วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวีดัด สวัสดี ครับ ท่านพี่เมาท์ตาอิน คือแบบว่าขอสอบถามนิดน่ะครับว่า แม่ญิรีดูดทรัพย์(พิมพ์ใหญ่) หลวงปู่ท่าน ใส่อะไร ใสๆ(คล้ายๆหินแก้ว)เม็ดเล็กๆ แต่ขนาดไม่เท่ากัน ลักษณะเหมือนเม็ดแก้วใสๆ ผุดขึ้นมาจากเนื้อว่าน จนเนื้อว่านแตก คืออะไรครับ (ป.ล.ผมไม่มีกล้อง ไม่งั้นถ่ายรูปมาให้ดูแล้ว)
    ขอบคุณ ครับ

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    น่าจะเป็นพวกกรวดหิน-ทรายเสก แล้วผสมลงไปเป็นมวลสาร
    ทำให้เกิดความเข้มขลังมากยิ่งขึ้น
    บางองค์จะมองไม่เห็น เพราะฝังอยู่ในเนื้อ
    บางองค์อยู่ใกล้ผิว พอเนื้อผิวแห้ง ก็จะโผล่ออกมาให้เห็น

ถ้าถ่ายรูปมาลงให้เห็นน่าจะได้ความชัดเจนมากขึ้นนะครับ

3. thongdee1

thongdee1 เป็นที่รู้จักกันดี

4. apholpra

apholpra เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจังที่ไม่ได้เห็นรูป(เห็นก็ไม่รู้หรอกว่าเม็ดอะไร 555 แค่อยากเห็นพระของปู่ที่วาตานาเบ้สะสมไว้เพื่อความเป็นมงคลแก่ดวงตาน่ะ)

5. apholpra

ขอบคุณอาจารย์เม้าตาอินทั้งเรื่องหมูขี่เสือและเรื่องปุ่มอนุโมทนาครับผม
    (จริงๆแล้วระยะหลังนี้ ออนช่วงไหนก็ไม่เคยเห็นปุ่มอนุโมทนาเลย 55)

อนุโมทนาสาธุครับ

6. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าวผ้าป่าเจ๊มรรค

ตามที่คณะนักบุญสายเจ๊มรรค ได้แจ้งว่าจะนำผ้าป่าไปทอดที่สำนักสงฆ์ครูบาคำเป็งวันที่ 7 เมษายน 2552 แล้วนั้น บัดนี้การดำเนินการได้นำถวายแล้ว เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 104,451 (หนึ่งแสนสี่พันสี่ร้อยห้าสิบเอ็ดบาท) จึงแจ้งมาเพื่ออนุโมทนาบุญร่วมกันครับกระผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      694 bytes
      เปิดดู:
      35
  7. apholpra

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับผม สาธุ

8. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนา ด้วยครับ สาธุ.. สาธุ

9. arpichar

arpichar Active Member

อนุโมทนาบุญtoo Krab

10. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ

11. MOUNTAIN

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคมฉาย [​IMG]
    ตามที่คณะนักบุญสายเจ๊มรรค ได้แจ้งว่าจะนำผ้าป่าไปทอดที่สำนักสงฆ์ครูบาคำเป็งวันที่ 7 เมษายน 2552 แล้วนั้น บัดนี้การดำเนินการได้นำถวายแล้ว เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 104,451 (หนึ่งแสนสี่พันสี่ร้อยห้าสิบเอ็ดบาท) จึงแจ้งมาเพื่ออนุโมทนาบุญร่วมกันครับกระผม

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนา กับสายบุญผ้าป่าของเจ๊มรรค ที่ได้ปัจจัยผ้าป่าสร้างโรงครัว
    เป็นจำนวน 104,451.-บาท ด้วยครับ

ขอให้บุญหนุน กุศลส่ง ดลบันดาลให้ทุกท่านประสบโชค รวยทรัพย์ รับแต่ทอง
    อย่างไม่หยุดยั้งนะครับ

12. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ปุ่มอนุโมทนาหาย ดังนั้น
    ขออนุโมทนากับ ทุกท่าน ทุกรายการ ด้วยครับ

จาก เสียใจมาก (คู่แข่งดีใจมาก)

14. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ถามเรื่องกุมารทองครับ

กุมารทองของหลวงปู่มีแบบบูชาไหมครับ น้องที่ทำงานอยากได้ แต่เธอจะเอาแบบบูชาครับ

15. bobby zhang

bobby zhang เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ แต่อย่าเอาดีกว่าครับ

เพราะผมเอง เมื่อแรกเห็นยังต้องชั่งใจอยู่นาน จะเอาดีหรือเปล่า สุดท้ายจับยามดู เห็นว่า ok เลยเชิญเจ้าตัวเล็กมาอยู่ด้วย

พึ่งขัดสีฉวีวรรณเสร็จครับ ไว้ลงทองเมื่อไร จะเอาขึ้นจอ ให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ ดีหรือเปล่าเนี๊ยะ ฮิฮิ

16. MOUNTAIN

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เด็กฝั่งธนฯ [​IMG]
    กุมารทองของหลวงปู่มีแบบบูชาไหมครับ น้องที่ทำงานอยากได้ แต่เธอจะเอาแบบบูชาครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมก็ได้มาครับ ยาวประมาณคืบกว่าๆ ตั้งชื่อว่า มหาเศรษฐี
    เวลาบอกกล่าวแล้วสำเร็จ ต้องซื้อของเล่นให้เขาตามตกลง
    ตั้งแต่ได้มา ซื้อของเล่น ให้ไป 2 ชิ้น คือ เครื่องบินบังคับรีโมทไร้สาย
    และสัญญาณไฟตำรวจหมุนได้ มีเสียงร้อง สีแดง

หลายคนเห็นรูปลักษณ์แล้วไม่กล้ารับมาเลี้ยง
    มันเหมือนเด็กดองในขวดโหลที่ รพ.ศิริราช ไม่มีผิด
    เพียงแต่นำมาทำให้แห้งเท่านั้น
    ลวดลายนิ้วมือ นิ้วเท้า เห็นชัดเจนมากครับ

คืนแรกๆ เวลาหลับ เขาพาเที่ยวไปซะไกล
    คืนที่สอง พาไปหานางฟ้าชุดขาว 2 นาง สวยงามมาก
    ช่างเอาใจเสียนี่กระไร

เลยต้องรีบส่งบุญให้เขา ให้เป็นกุมารเทพชั้นสูงขึ้น
    ให้ขยัน ช่วยทำมาค้าขาย ไม่หนีเที่ยว ไม่พาไปหาสาว

ตอนนี้ไม่พาเที่ยว เหมือนครั้งแรกๆแล้วครับ

ต้องปิดทอง ตามที่คุณบ๊อบบี้ ชาง กล่าว
    ไม่งั้นดูแล้วสยองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. apholpra

โปรดสังเกตจำนวนเงินที่ได้จากการทอดผ้าป่ากันด้วยนะจ้ะ(จะโดนแบนไหมนี่ คิกคิกๆ)
    ขอพลังศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่จงปกป้องคุ้มครองและให้โชคลาภเงินทองกับทุกท่านตลอดไป อนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  18. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    โมทนาครับ...
    ผมเองไปทำบุญกะหลวงปู่ในวันอาทิตย์ครับ นอนค้าง 1 คืน แล้วค่อยกลับ
    กะว่าจะถึงวัดก่อนเที่ยง ไปๆมาๆ ก็ บ่ายสามกว่าเข้าให้ อิอิ
    ร่วมสร้างโรงครัวไปราวๆ 5,000 บาท คร้าบบบ ...สาธุ
    เด๋วจะเอารูปทยอยมาให้ดูประมาณ 23 ภาพ เด้อพี่น้อง....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  19. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ<!-- google_ad_section_end -->

20. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เจอป้ายกำแพงเพชรที่แยกนครชุม เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย

หน้าศาลาหลังเดิม (ฉบับปรับปรุงใหม่)
    [​IMG] [​IMG]
    ซ้ายมือจะเป็นศาลาเก่า แต่ปูพื้นใหม่สวยกิ๊ก ขวามือจะทำเป็นวิหารมั้งครับ หย่ายหน่อย..

ภายในวิหาร

มองจากหน้าต่างวิหาร เห็นกุฎิหลวงปู่

มองประตูด้านหลังจะเห็นโรงครัวทางซ้ายมือ ประตูเล็กเข้าศาลาเดิมทางขวามือครับ

โรงครัวครับ หลวงพี่ออกแบบเอง เพิ่งทราบว่าท่านเคยเป็นเชฟเก่า

มีต่อ...เด๋วยาวเกิน