ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คำโบราณว่า ไว้ว่า " ได้คืบ ก็จะเอาศอก "
    คนเรา คำว่า "พอ" ต้องฝึกให้มีครับ
    ได้ ก้คือ จบแล้ว
    ตอนที่ไม่ได้ ยังอดทน ยังอยู่ได้
    พอได้มา ก็อยากได้มากขึ้น

ระวังจะเข้าทางที่มีป้ายหน้าทางว่า " โลภมาก ลาภหาย" นะครับ

ก็ตามที่สรุปไว้ถึง เขาคนนี้นั่นแหละครับ

เขารู้แก่ใจดีว่า ยังไม่ถึงเวลาที่เหมาะควร เพราะยังไม่พร้อม

แต่ถึงจะพร้อม เขาก็ว่า ยังไม่พออยู่ดี สุดท้าย เขาก็ขอถอยห่าง

สิ่งที่คุณถามว่าจะหาอะไรมาช่วยแก้นั้น

อยากให้คิดสักนิดนะครับว่า คนเราไม่อาจจะทำอะไรได้เกินกว่า วาสนาของตนเอง

ความเพียรมีได้ และ ควรมี แต่ก็ต้องเป็นความเพียรบนทางที่ต้อง้เดิน เป็นเรื่องจำเป็น เรื่องปาก เรื่องท้อง หาใช้เรื่องนี้ไม่

ยอมรับความจริงที่ว่า หากเราเป็นเช่นไร คู่ของเราก้ย่อมไม่ต่างจากเรานัก ถึงจะได้มาเป็นคู่กัน

เรื่องความรู้ ความสามารถ เราเพิ่มได้ครับ เท่าไหร่ก็ได้ ตามกำลังความเพียรพยายาม

แต่ถ้าจะหาคนในฝันสักคน เราก็ต้องฝันไปตลอดชีวิตนั่นแหละ เพราะคู่จริงของคุณ เขาก็คนธรรมดา ยังไม่มีบ้านเป็นของตนเอง ตอนนี้ อาศัยเพื่อนๆอยุ่รวมกัน ณ เวลานี้ นะครับ แต่อนาคตก็พอจะขยับขึ้นมาได้หรอก พอมีพอกินครับ

สรุป เขาที่ว่า ไม่ใช่คนที่พูดถึงกันในตอนแรกนะครับ

2. ธรรมลิขิต

คือ ไม่มีอะไรที่ต้องแก้ไขนะครับ
    มีแต่การปรับปรุงตนเอง ให้มีความรู้ ความชำนาญในสิ่งที่ทำให้มากขึ้น
    และ ต้องปรับปรุงไปตลอด ไม่ว่า จะปัจจุบัน หรือ อนาคต

เวลา 2-3 ปี จากนี้ รักษาสถานภาพไว้ให้มั่นคง ฝึกใจอยุ่กับสิ่งที่อยุ่ตรงหน้า
    อย่าเบื่อ ถ้าเราเบื่อ ตรงนี้ เราก็จะเกิดความอยาก ตรงนั้น ทำให้ใจเราไม่อยุ่กับปัจจุบัน โอกาสเกิดความผิดพลาดจะเร็วมาก และอาจจะลามไปถึงคนอื่น

มีสติครับ คือ ทางแก้ทุกสิ่งสำหรับคุณ ณ เวลานี้

3. ธรรมลิขิต

ช่วงเข้าพรรษานี้
    ขอใช้วาระแห่งบุญ
    นำปัจจัยจากการรับดูดวง ดูโชคชะตา กันแบบสด ๆ ทางโทรศัพท์
    เพื่อบริจาคทำบุญ สร้างสถานปฏิบัติธรรม บูรณถาวรวัตถุต่าง ๆ

ท่านใดอยากตรวจดวงชะตา และ อยากร่วมทำบุญด้วยกัน เชิญติดต่อทาง inbox

หรือโทร 0850173859

หรือ LINE : TIG99099 ( พิมพ์ไม่ค่อยถนัดเพราะตัวพิมพ์เล็กครับ อาจจะคุยไม่สะดวก)

หรือ แชทกันทาง FACEBOOK

https://www.facebook.com/isak.yasothon

มีเวลาท่านละ 1 ชั่วโมง

จะแจ้งลำดับและวันเวลาตามนัด หรือ ตามคิว ให้ทราบนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2014
  4. ธรรมลิขิต

สิ่งที่ผ่านเข้ามาในระยะขนาดประชิดตัวได้ขนาดนั้น มีเพียง 2 อย่าง ครับ
    คือ แรงกรรม แรงวิบาก ที่เกาะเกี่ยวอยู่กับคุณ ณ เวลาปัจจุบัน มิใช่ภูติ หรือ อะไรที่เราเรียกว่า ผี แต่เป็นพลังงานลบที่ออกมาจากจิตของคุณ เพื่อแสดงให้ทราบว่า ถึงเวลาแล้ว ที่จะได้ชดใช้กรรม เพื่อจะได้หมดกรรม ตัดกรรม

ประการที่สองคือ อุปาทาน จากการสัมผัสพลังงานที่อยู่รอบๆ ตัว แต่ อุปาทานในจิต ทึกทักเอาและสร้างรูปสมมุติขึ้นมาผสมกับความรู้ความจำที่มีในปัจจุบัน กลายเป็นเรื่องราว ที่ซ้ำ ถ้าสังเกต จะพบว่า ลักษณะซ้ำ ซ้ำกับสิ่งที่เคยได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็น เพียงแต่อยู่ในเวอร์ชั่นที่เป็นตัวของเราครับ

ผมรู้สึกว่า กรณีนี้ คือ ประการที่สองครับ

แต่ก็เป็นอะไรที่แสดงให้เห็นถึงสถานภาพของจิตที่พร้อมจะรับรู้ มีตัวเปิดรับที่สูงขึ้น ละเอียดขึ้น ก็เป็นเรื่องดี เพียงแต่ เปรียบเหมือนคุณกำลัีงอยู่บนกระดานโต้คลื่น ถ้ามีสติ ก็อยู่ได้ไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าเผลอสติ เราก็จะดำดิ่งในในความไม่รู้ ความหลง จากอุปาทานที่ผสมเอาสิ่งที่ได้ยินได้ฟัง ได้รู้ มา กลายเป็นเรื่องใหม่ ที่ชวนให้หลงตนว่า เป็นผู้วิเศษ อันตรายครับ เพราะทั้งหมด ก็ไม่มีอะไรนอกจาก จิตเราละเอียดขึ้น แต่ยัง คอนโทรลไม่ได้

ขอเพิ่มอะไรอีกนิด การแผ่เมตตาที่ได้ผลดี คือ การเจาะจงไปยังบุคคล คู่กัด คู่กรรม ที่เรารู้สึกว่า ไม่อยากใกล้ ไม่อยากได้ยินเสียง ไม่อยากเห็น ขณะที่กล่าวบทแผ่เมตตา ขอให้ภาพของคนๆนี้ ปรากฎขึ้นมา ให้ค้างไว้ จนกว่า บทเมตตาจะเสร็จ แล้่วคุณก็ยกมือไหว้คนนี้ครับ

นี่คือ การตัดวิบากใหม่ไม่ให้เกิดในจิต ส่วนวิบากเก่า ก็มีเท่าที่มี และ ก็จะหมดไปเรื่อย ๆ เมื่อคุณเจอตัวจริง และ จิตคุณไม่กระเพื่อมด้วยอารมณ์

ควบคุมจิตให้ปกติได้ ปล่อยวางได้ มีเมตตา วิบากกรรมจะหมดไป ๆ ๆ ๆ ครับ

อนุโมทนาบุญครับ เลขบัญชีเดิมครับ

5. chodza555

chodza555 สมาชิก

อ.ครับผมมีเรื่องร้อนใจอยากให้อ.ช่วยครับ ผมคบกับผู้หญิงคนหนึ่งอยู่อยสกทราบว่าเค้ารักผมและเป็นห่วงผมจริงไหมครับ หรือเขาต้องการอะไรจากผมหรือเปล่าครับและเขามีใครใหม่หรือเปล่าครับ หรือผมคิดมากไปเอง ขอบคุณครับ

6. ธรรมลิขิต

ไม่มีเรื่องอะไรที่ต้องร้อนใจ
    เรื่องนี้ คุณคิดมากไปเอง

เพราะว่า ไม่มีอะไรเลยครับ

เป็นความสัมพันธ์ปกติ ที่ไม่ได้ตั้งเป้้าไว้ถึงอนาคต

ดังนั้น ก็ขอให้คุณสงบและปล่อยทุกอย่างไปตามธรรมชาติ

ไม่มีัการถือครองเป็นเจ้าของในสิ่งที่ไม่ใช่ของเรา

ให้อิสระแก่กันและกันนะครับ

เขาให้เรา เราก็ให้เขา

จบครับ

มิตรภาพนี้ คือ มิตรภาพของเพื่อนเท่านั้น

7. AuraWipa

AuraWipa สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2014
    อ. คะ รบกวน ดูให้ด้วยค่ะ

คือตอนนี้อยากทราบว่าจะเอายังไงกับชีวิตตัวเองต่อไปดีคะ
    มองทางไม่ออกเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

8. ธรรมลิขิต

เคสนี้ ขอตอบช่องทางส่วนบุคคลนะครับ

ลองไปอ่านดูครับ ใน PM

ถ้าเข้าไม่เป็น หรือ เข้าไม่ได้

อีกช่องทางหนึ่งครับ

โทร 0850173859

หรือ LINE : TIG99099 ( พิมพ์ไม่ค่อยถนัดเพราะตัวพิมพ์เล็กครับ อาจจะคุยไม่สะดวก)

หรือ แชทกันทาง FACEBOOK

https://www.facebook.com/isak.yasothon

1 คำถามแค่นั้นนะครับ 5 นาที

9. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    รบกวนถามเรื่องเนื้อคู่ค่ะ
    อ.ศักดิ์บอกว่าเคยเจอกันแล้ว เมื่อปี 56 แล้วจะเจออีกตอนไหนค่ะ และลักษณะเป็นอย่างไรค่ะ อายุประมาณเท่าไหร่ค่ะ

และรบกวนถามอีกเรื่องค่ะ
    คือเมื่อปีที่แล้ว (ปี 56) หนูแอบชอบชายคนหนึ่ง ผู้ชายคนนี้อายุเยอะแล้วค่ะ แต่ว่าหนูไม่เข้าใจ หนูเจอเค้าแค่ ครั้ง คุยกันไม่เท่าไหร่ แล้วก็ไม่ได้คุยอีก เจอเค้าขับรถผ่านบ้าง แต่ทำไมหนูถึงรู้สึกรักเค้ามาจนถึงทุกวันนี้ หนูว่ามันไม่มีเหตุผล
    แต่ที่แน่ๆ คือ หนูทรมานใจมาก เวลาที่เห็นเค้าขับรถผ่านแล้วมีผู้หญิงนั่งมาด้วย มันเจ็บข้างในใจ หนูพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ลืม ยิ่งฝืนให้ไม่รักเค้ามันยิ่งทรมาน

หนูจะรบกวนถาม อ.ศักดิ์ว่าทำอย่างไรถึงจะลืม หนูมีกรรมอะไรกับผู้ชายคนนั้นหรือว่ามีกรรมอะไรเรื่องนี้ ทำไมหนูถึงตัดเรื่องนี้ไม่ขาดสักที แล้วหนูจะตัดใจได้อย่างไรค่ะ บางทีพอจะตัดใจได้ เห็นเค้าขับรถผ่านหรือผ่านหน้าบ้านเค้า อาการก็กลับมาอีก
    ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2014
  10. ธรรมลิขิต

ภาษาทั่วไป ก้เรียกว่า ตรงสเปค
    ส่วนผลที่ทำให้ค้าง ก้คือ เขาเข้ามาในเวลาที่พอเหมาะพอดี

เป็นอาการชั่วคราวครับ ไม่ใช่ถาวร

แต่เพราะเรากำลังขาดความมั่นใจในตนเอง จากเวลาที่ล่วงเลยมา เราไปกำหนดเวลาไปต้งค่าไว้ว่า น่าจะเจอได้แล้ว พอรู้สึกว่า น่าจะ ความรู้สึกนี้ ก้เลยหลอกเราว่า นี่แหละ แต่ ดำเนินการต่อไม่ได้ เพราะเขาไม่ได้อะไรกับเราและก็เป็นไปในแบบที่คุณว่ามาคือ เจ็บปวดทุกทั้ง ที่เห็นคนอื่น

ทุกอย่างคุณคิดไปเองทั้งหมดนะครับ พูดเอง เออเอง สรุปเอง

เขาไม่ได้อะไรเลย

อันนี้ เรื่องจริง

ส่วนเรื่องจริงของคุณ ก็คือ 3 ปี 6 เดือน จากนี้ เน้นการทำงานครับ
    เน้นการพัฒนาตนเอง เน้นความก้าวหน้า

แล้วบุคคลในเงาที่ทำนายไว้ จะปรากฎขึ้นมา แล้วเราก็จะ อ๋อ นายนี่เอง
    อันนี้เสียงจากข้างในร้องออกมา

สรุป ไม่ใช่คนที่ขับรถผ่านหรอกครับ

11. coconut13

coconut13 สมาชิก

อาจารย์ค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
    คือว่าหนูเลิกกับแฟนไปแล้วก็ตัดการติดต่อกันทุกทางในก่อนหน้านี้
    แต่ตอนนี้เหมือนหนูรึสึกว่าพร้อมที่จะเป็นเพื่อนกับเค้า หนูเลยแอดเฟสเค้าไป
    พอแอดแล้วหนูก้แอบรุสึกกแปลกๆ ออกแนวว่าจะแอดไปทำไมเหมือนที่จริงเราไม่ต้องรุจักกันก้ได้
    เพราะเราก้ไม่จำเปนต้องติดต่อกันอยุแลัว แต่หนูแอดเฟสเค้าไปแล้ว

ไม่รุ้ว่าหนูควรทำแบบนี้รึป่าวค่า
    อาจารย์อาจมองว่ามันแค่แอดเฟส
    แต่ความรุสึกหนูคือหนูก้กลัวว่าคนๆนี้จะเข้ามาทำให้ชีวิตหนูแย่อีก
    หนูควรทำอย่างไรดีค่ะ

12. ธรรมลิขิต

เขาจะเข้ามาได้ ประตูใจของคุณต้องเปิด
    ถ้าประตูใจปิด ก็ได้แค่ชะเง้อ

ถามใจคุณดีกว่านะครับ

แต่ว่ากันตามความเป็นจริงที่ควรจะเป็น ก็คือ คบกันเป็นเพื่อนกันได้ต่อไปครับ
    เพียงรักษาระยะไว้
    เขาเองก็ไม่ได้อะไรมากนะครับ
    และมีอดีตที่ลืมไม่ลงเหมือนกับที่คุณเป็นอยู่เหมือนกัน

หากจะให้เอาอนาคตกันเป็นปักหมุดแน่นอน
    เขาก้ไม่เอาเหมือนกันครับ

ต่างคนก็ต่างไม่พร้อม

ก็คบกันไป มีมิตรภาพที่ดี แต่ ไม่เลยเส้น

นะครับ

13. yui_61

ขอบคุณมากๆค่ะ แต่แอบร้องไห้นิดหนึ่ง ตามประสา แต่คิดว่าหนูจะกลับมาเป็นปกติในเร็วๆ นี้

14. ธรรมลิขิต

ร้องออกมาเถิด

เพราะในโลกนี้

ไม่มีหมอคนไหน จะรักษาใจของเรา ได้เท่ากับ ตัวเราอีกแล้ว

แล้วเมื่อเวลาผ่านไป

หัวใจทั้งดวงจะกลับมาเข้มแข็งและต่อสู้กับชีวิตต่อไปอย่างทรนง

เป็นกำลังใจให้ครับ

อภัยให้กันและกัน มิตรภาพเกิดถาวรตลอดไป

15. yui_61

ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ หนูไม่คิดโกรธเคืองอะไรใครทั้งนั้น หนูคิดว่าเป็นกรรมที่หนูเคยไปทำไว้กับใครๆ ค่ะ จะได้สบายใจ หนูอุทิศบุญให้พี่เค้าเกือบทุกครั้งหวังให้เค้ามีสุข หนูคงทำได้เท่านี้แหละค่ะ

16. coconut13

coconut13 สมาชิก

ขอบคุณค่า อาจารย์^^

17. ธรรมลิขิต

สาธุ ครับ

นั่นคือ คำตอบที่ถูกต้องแล้วครับ

18. promtep

promtep สมาชิกใหม่

28 ธันวาคม 2005
    อาจารย์ครับ คนทีเป็นเกย์แบบผม แต่พยายาม ทำดี ถือศีลภาวนาบ้าง จะมีโอกาสเจอคู่มั้ยครับ

19. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014
    ขอรบกวนถามเรื่องเงินที่มีคนหยิบยืมไปนั้น
    เค้าจะคืนให้เราแบบทยอยคืน หรือ คืนเป็นก้อนบ้างไหมคะ
    คือตอนนี้เห็นว่าเค้าก็ยังไม่ค่อยมีเลยไม่ได้ทวง
    แต่ก็หวั่นใจค่ะ

20. ธรรมลิขิต

วันนี้ วันพระ

ขอหยุด 1 วัน ครับ