วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. oat007

oat007 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    จริงหรอเนี้ย แต่ยอมรับเลยนะว่าเดียวนี้สาวประเภท 2 น่ารักมาก เหมือนน้องปอยอะ

2. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ

3. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าราคาไม่สูงจนเกินไป ก็เก็บเข้ากรุไว้ก็ดีครับ

ท่านใดมีปัญหาเรื่องวัตถุมงคลของหลวงปุ่ สอบถามเข้ามาได้ครับ ว่างเด่วจะดูให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ชีเปลือยหลังเหรียญรุ่นแรก จะแตกหักง่ายครับ
    เพราะเนื้อพระไม่ยึดเกาะแน่นเท่าที่ควร
    แต่กลิ่นหอมรัญจวนจิตรัญจวนใจมาก:boo:

ที่ผมเก็บไว้มี 3 องค์ แตกยุ่ย เลยย่อยเป็นผงไปแล้วครับ:'(
    ไม่ทราบจะซ่อมยังไง นอกจากเอามาปั้นเป็นลูกอม
    เป็นลูกอมมหาเสน่ห์สยบ 3 ภพ น่าจะดี:cool:

5. aeyjoy

aeyjoy Active Member

17 สิงหาคม 2006
    งั้นก้ไม่ต้องการเบอร์โทรของเพื่อนสาวเด็กฝั่งธนแล้วสิ งั้นผมขออาสารับเบอร์โทรแทนละกัน(ping-love

6. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับพี่สามเหลี่ยม

ถ้าลูกอมเสร็จผมของจองนะครับไว้จะเอาหมูหวานและไข่นึ่งหมูสับปลาเค็มไปแลกนะพี่

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

7. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    แหม พี่เมาส์ก็ชมเกินไป อายอ่ะ
    ผมซ่อมเป็นงานอดิเรกน่ะครับ เสียดายพระด้วย แต่ไม่อาจไปเทียบกับคนที่เขาซ่อมเป็นอาชีพ จนดูไม่ออกถึงกับต้องเอ๊กซเรย์ เวลาทำงานพวกนี้มีความสุข ไม่คิดอะไร สมาธิเกิดดีครับ

8. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย ถ้าบัตรประชาชนยอมให้ใช้นางหรือนางสาวได้ก็จะเช็คยากขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2011
  9. ongvip

เรื่องราวเป็นยังไงรอผู้รู้มาขยายเพิ่มเติมอีกทีครับ
    เพราะรู้สึกว่ารุ่นนี้ผมจะมีนะครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

10. เด็กฝั่งธนฯ

ซ่อมได้ครับ แต่จะให้เนี๊ยบมากเหมือนของเดิมคงจะยาก ชีเปลือยหลวงปู่ทำออกมาแบบตัวประสานน้อย เนื้อร่วน

- ค่อยๆ แกะพระออกมาจากกรอบ แล้วใช้แปรงขนนุ่มๆ ปัดเอาเศษที่หลุดออกมาให้หมดครับ คราวนี้คุณจะเห็นว่ามีอะไรหลุดออกมาบ้าง
    - ใช้กาวตราช้างประกอบพระที่หลุดออกมา ขั้นตอนนี้ระวังให้มากนะครับ ค่อยทำทีละชิ้น อย่าบีบพระแรงๆ เพราะจะป่นคามือ
    บางทีผมก็ใช้อิพ็อกซี่แบบใสครับ เพราะเมื่อแห้งจะแข็งกว่า แต่ข้อเสียคือแห้งช้าครับ กาวตราช้างแห้งเร็วสะดวกดี แล้วแต่ถนัด
    - หลังจากประกอบเสร็จแล้ว จะเห็นว่ามีบางส่วนของพระที่แหว่ง โหว่ เว้า อย่าเพิ่งสนใจครับ ใช้แล็คเกอร์ใสแบบพ่น พ่นพระไว้ก่อน ก่อนพ่น นำพระออกแดดซักครึ่งชม.ถึง 1 ชม.เพื่อไล่ความชื้นในเนื้อพระออก เขย่าแล็คเกอร์ให้เข้ากันดี แล้วพ่น รอจนพระแห้งจึงค่อยพ่นซ้ำอีกสามสี่รอบ รอจนแห้งสนิทครับ คราวนี้จะเห็นว่าพระของคุณจะแข็งแรงขึ้น
    - ทีนี้ก็ซ่อมเนื้อที่แหว่งหายไป ก็มีหลายหนทางให้เลือก ช่างมืออาชีพใช่ปูนทำฟันแล้วแต่งด้วยสีฝุ่น ช่างมือสมัครเล่นเบี้ยน้อยหอยน้อยก็ใช้ดินสอพองผสมกาวลาเท็ก ส่วนช่างมือสมัครเล่นอย่างเด็กฝั่งธนฯเลือกใช้ อิพ็อกซี่ มหาอุด (เป็นแบบแท่งสีขาวสองชนิดผสมกัน สามารถปั้นขึ้นรูปได้ ระหว่างปั้นใช้น้ำลูบแต่งจนพอใจ หาซื้อได้ตามร้านก่อสร้าง โฮมโปร โฮมเวิร์ค ราคาประมาณร้อยกว่าบาท ใช้ได้หลายครั้ง ไม่ใช้เก็บในตู้เย็น)
    ในที่นี้ขออธิบายวิธีการแบบหลังเพราะง่าย สะดวก
    ผสมอิพ็อกซี่สองส่วนในปริมาณที่เท่ากันเป๊ะ ใช้น้ำหยดแล้วนวดจนเข้ากันจริงๆ
    นำมวลสารที่แตกหักบดเป็นผงละเอียดแล้วผสมลงไปด้วย (จะไม่ทำก็ได้)
    นำเนื้อที่ผสมแล้ว โป๊ะลงตามที่แหว่ง แล้วใช้ไม้จิ้มฟันเกลี่ย ใช้นิ้วมือชุบน้ำตบแต่งตามความพอใจ เมื่อพอใจแล้วทิ้งไว้ 1 ชม. (ถ้าผสมถูกต้อง นวดเข้ากันจริงเนื้อจะแข็ง ถ้าไม่ใช่ก็จะนิ่มอยู่ ต้องรื้อออกมาทำใหม่)
    นำกระดาษทรายละเอียดมาก และใบมีดคัทเตอร์ ขัดเกลาตกแต่งจนพอใจ ใช้แปรงปัดให้สะอาด
    - แต่งสีตามชอบ หรือจะไม่แต่งก็ได้ กรณีแต่งสี ผมจะใช้สีอะครีลิก (ซื้อที่ B2S) ผสมให้ออกเทาเขียวแล้วค่อยทา รอจนแห้ง
    - พ่นแล็คเกอร์อีกครั้ง รอแห้งก็เป็นอันเสร็จ
    ขั้นตอนทั้งหมดที่กล่าวมา บางขั้นตอนสามารถตัดออกได้ตามความพอใจ ผมเชื่อว่าสมาชิกหลายท่านมีไอเดียและฝีมือดีหลายคน เอามาแชร์กันได้ครับ
    พระตัวเอง ซ่อมเอง แขวนเอง มีความสุขและภูมิใจดีนะครับ 555

11. เด็กฝั่งธนฯ

สวยมากครับ เพิ่งเคยเห็นน่ะ

12. เด็กฝั่งธนฯ

วันเสาร์นี้เอาให้น้องดูหน่อย เผื่อจะประกอบใหม่ได้ซักองค์ 555

13. tote

tote เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณมากครับ แล้วจะลองดูครับ

14. oat007

องค์นี้ของแท้แน่นอน มีองค์เดียว ถ้าเป็นองค์อื่นสงสัยเป็นของปลอม:boo:

15. oat007

16. tote

tote เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2005
    สวยและงดงามมากครับ
    ฝีมือระดับมืออาชีพเลยนะเนี่ย

17. ongvip

แล้วที่ได้มาเมื่อวันที่ 2 ก.ค. ที่บ้านพี่สามเหลี่ยม
    พิมพ์เหมือนกันเรียกว่าอะไรครับ (คงไม่ปลอมมั๊ง)

18. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

ลูกอม ทำจากมวลสารชีเปลือย ที่แตกหัก นำมาป่น ผสมผงจตุรธาตุ(ลิกไนท์และเหล็กน้ำพี้ รับพลังจากจักรวาลที่เขาค้อ เวลาตีห้าสิบเอ็ดนาที ถึง หกโมงสิบเอ็ดนาที) ผสมผงยาฤๅษี ที่หุ้มอยู่ในดินจนแข็งเป็นหิน จากถ้ำเชียงดาว แล้วคลุกกับน้ำผึ้งป่าแท้ๆ จากนั้นบริกรรมคาถา มรรคสุทธิชีถังฯ

ผงยาฤๅษี ช่วยให้ร่างกายแข็งแรง
    ผงจตุรธาตุ กันรังสีและไวรัส
    ปรับสมดุลธาตุ
    ชีเปลือย ทำให้มีเสน่ห์ ดึงดูดโชคลาภ

19. เด็กฝั่งธนฯ

สุดยอดครับพี่เมาส์ ของดีน่าใช้มากจริงๆๆๆ

20. ongvip

อยากได้......................................