วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. กิมทง_Up

กิมทง_Up เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีผ้ายันต์ลายมือหลวงปู่ สามารถนำผ้ายันต์มาแล้วชูขึ้นฟ้า อาราธณาบารมีคุณพระรัตนตรัยโดยมีบารมีรวมหลวงปู่เป็งเป็นที่สุด จงมาเป็นกำแพงแก้ว 7 ชั้น คุ้มครองปัดเป่าอุปัททวะทั้งหลาย(ชาติ,ศาสนา,พระมหากษัตริย์,โลก)ขอให้ฝนตกต้องตามฤดูกาล

แล้ว เฮี่ยง 3 รอบ (จบพิธี)

2. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หวะดี ครับผม พี่ตุ้ย กินแล้วได้สรรพคุณ ยังไง ครับผม:cool:

3. cocco

cocco สมาชิก

10 กรกฎาคม 2011
    ขอโทษนะครับที่เข้ามาขัด ผมอ่านดูแล้วแปลกดีครับ คุณเป็นอะไรกับผ้ายันต์มากหรือเปล่าครับ หรือแค่มาโปรโมทผ้ายันต์

4. omoshiroi

omoshiroi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีน้องวาตานาเบ้ผู้มีพระคุณอย่างสูง หายไปไหนนานคงสบายดีนะครับ คิดว่าลืมเพื่อนคนนี้ซะแล้ว

ผมหลังไมค์ไปให้แล้วครับลองไปอ่านดูจ้า

5. กิมทง_Up

เปล่าครับเพียงแต่ผมมีเจตนาดีครับ เพียงแต่ผมแค่ค้นเจอครับและนำมาแค่บอกกล่าวครับเจตนาผมก่อนเขียนนะครับ
    ส่วนเรื่องโปรโมทผมไม่ได้บังคับครับ แล้วแต่ศรัทธาครับ

และเจตนาดีของผมหลังเขียนคือ มีความรักและเคารพหลวงปู่ทั้งก่อนและหลังที่ลับและที่แจ้ง ผมมองเห็นทุกคนที่เคารพหลวงปู่คือครอบครัวเดียวกันครับ

ขอบคุณครับ

6. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาสร้างบารมี สะสมบุญ ช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ

7. oat007

oat007 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างเขื่อนกั้นน้ำ อาศรมสุขาวดี จ.กำแพงเพชร<!-- google_ad_section_end -->​

[​IMG]<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->
    เนื่องจากสำนักสงฆ์มะค่างาม อาศรมสุขาวดี ซึ่งเป็นที่พำนักของครูบาคำเป็ง
    ประสบปัญหาเรื่องน้ำท่วมทุกปี น้ำที่ท่วมดังกล่าวเอ่อล้นขึ้นมาจาก
    คลองลาน ที่อยู่หลังวัดบริเวณหลังวัดนี้ เป็นที่ตั้งของกุฎิสงฆ์
    ติดกับลำคลอง คลองลาน สุดเขตวัดพอดี

หลวงปู่เคยดำริว่าหากมีการสร้างเขื่อนขึ้นมากั้นไม่ให้น้ำเอ่อล้นท่วมขึ้นมา
    ก็จะเป็นการดี ทำให้พระสงฆ์อยู่อย่างไม่ลำบากและยังช่วยไม่ให้เกิดความเสียหาย
    ต่อทรัพย์สินอาคารปลูกสร้างภายในสำนักสงฆ์แห่งนี้อีกด้วย

คณะศิษยานุศิษย์ได้ทราบความตามดำริดังกล่าวของหลวงปู่แล้ว
    จึงใคร่ขอเรียนเชิญคณะผู้ศรัทธาในองค์หลวงปู่มาร่วมทำบุญสร้างเขื่อน
    เพื่อประโยชน์ดังได้กล่าวมาแล้ว

ขอให้อานิสงค์แห่งการสร้างเขื่อนครั้งนี้จงเป็นพลวปัจจัย
    เสริมส่งให้ทุกท่านที่ร่วมบุญมีความมั่นคงในชีวิต
    มีทรัพย์สินพอกพูนเพิ่มเติมมากมายมหาศาลและปลอดภัยจากการเก็บรักษา
    บริเวณที่อยู่ที่อาศัยปลอดภัยจากโจรผู้ร้ายมีความเป็นอยู่อย่างสุขสมบูรณ์ในชีวิตโดยทั่วหน้ากันเทอญ

ร่วมทำบุญสร้างเขื่อนนี้ได้โดยการโอนเงินเข้าบัญชี
    พระเป็งโชย ฐิตปัญโญ
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาแฉล้มนิมิตร ประดู่ 1
    เลขที่บัญชี 729-2-41504-9
    ออมทรัพย์

ขออนุโมทนา มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เครดิตภาพ omoshiroi <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2012
  8. Narongsaky

Narongsaky สมาชิกใหม่

ท่านใด มีพระเครื่อง ของ ครูบาคำเป็ง ที่ให้โชคลาถ ทางด้านค้าขาย บ้างครับ

กระผม อยากจะขอบูชา มาไว้กับตัวเพื่อเสริมเรื่องการค้าขายให้ดีขึ้น บ้าง เป็นองค์แรกที่อยากจะบูชามาคล้องคอไว้กับตัวครับ

รบกวนผู้ที่ใจดี ทิ้งข้อความไว้ด้วยครับ

9. oat007

ผมแนะนำนะครับ
    1.นางกวัก
    2.แม่เป๋อน้ำมัน
    3.แม่อุมาหลังเจ้าแม่กวนอิม
    4.ขุนแผนหลังขุนคำป้อ

หรือสนใจองค์ไหนดูได้ที่หน้า 509 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2012
  10. กิมทง_Up

ผมขออนุญาติ มอบพระผงอมิตาภะ ให้กับ 2 ท่านที่ร่วมบุญกับหลวงปู่ในนี้นะครับ ให้โพสหลักฐานมาทาง pm และแจ้ง ชื่อ-นามสกุล,ที่อยู่

11. Narongsaky

ไม่ทราบว่า องค์อื่นๆ จะเสริมดวงเรื่องโชคลาภการค้าขาย หรือเปล่า ครับ.
    ที่เลือกมา เพราะผมคิดว่าสวยดี และอยากบูชา ช่วยตอบทีนะครับว่าคุณสมบัติเป็นอย่างไร

1.ยอดขุนพล เนื้อดินเผา
    2.รูปหล่อลอยองค์ รุ่น2 2554
    3.ขุนแผนหลังขุนคำป้อ
    4.แม่อุมาหลังเจ้าแม่กวนอิม

และถ้าจะบูชา ต้องทำยังไงบ้าง

โอนไปทางไหน ผมเพิ่งเข้ามาไม่ค่อยรอบรู้เท่าไหร่ครับ

12. sutketb

sutketb เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะลองไปขอหญ้าแฝกจากกรมพัฒนาที่ดินให้พวกเราไปปลูกริมตลิ่งดูครับ
    - เพื่อป้องกันในชั้นแรก+กันดินทรุด คืบหน้ายังไง จะแจ้งให้ทราบ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    พิภพ

13. กิมทง_Up

อนุโมทนาบุญทุกท่านครับ..ช่วยหลวงปู่สร้างวัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2012
  14. ครึ่งชีวิต

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาสร้างบารมี สะสมบุญ ช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ

15. oat007

ผม pm รายละเอียดไปให้แล้วนะครับ

16. Narongsaky

อนุโมทนา สาธุ ครับ

17. oat007

ขอบคุณครับ สุดเขตถ้าได้ไปปลูกตอนกฐินได้ยินดีครับ

18. oat007

วันมาฆบูชา (บาลี: มาฆปูชา; อังกฤษ: Magha Puja) เป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาของชาวพุทธเถรวาทและวันหยุดราชการในประเทศไทย<SUP id=cite_ref-.E0.B8.A7.E0.B8.B1.E0.B8.99.E0.B8.AB.E0.B8.A2.E0.B8.B8.E0.B8.94.E0.B8.A1.E0.B8.B2.E0.B8.86.E0.B8.B0_0-0 class=reference>[1]</SUP> "มาฆบูชา" ย่อมาจาก "มาฆปูรณมีบูชา" หมายถึงการบูชาในวันเพ็ญกลางเดือนมาฆะ ตามปฏิทินของอินเดีย หรือเดือน 3 ตามปฏิทินจันทรคติของไทย (มักอยู่ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ หรือเดือนมีนาคม) ถ้าในปีใดมีเดือน อธิกมาส คือมีเดือน 8 สองหน (ปีอธิกมาส) ก็เลื่อนไปทำในวันเพ็ญเดือน 3 หลัง (วันเพ็ญเดือน 4) <SUP id=cite_ref-1 class=reference>[2]</SUP>
    วันมาฆบูชา ได้รับการยกย่องเป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาเนื่องจากเหตุการณ์สำคัญที่เกิดขึ้นเมื่อ 2,500 กว่าปีก่อน องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงโอวาทปาฏิโมกข์ท่ามกลางที่ประชุมมหาสังฆสันนิบาตครั้งใหญ่ในพระพุทธศาสนา โดยมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้นพร้อมกัน 4 ประการ คือ พระสงฆ์สาวกที่มาประชุมพร้อมกันทั้ง 1,250 รูปนั้นได้มาประชุมกันยังวัดเวฬุวันโดยมิได้นัดหมาย, พระสงฆ์ที่มาประชุมทั้งหมดต่างล้วนเป็น "เอหิภิกขุอุปสัมปทา" หรือผู้ได้รับการอุปสมบทจากพระพุทธเจ้าโดยตรง, พระสงฆ์ทั้งหมดที่มาประชุมล้วนเป็นพระอรหันต์ผู้ทรงอภิญญา 6, และวันดังกล่าวตรงกับวันเพ็ญมาฆปุรณมีดิถี ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ดังนั้นจึงมีคำเรียกวันนี้อีกคำหนึ่งว่า "วันจาตุรงคสันนิบาต" หรือ วันที่มีการประชุมพร้อมด้วยองค์ 4<SUP id=cite_ref-.E0.B8.AA.E0.B8.B1.E0.B8.99.E0.B8.95.E0.B8.B4.E0.B9.80.E0.B8.81.E0.B8.99.E0.B8.B4.E0.B8.97.E0.B8.B2.E0.B8.99_.E0.B9.82.E0.B8.84.E0.B8.95.E0.B8.A1.E0.B8.9E.E0.B8.B8.E0.B8.97.E0.B8.98.E0.B8.A7.E0.B8.87.E0.B8.A8.E0.B9.8C_2-0 class=reference>[3]</SUP><SUP id=cite_ref-3 class=reference>[4]</SUP>
    เดิมนั้นไม่มีการประกอบพิธีมาฆบูชาในประเทศพุทธเถรวาท จนมาในสมัยของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 4) พระองค์ได้ทรงปรารภถึงเหตุการณ์ครั้งพุทธกาลในวันเพ็ญเดือน 3 ดังกล่าวว่า เป็นวันที่เกิดเหตุการณ์สำคัญยิ่ง ควรมีการประกอบพิธีทางพระพุทธศาสนาเพื่อเป็นที่ตั้งแห่งความศรัทธาเลื่อมใส จึงมีพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ ให้จัดการพระราชกุศลมาฆบูชาขึ้น<SUP id=cite_ref-4 class=reference>[5]</SUP> โดยการประกอบพระราชพิธีคงคล้ายกับวันวิสาขบูชา คือมีการบำเพ็ญพระราชกุศลต่าง ๆ มีการพระราชทานจุดเทียนตามประทีปเป็นพุทธบูชาในวัดพระศรีรัตนศาสดาราม และพระอารามหลวงต่าง ๆ เป็นต้น โดยในช่วงแรกพิธีมาฆบูชาคงเป็นการพระราชพิธีภายใน ยังไม่แพร่หลายทั่วไป จนต่อมาความนิยมจัดพิธีมาฆบูชาจึงได้ขยายออกไปทั่วราชอาณาจักร
    ปัจจุบันวันมาฆบูชาได้รับการประกาศให้เป็นวันหยุดราชการในประเทศไทย<SUP id=cite_ref-.E0.B8.A7.E0.B8.B1.E0.B8.99.E0.B8.AB.E0.B8.A2.E0.B8.B8.E0.B8.94.E0.B8.A1.E0.B8.B2.E0.B8.86.E0.B8.B0_0-1 class=reference>[1]</SUP> โดยพุทธศาสนิกชนทั้งพระบรมวงศานุวงศ์<SUP id=cite_ref-5 class=reference>[6]</SUP> พระสงฆ์ และประชาชน จะมีการประกอบพิธีต่าง ๆ เช่น การตักบาตร การฟังพระธรรมเทศนา การเวียนเทียน เป็นต้น เพื่อเป็นการบูชารำลึกถึงพระรัตนตรัยและเหตุการณ์สำคัญดังกล่าว ที่ถือได้ว่าเป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงประทานโอวาทปาฏิโมกข์<SUP id=cite_ref-.E0.B8.97.E0.B8.B5..E0.B8.A1._.E0.B8.A1.E0.B8.AB.E0.B8.B2.E0.B8.9B.E0.B8.97.E0.B8.B2.E0.B8.99.E0.B8.AA.E0.B8.B9.E0.B8.95.E0.B8.A3_6-0 class=reference>[7]</SUP> ซึ่งกล่าวถึงหลักคำสอนอันเป็นหัวใจของพระพุทธศาสนา ได้แก่ การไม่ทำความชั่วทั้งปวง การบำเพ็ญความดีให้ถึงพร้อม และการทำจิตของตนให้ผ่องใส เพื่อเป็นหลักปฏิบัติของพุทธศาสนิกชนทั้งมวล
    นอกจากนี้ ในปี พ.ศ. 2549 รัฐบาลไทยได้ประกาศให้วันมาฆบูชา ให้เป็น "วันกตัญญูแห่งชาติ" เนื่องจากปัจจุบันสังคมไทยวัยรุ่นสาวมักจะเสียตัวในวันวาเลนไทน์หลายหน่วยงานจึงพยายามรณรงค์ให้วันมาฆบูชาเป็นวันแห่งความรัก (อันบริสุทธิ์) แทน
    สำหรับในปี พ.ศ. 2555 นี้ วันมาฆบูชาจะตรงกับ วันพุธที่ 7 มีนาคม ตามปฏิทินสุริยคติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2012
  19. oat007

ความสำคัญ

"วันมาฆบูชา" เป็นวันที่ระลึกถึงวันที่พระพุทธเจ้าทรงประทานโอวาทปาฏิโมกข์แก่มหาสังฆสันนิบาตในมณฑลวัดเวฬุวันมหาวิหาร ซึ่งในวันนั้นมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้น 4 ประการคือ
    1. พระสงฆ์ 1,250 รูปที่พระพุทธองค์ได้ส่งไปเผยแพร่พระพุทธศาสนาตามแว่นแคว้นต่างๆ ได้กลับมาเฝ้าพระพุทธเจ้าอย่างพร้อมเพรียงกันโดยมิได้นัดหมาย
    2. พระสงฆ์ทั้งหมดล้วนเป็นเอหิภิกขุที่พระพุทธเจ้าทรงบวชให้ด้วยพระองค์เองทั้งสิ้น ซึ่งเรียกว่า เอหิภิกขุอุปสัมปทา
    3. พระสงฆ์ทั้งหมดล้วนเป็นพระอรหันต์ คือผู้ได้อภิญญา 6 ข้อ
    4. วันที่พระสงฆ์ทั้งหมดมาชุมนุมกันนี้ตรงกับวันเพ็ญเดือนมาฆะ (วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3)
    ด้วยเหตุการณ์ประจวบกับ 4 อย่าง จึงมีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า จาตุรงคสันนิบาต (มาจากศัพท์บาลี จตุ+องฺค+สนฺนิปาต แปลว่า การประชุมอันประกอบด้วยองค์ประกอบทั้งสี่ประการ) โดยประชุมกัน ณ วัดเวฬุวันมหาวิหาร กรุงราชคฤห์ แคว้นมคธ หลังจากพระพุทธเจ้าตรัสรู้แล้ว 9 เดือน (45 ปี ก่อนพุทธศักราช)

20. ครึ่งชีวิต