ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณนะคะอาจารย์...ถ้ากว่าจะสร้างบ้านให้พ่อได้นานตั้งปี 63 นานไปค่ะ
    มีวิธีที่จะเร่งให้ได้ภายในปีหน้ามั้ยคะ...เพราะพ่อต้องย้ายออกจากบ้านหลวงปีหน้าแล้วค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ความพยายามก็เป็นสิ่งที่ดีครับ ที่คนทุกคนควรมี เพราะทำให้ชีวิตเรามีคุณค่า
    แต่ทุกครั้งที่ได้พยายามลงมือกระทำ ขอให้เผือ่ใจไว้บ้างนะครับ
    เพราะที่สุดของการสรุป
    ไม่ใช่เรา
    แต่เป็นเขา

โขคดีครับ

3. ธรรมลิขิต

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การสร้างบ้านนะครับ แต่ปัญหาที่คุณควรแก้ไขตอนนี้ก็คือ
    การหาที่พักพิงให้กับคุณพ่อครับ ซึ่งถ้าไม่สร้าง เอาแบบชั่วคราว ก็น่าจะได้นะครับ ลดการลงทุนด้วยเงินจำนวนมากไปสักระยะหนึ่ง

ส่วนที่ว่า การสร้างบ้านควรทำในปี 63 นั้น เป็นเรื่องของฤกษ์ตามดวงชะตาของคุณเท่านั้นนะครับ ซึ่งเป็นฤกษ์งามยามดี มีอนาคตที่ดี

4. ธรรมลิขิต

ตามนี้เลยครับ วิธีของพระพุทธเจ้าครับ

สีเลนะ สุคะติง ยันติ ศีลนำมาซึ่งความสุข
    สีเลนะ โภคะสัมปะทา ศีลนำมาซึ่งโภคทรัพย์
    สิเลนะ นิพพุติง ยันติ ตัสมา สีลัง วิโสทะเย ศีลนำมาซึ่งนิพพาน

ตามดวงชีวิตคุณ ทำงานหนัก แต่ ไม่เกิดเงิน
    เจ้าหนี้ของคุณ มีทั้งหญิงและชาย แต่หญิงจะหนักกว่าทั้งยอดเงินและลักษณะการทวง
    คนที่จะช่วยเหลือคุณได้ ซึ่งไม่ได้ช่วยเหลือเรื่อเงิน แต่เป็นการช่วยด้านจิตใจ จะเป็นผู้หญิงที่มีตำแหน่งหน้าที่การงานมั่นคง ซึ่งคนนี้ เป็นคู่มิตรที่ดีของคุณ

นั่นคือ สภาพโดยทั่วไปนะครับ

สาเหตุของกรรมที่รับรู้ได้ในขณะนี้ ก็คือการเป็นนักเลงสุราในอดีต ครอบครัวต้องล่มสลาย แถมด้วยการเมาแล้วไปก่อให้เกิดความเสียหายกับเพื่อนบ้าน ด้วยการจุดไฟ ไฟลามไปยังบ้านหลายหลังคาเรือน ผู้คนจำนวนนับร้อย ได้รับความเดือดร้อน

การแก้ไข ชาตินี้ อย่าก่อกองไฟเพื่อฆ่าสัตว์ที่ยังมีชีวิตอยู่มาเป็นอาหาร
    ไปเสียสละแรงกายให้กับวัด กิจสาธารณกุศลทั้งหลาย ขอให้อาสาเข้าไป
    อย่าได้เกี่ยง ถ้าได้ข่าว
    บริจาคของเหลือใช้กับผู้ที่จำเป็นมากกว่า

ทำได้ดังที่ว่ามานี้ ปลายปี มีข่าวดีนะครับ แต่ขอให้ทำต่อเนื่อง และที่สำคัญที่สุด หยุดบ่น หยุดพูดคำว่า จน คำว่า ไม่มี หยุดไปเลย ตลอดชาตินี้ แค่ความรู้สึกภายในก็พยายามสลัดออก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2014
  5. ธรรมลิขิต

ต้องขอบอกว่า อาชีพนี้ จะทำได้ดีในกลุ่มของเครือญาตเท่านั้น
    ตามดวงของลูกนะครับ ถ้าออกนอกขอบเขต ตามสูตรของบริษัท ที่ให้ไปหาคนนอก คนที่ไม่รู้จัก ร้อยละ 90 คงจะพบกับความผิดหวัง
    อยากให้ระวังในการที่จะตกเป็นเครื่องมือของระดับบิ๊กๆที่อาศัยเราเป็นเครื่องมือ

อนาคตอันใกล้ ลุกคุณจะต้องตัดสินใจในการเลือกอาชีพอีกครั้งนะครับ ประมาณเดือน กุมภาพันธ์ ปี 58 และมีแค่สองทางเลือก ซึ่ง ดูไปแล้ว แกยังอ่อนต่อข้อมุลในการตัดสินใจ คงจะไม่พ้นคุณอีกนะครับ ในการให้คำแนะนำ แต่บอกได้ตอนนี้ว่า อะไรที่มีผลกับสุขภาพ อันนั้นและดีกว่าอันหนึ่งครับ

6. ธรรมลิขิต

ตกลงกันไม่ได้ด้วยดีหรอกนะครับ
    มีคนที่ต้องยอมรับสภาพผลของข้อตกลง
    และมีคนที่ดีใจมีความสุขกับสิ่งที่ได้มา
    และคุณอยู่ในกลุ่มแรกนะครับ คือ ยอมรับแบบจำนนต้องยอม
    ถ้าคุณคิดจะดิ้นรนเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่หวัง ก็ขอบอกถึงอนาคตว่า ไม่คุ้มเลยครับ ได้ความสะใจ แต่ สุดท้าย ต้องจำนนเป็นรอบที่สอง ซึ่ง ไม่มีอะไรจะต่อสู้อีกแล้ว เพราะที่สุดก็คือ ได้เท่าที่ได้ แต่ไม่ใช่ได้ตามที่อยากได้ครับ

7. ธรรมลิขิต

ข้อ 1 เสมอตัว นะครับ ทำได้แต่ไม่เหลือ ดิ้นไป จ่ายไป ครับ แต่ลูกก็ไม่ทำให้ผืิดหวังนะครับ เขาเป็นเด็กดี รู้หน้าที่ รู้พระคุณของแม่ ตั้งใจเรียนดี

ข้อ 2 ไม่ถึงกับเข้ามารับผิดชอบแบบเต็มตัวหรอกครับ ก็ให้บ้าง ไม่สามารถให้ได้บ้าง ซึ่งมีผลมาจาก ข้อ 3

ข้อ 3 เขาเลือกที่จะไปครับ อยากหาอะไรใหม่ๆ เป้นคนอยุ่กับที่ไม่ได้นาน ขาดความรับผิดชอบ ชอบผจญภัย ซึ่งความจริงเรื่องแบบนี้ มันหมดเวลาของคนที่ตัดสินใจมีครอบครัวไปแล้ว แต่เขาก็ยังมีสิ่งนี้อยู่ คงจะต้องตกเป็นภาระของคุณนะครับ คู่บุญคู่กรรม อดทนครับ และ สุ้ต่อไป

ข้อ 4 พูดถึงวิบากกรรมเก่า คุณกดขี่แรงงานผู้ที่่ต่ำต้อยกว่าในอดีตน่ะครับ เอาเท่าที่เห็นและเท่าที่เขาให้โอกาสคุณแก้ไขได้ในบางส่วนนะครับ เพราะถ้าจะเจาะกรรมแบบลึก คงต้องอีกเร่ื่องหนึ่งไม่ใช่ตอบตรงนี้
    ถ้าุคุณมีโอกาสในการบริจาค ขอให้บริจาคไม้เพื่อเอาไปใช้สร้างบ้านขอคนยากไร้ ครับ
    อย่างที่บอกนะครับ แค่บางส่วน ไม่ใช่ทำตามที่แนะนำแล้วชีวิตทั้งหมดจะเปลี่ยนไปเป็นฟ้ากับดิน นะครับ

ข้อ 5 ยกมือให้หลายๆ มือเลยครับ ดวงคุณ มีดวงในด้านสิ่งที่คุณหวังนะครับ
    คุณจะแก้วิกฤตและมีโอกาส ถึงแม้จะเหนื่อยหน่อย แต่ก็คุ้มครับ ของแปลกๆ ที่หลายคนคาดไม่ถึง แต่คุณก็เลือกที่จะทำ สุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2014
  8. ธรรมลิขิต

วันนี้ วันพระ

ของดการทำนายทายทัก ตรวจดวงชะตา นะครับ

มีโอกาสทำบุญ ขอให้ทำ แม้เล็ก แม้น้อย

อะไรที่ผ่านหน้า ผ่านตา ทำทันที อย่าลังเล

ล้วงมือลงไป หยิบได้เหรียญ หยิบได้ ธนบัตร

วัดใจ วัดจิต การจาคะ การเสียสละ

ทำด้วยจิตว่าง การให้จะเต็มบริบูรณ์

ทั้งทางโลกและทางธรรม

9. nuna1323

nuna1323 สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2014
    ขอบคุณคะ

ก่อนอื่นต้องของขอบคุณมากคะ แล้วจะหาโอกาสบริจาคไม้ทำบุญอีกที

แล้วเดี๋ยวจะสอบถามเรื่องกรรมทางแก้ได้อีกทีทาง PM ได้ใช่ไหมคะ

10. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

11. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณนะคะ...พอเข้าใจค่ะ

12. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะ อาจารย์ศักดิ์

หนูขอร่วมบุญตามข้างบนเป็นจำนวน 1,200 บาทนะคะ โอนไปแล้วค่ะ

ชิตังเม ชิตังเม ชิตังเม

วันนี้มี 2 ตัวเลือกระหว่างหวยกับทำบุญ ทำบุญชนะค่ะ

สบายใจที่เลือกถูก :cool:

ขอผลบุญนี้ให้หนูได้มีโอกาสทำบุญสร้างความดีเรื่อยๆ

จนกว่าจะถึงนิพพาน สาธุ

(หนูไม่ได้จะดูดวงตรวจชะตานะคะ เพราะอาจารย์ดูให้หลายรอบแล้ว กระจ่างชัดค่ะ มีบ้างที่เพลี้ยงพล้ำกับกิเลส แต่จะรู้ตัวเร็วขึ้นค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

ตุ๊กติ๊ก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2014
  13. ธรรมลิขิต

อนุโมทนาในบุญกุศลที่ได้ก่อได้สร้างขึ้นทั้งหมดนี้นะครับ

ความดี มิอาจทำให้บรรลุถึงได้ในวันเดียว แต่ต้องทำไปเรื่อยๆ
    ทำทุกคร้ง พยายามหาโอกาสทำ
    คนที่เข้าถึงความดี ความจริง ย่อมอยุ่เหนืออบาย จะไม่หลงติดกับอีกเลย

สาธุ ครับ ให้สมหวังในสิงที่หวังตามที่หวังในกรอบของความจริง

14. natt99999

natt99999 สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2007
    ช่วยตอบคำถามให้ด้วยนะครับ
    1.แฟนที่เลิกกันไปจะกลับมาคบกันใหม่ไหมครับ
    2.แฟนที่เลิกกันไปยังสามารถทำงานร่วมกันได้ไหมครับ
    3.ผมควรบูชาอะไรดีครับ
    4.ผมมีเจ้ากรรมนายเวรอะไรไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

15. ธรรมลิขิต

คบได้ในฐานะเพื่อน
    การทำงานร่วมกัน เขาคงจะไม่ยินดีให้เกิดขึ้น ต่างคนต่างอยู่บนโลกใบนี้
    บนเส้นทางทีี่แต่ละคนเลือกแล้ว

อย่ามองหาอะไรที่ต่ำไปกว่า พระพุทธเจ้าเลยนะครับ
    พระรัตนไตรคือที่สุดของโลก
    ทั้งวันนี้ วันหน้า และตลอดไป
    ความศรัทธา และ น้อมนำมาปฏิบัติ

ศาสนาไม่ใช่เครื่องมือ
    แต่เป็นสิ่งที่ทำให้ชีวิตของเรามีกรอบ
    และไม่ก่อให้เกิดอกุศลกรรม

การยึดมั่นในตัวเราเอง มีแต่จะพาให้เราหลงเข้าไปในความอยากความต้องการที่ไม่มีที่สิ้นสุด ก่อแต่เวรภัย โดยอ้างเพียงว่า จำเป็น ไม่ทำไม่ได้

คนเราหลายคนมักจะหลงเข้าใจว่า อะไรที่เป็นครั้งแรก นั่นคือที่สุดแล้ว
    เป็นสมมุติที่หลงกัน พากันชื่นชม มีศักดิ์ศรี ยืดอก ตะโกนก้อง
    ข้ามีความรักแล้ว ให้โลกได้ยิน

แต่หาได้รู้จักคำว่า รัก ไม่
    เพราะ ความรักคือ การให้ ไม่ใช่ การไปเอามา
    มีรัก ก็เพื่อจะได้ให้ความรัก กับคนทุกคน อาจจะให้ได้ไม่เท่ากัน
    แล้วสิ่งที่เราได้กลับคืนมาก็คือ การได้ให้ แค่นั้นเอง

เจ้ากรรมนายเวรของคุณ ก็คือ เขานี่แหละครับ

ผลัดกันรุก ผลัดกันรับ ชาติแล้ว ชาติเล่า

เริ่มต้นทีไร ก็ต้องมีฝ่ายหนึ่ง จบ และ ถอยออกไป เพื่อความสะใจ สบายใจ

หากทั้งสองคน ตกลงกันว่า จากนี้ไป ขออโหสิกรรมให้กันและกัน สิ่งที่ผ่านมาแล้ว ขอสัญญาว่า จะไม่กระทำอีก และ จะคืนอิสระภาพให้แก่กันและกันตลอดไป ต่อหน้าพระประธาน คุณทั้งสองก็จะพบกับสันติภาพที่ถาวร และยิืนนาน ไม่ต้องมาจองเวรกันอยู่อย่างนี้ ทุกครั้ง ที่ได้มีโอกาสเกิดมาเจอกัน

16. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีโชคลาภบ้างมั้ยครับช่วงนี้เฉียดตลอดจะได้ก็ไม่ได้สักที ขอบคุณมากครับ

17. ธรรมลิขิต

ว่ากันถึงความเป็นจริง
    เงินที่ใช้เป็นรางวัลของสลากกินแบ่ง มาจากไหน

ก็มาจาก เงินของประชาชนทั้งประเทศ ที่ซื้อ ที่จ่าย เข้าไปรวมกัน

คนที่มีสิทธิ์จะได้เงินของคนทุกคนมา

ย่อมต้องเป็นคนที่เคยมีการให้ การเสียสละ การช่วยเหลือ ไม่มากก็น้อย

ช่วยเหลือ แบบไม่หวังผลตอบแทน ในชาติก่อน

พอมาชาตินี้ ผลบญกลับคืนมาตอบสนอง ส่ิงที่เป็นของคนทุกคนที่เราเคยช่วยเหลือ ก็จะไหลมาที่เรา มาก หรือ น้อย ตามแรงบุญ ซึ่งตีค่าไม่ได้ว่า จะสักเท่าไหร่

วันนี้ คุณ ทำบุญ บริจาคทาน หรือยัง

เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นวันนี้ คือ ผลพวงจากอดีต

สิ่งที่ทำวันนี้ ก็จะส่งผลต่อ วันหน้า อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลย

ไม่รับ ก็ต้องรับ เพราะเราได้ให้ไปแล้ว

การให้ ทำให้อ่างแก้วของชีวิตเราพร่อง

สิ่งที่พร่อง ก็ย่อมเป็นที่รองรับอะไรๆที่จะไหลเข้ามา

ถ้าชีวิตเราไม่พร่อง หรือ ไม่เคยทำให้พร่อง

มีแต่ความเต็ม ความล้น

อะไรไหนเลยจึงจะแวะเวียนมาสู่เราได้เล่า

ฝากเป็นข้อคิด ถึง ความจริง ที่มิอาจปฏิเสธได้ ว่า มันเป็นเช่นนั้นแล

ดวงของคุณ เป็นดวงที่ ถ้าไม่เสียเหงื่อ ไม่มีทางได้เงินครับ

ลาภลอยที่ว่า หามีไม่ มีแต่จะทำให้ปวดหัว เวียนหัว เครียดแล้วเครียดอีก

18. ธรรมลิขิต

อยากคุยกันเต็ม ๆ ทุกรายละเอียด ก็ขอใช้เงื่อนไขการร่วมบุญกันนะครับ สำหรับที่ตรงนี้ ก็ยังคงแวะมาตามปกตินะครับ แต่ก็เท่าที่มีเวลา และ อาจจะไม่จุใจ

ช่วงเข้าพรรษานี้
    ขอใช้วาระแห่งบุญ
    นำปัจจัยจากการรับดูดวง ดูโชคชะตา กันแบบสด ๆ ทางโทรศัพท์
    เพื่อบริจาคทำบุญ สร้างสถานปฏิบัติธรรม บูรณถาวรวัตถุต่าง ๆ

ท่านใดอยากตรวจดวงชะตา และ อยากร่วมทำบุญด้วยกัน เชิญติดต่อทาง inbox

หรือโทร 0850173859

หรือ LINE : TIG99099 ( พิมพ์ไม่ค่อยถนัดเพราะตัวพิมพ์เล็กครับ อาจจะคุยไม่สะดวก)

หรือ แชทกันทาง FACEBOOK

https://www.facebook.com/isak.yasothon

มีเวลาท่านละ 1 ชั่วโมง เริ่ม 21.00 น. เต็มที่ก็คือ วันละ 3 ท่านครับ 21.00 22.00 23.00 น.

ธนาคารกสิกรไทย สาขายโสธร
    ชื่อบัญชี นายวุฒิศักดิ์ วราห์สิน
    หมายเลข 129-2-75849-5

จะแจ้งลำดับและวันเวลาตามนัด หรือ ตามคิว ให้ทราบนะครับ

19. ธรรมลิขิต

ความจริงคนที่จากไป ก็ใช่ว่า จะไปสบายนะครับ
    เป็นการจากไปที่ใจก็ยังคงอยู่ทางนี้ เป็นช่วง ๆ
    แต่ความลุ่มหลงในความงาม
    สำคัญที่สุดก็คือ อันนี้ ไม่ใช่เรื่องชั่วคราวนะครับ
    เป็นกรรมที่ตกทอดกันมา เป้นคู่ชีวิตอีกคนหนึ่งของเขา

คุณ คงจะต้องปรับตัว ปรับวิถีชีวิต และ ดำรงสติให้มั่นคง เพื่อการมีชีวิตที่ดีของลูกต่อไปตามลำพัง

แต่เขาก็เป็นคนที่พอจะมีความรับผิดชอบบ้างหรอกครับ เท่าที่ดู คือ เขาจะหันกลับมาบ้างครับ เป็นช่วง ๆ

20. แก้วรำไพ

แก้วรำไพ สมาชิก

ขอบคุณค่ะ