::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีครับ ทั้งกายและใจครับพี่ เห็นพี่เป็นสะพานบุญให้วัดศาลาแดง และเป็นสะพานที่นี่อีก ผมเป็นแรงใจให้นะครับ

2. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    มหายันต์ร้อยแปด

อภิมหายันต์ร้อยแปดสร้างโดยท่านอินทร ครับ อยากบอกเพื่อสมาชิกว่าผ้ายันต์ผืนนี้สุดๆจริงครับ เนื้อผ้าก็สวยครับเงาๆดี เนื้อหาสาระก็ดีพุทธคุณครอบจักรวาล แถมได้ทำบุญ ขนาดโปสเตอร์(ผืนใหญ่มาก) บูชาเพียง ๑๙๙ บาท(ถูกมากๆ) ใครเก็บไว้ไม่เสียดายแน่ ผมได้มา ๑ผืน ตอนปี ๒๕๕๑ งานวันกตัญญูหลวงปู่นะครับ หากเข้ากรอบจะดูดีมีชาติตระกูลมากๆ เฉพาะผืนผ้ายันต์เห็นบางร้านให้บูชาผืนแปดร้อยแน่ะครับ.... มีสองสีครับ สีแดงกับเหลือง อยากให้พี่น้องสมาชิกเราเก็บไว่ก่อนหมดนะครับ....เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน....ฮ่าๆๆๆๆๆ ปล.พี่ไก่ช่วยลงรูปผ้ายันต์"อภิมหายันต์"หน่อยครับ ...ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2009
  3. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณธีระยุทธนำภาพงานวางศิลาฤกษ์มาให้ชมด้วยนะครับ

4. KENZO

KENZO เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    มาปูเสื่อรอดูภาพวันงานวางศิลาฤกษ์พิพิธภัณฑ์หลวงปู่....

5. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

นึกว่าหนังกลางแปลง รอจนดึกก็ยังไม่ฉาย...

6. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    โอ๋ๆๆๆๆ ... ใจเย็นๆ นะคร้าบบบ
    เช้าวันจันทร์ เคลียร์งานนิดหน่อยครับ
    กำลังจะโพสเดี๋ยวนี้แหละจ๊ะ...

7. กริด99

มาปูเสื่อนั่งกินสาหร่ายรอชมภาพวันงานครับ

8. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

พิธีวางศิลาฤกษ์ อาคารพิพิธภัณฑ์ พระครูวรวุฒิคุณ
    (หลวงปู่ครูบาอิน อินโท)
    ณ วัดใหม่หนองหอย อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่

ผมไปถึงบริเวณงาน เวลาประมาณเกือบ 9 โมงเช้า
    เมื่อไปถึง ค่อนข้างประทับใจ...
    เพราะสถานที่จัดพิธีวางศิลาฤกษ์ เตรียมการได้ดีเกินความคาดหมาย
    เพราะว่าเมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเข้ามาคุยกับพระอาจารย์เรื่องรายการวัตถุมงคล
    ผมเข้าไปวันพุธ พระอาจารย์ยังไม่ได้กำหนดวันจัดงาน
    วันพฤหัส วันศุกร์ผมก็ทำงานตามปกติ...
    วันพฤหัสช่วงเย็นๆ พระอาจารย์โทรมาบอกผมว่า ท่านจะเตรียมจัดพิธีวางศิลาฤกษ์
    กะว่าให้อยู่ภายในเดือน 9 เหนือ ซึ่งวันสุดท้ายของเดือน 9 เหนือ คือวันจันทร์ที่ 22

พระอาจารย์ใช้เวลาเตรียมงานแค่ 2 วันกว่าๆ แต่สามารถจัดงานได้สมบูรณ์ถูกต้องตามประเพณี
    ต้องขอชมคณะศรัทธาชาวบ้านใหม่หนองหอยทุกท่านที่ร่วมมือร่วมใจกัน
    จัดเตรียมสถานที่ ราชวัตร ฉัตร ธง จัดปะรำพิธี นิมนต์พระ... ทุกอย่าง... สำเร็จจนน่าทึ่ง

ตอนที่ผมชมพระอาจารย์ ท่านยังพูดติดตลกว่า... พระเจ้าทันใจ...

ผู้มาร่วมงานส่วนใหญ่ก็เป็นชาวบ้านใหม่หนองหอย
    และก็ลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่จำนวนหนึ่ง
    ไม่มาก เพราะไม่ทันได้บอก ได้ประชาสัมพันธ์สักเท่าไหร่
    ส่วนพระสงฆ์ 9 รูป ที่มาเจริญพระพุทธมนต์ ก็ล้วนเป็นลูกศิษย์หลวงปู่แทบทั้งหมด
    มีหลวงพ่อวัดโขงขาว เจ้าคณะอำเภอดอยหล่อ เป็นประธานเจริญพระพุทธมนต์
    วัดทุ่งปุย (ท่านพระครูป๋า) วัดฟ้าหลั่ง (ท่านอาจารย์ชา) วัดศิลามงคล (ท่านวุฒฺ)
    เจ้าอาวาส วัดห้วยดินจี่ วัดป่าลาน วัดหนองเหียง วัดดอนชัย และท่านพบ พระอุปัฏฐากหลวงปู่ครูบาตั๋น
    รวม 9 รูป... เจริญพระพุทธมนต์

หลวงปู่ครูบาตั๋น เป็นผู้วางศิลาฤกษ์
    โปรยข้าวตอกดอกไม้ และพรมน้ำมนต์

ผมขออนุญาตเล่าไปตามภาพนะครับ

ก่อนอื่น ... ก็เป็นภาพบรรยากาศโดยรอบ และสถานที่วางศิลาฤกษ์
    ซึ่งอยู่ทางทิศเหนือของกุฏิเจ้าอาวาส

ในเขตราชวัตร

แท่นพุ่มเทียนแพ ธูปเทียน สักการะ หลวงปู่ครูบาอิน
    รูปนี้ใช้ทุกงานเลย แฮะๆๆ... พระอาจารย์บอกว่า ไม่อยากพริ้นใหม่รูปอื่น ต้องประหยัดๆ ไว้

บริเวณแท่นปูน ที่จะวางศิลาฤกษ์
    ตรงกลางมีไม้มงคล 9 อย่าง ปักเตรียมไว้รองแผ่นศิลาฤกษ์

แผ่นศิลาฤกษ์ที่จัดเตรียมไว้
    พร้อมทั้ง อิฐเงิน ทอง นาค และเพชรพลอย อัญมณีมงคลต่างๆ

....

9. wannabexcite

ครูบาอาจารย์ท่านนั่งรอฤกษ์พิธีอยู่
    ซึ่งพอถึงฤกษ์ พระอาจารย์อินทร และพ่อหนานอาจารย์วัด ก็เริ่มทำพิธี
    สวดมนต์ไหว้พระ เจริญพระพุทธมนต์

รูปนี้ รูปที่ 3 จากซ้าย ก็คือ ท่านอาจารย์วุฒิ ที่คุณมากับพระครับ
    ได้ขออนุญาตเอาภาพปั๊บสาของท่านมาโพสให้ชมไม่กี่วันก่อนนี้ไงครับ
    ตอนนี้ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดศิลามงคล วัดเดิมที่ครูบาบุญมี สุเมโธ ท่านสร้างไว้
    แล้วพอสิ้นครูบาบุญมี หลวงปู่ครูบาอินก็ส่งท่านวุฒิไปเป็นเจ้าอาวาส
    นอกจากปั๊บสา ของหลวงปู่แล้ว ท่านวุฒิยังได้สืบทอดตำหรับตำราของทวดของท่าน
    และตำราสายแม่สะเรียงไว้อีกมาก... มีอะไรน่าสนใจๆ เยอะครับ
    ถ้ามีโอกาส คงต้องรบกวนคุณมากับพระครับ ไปขอมาแบ่งๆ กันชมบ้างครับ

ถัดไปก็คือพระอาจารย์ปรีชา เจ้าอาวาสวัดฟ้าหลั่ง ครับ

พอเจริญพระพุทธมนต์เสร็จ หลวงพ่อวัดโขงขาว (พระครูสุนทรธรรมานุโยค)
    เจ้าคณะ อ.ดอยหล่อ เมตตาเจิมแผ่นศิลาฤกษ์ และ อิฐเงิน ทอง นาค (ไม่รู้เรียกอะไร)

และหลวงปู่ครูบาตั๋น ก็มาถึงงานพอดี
    อันที่จริงท่านตั้งใจจะมาตั้งแต่เช้าครับ แต่พอดีมีคณะญาติโยม
    เดินทางมาขอให้ท่านบังสุกุลให้... เข้าใจว่ามีเองอะไรสักอย่าง
    ไม่งั้นท่านคงไม่หยุดรอ...
    เมื่อมาถึงก็ต้องค่อยๆ อุ้มท่านนั่งบนรถเข็น
    ปกติก็เข็นไปได้เลย แต่พอดีงานนี้ พื้นไม่เรียบ
    ก็เลยต้องยกทั้งล้อ ทั้งหลวงปู่ หามกันไปเลย

หลวงปู่ยิ้มแย้มทักทายครูบาอาจารย์ที่มาเจริญพระพุทธมนต์

10. wannabexcite

เมื่อพร้อมแล้ว หลวงปู่ครูบาตั๋น ก็จุดธูปเทียนบูชา หน้ารูปหลวงปู่ครูบาอิน

หลวงปู่ให้พระอาจารย์อินทร ใช้ฆ้อนตอกไม้มงคล 9 อย่างลงไป
    ก่อนจะวางอิฐทอง เงิน นาค และพลอยมงคล

หลวงปู่เมตตาเจิมแผ่นศิลาฤกษ์ ก่อนจะให้พระอาจาร์อินทร
    จัดวางทับลงไปบนอิฐ

งานนี้ต้องขอขอบคุณน้องโหน่ง แมวขาว ที่ช่วยเก็บภาพสวยๆ มาฝาก
    ช็อต ต่อช็อตเลย เพราะผมต้องช่วยยกล้อเข็น และคอยพยุงหลวงปู่ตั๋น
    ช่วงพิธีวางศิลาฤกษ์ เลยไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปเลย

วันนี้หลวงปู่ท่านอารมณ์ดีมาก ยิ้มแย้ม
    ตอนโปรยข้าวตอกดอกไม้ ท่านยังหัวเราะออกมาด้วย
    ท่านยังบอกอีกว่า ทำดี ทำดี
    ทำเอาปลื้มกันไปทุกคนเลยครับ

หลวงปู่พรมน้ำมนต์...
    ระหว่างนั้น พระสงฆืก็เจริญชัยมงคลคาถา
    ลุงหนานปัน ก็ลั่นฆ้องชัย...
    บรรยากาศน่าประทับใจมาก ผมนี่ขนลุกเลย...

จากนั้น ก็นิมนต์หลวงปู่มานั่งด้านหน้าพิธี
    ต้องช่วยเช็ค ครบปูนที่หลวงปู่เจิมแผ่นศิลาฤกษ์ ออกจากมือท่าน
    และเก็บเศษดอกไม้ที่หล่นอยู่...

ระหว่างที่พระให้พร ผมสังเกตุเห็นหลวงปู่ท่านจะให้พรตามไปด้วย
    จบบทหนึ่งท่านก็ค่อยๆ ยกมือ ขึ้นจบศรีษะทีหนึ่ง
    เห็นแล้วอิ่มเอิบใจ ที่ครูบาอาจารย์ท่านเมตตามาก

หลวงพ่อท่านพระครูเจ้าคณะอำเภอ ได้ถวายเงินร่วมทำบุญด้วย
    โดยมีพระอาจารย์อินทร และคณะกรรมการวัดเป็นผู้รับมอบ

ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันหน่อย...
    ซ้ายมือคือพระอาจารย์อินทร... ขวามือคือท่านพบ พระอุปัฏฐากหลวงปู่ครูบาตั๋น
    ท่านพบคอยติดตามดูแลหลวงปู่มา สิบกว่าปีแล้วครับ

11. wannabexcite

เสร็จพิธีแล้ว ก็ช่วยอันยกทั้งรถเข็น พาหลวงปู่กลับไปพักผ่อน

เปิดโอกาศให้คณะศรัทธาชาวบ้าน ที่มาร่วมงาน
    ได้นำดอกไม้ธูปเทียน มาโปรยลงบนแผ่นศิราฤกษ์
    ใครมีเงิน ก็โปรยเงินลงไป...

หลังจากเสร็จพิธีผมมาเดินดอีกครั้ง เจอหลอดยาดมโป้ยเซียนด้วย
    สงสัยชาวบ้านจะรีบ เทขันดอกไม้ แบบคว่ำขัน เลยไม่ทันดูว่ามีอะไรอยู่ในนั้นบ้าง.. 555++

ค่อยๆ ทะยอยกัน ไปเรื่อยๆ ครับ
    เสร็จงาน ก็ถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก

น้องๆ นักเรียนที่เห็นยืนอยู่ด้านหลัง
    เป็นเด็กๆ ชาวอ่าข่า ที่มาเรียนที่โรงเรียนสันติสุข
    ที่หลวงปู่ครูบาอิน และพระอาจารย์อินทร อุปถัมภ์อยู่ครับ

12. wannabexcite

หลังจากส่งหลวงปู่ครูบาตั๋นเสร็จแล้ว ผมก็กลับมาถ่ายรูปต่อ

ผมมีรูปถ่ายอยู่ รูปหนึ่งเห็นว่าแปลกดี.... ไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้ยังไง...
    และในจังหวะไล่ๆ กันนั้น ผมก็ถ่ายอีกรูปหนึ่ง
    สังเกตรูปคุณป้าคนที่ สองจากขวา เสื้อสีบานเย็น
    จะเห็นว่าเป็นจังหวะไล่ๆ กัน ภาพก็ชัดเจนดี

ตอนถ่ายก็ดูปกติดี ไม่ทันได้สังเกตุว่ามีอะไรวูบไหวแปลกๆ หรือเปล่า
    แต่พอกลับมาดูท่าบ้านก็เจอรูปนี้
    ไม่อยากคิดเข้าข้างตัวเองว่าเป็น "อะไร" ที่พิเศษ สำหรับงานวันนี้หรือเปล่า

13. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

พิเศษแน่นอน พี่ไก่ ๕๕๕๕ เสียดายคลาดกันไม่นาน ไม่อย่างนั้นคงได้มีโอกาสไปงานวันนี้ด้วยครับ สาธุครับ

14. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    แสงสีขาว.......ที่เห็นในรูป
    ตอนช่วงเริมพิธีผมกลังถ่ายรูปอยู่ทางซ้ายของปลัมภ์พิธี ระหว่างที่พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ก็บังเอินเห็นแสงเป็นกลุ่มสีขาว(ไม่ใหญ่มากกว้างสักครึ่งเมตร สูงสัก1เมตร)สีขาวนวลคล้ายในภาพ ลอยสูงจากพื้นประมาณ 2 เมตร ลอยออกจากแนวราชวัตร ไปทางซายมือของผม ตกใจเลยดิคราวนี้! เลยหันตามเลยครับพี่น้อง เอ่....เราตาฝาดป่าวนี่ ก็เลยไม่บอกเรื่องนี้กับใครเก็บเงียบไว้ก่อนคิดว่าหากเราไม่ตาฝาดคงเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพยดา ที่สถิตย์อยู่ที่วัดใหม่หนองหอยมาร่วมอนุโมทนาสาธุกาลด้วยกระมัง......
    อีกนิดหนึ่งตอนท้ายของพิธี จากอากาศที่ค่อนข้างร้อนมีแดดส่องกลับคลื้มร่มลงและมีกระแสลมที่เย็นแบบแปลกๆนะ (เย็นแบบชื่นใจ) ขนลุกนิดหน่อยคับ ......สาธุๆๆ
    (โปรดใช้วิทจารณญาณนะครับเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ)

15. กริด99

ขออนุญาตคุณธีระยุทธนำมาประชาสัมพันธ์ในทุกๆ หน้านะครับ

รายการวัตถุมงคล
    พระครูวรวุฒิคุณ (หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท)
    ณ วัดใหม่หนองหอย สมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท

เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อเงิน - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๑๐๐๐.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ ๙๙.-
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อทองแดงรมดำ - เหรียญยืน/เหรียญรูปไข่ พร้อมประคำ ๑๙๙.-
    ล็อกเกตใหญ่พร้อมห่วง รุ่นลายเซนต์ (สีเขียว/ สีฟ้า/ สีส้ม) ๓๕๐.-
    รูปถ่าย เคลือบกรอบวิทยาศาสตร์ รุ่นลายเซนต์ รูปนั่ง/รูปยืน ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ อภิมหายันต์ ๑๐๘ ขนาดโปสเตอร์ รุ่นลายเซนต์ สีเหลือง/สีแดง ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ธงแขวนรถ รุ่นลายเซนต์ ๙๙.-

รูปหล่อยืน รุ่นที่ระลึก ๑๐๐ ปี ๑,๒๐๐.-

พระกริ่งอินโท ครูบาอิน ๑๐๑ ปี ๓๐๐.-

พระสมเด็จ ๙๙ หลังยันต์นะ ตะกรุดเงิน ๔๙๙.-
    พระสมเด็จปรกโพธิ์ หลังรูปเหมือน ติดจีวร ๙๙.-/ โรยพลอยกินบ่อเสี้ยง ๑๕๙.-
    พระสมเด็จผาสุข หลังปั๊มยันต์แดง ๑๓๙.-
    พระสมเด็จไจยะเบงชร พิมพ์กรอบกระจก หลังยันต์ฟ้าฟีก ๑๙๙.-
    พระคงเนื้อดินเผา รุ่นแรก ๙๙.-

เหรียญรุ่น ๑๐๑ ปี ๙๙.-
    เหรียญกลมเล็ก รุ่นฉลองอายุ ๙๙.-
    เหรียญยืนสี่เหลี่ยม อายุ ๙๒ ปี รุ่นแรกวัดใหม่หนองหอย ๙๙.-

ผ้ายันต์จั๊กกิ้มล้อมโลก ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๕๙.-
    ผ้ายันต์กุณพระเจ้า ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๙๙.-

พระผงอังคารธาตุ (มี ๖ สี ดำ-ขาว-เขียว-เหลือง-สีไม้-ก้นครก)
    พิมพ์เล็ก ๔๙.-/ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-/ ก้นครก ๒๙๙.-/ ชุดกรรมการ ๖ สี ๑,๔๙๙.-

รูปหล่อครูบาอิน หน้าตัก ๙ นิ้ว ที่ระลึกพระราชทานเพลิงศพ เนื้อปูน ๑,๕๐๐ (ไม่จัดส่งทางไปรษณีย์เพราะหนักมากและเกรงว่าจะแตกหักได้)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗

สุโข ปุญฺญสฺสํ อุจฺจโย
    การสะสมบุญนำมาซึ่งความสุข

เพื่อสมทบทุนสร้างพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอิน อินโท ที่วัดใหม่หนองหอย ติดต่อโดยตรงที่พระอาจารย์อินทรตามเบอร์และที่อยู่ด้านบนเลยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2009
  16. กริด99

ขออนุญาตนำรายการวัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่งด้วยนะครับ แต่วัดฟ้าหลั่งต้องไปเองนะครับ ทางวัดไม่จัดส่งให้ทางไปรษณีย์ สำหรับท่านที่อยู่ไกล ลองติดต่อคุณธีระยุทธที่โทร. 085-9124161 คุณธีระยุทธยินดีเป็นธุระจัดการให้ครับ

เพื่อสมทบทุนสร้างศาลาคตรอบองค์พระธาตุเจ้าฟ้าหลั่ง วัดฟ้าหลั่ง<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2009
  17. กริด99

ผมเคยได้ยินว่าเทวดาหญิงที่อยู่ที่วัดใหม่หนองหอยให้เลขแม่นมากครับ

18. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณไก่/ธีระยุทธ ที่ทำให้สมาชิกหลายๆท่าน รู้สึกมีส่วนร่วมไปกับงานบุญครั้งนี้ครับ [​IMG]

19. wannabexcite

ขอบคุณคุณหนุ่มทิพย์ คุณกริด โจภราดร และโดยเฉพาะคุณโหน่ง ที่ช่วยถ่ายรูปในงาน
    ขอบอกว่า รูปที่เห็นนี้ ส่วนใหญ่เป็นฝีมือคุณโหน่ง แมวขาว ครับ...
    หลังจากเสร็จงาน... พี่สาวคุณโหน่ง และว่าที่พี่เขยก็มาที่วัด
    เพื่อเอาของมาส่งให้คุณโหน่ง และถือโอกาสดี
    เพราะวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เป็นวัน "มหาสิทธิโชค"
    ถือโอกาสขอพระอาจารย์เจิมรถเชฟโรเล็ต ป้ายแดง เสียเลย

หลังจากนั้นก็ขึ้นมาบูชาวัตถุมงคลไปอีกหลายรายการ
    และพระอาจารย์ก็ทำการ "แจก" ไปอีกเพียบเช่นกันครับ
    แฮปปี้ แฮปปี้....

เรื่องรูปข้างบนนี้ ไม่รู้มาก่อนว่าคุณโหน่งก็เห็น...

ตอนที่โทรคุยกับคุณหนุ่มทิพย์...
    และตอนที่โทรคุยกับภราดร ตอนอยู่ที่วัดพระอาจารย์พรสิทธิ์ ก็ยังไม่รู้เรื่องเลย
    จนกลับมาดูที่บ้านเมื่อคืนนี้ ถึงได้เห็น...

ก็แปลกดี... แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ.

เพราะผมเชื่อว่า เรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่
    และวัดใหม่หนองหอย มีอะไรดีๆ ให้อึ้ง ทึ่ง อีกหลายอย่าง
    อย่างเรื่องพระธาตุ ที่หลวงปู่ได้เมตตามอบให้พระอาจารย์อินทร
    ให้เก็บไว้สร้างพระธาตุ เจดีย์ (ที่วัดใหม่หนองหอยยังไม่มีเจดีย์)
    หลวงปู่ให้พระอาจารย์อินทรมา 3 องค์
    ใส่ในตลับเงินกลมๆ ขนาดประมาณสองนิ้วกว่าๆ เกือบ 3 นิ้ว
    พระอาจารย์อินทรก็เก็บรักษาไว้อย่างดี
    จนหลวงปู่มรณะภาพ และพราชทานเพลิงศพไปแล้ว ก็ไม่ได้เปิดตลับนี้ดู
    เมื่อ 2 ปีที่แล้วนี้เองที่พระอาจารย์อินทร และลุงหนานปัน
    ช่วยกันเอาพระธาตุมาจัดเตรียมให้สรงน้ำ (วันกตัญญูปี 2551)
    เมื่อเปิดดูจึงพบว่ามี "พระธาตุอยู่เต็มตลับ"
    "เสด็จ" มาตั้งแต่ตอนไหนไม่รู้
    แต่ก็มีชาวบ้าน และพระเณรในวัดเห็นบ่อยๆ
    ว่าเห็นเหมือนดาวตก หรือไม่ก็เป็นลูกไฟดวงเล็กๆ
    ลอยเข้าไปในกุฏิที่เก็บพระธาตุ
    พระคำ ซึ่งเป็นพระลูกวัด เคยเห็นเป็นดวงใหญ่ๆ
    ตกใจมาก รีบโทรไปตามพระอาจารย์ที่ตอนนั้นออกไปทำธุระนอกวัด
    แต่ก็ไม่รู้ว่าพระธาตุเหล่านี้เสด็จไปที่ไหน
    จนกระทั่งมาเปิดตลับนี้ดูเมื่อปีที่แล้ว ถึงได้เห็น

เรื่องนี้ต้องไปฟังพระอาจารย์ หรือลุงหนานปันเล่า
    เพราะมีพยานเห็นจะๆ กันหลายคนครับ

ธีระยุทธ

20. wannabexcite

คุณกริด99 ครับ...

ผมรบกวนฝากเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ
    สำหรับวัตถุมงคลของวัดใหม่หนองหอย ถ้าท่านสนใจรายการไหน
    สามารถติดต่อบูชาที่พระอาจารย์อินทรโดยตรงได้เลย

ส่วนของวัดฟ้าหลั่ง ถ้าไปเอาเองที่วัดได้จะดีที่สุด
    แต่สำหรับท่านที่อยู่ไกล สามารถโทรสอบถามข้อมูลที่ผมได้
    แล้วจะฝากพระอาจารย์อินทรบูชาให้
    หรือฝากผมจัดการให้ก็ยินดีช่วยเต็มที่ครับ
    ท่านที่ไม่ได้บูชา แต่แยกทราบข้อมูล หรือมีอะไรสอบถาม
    ยินดีให้ข้อมูลเสมอครับ ที่เบอร์โทร 085-9124161 ครับ

ธีระยุทธ