนี้เลยแว๊บไปปั่นเงินก่อน กินแกรบอยู่ แต่เด่ววันเสารืจะมีไปช่วยงานไหว้ครูของพระอาจาร์ยมงคล ส่วนวันอาทิตย์ ไปเป็นเจ้าภาพบวชพระ 1 องค์คราบ ขอเอาบุญมาเติมพลังบ้าง อิอิ.....................

4. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    เรียนตอบคุณ Nakraksa จ้า

กระแสของบุรุษเพศ อธิบายไม่ถูกจริงๆจ้า แต่รู้ว่านี่แหละคือใช่....บ่ได้กวนนะจ๊ะ ^^

โมทนาในมหากุศลทั้งหมดด้วยนะคะ

5. Nakraksa

ฮิฮิ จ้า อยากรู้สึกมั่ง ว่าเป็นไง 555

6. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    คุณหลวง จะขึ้นถ้ำเดือนหน้า สักช่วงวันที่เท่าไรคะ มุกอยากได้ประคำจักรพรรดิ์ 108
    ไม่ทราบจะขอรบกวนบูชาติดลงมาด้วยได้หรือไม่ อยากได้จริงๆค่ะ เพราะตั้งใจจะนำมาสวด
    108 จบ ช่วงเข้าพรรษานี้ค่ะ

หนังสือธรรมะจากหลวงปู่ดู่ก็อยากได้ เเต่ไม่กล้ารบกวน เดี๋ยวไปรบกวน คงคา เเทน 55

คุณเพชร เค้าจะลืมตะเองได้อย่างไรจ๊ะ รักเสียขนาดนั้น เเต่เค้าไม่รู้จะพูดอย่างไร
    เเบบว่าเป็นคนพูดไม่เก่ง จึงได้เเต่ส่งความรักจากใจไปให้ ได้รับบ้างไหมเอ่ย
    คนรับกระเเสเก่งบอกสิว่า รับกระเเสอะไรจากเค้าได้บ้าง ^_^

อนุโมทนากับ คุณตุ๊ก ที่จะจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์หน้าตักสี่ศอก
    สาธุ สาธุ สาธุค่ะ.

คุณอาร์ต เอาใจช่วยให้ยิ่งรวย ยิ่งเฮง จะได้มีปัจจัยมาซ่อมยานพาหนะ
    เเละมีเหลือไว้ทำบุญสืบพระศาสนานะคะ

ว่าเเต่อยากเห็นพาหนะคู่ใจทั้ง 2 นาง (เรียกนางดีกว่าเนาะ อิอิ) เสียเเล้วสิ
    เอาโฉมมาอวดกันหน่อยเร็ว ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010
  7. Nakraksa

ตอบตรงๆแบบไม่อาย ว่าไม่รู้เรื่อง ช่วงนี้วุ่นวือมาก คุณมุกเอ๋ย ได้แต่คิดถึง และเป็นห่วง แถมแอบบ่นถึงเสียอย่างนั้น แม่นางผู้ผูกพันแห่งเราเอย เราหลงรักเจ้าเสียยิ่งนัก

อึ๋ย วันนี้ออกปวดๆท้อง เหมือนจะหิว แต่ไม่อยากกินอะไร เลยทำตัวไม่ถูก แหง่วววว

8. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สองนางนั้นน่ะครับ เอาไปแข่งชัวหรือเปล่าอิอิ แบบนี้ประกันถึงไม่รับ 555 สู้ๆ ปั่นเข้าไปครับ

ไว้ไปจะกราบท่านมาให้ครับ ไปอาทิตย์หน้านะครับ

9. Nakraksa

อย่าลืมของนู๋ดั่ว คุณหลวง

10. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    น้องชอบชื่อ อนิรุทโธ มากกว่าจ้ะ.. ทำไมก็ไม่รู้เหมือนกัน เเค่รู้สึกคุ้นเคย
    คล้ายจะผูกพัน มันมีความหมายอะไรลึกซึ้ง 555 อุปทานหรือเปล่าไม่รู้เรา
    เเต่ขอเรียกชื่อนี้ได้ไหมจ๊ะ พี่ครู

น้องไม่เคยฝันเห็นพญานาค คนเขามีนิมิตอะไรกันครึกโครม
    น้องไม่มี เหะๆ พี่ชายบอกน้องไ้ด้ไหมว่าเพราะเหตุใด ...

คำถามละ 5 บาท ...เดี๋ยวเตรียมหยอดเลย อิอิ หางานให้พี่ชายละ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010
  11. Oupasene

การ สวดคัมภีร์อุปปาตะสันติ (มหาสันติงหลวง) โหลดเสียงสวดมนต์ที่ชัดเจนได้จาก

http://mantra.at.co.th/chanting/ooppasanti/ooppatasanti.wma

การ สวดคัมภีร์อุปปาตะสันติ (มหาสันติงหลวง)
    “อุปปาตะสันติ” ทางเมืองเหนือเรียก ว่า “มหา สันติงหลวง”
    อุป ปาตะสันติ แยกเป็น ๒ คำ คือ อุปปาตะ คำ ๑ และ สันติ คำ ๑
    อุปปาตะ แปลว่า เคราะห์กรรม, เหตุร้าย, อันตราย และแปลว่าสิ่งกระทบกระเทือน
    อุปปาตะ สันติ แปลว่า บทสวดเพื่อสงบเคราะห์กรรม สวดเพื่อสงบเหตุร้าย และสวดเพื่อสงบสิ่งที่กระทบกระเทือน

• ป ร ะ วั ติ คั ม ภี ร์ อุ ป ป า ต ะ สั น ติ
    คัมภีร์ อุปปาตะสันติ เป็นวรรณกรรมภาษาบาลีของล้านนาไทย จัดเข้าในหนังสือประเภท “เชียงใหม่คันถะ” คือ คัมภีร์เชียงใหม่มีอายุประมาณ ๖๐๐ ปีเศษแล้ว
    แต่งโดย พระ มหามังคละสีลวังสะ พระเถระนักปราชญ์ของชาวเชียงใหม่รูป หนึ่ง
    ในสมัยของ พระเจ้าสิริธรรมจักกวัตติลกราชาธิราช (พระเจ้าติโลกราช)
    รัชกาลที่ ๑๑ แห่งราชวงศ์มังรายระหว่าง พ.ศ.๑๙๘๕-๒๐๓๐
    เป็น คาถาล้วนจำนวน ๒๗๑ คาถา
    คัมภีร์นี้เป็นที่รู้จักกันแพร่หลาย ในหมู่ชนชาวล้านนามาแต่โบราณกาล ทั้งพระสงฆ์ สามเณร และชาวบ้าน พากันสวดและฟังอุปปาตะสันติ เพื่อกลับความร้ายให้กลายเป็นความดี
    มีคำเล่าว่า สมัยที่ท่านพระมหามังคละสีลวังสะแต่งอุปปาตะสันตินั้นที่เชียงใหม่มีโจร ผู้ร้ายและคนอันธพาลชุกชุมผิดปกติ มีเหตุร้ายและสิ่งกระทบกระเทือนอยู่เสมอ
    พระมหาเถระสีละวังสะจึงให้พระสงฆ์สามเณร และประชาชนพากันสวด
    และฟังอุปปาตะสันติ เพื่อสงบเหตุร้ายทั้งมวลที่เกิดขึ้นในบ้านเมือง
    ต่อมาชาวพม่ามีความเลื่อมใส นำคัมภีร์นี้เข้าไปในประเทศพม่า ชาวพม่าทั้งพระสงฆ์และประชาชน
    นับถือว่าพระ คัมภีร์อุปปาตะสันตินี้มีความศักดิ์สิทธ์มาก พากันนิยมท่อง นิยมสวด และนิยมฟังกันอย่างกว้างขวาง แพร่หลายไปทั่วประเทศพม่าในสมัย ๕๐๐ ปีที่ล่วงแล้ว ในงานพิธีสืบชะตา งานขึ้นบ้านใหม่เป็นต้น
    อย่างไรก็ตาม กล่าวได้ว่าคัมภีร์อุปปาตะสันติเป็นคัมภีร์ของไทย แต่ต้นฉบับได้จากเมืองไทยไปอยู่เมืองพม่าเสียนาน
    จนแทบกล่าวได้ว่า คนไทยในสมัยหลังๆ นี้ไม่มีใครรู้จัก ไม่เคยได้ยินแม้แต่ชื่อของคัมภีร์นี้
    แต่ บัดนี้เป็นที่โสมนัสยินดียิ่งที่ เจ้าคุณธรรมคุณาภรณ์ (เช้า ฐิตปัญโญ) ป.ธ. ๙
    วัดมหาโพธาราม ปากน้ำโพ จังหวัดนครสวรรค์
    ท่าน ได้ชำระคัมภีร์นี้เป็นภาษาบาลีอักษรไทยพื่อความสะดวกแก่ผู้อ่านที่ไม่สันทัด บาลี
    โดยได้ต้นฉบับภาษาบาลีอักษรพม่าจากท่าน พระ อาจารย์ภัททันตะ ธัมมานันทมหาเถระ
    อัครมหาบัณฑิตแห่งวัดท่ามะโอ จังหวัดลำปาง
    นับว่าเป็นการนำคัมภีร์ของล้านนาไทยโบราณ กลับคืนมาสู่เมืองไทยให้ชาวไทยในยุคปัจจุบันได้รู้จัก ได้ศึกษา ได้สวด ได้ฟังให้เกิดประโยชน์ทางสันติ
    เพื่อความสงบระงับ จากภัยพิบัติทั้งปวง และเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชาวล้านนา ชาวไทย
    ตลอดจนชาวโลกทั้งมวล
    หลักฐานคัมภีร์ “อุปปาตะสันติ” ฉบับหนึ่งในล้านนาไทย ซึ่งเขียนไว้ในสมุดข่อย หมึกจีน
    อาบ น้ำชาด ที่เรียกว่าประวัติย่อ ดังนี้...
    ในปีจุลศักราช ๑๒๗๙ ปีดับไก๊ เดือน ๘ เหนือ เพ็ญ วันศุกร์ ปีกุน สัปตศก พ.ศ.๒๔๗๘
    เจ้าภาพเขียนต้นฉบับนี้ คือ นายน้อยปิง มารวิชัย บ้านประตูท่าแพเป็นประธานพร้อมทั้งภริยาลูกและญาติทุกคน ได้จ้างคนเขียนธรรม ๕ ผูก คือมลชัย ๑ ผูก..อินทนิล ๑ ผูก..สังยมาปริตตคลสูตร ๑ มังผูก..นัครฐาน ๑ ผูก...อุปปาตสันติ ๑ ผูก รวม ๕ ผูก พร้อมทั้งสร้างบ่อน้ำถวาย พระครูบาศรีวิชัย (ปฏิคาหก) ทานวัดศรีโสดา และถนนขึ้นดอยสุเทพ
    ขอกุศลบุญเยี่ยงนี้ จงเป็นปัจจัยค้ำชูตัวแห่งผู้ข้า ฯ (นายน้อยปิง) ทั้งหลายทุกคนตราบถึงนิพพานในอนาคตกาลโน้นเทอญ ฯ

• เ นื้ อ ค ว า ม ใ น อุ ป ป า ต ะ สั น ติ ม ห า สั น ติ ง ห ล ว ง
    เนื้อความในอุปปาตะสันติคาถานั้น สรุปได้ว่า....
    • เป็นธรรม ที่กระทำความสงบอันยิ่งใหญ่
    • เป็นธรรมเครื่อง สงบเหตุร้ายทั้งปวง
    • เป็นธรรมเครื่องป้องกัน อมนุษย์ และยักษ์
    • เป็นธรรมเครื่องพ้นจากความ ตายก่อนกำหนดเวลา
    • เป็นธรรมเครื่องย่ำยีกำลัง ของข้าศึก
    • เป็นธรรมเครื่องจำเริญชัยชนะแด่พระ ราชา
    • เป็นธรรมเครื่องนำสิ่งที่ไม่น่าปรารถนา ทั้งปวงออกไป

อุปปาตะสันติคาถา เป็นบทสวดอย่างพิสดาร ท่านจึงกล่าวพระนามของพระพุทธเจ้า พระธรรม
    และพระอริยสงฆ์ไว้อย่างครบถ้วน ทั้งที่มีมาในอดีต ในปัจจุบัน และจักมีมาในอนาคต
    รวมตลอดไปจนถึงท่านที่ ทรงคุณ ทรงอำนาจ ทรงฤทธิ์ ในทางที่ดีอื่นๆ เช่น เทวดา อินทร์ พรหม
    ยักษ์ นาค คนธรรพ์ ครุฑ อสูรเป็นต้น
    เพื่อขอความเป็นมงคล ความสงบ ความสวัสดี ความไม่มีโรค ชัยชนะ และอายุ
    รวมทั้งขอให้ท่านคุ้มครองให้พ้นจากเหตุ เภทภัยนานัปการ อันจะบังเกิดขึ้นในกาลทุกเมื่อ

• บุคคลและสภาวะที่อ้างถึงในคัมภีร์อุปปาตะสันติ มี ๑๓ ประเภทคือ
    • พระ พุทธเจ้าทั้งหลายในอดีตถึงปัจจุบัน (เน้นที่ ๒๘ พระองค์)
    • พระปัจเจกพุทธเจ้า
    • พระพุทธเจ้าใน อนาคต ๑ พระองค์ คือ พระเมตไตรย
    • โลกุตตรธรรม ๙ และพระปริยัติธรรม ๑
    • พระสังฆรัตนะ
    • พระเถระชั้นผู้ใหญ่ ๑๐๘ รูป
    • พระ เถรีชั้นผู้ใหญ่ ๑๓ รูป
    • พยานาค
    • เปรตบางพวก
    • อสูร
    • เทวดา
    • พรหม
    • บุคคลประเภทรวม เช่น เทวดา ยักษ์ ปีศาจ
    คือผีที่ทำสิ่งใดๆ อย่างโลดโผน และวิชชาธรหรือพิทยาธร (สันสกฤตเรียกวิทยาธร)
    ถ้าเป็นภาษา อังกฤษเรียกพวก เซอเร่อคือพ่อมด แม่มด หรือผู้วิเศษ พวกวิชชาธร เป็นพวกรอบรู้เรื่องเครื่องรางและเสน่ห์ต่างๆ สามารถไปทางอากาศได้
    • เ รื่ อ ง ร า ว เ ย็ น อ ก เ ย็ น ใ จ ที่ สั ง ค ม มุ่ ง ห วั ง แ ล ะ เ ส า ะ แ ส ว ง ห า

ที่กล่าวถึงในคัมภีร์อุปปาตะสันติที่สำคัญ ๓ ประการ
    ๑. สันติหรือมหาสันติ ความสงบ ความราบรื่น ความเยือกเย็น ความไม่มีคลื่น
    ๒. โสตถิ ความ สวัสดี ความปลอดภัย ความเป็นอยู่เรียบร้อย หรือตู้นิรภัย
    ๓. อาโรคยะ ความไม่มีสิ่งเป็นเชื้อโรค ความไม่มีโรคหรือความมีสุขภาพสมบูรณ์
    คัมภีร์ อุปปาตะสันติ มีข้อความขอความช่วยเหลือ ขอให้พระรัตนตรัยและบุคคล
    พร้อมทั้งสิ่งทรงอิทธิพลในจักรวาลรวม ๑๓ ประเภท ดังกล่าวมาแล้วช่วยสร้างสันติ หรือมหาสันติ
    ช่วยสร้างโสตถิและอาโรคยะ ช่วยปรุงแต่งสันติและอา โรคยะ ขอให้ช่วยรวมสันติ รวมโสตถิและรวมอาโรคยะ และขอให้ช่วยเป็นตู้นิรภัยคุ้มครอง และ กำจัดเหตุร้ายอันตรายหรือสิ่งกระทบกระเทือนต่างๆ อย่าให้เกิดมีในตน ในครอบครัว ในหมู่คณะ หรือในวงงานของตน และในวงงานของคนอื่นทั่วไป

• อ า นิ ส ง ส์ ก า ร ส ว ด แ ล ะ ก า ร ฟั ง อุ ป ป า ต ะ สั น ติ
    มีคุณประโยชน์ตามที่กล่าวไว้ ในท้ายคัมภีร์ มีดังนี้
    ผู้ สวดหรือผู้ฟังอุปปาตะสันติ ย่อมชนะเหตุร้ายทั้งปวงได้ และ มีวุฒิภาวะ
    คือ ความเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณ
    • ผู้ ส ว ด ห รื อ ผู้ ฟั ง อุ ป ป า ต ะ สั น ติ ย่ อ ม ไ ด้ ป ร ะ โ ย ช น์
    ที่ ต น ต้ อ ง ก า ร คือ
    - ผู้ประสงค์ความปลอดภัยย่อมได้ความปลอดภัย คน อยากสบายย่อมได้ความสุข
    คนอยากมีอายุยืน ย่อมได้อายุยืน คนอยากมีลูก ย่อมได้ลูกสมประสงค์
    - ผู้สวดหรือผู้ฟังอุปปาตะสันติ ย่อมไม่มีโรคลม เป็นต้นมาเบียดเบียน
    ไม่มีอกาละมรณะคือตายก่อน อายุขัย ทุนนิมิตรคือลางร้ายต่างๆมลายหายไป
    - ผู้สวดหรือผู้ฟังอุปปาตะสันติ เมื่อเข้าสนามรบ ย่อมชนะข้าศึก ทั้งปวงและแคล้วคลาดจากอาวุธทั้งปวง
    • เ ด ช ข อ ง อุ ป ป า ต ะ สั น ติ
    การ สวดอุปปาตะสันติเป็นประจำ ย่อมมีเดชดังนี้
    • อุปปาตะ คือเหตุร้ายหรือสิ่งกระทบกระเทือน
    อันเกิดจากแผ่นดินไหวเป็นต้น ย่อมพินาศไป (ปะถะพะยาปาทิสัญชาตา)
    • อุปปาตะ คือ คือเหตุร้ายหรือสิ่งกระทบกระเทือน
    อันเกิดจาก ลูกไฟที่ตกจากอากาศหรือสะเก็ดดาว ย่อมพินาศไป (อุปปาตะจันตะลิกขะชา)
    • อุปปาตะ คือ คือเหตุร้ายหรือสิ่งกระทบกระเทือน
    อันเกิดจาก การเกิดจันทรุปราคาหรือสุริยุปราคา เป็นต้น ย่อมพินาศไป (อินทาทิชะนิตุปปาตา)

12. Oupasene

อ้างอิงค่ะ
    [7/14/2010 9:24:41 PM] KANANUN: พรุ่งนี้ที่ประเทศเพื่อนบ้านเรา เขาจะมีทำพิธี.....กัน
    เราเองนั้นก็พึง เจริญอภัยทาน ไม่ปรารถนาก่อเวรกับผู้ใดและในขณะเดียวกันก็พึงระวังตน เจริญกุศลป้องกันตนเอาไว้ด้วย
    พรุ่งนี้ขอเรียนเชิญชาวธรรม ร่วมใจกันเจริญสมาธิ สวดพุทธมนต์อุปปะสันติงหลวงกันที่ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม พระบรมมหาราชวัง เวลาประมาณ 16.00 น. เพื่อขจัดปัดเป่าสรรพภัยยะ ทั้งปวง เป็นเกราะแก้วคุ้มครองบ้านเมืองแผ่นดิน
    ท่านใดติดงาน ติดภาระกิจก็ขอเจริญสมาธิที่ทำงาน ที่บ้าน เพื่อรวมใจกันเพื่อส่วนรวมครับ
    ขอให้ทำจิตให้ใสบริสุทธิ์ อย่าได้มีความอาฆาต พยาบาทจองเวรกัน
    จงมีอภัยทานในเมตตาเต็มหัวใจ ให้เรามีความร่มเย็นปราศจากความเร่าร้อนทั้งปวง มีแต่กุศล มีแต่เมตตาจิต ให้ทุกๆคนมีเมตตาให้กันเป็นสำคัญ

13. โคมหลวง

ขอบคุณครับที่นำมาให้ฟัง เปิดทิ้งไว้แล้วฟังครับ สวดเป็นเกราะแก้วคุ้มครองบ้านเมืองแผ่นดินสินะครับ

หาบทสวดได้จากตามลิ้งนี้ครับ http://www.kammatan.com/docs/download.pdf

14. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

dangsticker

ขอมาก็จัดให้ครับกับ 2 นางงาม ขอพี่ครูนอกเรื่องนิดนะครับ
    นางแรกขอนำเสนอ
    แอคคอร์ดตาเพชร
    คันนี้ครับ เป็นคันรักของที่บ้านคุณพ่อซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง ปี 1990
    คาวมพิเศษของคันนี้
    1.ไม่เคยพังที่ไหนเลย จะใกล้ไกล ต้องมาจอดหน้าบ้านก่อนถึงจะพังได้ตลอดเวลาสิบกว่าปีที่ดูแลกันมา ยกตัวอย่างเช่นเมื่อ 2 ปีที่แล้วผมขับรถคันนี้ ไปอุบล ต่อด้วย อุดร แล้วกลับกรุงเทพ ระยะทางรวมๆ เกือบ 2000 กิโล พอกลับมาถึงบ้าน
    ตอนเช้า ถอยรถออกมาล้าง ล้อหลุดเลยครับ ตกใจมาก นึกว่าถ้าเราอยู่กลางทางคงเป็นผีเฝ้าถนนแล้ว
    2.เป้นรถเลือกคู่ ถ้ารถคันนี้ไปรับสาวแปลกหน้าที่ไม่ใช่คนในครอบครัว หรือสาวที่ขึ้นมาเป็นคนที่ไม่ดี รถจะพังกลางทางทันทีครับ แรกๆผมก็สงสัย พอเริ่มเข้าใจก็ลองดูครับไปจีบสาวแล้วเอาคันนี้ไปรับ พังกลางทางจิงๆ ลองมาหลายครั้ง สาวก็หลายคน จนทุกวันนี้ ไม่กล้ารับแล้วครับ
    3.คันนี้เวลาขับรถคนเดียวเหงาๆ ผมก็จะนั่งคุยไปด้วยคุยเรื่องต่างๆจนถึงธรรมมะ คุยเองเออเอง ผมจะเรียกรถคันนี้ว่าแม่ (เพราะดูแลไปรับไปส่งผมตั้งแต่ประถม-จนถึงปัจจุบัน)
    ยังมีเรื่องเหลือเชื่ออีกเยอะเกี่ยวกับคันนี้ครับ

ทุกท่านอาจจะงงนะคับทำไมไม่เหมือนตาเพชร ผมได้นำมาแต่งใหม่และทำสีใหม่ เปลี่ยนช่ววงล่าง เบรค ล้อ ตอนนี้ค่าแต่งแพงกว่ารถไปไกลแว้ว เฮ้อ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      208.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      184.9 KB
      เปิดดู:
      51
  15. โคมหลวง

ผมก็ชอบรถโหลดครับ แต่งได้สวยครับ ยังดูกิ๊กเชียว:cool:
    รถผมสเกิตท์หน้าพังบ่อยๆเพราะมันโหลดไปนิดแต่ก็ยังชอบครับ
    แสดงว่ารถเป็นเพศเมียไม่ชอบผู้หญิงจริงๆด้วยสิ 555 เอามาเล่าอีกก็ได้ครับถ้าว่างๆ

16. dangsticker

dangsticker

คันนี้เป็นรถอีกคันโปรด
    คันนี้เคยเป้นรถแข่งมาก่อนของฝรั่ง พอเขาขับคว่ำเขาก็เลิกแข่งทิ้งเป้นซาก ผมก็สงสารรถเลยขอซื้อมา ตั้งใจว่าจะทำให้สวยที่สุดเลย แล้วก็สำเร้จครับได้ไปลงหนังสือ ที่ญี่ปุ่นด้วย
    ความประทับใจคันนี้
    1.เป็นครั้งแรกที่ผมช่วยชีวิตคน ผมไปเที่ยวผับแห่งหนึ่งรถคันนี้ก็จอดโชว์หน้าร้าน
    มีกลุ่มวัยรุ่นตีกัน มี 1 คน โดนฟันที่คอ หัว หลัง นอนจมกองเลือดอยู่ คนก็มุงไม่มีใครกล้าช่วย ผมก็วิ่งออกมาดูอาการเขาหนังมากครับเลยคิดว่า ถ้ารอรถมูลนิธิมาช่วย คงนานแน่ๆ เลยตัดสินใจช่วยกับบ๋อย อุ้มขึ้นรถคันนี้แล้วรีบขับไปส่ง โรงพยาบาล .......................................แล้วน้องเขาก็รอดครับ
    2.ตั้งแต่นั้นมาเลยไปทำปอเต็กตึ้งโดยเอารถคันนี้ไปวิ่งช่วยเหลือคนด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณหลวง อย่าลืมเค้าน๊า
    เคยบอกว่าถ้าไปถ้ำจะนำประคำมาฝาก จำได้ละป่าว
    แต่ว่าไม่ได้ฝากเปล่าๆ นะคะ อยากฝากทำบุญด้วย
    ให้ฝากยังไง วานบอก..
    ไปทำบุญถึงที่ถ้ำ กับหลวงตาเลย น่าจะได้บุญเยอะ อิอิ

อนุโมทนาล่วงหน้านะคะ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

18. โคมหลวง

สวยเกินไปแล้ว:cool: ............
    โมทนาด้วยครับสุดยอดเลยสมเป็นพุทธภูมินะครับ ท่านอาร์ท เก่งได้รอบด้านเสียจริง

คุณตุ้ม (ผู้ฝังเหล็กไหล 55)ไม่ลืมใครเลย เรานับไว้แล้วน่ะ พี่น้องเรา แต่คงไม่เกิน7 เกรงใจท่าน อิอิ นับไว้แล้วคนที่ฝากก่อนได้ก่อนแล้วครับ ถ้าไม่ทันอย่าว่าผมนะ รอรอบหน้า หวังว่าคงเข้าใจอิอิ

19. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    โอว น้องอาร์ทเป็นคนดีจริงๆ ทำงานกับมูลนิธิฯ ด้วย

อนุโมทนาสาธุในบุญกุศลด้วย ทั้งหมดทั้งมวลค่ะ

คุณหลวง จะฝากทำบุญ จะฝากทำบุญ จะฝากทำบุญ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

20. โคมหลวง

จะทำยังไงละครับ จะเอาอะไรไปถวายท่านเอ่ย อิอิ ถ้าเรื่องเงิน ผมจะถวายท่านให้ แล้วเอาเงินที่จะให้ผม ไปทำบุญต่อให้ผมดีไหม ถ้าเป็นของก็ส่งมาครับ วันศุกร์หน้าไปครับผม

คุณอาร์ท ไปเอาหนังสือหลวงปู่มาหรือปล่าวครับจะได้อ่าน สนุกมากๆ