วัตถุมงคล หลวงปู่บุญศรี อินทวันโณ วัดใหม่ - ท่านแม่ชีประทุม โชติอนันต์ พร้อมประวัติและหลักธรรมคำสอน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย montri_tee, 15 กันยายน 2012.

1. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

แนะนำรูปหล่ออีกรุ่นหนึ่ง "รูปหล่อเนื้ออัลปาก้า" ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ คณะโรงงานยาสูบ เป็นผู้สร้างถวาย รุ่นนี้หลวงปู่เสกให้อย่างดี ประสบการณ์มีศิษย์เล่าให้ผมฟังว่า มีวัยรุ่นได้นำรูปหล่อรุ่นนี้ไปเลี่ยมแขวนบูชาติดตัว มีอยู่วันหนึ่งเกิดไปถูกยิง ปั้งๆๆๆ 3 นัด เสื้อกระจุย ปรากฎว่ากระสุนไม่ระคายผิวหนังเลย ขาดกระจุยเพียงเสื้อเท่านั้น มีคนถามเขาว่ามีอะไรดี เขาบอกว่ามีเพียงรูปหล่อรุ่นนี้เพียงองค์เดียวเท่านั้น นี่คือบารมีหลวงปู่ที่ช่วยเหลือลูกศิษย์....({)

2. คนภาคใต้

คนภาคใต้ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อลอยองค์ หลวงปู่บุญศรี ปี 2537...ดีมั๊ยคะพี่ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

รุ่นนี้แหละครับดีมาก และมากด้วยประสบการณ์ ถ้าจำไม่ผิดหลวงปู่ท่านสั่งให้สร้างครับ ที่พยุหะ แต่ทำออกมาแล้วไม่สวย หลวงปู่ท่านเลยให้สร้างมาแค่ไม่ถึงร้อยองค์ ประมาณนี้ครับ รุ่นนี้นำไปเลี่ยมแขวนบูชาติดตัวได้เลยครับผม รุ่นนี้หลวงปู่แจก ศิษย์ได้ไปเก็บเงียบกันหมด นานๆ จะเจอกันสักองค์.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  4. montri_tee

มีพี่ที่เคารพเล่าให้ผมฟัง มีอยู่ครั้งหนึ่งพี่คนนี้ไปทำพาสปอร์ต ได้นัดกับเพื่อนไปแต่เพื่อนได้เดินทางไปก่อน และได้ขึ้นไปรอบนตึกเพื่อที่จะทำ พี่คนนี้เล่าว่าขับรถมาถึงวนหาที่จอดรถก็ไม่ได้ วนแล้ววนอีก วนอยู่หลายรอบ จนเหนื่อย พี่คนนี้เลยจอดรถแล้วก็โทรไปหาเพื่อนบอกว่าไม่มีที่จอดรถเลย ไม่ทงไม่ทำมันแล้ว วนจนเหนื่อยแล้ว เพื่อนพี่คนนี้บอกว่าวนอีกซิ ผมรออยู่จะได้ทำให้เสร็จพร้อมกันไปเลย ทันใดนั้นพี่คนนี้ก็นึกถึงหลวงปู่ขึ้นมา และก็พูดว่าหลวงปู่ครับขอที่จอดรถผมสักคันเถอะครับ พอพูดจบ ปรากฏว่าสิ่งอัศจรรย์ก็มีจริง รถที่จอดในซองด้านหน้าเปิดไฟถอยหลังออกมาทันทีแล้วก็ขับออกไป พี่คนนี้เลยได้ที่จอด (ได้ที่จอดเพราะหลวงปู่ช่วย) หลวงปู่ท่านเมตตาต่อศิษย์เป็นอย่างมาก แม้แต่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ หลวงปู่ท่านก็เมตตา.....

(ยังมีอีกหลายเรื่อง)

5. คนภาคใต้

คนภาคใต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะพี่ ตอนแรกหนูนึกว่าปลอม เพราะได้มาไม่มีข้อมูล เลยไม่กล้าแขวนบูชาติดตัวค่ะ

6. merrit

merrit เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีท่านเจ้าของกระทู้ผมขอเล่าอะไรให้ฟังซักหน่อยนะครับเป็นเรื่องที่ผมได้อยู่ในเหตุการณ์ตอนนั้นด้วย คือว่าตอนหลังจากหลวงปู่มรณะภาพไปแล้ว แพโบสน์น้ำที่สร้างไว้หน้าวัดเกิดชำรุดทรุดโทรมไปตามกาลเวลาทางวัดพร้อมกรรมการได้ประชุมกันเรื่องซ่อมแซมแต่ปรากฏว่าไม่มีผู้ใดรับอาสาในการจัดหาเงินเพื่อบูรณะ จึงได้ปรึกษาหารือกันว่าจะเอายังไงกันดีเพราะว่าแพที่ผุพังมันไปกระทบกับกระชังแพปลาที่เขาเลี้ยงปลาไว้ในแม่น้ำทำให้ชาวบ้านร้องเรียนด้วย ในการประชุมมีทั้งผู้เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ผู้ไม่เห็นด้วยไม่ยอมให้รื้อแต่ก็นิ่งเฉยในการหาปัจจัยมาซ่อมแซม สรุปในที่ประชุมเสียงส่วนใหญ่ได้ตกลงกันว่าให้รื้อทิ้งไปเพื่อไม่ให้เกิดปัญหากับวัดและชาวบ้านที่เลี้ยงกระชังปลา โดยนำความไปเรียนท่านเจ้าคณะอำเภอและเจ้าคณะตำบลในขณะนั้น ซึ่งท่านได้รับทราบและให้รื้อได้ แต่ก็มีเหตุการณ์ไม่พอใจกระทบกระทั่งกันระหว่างผู้ไม่เห็นด้วย อันนี้ผมเล่าให้ฟังเอาไว้เป็นเกร็ดความรู้นะครับ จะได้เข้าใจไปในทางเดียวกันว่า การรื้อแพโบสน์น้ำนั้นเป็นเรื่องที่คณะสงฆ์และกรรมการ ชาวบ้าน ได้ลงมติอย่างถูกต้องในการรื้อแพ พอดีว่าผมอยู่ในเหตุการณ์เลยมาเล่าให้ฟัง

7. merrit

ขอเสริมหน่อยนะพระของหลวงปู่ไม่มีปอมหรอกครับเพราะว่าพระท่านทำแจกไม่ได้ทำจำหน่าย คนทำแจกก็เยอะแยะไปหมดเพราะศิษย์ท่านมีเยอะไม่ใช่แค่คนสองคน แล้วของที่ทำมาให้หลวงปู่เสกก็หลายรูปแบบแล้วแต่จะออกแบบมากัน หลวงปู่ท่านก็เมตตาท่านจะเสกให้หมดที่เห็นๆอยู่ก็เอาใส่ลัง ใส่ถุงใบใหญ่ๆวางๆข้างหน้าท่าน จากนั้นท่านก็เป่า 2-3 ที เป็นจบกัน เป็นการเสกแบบรวดเร็วจริงๆ 555 บางคนไม่เชื่อเอาไปลองยิงก็มีเห็นข่าวว่าทหารเอาไปลองยิงเพราะไม่ค่อยเชื่อที่หลวงปู่เสกให้แป๊บเดียวผลคือยิงไม่ออกถึงกับต้องมากราบขอขมาท่าน ใครบอกว่าเหรียญท่านมีเสริมมีปอมผมไม่เชื่อเพราะว่าคนสร้างตอนนั้นเขาสร้างแจกเขาไม่ได้สร้างจำหน่ายและผมไม่เคยเห็นใครขายพระหลวงปู่แล้วรวยเลยสักคน ( พระท่านราคาถูก บางอย่างก็ไม่มีราคาค่างวดอะไร ) แต่ใครจะรู้ว่าวันนี้พระท่านจะมีคนเล่นหากันไม่งั้นนะผมจะไปขอหลวงปู่มาหลายๆถุงเลยเสียดายจริงๆตอนนั้นท่านแจกเยอะผมซะอีกที่ไม่ค่อยจะเก็บไม่งั้นนะรวยเลย

8. merrit

ผมฝากเตือนหน่อยนะคับว่าข้อมูลในโลกของอินเตอร์เน็ตนั้นสำคัญที่คนเขียนว่าจะเขียนข้อมูลอย่างไร บางคนเขียนความจริงครึ่งเดียว บางคนก็ใส่ความรู้สึกส่วนตัวเข้าไป บางคนหนักว่านั้นคือเขียนบิดเบือนความจริงไปเลยก็มี เพราะฉะนั้นคนอ่านก็ต้องฉลาดในการอ่านและวิเคราะห์นะคับ ผมเองไปอ่านเจอในกระทู้บางอันก็ไม่ใช่เลยไม่รู้ว่านั่งเทียนเขียนได้อย่างไรคนก็เชื่อกันไปแต่เชื่อแบบผิดๆ ความจริงเลยกลายเป็นความเท็จ ความเท็จเลยกลายเป็นความจริง หนักใจแทนคนอ่าน

9. merrit

คาถานี้ท่านได้แต่ใดมา จะบอกว่าคนที่ได้คาถานี้มามีไม่เกิน 4 คนเองที่ผมรู้ก็เพราะว่าผมเองก็ได้มา หมั่นสวดหมั่นท่องไว้แล้วนึกถึงหลวงปู่คาถานี้ศักดิ์สิทธิ์มากๆๆๆ คุณmontriมีน้ำใจมากนะที่เอามาเผยแพร่เพราะคนที่ได้เขาหวงกัน อนุโมทนาด้วยคับ

10. montri_tee

หลวงปู่บุญศรีท่านเคยบอกไว้ว่า "ถ้าจะให้ท่านช่วยเหลืออะไร" เพียงแค่นึกถึงท่าน นึกถึงหน้าท่าน และก็บอกท่าน เท่านี้ก็พอ ไม่ต้องมีอะไรพิเศษมากมาย....

11. montri_tee

มีอะไรก็ต้องบอกกันครับ เพราะเป็นสิ่งที่ดี ไม่ได้เสียหายอะไร จะมาปิดบังกันทำไม.....

อืม...แต่ก็มีพวกซาตานในคราบนักบุญน่ะครับ กั๊กตลอดเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ วัตถุมงคลหลวงปู่ แบบว่ากลัวคนรู้เยอะ (แต่จะเขียนเรื่องของตัวเองเป็นส่วนมาก) ตัวเองดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ ต่างๆ นานๆ ดูดีสุดๆ พยายามจะดันตัวเองให้เป็นนักบุญ....ขอบอกว่า "เทพ เทวดา พระอินทร์ พระพรหม หลวงปู่ ท่านรู้ท่านเห็น" ท่านกำลังดูอยู่ครับ (ว่าจะเป็นนักบุญหรือซาตาน)....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2013
  12. merrit

ซาตานในคราบของนักบุญ ฟังดูน่ากัวนะคับ คนสมัยนี้น่ากัวจังใส่ชอบใส่หน้ากากปิดบังความชั่วร้าย แต่ผมไม่ใส่นะคับผมมันคนบ้านนอกไม่ชอบใส่หน้ากาก montri มีอะไรจะเล่าก็เชิญนะครับผมชอบอ่านฟรี 555 ไอ้ผมมันใกล้เกลือกินด่างอยู่ใกล้หลวงปู่แต่ไม่ค่อยสนใจไปวัดเลยไม่มีเรื่องมาเขียนกะเค้าเลยต้องมาแอบอ่านฟรีในกระทู้นี้ 555

13. merrit

อ่านกระทู้นี้แล้วสบายใจดีนะเคยอ่านบางกระทู้ชอบเขียนจิกกัดคนอื่นประจำอ่านแล้วไม่สนุกเลย 555 ไม่รู้ว่าเป็นโรคจิตหรือป่าววตอนแรกๆเขียนใช้ได้แต่หลังๆมานี่ไม่ไหวยิ่งอ่านยิ่งน่าเบื่อด่าคนโน้นคนนี้อย่างที่ montri ว่าไว้เลย 555 หลังๆเลยเลิกอ่านไปเลยเพราะไร้สาระ แล้วพวกชมตัวเองนี่ผมล่ะเกียดหนักเลยคนเราจะดีหรือไม่ดีไม่เห็นจะต้องอะไรมากมายถ้าดีจิง ถึงไม่ต้องโฆษณาคนอื่นเขาก็รู้ montri ว่าจิงมั๊ย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      131.9 KB
      เปิดดู:
      892
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2013
  14. merrit

เล่าสู่กันฟังอีกหน่อยนะ หลังจากหลวงปู่มรณะภาพไปแล้ววัดเงียบเหงามากเลยจากที่เมื่อก่อนคนพลุกพล่านมากๆนึกถึงบรรยากาศเก่าๆแล้วก็ใจหายเหมือนวัดจะกลายเป็นวัดร้างยังไงยังงั้นนะ น่าจะเป็นทุกวัดเวลาเกจิอาจารย์ล่วงลับไปแล้ววัดก็ไม่มีคนแวะเวียนไปกันเลยสัจธรรมความจริงข้อนี้ก็เป็นทุกที่ ยังดีที่อมตะสังขารของหลวงปู่ยังอยู่ให้กราบไหว้ทำให้เวลาทำบุญครบรอบประจำปีก็จะมีศิษย์เก่าๆจากหลายๆที่มารวมตัวกันเช่น ศิษย์สายองค์การเภสัช สายรถไฟ สายยาสูบ สายโคราช แต่ก็มีบางคณะที่หายไปเลยไม่มาอีกเลยหลังจากท่านมรณะภาพไปอันนี้่ก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันอาจจะเป็นว่าไม่ถูกกับกรรมการวัดหรือชาวบ้านก็เลยไม่ไปวัดก็เป็นได้แต่ในฐานะศิษย์ผมว่าจะอะไรก็แล้วแต่ก็ควรจะไปไม่ควรเงียบหายอันนี้ก็นานาจิตตังไม่ว่ากันเพราะโตๆกันแล้ว แต่ก็เสียดายเพราะจะเป็นการรวมศิษย์เก่า ถ้าไปกันครบก็จะดูดีแสดงถึงความรักสามัคคีของเหล่าศิษย์หลวงปู่ท่านเห็นท่านก็จะได้สบายใจ ผมแก่แล้วก็บ่นๆไปตามประสานะ montri อย่าว่ากันเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  15. merrit

montri ผมว่าคนมันจะพาลมันก็พาลไปเรื่อย นิสัยของคนพวกนี้มันเป็นสันดานที่แก้ไม่หาย เราก็ต้องทำใจ การไปทะเลาะกับกรรมการวัดบางท่านหรือทะเลาะกับชาวบ้าน แล้วจะมาใส่ร้ายป้ายสีวัดว่าไม่ดียังงั้นยังงี้ผมว่ามันไม่ถูกนะ ผมเองหัวหงอกแล้วมาฟัง montri เล่าผมก็ยิ่งรับไม่ได้ใหญ่เลย ยิ่งพูดกันว่าเอาสรีระอมตะสังขารของหลวงปู่มาหากินนี่ผมว่าไม่ถูก เพราะเรื่องพวกนี้กรรมการวัดและชาวบ้านเสียงส่วนใหญ่เขาลงมติกันแล้วก็ต้องเอาเสียงส่วนใหญ่สิ คนเรามันก็แปลกชอบเอาความคิดส่วนตัวมาปนเปกับความจริงไปหมดเลย สงสารคนที่เข้าใจผิดจะพาลคิดไปว่าวัดใหม่ไม่ดี กรรมการไม่ดี ชาวบ้านไม่ดี ที่จริงวัดเขาก็มีระบบระเบียบกฎเกณฑ์ไม่ใช่ใครจะมาทำอะไรมั่วๆนะ ผมอาศัยอยู่ในพื้นที่ผมรู้ดี ไม่ใช่พวกคนไกลๆนานๆมาวัดทีจะมาพูดอะไรมั่วๆทำให้คนอื่นเข้าใจผิดไปหมด ผมสงสารวัดเรานะโดนใส่ร้ายคนพวกนี้ช่างไม่กลัวบาปกลัวกรรมเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  16. merrit

แล้วที่ montri เล่าให้ฟังว่ามีคนบอกว่าพระของหลวงปู่ถูกขโมยจากกุฏิไป ผมฟังแล้วมันจะเป็นไปได้อย่างไร หลักฐานน่ะมีไหม ใครก็ช่างพูด พูดลอยๆแบบนี้วัดเสียหมด ไม่เ้ข้าใจเจตนาคนพูดนะว่าต้องการอะไร พูดแบบนี้พูดลอยๆใครก็พูดได้ ใครเชื่อก็เชื่อไปผมไม่เชื่อล่ะเพราะรู้ว่าที่วัดเป็นยังไง ของหลวงปู่ใครจะกล้าขโมยเพราะเค้ารู้กันว่าถ้ากล้าก็หมายถึงความซวยจะมา้เยือนแน่ๆไม่วิบัติก็ล่มจมไปเลยพูดแล้วขนหัวลุกพรึบเลยเชียว หนักใจจริงๆกับพวกปากไม่มีหูรูดชอบพูดทำลายชื่อเสียงวัด บาปกรรมบาปกรรม

ผมว่าคนมันจะพาลมันก็พาลไปเรื่อย นิสัยของคนพวกนี้มันเป็นสันดานที่แก้ไม่หาย เราก็ต้องทำใจ การไปทะเลาะกับกรรมการวัดบางท่านหรือทะเลาะกับชาวบ้าน แล้วจะมาใส่ร้ายป้ายสีชาวบ้าน หรือกรรมการวัดว่าไม่ดียังงั้นยังงี้ผมว่ามันไม่ถูกนะ ผมเองหัวหงอกแล้วมาฟัง montri เล่าผมก็ยิ่งรับไม่ได้ใหญ่เลย ไม่น่าเชื่อว่าคนแบบนี้ยังมีอยู่ในโลกนี้นะ

สำหรับคนเ่ล่นพระจะเห็นว่ามันแปลกๆนะ ลองคิดดูสิว่าถ้าเขาใส่ร้ายว่าพระที่อยู่ในสนามพระหรืออยู่ในมือชาวบ้านเป็นพระที่ไม่บริสุทธิ์ คนอยากได้พระหลวงปู่ก็ไม่กล้าเช่าหา คิดค่อไปนะ แล้ว montri คิดว่าจะหาพระหลวงปู่แท้ๆได้ที่ไหน ? อันนี้ก็เดาได้ไม่ยากเพราะถ้าเกิดมีคนบอกว่าตัวเองเก็บตุนพระหลวงปู่ไว้เยอะๆเพราะเป็นศิษย์หรืออะไรก็แล้วแต่แล้วบอกว่ากรุแตกเอาพระหลวงปู่ออกมาขายหรือประมูลล่ะ อันนี้ก็คิดเอาเองนะว่าเข้าทางเขาหรือไม่นะ ฉลาดไหม montri คิดให้ดีๆ เ้ข้าทางเขานะ เดาไม่ยาก แผนการใส่ร้ายว่าพระถูกโขมยมาจากกุฏิจึงเกิดขึ้นมานะ แผนเขาสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  17. merrit

อ้อลืมไปว่าคนที่พูดว่าพระของหลวงปู่ถูกขโมยนี้ หลังจากหลวงปู่มรณะภาพไปก็ไม่เคยไปเหยียบที่วัดอีกเลย ผมเลยสงสัยว่าเขารู้ได้ยังไงว่าเหตุการณ์ที่วัดเป็นยังไง ทราบว่าทุกวันนี้คนที่พูดนี้ก็ไม่กล้าไปที่วัดเพราะไม่ถูกกับชาวบ้าน กรรมการวัดใหม่นะ อันนี้ก็เลยสงสัยว่าเต้า่ข่าวเพื่ออะำไร น่าคิดนะ montri น่าคิด

18. merrit

เหรียญรุ่นนี้สร้างปี 28 ผมเคยได้รับจากมือหลวงปู่ท่านหยิบให้ตอนไปถวายเทียนพรรษาจำได้ว่าแช่น้ำมนต์ด้วยนะเพราะตอนที่ได้รับเหรียญมันเปียกๆชื้นๆ ผมเอาไปเก็บไว้ไหนแล้วก็ไม่รู้ว่าจะไปค้นๆดูที่บ้านสักหน่อยเรื่องมันนานเกือบ 20 ปีแล้วเห็น montri เอามาลงก็เลยนึกได้ ผมว่าเหรียญนี้ดีนะแช่น้ำมนต์ด้วยใครได้ไปเอาเลี่ยมห้อยคอได้เลยของดีหลวงปู่เสกไว้

19. montri_tee

สวัสดีครับ (ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม) เข้ามาแชร์แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเยอะครับ....

20. montri_tee

ข้อมูลมีหลายด้าน ศิษย์ก็มีหลายสาย หลายคณะ เราก็ควรจะต้องรับฟังเรื่องราวกันหลายๆ ด้าน หลายๆ ทาง หลายๆ ที่ ไม่ควรยึดติดที่ใดที่หนึ่งจนเกินไป (คุณว่าถูกต้องหรือเปล่า)....