::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ...ตัดภาพไปที่ด้านในกุฏิเจ้าอาวาส สถานที่ตั้งรูปเหมือนหลวงปู่ครูบาอิน
    มีการจัดเตรียม เครื่องสักการะไว้พร้อมแล้ว

ผอบบรรจุอัฐิธาตุ ซีลด้วยเทปพลาสติก กันน้ำเข้าในขณะที่ทำการสรงน้ำ

ขบวน "กลองตึ่งนง" มารออยู่ด้านหน้ากุฏิ
    เตรียมพร้อมที่จะบรรเลงนำขบวนแห่รูปเหมือนหลวงปู่ไปสู่ศาลาพิธี

เมื่อได้เวลา....
    คณะศรัทธาชาวบ้าน ก็ช่วยกันกัน เชิญรูปเหมือนหลวงปู่ลงมาจากกุฏิ
    เพื่อจัดริ้วขบวน

ขบวนธงทิว... ตามด้วย ลุงหนานปั๋น มัคทายกวัด
    เป็นผู้อัญเชิญผอบแก้วบรรจุอัฐิธาตุของหลวงปู่

ตามด้วยขบวนแห่รูปเหมือน ขบวนเครื่องสักการะ วงดนตรีพื้นเมืองบรรเลง สามเณร และเด็กนักเรียนที่จะมารับทุนการศึกษา

2. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    แล้วคนไหนคุณธีระยุทธละครับ คิคิ

3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ตลอดทาง มีคณะศรัทธาชาวบ้านตั้งแถวสองข้างทาง
    เพื่อโปรยข้าวตอดดอกไม้ ตลอดระยะที่ขบวนเดินผ่าน

เริ่มเลี้ยวเข้าสู่บริเวณพื้นที่จัดงาน

สำหรับผู้สูงอายุ ที่เดินไม่ค่อยไหว ก็จะนั่งรออยู่ภายในปะรำพิธี
    บ้างก็อยู่บนศาลาจัดงาน

เคลื่อนขบวนมาเรื่อยๆ ก่อนจะขึ้นสู่ศาลา

เชิญรูปเหมือนหลวงปู่ ขึ้นสู่บนศาลาจัดงาน

อัญเชิญรูปเหมือนขึ้นตั้งไว้เหนืออ่างน้ำ เพื่อรอรับการสรงน้ำของศรัทธาญาติโยม
    ด้านล่างของอ่าง ต่อท่อให้น้ำอบ น้ำหอม น้ำขมิ้นส้มป่อย ไหลไปสู่ตุ่มใหญ่ ด้านข้างศาลา
    เพื่อให้ผู้ที่มาร่วมงาน ได้ตักเอาน้ำสรงนี้ไป ประพรมบ้านเรือน ตบเกล้าลูบหัว
    ทั้งตนเอง และบรรดาลูกหลานที่บ้าน เพื่อเป็นสิริมงคล

4. wannabexcite

..... เอ๊า.....

ก็ผมถ่ายรูปอยู่ จะไปอยู่ในรูปได้ไงครับ...

55555++++

ขอบพระคุณ คุณกริด99, คุณฉัตร, คุณพัฒน์ และคุณ anoldman ที่ติดตามชมนะครับ

5. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาบุญครับพี่ไก่

ว่าแต่ผมก็ยังอยากเห็นรูปพี่ไก่เหมือนกันนะครับ ^^

อัฐิธาตุหลวงปู่ครูบาอิน นี่องค์ใหญ่เลยใช่ไหมครับพี่ไก่

ญาติโยมมาร่วมงานกันเยอะจริงๆ ครับ

อนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

6. กริด99

คุณธีระยุทธ popular ในเวปนี้มากๆ ใครๆ ก็อยากเห็นภาพครับ 555+

7. wannabexcite

พระสงฆ์องค์เจ้า เริ่มทยอยเข้ามาในงานกันเรื่อยๆ

งานนี้มีบรรดาลูกสิษย์ลูกหา หลวงปู่ครูบาอิน มากันหลายรูป (พระ) หลายท่าน
    บางคนไม่ได้เจอกันหลายปี ... จึงเป็นงาน Reunion เล็ก ที่บรรยากาศอบอุ่น

ในรูปคือหลวงปู่สุข วัดดงป่าหวาย

สามเณร และเด็กนักเรียนที่จะรับทุนการศึกษามาพร้อมแล้ว

คณะจัดการรดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ ก็มาพร้อมแล้ว

สักพักหลวงปู่ตั๋นก็เดินทางมาถึง
    ช่วงนั้นผมวิ่งๆ จัดของอยู่บนศาลา เลยไม่ทันได้ถ่ายรูป
    รู้ตัวอีกที หลวงปู่ก็ขึ้นมาบนศาลาแล้ว

พูดคุยกับพระครูป๋า หรือพระครูสุคนธ์บุญญาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดทุ่งปุย

ท่านพระครูวิภาควรคุณ เจ้าคณะ ต.ดอยหล่อ เขต 1 วัดดงป่าหวาย

รอยยิ้มของหลวงปู่ตั๋น....

มีครูบาอาจารย์ พระสงฆ์องค์เจ้า ที่มาร่วมงาน สลับกันเข้ามากราบนมัสการหลวงปู่ตั๋นอยู่ตลอดเวลา
    วันนี้หลวงปู่ท่านดูสดใสเป็นพิเศษ...

วันที่ 12 เมษายน วันจัดงานนี้ ตรงกับงานของหลวงปู่ครูบาเจ้าดวงดี วัดท่าจำปี
    พระเถระชั้นผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ เลยไปร่วมงาน
    แต่บางรูปท่านก็ได้ปลีกตัวมาร่วมงานที่วัดใหม่หนองหอยด้วย
    บางท่านก็มาก่อน อย่างเช่น ครูบาศรีวัย วัดหนองเงือก, เจ้าคณะตำบล หล่ายปิง กก็มาตั้งแต่วันที่ 11 เมษา.
    ท่านเจ้าคุณเจ้าคณะอำเภอก็มาเมื่อเย็นวันก่อน...
    เรียกว่า ไม่ทั้งงานนี้ แต่ก็สลับเวลาไม่ให้ชนกัน

พระเดชพระคุฤรหลวงพ่อพระเทพวิสุทธิคุณ ที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ (อดีตเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่) เจ้าอาวาสวัดบุพผาราม ก็มาร่วมงานเกือบบ่ายสองโมงวันนี้... ช่วงท้ายๆ จะได้ลงรูปให้ชมครับ

8. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เห็นรอยยิ้มของหลวงปู่ครูบาตั๋นแล้วเกิดปิติเลยครับ

9. wannabexcite

ตัดตอนมาถึงช่วงพิธี...
    - พ่อกำนันบุญมา มานะตา กำนันตำบลสันติสุข เป็นผู้นำจุดธูปเทียน
    (ผู้ที่สร้างเหรียญหลวงปู่รุ่นถิ่นกำเนิด... เดี๋ยวจะเอามาให้ชมครับ)
    - พระอาจารย์อินทร จุดธูปเทียน บูชารูปเหมือนหลวงปู่
    - รับศีล..
    - ลุงหนานปั๋นนำสมาทานครัวตาน (เครื่องไทยทาน)
    - ถวายผ้าบังสุกุล
    - พระสงฆ์ เจริญมาติกาบังสุกุล
    เสนอภาพรวมๆ กันไปเลยนะครับ

และแล้วววววววว.........
    และแล้วววววววว.........

กล้องผมก็แบ็ตหมด.... อิอิ

เลยมีรูปมาฝากเพียงแค่นี้ครับ
    ถ้าได้ภาพจากพระอาจารย์อินทร (กล้องของวัด) ผมจะได้โพสให้ชมกันอีกครั้งครับ

10. wannabexcite

.... ผมเกือบจะลืมบอกไป....

ในวันงาน... พระอาจารย์อินทร ท่านแจกเหรียญรุ่นนี้ด้วยครับ

เหรียญรุ่นนี้....
    ท่านพิณ อดีตพระเลขาของหลวงปู่ เป็นผู้สร้างถวาย "เป็นพระชุดสุดท้าย" ที่หลวงปู่ได้เมตตาอธิษฐานจิต
    เพราะหลังจากนั้นไม่กี่วันหลวงปู่ก็เข้าโรงพยาบาล และมรณภาพไปในที่สุด
    มีบางส่วนที่หลวงปู่แจกให้กับลูกศิษย์ใกล้ชิดที่อยู่แถวๆ นั้นตอนปลุกเสก
    เลยอาจจะมีผู้ครอบครองเหรียญนี้อยู่บ้างแต่ไม่กี่คน

หลังจากหลวงปู่มรณภาพ เหรียญรุ่นนี้ จำนวนประมาณ 5,000 เหรียญ
    ก็ถูกนำไปเก็บไว้ที่บ้านพี่หล้า หลานหลวงปู่ โดยไม่มีใครแตะต้อง "จนลืมไปเลย"
    จวบจนปลายปี 2550 หลังจากที่พระราชทานเพลิงศพหลวงปู่แล้ว
    วันหนึ่งพี่หล้าเก็บข้าวของที่บ้าน ไปเจอเอากล่องเหรียญนี้
    จึงได้ยกมาถวายพระอาจารย์อินทร ทั้งหมด...
    พระอาจารย์อินทร ได้นำเหรียญนี้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกพร้อมพระผงอังคารธาตุ
    และได้แบ่งส่วนหนึ่งมาแจกในงานนี้...

เหรียญรุ่นนี้ ชื่อดี "เหลือกิน เหลือใช้"
    ใครอยากได้ ไปขอที่วัดเลยครับ...
    ไม่มีให้บูชา มีแต่แจกกับแจก
    ... เหรียญ เนื้อนาก นะครับ ... ไม่ใช่เนื้อทองแดง (ท่านพิณบอกอย่างนั้น)...

ธีระยุทธ

....หมายเหตุ:...

อัฐิธาตุหลวงปู่ มีทั้งชิ้นใหญ่ และชิ้นเล็กครับ
    ชิ้นที่ใหญ่ที่สุด น่าจะเป็นอัฐิบริเวณกรามของหลวงปู่
    ตอนนี้ก็เหลือเท่าที่อยู่ในผอบนี้เท่านั้นครับ

....หมายเหตุ2:...
    ผมไม่หล่อ ไม่กล้าถ่ายรูปมาลงครับคุณกริด99... อิอิ

11. กริด99

เหรียญที่แจกในงานสวยมากครับ นามก็เป็นมงคลด้วย

ขออนุญาตคุณธีระยุทธนำข้อมูลสรุปงานบุญนี้ไปขยายต่อนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2009
  12. wannabexcite

ด้วยความยินดีครับ คุณกริด99
    พี่ๆ น้องๆ ที่ร่วมบุญที่ติดตามเวปอื่นๆ จะได้ทราบข้อมูลด้วยครับ

13. wannabexcite

รูปแขวนหน้ารถ ที่แจก และให้บูชาระหว่างงานของหลวงปู่ครูบาอิน
    นอกจากจะนำเข้าพิธีสืบชะตาหลวงปู่ตั๋นแล้ว
    ยังขอเมตตา หลวงปู่แก้ว วัดศรีชุม เสกเดี่ยวให้อีกครั้งครับ

14. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เพิ่งได้คอมครับ ตัวเก่ายกให้น้องไป ปีใหม่เมืองเลยไม่ได้มาสวัสดีพี่ๆที่นี่เลยครับ ยังไงสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังนะครับ

พอได้เห็นรูปวันงานแล้วรู้สึกอิ่มอกอิ่มใจเลยครับ ความจริงที่บ้านทุ่งท้อมีงานประเพณีตอนแรกพ่อว่าจะไปแต่ไปๆมาๆก็ไม่ไปซะงั้น ผมก็เลยไม่ได้ไปด้วยเลย ใจอยากไปบูชาเหรียญหรือวัตถุมงคลของครูบาอินจากที่วัดน่ะครับ

15. wannabexcite

มาแล้วครับ มาแล้ววววว
    กับภาพชุดใหม่งานวันกตัญญู และวันคล้ายวันมรณภาพของหลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท
    ภาพชุดนี้เป็นกล้องของที่วัดครับ...

หลังจากหลวงปู่ตั๋นมาถึง พระสงฆ์ที่มาร่วมงานก็ทะยอยเข้ามากราบนมัสการท่าน
    จากซ้าย ในภาพ คือ พระอธิการวุฒิ อนาลโย เมื่อก่อนบวชอยู่กับหลวงปู่ครูบาอิน ที่วัดฟ้าหลั่ง
    ต่อมา เมื่อสิ้นครูบาบุญมี สุเมโธ ที่วัดศิลามงคล (ครูบาก๋าสะท้อน)
    หลวงปู่ครูบาอิน ก็ส่งท่านวุฒิ ไปดูแลวัดศิลามงคล และเป็นเจ้าอาวาสจนถึงปัจจุบัน
    ถัดไปก็คือพระอาจารย์อินทร....
    ถัดไปทางขวามือ คือ พระพบ สังวโร พระอุปัฏฐากที่ดูแลหลวงปู่ตั๋นในปัจจุบันอยู่ที่ดอยม่อนปู่อินครับ
    .......

บรรดาศรัทธาชาวบ้านที่มาร่วมงานครับ

สามเณร ที่จะรับมอบทุนการศึกษา นั่งรออยู่ปะรำด้านนอก
    ส่วนหนึ่งเดินไปเดินมา อยู่รอบๆ งาน

ชุดนี้เป็นน้องๆ ในระดับมัธยมศึกษา...

ตัวกะเปี๊ยกๆ ก็ระดับประถม....

ปะรำด้านทิศเหนือเป็นผู้สูงอายุ ร้อยกว่าคน ที่มาร่วมงานรดน้ำดำหัว
    จัดช่วงหลังจากถวายเพลพระเสร็จแล้ว

16. wannabexcite

หลังจากพระสงฆ์กล่าวมาติกาบังสุกุลเสร็จ ถวายสังฆทาน รับพร ครับ

เริ่มมอบทุนการศึกษา...
    โดยเข้ารับมอบจากพานที่ตั้งอยู่หน้ารูปเหมือนหลวงปู่ครูบาอิน
    เริ่มด้วยสามเณร นักเรียนมัธยม และก็ประถมศึกษาตามลำดับ

ตั้งแถวทะยอยกันเดินเข้ามา

รูปหลวงปู่ตั๋นรูปนี้ ท่านยิ้มเต็มใบหน้าเลย
    เสียดายภาพสั่นไปหน่อย ไม่งั้นจะสวยมาก

เด็กที่มารับทุน มาจาก 3 โรงเรียน
    ขอเขามาถ่ายรูปได้โรงเรียนเดียว...

หลังจากนั้น ศรัทธาชาวบ้าน ก็ทะยอยกันเข้ามาสรงน้ำรูปเหมือนหลวงปู่
    พระสงฆ์ สามเณรก็ฉันเพลบนศาลาการเปรียญ
    ชาวบ้านก็อาศัยโรงทาน เป็นที่พึ่ง....
    ลิเกคณะ ส.สันคะยอม 2 เริ่มเล่นทันที....

รูปสุดท้ายนี้ ฝากให้คุณกริด99 ครับ
    เขาคงไม่ได้ตั้งใจถ่ายผมหรอก
    เขาถ่ายภาพการรับทุน แต่พอดี มันสวนกับผม...
    ก็เลยมีรูปผมติดมาด้วยใบหนึ่ง...
    แฮะๆ

ผมใส่เสื้อขาวถือกล้องถ่ายรูป นั่นแหละครับ

หลังจากนั้น....
    กล้องของทางวัดก็แบตหมดเช่นกัน...

รูปตอนหลวงพ่อวัดบุพพาราม อดีตเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่จึงไม่ได้ถ่าย
    แต่ได้ยินว่ามีน้องอีกคนถ่ายไว้ คงจะเอามาให้พระอาจารย์อินทร เร็วๆ นี้ครับ

17. wannabexcite

ในส่วนของงานวันกตัญญู ถวายหลวงปู่ครูบาอิน ก็คงจะจบลงเพียงแค่นี้
    พี่ๆ น้องๆ ท่านใดมีข้อสงสัยอะไรเกี่ยวกับงานที่ผ่านมา ก็สอบถามได้นะครับ
    ขออนุโมทนา อีกครั้ง กับทุกท่านที่ร่วมบุญกับหลวงปู่ในครั้งนี้ครับ

18. wannabexcite

ฝากรูปหลวงปู่ครูบาอินมาให้ชมชุดหนึ่งครับ
    ผมชอบว่าแปลกดี ก็เลยเอามาทำเหมือนโบรชัวร์เก็บไว้ครับ

19. กริด99

ผมขอขอบคุณคุณธีระยุทธ สำหรับข่าวสารงานบุญครั้งนี้ และเปิดโอกาสให้ผมช่วยประชาสัมพันธ์งานบุญนี้ด้วยครับ

ผมขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญและผู้ที่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ทุกๆ ท่าน

ปล.1 ภาพที่คุณธีระยุทธนำมาฝากผม ผมดูแล้วยังไม่จุใจเลยครับ มีอีกไหมครับ อยากได้แบบเห็นหน้าชัดๆ ครับ 555
    ปล.2 ชมภาพที่คุณธีระยุทธนำมาลงแล้วอยากไปเรียนมัธยมที่เชียงใหม่จังเลยครับ 555

20. wannabexcite

ขอบคุณน้องโต้ง คุณกริด99 และคุณชัยณรงค์ที่มาเยี่ยมชมนะครับ