::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

...ที่เหรียญระบุว่า วัดหนองผาขาว นะครับ..(เหรียญที่ผมมีนั้น ไม่มีไม้โท เลยอ่านได้ว่า วัดหนองผาขาวครับ)^-^^-^^-^^-^^-^

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ใช่ๆ ครับ หลวงปู่หอม วัดบางเตยกลาง....
    แต่ที่ดอนยายหอม ผมทันแต่หลวงพ่ออวยพรครับ
    ไม่ทันได้ไปกราบหลวงปู่แช่ม

พระของหลวงพ่ออวยพร ผมก็ตามเก็บอยู่เรื่อยๆ
    ทุกวันนี้ก็อาศัยฝากเพื่อนแถวศาลายาไปดูให้ที่วัดเสมอๆ

3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ แล้วชื่อวัดว่า หนองผ้าขาวครับ
    อาจจะเป็นการแกะบล็อกผิด

4. wannabexcite

เมื่อหลายวันก่อน ผมได้มีโอกาสพาพี่ท่านหนึ่งไปบูชาวัตถุมงคลที่วัดฟ้าหลั่ง
    พี่ท่านนี้เคยได้กราบหลวงปู่ครูบาอินครั้งเดียว เมื่อหลายปีก่อนที่ท่านจะมรณะภาพ
    มาวันนี้ กลับมาเยี่ยมบ้านที่เชียงใหม่ ก็เลยได้เจอกัน
    และบอกกับผมว่า อยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไปบูชาที่บ้านที่ปลูกใหม่ที่ชลบุรี
    ผมเลยถือโอกาสพาพี่เขาไปกราบรูปเหมือน และอัฐิธาตุหลวงปู่
    พร้อมทั้งไปบูชาวัตถุมงคลถึงที่วัด...

เหตุการณ์นี้คงไม่ได้พิเศษอะไร ก็แค่เป็นการไปกราบพระและบูชาวัตถุมงคลตามปกติ
    แต่สิ่งที่ไม่ค่อยปกติก็คือ รายการวัตถุมงคลที่พี่เขาบูชาไป
    มันมีสิ่งละอัน พันละน้อย ค่อนข้างจะลงตัวพอเหมาะ พอเจาะ
    และเมื่อรวมกับ รายการ "แถม" อีกสองสามอย่าง ก็ถือว่าเป็นชุดวัตถุมงคลที่ลงตัวไม่น้อย

ผมจึงขออนุญาตทางวัด ลอกเลียนชุดวัตถุมงคลชุดพิเศษชุดนี้ขึ้นมา
    เพื่อนำมาแจ้งให้กับพี่ๆ น้องๆ ในเวปได้ร่วมทำบุญกัน

รายละเอียดชุดวัตถุมงคลครับ...
    1. รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่งขนาด 3 นิ้ว... องค์นี้ใช้ตั้งบูชาที่บ้าน หรือที่ร้านค้าครับ
    2. รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่งองค์เล็ก... จะเลี่ยมขึ้นคอ หรือบูชาไว้เป็นสิริมงคลในรถก็ได้ครับ
    3. พระสมเด็จรุ่นแรก...
    4. พระปิดตารุ่นแรก... รายการที่ 3 กับ 4 นี้ ขึ้นชื่อว่ารุ่นแรก ย่อมแขวนบูชาได้ไม่อายใคร
    5. ล็อกเกตรุ่นโชคดี... ล็อกเกตรุ่นเก่าๆ ที่เหลือเพียงไม่กี่สิบองค์แล้วตอนนี้

รายการที่ 1- 5 นี้ ยอดบูชารวม 2,015 บาท
    แต่วันนั้นได้รับแจกมาอีก 3 รายการ คือ
    6. พระผง พระสังกัจจายน์ นางกวัก รุ่น ทอ. สร้างถวาย
    7. พระรอดหลวงมหาจักรพรรดิ์ รุ่นแรก หลังยันต์ครู (ปี 42)
    8. เหรียญหยดน้ำ พิมพ์ใบโพธิ์ รุ่นอายุ 97 ปี

ถ้ารวมยอดวัตถุมงคลที่แถมนี้ไปด้วยก็จะเป็น 2,412 บาท
    ผมได้ขออนุญาตทางวัดออกให้ทำบุญที่ชุดละ 2,000 บาท
    มีเพียง 10 ชุดเท่านั้นครับ...

อย่างที่เรียนไว้ตอนต้น วัตถุมงคลชุดนี้ ค่อนข้างจะลงตัว
    มีวัตถุมงคลแบบละชิ้น แบบละองค์ ในราคาที่พิเศษ
    ไม่มากและไม่น้อยจนเกินไปครับ

ท่านใดสนใจติดต่อสอบถามได้ที่ผมได้ตลอดครับ
    ที่หมายเลข 085- 9124161
    เงินทุกบาททุกสตางค์ สมทบทุนสร้างศาลาระเบียงคตวัดฟ้าหลั่งทั้งหมดครับ

หมายเหตุ: ท่านที่บูชากรุณาเพิ่มค่าจัดส่งให้ทางวัดด้วย 100 บาทครับ

5. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

(ping)(ping)(ping)

...ขออนุโมทนาบุญ ครับ...

(ping)(ping)(ping)

6. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่หงอย ผมฮา...
    ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมก็คงจะทำอย่างที่ทำ ในฐานะกัลยาณมิตร ผู้ชี้ขุมทรัพย์ แต่กัลยาณมิตรอย่างผม เป็นแค่นกกระจอก ที่ไม่รู้วิสัยของครุฑ! ตอนนี้ไม่รู้ครุฑไปเขียนอยู่ที่ไหนแล้ว ส่วนนกกระจอก ก็ยังเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแม้แต่ username ในทุกๆเวป

ที่อ่างทอง มีหลวงพ่อกร่าย อยู่อำเภอวิเศษฯ เหรียญกลมของท่านเมื่อปี 36 แจกฟรี ใครอยากทำบุญก็ 100 เดียว ตอนนี้ใครมี 500 ยังหายาก
    ขนาดเป็นพระที่รู้จักเฉพาะท้องถิ่น ไม่มีใครเชียร์ ไม่มีนายทุนเข้ามาปั่น
    เพียงแค่ท่านเป็นของจริง!

หลวงปู่อิน ก็ของจริง แถมเหรียญรุ่นสุดท้ายยังสวยมากๆด้วย ไม่เข้าใจ ไปตามหาเหรียญเก่ากันทำไม
    "ฉันตอนนี้เก่งกว่าตอนหนุ่มๆอีก" หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม บอกกับศิยษ์เมื่อตอนที่มาถามหาเหรียญรุ่นแรกของท่าน

7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็(มา)จากพุทธวงศ์ => (ไป)สวนขลัง => (อยู่ประจำ) พลังจิต

8. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งรู้ว่าคุณธีระยุทธตามเก็บพระสายนครปฐมกับเขาด้วย ผมทันไปกราบหลวงพ่อแช่มครับ ได้ตะกรุดคาดเอวมา 1 เส้น หลวงพ่อแช่มคาดให้กับมือครับ ตอนหลังไปตามเก็บรูปหล่อรุ่นสร้างโรงพยาบาล กับรูปหล่อหน้าเสือมาเก็บไว้ครับ หลวงพ่ออวยพรก็เก่งไม่แพ้อาจารย์ครับ ถ้าไปแถวนั้นแวะไปกำแพงแสนไปกราบหลวงปู่แผ้วด้วยก็ดีนะครับ

9. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    สอบถาม"ตามหน้าบุญ"

วันนี้มาดูภาพเก่าๆตอนหลวงปู่ครูบาเจ้าตั๋นมาเป็นประธานมาวางศิลาฤกษ์ อาคารพิพิธภัณฑ์หลวงปู้ครูบาหม่อนเจ้าอินอินโท จึงอยากสอบถามมายังพี่ไก่ว่าตอนนี้ความคืบหน้า"ตามหน้าบุญ"ล่วงสำเร็จถึงไหนแล้วครับ.....จะเสร็จทันงานวันกตัญญูฯ 12 เมษายน 2553 หรือไม่หนอ........:z16

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      78
  10. แมวขาว

อีกสักรูป

อีกสักรูปเมืองานวันกตัญญู 2552

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      90
  11. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    รายการวัตถุมงคล
    พระครูวรวุฒิคุณ (หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท)
    ณ วัดใหม่หนองหอย สมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท

เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อเงิน - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๑๐๐๐.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๙๙.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ พร้อมประคำ ๑๙๙.-
    ล็อกเกตใหญ่พร้อมห่วง รุ่นลายเซนต์ (สีเขียว/ สีฟ้า/ สีส้ม) ๓๕๐.-
    รูปถ่าย เคลือบกรอบวิทยาศาสตร์ รุ่นลายเซนต์ รูปนั่ง/รูปยืน ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ อภิมหายันต์ ๑๐๘ ขนาดโปสเตอร์ รุ่นลายเซนต์ สีเหลือง/สีแดง ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ธงแขวนรถ รุ่นลายเซนต์ ๙๙.-

รูปหล่อยืน รุ่นที่ระลึก ๑๐๐ ปี ๑,๒๐๐.-

พระกริ่งอินโท ครูบาอิน ๑๐๑ ปี ๓๐๐.-

พระสมเด็จ ๙๙ หลังยันต์นะ ตะกรุดเงิน ๔๙๙.-
    พระสมเด็จปรกโพธิ์ หลังรูปเหมือน ติดจีวร ๙๙.-/ โรยพลอยกินบ่อเสี้ยง ๑๕๙.-

พระสมเด็จผาสุข หลังปั๊มยันต์แดง ๑๓๙.-
    พระสมเด็จไจยะเบงชร พิมพ์กรอบกระจก หลังยันต์ฟ้าฟีก ๑๙๙.-
    พระคงเนื้อดินเผา รุ่นแรก ๙๙.-

เหรียญรุ่น ๑๐๑ ปี ๙๙.-
    เหรียญกลมเล็ก รุ่นฉลองอายุ ๙๙.-
    เหรียญยืนสี่เหลี่ยม อายุ ๙๒ ปี รุ่นแรกวัดใหม่หนองหอย ๙๙.-

ผ้ายันต์จั๊กกิ้มล้อมโลก ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๕๙.-
    ผ้ายันต์กุณพระเจ้า ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๙๙.-

พระผงอังคารธาตุ (มี ๖ สี ดำ-ขาว-เขียว-เหลือง-สีไม้-ก้นครก)
    พิมพ์เล็ก ๔๙.-/ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-/ ก้นครก ๒๙๙.-/ ชุดกรรมการ ๖ สี ๑,๔๙๙.-

รูปหล่อครูบาอิน หน้าตัก ๙ นิ้ว ที่ระลึกพระราชทานเพลิงศพ เนื้อปูน ๑,๕๐๐ (ไม่จัดส่งทางไปรษณีย์เพราะหนักมากและเกรงว่าจะแตกหักได้)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗

(สำหรับท่านที่บูชาทางไปรษณีย์โปรดช่วยค่าจัดส่งวัตถุมงคลด้วยนะครับ)

สุโข ปุญฺญสฺสํ อุจฺจโย
    การสะสมบุญนำมาซึ่งความสุข

12. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาตนำรายการวัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่งด้วยนะครับ แต่วัดฟ้าหลั่งต้องไปเองนะครับ ทางวัดไม่จัดส่งให้ทางไปรษณีย์ สำหรับท่านที่อยู่ไกล ลองติดต่อ
    คุณธีระยุทธที่โทร. 085-9124161
    คุณธีระยุทธยินดีเป็นธุระจัดการให้ครับ (สำหรับท่านที่บูชาทางไปรษณีย์โปรดช่วยค่าจัดส่งวัตถุมงคลด้วยนะครับ)

เพื่อสมทบทุนสร้างศาลาคตรอบองค์พระธาตุเจ้าฟ้าหลั่ง วัดฟ้าหลั่ง<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. แมวขาว

ครูบาเจ้าฟ้าหลั่ง

ผมพึ่งมารู้จักหลวงปู่ครูบาอินเมื่อประมาณกลางปี50 นี้เอง ไม่เคยรับใช้ ไม่เคยเจอหลวงปู่ ไม่เคยได้ยินชื่อเสียง ทั้งๆที่บ้านอยู่ห่างจาก ทุ่งปุย/ฟ้าหลั่งไม่ถึง 100 กิโล ครั้งแรกค้นอินเตอร์เน็ตเรื่องพระเครื่อง"ครูบาอินตาวัดวังทอง"แต่ด้วยความขี้เกียจเลยพิมพ์ว่า "ครูบาอิน" แทนแล้วก็เจอชื่อครูบาอินในวิถีพีเดี่ยแทน ...แต่ก้ไม่สนใจ .... คิดว่าครูบารูปนี้เป็นใครกันทำไมมีชื่ออยู่มากมายในเน็ต.......แต่ก็ไม่สนใจตามเดิมffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    แล้วต่อมาเมื่อครั้งแม่โดนทำคุณไสย....ช่วงนั้นผมก็ได้อ่านบทความเรื่อง"เมื่อครูบาอินปราบทายาทอสูร" เราจึงตามหาหลวงปู่ครูบาอิน กะจะให้ท่านเจิมน้ำมันจันทร์ให้แม่เราสักหน่อย" แต่....หลวงปู่ได้ละสังขารไปก่อนแล้วหลายปี......ผมตามไปที่วัดทุ่งปุยขอท่านเจ้าอาวาส(ท่านพระครูป๋า)เจิมน้ำมันจันทน์ให้แม่หน่อย ท่านบอกทำไม่ได้ บารมีไม่ถึงขั้นครูบาอาจารย์ เลยพาแม่เข้าไปกราบรูปเหมือนหลวงปู่กับอัฐิธาตุเพื่อขอพรหลวงปู่ .....สอบท่านพระครูป๋าถามท่านพอมีวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอินหลงเหลือไหม....ก็ยังเหลือที่ตู้ของทางวัดพอสมควร เลยได้เหรียญ รุ่นมหาโชคลาภ คราวสบทบทุนโรงเรียนสองแคววิทยาคมเลยบูชามาหนึ่งเหรียญ(ก่อนหน้านี้ไม่เคยชอบวัตถุมงคลเลย.....รู้สึกเฉยๆๆ) พร้อมกับอื่นเป็นของแถมอีกนิหน่อย...จากนั้นก็ไปพบท่านเจ้าอาวาสวัดฟ้าหลั่ง ท่านพระอาจารย์ปรีชา หรือท่านชาที่เราท่านรู้จักนะครับ ท่านชาบอกว่าทำไม่ได้เช่นกัน เลยแนะให้ไปหาท่านสมชายวัดหนองผำแทน (วัดหนองผำ(วัดไร่พัฒนา) อ.ดอยหล่อ ทางเข้าตรงกันข้ามกับทางเข้าวัดพระธาตุดอยน้อย)ท่านสมชายทำเทียนให้แม่มาจุด 1 ชุดใหญ่ 9 เล่ม บูชา 99 บาทพอแม่จุดไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าแม่มีอาการดีขึ้น ไม่ฝันร้าย หรือรู้สึกแปลกๆ ส่วนคนที่ทำแม่ได้ข่าวว่าไปตลาดนัดยืนซื้อของอยู่ใต้ต้นไม้ รังผึ้งป่าหล่นมาใส่หัวโดนต่อยไหหลายแผลอาการสาหัส โอ่....ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว ...จากนั้นเราก็รู้สึกแปลกอยากมาไหว้หลวงปู่ครูบาอินตลอดเวลา กับตอนนั้นที่ไปวัดฟ้าหลั่งเราแอบเหลือบเห็นตู้บูชาวัตถุมงคลช่อนในกุฏิเจ้าอาวาส เราเลยกลับมาขอบูชาไปจำได้คือ ล็อคเก็ตรุ่นโชคดีกับกริ่งห่มคลุมครูบาอิน .....จากนั้นก็อาราธนา เหรียญสองแควกับล็อคเก็ตติดตัวทุกวันมีแต่เรื่องดีๆๆเกิดขึ้นตลอดเลยครับ<O:p></O:p>
    จนอีกวาระหนึ่งเปิดเว็ปพลังจิตเห็นมีการเชิญร่วมงานกตัญญูหลวงปู่ปี 2551 เลยไปร่วมงานด้วย งานนี้ผมไปสายเพราะกำหนดการณ์ที่แจ้งตามเน็ตบอกเริ่มแจกทุนตอนผิดพลาด....เราเลยไม่กระตือรือร้นรีบไปแต่เช้า ประกอบกับวันที่ไปเป็นวันเสาร์ต้องผ่าน”ตลาดนัดทุ่งฟ้าบด”ตลาดนัดที่ใหญ่ที่สุดในภาคเหนือ รถติดสิครับเป็นกิโลเลยประกอบกับเป็นช่วงสงกรานต์รถนักท่องเที่ยวเต็มถนนเลย เราไปถึงก็เกือบเพลแล้วทันได้ช่วยเสิฟอาหารถวายเพลกับกลุ่มแม่บ้าน....งานนี้เป็นครั้งแรกที่ได้ไหว้สาหลวงปู่ครูบาตั๋นนะครับ จากนั้นก็ถามแม่บ้านที่ช่วยเสิฟอาหารว่าจะเอาเงินบริจาคทุนการศึกษาให้ใครดี เขาก็ชี้ไปให้ที่เจ้าอาวาสเลย ซึ่งก็คือพระอาจารย์อินทรนั่นเอง งานนั้นผมนั่งสนทนากับพระอาจารย์อินทรอยู่สักครู่ใหญ่ๆพระอาจารย์เอาผ้ามหายันต์108 สีเหลืองมอบให้หนึ่งผืน พร้อมกับเหรียญรุ่นสุดท้าย(จริงๆๆ)รุ่นเหลือกินเหลือใช้ 2 เหรียญ ตอนนั้นรู้สึกแปลกๆๆว่าอยากมาที่วัดใหม่หนองหอยอีกจังเลย จึงมาหลังงานอีกครั้งได้สนทนาพูดคุยกับท่านอินทรนานมากพอสมควร ท่านก็ให้ของดีมาจำนวนหนึ่ง ท่านว่าหลวงปู่เคยแจกก็แจกต่อ.....เราได้ของดีกลับบ้าน...งานนี้เป็นปลื้ม...ระหว่างทางแวะที่วัดทุ่งปุยเก็บของได้อีกจำนวนหนึ่งทั้งบูชาด้วยและท่านพระครูป๋าให้มาอีจำนวนหนึ่ง นี่แหละกระมังเป็นการเริ่มเก็บวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอินของผม และเป็นการเริ่มความศรัทธาในองค์หลวงปู่ครูบาเจ้าฟ้าหลั่ง<O:p></O:p>
    จากนั้นก็อยากไปไหว้หลวงปู่อีก และอยากรู้จักหลวงปู่ให้มากขึ้น เลยคิดว่าน่าจะเริ่มตามรอยหลวงปู่ฯที่วัดฟ้าหลั่งก่อนเป็นประการแรก วันนั้นที่ผมไปสักบ่ายสองแก่ๆเห็นจะได้ เพราะไปทำงานออกพื้นที่แถวสันป่าตองพอดี ไกล้กันนี่เอง...พอถึงวัดเห็นเณรสักสองสามรูปช่วยกันขนของพะรุงพะรังเต็มไปหมด วันนั้นท่านชากำลังทำความสะอาดกุฏิหลวงปู่เพื่อเตรียมเปิดให้ผู้คนที่ศรัทธาเข้ามากราบไหว้พอดี...เลยอาสาช่วยท่านชาเสียเลยอีกแรง ถือเป็นโชควันนั้นเราได้เห็นของใช้ส่วนตัวหลวงปู่ ได้ขัด ทำความสะอาด ท่านชาบอกว่ากุฏิหลังนี้ตั้งแต่หลวงปู่ย้ายไปอยู่ที่วัดทุ่งปุยก็ไม่ได้ทำความสะอาดเลย ก่อนไปหลวงปู่เคยพูดกับท่านชาว่า “ฉันฝากวัดตวย” ท่านชาพาผมทัวส์ห้องนอนหลวงปู่ ที่นั่ง ที่นอน ของหลวงปู่ ของใช้ส่วนตัวทุกชิ้นถูกจัดให้อยู่ในสภาพเดิมที่สุดเสมือนเมื่อครั้งหลวงปู่ยังอยู่ ท่านชาจำรายละเอียดทุกอย่างได้อย่างชัดเจน ผมถามท่านชาขอให้เล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ ท่านชาเล่าว่าหลวงปู่ท่านมีข้อวัตรปฏิบัตร ที่เคร่งครัด เรียบง่าย ท่านตื่นแต่เช้า ท่านทำสมาธิอยู่เสมอๆๆ มีคำพูดที่ท่านมักพูดติดปากเสมอตอนที่สอนท่านชาทำสมาธิ “ หลับต๋า งับปาก” ท่านชาเป็นเสมือนฝ่ายเบื้องหลังของวัดคอยดูแลเรื่องอาหารการกิน ของขบของฉันท์ การเตรียมสถานที่ อยู่เบื้องหลังหลายๆงาน จนเป็นที่ไว้วางใจของหลวงปู่ ตอนท้ายผมเลยแอบถามว่าท่านชาได้ของดีอะไรติดตัวบ้างครับ...ขอชมเป็นขวัญตาหน่อยเถิด.........ท่านชาว่าไม่มีอะไรหรอก ...มีแค่สิ่งนี้...พร้อมกับยื่นให้ดู.....พิจารณาแล้วนี่คือฟันของหลวงปู่ครับ ท่านชาว่าของดีชิ้นนี้เป็นตัวแทนของครูบาอาจารย์ไว้รำลึกถึงคุณของท่านไม่ได้คิดทางเครื่องรางของขลังแต่อย่างใด(ซึ้งครับ.....”ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี”) ผมได้เห็นและสัมผัสวัตถุอันเป็นมหามงคลที่สุดของที่สุดก็โอกาสนี้แหละครับ จากนั้นก่อนกลับท่านชาก็ให้ของผมมา 1 กำ ในนั้นมีสติกเกอร์ติดรถรุ่นแรก ค้างในกล่องที่หลวงปู่ไว้หยิบแจกแก่ญาติโยมจากนั้นก็กราบลาท่านกลับบ้าน....อิ่มใจครับ อ่อมีอีกอย่างวันนี้แหละคับท่านชาถามผมว่า “รู้จัก..อ้ายไก่ก่อ”เขาชอบมาที่นี่บ่อยๆ (เอ่....ใครวะ...อ้ายไก่”) ลืมไปอีกนิด ก่อนจะกราบลาท่านชา จู่ๆๆก็มีรถทัวส์คันโตมาจอดหน้าวัด มีศรัทธาหลายต่อหลายคนเดินเข้ามาถวายเทียนพรรษา 9 วัด ทุกคนไม่ตั้งใจมาเป็นการเฉพาะกิจ แต่ต้องการทำบุญให้ครบ 9 วัด และวัดฟ้าหลั่งคือวัดที่ 9 ....อันนี้ขนลุกซู่เลยครับ....น้ำตาคลอ..ยกมือพนมเหนือหัวไหว้สาป๋าระมีหลวงปู่ฯ<O:p></O:p>
    โอกาสต่อมาผมได้ไปร่วมงานวันกตัญญูหลวงปู่ฯเมื่อ 12 เมษายน 2552 ที่ผ่านมานี้ ก่อนวันงานหนึ่งวันได้เข้าไปช่วยยกของหยิบจับอะไรต่อมิอะไรตามตามกำลัง ตามประสาคนไม่ค่อยรวย ปีนี้รับเจ้าภาพทุนการศึกษา 1 ทุน 500.-บาทตามเดิมเหมือนปีที่แล้ว ก็อาศัยเอาแรงมาร่วมบุญก็แล้วกัน หยิบจับสิ่งของ จัดนี่โน่นตามประสา พอถึงวันงานก็มาแต่เช้าช่วยยกนู่นนี่ ค่อนข้างวุ่น ตอนนี้เริ่มรู้จักกับชาวบ้านหลายๆคน กลุ่มแม่บ้านอีกครับ วันนี้แม่ฝากน้ำหวานมาร่วมถวายเพลด้วย 100 กล่อง วันนี้คนดูคึกคักดีเพราะงานได้ อบต.มาร่วมแจมด้วนให้เป็นงานดำหัวคนเฒ่าคนแก่ด้วย วันนี้มีเพื่อนตามมาด้วยหนึ่งคนเขาไม่ค่อยเข้าวัด แต่ครอบครัวกำลังจะขอให้บวชเลยตามมา พระอาจารย์อินทรเลยเอาเหรียญรุ่นสุดท้าย(รุ่นเหลือกินเหลือใช้)ให้เขา 1 กำ (11 เหรียญ) “เอาไว้แจกงานบวชนะ”ท่านอินทรบอก วันนี้แหละคับได้เจอพี่ไก่ตัวเป็นๆพี่ไก่เข้ามาถามผมว่า”ประคำที่สวมอยู่มีล็อคเก็ตไม่ใช่หรือ” “อ่อไม่ใช่ครับพี่....เส้นนี้แขวนเหรียญยืนรุ่นขอให้รวยให้อยู่ดีมีสุขครับ...แต่วันนี้ผมถอดเหรียญออกใส่แต่ประคำ เป็นประคำไม้ต้นตาล ร้อยตะกรุดไตรภาคีครับ..” และงานนี้ครับเลยได้มีโอกาสรู้จักกับพี่ไก่ งานนี้ท่านพระอาจารย์อินทร บอกผมว่า “มาช่วยกันสร้างพิพิธภันณ์หลวงปู่ฯนะ” ผมพึ่งรู้ครับตื่นเต้นใหญ่เลย...เอ่แต่ผมจะช่วยได้อย่างไร....เงินก็ไม่ค่อยมี.... แต่ไม่เป็นไรตกปากรับคำว่า”ครับ” กับพระอาจารย์อินทรเลยแบบไม่คิดมากแบบนี้กระมังกับคำของหลวงปู่ที่ว่า “ให้มันเป็นไปตามหน้าบุญ” แล้วผมก็อาสาไปส่งพี่ไก่ที่บ้านเพราะบ้านเราไปทางเดียวกัน ไปส่งพี่ไก่นั่งคุยกันสักพัก...ได้ของที่ระลึกจำนวนหนึ่ง ..ข่อนข้างมาก (ขอบคุณพี่ไก่อีกครั้งครับ)<O:p></O:p>
    แล้วก็เป็นโอกาสอีกครั้งที่ผมไปได้ไปร่วมงานวางศิลาฤกษ์ อาคารพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน ซึ่งงานนี้มีลูกศิษย์หลวงปู่ซึ่งขณะนี้ดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสหลายต่อหลายวัด งานนี้มีหลวงปู่ครูบาตั๋นมาเป็นประธานครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าคนที่ไปจะรู้สึกเหมือนกันไหมว่างานนี้ “เย็น” จากบางอย่างที่เราไม่รู้ว่าคืออะไร และได้เห็น “แสงขาวนวล” บางอย่างที่เราไม่รู้จัก....ชื่นใจ.....และสาธุกับการบุญในครั้งนี้ที่เริ่มได้ด้วยบารมีแห่งองค์หลวงปู่ครูบาอินฯโดยแท้ <O:p></O:p>
    แล้ววันนี้ผมมีความศรัทธาอย่างถึงใจ หลวงปู่ครูบาอินท่านถึงใจในทุกด้าน ไม่มีที่สงสัย ทั้งทางธรรม ทั้งคุณวิเศษ ทุกครั้งที่มีปัญหาชีวิตก็มักจะหยิบพระเครื่องของหลวงปู่มาอฐิษฐานจิตขออยู่เสมอครับเรื่องที่ขอมีหลายเรื่องเลยครับ ...ได้ผลดั่งขอทุกประการทั้งๆๆที่ตามปกติไม่น่าจะได้ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ แต่ทุกครั้งที่ขออะไรกับหลวงปู่เราจะทำใจให้เป็นสมาธิแล้วบอกขอท่าน ว่า “สิ่งที่ลูกขอจะไม่กระทบกระเทือนเบียดเบียนผู้อื่น จะเป็นไปเพื่อประโยชน์แห่งคนหมู่มาก เพื่อช่วยเหลือสังคม ไม่คดโกงประเทศชาติ และจะเป็นข้าแผ่นดินที่ดีไม่โกงกิน” ครับทุกอย่างที่ขอหากเป็นเรื่องส่วนตัวต้องไม่ให้ใครเดือดร้อน เรื่องส่วนรวมก็เพื่อประเทศเพื่อท้องถิ่น ... ที่ผมเคยขอหลวงปู่....ก็ได้ตามขอทุกประการครับ............นี่แหละครับว่าทำไมทุกวันผมจึงอาราธนาพระหลวงปู่ฯขึ้นคอทุกวัน..ทุกเวลา...ก็เพราะความเคารพเหนือเศียรเหนือเกล้า...ต่อครูบาอาจารย์....ยิ่งชีวิต.......การสำเร็จลุล่วงของอาคารพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาหม่อนเจ้าอินอินโท.....ก็ต้องรวมศรัทธาจากพี่ๆน้อง มาช่วยกัน ตามกำลัง ก็จะสำเร็จได้ตามหน้าบุญ..ครับ(แมวขาว).<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2009
  14. wannabexcite

อ่านเพลินเลย... ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

15. wannabexcite

<<<< REPOST>>>>

เมื่อหลายวันก่อน ผมได้มีโอกาสพาพี่ท่านหนึ่งไปบูชาวัตถุมงคลที่วัดฟ้าหลั่ง
    พี่ท่านนี้เคยได้กราบหลวงปู่ครูบาอินครั้งเดียว เมื่อหลายปีก่อนที่ท่านจะมรณะภาพ
    มาวันนี้ กลับมาเยี่ยมบ้านที่เชียงใหม่ ก็เลยได้เจอกัน
    และบอกกับผมว่า อยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไปบูชาที่บ้านที่ปลูกใหม่ที่ชลบุรี
    ผมเลยถือโอกาสพาพี่เขาไปกราบรูปเหมือน และอัฐิธาตุหลวงปู่
    พร้อมทั้งไปบูชาวัตถุมงคลถึงที่วัด...

เหตุการณ์นี้คงไม่ได้พิเศษอะไร ก็แค่เป็นการไปกราบพระและบูชาวัตถุมงคลตามปกติ
    แต่สิ่งที่ไม่ค่อยปกติก็คือ รายการวัตถุมงคลที่พี่เขาบูชาไป
    มันมีสิ่งละอัน พันละน้อย ค่อนข้างจะลงตัวพอเหมาะ พอเจาะ
    และเมื่อรวมกับ รายการ "แถม" อีกสองสามอย่าง ก็ถือว่าเป็นชุดวัตถุมงคลที่ลงตัวไม่น้อย

ผมจึงขออนุญาตทางวัด ลอกเลียนชุดวัตถุมงคลชุดพิเศษชุดนี้ขึ้นมา
    เพื่อนำมาแจ้งให้กับพี่ๆ น้องๆ ในเวปได้ร่วมทำบุญกัน

รายละเอียดชุดวัตถุมงคลครับ...
    1. รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่งขนาด 3 นิ้ว... องค์นี้ใช้ตั้งบูชาที่บ้าน หรือที่ร้านค้าครับ
    2. รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่งองค์เล็ก... จะเลี่ยมขึ้นคอ หรือบูชาไว้เป็นสิริมงคลในรถก็ได้ครับ
    3. พระสมเด็จรุ่นแรก...
    4. พระปิดตารุ่นแรก... รายการที่ 3 กับ 4 นี้ ขึ้นชื่อว่ารุ่นแรก ย่อมแขวนบูชาได้ไม่อายใคร
    5. ล็อกเกตรุ่นโชคดี... ล็อกเกตรุ่นเก่าๆ ที่เหลือเพียงไม่กี่สิบองค์แล้วตอนนี้

รายการที่ 1- 5 นี้ ยอดบูชารวม 2,015 บาท
    แต่วันนั้นได้รับแจกมาอีก 3 รายการ คือ
    6. พระผง พระสังกัจจายน์ นางกวัก รุ่น ทอ. สร้างถวาย
    7. พระรอดหลวงมหาจักรพรรดิ์ รุ่นแรก หลังยันต์ครู (ปี 42)
    8. เหรียญหยดน้ำ พิมพ์ใบโพธิ์ รุ่นอายุ 97 ปี

ถ้ารวมยอดวัตถุมงคลที่แถมนี้ไปด้วยก็จะเป็น 2,412 บาท
    ผมได้ขออนุญาตทางวัดออกให้ทำบุญที่ชุดละ 2,000 บาท
    มีเพียง 10 ชุดเท่านั้นครับ...

อย่างที่เรียนไว้ตอนต้น วัตถุมงคลชุดนี้ ค่อนข้างจะลงตัว
    มีวัตถุมงคลแบบละชิ้น แบบละองค์ ในราคาที่พิเศษ
    ไม่มากและไม่น้อยจนเกินไปครับ

ท่านใดสนใจติดต่อสอบถามได้ที่ผมได้ตลอดครับ
    ที่หมายเลข 085- 9124161
    เงินทุกบาททุกสตางค์ สมทบทุนสร้างศาลาระเบียงคตวัดฟ้าหลั่งทั้งหมดครับ

หมายเหตุ: ท่านที่บูชากรุณาเพิ่มค่าจัดส่งให้ทางวัดด้วย 100 บาทครับ

16. wannabexcite

สวัสดีครับ คุณศิวฤทธิ์

จะว่าตามเก็บพระสายนครปฐมก็คงพูดได้ไม่เต็มที่นักครับ
    มี 2 วัด ที่ผมไปบ่อย... เพราะมีพี่ที่รู้จักกันเขาเป็นลูกศิษย์ 2 วัดนี้
    ส่วนวัดอื่นๆ ก็ไปครั้งสองครั้ง... สมัยที่ทำงานอยู่กรุงเทพ
    ผมก็ไปเอง มาตลอด จนกระทั่งย้ายกลับมาอยู่เชียงใหม่

วัดแรกคือ... วัดบางพระ ครับ...
    ทันได้กราบหลวงพ่อเปิ่นแค่ 2- 3 ครั้ง แต่ก็เป็นช่วงปลายๆ แล้ว
    หลวงพ่ออภิญญาเป็นคนสักให้ผม แล้วให้หลวงพ่อสำอางค์ (ผมมักจะเรียกท่านว่า หลวงอางค์) ครอบให้
    และก็มีครั้งหนึ่ง แอบดอดเข้าไปในห้องหลวงพ่อเปิ่น พร้อมทั้งหลวงอางค์
    เลยขอให้ท่านเป่าให้อีกที...

แต่... ตั้งแต่สักมา ไม่เคยของขึ้น... อิอิ

หลังจากหลวงพ่อเปิ่นมรณภาพ ก็ยังไปอยู่... ไปกราบหลวงอางค์ กับหลวงพี่ญา
    เกือบทุกครั้งที่ไปบางพระ ก็จะไปดอนยายหอมด้วย...
    ไปกราบหลวงพ่ออวยพร...

ประทับใจท่านมาก....
    เพราะกว่าจะได้ไปวัดดอนยายหอม ก็ไม่ทันหลวงปู่แช่มแล้ว
    เลยได้สัมผัสแต่เมตตาของหลวงพ่ออวยพร
    ท่านแจกๆๆๆๆ ขอทำอะไรท่านก็ทำให้
    สมัยนั้น ผมมีพระอะไร ทั้งที่เช่าบูชามาใหม่ หรือทำใหม่ สร้างใหม่
    ผมเอาไปให้หลวงพ่ออวยพรเสกซ้ำให้ทุกองค์...

ไปกราบท่านครั้งที่สอง ถ้าจำไม่ผิด ท่านเอาเหรียญของท่านเองรุ่นแรก ปี 27
    ที่หลวงปู่แช่มเสกให้ เอามาให้พวกผม 3 คน คนละองค์
    ตอนนั้นที่วัดให้บูชาตั้ง 1900 แต่ท่านให้ฟรีๆ

หลังจากนั้นอีกเป็นปี ท่านบอกงว่า ท่านเก็บของในกุฏิ
    แล้วไปเจอเหรียญรุ่นแรก เนื้อนวะ (สมัยนั้นตามแผงเขาเล่นกันเหรียญละ 4-5 พัน)
    ท่านเลยให้ผมมา มีเหรียญเดียว... คนอื่นๆ เลยไม่ได้กัน

ผมประทับใจความเมตตาของท่านก็ตรงนี้แหละครับ
    ผมไม่ได้เป็นลุกศิษย์ก้นกุฏิอะไร...
    ไม่เคยทำบุญเป็นหมื่นเป็นแสน
    ไปกราบแต่ละครั้งก็ถวายกาแฟ โอวัลตินไปตามเรื่อง
    ไปนวดท่านบ้าง ถ้าท่านว่าง
    บูชาวัตถุมงคลก็แค่หลักร้อย หลักพัน...
    ไม่ได้พิเศษอะไร... แต่ท่านก็เมตตากับเรามากๆ

จนทุกวันนี้ อยู่เชียงใหม่ ก็ยังโทรไปหาพี่เล็ก คนเฝ้าตู้อยู่บ่อยๆ
    เพื่อสอบถามว่ามีอะไรใหม่ๆ บ้างไหมคร้าบบบบ....

ถ้ามีโอกาส ก็คงจะไปกราบท่านอีกครับ

ธีรยุทธ

17. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้แหละครับ เรียกว่าอุปฐาก
    ให้มีเงินเป็นหมื่นเป็นแสน ถ้าไม่มีวาสนาต่อกัน ก็ไม่ได้อุปฐากกันดอกครับ
    ผมอิจฉา...

เรื่องจัดของวัตถุมงคลเป็นชุดนั้น ไม่รู้ไอเดียใคร แต่ผมชอบชะมัด
    สมัยที่วัดสะแก หาทุนเปิดพิพิธภัณฑ์ ก็เอาของหลวงปู่ดู่เป็นชุดออกมาให้ร่วมบูชา ราคาไม่แพง

ตอนนี้ใครอยากได้ ก็ต้องไปขอแบ่งเป็นชิ้นๆ แพงกว่าซื้อเป็นชุดเสียอีก

ใครรักหลวงปู่ฯ หรือเป็นศิยษ์รุ่นหลังหลวงปู่ฯ ก็อย่าให้มานึกเสียใจกันทีหลังนะครับ ของหลวงปู่ฯชิ้นไหนก็ได้ ชิ้นเดียวอยู่

ส่วนเรื่องสักแล้วของไม่ขึ้น ไว้มากรุงเทพฯ จะบริการให้........

ปล.ถ้ามีโอกาสจัดเป็นชุด ไม่ลองแบ่งใส่กรอบเป็นชุดดูหล่ะครับ ฉากหลังเลือกสวยๆหน่อย หรือจะเป็นลายยันต์ก็ได้ น่าจะสวยดี...
    อ้อ ของหลวงปู่ฯ เก็บไว้เป็นทุนบ้างก็ดีนะครับ เผื่ออนาคต ทางวัดฯต้องใช้ตังค์เยอะ อย่างวัดสะแก ก็ยังหาของหลวงปู่ดู่มาให้บูชาหาทุนอยู่เลย...

18. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ แม้ผมไม่ได้มีวาสนาได้อุปฐากครูบาอิน แต่ด้วยวาสนาผมไปกราบท่านทุกครั้งได้เจอทุกครั้ง ท่านอนุญาตให้เข้าพบได้ตลอดไม่ว่าจะเป็นเวลาไหน ผมต้องขอโทษด้วยว่าผมจำชื่อพระเลขาฯ ท่านตอนนั้นไม่ได้ประมาณปี 40 - 42 ครับ ท่านเมตตาขออนุญาตครูบาอินให้ผมได้เข้าไปกราบถ้าผมไปตรงกับช่วงที่ท่านจำวัดครับ

แต่เชื่อไหมครับทุกครั้งที่ผมได้กราบครูบาอิน ขากลับผมแวะวัดท่าจำปี แต่ไม่เคยได้กราบครูบาดวงดีสักครั้งครับ

กับหลวงพ่อแช่ม ผมไปกราบท่านก็ได้ของจากมือท่านหลายอย่างครับ ทั้งผ้ายันต์ เหรียญ ฯลฯ ส่วนของหลวงพ่ออวยพร ผมได้เหรียญท่านมา จำไม่ได้ว่ารุ่นไหนแต่เป็นรุ่นหลังแล้วครับ

19. wannabexcite

พระมงคลวิสุติ (หลวงปู่ครูบาดวงดี สุภทฺโท) วัดท่าจำปี ปีที้ท่านอายุ ๑๐๔ ปี
    วัดท่าจำปี อยู่ในเขตอำเภอสันป่าตอง... บ้านผมก็อยู่อำเภอสันป่าตอง
    แต่ผมได้กราบท่าน... นับครั้งได้เลย

ส่วนใหญ่ไปที่วัดท่าจำปีแล้วไม่เจอท่านครับ

และส่วนใหญ่ที่ได้กราบท่าน... ก็ตอนที่ท่านมาวัดบ้านผม

ถามคนสมัยนี้ไม่รู้จักวัดร้องสร้าน เรียกอีกอย่างว่า "วัดไม่ดัง" ครับ...
    สมัยที่ผมเป็นเด็ก จะจัดทำบุญสืบชะตาทุกปี และทุกปี ครูบาดวงดี จะต้องมาร่วมงาน
    เพราะหลวงปู่ครูบาดวงดี ท่านสนิทกันกับ "ตุ๊ลุงอุ่นเรือน" อดีตเจ้าอาวาสวัดบ้านผม
    ตุ๊ลุงอุ่นเรือน ละสังขารไปแล้ว และตั้งแต่ท่านเริ่มอาพาธ เมื่อปี 40 กว่าๆ
    (อาพาธอยู่นานหลายปี) ก็ไม่ค่อยได้จัดพิธีสืบชะตาอีก
    จึงทำให้ผมไม่ได้กราบหลวงปู่ครูบาดวงดี ที่วัดร้องสร้านอีกเลย

คุยเรื่องวัดร้องสร้าน... ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
    ตอนนี้ที่เชียงใหม่ จะมีคนพิมพ์หนังสือรวมพระเกจิ 24 อำเภอ ของเมืองเชียงใหม่
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จัดพิมพ์โดยร้านเชียงแสนอาร์ต
    โดยจะรวบรวม ประวัติและวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ของจังหวัดเชียงใหม่
    ซึ่งน่าจะมากที่สุด... เท่าที่เคยทำมา

ผมยังไม่เห็นหนังสือ แต่จากที่ฟังเขาเล่ามา ผมเข้าใจว่างั้น

20. เข็มขาว

เข็มขาว Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    เมื่อวานผมไปที่วัดใหม่หนองหอย(puken)ครับ ชื่อเข็มขาวเป็นรหัสของคนที่บ้านครับและผมได้นำพระไปถวายพระอาจารย์อินทรเพื่อร่วมสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน
    และได้บูชาพระอังคารธาตุของหลวงปู่มาสี่องค์เป็นสี่น้ำเงินข้างหลังเป็นพระพิฆเณศซึ่งมีความสวยงามมาก...ที่สำคัญฝั่งตะกรุดเงินด้วย....;aa32