ว่าด้วย"ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย veer, 19 สิงหาคม 2012.

1. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ถ้าเราเช่าได้ขนาดเก๊ฝีมือนี้ถือว่าเริ่มเข้าขั้นแล้วใช่ใหมครับ555(ขำๆครับ) ครับผมต้องขอบคุณพี่ชัยมากครับขอเก็บเป็นความรู้นะครับ บางอย่างละเอียดอ่อนจนเราละเลยกัน อย่างองค์นี้เพิ่งเช่ามาครับ250บาท(วัดดวงครับ) แถม108ปีอีกสององค์ องค์ละร้อย(กลับมาเช็คแล้วเก๊สนิทครับ555) อย่างเกศบัวตูมองค์นี้เนื้อหาตามความรู้สึกพี่ชัยว่าเป็นยังไงครับ:cool:

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    องค์นี้เก๊ห่างนะครับท่านสุรสิทธิ์..แต่ผมกำลังจาบอกให้รู้เบสิคที่หลายท่านไม่ได้พูดถึง..เนื่องจากไม่เคยเจอองค์จิงมั่งหลายค่ายที่เกออกมาไม่ดูขนาดพระ..แต่หลายค่ายที่เก๊มันรู้ขนาด..แต่มันทำเก่าไม่ได้จิงยื่ง..ไม่เก๊เก่ามานาน..เนื้อดูง่ายครับ..แต่ที่เก๊เก่ามานาน..ก็ต้องดูอีกหละครับว่า..ฝีมือขนาดไหน...เก๊เก่าฝีมือ..ตอนนี้ก็มีคนขายกันอยู้นะครับ..องค์นึง..ไม่ถูก..อย่างที่คิดนะครับ..บางองค์ล่อกันเป็นแสน..ต่ำๆก็หลักหมื่น..นะครับท่าน..

3. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขอถามเรื่องขนาดนะครับ เพราะยังหาข้อมูลไม่ค่อยได้ และไม่ค่อยตรง อย่างบางขุนพรหม ตามใบที่เค้าว่าที่ออกให้เช่าตอนปี 2500 นั้น ขนาดก็ยังไม่ตรงกับปัจจุบันที่มีซื้อขายกัน เลยจะรบกวนคุณชัย สรุปขนาดคราว ๆ ของทุกพิมพให้หน่อยได้ไหมครับ (เยอะไปไหมเนื๊ย) เพราะเป็นสิ่งที่ผมสงสัยมานานแล้วครับ :cool:

ป.ล. ก็นั่นแหล่ะครับ ที่ผมบอกว่าบางขุนพรหม ฐานคู่ของผมมีราคาซื้อขายเล่นกัน แต่ไม่แท้ (เป็นงงไหมครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      149.3 KB
      เปิดดู:
      321
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  4. SURHASIT

ว๊าว ขอบพระคุณมากครับพี่ชัย ผมว่าจะไม่ใจร้อนรีบเช่าแล้วนะครับแต่ก็สองจิตสองใจ จนเสียเงินจนได้ครับ555 ไม่เป็นไรครับผิดเป็นครู ผิดแล้วจำ แปลว่าผิวลักษณะนี้ที่ดูหนึกนุ่มเป็นการผ่านการแช่น้ำมัน หรือขบวนการขัดผิวมาหรือเปล่าครับ ผมเห็นอยู่องค์นึงพวกเปิดราคาเป็นหมื่นแต่ต่อได้(ว่าจะต่อเหลือพันนึงกลัวจะโดนลูกปืนครับ) แต่ยอมรับครับว่าเนื้อหนึกนุ่มสวยงามมวลสารยุบยอบตัวตามธรรมชาติเนื้อขาวนวลซึ้งตา แต่ไม่กล้าครับ ถ้าไม่เกินซักสองพันพอเสี่ยงครับ แต่เก๊เก่านี่หน้ากลัวจริงๆนะครับ :cool:

5. SURHASIT

อย่างองค์นี้กว้าง 1.9-2 แล้วยาว3.2 ครับ

6. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พอกันเลยเนอะพี่

เขาจะเช่า ดันเล่นตัว เป็นอันว่าอด :boo: วันหลังไปกันใหม่ อิอิ

เรียนถามพี่ชัยเรื่องขนาดด้วยคนนะครับ รอคำตอบ :cool:

7. crodile

ผมดูของอ.ประชุมใกล้เคียงกันนะครับ..เกินมากน้อยก็จุด1-2...อย่างเกศบัวตูมของอ.ประชุมขนาดเล็กกว่าพิมพ์ใหญ่ไม่ใหญ่เท่านะครับ..ส่วนฐานคู่..กว้าง2ซม.แต่ส่วนสูงเท่ากัน.ก็อีกหละครับท่าน..บางขุนพรหมผมว่าขนาดจาไม่เท่ากันมีเหลือบบ้าง.ก็ไม่เกินกันเท่าไหร่..แต่ส่วนใหญ่แล้วข้อมูลตรงกันครับ..แต่วัดระฆังผมว่า..ขนาด.จาไกล้เคียงกันมากกว่านะครับ..แต่ส่วนความหนา..ผมว่าก็มีบางองค์ที่หนากว่ามาตราฐานก็เป็นไปได้..เพราะกดมือเนื้ออาจจาใ่ส่มาก..แต่มีน้อยองค์..เท่าที่รู้มาจากคนขายพระสมเด็จ.ก็มีบอกอย่างนั้น...
    แต่ที่ดูในใบนี้ผมว่าหลายพิมพ์ส่วนใหญ่ขนาดจาเกินกว่าของ..อ.ประชุมนะครับ..มีเท่ากันแต่ไม่มีน้อยกว่ามีแต่มากกว่าึ..จุด2..เช่นฐานคู่ของอ.ประชุมกว้าง2ซมแต่ในใบนี้2.2ซม..ส่วนสูงเท่ากันครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2012
  8. crodile

อย่างงเลยครับ.ผมเห็นมาเยอะมาก..ที่เล่นกันแบบเก๊ฝีมือ..ที่รู้จัก..จาขายคล่องกว่าสมเด็จแท้ๆอีกครับ..เนื่องจากมีของหมุนเวียนมากกว่า..ลงจาสนามเซียนดูนานๆ..แล้วตีเก๊..อันนั้นแหละครับ..เล่นกันเป็นแสน...ผมรู้จักพรรคพวกอยู่คนนึงเล่นแต่สมเด็จที่เก๊ฝีมือ..ตอนนี้มันรวยไม่ธรรมดาไปซะแล้ว..2เดือนก่อนมันซื้อพระเก๊..จากพรรคพวกผมอีกคน..ไป7000ไปปล่อยแสน..ผมไปดูมาก่อนมันว่าจาเก็บมาดูแต่ราคาเค้าได้มาพร้อมทอง5000บาท..แกะทองไปขายก็ประมาณ5000ขายพระไปอีก7000..ผมก็เลยไม่กล้าเอามาเพราะเอามาก็ไม่มีทางและก็ไม่ชอบเอาของปลอมไปขายใครเหมือนกันจาเก็บไว้ดูก็เปรืองกะตังค์อะนะ..ไอพรรคพวกอีกคนมาเอาไปแบบพาไปเลี้ยงโต๊ะใหญ่ซะด้วย555มันก็ทางใครทางมันหละครับ.....

9. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ชัยครับ แล้วองค์นี้ของผมละครับ ด้านล่าง2.1 ซ.ม. บน2.0 ซ.ม.ข้างสูง3.1 ซ.ม.ถ้าทราบขนาดส่วนสัดแล้วคำตอบยังเหมือนเดิมไหมครับ :cool: (พอดีเงยขึ้นไปดูตารางขนาดองค์พระของคุณ paper white เลยถอดจีวรออกมาวัดอีกที ส่วนสูงได้พอดี ความกว้างขาดไป.2 ความหนาเกินมา.2 ครับ ขอบพระคุณข้อมูลมากครับผม)

ขนาดไฟล์:
      122.3 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      144.4 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      122.1 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      140.4 KB
      เปิดดู:
      97
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2012
  10. crodile

พิมพ์นีส่วนสูง..ใช้คำว่าไม่เกิน3.2ในตำรานะครับส่วนฐานล่างกว้าง2ซม..แต่ก็เป็นได้นะครับเหลือยบกันอยู่ในระยะหวังผล...ก็ถือว่ายังอยู่ในเกณท์...แต่ทุกอย่างดูดีก็จิงแค่เพียงภาพนะครับ..อยากรู้จิง..ก็ต้อง..ลุยหาเซียนอะครับ...ภาพถ่ายสมเด็จ...ยากกว่า..ภาพถ่าย..พระเครื่ององค์อืีนเยอะมากครับที่จาฟันธงว่าแท้...ยังงัยดูแท้ด้วยถาพถ่าย...ไม่มีในโลกของพระสมเด็จครับ....

11. crodile

ยังงัยวันนี้ก็ถึงแก่เวลานะครับ..นึกอาไรออกก็มาบอกกันครับ..ผิดถูก..ก็มาคุยกันครับ..สมเด็จ..เล่นยากนะครับคุยไม่จบ..ถ้าสองฝั่งไม่เห็นองค์จิงๆหรือเห็นแค่ฝั่งเดียวคนรู้..คุยกันแป๊ปเดียวก็นึกภาพกันออกนะครับ..ยังงัยก็ขอให้ทุกท่านทำการบ้าน..แบบประชิดตัว..เซียนกันบ้าง...ไม่ต้องกลัวครับเซียนครับ...เค้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรานะครับผม......หยิกก็..เจ็บเหมือนกัน....ราตรีซาหวัด..ครับผ๊ม....

12. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ขอบคุณมากครับ ไม่กล้าไปเจอเซียนครับ กลัวโดนสวดเดี๋ยวอาการจะเหมือนที่คุณชัยบอกในกระทู้ข้างบน ครับ ราตรีสวัสดีเช่นกันครับ :cool: ไว้รวบรวมความกล้าหาพระแท้แล้วจะไปหาเซียนครับผม

13. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาเพิ่มเติมเรื่องขนาดครับ
    อย่างบางขุนพรหม ฐานคู่ ของผมอะครับ ขนาดด้านนอก คือ ขอบล่างขวาชนขอบล่างซ้าย ขอบบนชนขอบล่าง ได้มาตรฐาน แต่ที่ผิด ขอบในครับ คือ ขอบจากซุ้มล่างขวาไปซ้าย กับ ขอบจากซุ้มบนไปล่าง ครับ ผิดขนาดเล็กกว่ามาตรฐานครับ ตอนแรกเค้าว่าผิดขนาด ผมเองก็ยังว่าผิดยังไงก็เท่า ๆ องค์อื่น สรุปเค้าดูขอบในด้วยครับ
    แต่ผมยังงงว่าตามใบที่ผมลงไป ทำไมพิมพ์ใหญ่ นี่กว้างจัง 2.5 ซม. ผมคิดว่าใหญ่กว่าที่เห็นขาย ๆ กันนะครับ

14. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ชัยคะ ดูหลังพระสมเด็จ ( แท้แค่ยา อิออิอิอิ คือไม่อยากนับคนในพื้นที่ ที่ได้ส่อง ) เอาเป็นว่าแท้แค่ยาก็แล้วกัน ขนาด กว้าง 2.2 เซนติเมตร ยาว 3.5 เซนติเมตร หนา 0.4 มิล ( ปล.ดูมากระวังจะติดตานะคะ )

ขนาดไฟล์:
      309.9 KB
      เปิดดู:
      875
  15. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ผมเปลี่ยนมาแนวนี้ได้ไหมครับพี่ ท่านพอทราบประวัติบ้างหรือไม่ ขอบคุณครับ

16. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

พระวัดไชโยองค์นี้เป็นอย่างไรบ้าง เต็มที่เลยครับพี่น้อง
    [​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      931
      ขนาดไฟล์:
      100.2 KB
      เปิดดู:
      897
  17. SURHASIT

นำมาให้ชมยามดึกแก้เหงาครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      92
  18. SURHASIT

เนื้อแน่น ละเอียด แกร่ง หนึกนุ่ม คมชัด และร่องรอยการสึกกร่อนและการยุบตัวธรรมชาติมากครับ น่าเอ๋:cool:

19. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ของพี่เอ๋ แค่เนื้อก็ผิดแล้วขอรับ

20. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    องค์นี้พระที่ไหนเหรอครับท่าน SURHASIT :cool:
    แอบชอบเบาเบา