วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

บอกกล่าวได้ชัดเจน ตรงประเด็น เลยครับ
    คำนี้แหละ น้องเก๋ บอกกระดากปากที่จะพูด
    ต้องพูดเป็นสำเนียงฝาหรั่ง เอิ๊ก เอิ๊ก

2. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ บูชา 500 บาทครับ ยังมีอีกรุ่นไม่กล้าลงรูปครับ นางพิมหลังขุนแผน แถมด้วยตะกรุดอีก 2 ดอก ตามด้วยสิงห์อีก 1 ครับ รูปลักษณ์แม่เป๋อ บูชา 1,000 บาทครับ

3. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องตามไปดูแล้วครับ

4. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

หาข้อมูลมาฝากครับ น่าจะใช่ต้นนี้นะครับ

<TABLE border=1 borderColor=#00cc99 width=630 bgColor=#00cc99 height=77><TBODY><TR><TD width=373>[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]หญ้าขนMOYYแม่ม่าย [/FONT]</TD><TD width=317>
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]วงศ์ GRAMINEAE
    Centotheca latifolia (Osb.) Trin.
    [/FONT]​
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 width=630><TBODY><TR><TD bgColor=#e1fff8 width=340><TABLE border=0 width="98%"><TBODY><TR><TD>[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif](syn. Centotheca lappacea (L.) Desv., Holcus latifolius
    Osb.,Cenchrus lappacceus L.)
    [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ชื่อสามัญ [/FONT][FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ขนMOYYแม่ม่าย (สตูล) หญ้าเหล็กไผ่ (สุราษฎร์ธานี) หญ้าอีเหนียว (ชัยนาท) เหนียวหมา (ระนอง) barbed grass[/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ลักษณะทางพฤกษศาสตร์และเกษตร เป็นพืชมีอายุหลายปี ลำต้นสูง 50 - 70 เซนติเมตร ใบมีขนาดกว้าง 1.5 - 2.5 เซนติเมตร ยาว 6.5 – 15.0 เซนติเมตร ตามลำต้น กาบใบ และตัวใบจะเห็นเส้นใบลายเป็นทางยาวชัดเจน ใบมีขน ขอบใบเรียบ บางครั้งเป็นคลื่นเล็กๆ ทั้งสองด้าน ลิ้นใบ (ligule) เป็นแผ่นบางๆ สีน้ำตาล (membranous) สูง 2 - 3 มิลลิเมตร ช่อดอกแบบ panicle ยาว 15 - 43 เซนติเมตร ช่อดอกย่อย (spikelets) มี 2 - 3 ดอก ดอกมีสีเขียว ยาวประมาณ 8 มิลลิเมตร ก้านสั้นๆ ที่กาบดอกด้านล่างหรือที่ lemma มีลักษณะคล้ายหนามแหลมเล็ก ๆ จะติดไปกับเสื้อผ้าขณะเดินผ่าน ทำให้แพร่กระจายได้ง่าย ขยายพันธุ์โดยเมล็ดหรือท่อนพันธุ์ สัตว์ชอบกินปานกลาง การเจริญหลังการตัดหรือหลังสัตว์แทะเล็มช้า แต่ทนร่มเงามาก[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]แหล่งที่พบและเก็บรวบรวมพันธุ์ พบในสวนป่า ที่ร่มเงา เช่น อำเภอร่อนพิบูลย์ จังหวัดนครศรีธรรมราช (SN 093, SN 110, SN 111) จังหวัดพังงา (SN 119) อำเภอบันนังสตา (SN 154) อำเภอธารโต จังหวัดสตูล (SN 179) อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา (SN 187) จังหวัดสุรินทร์ (PC 375) ที่ความสูงเหนือระดับน้ำทะเล 31 - 212 เมตร[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]คุณค่าทางอาหาร อายุ 45 วัน มีโปรตีน 10.1 –18.5 เปอร์เซ็นต์ ฟอสฟอรัส 0.18 – 0.25 เปอร์เซ็นต์ โพแทสเซียม 1.54 – 2.46 เปอร์เซ็นต์ แคลเซียม 0.33 – 0.84 เปอร์เซ็นต์ ADF 29.8 – 41.3 เปอร์เซ็นต์ NDF 53.9 - 69.7 เปอร์เซ็นต์ DMD 41.7 – 60.3 เปอร์เซ็นต์ (โดยวิธี Nylon bag) ลิกนิน 6.5 - 9.1 เปอร์เซ็นต์

[/FONT]
    </TD></TR><TR><TD> </TD></TR><TR><TD> </TD></TR><TR><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD><TD width=296><TABLE border=0 width="86%"><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

5. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^
    ถูกกกกกกกกกกกกต้องแล้วค่าต้องพูดเป็นภาษาอังกฤษ จริงอย่างที่พี่เม้าท์บอก มันกระดากปากที่จะพูด เอิ๊กๆๆๆ

วันก่อนอุตส่าห์จะให้พี่ชายที่บ้านลองของ แต่ไม่กล้าพูดตรงๆบอกๆ (เดี๋ยวโดนเพราะมันแต่งงานแล้วเดี๋ยวพี่สะใภ้เคือง) บอกแต่ว่ารุ่นนี้มวลสารสุดยอดน๊าพี่จ๋า แฮะ แฮะ ^ ^"

แต่เจ๊แนนเอาไปทดสอบมาแล้ว ไม่ได้การพรุ่งนี้เก๋จะออกไปข้างนอก จะลองพกไปเสียหน่อยแล้ว อิอิ

แต่วันเปิดกล่องกลิ่นหอมมากเลยนะคะ ตอนแรกยังไม่คิดว่าจะอนุภาพจะขนาดนี้ ^ ^

ปล.มีเรื่องเล่านิดนึงค่ะ ซึ่งไม่ค่อยมาสาระแต่เกิดอยากเล่า 5555 เพราะตัวเราก็ยังงงๆ อึ้งๆ ณ ตอนนั้น

เมื่อวันศุกร์เก๋ไปส่งของไปรษณีย์คลองจั่น และจะไปเบิกเงินธนาณัติออนไลน์ด้วย(เขาส่งมาจากชัยนาท ฝากจ่ายเบี้ยประกันชีวิต) พอดีมันลงปณ.คลองกุ่มซึ่งไกลมาก เลยโทร.ถามปณ.คลองจั่นบอกว่าสามารถโอนข้ามสาขาได้ เราก็เลยไป

ทำรายการ 4 โมงครึ่ง ไหนเขาบอกว่าธนาณัติออนไลน์เงินได้เร็ว ไม่จริงๆๆ T___T

น้องเขาก็บอรอแปบนะพี่ ทาง คลองกุ่มกำลังออนไลน์มา เก๋รอถึง 5 โมงครึ่ง (ปณ.คลองจั่นปิด 5 โมงเพราะเป็นปณ.ศูนย์) แผนกอื่นๆเขาทยอยปิดไฟแล้วอ่ะ ดีนะที่ติดหนังสือไปอ่านด้วยเหมือนรู้เลย...แง

อยู่ๆก็นึกถึงว่าไม่เคยลองพลังเลย เอาวะ! วันนี้ลองดูหน่อย
    ก็เลยหลับตานึกถึงปู่ ขอพลังพระพิฆเนศ ซึ่งพอดีหยิบติดมือใส่กระเป๋ามาด้วยเก๋ฝากพี่ชายให้ไปใส่กรอบกันน้ำ ก็องค์ที่เก๋ถามพี่ๆเมื่อวันนั้นแหละค่ะว่า ใช่ที่ปู่ทำหรือเปล่า วันนั้นไม่ได้พกไปเพราะเอาไปใส่กรอบนี่ล่ะ

ตอนแรกน้องหน้าเคาร์เตอร์ (น่ารักมากอยู่เป็นเพื่อนเราด้วย ความจริงกลับบ้านไม่ได้เพราะปิดเครื่องยังไม่ได้เพราะติดรายการของเรานั่นเอง 5555 )

เก๋ได้ยินน้องเขาพูดว่ายังเป็นคลองกุ่มอยู่เลย เราได้ยินก็เซ็งรอมา 1 ชม.แล้วง่ะ

พอนึกได้ว่าจะลองใช้พลังแล้วขอองค์พระฯย้ายระบบออนไลน์มาที่คลองจั่นเดี๋ยวนี้เบื่อรอเต็มทนแล้ว ไม่ถึง 5 นาที แค่ 2 นาทีเองมั้งมันเร็วมากๆ น้องเขาร้องเลยค่ะว่า สถานะหน้าจอคอมฯเปลี่ยนเป็นคลองจั่นแล้ว o_O"

พี่ๆสองคนแผนกข้างหลังที่วิ่งเรื่องให้ เขาก็วิ่งมาดูกันค่ะแบบตื่นเต้น เป็นไปได้ยังไงวะ! เมื่อกี้ระบบออนไลน์ที่คลองกุ่มมันไม่เดินเลย
    เราก็นั่งนิ่งแหละกำลังงงๆ เออ...เป็นไปได้ไง รู้งี้ลองใช้นานแล้วนั่งรออยู่ได้ตั้งชั่วโมง ใครเขาเห็นคงจะคิดกันว่าเรามานั่งรอแฟนที่ทำงานไปรษณีย์กลับบ้านพร้อมกันอ่ะสิ เย่ย! เรายังโสดนะ ^ ^"

อ้ายเจ้าเก๋มันบ่นเสียยาวยืด...อีกแล้วขี้บ่นเหมือนเดิม ก็ปกติเก๋ไม่เคยลองใช้เพราะคิดว่าเราพลังไม่พอ แต่พี่ทอฟฟี่เคยบอกว่า เราถูกกับองค์ไหนจะขอพลังได้เร็ว

แล้วคุยกับพี่เม้าท์วันที่ไปอัดรายการ พี่เม้าท์ก็บอกว่าเมื่อปีก่อนโน้นพี่เคยบอกว่าเห็นองค์พระพิฆเนศที่ตัวเก๋ไม่ใช่รึ? และปู่ก็ให้พระพิฆเนศหินแกะมาอีกดีใจมากเพราะอยากได้อยู่ เหมือนปู่รู้เลย(ตอนรับมาถือไม่อยากจะบอกว่ารู้สึกเย็นจับจิตเลย)

และช่วงนี้ก็เจอองค์พระพิฆเนศที่เราสะสมไว้ทยอยออกมาให้เห็นเก๋ยังคิดเลยว่าอ้าว? ยังอยู่อีกหรือ? พี่ชายเก๋ก็เอาไปซ่อมให้ค่ะวันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดู^_____^

เก๋ว่าจริงๆแหละว่าถ้าเราถูกกับองค์ไหนเราจะขอพลังได้เร็วนะลองดูกันสิคะแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

สาธุ ขอให้...ลูกศิษย์ปู่ทุกๆท่าน

รวย รวย รวย
    เฮง เฮง เฮง
    ตลอดกาล :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  6. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ สาธุ ค่ะน้องโอ๊ต

7. moopanda_kae

อุแหม่! ถ้าพี่สามเอารูปรุ่นนั้นมาลงเว็บเขาก็จะแตกตื่นกันหมด ขนาดไม่เล็กเลยนะคะทำให้อะไรๆก็เห็นชัดเจนหมด...อิอิ

8. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอให้...ลูกศิษย์ปู่ทุกๆท่าน

รวย รวย รวย

เฮง เฮง เฮง
    ตลอดกาล :cool:

น้องเก๋ ... พูดคำนี้..<!-- google_ad_section_end -->
    ชอบ จริงๆ คำนี้.................55

ขอให้ ขลังๆ จะได้ ร่ำ จะได้ รวย กัน ทั่วหน้า....

ตอนนี้ ได้ แต่ ล่ำ แค่กำลัง จะรวย.......55

9. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

การใช้ มงคลวัตถุ , พระเครื่อง ,หรือ คาถา

ให้ ตั้งใจ ให้ดี ... จึง ได้ผล

( แค่ บ่น ๆ ว่า อยากได้ นั่นได้นี่ ... ฟัง แล้ว น่ารำคาญ .. ใครจะช่วย )

การขอพร
    ควร นอบน้อม ด้วย ความเคารพ... ยิ่ง

การอธิษฐาน ด้วยใจ ที่ นิ่ง ไม่ ลุกรี้ ลุกรน

ทำการ ด้วย ความ อ่อนน้อม ด้วยความเคารพ......
    คำขอ นั้น จะ เหมือนโปรแกม
    ที่ ทำให้ เกิดผล สำเหร็จ

.......................................

กับ อีก พวกหนึ่ง ที่ ได้ ของดี ไปแล้ว ไม่ ได้ ใช้
    ไม่ ได้ ขอ
    แล้ว ก็ เฉยๆ..
    มาบอกว่า......................ไม่ เห็นมี อะไร นี่ นา

จะมี ได้ ยางไง ... ไม่มี แล้ว จะเห็น ได้ ยางไง
    ก็ ท่าน ไม่ ได้ ทำอะไร เลย นี่ หว่า.......................55

" การใช้ ต้อง ตั้ง โปรแกม "

..............................................นะ จ๊ะ....... จะ บอกให้

10. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นที่ว่าเป็นการสืบสานตำนานความยิ่งใหญ่ของแม่กาลีภาคยั่วเมือง

ชมดูแล้วจะเข้าใจ ว่าเป็นการรวบพลังของฝ่ายพ่อและฝ่ายแม่เข้าด้วยกัน
    เพิ่มพลังอำนาจจากสิงห์ และเสริมดวงด้วยตระกรุด
    องค์จริงมิได้เป็นเช่นนี้นะครับ
    องค์จริงเป็นเนื้อดินธรรมดา
    ผมเอาสีผึ้งสายบนสายล่างมาชโลมจนทั่วทั้งองค์
    จนดูเป็นเนื้อน้ำมัน
    จากนั้นผมแปะทองคำเปลวเป็นเคล็ด
    ให้มีรูปทอง แต่ฝีมือการไม่เอาไหนเลยไม่สวย
    เพราะแปะไปท่องคาถาไป จึงออกมาแบบนี้
    ถ้าไปจ้างเค้าติดทอง สงสัยจะสวยกว่านี้แยะ
    องค์นี้ผมรับมากับมือ มือพี่ประสงค์ครับ
    ได้รับอภินันทนาการมาจากพี่ประสงค์ หนุ่มหนวดงาม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  11. บุษกร19

บุษกร19 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่ใช่เนื้อดิน เป็นเนื้อว่านครับ

12. ดาวทะเลทราย

พี่ประสงค์ แก ไม่ต้อง ใช้พระ
    ก็ เส น่ ห์ เยอะ อยู่ แล้ว .... เพียง ยิ้ม กระดิก หนวด... สองที

ก็ ตาม มา เป็น ขบวน .............55

13. พระฐานธมฺโม

พระฐานธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมนาบุญ........
    กราบนมัสการ และขอเจริญพร...พระเถรานุเถระ,สหธรรมิกทุกๆท่าน และคุณโยมทั้งหลาย
    ตามที่อาตมาได้ส่งข้อความ และ PM ไปบอกบุญนั้น เพราะเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์กระทู้ของข้าพเจ้าให้ได้ทราบถึงงานบุญที่ข้าพเจ้าและคณะจะทำการบูรณะปฏิสังขรณ์เสนาสนะวัดบางใหญ่ทั้งหมดทั้งวัด เช่น พระอุโบสถ,ศาลาการเปรียญ,ศาลาโรงฉัน,กุฏิใหญ่สร้างด้วยไม้เก่าทั้งหลัง(สมัย พ.ศ.2482),กุฏิอดีตเจ้าอาวาส (ปัจจุบันใช้เป็นสถานที่รับสังฆทานและพิธีกรรมทางศาสนาเล็กๆ และใช้เป็นกุฏิรับรอง,หมู่กุฏิสงฆ์,ศาลาบำเพ็ญกุศลศพ (มีเพียง 1 ศาลาเท่านั้นแต่จะทำการปรับปรุงใหม่และขยายเพิ่มเป็น 2 ศาลา),ศาลาริมน้ำ 2 หลัง(สร้างปี พ.ศ.2501)จะปรับปรุงเป็นศูนย์การเรียนรู้หรือห้องหนังสือธรรมะ 1 หลัง และอีก 1 หลัง จะปรับปรุงเป็น"พิพิธภัณฑ์ศิลปะท้องถิ่นคนในบาง"จะเน้นการเปลี่ยนหลังคาทุกหลังทั้งหมด ทาสีใหม่ทั้งหมด ติดฝ้าเพดานใหม่ทั้งหมด ซ่อมแซมส่วนที่ผุพัง และเพิ่มเติมส่วนที่สมควรเพิ่ม เพราะที่ผ่านมาข้าพเจ้าได้เรี่ยไรปัจจัยทำบุญจากญาติๆของข้าพเจ้าในการปูกระเบื้องกุฏิ 1 หลังและติดฝ้าเพดาน 1 หลังแล้ว ซึ่งทั้งนี้อย่างที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นนำเรียนว่า ข้าพเจ้าไม่ได้เป็นคนพื้นเพตำบลลีเล็ดแห่งนี้ เพียงแต่คณะชาวบ้านได้ไปกราบนิมนต์ต่อเจ้าคณะอำเภอพุนพินเพื่อขอพระ 1 รูปมาอยู่ช่วยพัฒนาวัดกับท่านเจ้าอาวาส และเจ้าคณะอำเภอได้นำเรียนท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าก็ได้จำพรรษาอยู่ ณ สำนักวัดเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี และพระเดชพระคุณท่านจึงได้สอบถามกับข้าพเจ้าว่าจะมาอยู่ช่วย ณ วัดบางใหญ่ได้หรือไม่ ข้าพเจ้าจึงตอบตกลงว่า"ได้ครับ" เพราะข้าพเจ้าเล็งเห็นว่าการที่พระเดชพระคุณท่าน ได้เรียกมาไต่ถามถึงเพียงนี้แสดงว่าพระเดชพระคุณท่านไว้ใจในตัวข้าพเจ้าว่าจะสามารถมาอยู่ช่วยท่านเจ้าอาวาสวัดบางใหญ่พัฒนาวัดบางใหญ่ได้ไม่มากแต่ก็คงจะไม่น้อยจนเกินไป และพระเดชพระคุณท่านก็เล็งเห็นว่าข้าพเจ้าเรียนจบนักธรรมชั้นเอก,บาลีประโยค 1-2,และปริญญาตรี คณะพุทธศาสตร์ สาขาปรัชญา (เกียรตินิยมอันดับ 2) มจร. จึงได้รับการไว้วางใจจากพระเดชพระคุณท่าน เพราะจากที่ข้าพเจ้าได้สัมผัสด้วยตนเอง จากคณะสงฆ์และชาวบ้านบ้าง ได้ความว่าวัดแห่งนี้เคยเป็นวัดที่รุ่งเรืองสมัยอดีตท่านเจ้าอาวาส พระครูชลาทรธำรง และเคยรุ่งเรืองอีกครั้งสมัยที่พระครูวิลาศนวกิจ อดีตเจ้าคณะตำบลศรีวิชัย เป็นเจ้าอาวาส แต่เมื่ออดีตท่านเจ้าอาวาสมรณภาพลง วัดได้ว่างเจ้าอาวาส ทางคณะชาวบ้านจึงนิมนต์เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันมาเป็นเจ้าอาวาสแทน แต่ท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันท่านเน้นของรางของขลัง จึงไม่นิยมการบูรณะพัฒนาวัด ระยะหลังๆ5-6 ปีที่ผ่านมาจึงมีพระจำพรรษาเพียง 1-2 รูปเท่านั้น แต่เมื่อปี 2552 ที่อาตมาได้รับนิมนต์ให้เข้ามาจำพรรษามีพระภิกษุ-สามเณร ถึง 8 รูป และข้าพเจ้าได้ทำโครงการบรรพชาสามเณรฤดูร้อน ปี 2552 ข้าพเจ้าได้ขอแรงผู้ใจบุญสนับสนุนจากคณะพระเถรานุเถระและญาติโยมจากเว็บพลังจิต จนได้รับการช่วยเหลือบริจาคสิ่งของต่างๆเข้าโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน จนสำเร็จลุล่วงด้วยดีซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าไม่ขอรับเป็นปัจจัยเพราะเกรงจะเป็นการไม่สมควร และในปี พ.ศ.2553 ได้มีพระภิกษุ-สามเณร จำพรรษา 12 รูป ข้าพเจ้าจึงได้ทำการปรับปรุงทัศนียภาพและบูรณะเสนาสนะตามอัตภาพไปแล้วบางส่วน ถ้าหากโครงการบูรณะเสนาสนะสำเร็จลุล่วงด้วยดี ต่อไปที่จำเป็นจะต้องทำอย่างเร่งด่วนมากๆ คือ การซ่อมแซมเพิ่มเติมตลิ่ง เพราะวัดบางใหญ่อยู่ติดกับแม่น้ำตาปี และคลองบางใหญ่ดังนั้นน้ำจะกัดเซาะตลิ่งอย่างเนืองๆ ทั้ง 2 ฝากฝั่งซึ่งการนี้จะต้องใช้กำลังกาย กำลังทรัพย์เป็นจำนวนมาก ซึ่งจะบอกบุญในโอกาสต่อไป...และที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นมาซะยาวยืดเพราะอยากจะเล่าและอธิบายให้พระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลายได้รับทราบว่าอันที่จริงวัดบางใหญ่แห่งนี้มีความลำบากมาก เพราะเสนาสนะมีอยู่ไม่กี่หลัง แต่ก็ผุพังเป็นอย่างมากแล้วตามกาลเวลาที่ใช้งานและไม่ไดรับการบูรณะมาก่อนเลย ถ้าหากไม่รีบเร่งในการบูรณะปรับปรุงเกรงว่าจะไม่ทันการณ์ ศาสนสถานคงจะผุพังไปตามกาลเวลาอันรวดเร็ว และที่ข้าพเจ้าได้ส่งข้อความ และ PM ไปนั้นข้าพเจ้าก็คิดว่าคงจะเป็นการรบกวนพระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลาย แต่ข้าพเจ้ามีคิดเห็นส่วนตัวว่าหากไม่ทำเช่นนี้แล้ว ทางพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลายคงจะไม่ทราบว่ามีวัดบางใหญ่แห่งนี้ที่รอการบูรณะปรับปรุง ศาสนสถานเก่าๆ ให้กลับมาใหม่เช่นเดิม เพราะวัดแห่งนี้ไม่มีศาสนสถานที่ปลูกสร้างมาใหม่เลย มีแต่ของเก่าๆผุพังทั้งนั้น และด้วยยิ่งข้าพเจ้าเป็นพระที่มีอายุน้อย (26ปี) พรรษาน้อย (พรรษา5) จึงทำให้โดนเพ็งเล็งว่าจะสามารถทำการบูรณะเสนาสนะและทำโครงการฯใหญ่ได้สำเร็จลุล่วงหรือไม่ ข้าพเจ้าจึงขอฝากประชาสัมพันธ์และบอกบุญพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลาย มาด้วยประการฉะนี้.........

ข้าพเจ้าขอฝากกระทู้..."ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่า1,000กองกองละ500บาทเพื่อบูรณะเสนาสนะ วัดบางใหญ่ จ.สุราษฎร์ธานี"

ตาม link : http://palungjit.org/threads/ร�...��.268183/

ขอขอบพระคุณ และขอเจริญพร พร้อมกับอนุโมทนาทุกๆท่าน
    พระปลัดวิษณุ ฐานธมฺโม
    เลขานุการ เจ้าอาวาสวัดบางใหญ่
    ผู้ดำเนินงานโครงการฯ<!-- google_ad_section_end -->

14. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ

15. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ไ้ด้รับวัตถุมงคลแล้วครับ...สาธุ
    ดีใจมากมาย เยอะจริงๆๆๆๆ

16. ครึ่งชีวิต

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ

17. triangle-w

ท่านใดที่ยังไม่ได้รับวัตถุมงคลงานกฐิน กรุณาแจ้งเข้ามาด้วยครับ

18. ดาวทะเลทราย

ผม ก็ ยัง ไม่ได้ เลย ครับ ......เฮียสามเหลี่ยม

19. ครึ่งชีวิต

20. triangle-w