::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณธีระยุทธพอมีภาพวัตถุมงคลครูบาอินที่คณะศิษย์รัศมีพรหมโพธิโกเป็นผู้สร้างให้ชมไหมครับ ขอบคุณครับ

2. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ใบเสร็จครับผมโอนแล้วแฟก์ส่งไปให้วัดแล้วแต่ยังไม่รู้ทางวัดได้ยังลองโทรไปถามแล้วแต่ยังไม่มีวี่แววฝากด้วยนะครับ อยากจะฝากไปถามทางวัดให้หน่อยได้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2009
  3. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

..สวัสดีครับ คุณกริด99..
    ..ผมขออนุญาตลงรูปเหรียญที่คุณถามมา แทนคุณธีระยุทธนะครับ..(คิดว่าคุณธีระยุทธ ไม่ได้ใช้เน็ท วันหยุดเสาร์และอาทิตย์น่ะครับ)
    ..ลงให้ชมกันทุกท่านครับ..เพื่อบูชาคุณและเผยแผ่ มอบให้ครูบาอาจารย์ครับ..
    ..รุ่นนี้เลยนะครับ..

• .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      47.8 KB
      เปิดดู:
      91
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      40.8 KB
      เปิดดู:
      82
  4. chainont

..ลงให้ชมอีกรุ่นนะครับ..
    ..เหรียญยืนรุ่นแรก ลป.ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่ รุ่นแรกที่ออกที่วัดใหม่หนองหอยครับ..เนื้อทองแดงหลังยันต์ ปี 37 ..(รูปแบบสวยดีครับ..ผมชอบตั้งแต่ที่เห็นเลยครับ..ได้มาครั้งเดียว จากร้านเดียวกัน สามเหรียญรวดครับ)

• .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      80.4 KB
      เปิดดู:
      122
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      90
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      72
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      72
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      79
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      80
  5. chainont

..ลงให้ชมอีกสักรุ่นก็แล้วกันนะครับ..(วันนี้นอนดึก ต้องทำงานส่งเจ้านายครับ..ว่างๆ บางช่วงโพสรูปพระเครื่องของครูบาอาจารย์เผยแผ่ ดีกว่าครับ)
    ..เหรียญนั่งพานรุ่นแรกและเป็นเหรียญรุ่นแรก ของ ลป.ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่ ที่ออกที่วัดทุ่งปุยครับ..เนื้อทองแดงหลังยันต์ ปี 43..
    (วันนี้เพิ่งได้เหรียญรุ่นนี้มาเพิ่มอีกเหรียญ เมื่อตอนบ่ายสามโมง..ก็เลยอยากลงให้ดูกันครับ)
    ..วันนี้ได้เหรียญครูบาอิน มาเพิ่มเข้ารังของผมเอง อีกสี่เหรียญรวด สี่เหรียญ สี่รุ่น จากร้านแผงเดียวกัน..ที่ร้านมีห้าเหรียญ ห้าแบบ เลยขอแบ่งเค้ามาแค่สี่ก่อนครับ..(ยังไม่ได้ถ่ายรูป เอารูปเก่ามาลงไปก่อนครับ)
    ..และผมเองภูมิใจมากๆ ครับ..ฝันถึง ลป.ครูบาอิน ทีไร ออกไปเดินตามสนามพระเครื่อง หรือแผงจร พระเครื่องต่างๆ ต้องมีว่าเจอพระเครื่องของ ลป.ครูบาอิน ทุกทีและเสียเงินเช่าเก็บเข้ารังทุกทีเลยครับ..

• .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      63.3 KB
      เปิดดู:
      108
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      46.3 KB
      เปิดดู:
      106
  6. chainont

..ขอลงให้ชมอีกรุ่น ที่เป็นพระเนื้อผงบ้างนะครับ..
    ..พระผงรูปเหมือน ลป.ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่ รุ่นมหาโชคลาภ เนื้อผงผสมมวลสาร รุ่นนี้ออกในงานฉลองอาคารเรียน รร.สองแคว เชียงใหม่ ปี 37 ..
    ..องค์นี้ น้องที่รู้จักกัน เค้าให้มา เค้าเห็นว่าผมนับถือ ลป.ครูบาอิน และผมก็ให้เค้าหาพระเครื่องครูบาอิน ให้บ่อยๆ เค้าก็เลยให้มาพร้อมกับมีกล่องเก่าเดิมๆ ด้วย..
    ..รูปแบบก็สวยดีนะครับ..

• .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      104
    • .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      27.6 KB
      เปิดดู:
      77
  7. chainont

..นานๆ โพสลงให้ชมกันที จะดีกว่านะครับ..
    ..โพสบ่อยๆ ทุกวัน เดี๋ยวหมดรูปในสต๊อกก่อน..
    ..ผมยังมีพระเครื่อง ลป.ครูบาอิน อินโท อีกหลายรายการ ที่ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยขอทยอยๆ ลงให้ชมนะครับ..(งานรัดตัวครับ ช่วงนี้)..
    ..ลืมบอกคุณธีระยุทธครับ..วันนี้ได้เหรียญ ลป.ขวัญ วัดบ้านไร่ พิมพ์หันข้างหลังยันต์มงกฎ แบบเรียง เป็นเหรียญเนื้อฝาบาตร มาเหรียญนึงครับ..ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนเหมือนกัน..(น่าจะหายาก..เพราะไม่เคยเห็นผ่านตามาก่อนเลย เข้าข้างตัวเองครับ..)

8. กริด99

ขออนุญาตคุณเหมี่ยวม๊าวคัดลอกข้อความรายละเอียดการร่วมบุญมาลงเพิ่มเติมนะครับ เพื่อคนที่มาใหม่แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดตั้งแต่หน้าแรก

งานวันกตัญญู 2552 หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วันที่ 12 เมษายน 2552 มีการให้ทุนการศึกษาแก่เด็กเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ โดยท่านสามารถบริจาคได้ดังนี้

ระดับมัธยมศึกษา ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ เหรียญเงินลงยา รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพ หน้า 2)

ระดับประถมศึกษา ทุนละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ ล็อกเกต รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพหน้า 12)

หรือเป็นเจ้าภาพถวายเครื่องไทยทานแด่พระสงฆ์ที่มาร่วมงานวันกตัญญู ชุดละ ๕๐๐ บาท (ประมาณ ๕๐ ชุด)
    * รับ เหรียญยืนฉลองอายุ ๙๒ พรรษา (สร้างปี ๒๕๓๖) ๑ เหรียญและแหวนตะกร้อหลวงปู่ขวัญ วัดบ้านไร่ จ.พิจิตร เนื้อทองเหลือง ๑ วง (๑ ชุดประกอบด้วยเหรียญยืน ๑ เหรียญและแหวนตะกร้อเนื้อทองเหลือง ๑ วง ชมภาพหน้า 24-26) (คาดว่าหมดแล้ว)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินฺโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    ช่วยค่าส่งไปรษณีย์ 50 บาท<!-- / message --> (ท่านยินดีส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ)
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

9. กริด99

ขอบคุณมากครับคุณchainont ยินดีด้วยครับที่ได้พระของหลวงปู่ครูบาอินมาเพิ่มอีก ถ้าคุณchainont พอมีเวลาถ่ายภาพมาให้ชมกันด้วยนะครับ และขออนุญาตชมเหรียญหลวงปู่ขวัญด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.1 อยากฝันเห็นหลวงปู่บ้างจังครับ
    ปล.2 วันนี้คุณธีระยุทธคงไปเที่ยวต่อเนื่องจากเสาร์ อาทิตย์ แน่ๆ เลยครับ ฮิฮิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2009
  10. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ใครพอมีพระหลวงปู่ แบ่งบ้างครับ . . . อยากได้ไว้บูชาสัก องค์. .

ขอบคุณครับ

11. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ...

ช่วงวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปวัดท่าตอน กับพระอาจารย์อินทรครับ
    กระทู้นี้ขอเล่าเรื่องไปเที่ยวก่อน แล้วเดี๋ยวจะมาพูดถึงเรื่องงานของหลวงปู่ต่อนะครับ

ออกเดินทางกันตั้งแต่ตี 5 เศษๆ (มาแวะรับผมตอน 6 โมงเช้า)
    แล้วก็มุ่งหน้าสู่อำเภอแม่อาย ....
    ทั้งนี้ เพื่อจะไปเยี่ยมท่านพิณ (พระอาจารย์ไพบูลย์)
    ซึ่งเมื่อก่อน ท่านเป็นพระเลขาของหลวงปู่ ที่วัดฟ้าหลั่ง
    และพอหลวงปู่เดินทางกลับมาอยู่ที่วัดทุ่งปุย
    ท่านพิณ ก็ย้ายไปอยู่ที่วัดท่าตอน จนบัดนี้ก็เกือบ 10 ปีแล้ว
    แต่ถ้ามีโอกาส ท่านพิณก็ยังไปมาหาสู่หลวงปู่อยู่เสมอ
    ตอนงานพิธีพระราชทานเพลิง... ท่านก็มา

ที่ไปหาท่าน... เพราะกะว่าจะไปนิมนต์ท่าน ในงานบุญหลวงปู่ปีนี้
    อีกอย่าง... ผมมีเรื่องข้องใจเกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่
    "อยู่หลายเรื่อง"
    เลยอยากไปขอเรียนปรึกษา...

ผมไม่ได้ไปฝาง... ไชยปราการ... แม่อาย... นานมากแล้ว
    และไม่ได้ "เดินทาง" ผ่านป่า ผ่านดอย เช้าๆ แบบนี้มานานพอๆ กัน

ขนาดว่าเชียงใหม่ช่วงนี้อากาศเป็นพิษอย่างแรง
    พอเข้าเขตอำเภอฝาง... แม่อาย... ก็ยังรู้สึกสดชื่น

ประมาณ 8 โมงเช้า แวะพักรถให้พระอาจารย์ฉันเช้าก่อน
    ผมกะลุงหนาน ที่ช่วยขับรถมาส่งก็โซ้ยน้ำพริกกะหมูทอดกันนิสนึง

เราแวะพักที่จอดรถริมทาง หลังจากข้ามลำน้ำปิงมานิดนึง

เป็นที่พักริมทาง ที่มีศาลาหกเหลี่ยมอยู่ 2-3 หลัง
    แม้จะไม่มีต้นไม้ ดอกไม้สวยๆ
    แต่เนื่องจากอยู่ติดลำน้ำปิง ในช่วงที่เป็นลำธารตื้นๆ
    จนสามารถเดินลงไปล้างมือหลังทานข้าวเสร็จ
    ก็เลยเป็นบรรยากาศที่น่าประทับใจได้
    ที่นี่มีห้องน้ำ... ช่วงหน้าเทศกาลคงมีคนใช้บริการกันเยอะพอสมควร
    แต่ว่า วันนี้... เงียบสงบ
    มีหมา (บ้าน) 2-3 ตัวเดินคอยเฝ้ายามอยู่
    ถึงเวลา ฉันเช้า และทานข้าวเช้ากันแล้วครับ

ระหว่างนั้น...
    ผมก็แอบบแว๊บบบบ มาถ่ายรูปบรรยากาศรอบๆ นั้น
    โดยเฉพาะบริเวณสะพานข้ามลำน้ำปิง

12. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ระหว่างทาง...
    ได้มีโอกาสพูดคุยกับพระอาจารย์อยู่หลายเรื่อง...
    หนึ่งในเรื่องนั้นก็คือ... ของที่ระลึก...
    ที่จะแจกในงานของหลวงปู่ วันที่ 12 เมษายน

โดยที่... เมื่อเดือนที่แล้ว...
    ได้มีลูกศิษย์ของหลวงปู่ ส่งรูปหลวงปู่ล้อมยันต์ ขนาดประมาณ 3x4 นิ้ว
    ซึ่งเป็นภาพย่อ ของกระดาษยันต์อิติปิโสกลมเกลียว
    พิมพ์แจกตั้งแต่สมัยวัดฟ้าหลั่ง...

พระอาจารย์อยากให้คนที่ได้รับ สามารถเอาไปใช้ได้จริงๆ
    ก็เลยตัดสินใจว่า... จะผิดด้านหลังด้วยจีวรหลวงปู่ครูบาอิน
    ปั๊มตราวัดเพื่อเป็นสัญลักษณ์ และมีข้อความที่ระลึก
    จากนั้นนำมาเคลือบ... แล้วเจาะรู ร้อยเชือกและพู่
    เพื่อทำเป็นรูปแขวนหน้ารถ...

ด้านหน้า...

ด้านหลัง...

ด้านหลังที่เป็นลายมือเขียนนี้ ของจริงจะเป็นตัวพิมพ์...

13. wannabexcite

หลังจากทำเสร็จแล้ว...
    พระอาจารย์จะได้นำไปขอบารมี ครูบาอาจารย์ในเชียงใหม่อธิษฐานจิต
    ซึ่งน่าจะมี หลวงปู่ครูบาตั๋น สำนักม่อนปู่อิน ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี
    อาจารย์ทอง วัดพระธาตุศรีจอมทอง ครูบาจันทร์แก้ว วัดศรีสว่าง
    ครูบาแก้ว วัดศรีชุม ครูบาบุญมา วัดศิริชัยนิมิตร .... เป็นต้น

ถึงแม้จะเป็นของแจก ก็พยายามทำให้ดีที่สุด
    เพื่อให้ผู้ที่ได้รับไป มั่นใจว่า ได้รับของดีจริง

14. wannabexcite

หลังจากแวะพักทานข้าวกันแล้ว ก็เดินทางต่อ
    ไปถึงวัดท่าตอน... เวลาสิบโมงกว่าๆ

ปรากฎว่า...
    พระอาจารย์ไพบูลย์ ท่านไม่อยู่
    (((ท่านไม่มีโทรศัพท์ให้นัดหมาย... ก็เลยเสี่ยงเดินทางไป)))

ท่านพิณ... ป่วยด้วยปัญหากระดูกทับเส้นประสาท
    ต้อง admit เข้ารักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลที่ตัวเมืองเชียงใหม่
    ก็เลยเป็นว่าคลาดกัน...

แต่ไหนๆ ก็ตั้งใจมาเยี่ยมท่านแล้ว
    พระอาจารย์อินทร ให้เวลาผมเดินเที่ยว ถ่ายรูปตามสบาย
    ท่านยังแซวๆ ว่า... พา "นักข่าว" มาแล้ว เดี๋ยวไม่มีเรื่องไปคุย
    ...แต่ผมเกรงใจท่าน ก็เลยเดินๆ ชมนู่นนี่แค่แป๊บเดียว
    แล้วคณะของเรา ก็เดินทางเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ เพื่อมาเยี่ยมท่านพิณที่โรงพยาบาล

ตอนแรกตั้งใจว่าเมื่อได้เจอท่านพิณ จะได้สอบถามอะไรๆ ที่สงสัยหลายเรื่อง
    แต่พอเห็นว่าท่านป่วยอย่างนั้น.. ก็เลยต้องเก็บคำถามไว้ก่อน
    รอให้ท่านหายดีแล้ว ค่อยมาสัมภาษณ์ใหม่

ปิดท้ายเรื่องนี้ด้วยรูปจากวัดท่าตอน...
    ที่ผมถ่ายได้แค่นิดเดียว...
    บรรยากาศที่วัดสวยมาก... ติดกับลำน้ำ
    และอยู่ไม่ไกลจากชายแดนไทยพม่า...

ได้ยินมาว่า มีที่พักคล้ายๆ รีสอร์ท
    สำหรับคนที่มาเที่ยววัดด้วย แต่อยู่นอกบริเวณวัด

ถ้ามีโอกาส ลองไปเที่ยวชมนะครับ

ธีระยุทธ

15. wannabexcite

ภาพนี้... ถ่ายจากบนวัด เมื่อมองลงมาจะเห็นลำแม่น้ำ
    และหมู่บ้านฝั่งตรงข้าม.. ซึ่งยังเป็นเขตประเทศไทย
    ต้องเลยไปอีกเล็กน้อยจึงจะเป็นเขตประเทศพม่า

จากจุดเดิม แต่มองออกไปทางทิศตะวันออก
    จะเป็นบ้านเรียงรายไปตามแนวลำน้ำ

พระธาตุเจดีย์ บริเวณลานจอดรถ หน้าสำนักงานเจ้าคณะอำเภอ

เดินขึ้นไปชั้นที่ 2 บริเวณพระอุโบสถ
    เมื่อมองลงมาก็จะเห็นภาพนี้
    ... วัดท่าตอนมีทั้งหมด 9 ชั้นครับ...
    เดิน... ไม่ไหวแน่ ต้องขับรถขึ้นไป
    แต่ครั้งนี้ผมลองเดินดู... ได้แค่ชั้น 4 แฮ่กๆๆๆ ซะก่อน

ชั้น 3 จะเป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ "หลวงพ่อขาว"

ชั้นที่ 4 จะเป็นพระนาคปรก
    สังเกตุว่ามีผึ้งมาทำรังที่องค์พระ ถึง 2 รัง
    ภาพอาจจะมึดๆ ลองหาดูนะครับ ว่าตรงไหนคือรังผึ้ง

อากาศไม่ดี ผมเลยขึ้นไปไม่ถึงชั้น 9... อิอิ

ครั้งหน้า สัญญาว่าจะเก็บภาพทุกๆ ชั้นมาฝากครับ

ธีระยุทธ

16. กริด99

คุณธีระยุทธไม่มีภาพลำน้ำแม่ปิงหรือครับ ผมอยากได้มาชมพร้อมไปกับฟังเพลงสักขีแม่ปิงครับ จะได้บรรยากาศมากๆ เลยครับ (ปล.ห้ามแซวผมเรื่องอายุเด็ดขาด ไม่อย่างนั้นจะไม่เข้ากระทู้นี้ 3 วัน 555+)

17. wannabexcite

สวัสดีครับ คุณชัยณรงค์

ขอบคุณนะครับ ที่กรุณาโพสภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่เป็นวิทยาทานอยู่เรื่อยๆ
    เผื่อเพื่อนๆ ไปเจอ จะได้รู้จักและเก็บได้

เรื่องเหรียญหลวงพ่อขวัญ ผมไม่มีความรู้เลยครับ
    ยังไงโพสภาพไว้ สิครับ แล้วผมจะได้เอาไปถามผู้ที่รู้ให้ครับ

ธีระยุทธ

18. wannabexcite

คุณกริดครับ...

ภาพลำน้ำปิง ผมไม่ได้ถ่ายไว้ครับ...

ส่วนเพลง สักขีแม่ปิง... เป็นเพลงโปรดของแม่ผม
    ตอนเด็กๆ ถ้าขอเงินแม่ ต้องร้องเพลง
    จำได้ (ลางๆ ) ว่า มีเพลง "ดวงจันทร์" ทีเป้นเพลงประกอบหนังเรื่อง เลือดสุพรรณ
    เพลง "สักขีแม่ปิง" แล้วก็เพลงอื่นๆ อีก ยังนึกไม่ออกครับ...

ถ้าผมแซวคุณกริด... คุณหนุ่มทิพย์ก็คงโดนหางเลขไปด้วยแหละครับ...

อิอิ

19. กริด99

อ่านที่คุณธีระยุทธตอบแล้วเหมือนโดนแซวๆ อย่างไรไม่รู้เลยแฮะ รู้สึกเหมือนเคืองเล็กๆ เลย 555+

20. กริด99

เพื่อให้เข้าบรรยากาศลำน้ำแม่ปิงมาฟังเพลงสักขีแม่ปิงกันดีกว่าครับ ผมฝากเพลงนี้ให้คุณแม่ของคุณธีระยุทธด้วยนะครับ

ฝากเพลงดวงจันทร์ด้วยนะครับ ตามลิงค์นี้เลยครับคุณธีระยุทธ
    http://www.daraoke.com/song-%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87-%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B9%8C-%E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B5%20+%20%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B9%8C-mv0400220502

ปล.เห็นวิวสวยๆ แล้วอิจฉาคนเชียงใหม่จริงๆ เลย มีบ้านไหนอยากมีลูกเขยเป็นคนกทม.ไหมครับ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.539106/[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009