ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ วันพระ วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10

สำรวมจิต

คิดในสิ่งที่ดี

เว้น เลิก หยุด

พรุ่งนี้ ค่อยมาแก้กรรม ดูดวงกันนะครับ

2. csotho

csotho สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2014
    อ.ค่ะเลิกกับแฟนเก่าไป แล้วช่วงนี้แฟนใหม่ของเขาพยายามติดต่อหนู เค้ามีจุดประสงค์อะไรหรือเปล่าคะ ยอมรับว่ายังทำใจไม่ได้จริงๆ แต่แค่อยากรู้คนของเขาต้องการอะไรจากเรา

3. ธรรมลิขิต

ก็เพียงอยากทราบว่า เลิกกันจริงๆหรือเปล่า
    ไม่มีใครอยากให้ชีวิตมีปัญหาตรงที่
    ได้ตัว แต่ไม่ได้หัวใจ หรอกนะครับ

คุณเองก็ควรจะหนักแน่นและมั่นคง

อดีต จบไปแล้ว

ความรู้สึก หรือ ความทรงจำ หรือ การกระทำ ใด ๆ

ก็จบไปแล้ว

อาจจะมีเยื่อใยบ้างที่ไม่สามารถลืมได้ เพราะมันมักโผล่ขึ้นมาในห้วงของความคิดเป็นระยะ เมื่อไปในสถานที่ที่เคยไปด้ว้ยกัน เห็นอาหารที่เคยทานด้วยกัน เห็นสิ่งของที่ยังอยู่ซึ่งให้กันไว้ เหล่านี้ มันเป็นเรื่องปกติของความทรงจำ แม้ยังจะมีน้ำตาไหลออกมาทั้งภายนอกและภายใน ก็ให้เวลาเป็นยารักษาเถิดนะครับ

ุคุณยังจะต้องมีชีวิตเพื่ออนาคตในอีกหลายเรื่อง ที่สำคัญ และ จำเป็นมากกว่า เรื่องนี้ มากนัก

ทำหน้าที่ให้สมบุรณ์ในทุกๆเรื่อง ทำรากฐานชีวิตให้มั่นคง

โชคดีครับ

4. ธรรมลิขิต

โลกหลังความตาย เป็นโลกที่แยกจากเราโลกมนุษย์โดยสิ้นเชิง
    ภพภูมิของพวกเขา ก็ไม่ได้อยุ่ที่ไหน ยังคงซ้อนไปซ้อนมา
    คนที่มีจิตมีญาณ ก็สามารถรับคลื่นสัมผัสเหล่านี้ได้
    และคนอีกจำนวนมาก ที่มีอุปาทานจิตรุนแรง
    สามารถผสมผสานคลื่นพลังงานกับความทรงจำ บวกกับ ความตื่นกลัว ความสงสัยในจิต ปั้นจนกลายเป็นเรื่องราวที่ซับซ้อน

สำหรับของคุณ มีทั้งที่จริง และ คิดไปเอง ผสมกันครับ

คำแนะนำก็คือ เราต่างคนต่างอยู่ การได้รับสัมผัสได้ ไม่ใช่เรื่องที่วิเศษพิสดารมากเกินกว่าคนปกติ เพียงแต่ แสดงให้เห็นว่า จิตของเรามีความละเอียดอ่อน จนสัมผัสข้ามมิติได้ เป็นแค่วิทยาศาสตร์ธรรมดา หากฝึกถูกวิธีก็จะทำได้ทุกคน

แต่ถามว่า แล้วเราจะทำไปเพื่ออะไร ทำแล้ว ทำให้เราเป็นอะไร

คุณลืมตาขึ้นมา คุณก็ต้อง กิน ทำงาน มีชีวิตอยู่ตามปกติ

สิ่งที่จะได้จากสิ่งที่เห็นมีเพียงอย่างเดียวก็คือ พิสูจน์ว่า โลกหลังความตายมีจริง คนตายแล้ว ไม่สูญ

ความคิดนี้ จะทำให้เราเชื่อในกฎแห่งกรรมและพยายามไม่กระทำกรรม
    มุ่งสร้างที่สิ่งดีๆสะสมไว้ ตลอดเวลา ทำจิตให้บริสุทธิ์ เป็นประจำ

แค่นี้ คุณก้ไม่ต้องมีสภาพเหมือนกับสิ่งที่คุณเห็น ตายแล้วก็ไปไหนไม่ได้ วนเวียนอยู่อย่างนั้น

5. csotho

csotho สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2014
    ขอบคุณค่ะอาจารย์

ภายในปีนี้มีโอกาสที่จะได้เจอกับเขาอีกมั้ยคะ หนูมีความรู้สึกว่าเขาอาจจะต้องการความช่งยเหลือจากหนู หมายถึงแฟนเก่านะคะ

6. ธรรมลิขิต

ก็ดูแลช่วยเหลือกันไป อย่างน้อยก็ในฐานะที่เคยรู้จักกัน
    การพบกันก็เป็นเรื่องปกติครับ
    ส่วนที่จะมาขอความช่วยเหลือ อันนี้ ฝากไว้นะครับ
    ต้องพิจารณาให้ดี
    ความเข้าใจผิดจะเกิดขึ้นกับคนอีกหนึ่งคนได้
    และ เรื่องยุ่งยากในชีวิตก็จะเกิดขึ้น

7. ธรรมลิขิต

คนเรา จะมีเงิน ก็เพราะเคย บริจาคเงิน
    จะมีทอง ก็เพราะเคยบริจาคทอง

เรื่องแนวนี้ หลักการแบบนี้ คิดได้ง่ายครับ

แต่ความเป็นจริงก็คือ

หากเราทำตัวทำชีวิตให้พร่องอยู่เสมอ
    นี่แหละคือหนทางที่จะมีอะไรๆที่พร่องออกไป ไหลกลับคืนมา

การทำให้พร่องก็คือ การให้ การเสียสละ ไม่ว่าจะเป็น ทรัพย์ที่หามาได้ หรือ แรงกาย แรงสติปัญญา
    ผลของการทำให้พร่องของเรา ส่งผลให้คนจำนวนมาก ได้มีโอกาสในชีวิตที่ดี ได้มีโอกาสในการพ้นจากปัญหาที่กำลังเผชิญอยู่

ยกตัวอย่างนะครับ

สมมุติว่า ในซอยที่คุณอยู่ มีกิ่งไม้ข้างทางงอกออกมาระเกะระกะ กีดขวางทางเดินข้างๆทาง

คนที่เดิน หรือ รถที่ิว่ิ่ง ก็ต้องคอยหลบจากขอบทางออกไปตรงกลางถนน
    โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุก็มีมาก หรือ เกิดเป็นประจำ

เมื่อคุณเองก็อยู่ในซอยนี้ เดินทางเข้าออกทุกวัน
    อย่ากระนั้นเลย มองเห็นเหตุที่จะเกิดโทษภัยต่อประชาชนที่อยู่ร่วมกับเรา หรือคนที่อื่นที่ผานมา
    ว่าแล้วก็หยิบกรรไกร ขวาน หรือ พร้า ที่จะใช้ ไปจัดการและจัดเก็บสิ่งที่ตัดไปทิ้งในที่ๆควรทิ้ง

หลังจากนั้น คนที่ผ่านไปมา ไม่ว่าจะเดินเท้า หรือ รถ ก็ได้รับความสะดวก

ไม่เกิดอุบัติเหตุ ไม่เสียทรัพย์ มีสุขภาพจิตที่ดี ทำให้ชีวิตต่อจากนั้น ของคนทุกคนที่ผ่าน มีแต่สิ่งดี ๆ เกิดขึ้น

นี่เป็นผลจากสิ่งที่คุณธรรม

ถามว่า อะไรที่พร่องไป ก็คือ การสละความเห็นแก่ตัวออกจากจิต และลงมือกระทำ

ผลของการกระทำ ก่อให้เกิดผลกรรมขึ้น

หลายคน ไม่ต้องเสียเงินเสียทองในการเยียวยาจากเหตุอุบัติเหตุ ครอบครัว ก็มีเงินมีทองใช้ เพราะไม่เสียทรัพย์ไปซ่อมแซม สามารถใช้ทรัพย์สินที่ไม่ต้องเสียไปเหล่านั้นในการทำให้ชีวิตมีความสุข

ทรัพย์เหล่านี้ คุณ มีส่วนทำให้มันคงอยู่กับพวกเขา จะกี่ร้อย กี่พัน กี่หมื่นคน ก็ตาม ยาวเลยไปจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน

ทำเพียงแค่นี้แหละ

ตอนที่ทำก็ไม่ได้คิดอะไรมาก นอกจากความบริสุทธิ์ของจิตที่อยากช่วยเหลือในสิ่งที่เราทำได้ สิ่งที่เรามี คือแรงกาย

แต่ผลน่ะซิ ครับ ก่อให้เกิดทรัพย์สินขึ้นมากมาย อย่างที่ยกตัวอย่าง

คนแบบนี้

ชาตินี้ หรือ ชาติหน้า ก็ตาม ผลบุญที่เกิดขึ้ จะแปรเปลี่ยนมาเป็นทรัพย์ได้ทันที และ เป็นทรัพย์ที่เกิดจากคนทั้งหลายทั้งปวงที่ได้รับผลของสิ่งที่เขาทำในปัจจุบัน

คนๆนี้ มีสิทธิ์ ถูกรางวัลใหญ่ เพราะ เงินที่คนถูกรางวัลสลากกินแบ่ง ไม่ใช่ของใคร เป็นของประชาชนที่อยู่ในประเทศนี้

คงไม่ต้องสงสัยแล้วนะครับว่า ทำไม คนบางคนซื้อหวยแล้วไม่เคยถูก คนบางคน ซื้อ ใบเดียว ก็ถูก

ก็ด้วยเหตุประมาณนี้และ

ได้เคยสร้างบุญไว้ให้กับมหาชนนั่นเอง

จบนิทานเรื่องเล่าวันนี้ วันที่ 9 เดือน 9 ปี 2517 (2+5+5+7=19)

8. ธรรมลิขิต

อยากคุยกันเต็ม ๆ ทุกรายละเอียด ก็ขอใช้เงื่อนไขการร่วมบุญกันนะครับ สำหรับที่ตรงนี้ ก็ยังคงแวะมาตามปกตินะครับ แต่ก็เท่าที่มีเวลา และ อาจจะไม่จุใจ

ช่วงเข้าพรรษานี้
    ขอใช้วาระแห่งบุญ
    นำปัจจัยจากการรับดูดวง ดูโชคชะตา กันแบบสด ๆ ทางโทรศัพท์
    เพื่อบริจาคทำบุญ สร้างสถานปฏิบัติธรรม บูรณถาวรวัตถุต่าง ๆ

ท่านใดอยากตรวจดวงชะตา และ อยากร่วมทำบุญด้วยกัน เชิญติดต่อทาง inbox

หรือโทร 0850173859

หรือ LINE : TIG99099 ( พิมพ์ไม่ค่อยถนัดเพราะตัวพิมพ์เล็กครับ อาจจะคุยไม่สะดวก)

หรือ แชทกันทาง FACEBOOK

https://www.facebook.com/isak.yasothon

มีเวลาท่านละ 1 ชั่วโมง เริ่ม 21.00 น. เต็มที่ก็คือ วันละ 3 ท่านครับ 21.00 22.00 23.00 น.

ธนาคารกสิกรไทย สาขายโสธร
    ชื่อบัญชี นายวุฒิศักดิ์ วราห์สิน
    หมายเลข 129-2-75849-5

จะแจ้งลำดับและวันเวลาตามนัด หรือ ตามคิว ให้ทราบนะครับ

9. boonrit

boonrit Active Member

สวัสดีครับอาจารย์
    ชีวิตผมแย่มาหลายปีแล้วครับ ทำอไรก็ไม่รุ่ง ชีวิตผกผันตลอดเวลา การงานไม่ดี การเงินไม่ดี ยิ่งปีที่แล้ว ครอบครัวแตกแยก เลิกรา ทั้งๆที่มีลูกเล็กๆ ระยะเวลาแค่ 1 ปีเกิดเรื่องขึ้นมากมาย ย้ายบ้าน 3 ครั้งเพราะคิดจะค้าขายแต่ละที่ก็ขายไม่ดี ตัดสินใจ สมัครงานประจำ ได้งานทำ ดีใจมากที่สุด เงินเดือนพออยู่ได้ ย้ายมาอยู่หอพัก ชีวิตเมือนกำลังได้เริ่มต้นใหม่ ได้เลี้ยงลูกด้วย เริ่มวางแผนเก็บเงิน พ่อแม่เริ่มสบายใจ งานราบรื่นดี แต่แล้วเมื่อเดือนกรกฏามันก็เหมือนเดิมอีกแล้วความซวยมาเยือนเหมือนเดิม งานติดขัดทุกอย่าง หยิบจับอะไรเสียหายหมด สุดท้ายต้องออกจากงาน ชีวิตดำดิ่งอีกแล้ว ขึ้นๆลงๆ ทุกๆ 3-4 เดือนเลยครับ ในชีวิตนี้สู้ชีวิตมาตลอด และพยายามทำดี เป็นคนดีเสมอมา คิดเสมอว่าสักวันจะเป็นของเรา แต่ตอนนี้จิตตก หมดกำลังใจมาก พาลพาพ่อแม่เครียดไปด้วย สิ้นศัทธาในทุกๆอย่าง เครียดมากๆ ครับ ชีวิตมันขึ้นลงๆ เร็วเกินจนเหมือนมันแทบจะรับไม่ไหว ไปไหว้พระขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ว่าขอทางให้เดินได้สะดวกๆ สักทีเถอะครับ แต่ไม่รู้จะมีหนทางอย่างนี้ให้ผมได้เดินมั้ย ชีวิตวุ่นวายสับสนไปหมด สงสัยชาติที่แล้วน่าจะเป็นคนชั่วสุดๆ ชีวิตถึงได้เป็นอย่างนี้ ไม่มีงาน ไม่มีเงิน ทำพ่อแม่เป็นห่วง เป็นทุกข์ไปด้วย อายุก็เยอะแล้ว ที่จริงต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ ได้แล้วแต่ก็ยังทำไม่ได้ พ่อแม่ลำบากเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำให้พวกเขาสบายได้เมื่อไหร่ พิมพ์ยาวหน่อยนะครับ อาจารย์พอจะมีอะไรแนะนำ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

10. ป้อมพระยา

ป้อมพระยา สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับอาจารย์ศักดิ์ ตอนนี้ผมรู้สึกตัวเบาๆ คลายๆ มากตั้งแต่ทำบุญโดยการบริจาคกระดาษและทำบุญทำทานและอธิฐานตามที่อ.ศักดิ์แนะนำ ตอนนี้หลังวันเกิดรู้สึกดีขึ้นมากเลยครับหมายถึงด้านจิตใจเริ่มเปิด ทั้งๆที่ปัญหาหนี้สินก็ยังมีอยู่ ผมจะทำบุญไปเรื่อยๆตามโอกาสครับ ส่วนตอนนี้ผมและแฟนมีเรื่องรบกวนอาจารย์สอบถามอ.ศักดิ์หน่อยครับคือตอนนี้ผมกับแฟนมีความจำเป็นต้องจัดสรรที่ดินขาย เพื่อแก้ปัญหาการเงินที่มีอยู่ตอนนี้ ไม่ทราบว่าพอจะขายได้หรือเปล่า ที่ดินมี 2 แปลงครับ ส่วนของผม และของแฟน คนละแปลง แปลงไหนง่ายกว่าครับ หรือช่วยแนะวิธีการที่จะทำให้ขายได้ง่ายๆ หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

11. ธรรมลิขิต

แปลงที่มีขนาดเล็กกว่า จะมีโอกาสขายได้ มากกว่า แปลงใหญ่ครับ

แต่ อุปสรรค มากมายเหลือเกิน เหมือนมีวิบากกรรมมาคอยขวาง

ทางแก้ไขเท่าที่เห็นก็คือ พยายามทำบุญกับวัด เข้าไปมีส่วนร่วมในการที่วัดใดวัดหนึ่ง หรือหลายวัด ที่มีโครงการหาปัจจัยซื้อที่เพื่อขยายวัด ครับ
    มีส่วนร่วม ไม่ใช่ไปเป็นเจ้าภาพนะครับ มากน้อย ก็ตามกำลัง และ ศรัทธา
    ทางเหนือสักส่วน ทางภาคกลางสักส่วน ครับ

แล้วการขายที่ของคุณ จะมีโอกาสดีขึ้นครับ

12. coconut13

coconut13 สมาชิก

อาจารย์ค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ต่างประเทศแล้วค่า
    แต่ความรู้สึกหนูมันเหมือนคาบกึ่ง เหมือนจะสุขก้ไม่สุข จะทุกก้ไม่ทุก
    เหมือนมันครึ่งๆกลางๆ เหมือนไม่มีเข็มทิศ ชีวิตเลยค่ะ

แล้วก้หนูไม่เข้าใจทำไมช่วงนี้ตั้งแต่ตัดขาดจากคนรักหนูกลายเปนคนไม่มั่นใจในตัวเอง
    งง กับชีวิตว่าจะไปทางไหน ยิ่งตอนนี้ยิ่งไม่เข้าใจเลยค่ะ
    ทำไมหนูเข้าสังคมยากจัง หนูอยากเข้าสังคมกับเพื่อนๆ แต่กลายเปนว่าพลาดโอกาส เหมือนเราไปตอนเพื่อนกลับอะไรประมานนี้ค่ะ หรือหนูจะต้องอยุคนเดียวโดยที่ไม่มีสานสัมพันกับคนอื่นรึป่าวค่ะ

รวมถึงเรื่องความรัก ทำไมถึงไม่มีใครที่ใช่สำหรับหนูเลนค่ะ
    พอมีวิธีแก้ไหมค่ะ?

13. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์คะ ใจไม่อยู่กับงานแล้วคะ ประจวบเหมาะกับเกรดออก สอบตก อยากจะลาออกแล้วมาอ่านหนังสือเอาให้จบ แต่ก็กลัวว่าสอบเสร็จจะหางานใหม่ทำ พอจะได้ไหมคะ

14. ธรรมลิขิต

ืทุกอย่างมีเวลาเป็นเครื่องกำกับนะครับ
    ใจเรา มักจะ ไม่สอดคล้องกับ เวลา เร็วไป ช้าไป ไม่พอดี
    ก็เลยเกิดอาการเขย่งกันขึ้น เก้ๆ กัง ๆ ไม่รู้จะไปไหนดี ซ้ายที ขวาที สุดท้าย ก็เลย ล้มลงอยู่กับที่

เริ่มต้นกันใหม่
    1 ถามตัวเองและตอบตัวเองให้ได้ว่า เรามาทำอะไรตรงนี้ คำตอบสั้น ๆ เพียง
    คำตอบเดียวโดยไม่ต้องเอาเหตุผลอะไรมาประกอบนะครับ
    พอได้คำตอบแล้ว ก็ให้ยอมรับ และ สวมคำตอบนั้นลงไปในตัวเรา
    คำตอบนี้ จะมีเข็มขี้ทิศทางและจังหวะก้าวเดินที่ชัดเจนอยู่แล้ว
    เราไม่ต้องไปคิดเพิ่มเติมเสริมแต่งอะไรเลย กับเป้้าหมายหลักที่อยู่ไกลออก
    ไปเบื้องหน้า หน้าที่ ก็คือ เดินไปให้ถึง
    2 เริ่มต้นจากบุคคลบางคนก่อน หาคนที่พอจะอยู่ร่วมกันได้ก่อน น่าจะเป็นคนที่มีลักษณะไม่มีเนื้อมาก แต่ก็ไม่ถึงกับผอมนะครับ เริ่มที่คนนี้แหละ เขาจะเป็นเพื่อนที่ดีของคุณได้ แล้วค่อยๆขยายวงออกไป
    3 ตัดเรื่องนี้ออกไปก่อน จนกว่า คุณจะมีงานทำแล้วนั้่นแหละครับ ค่อยมาคุยกัน ดังนั้น ใครก็ตามผ่านเข้ามา จะโดยคุณไปเรียก หรือ เขาขอเข้ามา ล้วนแล้วแต่เป็นเพียงคนรู้ัจัก ซึ่ง เมื่อเขามาแวะพักพอเพียงแล้ว เขาก็จะจากไปทุกคน เพราะทุกคนเหล่านี้ ไม่มีใครเลยที่จะเป็นคนในครอบครัวของคุณในอนาคตนะครับ

สรุป จุดสำคัญอีกครั้ง ตอบตนเองให้ได้ว่า คุณมาทำอะไรอยู่ตรงนี้ และ ก็ทำให้สำเร็จครับ เรื่องอื่น ปล่อยไว้ก่อน

15. ธรรมลิขิต

ชีวิตคุณ ยังไม่ถึงทางตัน เหมือนที่คุณรู้สึก
    แต่เป็นช่วงชีวิตที่ หลายคนก็เคยเดินเข้าไปแล้ว

ถามว่า แล้วทำไมต้องเป็นเราด้วย ที่ต้องมาทนอยู่กับสภาพกลืนไม่เข้าคายไม่ออกแบบนี้

คำตอบก็คือ เป็นผลมาจากกรรมในอดีต ครับ การเผาบ้านคน(ิอดีตชาติ) โดยเจตนา ส่งผลให้เกิดสภาพเสียโอกาสของตน และ เสียทรัพย์สินของตนขึ้น

วิบากกรรมทุกอย่าง เมื่อเกิดขึ้น ก็เพื่อจะหมดไป จบกันไป

ไม่มีใครส่งเรื่องพวกนี้มา แต่เป็นเรานี่แหละครับ ที่ไปก่อเหตุไว้ ผลก็เลยตามมาเพื่อจะได้ปิดตัวเองลง

คำแนะนำก็คือ อย่ามองย้อนกลับไปอดีต
    แต่จงมองปัจุจุบัน และมองรอบๆ ข้าง ดูว่า มีแต่เราหรือ ที่กำลังเผชิญอยุ่กับความจริงที่แสนทรมาน
    มีคนอีกหลายคน
    เราไม่ใช่คนที่ลำบากที่สุด
    เรายังมีบ้าน
    เรายังมีอาหารตกถึงท้อง
    เรายังไปไหนมาไหนไ้ด้บ้าง

นั่นแปลว่า เรายังมีโอกาส

ดวงของคุณ จะตกลงอยู่ในสภาพแบบนี้ จนถึง กลางปีหน้า
    ระหว่างนี้ ให้คุณรับงานอะไรมาทำที่บ้านไปพลาง ๆ ก่อน
    ซึ่งคุณสามารถทำอะไรได้ครับ และ คุณทราบว่า จะไปหางานชั่วคราวแบบนี้ได้ที่ไหน

ขอให้ลืมภาพอนาคตที่สมบูรณืไว้ก่อน เอากันที่ ณ เวลานี้ ก่อนนะครับ

เรื่องความทุกข์ใจของพ่อแม่ เราคงจะห้ามท่านไม่ได้
    ต่อให้คุณมีฐานะ
    ท่านก็ยังคงมองคุณเป็นลูกน้อยกลอยใจเหมือนเดิมแหละครับ
    อยากแต่จะมาช่วย มาทำอะไรให้ ทั้งๆ ที่สังขารก็ไม่อำนวยแล้ว

คุณ คือ คนที่จะช่วยท่านได้

ทำเลยครับ งานที่รับมาทำที่บ้าน กลางปีหน้า งานหลัก จะเข้ามาให้คุณได้ทำ แต่อาจจะต้องย้ายที่อยุ่นะครับ

สู้ สู้ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้

และ อย่าบ่น ว่า แย่ บ่นว่า ท้อแท้ บนว่า ไม่ไหว

รู้สึกได้ แต่อย่าพูดออกมา ขอแค่นี้แหละ แล้วพลังของคุณจะไม่รั่วไหลออก
    มีเพียงพอที่จะหยิบยื่นไปทำงานเลี้ยงชีวิตต่อไป

16. ธรรมลิขิต

อย่าออกเด็ดขาดนะครับ ถ้าคุณออก กระดานชีวิตทั้งหมด ทุกเรื่อง จะพังทั้งหมด
    แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปตามขั้นตอน
    แก้ครั้งนี้แล้วคุณก็จะหมดภาระครับ
    แก้ครั้งเดียว ผ่าน

17. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014
    ตอนนี้หารายได้เสริมโดยการขายของตามตลาดนัดค่ะแต่ยังกระท่อนกระแท่น
    อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำว่าควรทำอย่างไรให้ขายดีๆคะ
    สินค้าที่ขายเป็นเสื้อผ้าค่ะ ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่คะ

รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

18. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ ชอบมากๆค่ะ rat_wting

19. ป้อมพระยา

ป้อมพระยา สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2010
    อ.ศักดิ์ครับ วันนี้ ผมและแฟนได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญถวายปัจจัยซื้อที่ดินถวายวัดตามที่อาจารย์บอกเรียบร้อยแล้วครับ ต้องขอบคุณอ.ศักดิ์มากนะครับ ผมรบกวนสอบถามอ.ศักดิ์อีกเรื่องนึงครับ ก่อนนี้หน้าร้านผมมีต้นสนใหญ่อยู่สองต้นอายุประมาณ 22 ปี เมื่อปีที่แล้วผมได้ให้ทางเทศบาลเข้ามาช่วยโค่นเนื่องจากว่าต้นไม้เริ่มใหญ่ขึ้นลมพัดแรงนานไปกลัวจะหักทับบ้านครับ ตอนนี้คงเหลือไว้แค่ตอนที่โผล่ขึ้นมาอยู่ ผมว่าจะให้รถแบ็คโฮมาขุดออกดีไหมครับ เพราะลูกค้าหลายๆคนที่ขับรถเข้ามาจะจอดต้องระวังเป็นอย่างมากเลยครับ อ.ช่วยดูที่ร้านให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

20. moomiintt

moomiintt สมาชิกใหม่

อาจารย์ครับตอนนี้ผมได้งานที่หนึ่งแต่รอผลอีกที่หนึ่งอยู่ อยากทราบว่าผมจะได้งานที่รออยู่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าได้ทั้ง2ที่ จะเลือกงานไหนดีกว่ากันครับ