::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007

งานนี้น่าจะบ่พลาดๆ เฮาน่าจะได้ป๊ะกั๋นงานนี้ละคัฟอ้ายไก่ อิอิ ^^

2. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้รับพระแล้วครับพี่ไก่ ล็อกเก็ตหอมดีครับ มีเส้นเกศาด้วยครับ ชอบมากๆ ส่วนเหรียญเงินลงยาก็สวยงามครับ ผมเคยไปหาดูตามเวบเหรียญเงินไม่ลงยา ราคาตั้ง 1500 เลยอ่ะครับ อันนี้พันเดียว ได้ทั้งบุญได้ทั้งพระ ดีจริงๆครับ แถมพระครูยังใจดีมากๆให้เหรียญครูบาอินรุ่น 101 ปีมาให้อีกหนึ่งเหรียญครับ ยังไงวันงานเก็บภาพมาฝากเยอะๆนะครับพี่ไก่

3. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

4. กริด99

ใกล้วันงานหลวงปู่ครูบาอินแล้วนะครับ ขอเชิญทุกๆ ท่านร่วมบุญกันด้วยนะครับ

ถ้าใครได้ไปงานหลวงปู่ครูบาตั๋น พอจะมีภาพงานมาให้ชมไหมครับ

5. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    โห..... วันนี้ กว่าจะเข้ากระทู้ได้ เล่นเอาเย็นเลย
    เดี๋ยวจะมาโพสรูปกับภาพบรรยากาศให้ชมนะครับ

6. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    รอชมนะครับพี่ไก่

7. กริด99

รอชมด้วยคนนะครับคุณธีระยุทธ

8. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...

วันนี้ จะขอนำเอาภาพบรรยากาศงานบุญพิธี "สืบชาตามหามงคล"
    หลวงปู่ครูบาตั๋น ปัญโญ สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิน เมื่อวันที่ 7 เมษายน ที่ผ่านมา...
    นำมาให้ชมครับ...

ช่วงนี้ผมไปที่วัดดอยบ่อย
    (ชื่อสำนักสงฆ์ม่อนปู่อิน ยาวไปนิดนึง พูดยาก ผมเลยติดปากว่าวัดดอย...
    ขอใช้คำว่าวัดดอยเป็นที่เข้าใจตรงกันนะครับ...)
    เพราะทำวัตถุมงคล ไปถวายหลวงปู่ตั๋น
    อีกอย่างไปตามเรื่องล็อกเกต "รุ่นแรก" ที่ทางวัดดอยสร้างเองด้วย

ก่อนงานประมาณอาทิตย์หนึ่ง ผมไปกราบหลวงปู่ตามปกติ
    ก็เลยได้คุยกับ "ท่านพบ" หรือ "พระอาจารย์พบ สุชีโว" ซึ่งเป็นพระอุปัฏฐากหลวงปู่ตั๋น
    ท่านก็คุยถึงเรื่องงานวันที่ 7 เมษา ซึ่งจะมีการซอประวัติหลวงปู่ด้วย
    ท่านพบ หยิบสมุดเล่มใหญ่ๆ เล่มหนึ่งออกมาให้ดู
    ปรากฎว่า เป็นหนังสือ (สมุดบันทึก) ประวัติสำนักสงฆ์ ม่อนปู่อิน
    สังเขปประวัติครูบาเจ้าอภิวงศ์ (ครูบาบุญเป็ง อภิวังโส) อาจารย์ของหลวงปู่
    และสังเขปประวัติของตัวท่านเอง...

พูดถึงสมุดบันทึกเล่มนี้ก่อน...

สมุดบันทึกเล่มนี้ ทำมาจากกระดาษ "กระสอบปูน"
    ท่านที่เคยเห็นกระสอบปูนคงจะทราบว่า
    ถุงปูน... เมื่อแกะออกมา จะเป็นกระดาษสีน้ำตาลหนาๆ ซ้อนกันหลายๆ ชั้น
    หลวงปู่ตั๋น ท่านแกะออกมา ซ้อนๆ กัน
    แล้วเย็บด้วยด้าย ตรงกลางแล้วพับครึ่งเป็นเล่มสมุด
    แต่ละหน้า ท่านเอาดินสอตีเส้น เป็นเส้นบรรทัด
    แล้วใช้จดบันทึกประวัติวัด
    แค่เห็น... ก็ขนลุก...
    ขนลุกในความมัธยัสถ์
    ชื่นชมในความสมถะอย่างที่สุดของท่าน

ข้อความที่เขียนบันทึก เป็นภาษาล้านนา
    ผมเลยต้องเอามาปริวรรต ด้วยความเร่งรีบ
    เฉพาะส่วนที่เป็นประวัติของหลวงปู่ตั๋น
    เอามาเตรียมให้ "ช่างซอ" ใช้ขับลำนำในระหว่างงาน

... หลังจากเสร็จงานนี้แล้ว...
    คงได้มีโอกาสนั่งลงแปลอย่างเป็นจริงเป็นจัง
    แล้วเอามาจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม ไว้ให้ท่านแจกต่อไป

ก่อนงานหนึ่งวัน ผมเข้าไปที่วัด เอาสังเขปประวัติของหลวงปู่ไปสอบทานกับท่าน
    หลวงปู่ตั๋น... ในวัย 95 ปี...
    ความทรงจำของท่านยังดีมาก
    แม้คำพูดของท่านจะฟังยาก ด้วยความชรา
    อีกอย่าง... ฟันของท่านร่วงหลุดไปหมดแล้ว
    แต่รายละเอียดความทรงจำของท่าน ยังชัดเจน

วันนั้น... ผมทันได้เห็นท่านฉันก๋วยเตี๋ยว
    เป็นก๋วยเตี๋ยวที่ต้องใช้กรรไกรตัดเส้นให้ "เละๆ" ก่อน
    ท่านถึงจะเคี้ยวฉันเข้าไปได้

ท่านฉันจนหมดชาม

เห็นท่านยังฉันได้... นอนหลับ... ก็เบาใจ
    หวังในใจให้ท่านอยู่โปรดลูกหลานไปอีกนานๆ ....

(((รูปที่ระลึก... สจ.สุวิทย์ ชอบใช้ และครอบครัว พิมพ์ถวาย)))

ด้านหลัง... เป็นภาพที่น่าประทับใจ...
    ที่พระเดชพระคุณ พระเทพสิทธาจารย์ (หลวงปู่ทอง สุมังคโล)
    เจ้าอาวาสวัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร
    เข็นรถเข็น ถวายหลวงปู่ตั๋น ด้วยความเคารพรัก

คุณสุวิทย์ ใส่เสื้อสีเหลือง ยืนพนมมือด้านอยู่หลัง...

9. wannabexcite

มาถึงวันงาน...

ปีนี้จัดพิธีในศาลาการเปรียญ ด้านทิศเหนือ
    ครั้งก่อนจัดบนวิหาร แต่ทั้งวิหาร และศาลาการเปรียญ ก็เล็กพอกัน
    เลยต้องตั้งเต้นท์ ขึงโยงสายสิญจ์ออกไปด้านนอก

มีชาวบ้านตั้งโรงทานเรียงรายกันรอบวิหาร เลยไปจนถึงทางขึ้นวัด

9 โมงกว่าๆ ก็นิมนต์หลวงปู่ตั๋น นังรถเข็นผ่านเต้นท์ศรัทธาชาวบ้าน
    เข้าสู่ในพิธี...

ปีนี้หลวงปู่อายุ 95 พรรษา 75 แต่ท่านบวชมาตั้งแต่อายุ 11 ปี
    ท่านเลยอยู่ในร่มผ้าเหลืองมาเกือบ 85 ปี

ประธานในพิธี จุดธูปเทียนบูชา พระรัตนตรัย
    ต้องขออภัย ที่จำไม่ได้ว่า ท่านเป็นปลัด... หรือว่านายก อบต. นี่แหละครับ

งานนี้ มีหลวงปู่แก้ว (พระครูปัญญาวราภรณ์) เจ้าคณะอำเภอแม่วาง มาเป็นพระธานสงฆ์
    เรื่องเทศส์ เรื่องบทสวดมนต์ สืบชะตา หลวงปู่แก้วท่านเชี่ยวชาญมาก เป็นที่ยอมรับ
    เวลาท่านลงแผ่นทองแผ่นเงิน... ลายมือจารอักขระของท่านก็สวยคมชัด
    ผมเคยไปขอให้ท่านลงแผ่นทองติดร้านค้าหลายครั้งแล้ว... ท่านเก่งทางเมตตา
    ถามคนบ้านกาด แม่วาง รู้จักกันดี...

นอกจากนี้ยังมีครูบาอาจารย์อื่นๆ อีก รวม ๙ รูป ทำพิธีสืบชะตาถวายหลวงปู่ตั๋น

งานนี้....
    นอกจากจะสืบชะตาถวายหลวงปู่ตั๋นแล้ว
    ก็เผื่อแผ่ ออกไปสืบชะตาให้กับทุกคนที่มาร่วมงาน
    เป็นนิมิตหมายอันดี ก่อนวาระ "ปี๋ใหม่เมือง" ที่จะมาถึงในอีกไม่กี่วัน

พระอาจารย์อินทร นั่งอยู่ข้างๆหลวงปู่...

เริ่มพิธี ต้องจุดเทียนสืบชะตา ๑๐๘
    ลมแรง... เลยต้องเอาเก้าอี้มาบังไว้กันเทียนดับ..
    พระรูปขวามือสุด คือ...ท่านพบ พระอุปัฏฐากหลวงปู่ตั๋น

ภาพบรรยากาศพิธี ด้านในศาลาการเปรียญ

10. wannabexcite

พิธีสืบชะตาล้านนา...
    สิ่งสำคัญคือบทสวด พระคาถา ซึ่งมีหลายบทมาก
    ผมฟังไปด้วย ถ่ายรูปไปด้วย ไหนจะต้องวิ่งออกมาช่วยเขาจุดเทียน...
    ก็เลยฟังไม่ปะติดปะต่อสักเท่าไหร่... แต่ที่ได้ยินชัดๆ ก็มีบท "ไจยะเบงชร" บทหนึ่งด้วย

ทางวัด จัดเต้นท์ ให้ผู้มาร่วมงาน สิบกว่าเต้นท์ รายรอบเริเวณวัด
    ซึ่งก็มีศรัทธาชาวบ้าน ลูกศิษย์ลุกหา นั่งกันอยู่เต็ม

ใช้เวลาทำพิธีกว่า 2 ชั่วโมง...

และตลอด 2 ชั่วโมง
    เสียงของหลวงปู่แก้ว ก็กังวาลสดใส ฟังดูเข้มขลัง น่าเกรงขาม
    เป็นพิธีแห่งการปัดเป่าเคราะห์ภัย สิ่งชั่วร้ายต่างๆ

จากนั้นก็อำนวยอวยพรให้ประสบแต่สิ่งที่ดี
    สืบชะตามหามงคล ให้อายุยืนยาว...

สุดท้าย... หลวงพ่อวัดโขงขาว เจ้าคณะอำเภอดอยหล่อ
    เป็นตัวแทนคณะสงฆ์ ผูกข้อมือ ถวายหลวงปู่...
    หลวงปู่ถวายสังฆทาน ปัจจัย พระสงฆ์เจริญพร พรมน้ำมนต์
    เป็นเสร็จพิธี

11. wannabexcite

งานนี้ ได้เอารูปถ่ายที่ระลึกที่จะแจกในงาน เข้าพิธีด้วย
    รูปใหญ่นั้น ผมทำไว้เป็นที่ระลึก... ของผมเอง

และยังได้เอารูปแขวนหน้ารถ ที่จะแจก / ให้บูชา ในงานวันกตัญญู
    หลวงปู่ครูบาอิน วันที่ 12 เมษายน ที่จะถึงนี้เข้าร่วมพิธีด้วย

แล้วผมก็เอาพระของหลวงปู่ตั๋น บางส่วนที่ผมเก็บไว้ เอาเข้าพิธีด้วย...
    ถือว่าพิธีเดียว ได้หลายภาระกิจ...

ตอนแรกคิดว่าจะมีพระกริ่งจากเชียงรายเข้าร่วมพิธีด้วย
    แต่โปรแกรมเปลี่ยนแปลงกระทันหัน เลยต้องยกยอดไปก่อน

ในงาน แจกวัตถุมงคลเป็นรูปที่ระลึกครับ...
    ด้ายสีขาวๆ เป็นด้วยจากพิธีสืบชะตา ผมเอามาตัดใส่ตอนหลังนะครับ

อันนี้แจกผู้ร่วมงานโดยทั่วไปนะครับ...

ส่วนผู้ที่มาตั้งโรงทาน
    จะได้รับแจก... ล็อกเกต รูปไข่ องค์เล็กๆ ที่ท่านพบสร้างเป็นพิเศษ จำนวนประมาณ 500 องค์เท่านั้น

ดูรูปก่อนครับ เดี๋ยวจะมาว่าเรื่องล็อกเกต "รุ่นแรก" ของหลวงปู่ตั๋น
    ที่ทางวัดสร้างเอง.....

12. กริด99

ขอบคุณคุณธีระยุทธมากครับสำหรับภาพบรรยากาศงานหลวงปู่ครูบาตั๋น

13. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุครับพี่ไก่

หลังสงกรานต์จะหาโอกาสขึ้นไปกราบท่านให้ได้ครับ คงต้องได้รบกวนพี่ไก่พาไปกราบไหว้ครูบาอาจารย์ครับ

ใกล้วันงานหลวงปู่ครูบาอินแล้ว ผมขอร่วมบุญทุนการศึกษาระดับมัธยมอีก1000บาทตามที่เคยคุยกับพี่ไก่ไว้ครับ จะรีบโอนเงินทำบุญให้เรียบร้อยก่อนวันงานครับ

เงินทำบุญล็อกเก็ตหลวงปู่ครูบาตั๋นชุดกรรมการจะให้โอนเมื่อไหร่ผมรบกวนพี่ไก่ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ขอบารมีหลวงปู่ครูบาอินคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

14. wannabexcite

พูดถึงเรื่องล็อกเกต....
    ก่อนหน้านี้ เคยมีล็อกเกตหลวงปู่ครูบาตั๋น ออกมาแล้วประมาณ 2-3 รุ่น
    แต่เป็นล็อกเกตที่ลูกศิษย์สร้าง... บางรุ่นก็ทำไว้ใช้กันเอง
    บางรุ่นก็ทำให้บูชา เพื่อทำบุญที่ "วัดอื่น"
    แต่ล็อกเกต รุ่น "ลาภ ผล พูน ทวี" รุ่นนี้ นับเป็น "รุ่นแรก" จริงๆ
    ที่ทางวัด (สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิน) เป็นผู้สร้าง
    เพื่อรวบรวมทุนทรัพย์บูรณกุฏิหลังเก่าของหลวงปู่
    ซ่อมแซมเสนาสนะที่ทรุดโทรม...
    และก็จะทำที่เก็บบริขารของหลวงปู่ตั๋นให้เป็นที่เป็นทาง
    เพื่อจะได้จัดทำเป็นพิพิธภัณฑ์ในอนาคต....

ล็อกเกตรุ่นนี้ แยกเป็น 2 แบบ....
    แบบกลมรูปไข่ เป็นล็อกเกตเล็ก ตามที่โพสภาพให้ชมแล้ว
    สร้างไว้สำหรับแจก ในวาระต่างๆ
    หลังจากงานพิธีสืบชะตา ก็แทบจะไม่เหลือแล้ว

อีกแบบหนึ่งเป็นล็อกเกตรูปสี่เหลี่ยม
    มีชุดกรรมการ และแบบองค์เดี่ยวๆ
    อันนี้ออกให้บูชา... เพื่อสมทบทุนข้างต้น
    ท่านพบเป็นผู้ดำเนินงาน...

ดูรายละเอียดตามโบรชัวร์ ที่ผมโพสนี้ได้เลยครับ

**** ทางวัดไม่ได้ทำโบรชัวร์... อาศัยการบอก ปากต่อปาก... แต่ผมเอามาทำโบรชัวร์เพื่อจะได้สะดวกเวลาโพสในเวปครับ... ****

ท่านที่สนใจบูชา กรุณาสั่งจอง +++ด่วนนะครับ++++
    โทรจองกับผมได้เลยครับ...
    เงินเข้าวัดทุกบาท ทุกสตางค์ แน่นอน

ที่สำคัญ.......
    หลังจากวันที่ 15 เมษา จะมีการปรับราคา
    ล็อกเกตชุดกรรมการจะปรับราคาเป็น 1,499.-
    หลังอัลปาก้า ทองแดง และทองเหลือง จะปรับราคาเป็น 499.-

จำนวนการสร้างน้อยอยู่แล้ว...
    ได้ข่าวว่า มีลูกศิษย์แถวๆ ปทุมธานี มาบูชาแบบยกลัง
    ชุดกรรมการ 50 ชุด/ องค์เดี่ยวๆ อีก อย่างละ 50 องค์
    เขาขอบูชาจำนวนตามนี้
    แต่... ท่านพบไม่ให้ ... อยากให้พระกระจายไปถึงลูกสิษย์หลายๆ คนมากกว่า
    "รีบเก็บ" กันเถอะครับ อีกหน่อย "อาจจะหาไม่ได้ง่ายๆ นะครับ"

ธีระยุทธ

15. wannabexcite

สวัสดีครับคุณพุธ...

คุณพุธขึ้นมาเมื่อไหร่โทรบอกได้เลยครับ ยินดีพาทัวร์เต็มที่...
    มีครูบาอาจารย์หลายๆ รูปที่อยากให้คุณพุธได้กราบครับ

เรื่องทุนการศึกษา... 1000.- คุณพุธจะรับเป็นเหรียญแบบไหนดีครับ
    เหรียญไข่หรือเหรียญยืน และเอาสีอะไรดีครับ
    โทรมากได้นะครับ จะได้คุยกันด้วย
    สำหรับยอดนี้รบกวนคุณพุธโอนเงินก่อนวันที่ 12 นะครับ
    ติดเศษ เป็น 1050.xx จะได้ตรวจสอบได้ง่ายขึ้นครับ
    โอนเข้าบัญชีของพระอาจารย์ได้เลยครับ
    ถ้าโอนผ่านตู้เอทีเอ็ม ก็ส่ง msg. บอกไปที่หมายเลข
    ของพระอาจารย์ 081-9920407 ครับ
    จะได้ไม่ต้องแฟกซ์สลิบ

ส่วนที่บูชาล็อกเกตหลวงปู่ตั๋น
    ผมจะเข้าไปรับล็อกเกตบ่ายๆ วันที่ 15 หรือไม่ก็ช่วงเช้าวันที่ 16
    ถ้าสะดวกรบกวนโอนก่อนวันรับของ...
    หรือถ้าติดขัดยังไงผมรับมาให้ก่อนก็ได้นะครับ

อนุโมทนาบุญกับคุณพุธด้วยครับ...

ธีระยุทธ

16. wannabexcite

สวัสดีครับคุณกริด99

สงกรานต์นี้ไปเที่ยวที่ไหนครับ
    หรือว่าจะมาทัวร์วัดที่เชียงใหม่... อิอิ

เดี๋ยววันเสาร์นี้จะไปส่งของให้นะครับ
    รวบรวมครบแล้ว
    แต่ถ้าหลวงลืมอะไรก็ทวงมาละกันนะครับ

ใกล้วันงานหลวงปู่ครูบาอินแล้ว
    ทางวัดก็เตรียมการณ์เกือบเรียบร้อย
    วันงานจะเก็บรูปมาฝากครับ...

คุณบุญเลิศหายไปเลย
    ไม่ได้คุยกันหลายอาทิตย์แล้ว
    ไม่รู้ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้บ้างหรือเปล่า
    ฝากอัพเดทข่าวสารด้วยนะครับ

ธีระยุทธ

17. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

รับทราบครับพี่ไก่ จะรีบโอนเงินทำบุญให้ครบทุกรายการก่อนวันที่12ครับพี่ไก่ โอนแล้วจะรีบโทรแจ้งครับผม

อนุโมทนาบุญกับพี่ไก่ด้วยครับ ขอบคุณเว็บพลังจิตที่ทำให้ผมได้มีโอกาสได้ร่วมทำบุญกับครูบาอาจารย์และสหายธรรมทั้งหลายครับ

ขอบารมีหลวงปู่ครูบาอินและหลวงปู่ครูบาตั๋นคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

18. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้ายไก่ ช่วงนี้ท่าจะเหนื่อยมากๆเลยนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ โมทนาบุญกับอ้ายด้วย

19. wannabexcite

ขอบคุณครับภราดร...

ช่วงนี้งานเยอะจริงๆ ด้วยแหละครับ
    ทั้งเรื่องงานที่บริษัทต้องรีบเคลียร์ให้โล่งๆ ก่อนสงกรานต์
    และงานถวายครูบาอาจารย์ .... งานนี้เต็มใจทำที่ซู๊ดดด
    แต่ก็วุ่นๆ เอาเรื่อง

ภราดรสงกรานต์นี้มาเชียงใหม่ไหมครับ
    ถ้ามาจะได้ไม่ส่ง (ของที่ติดค้าง) ถ้าจะให้ส่ง สงสัยไม่ได้มา 5555++
    ที่สำคัญ ถ้ามาจะได้ลากไปช่วยงานครูบาอินด้วยครับ...

ธีระยุทธ

20. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาพี่ว่างสุดก่อนก็ได้ครับพี่ เผื่อจะมีอย่างอื่นเพิ่มเติมมาอีก เหอๆๆ เอาให้ว่าง ใจสบายๆ ผมรอได้ครับพี่

ใจอยากไปมากเลยครับ เพราะว่าอยากไปงานวันไหว้ครูพระอาจารย์ท่านด้วยอยากไปช่วยงานพี่ด้วย แต่พอดีมีภาระต้องทำบุญกระดูกซึ่งเป็นประเภณีของภาคกลางอะครับ พี่ไก่ก็ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ เห็นแล้วเหนื่อยแทนจริงๆครับ