ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ได้งานทำที่ร้านคอมคะ จะดีขึ้นไหมคะ
    แล้วถ้าเรียนจบมีโอกาสสอบติดธกส.ไหมคะ

2. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

-ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

3. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาช่วงนี้ ช่วงที่ได้อยู่ในร้านคอมร้านนี้ ในร้านให้มองหาของบูชาของเขาให้พบ ถ้าไม่พบก็ถาม แล้วไหว้ท่านทุกครั้งที่เข้าร้านนะครับ ความเป็นศิริมงคลจะเกิดกับคุณอย่างสูงสุด

ไม่มีดวงกับ ธกส. นะครับ

บริษัทที่คุณจะได้ทำงานด้วยนั้น ในอนาคต จะเป็นบริษัทที่มีคนต่างชาติมาเกี่ยวข้องด้วย และ คุณจะได้ใช้ความรู้ความสามารถเต็มที่ครับ หมายถึง การเงินก็จะดีึขึ้นด้วย

ลักษณะของบริษัท มีความหมายเกี่ยวกับเลข 3 ไม่ว่าจะเป็นอักษรอังกฤษ คำแปลเป็นไทย หรือ สัญลักษณ์ อย่างหนึ่งพอให้สังเกตได้ ถ้าพบก็ ใช่เลยครับ

4. ธรรมลิขิต

ว่ากันที่ต้นเหตุก็แล้วกันนะครับ

ไม่มีเวลาให้กัน

เหมือนที่เคยเป็น

ต่างฝ่ายต่างเฉย ปล่อยให้ทุกอย่างผ่านไปวันๆคืินๆ

และที่สำคัญ รับข่าวสารข้อมูลอันเป็นเท็จจากภาพยนตร์ละครทีวี จนสาระที่ไร้สาระเหล่านั้น ซึมเข้าไปฝังอยู่ในจิตของคุณจนแยกไม่ออกว่า อะไรคือสิ่งที่เกิดขึ้น อะไรคือ สิงที่อยู่ในบทภาพยนตร์

ยอมรับว่า บุคคลที่สามนั้น มีจริง และ มีอะไรที่แตกต่าง ความแตกตา่งเหล่านี้ เข้ามาแทนที่สิ่งที่หายไปของคุณทั้งสองคน

แต่ สิงเหล่านี้ เป็นเรื่องชั่วคราว

ถ้าคุณ กลับไปใช้ชีวิตให้สดใส

บ้านสะอาด มีสีสรร มีกลิ้นหอม มีอาหารอร่อย

เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ช่องว่างที่เคยเกิดก็จะหายไปเองครับ ใช้เวลาสักนิด ไม่นาน

ไม่ต้องมีมนตรา ไม่ต้องหาบทสวด หาคาถา หรือ ไปทำคุณไสย

คุณนั่นแหละคือ แม่นางกวักตัวจริง เสียงจริง

update เสียใหม่ แต่อย่าให้เวอร์ก็แล้วกัน ธรรมชาติที่สดใส ไม่แต่งแต้มหน้าตา แต่ปรับปรุงจิตใจ

ถ้าจะให้ดี ผมว่า ทุกคืน สวดมนตร์ และ ต้องมีบทแผ่เมตตา พยายามท่องทั้งบาลีและบทแปลนะครับ ( นิดนึ่ง หาพระผงหลวงปู่ดู่ไปติดไว้นะครับ ขอพลังจากท่านตามขั้นตอนของแนวทางวัดนี้ แล้วคุณจะมีพลังฟื้นคืนมาครับ )

3 เดือน 9 วัน จากนี้ ครอบครัวจะอบอุ่นสดใสครับ

5. ชธิษา

อนุโมทนาสาธุคะ อาจารย์ธรรมลิขิต ขอบพระคุณในคำทำนายคะ

6. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    รบกวนอาจารย์ค่ะ
    เพิ่งเลิกกับแฟนไป อยากทราบว่าสามารถกับมาคืนดีกันได้มั้ยค่ะ
    จะพบกับเนื้อคู่ หรือคู่เวรคู่กรรมเมื่อไหร่ค่ะ ขอบคุณคะ
    ภายใน 1ปีนี้จะมีการโยกย้ายที่อยู่มั้ยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2014
  7. ธรรมลิขิต

ทุกอย่างเป็นอดีตไปแล้วครับ

ส่วนเพื่อนสนิทคนใหม่ ความจริงก็คือ คนเก่าอีกคนหนึ่ง ครับ ที่คุณลืมเขาไปแล้ว แต่เขายังไม่ลืมคุณ

คุณได้ย้ายแน่นอนครับ แต่การย้ายไปสิ่งที่จะพบอาจจะทำให้ลำบาก ไม่สะดวกเหมือนที่เคยนะครับ ก็ขอให้ปรับตัวกับสภาพจริง เปิดใจให้ยอมรับ

8. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ้มใจค่ะ อาจารย์ ลูกสาวคนโต หลงเสน่ห์หนุ่มคราวพ่อ
    ห่างกัน 2 รอบ ใครบอกใครห้ามก็ไม่ฟัง..พาลโกรธทุกคน:'(

9. ธรรมลิขิต

อย่ามองโลกในด้านลบซิครับ

ปัญหาทุกวันนี้ มาจากความคิดของคนเรา ที่ไม่มองความจริงตรงหน้านะครับ

ุหลายสิ่ง หลายอย่าง เป็นความลงตัว

ถูกต้อง ไม่จำเป็น ต้องถูกใจทุกคน

เพลง บุพเพสันนิวาส พอฟังได้ครับ ให้แง่คิด ที่อยากให้ยอมรับความจริง

อะไรที่เป็นความสุขของลุก และ อยู่ในกรอบที่ถูกต้อง

อนุญาตเถิดครับ

คู่ของเขา เขาเลือก และ เขาเป็นผู้แต่งงาน ไม่ใช่เรา...นะครับ

ดวงของลูกบ่งชัดเจนครับ ยืนยัน ชายคนนี้แหละ

10. ชธิษา

ขอรบกวนอีกนะคะ
    คือกลุ้มใจมากเลยคะ เมื่อวานได้เฝ้าร้านและรับชอบเงินคะ นายจ้างบอกว่ามีเงินเท่าไรและเงินทอนเก็บไว้เท่าไร เกิดความประมาทไม่ได้นับไว้ ว่าใช่กับที่นายจ้างบอกไหม พอช่วงเที่ยงลองมานับเงินปรากฏว่าหายคะ เลยกลุ้มใจว่าทอนเงินผิดหรือเปล่า แต่นายจ้างบอกว่าเขาก็ไม่ได้นับไว้เช่นกันว่าเท่าไร ไม่ว่าอะไรกัน เพราะร้านที่ทำก็ยังไม่เป็นระบบ อาจเกิดความผิดพลาดได้ แต่ก็ยังกลุ้ม เครียด คิดมากอยู่ดีคะ มีอะไรพอจะแนะนำได้ไหมคะ (งานร้านคอมที่เคยบอกไว้คะ ส่วนงานใหม่ ถ้าจบแล้วให้ลองหาได้เลยใช่ไหมคะ) อนุโมทนาสาธุ ขอบพระคุณมากคะ

11. moomiintt

moomiintt สมาชิกใหม่

อาจารย์ครับ ด้านการงาน การเงินผม จะเป็นอย่างไรบ้างครับช่วงนี้
    พอดีผมอยากเข้าทำงานในที่อยากทำ ไม่ทราบว่าจะได้หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

12. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะอาจารย์ รบกวนถาม

-อยากทำอาชีพเสริม
    -พี่ชายจะขายที่ดินให้หรือเปล่า
    ขอบพระคุณมากค่ะ

13. จิตภัสสรณ์

จิตภัสสรณ์ สมาชิก

13 สิงหาคม 2014
    รบกวนเรียนถามอาจาร์ยค่ะ
    1. งานที่ทำแล้วเหมาะกับดิฉันคืองานอะไรค่ะ
    2. จะสามารถหาเงินใช้หนี้ทันในปีนี้มั้ยค่ะ
    3. จะซื้อบ้านใหม่เป็นไปได้หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

14. ธรรมลิขิต

เมื่อเราก้าวลงสู่ชีวิตจริง หลายสิ่งคือเรื่องจริง คนจริง
    ปัญหาก็ปัญหาจริง
    มิใช่ปัญหาที่กด reset แล้ว จะเริ่มต้นใหม่ ไม่สนใจอดีต
    แต่ของจริงไม่ใช่ ทำดี 100 ครั้ง ไม่มีใครเห็น ใครชม
    แต่ทำผิดพลาดจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม เพียงครั้งเดียว
    กลายเป็นตราบาปประทับไป จนแทบจะถึงวันจากโลกนี้

ผมดีใจนะ ที่คุณพบกับปัญหา ก่อนที่จะเริ่มต้นจริงๆ
    อย่างน้อย เจ้าของร้านี้ ก็เป็นคนใจกว้างพอนะครับ ไม่หยุมหยิม
    สำุคัญก็คือ หากพบอะไรที่ผิดปกติ ขอให้ทักท้วงทันที แต่ด้วยลีลาคำพูดที่คนฟังๆแล้ว ยอมรับ ไม่ใช่ โมโหคุณกลับ ดังนั้น ดูจังหวะเวลา ให้ดี
    เรื่องนี้สำคัญมาก การเรียนรู้บุคคล ไม่ว่าระดับใด จำเป็น ไม่ใช่การเีรียนรู้เพื่อการเอาเปรียบ แต่เป็นการเรียนรู้เพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างผาสุข

สิ่งที่อยากฝากก็คือ เท่าที่ทำงานในที่นี้มาช่วงหนึ่ง มีอะไรที่เราคิดว่า เป็นช่องโหว่ เป็นจุดอ่อน เป็นเรื่องที่ยังไม่สมบูรณ์ หรือไม่
    หากพบ ให้เรียบเรียบหาข้อมูลประกอบให้ได้อย่างสมบูรณ์ เหมือนที่คุณทุ่มเททำงานส่งอาจารย์ในลักษณะรายงาน ที่มีข้อมูล มีข้อเสนอแนะ อย่างใดอย่างนั้น ครับ

ให้เจ้าของร้านรู้สึกว่า คนที่มาอยู่นี้ มีใจทุ่มเทกับงาน และ ไม่ใช่แค่งาน แต่ มีความรักในอาชีพและงานที่ได้รับมอบหมายอย่างแท้จริง

อนาคต คือ ปัจจุบัน
    ไม่ใช่รอให้เรียนจบแล้วไปหางาน

หาตั้งแต่วันนี้ คุย สอบถาม ยื่นข้อเสนอไว้ได้เลยครับ

นี่คือการแสดงศักยภาพของคุณ และสิ่งที่จะยืนยันก็คือ ประสบการณ์การทำงาน ปฏิภาณไหวพริบ ที่คนสัมภาษณ์เขาเห็นแล้ว เขารู้สึกว่า คุณเป็นคนที่ฝึกได้ง่าย เป็นคนพร้อมสำหรับปัญหา หาทางแก้ปัญหา ไม่ใช่้เอาตัวรอด

ที่ต้องระวังก็คือ คำพูด ไม่ใช่พูดทุกอย่้างที่คิด หรือ อยากพูดก็พูดนะครับ

โชคดีครับ

15. ชธิษา

ขอบพระคุณคะ อนุโมทนาสาธุคะ ในคำแนะนำในครั้งนี้

16. ธรรมลิขิต

ไม่อยากให้คุณท้อแท้
    แต่ปีนี้ ไม่ใช่ปีแห่งการเริ่มต้นของดวงชะตา
    ฝืนอย่างไร ก็ขาดทุนมากกว่าจะได้กำไรนะครับ

สรุป ข้อ 2 No
    ข้อ 3 กำลังคุณลำพัง คงจะไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ต้องมีมากกว่า 1 คน แต่ดวงคุณ มีบ้านเป็นของตนเองแน่นอน เพียงแต่ ไม่ใช่เงินสด
    ข้อ 1 เห็นแต่ภาพของมนุษย์เงินเดือนน่ะครับ เห็นภาพงานเกี่ยวกับเสื้อผ้าของเด็ก จะพอให้คุณมีรายได้ขึ้นมาบ้างครับ หรือ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับเด็ก ไปได้สวย แต่ก็ไม่รวยฟู่ฟ่านะครับ

คนเราทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่ ความจริง ขอเพียงพอมีพอกิน ลดรายจ่ายได้

ีที่สำคัญ จิตของเรา ต้องไม่หล่นลงไปในห้วงของความทุกข์

เพราะคุณทุกข์ใจ นั่งกลุ่้มใจ ก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้ ในขณะที่นั่งอยู่

ปัญหาอยู่ตรงไหน ก็แก้ตรงนั้ัน ครับ

ยังไม่ถึงเวลา อย่างไรก็แก้ได้ไม่จบ แต่ก็ต้องพยายามอย่าท้อถอย

ขอให้ใช้คาถาบทนี้นะครับใน 3 ปี ครึ่ง จากเดือนนี้

ยิ่งให้ไป จะยิ่งได้มา

ทุกครั้งที่ได้มา ต้องแบ่งปันส่วนหนึ่ง ให้กับสังคมและพระศาสนา

17. ธรรมลิขิต

ถ้าพี่ชาย ได้รับการติดต่อ ว่าจะมีคนมาซื้อเมื่อใด ให้นำน้ำไปถวายวัด นะครับ เป็นเคล็ดบางอย่างเฉพาะของพี่ชายคุณ ที่จะทำให้โอกาสมีมากขึ้นจนสำเร็จ

อาชีพเสริม ขอให้เว้นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับสิ่งมีชีวิตทั้ทางตรงและทางอ้อม หมายถึง ต้องไม่มีสารหรือวัตถุที่มาจากสัตว์ น่ะครับ

ทำได้ สีออกเขียวๆ อ่อน ๆ ครับ คือ ของที่ว่านั้น

18. ธรรมลิขิต

ปีนี้ อะไรก็ยังจะไม่เข้าที่เข้าทางนะครับ

คุณจะได้ทำงานในงานราชการในอนาคต ปี 59 ปลายปี ครับ

ซึ่งคุณไม่ชอบ แต่ คุณก็ไม่มีทางเลือกครับ

เพราะจากนี้จนถึงวันนั้น คุณต้องเผชิญอะไรหลายอยางที่รู้สึกว่า เราคงต้องหาหลักยึดที่ไม่เซไปเซมา แม้จะเงินน้อย แต่ ชัวร์ตอนสิ้นเดือน

หลังจากได้ทำงานราชการแล้ว คุณจะโชคดีขึ้น และ มีภาพการได้ไปศึกษาต่อจากทุนของรัฐ

เหนื่อยตอนต้น แต่สบาย ตอนปลาย ก็ขอให้รับไว้เถิดนะครับ

อย่างไรก็คิดเสียว่า สวัสดิการบางอย่าง ตามสิทธิของเรา

จะมีคนได้รับประโยชน์หลายคน

โชคดีครับ

19. moomiintt

moomiintt สมาชิกใหม่

อาจารย์ครีบไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

20. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014
    สวัสดีค่ะอ. หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจากอ.ไป
    ตอนนี้เริ่มกลับมาคุยกันบ้างค่ะ แต่ยังไม่มาก

อยากรบกวนอ.ช่วยแนะนำว่าควรทำอย่างไร หรือบูชาอะไรเพื่อเสริมดวง
    ด้านความรักบ้างไหมคะ เพราะสังเกตุว่าตัวเองไม่ค่อยมีโชคด้านนี้เลย
    พอจะเริ่มดี มักเกิดอุปสรรค ที่ทำให้ไม่ราบรื่นบ่อยๆค่ะ
    และกับตัวคนที่คบด้วยอยู่นั้นเค้ายังคิดกับหนูแบบคนรักอยู่ไหมคะ

ขอบพระคุณอ.มากค่ะ