วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

2. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ปลัดขิด
    ทำบุญมาตอนวันงานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.1 KB
      เปิดดู:
      51
  3. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    พระพิฆเนศ เนื้อ...จำไม่ได้แล้ว

ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      56
  4. บุษกร19

บุษกร19 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผม Toffee ครับ

ผม Toffee ครับ รุ่นชูชกดูดทรัพย์ดูดเสน่าห์ อยู่ที่ผมครับมีจำนวนไม่มากถ้าสนใจติดต่อทางโทรศัพท์เบอร์ 081-4522019 และต้องขออธิบายองศ์จริงเดิมๆไม่มีทาสี และรุ่นนี้ที่ออกมีโค๊ตกำกับอยู่ด้านหลังครับ

5. บุษกร19

บุษกร19 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ อาจารย์ทุกท่านพี่ๆน้องๆทุกคน ผมเข้ามาทักทาย ผมส่งหลวงปู่กลับวัดโดยสวัสดีภาพ หลวงปู่ฝากขอบคุณทุกๆคนที่มาร่วมลงนะในครั้งนี้ ผมได้นอนค้างที่วัดหนึ่งคืน และได้ไปเที่ยวที่ถ้ำแสงเพชรที่จำพรรษาเก่าของหลวงปู่ เข้าป่าเก็บสมุนไพรทำวัตถุมงคลครับ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

ยินดีต้อนรับคุณ Toffee (บุษกร19)สู่กระทู้ครูบาคำเป็งครับ
    wel lcome_

7. apholpra

apholpra เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์เม้าตาอินหรือท่านอื่นๆครับ
    ผมอยากทราบว่านี่คือจตุคามรุ่นไหนครับ?
    และด้านหลังนั้นเป็นรูปอะไร? ผมมองไม่ออกจริงๆ

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      135.1 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      72
  8. thongdee1

thongdee1 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]
    จตุคามหลังจอบครับคุณ apholpra
    แต่เอจอบหายไปใหนครับ
    จตุคามหลวงปู่ไม่ใช่จตุคาม
    เพราะพระนารายณ์มาเสก
    ดังนั้นจึงน่าจะเรียกว่าพระนารายณ์
    แต่โดยทั่วไปเรียกกันว่าจตุคามหลังจอบ
    ข้างหลังน่าจะเป็นดอกพิกุล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  9. apholpra

คือผมเคยเห็นรุ่นจอบที่คุณThongdee1 เอามาให้ดูแล้วครับผม และได้รับในงานลงนะที่ผ่านมา ทั้งแบบที่ฝังเพชรหน้าทั่งและไม่ได้ฝัง(ไม่ทราบเขาเรียกเพชรน่าทั่งหรือเปล่า ลืมอ่ะ)แต่รุ่นที่แจกงานลงนะนี้เนื้อจะดูแน่นและแกร่งมากแต่ขอบจะบูดๆเบี้ยวๆไม่กลมเนียน
    ส่วนแบบที่ผมถาม เนิ้อจะดูร่วนๆยุ่ยๆน่ะครับ เหมือนมวลสารคนละอย่างและกดออกมาคนละรุ่นแต่บล็อคเดียวกันประมาณนั้นหรือเปล่าไม่แน่ใจ จึงลองสอบถามดูครับ ขอบคุณนะครับที่เข้ามาแบ่งปันข้อมูล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  10. thongdee1

รุ่นนี้เรียก พระนารายณ์สี่กร ครับ
    เป็นองค์พระนารายณ์ ไม่ใช่จตุคามอย่างที่หลายคนเข้าใจครับ

11. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มีของดีๆเยอะน่ะ ท่านพี่apholpra

12. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ กับ ทุกท่าน ขอรับ
    มาช่วยหลวงปู่สร้างวัดกันครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณได้ไปเป็นเนื้อว่านครับ มีอยู่เพียงไม่กี่องค์ ต้องถือว่าโชคดีแล้วที่ได้ไปครับ

14. apholpra

สวัสดีครับอาจารย์สามเหลี่ยม
    ขอบคุณอาจารย์มากครับ ที่เข้ามาให้ความกระจ่าง

15. apholpra

ทำเป็นแซวนะ..ของผมยังมีไม่ได้ครึ่งของวาตานาเบ้เลย เห็นมีแต่รุ่นหายากๆด้วยนี่
    ว่าแต่รุ่นที่พลาดจากการประมูลของอาจารย์เม้าตาอินเมื้อวันลงนะ
    ตอนนี้หามาเก็บได้หรือยัง?(รูปเหมือน1ใน3พิมพ์ของรุ่นมหาอุตม์ที่อาจารย์เม้าตาอินใช้รักษาดวงตาของคนที่มองไม่เห็นนั่นแหละ)

ถ้ายังไม่ได้ เอาของผมไหมรุ่นเดียวกัน แต่ขอมูลค่าที่วาตานาเบ้ประมูลวันนั้นได้หรือเปล่า(ทำบุญกับปู่100%)
    คือได้ยินหลวงปู่บอกว่าตอนนี้ท่านอยากถมที่(พื้นที่วัดต่ำมากและน้ำมักท่วม) แต่คงใช้เงินพอสมควร จึงอยากหาทางช่วยท่านอีกแรง ถ้าเอาก็โอนปัจจัยเข้าบัญชีปู่ได้เลย และแนบหลักฐานพร้อมที่อยู่มา ผมจะส่งพระไปให้
    เท่ากับว่าร่วมทำบุญกับปู่โดยตรงเลยครับ

16. thongdee1

17. วาตานาเบ้

สวัสดีครับ พี่ แหะ แหะ เย็นวันนั้นผม กับพี่อีกคน รอจนหลวงปู่ขึ้นบ้าน เลยบูชากันมา คนละ องค์ ครับ แต่ไม่กล้าเลี่ยมพลาสติก กลัวแตก สงสัยต้องเลี่ยวกรอบสแตนเลส น่ะครับ สาธุ ครับท่านพี่ หุหุหุ

18. วาตานาเบ้

ถามท่านพี่เมาท์ตาอิน ครับ รบกวนถามนิดครับ
    (1)คือแบบว่าผมดันไปจับต้อง (ฟันกราม) ของคนตาย ในกล่องใส่พระของเพื่อนผม แต่เพื่อนผมไม่รู้ว่าเป็นฟันกรามของใคร แต่ผมคิดว่าอาจเป็นของปู่ หรือย่าของเข้า(แต่ที่แน่ๆฟันกรามคนแน่นอน) และดันมานั่งส่องพระกันในบ้านผมด้วย อย่างนี้ของไม่ดีของหรือวิญญาณ จะติดอยู่ที่บ้านของผมไหม
    (2)แต่ขณะสัมผัส(ฟันกราม) ผมใส่รูปเหมือนไผ่ตันหลวงปู่ และกระกรุด 2 พลัง กับพระพิคเณศเพชรน้ำค้าง และ หมูขี่เสือ จะป้องกันได้ไหม ผมจะโดนของไม่ดีของหรือวิญญาณ เข้าตัวไหมครับ
    (3)พอเพื่อนกลับบ้าน พร้อมกับเอา(ฟันกราม)กลับไปด้วย ผมรีบเอาแม่อุมายิมน้ำน้ำมนต์รดตรงบริเวณที่เรานั่งส่องพระกันครับ และพรมใส่ตัวเลย จะช่วยได้ไหม

ขอบคุณครับ เหตุการณ์สดๆประมาณ4 โมง วันนี้เลยครับ กลัวมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2009
  19. apholpra

อ่อ ได้แล้วเหรอครับ ดีใจและอนุโมทนาด้วยครับ ขอบารมีพระของหลวงปู่คุ้มครองรักษาและขอให้โชคลาภหลั่งไหลเข้ามาหาไม่ขาดสาย คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จ ตลอดไป

20. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    1).ฟันกรามน่าจะเป็นของคุณปู่ บรรพบุรุษ ย่อมไม่ทำร้ายทำลายลูกหลาน
    แม้จะเป็นจิตวิญญาณที่ยึดติดอยู่กับฟันกราม ก็ไม่ให้โทษใดๆ ส่งบุญให้ท่านบ่อยๆ ท่านจะได้มีภพภูมิสูงขึ้น สภาวะจิตก็จะแข็งแรง พอจะมีอำนาจฤทธิ์ ดลบันดาลสิ่งดีๆให้เกิดแก่เราได้บ้างครับ อย่าไปกลัว เพราะความกลัวจะบั่นทอนจิตใจเรา ทำให้จิตตก ต้องเหนื่อยที่จะต้องก้มลงไปเก็บ(อิอิ ขอหยอดลูกเล่น นิดหน่อยนะ)

2). เมื่อเรามีวัตถุมงคลของหลวงปู่ โดยเฉพาะตระกูลไผ่ตัน ก็ไม่ต้องไปกลัวสิ่งร้ายจะมาเข้าตัว วัตถุมงคลของปู่ แทบทุกชนิด มีจิตวิญญาณของเทพชั้นสูงคอยปกป้องคุ้มครองเราอยู่ ย.ห. อย่าห่วง หรือ กังวลไปเลย เดี๋ยวทะลุออกลาว แล้วจะกลับยาก (ลูกเล่นลูกที่ 2)

3).ไม่ต้องพรมน้ำมงน้ำมันอะไรก็ได้ครับ เขาไม่ให้ร้ายเรา และอีกอย่าง
    ถ้าเราไปแสดงแบบนั้น วิญญาณเขาจะเสียใจ กำลังจะช่วยให้เราถูกรางวัลที่ 1
    กลับไม่ได้เลย เป็นการเสียโอกาส อย่างคาดไม่ถึง ขอให้ส่งบุญ อำนวยอวยพรให้เขาไป แล้วเขาจะมาช่วยเราภายหลัง

อย่ากลัว เด็ดขาด เพราะเราก็เคย เป็นผี เป็นวิญญาณ เร่ร่อน มาแล้วหลายชาติภพ เขาก็เคยเป็นเช่นเดียวกับเราในอดีตที่ผ่านพ้นมาแล้ว เคยเป็นเพื่อน ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย กลายเป็นผี มาแล้วทั้งนั้น...ส่งจิต เมตตา ให้กันและกัน
    เราก็จะประสบแต่ความสุข ความเจริญงอกงามทางจิต และปัญญา นะครับ