::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006

สวัสดีครับคุณโหน่ง

ผมก็ว่าอลังการณ์เหมือนกันครับ
    แต่น่าเสียดายที่ผมไม่มีสักรายการเดียว
    อยากได้พระพุทธรูปครับ... แปลกดี
    พระอาจารย์ใช้ข้าวเป็นส่วนประกอบหลักขององค์พระ
    โดยมีเรซิ่น เป็นตัวประสารให้ข้าวติดองค์พระ มองดูจากในรูปสวยดี

ผมคิดว่าคงจะคล้ายกับการสร้างพระด้วยกระเบื้องหลังคาโบสถ์
    อย่างที่วัดหลวงพ่อโสธร กับที่วัดมหาธาตุ
    เป็น "กระเบื้อง" ที่คอยคุ้มแดดคุ้มฝนให้องค์หลวงพ่อ

อย่างการใช้ "ข้าว" ก็คงจะมีความหมายให้สมบูรณ์พูลสุข
    ข้าวปลาอาหาร น้ำท่า บริบูรณ์ (พูดเหมือนเสี่ยงทายพิธีแรกนาขวัญเลย... อิอิ)
    ดาบคู่ ดาบเดี่ยวก็อยากได้... เพราะส่วนตัวแล้วผมชอบดาบ
    แต่เท่าที่ดู วัตถุมงคลแต่ละอย่างน่าจะมีอย่างละนิดละหน่อยเท่านั้น
    ดูอย่างรูปหล่อ เท่าที่นับ (ในรูป) ก็แค่ 30 กว่าองค์
    ถ้าจะเดา ก็คงเป็นเพราะสมัยนั้น วัดยังไม่ค่อยมีทุน
    จึงสร้างเพียงจำนวนไม่มาก แค่พอให้คนร่วมทำบุญสร้างโบสถ์ วิหาร
    และนั่นก็ส่งผลให้เราตามเก็บได้ยาก ตามมา...

ก็คงค่อยๆ หากันต่อไปครับ

ธีระยุทธ

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข่าวดีมาบอกครับ...

จะว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับงานของเราในกระทู้นี้โดยตรงก็ไม่เชิง
    เพียงแต่เป็นเรื่องที่ผมเคยพุดถึงหลายครั้งแล้วครับ

นั่นก็คือ เรื่องเกี่ยวกับ ครูบาคำ สีลสํวโร วัดดอนปิน อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่
    ก่อนหน้านี้ วัดดอนปินอยู่ในเขตอำเภอสันป่าตอง เพิ่งจะแยกออกไปรวมกับ
    อำเภอแม่วางได้ไม่นานนี้

เรื่องพระวัติคร่าวๆ ของท่านผมเคยเอามาเล่าไว้หลายครั้ง
    เหรียญของท่าน รุ่นแรก ปี 34 และรุ่น 2 ปี 40 ผมก็แนะนำให้เก็บกัน
    เพระครูบาคำ ท่านเป็นพระที่ "ขลัง" แบบประสบการณ์โชกโชน
    วัตถุมงคลของท่านมีประสบการณ์ เกือบทุกอย่าง
    อีกอย่างท่านสร้างน้อย น้อนรุ่น น้อยจำนวน....

ผมแนะนำให้เก็บตั้งแต่เมื่อ หลายเดือนก่อน เพราะราคายังไม่แพง
    แค่หลักร้อนต้นๆ เหรียญรุ่นแรก ประมาณ 300 ถ้ามีจารก็ประมาณ 500
    เพราะพระของท่านดีจริง แต่ราคายังไม่สูง เพราะยังไม่มีใครนำเรื่องไปลงหนังสือ
    ส่วนกลางยังไม่ค่อยรู้จัก แต่ถ้าถามคนแถวสันป่าตอง หางดง
    ไม่มีใครไม่รู้จักครูบาคำ วัดดอนปิน

และแล้ว... นิตยสาร "เมืองพระ" เป็นนิตยสารพระเครื่อง (น่าจะ) อันดับหนึ่งของภาคเหนือ
    ฉบับเดือนนี้ ลงหน้าปก "เหรียญรุ่นแรก ครูบาคำ วัดดอนปิน"
    ในเล่มลงประวัติครูบา และ ประวัติการสร้างเหรียญรุ่นนี้ เต็มๆ
    ผมเช็คราคากับ เพื่อนๆ พี่ๆ ทราบว่าราคาขยับไปที่ร้อยปลาย น่าจะแตะพันเร็วๆ นี้
    พระท่านมีประสบการณ์เป็นทุนอยู่แล้ว

พอสื่อนำมาลงนิดๆ หน่อยๆ ราคาก็ฉิวเลย

ผมสะแกนปก "เมืองพระ" มาให้ดู
    ส่วนเหรียญผมเคยโพสไปแล้ว เดี๋ยวจะถึงลิ้งค์ มาให้ชมกันอีกรอบครับ

เหรียญรุ่นแรก

เหรียญรุ่น 2 ปี 2540

รูปนี้ที่เขาเอาลงประกอบบทความ ในเมืองพระ

ที่เอามาลงโพสซ้ำให้ชม เหตุผลหนึ่งก็เพราะดีใจครับ ที่ครูบาอาจารย์ที่เก่งจริง ขลังจริง
    ได้มีผู้สนใจ เอาประวัติของท่านไปเผยแพร่ ให้เป็นที่รู้จัก
    อีกเหตุผลหนึ่ง ก็เป็นความภูมิใจเล็ก ที่อยากจะบอกว่า
    เห็นไหม... ผมบอกแล้วให้เก็บตั้งนานแล้ว.....

ด้วยความเคารพครับ

ธีระยุทธ

3. wannabexcite

อ้าว ลืมภาพปก เมืองพระ...

4. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    พี่ไก่..ครับ เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ครูบาอิน...ราคา 7500 เนี้ย...ถือว่าแพงมั้ยครับ...เหรียญรุ่นแรกน่ะครับ...ช่วยตอบด้วยน่ะครับ

5. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    แล้วราคามาตรฐานที่เขาเล่นกันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ...คืออยากเก็บไว้อ่ะครับ...ได้ซักเหรียญก็จะไม่เอาอะไรแล้ว...

6. wannabexcite

สวัสดีครับคุณ puken

เหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่ครูบาอิน เท่าที่ผมเคยเห็นเปิดราคากัน
    ถ้าเหรียญสวยธรรมดา... หมายถึง ยังมีรมดำ และอาจจะจมูกสึกไปบ้างนิดๆหน่อยๆ
    ราคาไม่เคยต่ำกว่า 5-6 พันนะครับ
    แต่ถ้าเหรียญสภาพบอบช้ำมาก เคยเห็นมีคนเปิดราคาที่ประมาณ 2 พัน
    และถ้าราคาต่ำกว่านี้ก็แสดงว่าเหรียญจะต้องสึก ต้องช้ำมาก

สำหรับสถิติสูงสุดๆ ที่เคยเห็นคือ 13,000 เหรียญติดรางวัลเมื่อตอนประมาณต้นปี
    นี่คือที่ซื้อหากันทั่วไปนะครับ

ไม่นับที่คนทำบุญเมื่อตอนพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่...
    เหรียญละหมื่น... สภาพก็สึกไปพอประมาณ แต่นั่นเป็นการบูชาเพื่อเอาเงินถวายวัด
    คงจะนับเป็นราคาเล่นหาไม่ได้ครับ

สำหรับราคา 7500 ถ้าราคานี้ น่าจะต้องได้เหรียญที่สวยพออวดกันได้
    คือส่งประกวดก็พอมีลุ้น แต่ถ้าเป็นเหรียญที่เคยติดรางวัลมาแล้ว ราคานี้ไม่ไน่จะได้

ถ้าเป็นไปได้ ฝากรูปมาดูใน pm ก่อนก็ได้ครับ
    จะได้ช่วยๆ กันดู ช่วยๆ กัน ประเมิน

ธีระยุทธ

7. wannabexcite

เรียนเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

เมื่อเช้าตอนขับรถมาทำงาน ผ่านวัดสุวรรณประดิษฐ์ (ช่างคำหน้อย) ที่อ.หางดง
    เห็นกำแพงวัดมีผ้าแพรติดเป็นริ้วๆ ขาวสลับดำ
    ผมใจหายแว๊บบบ... แต่ไม่ได้เลี้ยวเข้าไปถามในวัด เพราะว่าต้องรีบมาทำงาน
    พอมาถึงก้ได้โทรศัพท์ไปถาม พ่อหลวงเจริญ ผู้ใหญ่บ้านช่างคำหน้อย
    จึงได้ทราบว่า หลวงปู่ครูบาบุญมา ได้ละสังขารแล้ว เมื่อวันที่ 6 ตุลาคม เวลา 10.15 น. ที่ผ่านมา

พระครูศีลสมาจารย์ (หลวงปู่ครูบาบุญมา ชิตมาโร) วัดสุวรรณประดิษฐ์ (ช่างคำน้อย) อายุ ๘๕ ปี
    ภาพเมื่อครั้งที่ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิต ล็อกเกตหลวงปู่ครูบาอิน อินโท รุ่น มหามงคล ๑๐๘

หลวงปู่ครูบาบุญมา ท่านเป็นลูกศิษย์ ของหลวงพ่อพระครูมณีวรรณวิจิตร อดีตเจ้าอาวาสวัดช่างคำหน้อย
    เมื่อตอนยังหนุ่มๆ ท่านชำนาญเรื่องงานก่อสร้าง ขึ้นดอกขึ้นลาย กำแพงวัดพระวิหาร
    ล้วนเป็นผลงานของท่านทั้งนั้น...
    เรื่องงานปฏิบัติ กรรมฐานก็ถือว่า ท่านได้รับถ่ายทอดมาจากครูบาอาจารย์มาไม่น้อย
    ทั้งจากอดีตเจ้าอาวาส และครูบาอาจารย์ที่มีชื่อเสียงในเขตหางดง
    ยุคสมัยที่ 7 ครูบา สังฆมลฑลเชียงใหม่กำลังโด่งดัง...
    โดยมีพระอภัยสารทะ วัดฝายหินเป็นประธานสังฆมลฑล

หลวงปู่ครูบาบุญมา เป็นพระเถระอาวุโสรูปหนึ่งในเขตอำเภอหางดง
    ท่านได้รับนิมนต์เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกร่วมกับครูบาอาจารย์หางดงอีกหลายๆ ท่าน
    เช่นครูบาจันทร์แก้ว วัดศรีสว่าง (ครูบาจันทร์แก้ว เป็นผู้แนะนำให้ผมไปกราบครูบาบุญมา)
    ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน ครูบาอินตา วัดศาลา ครูบาอินถา วัดหนองไคร้

วัตถุมงคลของท่านเท่าที่ทราบ ก็มีพระผงเกศา พิมพ์โบราณ เพียงอย่างเดียว
    เหรียญรุ่นแรก ยังไม่ทันได้สร้าง ท่านก็ละสังขารไปเสียก่อนครับ

ขณะนี้ทางวัด และคณะศรัทธาชาวบ้าน ตั้งศพ สวดอภิธรรมทุกคืน จนถึงวันที่ 13 ตุลาคม
    จึงจะได้ทำการปิดศพ เพื่อรอกำหนดพิธีการต่อไป
    ท่านที่เคารพศรัทธาในองคืหลวงปู่ครูบาบุญมา ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสวดอภิธรรม
    หรือเป็นเจ้าภาพสังฆทานได้ที่ทางวัดนะครับ

ขอน้อมกาบนมัสการด้วยความอาลัยยิ่งครับ

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2009
  8. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ลูกหลานขอกราบแสดงมุฑิตาจิตพ่อแม่ครูบาอาจารย์ พระครูศีลสมาจารย์ (หลวงปู่ครูบาบุญมา ชิตมาโร) ขอรับ

สวัสดีครับคุณไก่
    ขอจองล็อกเกตเล็กรูปไข่ เต็มองค์ 1 องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๑๙๙.- บาท
    และวัตถุมงคลที่หลวงปู่สร้างไว้ให้วัดใหม่หนองหอยด้วยนะครับ ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมจะแจ้งทาง PM อีกทีครับ

ช่วงนี้พระที่เพชรบูรณ์ เช่าบูชากันแรงมาก ขนาดผมเป็นเด็กวัด(พ่อพาไปช่วยงานวัดตอนเด็ก) ผมยังเก็บไม่ทันเลย มีแต่สมบัติของพ่อที่พระอาจารย์ท่านให้มา สมัยบวชและเป็นกรรมการวัด แต่พ่อก็ไม่ค่อยสนใจเลยได้ไว้ดูเป็นตัวอย่างบ้าง แต่ก็กินใบบุญของพ่ออยู่ดี ^_^

ช่วงนี้ก็ช่วยทางวัดพระพุทธบาทป่าไผ่เยอะ ทางนี้ก็เลยช่วยน้อยหน่อยนะครับ อย่าว่ากันนะ เพระผมคงต้องรบกวนคุณไก่เรื่อยๆ ^_^

9. wannabexcite

สวัสดีครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

เรื่องการทำบุญจะมากจะน้อย ขึ้นอยู่กับกำลังและศรัทธาครับ
    พูดถึงเรื่องนี้... ทำให้นึกถึงประสบการณ์ครั้งหนึ่งครับ

เมื่อหลายปีก่อน... ผมทำงานอยู่บริษัทที่กรุงเทพ
    พอดีตามหน้าที่ตำแหน่งงาน จะต้องพบปะกับลูกค้าเยอะ
    ส่วนใหญ่อยู่ในวัยกลางคนถึงสูงอายุ ซึ่งเป็นวัยที่ชอบทำบุญ
    พอออกพรรษา เข้าฤดูกฐิน... ก็จะมีลูกค้ามาบอกบุญผม
    วันละ 2-3 ราย เกือบทุกวัน เรียกว่าภายในเดือนเดียวผมได้ซองเป็นร้อยๆ
    นี่ไม่รวมซองที่ลูกค้าฝากให้ผมมาแจกอีกนะครับ

ความรู้สึกตอนนั้นมันบอกไม่ถูกครับ ออกจะหงุดหงิด และกังวลใจ
    เพราะถ้าทำบุญน้อย ก็กลัวลูกค้าจะไม่พอใจ
    แต่จะให้ทำบุญเยอะๆ ทุกๆ ซอง ก็ไม่ไหว เงินเดือนเราก็ต้องกินต้องใช้

จนกระทั่งมีคุณป้าท่านหนึ่ง ผมก็เรียกท่านด้วยความเคารพว่า "คุณแม่"
    เพราะท่านอายุ 80 กว่าแล้ว แต่ยังแข็งแรง เดินเหินได้สะดวก และที่สำคัญชอบทำบุญ

วันหนึ่งผมคงจะหลุดอาการหงุดหงิดเรื่องทำบุญให้ท่านเห็น
    ท่านก็เลยพูดกับผม อันที่จริงพูดยาวพอสมควร ผมจำรายละเอียดไม่ได้แล้ว
    แต่สรุปได้ความประมาณว่า

.... บุญเมื่อมีใครมาบอก ก็ให้ทำ ทำทุกบุญ ทำเพียงน้อยตามกำลัง...
    ... ทำบุญอย่าให้ลำบาก และให้มีจิตอนุโมทนา ...
    ... .... และถ้าจะทำบุญด้วยความเต็มใจ 10 บาท จะได้บุญมากกว่า 1000 แต่ไม่เต็มใจ ....

ผมเชื่อว่า ข้อความเหล่านี้ไม่ใช่ของใหม่ เราเคยได้ยินมาแล้วทั้งนั้น แต่ไม่โดนใจ
    พอมาอยู่ในสถานการณ์ที่แวดล้อมด้วยบรรยากาศที่ลงตัว
    คำพูดง่ายๆ แบบนี้ ก็ทำให้ได้คิดได้เหมือนกัน

นี่ก็เข้าสู่ช่วงเทศกาลกฐินแล้ว
    หากมีใครมาบอกบุญ ก็จงอนุโมทนาบุญกันนะครับ
    ส่วนจะร่วมทำบุญมาก ทำบุญน้อย แล้วแต่กำลังศรัทธาของเรา
    ไม่ต้องไปกังวลว่าใครจะค่อนขอด หรือดูถูกดูแคลน
    เพราะถ้าเขามาบอกบุญเรา แล้วเขามาดูแคลนที่เราทำบุญน้อย
    เขานั่นแหละจะได้ "บาป" มากกว่าได้บุญ

ธีระยุทธ

10. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เห็นชอบตามนั้นครับ คำสอนนี้จะกี่ปีก็ไม่เก่า ^_^
    ขอบคุณที่เตือนสติครับ เพราะเจอเยอะๆ แล้วมันมักจะหลงจะเลือมแก่นแท้ของการทำบุญ

ขออนุโมทนาครับ

11. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ไปกราบท่านที่วัดช่วงเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาดูท่านยังแข็งแรงดีนะครับ
    ใจหายครับที่พระดีจากไปอีกรูปหนึ่งครับ

12. wannabexcite

เห็นด้วยกับคุณ กิตติ_เจน ครับ

ผมไปกราบท่านประมาณสักเดือนกว่าๆ นี้เอง
    จริงอยู่ท่านดูอ่อนแรงไปบ้าง แต่ก็เข้าใจว่าเป็นอาการชราภาพ
    แล้วได้ข่าวมาว่าท่านลื่นล้มในห้องนอน เตียงนอนท่านสูง แต่ก็ไม่ได้เป็นอะไรมาก
    แค่มีเคล็ดๆ นิดหน่อย ดูเหมือนอาการปกติ ตามประสาคนแก่
    ที่เวลาล้ม หรือกระแทกอะไรแล้วอาการจะหนักกว่าคนหนุ่มๆ

เวลาไปกราบหลวงปู่จันทร์แก้ว ท่านก็พูดถึงกันด้วยความเป็นห่วง
    จำได้ครั้งหนึ่งหลวงปู่จัทร์แก้วบอกกับผมว่า ไปเยี่ยมตุ๊ลุงบุญมาบ้างนะ
    ท่านล้มตกเตียง หรือล้มในห้องนอน อะไรทำนองนี้แหละครับ
    พอออกจากวัดศรีสว่าง เลยรีบตรงไปที่ช่างคำหน้อย
    ก็พบว่าท่านล้มจริงๆ

ผมไม่คิดเลยจริงๆ ว่าท่านจะไปเร็วขนาดนี้ครับ

ธีระยุทธ

13. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมามีโอกาสไปธรรมสัญจร(จัดเอง)ครับ...เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง
    วัดแรกเลยครับ....วัดม่อนปู่อิ่น
    วันนี้รีบเดินทางไปไหว้หลวงปู่ครูบาตั๋นก่อนเพลครับไปถวายสังฆทาน วันนี้หลวงปู่ดูอ่อนเพลีย...แถมมีอาการจาม...อะเฉ้ยๆ....ตลอดเลย ...ท่านภพพระอุปถากที่คอยดูแลบอกว่าช่วงนี้หลวงปู่ไม่ค่อยสบายด้วยเพราะสภาพอากาศที่มืดคลื้มทั้งวัน แถมยังชื้นอีกต่างหาก หลวงปู่ก็สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงตามอายุที่สูงถึง 96 ปีแล้วย่อมไม่แข็งแรงเหมือนเราๆท่านๆ ผมจับเท้าและขาหลวงปู่มีเนื้อไข้นิดหน่อย....โอ่ยน่าเป็นห่วงหลวงปู่ของเรานะ...ทุกครั้งที่ไปทำบุญท่านจะยิ้มชวนคุย ถามโน่นนี่อยู่ตลอด มาวันนี้หลังรับพรท่านก็ไม่คุยไรอีกสงสัยเพลีย.......(กริ้งๆ)มีโทรศัพท์มาถึงท่านภพเป็นโยมจากราชบุรีถามทางมาวัดจะมาถวายภัตาหารหลวงปู่ก่อนเพล โทรมาถามทางมาวัดม่อนปู่อิ่น...สักสิบกว่านาทีก็มาถึง เป็นคณะประมาณสิบกว่าคนครับ ถวายภัตตาหารเสร็จก็บูชาผ้ายันต์รอยบาทหลวงปู่ไปจำนวนหนึ่งนะครับ......มีคนหนึ่งกระซิบถามผมว่าหลวงปู่ท่านเก่งด้านไหน...เราก็ตอบไป..ทุกด้านครับ...หลวงปู่เห็นโยมมาเต็มกูฏิเลยถามว่า "ลุกไหนมา" ภาษาเหนือแปลว่า มาจากไหน โยมจากราชบุรี...งง ไปตามๆกันท่านภพเลยทำการเป็นล่ามซะเลย จนเป็นที่เข้าใจกัน....สงสัยเป็นประโยคเดียวนะที่ไม่ใช่ตอนรับพรที่หลวงปู่คุยถามในเช้าวันนั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      83
  14. แมวขาว

ธรรมะสัญจร...วัดที่สอง...วัดใหม่หนองหอย

จากม่อนปู่อิ่น(หลวงปู่ครูบาตั๋น) มีทางลัดตรงไปวัดใหม่หนองหอยไม่ไกลมาก..ข้างทางวิวสวยซะด้วยสิ ...พูดเรื่องธรรมะสัญจรวันนี้ที่จริงชวนเพ่ไก่มาด้วย..แต่เฮียแกติดธุระที่ปายเลยมาคนเดียว....แต่ไม่เหงาครับได้บรรยากาศอีกแบบ วันนี้มาถึงวัดใหม่หนองหอยตอนตีกลองเพลพอดี..เลยวิ่งจู๊ดไปถวายสังฆทานก่อน เสร็จแล้วเลยไปรอท่านอินทรที่กุฏิ เลยถือโอกาสสำรวจความคืบหน้าอาคารพิธภัณหลวงปู่ครูบาหม่อนเจ้าอินอินโทซะเรย..โอ่..ไม่ได้มาซะหลายวัย...เอ่เป็นเดือนได้มั้ง....คืบหน้าไปมากๆๆตอนนี้มีการก่ออิฐกำแพงแล้วเชื่อว่าอีกไม่นานคงสำเร็จสมใจด้วยพลังศรัทธาของทุกคนครับ สักครูท่านอินทรก็มาเลยเข้าไปสนทนากับท่านที่ในกุฏิมาวันนี้ถือเป็นฤกษ์ดีมาเอาล็อคเก็ตด้วยจองชุดประธานฯไว้ 1 ชุดครับ (อ่อตอนนี้ชุดประธานฯเหลืออีก 2 ชุดเท่านั้นนะครับ..พอดีมีลูกหลานแถววัดบูชารูปหล่อห่มคลุมหลวงปู่ไป..แล้วอฐิษฐานขอเรื่องงานก็สำเร็จสมประสงค์เลยกลับมาบูชาล็อคเก็ตชุดประธานไปอีก1 ชุด ...(บารมีหลวงปู่ครูบาอินท่านแผ่ไปทุกสารทิศจริงๆ)...
    ท่านอินทรฝากประชาสัมพันธ์มาด้วยนะครับว่าหากโอนเงินมาแล้วรบกวนแฟกซ์มาแจ้งรายละเอียดท่านด้วยครับ...ตอนนี้ทางวัดกำลังจัดส่งล็อคเก็ตสำหรับหลายๆท่าน..ยังไงก็อดใจรออีกแป๊บเดียวนะครับ.....มานั่งพิจารณษล็อคเก็ตฯจริงซักที...เนื้อหาของวัตถุมลคลที่อุดหลังล็อคเก็ตนี่...ได้ใจจริง..เห็นแต่ในรูปของจริงอลังการ(มากๆๆ) แต่เหลือไปดูชุดกรรมการแบบรูปไข่จัมโบ้...นี่ก็สวยเหมือนกัน..อยากได้อีกน่อ...นั่งดูรูปเก่าๆๆสมัยสร้างวัดใหม่หนองหอยใหม่ๆประมาณปี 2524 ...ผมยังไม่เกิดเลย...ตอนนั้นบริเวณวัดมีสภาพเป็นที่รกร้าง.....ไม่น่าเชื่อเลยว่าวันนี้จะกลายเป็นวัดที่เจริญได้ถึงเพียงนี้...คงไม่ใช่อย่างอื่นหรอกเพราะ...บารมีหลวงปู่ครูบาอินแท้ๆ...มาในวันนี้ก็เช่นกันพิธภัณฯก็ต้องสำเร็จด้วยบารมีหลวงปู่ครูบาหม่อนเจ้าอินอินโทด้วยเช่นกัน....สนทนาพอสมควรท่านอินทรแจ้งข่าวดีบางอย่างเกี่ยวกับครูบาอาจารย์....แต่อุ๊บไว้ก่อนนะเดี๋ยวไม่ตื่นเต้น...5555 เสร็จแล้วก็เดินทางต่อนะ..ทริบนี้อีกไกล

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      115
  15. แมวขาว

ธรรมะสัญจร...วัดที่สาม,สี่..วัดทุ่งแป้ง..และวัดศิริชัยนิมิตร

จากวัดใหม่หนองหอยแวะกินข้าวเที่ยงก่อนแล้ววกกลับแวะวัดทุ่งแป้ง(ครูบาศรียูร) ท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่ครูบาอินอินโท ...เหมือนอย่างที่พี่ไก่เล่าไว้นะครับ...วัดนั้วิหารเป็นไม้ตามอย่างโบราณสวยมากครับลองมาชมกันนะครับไว้กู่อัฐิหลวงปู่ครูบาศรียูรแล้วเลยไปสนทนากับเจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน...555 ได้ของดีมานิดหน่อย(เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ครูบาศรียูรฯ)ครับคุยถูกคอท่านเจ้าอาวาสเรยได้มาครับ.....แล้วค่อยถ่ายรูปมาให้ดูนะท่านควักจากกระเป๋ามาให้เลยครับ ตอนนี้วัดทุ่งแป้งกำลังบูรณะวิหารหลังนี้อยู่ยังไงไปร่วมทำบุญได้นะครับ...จากนั้นก็ตรงไปวัดศิริชัยนิมิตร(วัดกิ่วแลป่าเป้า) หลวงปู่ครูบาบุญมา มาถึงวัดเงียบเชียวครับหลวงปู่บุญมากำลังนั่งพักอยู่หน้ากุฏิพอดี...ไม่ได้เจอท่านประมาณปีหนึ่งเห็นจะได้ท่านผอมไปเยอะเลยครับ พอไปถึงก็นั่งคุยกับท่านพักหนึ่งหยิบเอาล็อคเก็ตมงคล 108 หลวงปู่ครูบาอินให้ท่านดู "ที่หลวงปูเสกให้คราวก่อนไงครับ...อ่อ"หลวงปู่บุญมาท่านเปิดออกดู...แล้วยกขึ้นไหว้เหนือหัวพร้อมเสกให้อีกที...โอ่ว.....แสดงว่าผมได้ปลุกเสกมากกว่าคนอื่นอีก 1 วาระ เสร็จแล้วหลวงปู่ก็บอกว่าเคยเห็นล็อคเก็ตของหลวงปู่หรือยัง ผมตอบตามตรงว่าเคยได้ยินว่ามีการสร้างแต่ยังไม่เคยเห็นครับ...หลวงปู่ท่านเดินเข้ากุฏิไปคนบางอย่างมาให้ผมดู...ล็อคเก็ตของหลวงปู่ท่านครับท่านบอกว่าสร้างเป็นรุ่นแรกมีไม่มากแล้ว "อ้าวเอาให้" .....เย่....ได้แล้วครับดีใจแทบกระโดด ยังมีอีกครับเป็นผ้ายันต์มหามงคล+มหาเสน่ห์ สวยมากๆๆครับ เคยรับผ้ายันต์จากมือหลวงปู่มาครั้งหนึ่งเป็นยันต์มหาบารมี เป็นรูปพระสิงฆ์คู่วัดและครูบาศรีวิชัย ผมสังเกตุเห็นว่าวัดกิ่วแลป่าเป้านี่เป็นศูนย์รวมสรรพวิชาเช่นกันหลวงปู่ครูบาบุญมาท่านว่าท่านเรียนมาจากครูบาหนุ่มเจ้าอาวาสรูปก่อนเยี่ยมจริงตอนนี้มีผู้สืบทอดแล้วเพียงหนึ่งราย...ถ้าจำไม่ผิดคือเจ้าอาวาสวัดอัมพลา วัดแถวนั้นครับ หลวงปู่ครูบาบุญมาฝากบอกบุญนะจะมี จุลกฐินในวันที่ 30 ถึง 31 ตุลาคม 2552 นี้เพื่อนำปัจจัยสร้างหอพระไตรปิฏก ว่าแล้วขอถ่ายรูปท่านก่อนท่านบอกเดี๋ยวค่อยถ่ายวันนี้ยังไม่ได้ครองจีวร ...อ่อหลวงปู่ครับเมื่อเช้าผมไปหาหลวงปู่วัดดอยมาครับ(ครูบาตั๋น) นี่ครับผมหยิบกล้องเปิดรูปให้ท่านดู...ท่านดูรูปหลวงปู่ครูบาตั๋นท่านบอกว่า ครูบาตั๋นท่านแก่แล้ว...อายุพอๆกับพระสังฆราชเลย..เสร็จแล้วท่านก็ยกกล้องที่มีรูปหลวงปู่ครูบาตั๋นขึ้นเหนือหัวแล้วไหว้ด้วยความนอบน้อม....ประทับใจสิครับ....ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับเพราะกล้องอยู่ที่หลวงปู่ 555 แล้วท่านก็บอกว่าหลวงปู่วัดช่างคำหน้อยนั้นเคยร่วมงานกันหลายครั้ง รุ่นเดียวกันยังไงก็ต้องไปคารวะท่าน ท่านบอกว่าเจ้าหมู่(เพื่อนสนิทท่าน) ยังมีอีกหนึ่งรูปแต่จำชื่อไม่ได้ตอนนี้ก็ยังอยู่...เอ่แล้วท่านไหนล่ะครับผมก็อยากรู้...เพ่ไก่พอทราบไหมครับ...อ่อพอดีพี่สาวผมฝากพระสิวลีมาขอปลุกเสกหน่อย วาระแรกให้ท่านอินทรปลุกเสกก่อน วาระที่สองหลวงปู่ครูบาบุญมาต่ออีรอบท่านหันหน้าไปทางรูปหล่อพระสิวลีประจำวัดของท่านแล้วปลุกเสก...ขนลุกนะช่วงนี้... บอกหลวงปู่ว่าช่วงนี้ที่บ้านลองทำน้ำพริกตาแดงขายเลยมาขอหลวงปู่ปลุกเสกพระสิวลีให้หน่อยจะได้ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า... คุยกับท่านสักพักก็ขอตัวลาก่อนก่อนกลับท่านบอกว่าขอให้รวยให้เจริญนะ ...สาธุกราบเท้าท่านแล้วลากลับเดี๋ยวมาอีกแน่ๆครับ.<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2009
  16. แมวขาว

ธรรมะสัญจร...วัดที่ห้า...วัดร่องขุ้ม

ออกจากวัดศิริชัยนิมิตรขากลับมีซอยด้านซ้ายมือสามารถทะลุไปวัดร่องขุ้มได้เลยแวะเข้าไป หลายท่ายคงรูจักครูบาบุญปั๋นนะครับท่านเป็นสหธรรมิกอีกรูปหนึ่งของหลวงปู่ครูบาอินอินโท..ท่านเชี่ยวชาญในวิชาเศรษฐีล้มลุก แม้วันนี้ท่านจะละสัขารแล้วแต่วิชาเศรษฐีล้มลุกยังมี ท่านปุ้ยคอยสืบทอดอยู่นะครับ....ผมเข้าไปบูชาเทียนเศรษฐีล้มลุกเท่ากัยจำนวนคนในครอบครัวครัวครับ...เสร็จแล้วก็เอาวัตถุมงคลที่พกมาวันนี้ไปไหว้หน้ารูปเหมือนหลวงปู่ครูบาบุญปั๋นนะครับขอบารมีหลวงปู่ปลุกเสกให้อีกที.......ได้เทียนเสร็จกำลังจะกลับอ้าว....ฝนตกยังกับฟ้ารั่วแน่ครับหลวงพี่... (ไม่รู้จักชื่อ)พาไปนั่งคุยที่กุฏิ...ท่านว่าตอนนี้ท่านปุ้ยเจ้าอาวาสวัดร้องขุ้มกำลังสร้างวิหารแบบล้านนาที่เมืองปาย...ความงามนั้นใช้ช่างฝีมือเดียวกับหอคำหลวงพืชสวนโลกเลยนะครับ.....มีอีกเรื่องท่านว่าเร็ยวๆนี้วัดร่องขุ้มคงจะทำดาบของวัดร้องคุ้มนะครับหลังจากปล่อยให่หลายที่ทำไปก่อน...รูปแบบนั้นไม่ต้องพูดถึงเพราะวัดนี้อนุรักษ์ศิลปะตามแนวล้านนาโบราณ ...อ่อท่านเล่าให้ฟังอีกเรื่องครับ(ฟังมาเฉยๆไม่ได้เห็นกับตานะ) ท่านว่าวันพระที่ผ่านมาท่านกับท่านปุ้ยเอาพระกริ่งปุญมากโรมาทดลองตัดรุ้งดูปรากฎว่าขาดฉึบๆ ตัดกี่ทีก็ขาดทุกที....โอ่......ผมมีกะเค้าองค์หนึ่งนะ.....เนื้อทองทิพย์....ฝอยเสร็จเหลือบดูนาฬิกานี่เกือบหกโมงเย็นแล้วออกบ้านมาตอน 10 โมงเช้า เข้าบ้านเกือบหกโมงเย็น...โดนแม่ดุแน่ๆๆ...ยังไงวันนี้ขอยุติลงที่วัดร้องขุ้มนะครับ...อ่อประชาสัมพันธ์นะครับวันที่ 15 ตุลาคม 2552 นี้ จะมีงานสืบชะตาหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อนนะครับไปร่วมงานกันเยอะๆนะ สำหรับผม แน่นอน...ละเจอกันครับ

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      85
  17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อนุโมทนากับทุกท่านที่ทรงความดีกับครูบาอาจารย์ได้อย่างต่อเนื่องครับ

พี่ไก่ครับ ผมอยากร่วมบุญรายการที่ ๕. ล็อกเกตเล็กรูปไข่ ครึ่งองค์ จำนวน ๒๕๐ องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๑๙๙.- บาท ไม่ทราบว่าต้องโทรไปแจ้งทางวัดไหมครับ หรือฝากพี่ไก่ได้ไหมครับ ?

18. wannabexcite

สวัสดีครับคุณโหน่ง

ขอบคุณสำหรับภาพอัพเดท การก่อสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์ครับ
    ช่วงนี้ผมมีงานให้ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ เลยไม่ค่อยได้เข้าไปที่วัดใหม่หนองหอย
    แต่ก็ได้โทรสอบถามความคืบหน้ากับพระอาจารย์อินทรอยู่เรื่อยๆ
    ทราบว่าตอนนี้ ท่านได้ทะยอยส่งล็อกเกต ไปให้ผู้ที่สั่งจองแล้ว
    และก็มีหลายท่าน เดินทางไปบูชาถึงที่วัด

อย่างที่คุณโหน่งเล่า ตอนนี้ชุดประธานอุปถัมภ์ เหลือเพียง 2 ชุดเท่านั้นครับ
    แต่ชุดกรรมการ และรายการอื่นๆ ยังมีเหลืออีกมาก
    รอรับสายธารศรัทธาของทุกท่านอยู่เสมอครับ
    ถ้าสะดวกก็ไปชมการก่อสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์ที่วัด พร้อมทั้งบูชาวัตถุมงคล
    ทั้งล็อกเกตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" "พระผงอังคารธาตุ" และวัตถุมงคลเก่าๆ
    ยังพอมีเหลือที่วัดใหม่หนองหอย
    แต่ถ้าไม่สะดวกเดินทาง ก็ติดต่อบูชาทางไปรษณีย์ได้ครับ

เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อน ผมได้โพสภาพข่าว (ไทยรัฐ)
    พิธีเปลี่ยนผ้าจีวร หลวงปู่หล้า วัดป่าตึง พร้อมทั้งได้เกริ่นไว้
    ว่าครูบาอาจารย์ทั้งสองท่าน เคารพนับถือกันมาก
    และยังไปมาหาสู่กันอยู่เสมอๆ วันนี้ผมเลยเอาภาพมาฝากครับ

ภาพนี้ถ่ายไว้ตอนงานทำบุญอายุหลวงปู่ครูบาอินเมื่อหลายปีก่อน
    และนำมาพิมพ์ไว้ในหนังสือ วิปัสสนาภูมิ ซึ่งเป็นหนังสือตำรากรรมฐาน
    แต่งโดย ครูบาคำภีระ วัดพระธาตุดอยน้อย (น้องชายครูบาพรหมจักร วัดพระพุทธบาทตากผ้า)
    หลวงปู่ครูบาอินท่านศึกษาหนังสือเล่มนี้ และเก็บรักษาไว้
    ต่อมาในพิธีพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่ครูบาอิน
    คณะศิษย์ จึงได้นำมาปริวัตรเป็นภาษาไทยกลาง (ต้นฉบับเป็นภาษาล้านนา)
    พิมพ์เผยแพร่เป็นที่ระลึก และเป็นอนุสรณ์พิธีพระราชทานเพลิงศพ

และจากหนังสือเล่มเดียวกัน ก็มีภาพถ่ายของหลวงปู่ครูบาอิน
    และคณะศิษย์ วัดฟ้าหลั่ง...

ในภาพด้านหน้าสุด ขวามือ (ซ้ายมือหลวงปู่) เป็นภาพของ
    พระอาจารย์พิณ (พระไพบูลย์ อินทปญฺโญ พระเลขาหลวงปู่)
    ถัดมาเป็นพระอาจารย์ปรีชา เปสโล เจ้าอาวาสวัดฟ้าหลั่ง รูปปัจจุบัน
    และถัดมาด้านขวามือ เป็นภาพของพระวุฒิ อนาลโย เจ้าอาวาสวัดศิลามงคล (วัดครูบาบุญมี) ครับ

ธีระยุทธ

19. wannabexcite

สวัสดีครับคุณบอย...

คุณบอยสบายดีนะครับ... ไม่ได้คุยกันตั้งนาน
    ทราบว่าตอนนี้โต้งปิดเทอม กลับไปพักผ่อนที่เชียงราย
    ตอนแรกว่าจะชวนไปงานทำบุญศพ ครูบาบุญมา วัดช่างคำน้อยด้วยกัน
    แต่ถ้าอยู่เชียงรายก็คงไม่สะดวกเทียวไปเทียวมา
    ไว้รอกราบศพท่านตอนกลับมาเชียงใหม่ น่าจะสะดวกกว่า

เรื่องการบูชาล็อกเกต คุณบอยจะฝากผม หรือจะบูชาที่วัดก็ได้ครับ
    แล้วแต่สะดวก... ถ้าติดต่อทางวัดก็ไม่ต้องโพสแจ้งที่นี่ก็ได้ครับ
    หรือถ้าโพสแจ้งที่นี่ ผมก็จะต้องเรียนให้พระอาจารย์ทราบอยู่ดีครับ
    ดังนั้น แจ้งที่ไหนก็ได้ครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ธีระยุทธ

20. wannabexcite

หมายเหตุ.....

วันนี้รู้สึกว่าเวปจะใช้งานได้ดีนะครับ
    เมื่อ 2-3 วันก่อน เข้ายาก โพสยาก หาหน้าไม่เจอ เล่นเอาปวดหัวไปหมด
    มีเรื่องอะไรจะเล่าจะเขียน แบ่งๆ กัน เชิญเต็มที่นะครับ ตอนที่เวปลื่นๆ
    เพราะถ้าล่มอีก เดี๋ยวจะไม่มีอารมณ์เขียนอะไร... อิอิ