ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ

ถ้ามี FACEBOOK ก็ขอให้แสดงสิ่งที่ทำสักหน่อยนะครับ
    บรรยากาศการสร้างความดี
    อย่าเก็บกันไ้ว้อีกเลยครับ
    หลายคนที่มี เขาก็อาจจะทำด้วย ร่วมด้วย ช่วยกัน
    ทั้งประหยัด ทั้งได้ลดการใช้จ่ายเงิน
    เรื่องบุญ ไม่ต้องพูดกันอีกแล้วครับ
    บอกให้คนทำดี ยังยากกว่านี้
    อันนี้ เราทำ แล้วบอกว่า ทำแล้ว
    คนที่มีดวงตาเห็นธรรม จะเห็นเองว่า อ๋อ นึกออกแล้ว

สาธุ ครับ

2. บัวสามสี

บัวสามสี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ มีเรื่องรบกวนถามอาจารย์ค่ะ พักนี้ไม่รู้ยังไง เวลาทำงานอยู่จะได้ยินเสียงคนเดินมาหา เห็นจากหางตาว่ามาหยุด อยู่ข้างๆแต่พอหันไปมองก็ไม่มีใคร บางครั้งรู้สึกว่ามีคนเดินตามหลังพอหันกลับไปมองทางด้านซ้ายเขาก็หลบมาด้านขวาเหมือนมีคนมาล้อเล่น แต่สรุปไม่มีใคร บางครั้งเห็นเป็นเงาดำรูปร่างคล้ายคนเดินอยู่ใกล้เราบางครั้ง แวบไป-มาบ้าง(ประมาณ1เดือน) มันรู้สึกแปลกๆค่ะขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูและให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

3. kararama

kararama เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะเปลี่ยนไปทำงานที่หวังไว้มา 4ปีแล้วครับ
    ภายในปี2557-2558นี้ผมจะได้เปลี่ยนอาชีพเปลี่ยนงานไปทำได้ดังที่หวังไหมครับ
    ถ้ามีจะเป็นช่วงไหนครับ

4. Ganes123

Ganes123 สมาชิกใหม่

รบกวนอาจารย์ด้วย คับ ช่วงนี้ ดวงใม่ค่อยดีเลย รายจ่ายมากกว่ารายรับ ว่าซักพักจะลองหางานใหม่ดูครับ ทำไมผมชอบคิดใม่ดีครับ ขอถามอีกอย่างนะคับ ผมเช่ากุมารมาวางรวมกันใด้ไหมครับ ควรห่างจากพระไหมครับ อาจารย์มีคำแนะนำไหมครับ ขอบคุณมากครับ

5. ธรรมลิขิต

ถ้าเราคิดว่ามี อรูป ก็สามารถกลายเป็น รูป ขึ้นมาได้
    รอบๆตัวเรา มีพลังงาน หลายรูปแบบ เคลื่อนที่ผ่านไปมา ตลอดเวลา
    แต่ พลังงานเหล่านี้ กับ เรา ก็ต่างคนต่างอยู่
    มีผลบ้าง ในเรื่องของแรงกดดัน
    แต่จะไม่มีผลเข้าถึงมาเปลี่ยนแปลงอะไร ๆ ได้

ความรู้สึกกลัว ระแวง ไม่แน่ใจ สงสัย
    อันนี้ ทางธรรมเรียกว่า วิจิกิจฉา
    เป็นหนึ่งในนิวรณ์
    ซึ่งเป็นเครื่องปิดกัั้นไม่ให้เราปฏิบัติธรรมได้

พยายามมองให้เห็นว่า เป็นเรื่องปกติ

ในกาย ในขันธ์ มีวิญญาณธาตุ อยุ่

นอกกาย นอกขันธ์ของเรา ก็มี วิญญาณธาตุอยู่

ต่างสิ่ง ก็ต่างอยู่

มาปนกันไม่ได้

แผ่เมตตาให้กันและกัน จิตจะอยู่เหนือสภาวะความจริง และครองธรรม

ดำรงธรรม ครับ

สาธุ

6. คีรีวัตร

คีรีวัตร เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    อาจารย์ครับ อยากกลับไปทำงานใกล้ ๆ บ้าน หรือทำธุรกิจส่วนตัวที่บ้าน จะมีโอกาสไหมครับ อีกนานไหม

7. ธรรมลิขิต

3 ปีนี้ คงจะไม่ได้ย้ายนะครับ ดวงไม่บ่งบอกไว้เลย

ส่วนธุรกิจ โอเคครับ มีดวงอยู่ ถ้าเป็นเกี่ยวข้องกับโลหะ ไม่ว่า ใหญ่ หรือ เล็ก ครับ

และ รุ่ง พุ่ง ดี ครับ

8. ธรรมลิขิต

คุณเป็นคนที่ไม่มีทางตันนะครับ ในเส้นทางการทำงาน
    อยากทำอะไรก็ทำได้ และ ได้ทำ

ปีนี้ แหละครับ อีก 3 เดือน คือ พ.ย. นะครับ

9. ธรรมลิขิต

สิ่งที่อยากให้ตั้งสติให้กลับคืนมา ขณะที่กำลังทุกข์กับสภาวะการณ์ที่อยู่ตรงหน้า ก็คือ

หนี้ที่เกิด เกิดเพราะเหตุที่เราตกลงปลงใจแล้ว และ ยินยอมแล้ว นะครับ

ดังนั้น เมื่อ การคาดการณ์ไม่เป็นไปตามที่กะไว้ กะว่า จะหมุนเวียน มีเข้า มีออกได้ พอจะประครอง พอจะ บริหารหนี้สินหมุนเวียนได้
    ไม่เป็นไปตามคาดคิด ที่กะไว้

ความทุกข์ก็ย่อมเกิดขึ้น ถือว่าเป็นเรื่องปกติ

อย่าไปเรียกมันว่าความผิดพลาดเลย การคำนวณ หลายครั้ง ที่มีตัวแปรที่เราไม่ได้ตั้งรับไว้ล่วงหน้าเกิดขึ้น
    หรือ เราอาจจะประมาท ตรงที่ คิดไว้แบบง่าย ขอให้ได้ไว้ก่อน ที่เหลือค่อยว่ากัน

แต่เท่าที่ดูจากพื้นดวงแล้ว ยอมรับครับ ว่า คุณจะหนักขึ้น และ หนักขึ้น ที่สุดเหมือนกันเที่ยวนี้ ถึงขั้น ยอมเสียสละบางอย่างออกไป ก็ต้องยอม เพื่อรักษาส่วนที่เหลือไว้นะครับ

การพูดคุย การประนีประนอม คือ ทางแก้ครับ

ทุกอย่าง เรื่องนี้ ให้คิดว่า อย่างไรก็ไม่ถึงกับชีวิต

ดังนั้น อดทนให้ได้ ถึงจะผ่านไปได้ครับ

เรื่องหมดหนี้ สมัยนี้ มีใครบ้างที่ไม่เป็นหนี้ เพียงแต่ เราทุกคนต้องอยู่กับมันให้ได้ และ รักษาระดับไว้ นะครับ

สู้ สู้ ครับ

10. หนักใจ

หนักใจ สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2014
    เกิด 4เมษา33 1ทุ่ม ที่กทม ฮะ
    สัมพาดวีซ่าเมกาไม่ผ่านครับ ถ้ายื่นใหม่อีกรอบจะผลจะผ่านมั้ยคับหรือไม่ควรยื่นดี
    และถ้าไปเมกาแล้ว จะดีหรือแย่ลงคับ

11. ธรรมลิขิต

ยื่นใหม่ กํบ ที่ยื่นไปแล้ว มีอะไรที่แตกต่างกันหรือเปล่าครับ
    ถ้าแค่ยื่นซ้ำ ผลก็ซ้ำนะครับ

และตามดวง ปลายทาง ที่นั่น ลำบากมากเลยครับ

ไม่ใช่แบบที่คุณฝันแน่

แม้จะไม่ถึงกับถูกหลอกไป ก็ตามครับ

12. kararama

kararama เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้เป็นไปดังคำทำนายที่อาจารย์ศักดิ์ทำนายให้ด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

13. Manofsteel

Manofsteel Active Member

31 พฤษภาคม 2014
    ทำตามที่อาจารย์แนะนำแล้วครับ เดินรอบโบสถ์ กับถวายสังฆทานพร้อมชุดปฏิบัติธรรม
    เค้าได้รับบุญรึยังครับ

14. ธรรมลิขิต

อนุโมทนาบุญครับ จากนี้ ก็คือ การฟังธรรม หาไฟล์เสียงเทศน์ หรือจะดูสดทาง ออนไลน์ จาก youtube ก่อนเริ่มก็ให้ตั้งจิตเชิญเจ้ากรรมนายเวรมาร่วมฟังธรรมเทศนา ทุกวันพระ แค่ 5-10 นาที พอนะครับ ลองจัดสรรเวลาดูนะครับ

เสร็จแล้ว ก็กรวดน้ำ ครับ

ทุกวันนี้ การจัดสรรเวลาไปวัดอาจจะยาก แต่ก็ทำได้ในแบบนี้นะครับ

บุญเกิดขึ้นที่จิต การตั้งจิตที่ดี จิตจะยกระดับขึ้น พ้นจากมิจฉาทิฎฐิ

เมื่อจิตสูง สิ่งที่ต่ำก็จะไม่เข้ามา หรือ เข้ามายากขึ้น

คงเหลือแต่ส่วนดี ๆ ที่เป็นบุญ เป็นกุศลเก่า จะได้ไหลเข้ามาหาชีวิต

ดีที่สุดเท่าที่เราเคยกระทำไว้ครับ

เกิดมากี่ล้านๆๆๆ ชาติ บุญก็เกิดขึ้น ค้างไว้ คอยไว้ รอการไหลเวียนเข้ามา

และนี่คือวิธีหนึ่ง ที่จะทำให้จิตยกระดับขึ้น เพื่อให้สิ่งดี ๆ เกิดขึ้นนะครับ

สาธุ

15. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องลูกคนเล็กอีกที นะคะอาจารย์
    ถ้าจะให้มาเป็นตัวแทนขายประกันชีวิต AIA จะรุ่งมั๊ยคะ

16. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอรบกวน อ.ศักดิ์ด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

17. บัวสามสี

บัวสามสี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ตอนแรกก็แอบกังวล แอบสงสัยว่าอะไร ทำไม แล้วเกิดอะไรขึ้นกับเรา ได้ทราบคำตอบจากอาจารย์แล้วรู้สึกดีและเข้าใจแล้วค่ะขอบคุณอีกครั้งค่ะ

18. nuna1323

nuna1323 สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2014
    1.การเงินจะดีขึ้นจากนี้ไหม จะปลดหนี้หมดไหม เพราะตอนนี้เลี้ยงลูก กับแม่ คนเดียว รู้สึกหวั่นใจลึกๆ กลัวลูกไม่ได้เรียนสูงๆ

2.แม่แฟน เค้าเคยพูดไว้ว่าจะส่งเสียหลานเค้า แต่ตอนนี้เงียบไป เค้าไม่ทำตามที่พูดหรือคะ และควรแก้ไขอย่างไรดี

3.แฟนไปเพราะอะไร จะไม่กลับมาแล้วใช่ไหม แล้วจะมีคนดีๆเข้ามาในชีวิตอีกไหม (จะได้แต่งงานไหม)

4.มีกรรมเก่ากรรมใหม่ ที่ส่งผลให้ตอนนี้เป็นแบบนี้ไหมคะ จะบรรเทาอย่างไรดี

5.ถ้าจะหาเงินพิเศษอย่างที่คิดไว้จะสามารถหาได้หรือไม่คะ

ขอบคุณคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2014
  19. หนักใจ

หนักใจ สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2014
    ถ้าข้อมูลแตกต่างกันอยู่บ้างคับ อาจจะได้หรือคับ ภายในปีนี้ถ้าขอใหม่ผลจะเป็นอย่างไรคับ(ไม่ผ่าน2ครั้งแล้วคับ)

20. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอ หนทางแห่งความมั่งมีด้วยครับ
    ผมชื่อ กล้วย ครับ

ตอนนี้ ปีนี้ติดขัดค่อนข้างมาก กรุณาชี้แนะแนวทางแห่งความมั่งมี ด้วยครับ