::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. ขอขวด

ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เป็นพระที่ชอบแจกวัตถุมงคล ท่านแจกครั้งหนึ่งก็หลายองค์ ใครมาหามากราบมักจะได้ของดีกลับไปเสมอ วัตถุมงคลที่สร้างขึ้นมาถ้าทางพระเณรหรือกรรมการวัดไม่แบ่งไว้ให้เช่าบูชา หลวงปู่ท่านก็จะแจกหมด พระผงเกศารุ่นแรกนี้ก็เช่นกัน บางส่วนก็แจก บางส่วนก็ให้เช่าบูชา สร้างทั้งหมด ๓ แบบด้วยกันคือ

แบบแรก: เป็นพระผงเกศาเนื้อผงเถ้า จากการเผาดอกไม้ที่ญาติโยมนำมาบูชาพระ แล้วตักเอาแต่ผงเถ้า ผสมดินจอมปลวกด้านหลังวัด น้ำมันละหุ่ง ผงว่าน และเกศาของหลวงปู่ ใช้เวลารวบรวมมวลสารกว่า ๓ ปี เพราะดอกไม้ต้องนำมาตากแห้งแล้วเผา เก็บผงเถ้าครั้งหนึ่งก็ได้ไม่มาก ว่านยาต่างๆ ก็ต้องโขลกต้องตำกันเองภายในวัด หลังจากนั้นก็นำมากดพิมพ์ได้ประมาณหมื่นกว่าองค์ ขนาดองค์พระกว้างประมาณ ๒ เซนติเมตร สูงประมาณ ๓ เซนติเมตร

แบบที่สอง: เป็นพระผงเกศาไม้งิ้วดำใช้แม่พิมพ์เดียวกับแบบแรก พระวุฒิเป็นต้นคิดที่จะสร้างเป็นเนื้อพิเศษไม้งิ้วดำ โดยใช้ไม้งิ้วดำซึ่งมีลูกศิษย์หลวงปู่นำมาถวายจากอ.แม่สะเรียง เมื่อหั่นเป็นท่อนๆ แล้วโขลกกันเอง ใช้เวลาโขลกนานมากเนื่องจากไม้งิ้วดำเป็นไม้ที่แข็ง เหล่าพระเณรสู้แรงโขลกไม่ไหว ทำให้ได้มวลสารไม่มาก จากนั้นนำมาผสมเกศา (ผสมมากกว่าพระเนื้อผงธรรมดา เพราะผู้ทำตั้งใจจะเก็บไว้ใช้กันเอง) ดินจอมปลวก และน้ำมันละหุ่ง และผงเถ้าดอกไม้เล็กน้อย กดพิมพ์ได้แค่ห้าสิบกว่าองค์ และมีแตกหักไม่สมบูรณ์บ้าง

แบบที่สาม: เป็นพิมพ์พระรอด ขนาดพระรอดพิมพ์เล็ก เนื้อพญางิ้วดำเหมือนกับพระผงเกศาแบบที่สอง (นี่แหละคือพระรอดดำที่โด่งดังของหลวงปู่) ในส่วนของพิมพ์พระรอดนี้ พระเรือง (ปัจจุบันลาสิกขาแล้ว) เป็นผู้เตรียมมวลสารและกดพิมพ์เอง ท่านชาเล่าว่าหลังจากกดพิมพ์เสร็จ นำเอามาตาก พอดีเกิดลมแรงจึงพัดเอาพระรอดตกกระจายบริเวณด้านข้างพระวิหาร ปัจจุบันเป็นด้านหลังกุฏิหลวงปู่หลังใหม่ มีพระรอดที่เหลือในสภาพสมบูรณ์ประมาณ ๔๐ กว่าองค์เท่านั้น ขนาดสูงประมาณ ๒.๕ เซนติเมตร

เมื่อตากพระจนแห้งได้ที่ดีแล้ว ก็ได้เอาพระทั้งสามพิมพ์ ไปอาราธนาหลวงปู่ให้ปลุกเสกเดี่ยว หลังจากนั้นจึงเอาออกมาแจกจ่าย โดยแบบแรกเนื้อผงเถ้าดอกไม้ ส่วนหนึ่งหลวงปู่ก็แจกให้กับผู้ที่มากราบนมัสการหลวงปู่ในช่วงนั้น อีกส่วนหนึ่งก็ให้เช่าบูชา (ราคาในตอนนั้นองค์ละ ๓๙.-) เฉพาะแบบแรก ส่วนเนื้อพิเศษไม้งิ้วดำทั้งสองพิมพ์ แจกกันในหมู่ลูกศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.1 KB
      เปิดดู:
      280
      ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      77.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      76.3 KB
      เปิดดู:
      31
  2. natthapohl199

natthapohl199 เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ชื่อดีเป็นมงคล เนื้อนวะไม่ค่อยเจอแล้วครับพี่ อยากได้บ้างจัง:cool::cool::cool:

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ชอบจริงๆครับ พี่ขอขวด ชื่อดีมากๆ:cool:

4. ขอขวด

ช่วงนี้พระท่านน่าเก็บมาก......ราคาสบายกระเป๋า พี่ๆน้องๆท่านใดพอมีทุนทรัพย์ก็เก็บเอาช่วงนี้แหละแนะนำเลยครับ รับรองไม่ผิดหวังแน่นอน....เดี๋ยวต่อไปจะบ่นว่าเสียดาย 555

5. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006

ใกล้สงกรานต์แล้ว ผู้คนเก็บเงินไว้ไปเที่ยวกัน อาจไม่คึกคัดนักนะครับ
    บางท่านก็เอามาออกบ้าง เพื่อใช้จ่ายช่วงสงกรานต์

มีทุนต้องเก็บช่วงนี้ครับ

6. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับพี่ รุ่นไหนก็ได้ครับดีทุกรุ่น ศรัทธามา ปาฏิหาริย์เกิด

7. ekarad

ช่วงนี้ทุนหมดครับพี่ 555+

8. ekarad

รุ่นนี้ผมชอบมากครับพี่ แบ่งให้ผมบ้างซิครับ

9. ekarad

รุ่นนี้หายากอนาคตดีมากครับ ยิ่งนวะหายากมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2013
  10. ศิวิไล

ศิวิไล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 มิถุนายน 2011
    สุดยอดครับ

11. nuiz_11

nuiz_11 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    +1 ครับ เก็บเข้างบหมด

12. ศิวิไล

ศิวิไล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 มิถุนายน 2011
    นมัสการหลวงปู่และสวัสดีพี่ทุกท่านครับ
    เห็นเหรียญนี้แล้วมันอดใจไม่ไหวจริงๆ ครับ

เหรียญไจยเบจรเนื้อทองคำ องค์ปฐม เบอร์ 1 มาพร้อมรอยจารครบสูตร ทำเอาตัวเบาหวิวเลย ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2013
  13. หมื่นโชค

หมื่นโชค เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุกท่านครับ วัตถุมงคลของหลวงปู่ครูบาอินท่าน อนาคตจะสูงค่ากว่านี้มาก แล้วองค์ปฐมเหรียญนี้เพดานจะไปแตะที่ระดับไหนไม่อยากคิดครับ .... ยินดีด้วยครับ

14. ekarad

สุดยอดมากเลยครับ เนื้อทองคำ หายากมากกกกก

15. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

จัดมาจนได้นะครับเสี่ย ทองคำยังไม่พอ เบอร์ ๑ อีก

สุดๆจริงๆสำหรับเสี่ยศิวิไล หายากมากครับ ๑ ใน ๙ เหรียญครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ เตาเบานี่หมายถึงดีใจจนลอยมากกว่าครับ

16. ขอขวด

ที่สุดแล้วครับ ............ ยอดที่สุด......เห็นเหรียญนี้แล้วมีความฝันในทันทีเลยครับ.........ถ้าไม่หวงมากก็เปิดได้นะครับ

17. ekarad

พี่ขอขวดจัดหนักอีกแล้วครับ :cool::cool::cool:

18. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    เปิดราคาไหมครับพี่ ^^" สุดยอดครับ :cool::cool::cool::cool::cool:

19. Tawatchai1889

ท่านศิวิไล หูร้อน มือถือไหม้ ตั้งแต่เมื่อวานแล้วมั้งครับ 555555555555

20. jengeeskhan

jengeeskhan Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2011
    สวยจริงๆเลยครับ ดูทั้งเข้มขลังอีกด้วย องค์ทองนี่รัศมีเด่นขึ้นมาทีเดียว
    ยินดีรับนิมนต์กลับเหนือนะครับ ^__^