::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    ผมไปบ่อยมากพี่...ไปกราบหลวงปู่ครูบาคำหล้า วัดป่าลานเนี้ย...เพราะใกล้แม่โจ้ที่สุด...คือไปกราบท่านได้สะดวก...ดูท่านดุๆจริง...แต่พอคุยกับท่านกลับใจดี...ผมนิมนต์ท่านทุกปีครับตอนทำบุญหอพัก...ท่านน่ะเดินรอบหอเลย...แล้วไปหยุดตรง ซากตอไม้ใหญ่ๆหน้าหอหก...แล้วหลวงปู่ก็ยืนสงบนิ่งอยู่พักใหญ่....ท่านเล่าให้ฟังว่าให้สร้างศาลเล็กๆข้างตอไม้นี้น่ะเขาจะได้มีที่อยู่...โดยไม่ไปลบกวนน้องๆนักศึกษา...ท่านบอกว่ามีนางไม้สองนางสถิตย์อยู่ที่ตอไม้นี้...วีรกรรมการปราบผีของหลวงปู่เนี้ย...ได้ยินกิตติศัพท์แล้วก็ต้องถือว่าไม่ธรรมดาแถมวัตถุมงคลประเภทตะกุดเนี้ยก็เป็นหนึ่งเลยที่เดียว และหลวงปู่อีกองค์หนึ่งที่อยู่ไม่ไกลวัดป่าลาน คือวัดข้าวแท่นหลวง ผมจะนิมนต์คู่กับหลวงปู่ครูบาคำหล้าตลอดก็คือ หลวงปู่ครูบาอิ่นคำ อดีตเจ้าคณะอำเภอสันทราย องค์นี้ก็สุดยอดของความเมตตา ไปนิมนต์ท่านก็ต้องอุ้มกันมาเลยที่เดียว...แต่ก็ปลื้มใจที่ได้มีโอกาสอุปถากครูบาอาจารย์ที่ปฎิบัติดี
    ปฎิบัติชอบ...และซาบซึ้งใจในความมีเมตตาของท่านมิเคยลืม...แต่เชื่อไหมพี่เจ...ผมไม่เคยเก็บวัตถุมงคลของท่านไว้เลย...นึกเสียดายอยู่เหมือนกันว่าใกล้เกลือกินด่างเสียนี่...

2. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งสิ่งที่เป็นมงคลที่สุดคือการได้กราบและรับฟังคำสอนของครูบาอาจารย์ บางครั้งวัตถุมงคลก็เป็นสิ่งที่ทำให้เราระลึกถึงครูบาอาจารย์แต่ละท่าน เหรียญหรือวัตถุมงคลจึงมีประวัติความเป็นมาตามแต่ที่มาของแต่ละชิ้น อย่างไรก็ตามพี่ยังเชื่อว่าสิ่งที่เป็นมงคลที่สุดคือการได้ฟังธรรม คำสอนจากท่าน

พี่ไม่เคยไปกราบครูบาอิ่นคำเลย แปลกใจตัวเองเหมือนกัน

3. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ขออนุโมทนากับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนในกระทู้นี้ครับ

ผมเป็นคนนอกพื้นที่ แต่ได้อ่านข้อความแล้ว ก็อิ่มอกอิ่มใจไปด้วย น่าอิจฉาน้อยๆ จริงๆ เลย ^_^

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ยังไม่ได้รับล็อคเก็ตเลยคร้าบบ

5. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคุณ Lerd แจ้งมาครับว่าพระอาจารย์อินทรฝากถึงคนที่ยังไม่ได้รับให้ fax หลักฐานการโอนเงินกับโทรไปหาพระอาจารย์อินทรอีกครั้งครับ

คุณบอยลองโทรไปนมัสการพระอาจารย์นะครับ

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ขอบคุณ คุณ lerd มากนะครับที่ช่วยเป็นธุระให้ผมครับ

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ

7. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006

คุณบอยครับ เดี๋ยวผมตามเรื่องให้นะครับ
    ผมจำได้ว่าแจ้งรายการของคุณบอยไปนานแล้ว อาจจะตกหล่น
    ขอประทานโทษด้วยนะครับ

8. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไม่ได้ไปที่วัดศรีสว่าง อย่างที่ตั้งใจ เพราะว่าว่าติดธุระที่บ้าน
    แต่วำหรับผ้ายันต์วัวลาย (รุ่นแรก) ที่ผมได้มาโพสประชาสัมพันธ์ไว้
    ผมได้โทรไปจองไว้ครบตามจำนวนที่เพื่อนๆ พี่ๆ ฝากบูชานะครับ
    ผมมีที่อยู่ของทุกท่านที่ฝากบูชาแล้ว อีกวันสองวันเข้าไปเอา แล้วจคงจะได้จัดส่งให้นะครับ

วันอาทิตย์ได้ไป วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) ตามที่ได้บอกไว้เมื่อวันศุกร์ครับ
    วันนี้เลยมีเรื่องราวจากวัดศิริชัยนิมิตร (และหลวงปู่บุญมา) มาบอกเล่ากันตามระเบียบ
    ขอเริ่มเลยนะครับ....

ผมได้สรุปจำนวนการสร้างเหรียญทุกเนื้อมาแล้วครับ

จำนวนการสร้างเหรียญรุ่นแรก หลวงปู่ครูบาบุญมา วัดศิริชัยนิมิตร

1. เนื้อเงิน 50 เหรียญ
    2. เนื้อนวโลหะ 200 เหรียญ
    3. เนื้ออัลปาก้า 200 เหรียญ
    4. เนื้อตะกั่ว 300 เหรียญ
    5. เนื้อทองแดง 1,000 เหรียญ
    6. เนื้อทองฝาบาตร 2,500 เหรียญ

เนื้อเงิน นำมาจัดเป็นชุด 6 เนื้อ... มี 50 ชุด ส่วนใหญ่หลวงปู่มอบเป็นที่ระลึก แก่ประธานสายกฐิน เหลือให้บูชาเพียง 19 ชุด ชุดละ 1,499.- บาท ตอนนี้ที่วัดหมดแล้วครับ

เนื้อนวะโลหะ และเนื้ออื่นๆ ส่วนหนึ่งนำมาจัดชุด 5 เนื้อ... ส่วนหนึ่งหลวงปู่มอบเป็นที่ระลึก แก่กรรมการสายกฐิน เหลือให้บูชาเพียง 49 ชุด ชุดละ 999.- บาท ตอนนี้ที่วัดหมดแล้วเช่นกันครับ

ที่เห็นเหลือให้บูชาที่วัดตอนนี้ เป็นเนื้อทองฝาบาตร เหรียญละ 99.- บาท

เนื้ออื่นๆ ที่เหลือ ผมไม่เห็นมีเหลืออยู่ในตู้ เข้าใจว่าคงจะมีผู้บูชาไปจนหมดตั้งแต่วันกฐิน รวมทั้งส่วนหนึ่งที่หลวงปู่แจกไป ตามที่เหรียญไหนจะอยู่ใกล้มือ...

ที่พิเศษสุด เห็นจะเป็นเหรียญเนื้อตะกั่วหลังเรียบ หลวงปู่จารด้านหลัง สร้างไว้ 10 เหรียญ และเหรียญเนื้อตะกั่ว (ปั๊มทั้ง 2 หน้า) แต่ไม่ตัดปีก สร้างเป็นที่ระลึก อย่างละแค่ 10 เหรียญครับ...

จบเรื่องจำนวนการสร้างไว้เพียงเท่านี้... ท่านที่สนใจร่วมทำบุญ ไปบูชาที่วัดได้เลยครับ

.................................

9. wannabexcite

ตอนที่ไปกราบท่านเมื่อวันอาทิตย์ (วันที่ 8 พฤศจิกายน 2552)
    หลวงปู่ท่านกำลังนั่งคุยอยู่กับลูกศิษย์ (พระสงฆ์) ที่มาจากเพชรบูรณ์
    ทราบมาว่า ทั้งสองท่านเคยบวชอยู่ที่วัดหนึ่งแถวๆ แม่วาง
    แต่ตอนหลังได้ไปเป็นเจ้าอาวาส อยู่ที่วัดแห่งหนึ่งในเพชรบูรณ์
    นานๆ จะขึ้นมากราบหลวงปู่สักครั้ง... หลังจากนั่งคุยกับหลวงปู่อยู่สักพัก ก็ลากลับ
    ก่อนกลับหลวงปู่บุญมา ได้มอบหนังสือที่ระลึกทอดกฐินพร้อมทั้งเหรียญรุ่นแรกไปท่านละชุด

ผมเลยแอบถ่ายรูปเก็บไว้... หลวงปู่หันมาถามว่า “ถ่ายไปทำไมนักหนา”
    ผมก็เลยเรียนท่านไปว่า “ถ่ายเก็บไว้เผื่อทำหนังสือในวันข้างหน้าไงครับตุ๊ลุง”
    (ปกติท่านแทนตัวเองว่าตุ๊ลุง เวลาคุยกับท่านเลยต้องเรียกท่านว่าตุ๊ลุง)
    หลวงปู่ท่านยิ้มๆ ผมเลยถามท่านต่อไปอีกว่า... “ตุ๊ลุงผมจะอัดเป็นรูปเล็กๆ ถวายตุ๊ลุงนะครับ”
    “เอามาทำไม” ท่านถาม... “เอาไว้แจกสิครับตุ๊ลุง ตุ๊ลุงไปงานไหน ก็เอาติดไปแจกด้วย”
    หลวงปู่หัวเราะแล้วบอกว่า “ไม่เอา โฆษณาตัวเอง... ไม่ดี”
    แต่ท่านก็ยอมให้ถ่ายแต่โดยดี... แฮะๆ

หอไตรที่กำลังจัดสร้างครับ ชั้นล่างจะทำห้องให้หลวงปู่พัก เพื่อจะได้เดินขึ้นวิหารทำวัตรสวดมนต์ได้สะดวก

หลวงปู่นั่งดูการก่อสร้าง ภาพแอบถ่ายครับ....

ลูกศิษย์จากเพชรบูรณ์ลากลับ หลวงปู่มอบเหรียญกับหนังสือให้เป็นที่ระลึก

พี่โยมที่ขับรถมาส่งก็ได้ด้วยครับ

หลวงปู่วันนี้อารมณ์ดีเป็นพิเศษนะครับ... โพสท่าให้ถ่ายรูปด้วย... อิอิ

สักพักท่านก็ชวนผมเดินกลับไปที่หน้ากุฏิ
    ระหว่างนั้นมีคนเอาของมาถวาย หลายคน
    มีคุณป้าคนหนึ่ง เอาน้ำผลไม้กล่องมาถวายท่าน
    ผมแอบมอง... เห็นคุณป้าท่านแขวนเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่ด้วย
    ในฐานะคนออกแบบ (แฮะๆ) ก็อดปลื้มใจไม่ได้ครับ...

มีคนมากราบท่านหลายคณะ ทั้งพระ และลูกศิษย์ ขอข้ามๆ ไปนะครับ

หลวงพี่จากวัดข้างๆ มากราบหลวงปู่

สักพักหนึ่ง พอท่านว่าง ก็ได้นั่งคุยกับท่านอยู่พักใหญ่
    ก็คุยถึงครูบาอาจารย์เก่าๆ ที่ท่านเคยไปศึกษาวิชาด้วย
    รวมทั้ง คุยถึงวิชาต่างๆ ที่ท่านศึกษา และจดจารไว้ในปั๊บสา

ท่านเล่าว่า เมื่อก่อนท่านเขียนผ้ายันต์ (เขียนมือ) แจกชาวบ้านไปเยอะ
    สมัยนั้น หาเครื่องพิมพ์ได้ยาก อาศัยเขียนทีละผืนๆ
    ยันต์ (ตะกรุด) ท่านก็ทำเหมือนกันครับ... ส่วนใหญ่ท่านว่าจะทำทางด้านเมตตา ค้าขาย
    ตามแต่ที่จะมีคนมาขอ เช่นเดียวกับเทียนบูชาตามตำราล้านนา
    ส่วนเรื่องการสัก ท่านไม่สักหมึก... แต่สักว่านยา
    ท่านว่าของพวกนี้เป็นวิชาทางม่าน ทางเงี้ยว สมัยนั้นแถวๆ แม่วางคนเงี้ยวเยอะ
    ครูบาอาจารย์เก่งๆ ก็มีมาก ท่านก็ไปเรียนมา ไปเสาะหาว่านยา
    เพื่อนำมาสักให้กับชาวบ้าน ไปหาถึงแม่สะเรียง แม่ฮ่องสอน
    ก็ไปได้วิชาจากทางนั้นมาเหมือนกัน...
    “สมัยหนุ่มๆ แฮงดี ไปเร่ยๆ (สมัยหนุ่ม มีเรี่ยวแรง ก็ไปเรื่อยๆ)” ท่านว่า

แต่หลังๆ หาว่านยาไม่ค่อยได้ ประกอบกับท่านอายุเยอะแล้วก็เลยเลิกทำ (เสียดาย)
    ท่านบอกว่า ถ้าอยากสักหมึกให้ไปสักที่ตุ๊สิทธิ์ (พระอาจารย์พรสิทธิ์ วัดสว่างอารมณ์)
    แต่ถ้าอยากสักว่านยา ให้ลองไปขอสักที่ตุ๊ลุงปั๋น (ครูบาบุญปั๋น วัดป่าแดด)
    ผมเลยเรียนท่านไปว่า ผมไปสักว่านยา (น้ำมันสีแดงๆ) กับตุ๊ลุงปั๋นมาแล้วครับ
    ท่านยิ้มๆ แล้วบอกว่า “ของดีนะ... เป็นเมตตา”

อ๊ะ... “เมตตา” เหมือนเป็นคีย์เวิร์ด อย่างนี้เข้าทาง... ผมก็เลยเรียนท่านไปว่า...
    “หลวงปู่ครับ ผมขอกะถา (คาถา) ทางด้านเมตตาสักบทได้ไหมครับ จะได้เอาไว้ใช้”
    ท่านยิ้มๆ แล้วพูดว่า “อือ... อั้นเอาบทนี้ ตุ๊ลุงบ่อเคยละเน่อ (หลวงปู่ใช้ตลอด”
    ท่านว่าเป็นคาถาด้านเมตตามหานิยม... ให้ท่องก่อนจะเข้าไปพูดคุยกับใคร
    เข้าหาผู้ใหญ่ ติดต่อธุรกิจ คุยกับคนที่เราอยากให้เขามีเมตากับเรา
    บทคาถาว่า....

“โอมสะหลี๋ สัมพุทโธโลกะนาท ก้องอากาศก๋างหาว
    จาวเมืองป๋ายร้อยโยชน์ ล้านแสนโกฏิจักรวาล
    นกบินบนต๋อมมาก มาด้วยน้ำ มาด้วยปาก กูยำ
    อุแม่น โอมสิทธิสวาหูม”

ผมขออนุญาตท่านแล้วว่าเอามาเผยแพร่ได้ไหม
    ท่านก็อนุญาต ก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆ ครับ

“ตุ๊ลุงครับ... เอาคาถานี้ปลุกเหรียญได้ไหมครับ” ผมถาม
    ท่านก็บอกว่า “บ่ต้องปลุกก่อได้ แต่หัดท่องไว้ใช้ก็ดีแล้ว”

.....

อันที่จริงผมคุยกับท่านอยู่นาน หลายเรื่องเหมือนกัน
    แต่จดจำได้ไม่หมด ก็เลยเอาแต่เรื่องที่พอจำได้มาเล่าสู่กันฟัง
    พอหอมปากหอมคอครับ...

ธีระยุทธ

10. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    เพิ่มครับ

ตามที่พี่ไก่บอกครับ...วันนั้น"งานจุลกฐิล"หลวงปู้บุญมา ผมมีโอกาศได้ติดตามพี่ไก่ไป เลยโชคดีหลายอย่างครับ...ตั้งแต่รู้จักกับพี่ไก่มาตั้งแต่งานทำบุญ "วันกตัญญูหลวงปู่ครูบาอินอินโท" 12 เมษายน 2552 ผมมีโอกาศได้พบครูบาอาจารย์ดีมาโดยตลอด...ต้องขอขอบคุณพี่ไก่อีกครั้งครับ...มาเพิ่มรูปในส่วนของผมที่ถ่ายในวันงานบ้างครับ ... หหายไปหลายวันพอดีมีงานด่วนเข้ามาเยอะวันนี้ว่างแล้วเลยมาอัฟข้อมูลร่วมกันนะครับ...วันนั้นไม่ค่อยได้ถ่ายรูปครับพอดีเส้นขาพลิกระหว่างพระสวด...เลยเดินไม่ค่อยได้ครับ ... ไว้งานหน้านะครับจะเอารูปมาฝากเยอะๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      97
  11. wannabexcite

ขอบคุณคุณโหน่งครับ... ที่เอารูปมาแจม...

รูปที่ 3 ข้างบนนั้นคือ บล็อกเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่บุญมา
    พระอาจารย์อินทรเก็บไว้ ตั้งใจว่าให้เสร็จงานกฐินอีกสักพัก
    จะเอาไปถวายให้หลวงปู่บุญมาท่านทำลาย ต่อหน้าคณะกรรมการครับ
    ก็คงอีกไม่กี่วันนี้... ถ้ามีโอกาสได้ถ่ายรูปจะนำมาโพสให้ชมนะครับ

ส่วนรูปที่ 4 ภาพขยาย เช็คเงินสด 2 ล้านบาท ที่เจ้าภาพหลัก
    ได้น้อมถวายในงานกฐินครั้งนี้ เพื่อให้ผู้มาทำบุญ ได้ร่วมอนุโมทนาด้วยกัน

ส่วนอีกรูปหนึ่ง เป็นช่วงท้ายๆ งานแล้ว ผมได้ไปกราบท่าน ก่อนจะขอ
    ไหมมัดมือ... ของคุณโหน่งท่านก็ผูกให้ ได้ถ่ายรูปไว้ด้าย
    เอามาโพสโชว์หน่อยสิครับ... อิอิ...

ยังไงเนี่ย... รูปคนหล่อๆ ไม่โพส มาโพสรูปคนไม่หล้ออย่างผม เฮ้อ....

ธีระยุทธ

12. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ========================================================

รูปแบบ และจำนวนการสร้าง

๑. ชุดประธานอุปถัมภ์ จำนวน ๑๙ ชุด (ขณะนี้เหลือเพียง ๑ ชุดเท่านั้นครับ)

ล็อกเกตสี่เหลี่ยม ชุดคู่ ครึ่งองค์ และเต็มองค์ ขนาดประมาณ ๒.๕ x ๓.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุมงคลวัตถุ ๙ อย่าง ตะกรุดสามกษัตริย์ (ทองคำ + เงิน + นาก), พระปรกใบมะขามรุ่นแรก, พระรอดหน้อย, หัวนะ, ประคำ, ด้ายมงคลพิธีสืบชะตาหลวง, เทียนชัย, พลอยกิ๋นบ่อเสี้ยง, เกศา, จีวร

แบบนั่งหันข้าง...

หน้าตรงครึ่งองค์

ด้านหลังในหนึ่งชุด ๒ องค์... องค์หนึ่งจะอุดด้วยพระปรกใบมะขามรุ่นแรก และอีกองคืหนึ่งจะอุดด้วยพระรอดหน้อย

๒. ชุดกรรมการ จำนวน ๑๐๘ ชุด
    ล็อกเกตสี่เหลี่ยม ชุดคู่ ครึ่งองค์ และเต็มองค์ ขนาดประมาณ ๒.๕ x ๓.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุมงคลวัตถุ ได้แก่ ตะกรุดคู่ (เงิน + ทองเหลือง), ประคำ, ด้ายมงคลพิธีสืบชะตาหลวง, พลอยกิ๋นบ่อเสี้ยง, เกศา, จีวร

หมายเหตุ: ด้านหน้าจะเหมือนกับชุดประธานอุปถัมภ์ ด้านหลังทั้งสององค์ อุดเหมือนกัน

๓. ล็อคเกตรูปไข่ ครึ่งองค์ จำนวน ๕๒๕ องค์
    ล็อกเกตรูปไข่ หน้าตรงครึ่งองค์ ขนาดประมาณ ๒.๕ x ๓.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุวัตถุมงคล ได้แก่ ตะกรุดคู่ (เงิน+ทองเหลือง), ด้ายมงคลพิธีสืบชะตาหลวง, พลอยกิ๋นบ่อเสี้ยง, เกศา, จีวร

๔. ล็อกเกตรูปไข่ เต็มองค์ จำนวน ๕๒๕ องค์
    ล็อกเกตรูปไข่ รูปนั่งเต็มองค์ ขนาดประมาณ ๒.๕ x ๓.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุวัตถุมงคล ได้แก่ ตะกรุดคู่ (เงิน+ทองเหลือง), ด้ายมงคลพิธีสืบชะตาหลวง, พลอยกิ๋นบ่อเสี้ยง, เกศา, จีวร

ทั้งแบบครึ่งองค์ และเต็มองค์ ด้านหลังอุดมงคลวัตถุเหมือนกัน

๕. ล็อกเกตเล็กรูปไข่ ครึ่งองค์ จำนวน ๒๕๐ องค์
    ล็อกเกตเล็กรูปไข่ หน้าตรงครึ่งองค์ ขนาดประมาณ ๒ x ๒.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุวัตถุมงคล ได้แก่ ตะกรุดคู่ (เงิน+ทองเหลือง), เกศา, จีวร

๖. ล็อกเกตเล็กรูปไข่ เต็มองค์ จำนวน ๒๕๐ องค์
    ล็อกเกตเล็กรูปไข่ หน้าตรงครึ่งองค์ ขนาดประมาณ ๒ x ๒.๕ เซนติเมตร ด้านหลังอุดผงมวลสาร และบรรจุวัตถุมงคล ได้แก่ ตะกรุดคู่ (เงิน+ทองเหลือง), เกศา, จีวร

ล็อกเกตเล็ก... ภาพด้านหน้าเหมือนรายการที่ ๓ และ ๔ ด้านหลังอุดเหมือนกัน

หมายเหตุ: ล็อกเกตทุกองค์ฝังโค้ตรูปกระต่าย ซึ่งเป็นปีนักษัตรประจำปีเกิดของหลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท

13. anoldman

14. wannabexcite

สวัสดีครับ....

ขอนำภาพ การก่อสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์ มาอัพเดทให้ทุกท่านได้ชมกันครับ

ตอนนี้ส่วนฐาน ได้ทำการถมพื้นแล้ว รอให้ดินทรายที่รองพื้น อยู่ตัว
    ขั้นต่อไปก็คงจะเป็นเครื่องบน ส่วนของหลังคาครับ

ส่วนกั้นห้องด้านหลัง จะจัดเป็นเสมือนห้องนอน เก็บเครื่องนอนของหลวงปู่

ด้านนี้จะทำทางเชื่อมไปสู่กุฏิของพระอาจารย์อินทรครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญผ่านทางวัตถุมงคล และล็อกเกต รุ่นมหามงคล ๑๐๘
    เพื่อสมทบทุนสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์ในครั้งนี้ครับ

ธีระยุทธ

15. wannabexcite

ขออนุญาตแจ้งเรื่องรายการวัตถุมงคลที่วัดใหม่หนองหอยครับ
    บางรายการหมดไปแล้ว... บางรายการมีเพิ่มเติม
    และบางรายการปรับราคาเล็กน้อยครับ

============================

รายการวัตถุมงคล
    พระครูวรวุฒิคุณ (หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท)
    ณ วัดใหม่หนองหอย สมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท

เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อเงิน - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๑,๕๐๐.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๑๙๙.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ พร้อมประคำ ๒๙๙.-
    ล็อกเกตใหญ่พร้อมห่วง รุ่นลายเซนต์ (สีเขียว/ สีฟ้า/ สีส้ม) ๔๙๙.-
    รูปถ่าย เคลือบกรอบวิทยาศาสตร์ รุ่นลายเซนต์ รูปนั่ง/รูปยืน ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ อภิมหายันต์ ๑๐๘ ขนาดโปสเตอร์ รุ่นลายเซนต์ สีเหลือง/สีแดง ๒๙๙.-
    ผ้ายันต์ธงแขวนรถ รุ่นลายเซนต์ ๙๙.-

พระสมเด็จ ๙๙ หลังยันต์นะ ตะกรุดเงิน ๔๙๙.-
    พระสมเด็จปรกโพธิ์ หลังรูปเหมือน ติดจีวร ๙๙.-/ โรยพลอยกินบ่อเสี้ยง ๑๕๙.-
    พระสมเด็จผาสุข หลังปั๊มยันต์แดง ๑๓๙.-
    พระสมเด็จไจยะเบงชร พิมพ์กรอบกระจก หลังยันต์ฟ้าฟีก ๑๙๙.-
    พระคงเนื้อดินเผา รุ่นแรก ๙๙.-

เหรียญรุ่น ๑๐๑ ปี ๙๙.-
    เหรียญกลมเล็ก รุ่นฉลองอายุ ๙๙.-
    เหรียญยืนสี่เหลี่ยม อายุ ๙๒ ปี รุ่นแรกวัดใหม่หนองหอย ๒๙๙.-
    เหรียญรุ่น "ปลอดภัย” หลังยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า (เฒ่า สุพรรณ) ๒๙๙.-

ผ้ายันต์จั๊กกิ้มล้อมโลก ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๙๙.-
    ผ้ายันต์กุณพระเจ้า ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๙๙.-

พระผงอังคารธาตุ (มี ๖ สี ดำ-ขาว-เขียว-เหลือง-สีไม้-ก้นครก)
    พิมพ์เล็ก ๔๙.-/ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-/ ก้นครก ๒๙๙.-/ ชุดกรรมการ ๖ สี ๑,๔๙๙.-

ล็อกเกตรุ่น “มหามงคล ๑๐๘” ชุดกรรมการ ๙๙๙.-
    ล็อกเกตรุ่น “มหามงคล ๑๐๘” รูปไข่ใหญ่ ครึ่งองค์/ เต็มองค์ ๒๙๙.-
    ล็อกเกตรุ่น “มหามงคล ๑๐๘” รูปไข่เล็ก ครึ่งองค์/ เต็มองค์ ๑๙๙.-

รูปหล่อครูบาอิน หน้าตัก ๙ นิ้ว ที่ระลึกพระราชทานเพลิงศพ เนื้อปูน ๑,๕๐๐ (ไม่จัดส่งทางไปรษณีย์เพราะหนักมากและเกรงว่าจะแตกหักได้)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗

(สำหรับท่านที่บูชาทางไปรษณีย์โปรดช่วยค่าจัดส่งวัตถุมงคลด้วยนะครับ)

สุโข ปุญฺญสฺสํ อุจฺจโย
    การสะสมบุญนำมาซึ่งความสุข

เพื่อสมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน อินโท ที่วัดใหม่หนองหอย ติดต่อโดยตรงที่พระอาจารย์อินทรตามเบอร์และที่อยู่ด้านบนเลยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2009
  16. wannabexcite

ไม่ทราบว่ายังจำได้หรือไม่....

ผมเคยเขียนไว้ในประวัติการสร้างพระผงเกศารุ่นแรกของหลวงปู่ครูบาอิน
    ว่ามีเนื้อพิเศษอยู่จำนวนหนึ่ง นั่นก็คือเนื้อไม้งิ้วดำ...
    โดยเป็นไม้งิ้วดำ ที่ลูกศิษย์ท่านหนึ่งนำมาจากแม่สะเรียง แล้วมามอบให้ทางวัด

ตอนที่ทำพระผงเกษารุ่นแรก ทางวัดเลยเอาไม้งิ้วดำนี้ "มาตำ" เพื่อทำเป็นพระผงเกศารุ่นแรก
    แต่เนื่องจากความแข็ง และความเหนียวของเนื้อไม้ พระเณรที่ช่วยกันทำ
    จึงยอมแพ้ไปตามๆ กัน ได้พระเนื้อไม้งิ้วดำเพียงแค่ไม่ถึงร้อย และพระรอดไม่กี่สิบองค์

.........

วันนี้ผมมีพระองค์เล็กๆ ที่พระอาจารย์สมหวัง กัลยาโน ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ครูบาอิน
    เป็นผู้แกะขึ้น จำนวน 4-5 องค์ โดยแกะจากไม้งิ้วดำ ที่เหลือจากการทำพระผงเกศา
    จากนั้นก็เข้าพิธีปลุกเสกพร้อมกับพระผงเกศารุ่นแรกนั่นเอง

สมัยนั้น พระอาจารย์สมหวัง ถือว่าเป็นผู้มีฝีมือในทางศิลป์ที่สุดในวัดฟ้าหลั่ง
    ท่านเคยแกะพระสิวลีจากไม้จันทร์หอม (เอามาจากอินเดีย)
    แกะพระสมเด็จ และสมเด็จคะแนน จากไม้งิ้วดำ
    เขียนยันต์ล้อมรูปหลวงปู่ลงบนแผ่นทองขนาดใหญ่ ... ฯลฯ

พระสมเด็จคะแนนองค์นี้ ก็เป็นหนึ่งในผลงานของท่านเหมือนกัน
    เป็นของหายาก ที่มีจำนวนน้อย และน้อยคนที่จะรู้จักด้วยครับ

17. wannabexcite

เพื่อนๆ พี่น้อง คงได้เห็นข่าวเรื่องการแต่งตั้งและเลื่อมสมณศักดิ์พระราชาคณะประจำปีนี้ไปแล้ว
    คงจะทราบว่า "พระอาจารย์ทอง สิริมังคโล" วัดพระธาตุศรีจอมทอง
    ได้รับพระราชทานเลือนสมณศักดิ์ จาก "พระเทพสิทธาจารย์ วิ."
    เป็นพระราชาคณะชั้นธรรม ที่ "พระธรรมมังคลาจารย์ วิ."
    ซึ่งนับได้ว่าเป็นพระราชาคณะที่มีสมณศักดิ์สูงสุดของจังหวัดเชียงใหม่ในปัจจุบัน

ในวาระเดียวกันนี้
    พระอาจารย์ปรีชา เปสโล เจ้าอาวาสวัดฟ้าหลั่ง
    ก็ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์ เป็นพระครูสัญญาบัตรที่ "พระครูปิยกิจปรีชา"
    ยังความปลาบปลื้มยินดีมาแก่ลูกศิษย์ลูกหา สายหลวงปู่ครูบาอินทุกคนครับ

พระอาจารย์ปรีชา นั่งแถวหน้า ที่ 2 จากขวา

18. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับคุณธีระยุทธ

ผมมีเรื่องขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเครื่องรางราหูของหลวงปู่ดวงดี วัดบ้านฟ่อน ว่าท่านหรือลูกศิษย์เคยสร้างไว้หรือไม่ ถ้าเคยสร้างเคยสร้างไว้กี่รุ่นครับ แล้วท่านเรียนวิชามาจากไหนหรือครับ แล้วอนาคตท่านจะสร้างเครื่องรางราหูอีกหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

19. anoldman

20. Specialized

23
    ผมได้รับล็อคเก็ตแล้วครับ สวยมาก มวลสารก็เต็มที่เลย ประทับใจครับ

แต่ว่าทางวัดส่งล็อคเก็ตเล็กเกินมาให้ผมอีก 1 องค์ เดี๋ยวเอาเป็นว่าผมขอทำบุญเพิ่มแล้วกันนะครับ จะไปโอนเพิ่มเติมให้ 200 บ. โอนแล้วจะมาแจ้งในกระทู้นี้ครับ อนุโมทนากับทุกท่านครับ