ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ๊าคุณหลวง ไปหาข้อมูลมาได้ไงเนี่ย กำลังอยากรู้พอดีเลย ราคาเติม 0 ตัวเดียวไม่พอแล้วม้างง อิอิ ต้องขึ้นหลักเศษๆด้วย

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อยากเล่า อิอิ

พระที่มีรุ่นใดๆ ที่หลวงปู่สร้างไว้ ถึงเราจะไม่ได้มีรุ่นดังๆดังกล่าว แต่สิ่งที่ผมภูมิใจ คือ ทุกวันนี้ผมได้รับสื่อจากหลวงปู่ และรู้ว่าเคยเป็นลูกหลานของท่าน ได้ร่วมสร้างกรรมดีมากับท่าน หลวงปู่เสกให้ผมเป็นพระ ท่านได้สร้างพระรุ่นพระโพธิญาณ แบบพิเศษไว้ให้ภพภูมิ มากมาย เรื่องแบบนี้ปัจจัตตัง แอบยิ้มในใจได้เฉพาะตน

3. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

ดีใจมากๆ จำได้ว่าเคยได้รับมาจากรุ่นพี่ท่านนึงเมื่อหลายปีที่ผ่านมาครับ
    เลยรีบไปค้นๆดู ในที่สุดก็หาเจอ :cool::cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- เรานำผงนี้ไปสร้างพระ ต่อยอดได้ครับ อิอิ

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

บางทีกรุพระที่บ้านก็มีพระของหลวงปู่ พอสอบถามคนในบ้านก็ไม่มีใครรู้ว่าใครให้มา อิอิ ที่รู้ว่าน่าจะพระทางสายหลวงปู่เพราะจะมีตรากงจักร ประทับด้านหลัง ถ้าบ้านใครมีแล้วอยากมั่นใจในองค์พระ ถ้าได้มีโอกาสไปกราบหลวงตาม้า ก็ให้ท่านสงเคราะห์ประสิทธิให้อีกที แบบนี้ก็เหมือนหลวงปู่ท่านสงเคราะห์ให้

6. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    มาให้กำลังใจพี่ครูพระยาฯ ค่ะ
    นู๋รู้ดีว่า พี่ไม่หวั่นไหวต่อคำครหา หรือคำนินทา
    แต่ก็อยากให้กำลังใจ ในความปรารถนาดีๆ ที่พี่ได้กระทำอยู่ค่ะ

คนที่มาถาม เมื่อได้รับคำตอบ ของเหล่านี้เป็นสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตน
    บางคน (เห็นหลายคน) พอได้รับคำตอบ ก็ดูจะรู้สึกโดนใจ กับสิ่งที่ค้างคาอยู่ในใจตน
    หรือบางคน ก็อาจไม่รู้สึกอะไรเลย แต่ได้รับคำตอบก็ทำให้ซาบซึ้ง อยากทำความดีมากขึ้นไปอีก

ของอย่างนี้ ก็รู้ได้เฉพาะตนจริงๆ

ยังไงนู๋อีกคนนึงหละ ที่เชื่อ+ศรัทธาพี่ครูฯ ค่ะ

ตั้งใจไว้ว่าจะโอนปัจจัยร่วมสร้างพระเจดีย์ฯ อีกเรื่อยๆ ต่อๆ ไปค่ะ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

วันนี้ไม่ค่อยมีใครมาถามมากแล้ว งานเข้าน้อยลง เดี๊ยวต้องไปสอนก่อนหล่ะครับ ถ้ามีหลงมาก็จะแวะมาตอบให้ช่วงบ่ายแก่ๆหลังสอนเสร็จ วันนี้ใครว่างๆลองเข้าไปหาหนังสืออ่านนะครับ หนังสือที่ทางเว๊ปรวบรวมคำสอนของหลวงปู่ไว้ ดูภาพหลวงปู่มากๆจะได้จำได้ติดตาติดใจ

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

-- โมทนาจ้า ยิ่งทำยิ่งได้ อิอิ

9. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนากับการสร้างกรรมดีทุกๆภพทุกๆชาติ ของพี่ครูค่ะ _/\_

(^___^) และขออนุโมทนากับการสร้างกรรมดีทุกๆชาติของทุกๆท่านที่นี่นะคะ _/\_ (รวบทุกชาติเลย หุหุ)

การพลอยยินดีด้วยในบุญที่ผู้อื่นกระทำ

ในขุททกนิกาย วิมานวัตถุ ความย่อมีว่า พระอนุรุทธะถามนางเทพธิดาว่า "ท่านมีวรรณะงามยิ่งนัก มีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศ เหมือนดาวประกายพรึก เมื่อท่านฟ้อนอยู่ เสียงอันเป็นทิพย์น่าฟังรื่นรมย์ใจ ย่อมเปล่งออกจากอวัยวะน้อยใหญ่ทุกส่วน ทั้งกลิ่นทิพย์อันหอมหวลก็ฟุ้งออกจากกายทุกส่วน เสียงของเครื่องประดับ ช้องผมที่ถูดรำเพยพัดก็กังวานไพเราะดุจเสียงดนตรี แม้พวงมาลัยบนเศียรเกล้าของท่าน ก็มีกลิ่นหอมชวนเบิกบานใจ หอมฟุ้งไปทั่วทุกทิศ ดูกร นางเทพธิดา อาตมาขอถามว่า นี้เป็นผลแห่งกรรมอะไร"

นางเทพธิดาตอบว่า "ข้าแต่พระคุณเจ้า นางวิสาขามหาอุบาสิกา ผู้สหายของดิฉัน ที่อยู่ในเมืองสาวัตถี ได้สร้างวิหารถวายสงฆ์ ดิฉันได้เห็นวิหารนั้น มีจิตเลื่อมใสอนุโมทนาพลอยยินดีด้วยในบุญนั้นของนาง ก็วิมานและสมบัติทุกอย่างที่ดิฉันได้แล้วนี้ เพราะการพลอยยินดีโมทนาบุญของสหายนั้น ด้วยจิตอันบริสุทธิ์อย่างเดียวเท่านั้น"

จากพระสูตรนี้จะเห็นได้ว่า เพียงจิตเลื่อมใสอนุโมทนาในบุญที่ผู้อื่นที่ได้กระทำแล้ว ยังให้ผลเห็นปานนี้ แม้ว่าจะยังไม่มีใครบอกบุญให้ก็อนุโมทนาเช่น เห็นคนกำลังใส่บาตร มีจิตยินดีอนุโมทนาด้วยในบุญนั้น ก็นับเป็นบุญที่ชื่อว่า "ปัตตานุโมทนา"

(เอกสารแจก : วัดพระมหาธาตุ เมืองนครศรีธรรมราช)

http://www.pantown.com/board.php?id=18207&area=4&name=board3&topic=19&action=view

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  10. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชร__ พี่ขุนเอามาแปะให้ดูครับ ไม่ใช่ผมนะ อิอิ ราคามันอัพเยอะไปแล้วนะท่าน

คุณแดง (เรียกว่าแดงหรือสติกเกอร์ดี ครับท่าน55 )โอว มีผงอยู่แล้ว ไม่ไปไหนไกลเลยนะครับ ลูกหลานท่าน ค้นๆก็เจอ โมทนาด้วยครับ ต่อยอดได้อีกเยอะเลย

คุณตาล เอาข้อมูลมาให้เพื่อนดีๆจังเลยครับ โมทนานะครับ อ่านแล้วดีจริงๆครับ อ่านแล้วอ่านอีก ไม่เบื่อครับ

พี่ครูพูดก็นึกถึงตัวเองครับ ผมไม่ได้สะสมพระเลยแต่มีมาเอง คุณตา คุณปู่คุณพ่อผม สะสมพระเต็มเลยครับ เหรียญต่างๆด้วย ผมเอามาเปิดดูจะมาจัดใหม่ไม่นานก็เพิ่งรูว่า พระเก่าๆดังๆ ผมมีเหมือนกันแหะ พระนักรบก็มี (จะโดนดักตีหัวไหม 555) ท่านจะก็มาเอง มาตกถึงผมทำไมไม่ทราบ ผมไม่คิดจะขายเพราะส่วนตัว ไม่ชอบขายครับ บางองค์ก็พระนักรบเป้นร้อยปีเลย พี่ไม่อนุญาติให้ผมเอามาห้อยคอเล่น เดียวฮึด 555 ว่าไปนั้น ยังไงก้ตามนะครับ กว่าผมจะน้อมเอาพระเข้าตัวได้ ชาตินี้ก็เกือบเสียคน ได้แล้วไม่อยากให้พระหนีครับ พระดังยังไงไม่ดีเท่าทำตังให้เป็นพระครับ แต่ผมเองที่โง่ทำตัวดักดานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  11. Nakraksa

อืมจริงๆด้วยคุณหลวง อิฉันนี่มันตาถั่วจริงๆ ท่านขุนมาเห็นเข้าก็จะเคืองได้เนอะ อุตส่าห์หามาให้ดู ยังจะมั่วได้อีก

เรื่องราคาน่ะเห็นด้วยว่าไปไกลแล้ว อย่างที่องค์ละ 1500 สมัยโน้นน่ะ ตอนนี้ 20000 แล้วมั้ง

12. tarn tawan

ผู้ถาม อย่างเวลาเลิกพระกรรมฐานแล้ว ก็มีคนไปถวายสังฆทานกับหลวงพ่อ แต่หนูไม่มีของก็ยกมืออนุโมทนาด้วย อย่างนี้จะมีอานิสงส์ไหมคะ...?

หลวงพ่อ อานิสงส์ที่จะพึงได้ก็คือ ปัตตุนาโมทนามัย เป็นผลกำไรจากการเจริญพระกรรมฐานไม่ต้องลงทุน ถ้าตั้งใจจริงถึง 90 เปอร์เซ็นต์ เจ้าของได้ 100 เปอร์เซ็นต์ เราได้ครั้งละ 90 ผ่านไป 10 คนเราได้ 900 มากกว่าเจ้าของ เอ้า! เยอะจริงๆ มันทำบารมีให้เต็มเร็ว เร็วมาก

การโมทนา เขาแปลว่า ยินดีด้วย ต้องยินดีด้วยความจริงใจนะ สักแต่ว่า สาธุ มันไม่ได้อะไร คำว่า "สาธุ" ไม่จำเป็นต้องออกเสียง ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ก็ได้ เอาใจยินดีใช้ได้เลย
    และการแสดงความยินดี มันก็คือ มุทิตา เป็นตัวหนึ่งใน พรหมวิหาร 4 นี่บุญตัวใหญ่ ที่พระพุทธเจ้าบอกว่า "จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา" ถ้าก่อนตายจิตผ่องใส ก็ไปสู่สุคติ หมายถึง สวรรค์ ก็ได้ พรหมก็ได้ นิพพานก็ได้ สุดแล้วแต่กำลังใจเรา

และการโมทนานี่ทำให้ชุ่มชื่นใจ ใช่ไหม....เขาทำดีเรายินดีด้วย ยินดีกับความดีของเขา ไม่ช้าเราก็ดีตามเขา เพราะเราเห็นเขาดี เราก็ชอบดีไหม... แต่อย่าไปชอบดีเฉยๆ นะ ต้องทำดีด้วยนะ ทำบุญด้วยตนเองบ้าง

*** อ่านเจอพอดีค่ะ รู้สึกตรงใจค่ะ โมทนาบุญกับกรรมดีทุกๆ ชาติของคุณโคมหลวงด้วยนะคะ ^__^ จะได้เป็นคนดีตามคุณโคมหลวงคิๆ***

13. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

จิงๆแล้ว แดง ชื่อ พ่อครับ ส่วนแดงสติ้กเกอร์เป็นฉายาที่ทางวงการเรียกคุณพ่อ
    คุณพ่อผมเป็นนักออกแบบแต่งสติ้กเกอร์รถแข่งรถยนต์ คนแรกในเมืองไทยคับ
    ผมชื่อ art ครับ 5555+
    Dang Sticker By Art ลองเข้าไปดูได้ครับ เป็นกิจการของที่บ้านครับ :cool::cool::cool::cool:

14. Nakraksa

เข้าไปแอบดูมาแล้วค่ะ สวยดีเนอะ

15. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

5555 ล้อชื่อพ่อไปแล้ว ไม่ทราบครับ ไม่ได้ตั้งใจ นึกถึงตอนสมัยมัธยมต้นชอบล้อชื่อพ่อกันนะครับคุณอาร์ท ......

ผมรู้จักบ.คุณนะจริงๆเคยเห็นเจ๋งโคตรๆ ผมยังอยากเอารถผมไปโบ๋ะบ้างเลย เห็นสีด้านกำลังมาแรง ดำด้านๆคาร์บอนเท่ซะไม่มี อยากติดเลย พอเข้าไปดูแล้วกิเลสมาเลยดูจิ

ปล.คุณตาลครับเข้าใจอะไรผิดไหมที่บอกอยากเป็นคนดีเหมือนผม 5555 ขอบคุณนะครับแต่ขำตัวเอง ดีจริงไม่เป็นแบบนี้หรอกครับ พี่น้ำใส พี่ครุนั้นสิครับดี
    ผมแค่มีพอดีแล้วแจกครับ:cool:

ขอโฆษณาไปในตัวประหยัดเนื้อที่ครับกราบขออนุญาติท่านพี่พระครู
    ท่านใดอยากได้พระผงและลูกแก้วจักรพรรดิ
    อธิฐานจิตโดยหลวงตาม้าจากคุณณัฐและคุณปีเตอร์ มาบูชา รีบๆส่งชื่อที่อยู่กันมาที่PMผมนะครับ ยังไม่ถึง10คนเลยครับเดียวน้อยใจนะครับ... ยังไม่หมดแค่นี้....ขอมาวันนี้ แถมฟรี!!ฝอยการใช้และรูปหลวงปู่อีกสองรูป ... ค่าส่ง ค่าบูชาฟรีครับห้ามขายบาปครับ ^^..แต่เดียวก่อน... ขอมา5ท่านแรก เอาไปเลย รูปหลวงปู๋ดู่ขนาดใหญ่เอ3ไว้ใช้เพ่งจำพื้นหลังสีดำจำง่ายติดตา (รูปหลวงปู่เอ3 ครบแล้วครับ เหลือขนาดโปสการ์ดได้ทุกท่าน ).... บารมีท่านเต็มท้องฟ้าสามารถน้อมนำมาช่วยในการปฎิบัติให้ก้าวหน้าและแผ่ให้แก่ภพภูมิต่างๆได้เหลือกำลังครับร่วมกันสร้างกระแสหลวงปู่ให้กว้างไกลครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เอิ๊กส์..
    คุณหลวงแอบล้อชื่อพ่อเค้าทำไมน่ะ

คุณอาร์ท ทำงานอาร์ตสมชื่อเลย
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ ชวนญาติๆมาทำบุญใหญ่เลย

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

-----เป็นทหารสังกัดท่านเสนีย์บริรักษ์ ทหารวังหลัง

18. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปมาวันวางศิลาฤกษ์ เจดีย์จักรพรรดิ์ ที่แม่ทาขุมเงิน ลำพูนมาฝากจ้า
    หลวงตาม้าเป็นประธานในพิธี

ญาติธรรม เมื่อรู้อดีตก็อย่าไปยึดติดมากนะจ๊ะ บางคนรู้แล้วยึด คิดแต่เรื่องเก่า ๆ
    เราต้องรู้เพื่อละ
    หลวงตาท่านว่ามันหนังคนละม้วนแล้ว ชาติก่อนอาจเป็นเจ้าขุนมูลนาย
    แล้วชาตินี้เป็นอะไร???

รู้เพื่อให้ละ ไม่เช่นนั้นก็อย่ารู้ซะจะดีกว่า

[​IMG]เอา[​IMG]

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

ต้องรีบถามนะครับ วันนี้รู้สึกเพลียๆต้องกลับบ้านไปนอนพักเอาแรง อิอิ

20. tarn tawan

ถามเยอะแล้วค่ะคิๆ มาให้กำลังใจพี่ครูแล้วกัน หายกันหมดวิ่งอยู่กระทู้นู้นใช่ไหมคิๆ เห็นมีหลายคนอ่านอยู่ทักทายนะคะทุกคน

ปล.คุณโคมถล่มตัวนะคะคิๆ

พี่น้ำใสกับพี่ครูอยู่นู้นแล้วค่ะ ลิบๆ ไกลเลย ตอบนี้ตัวเองยังเตาะแตะอยู่เลยค่ะ (แถมไม่ไปไหนด้วยสิ) จะเป็นคนดีแบบนั้นเป็นความหวังอันไกลโพ้นเลยค่ะ ^__^

ได้รับคำคมแล้ว จะเร่งสวดมนต์ค่ะพี่ครู _/\_

สวัสดีค่ะทุกคน _/\_

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14.3 KB
      เปิดดู:
      44