::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ....

ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้เสียหลายวัน... เนื่องจากติดภารกิจมากมาย
    วันนี้เลยขอเอารูปถ่ายมาฝากครับ...

เมื่อวันที่ ๑๑ ผม และหลวงพี่ธนัฐ ได้ไปกราบอาราธนานิมนต์
    พระเดชพระคุณ พระธรรมมังคลาจารย์ วิ. หรือ หลวงปู่ทอง สุมังคโล
    วัดพระธาตุศรีจอมทอง มาในพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่งมหาชัยมงคล
    วันที่ ๒๗ สิงหาคม ที่จะถึงนี้ครับ

หลวงปู่ทอง ท่านพระมหาเถระที่มีสมศักดิ์สูงสุดในจังหวัดเชียงใหม่ ในปัจจุบัน
    จึงนับเป็นความเมตตาอย่างที่สุด ที่ท่านได้รับนิมนต์มาในงานนี้ครับ

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...

ใกล้จะถึงพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่ง "มหาชัยมงคล" รุ่นแรก
    หลวงปู่ครูบาบุญมา ตโมนุโท วัดศิริชัยนิมิตร แล้ว
    กำหนดการคร่าวๆ มีดังนี้ครับ

ช่วงสายของวันที่ ๒๗ สิงหาคม จะเป็นพิธีเจิมเทียนชัย
    พระธรรมมังคลาจารย์ วิ. หลวงปู่ทอง สุมังคโล เป็นประธานเจิมเทียนชัย
    และอธิษฐานจิตเป็นปฐมฤกษ์...
    โดยมีท่าน มล.ปนัดดา ดิศกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่
    ในนามคณะศิษย์ เป็นประธานในพิธี

คืนวันที่ ๒๗ สิงหาคมนี้ จะมีพิธีสวดนพเคราะห์ เจริญพระพุทธมนต์
    พิธีสวดมนต์ตั๋นแบบล้านนา และอธิษฐานจิตปลุกเสก
    พระเถระล้านนา ๙ รูป อธิษฐานจิต
    ๑. หลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ สำนักม่อนปู่อิ่น
    ๒. หลวงปู่ครูบาสุข วัดป่าซางน้อย
    ๓. หลวงปู่ครูบาตั๋น วัดย่าพาย
    ๔. หลวงปู่ครูบาแก้ว วัดศรีชุม
    ๕. หลวงปู่ครูบาอุ่น วัดโรงวัว
    ๖. หลวงปู่ครูบาศรีวัย วัดหนองเงือก
    ๗. ครูบาปัญญาวชิระ วัดแสนเมืองมาหลวง (หัวข่วง)

๘. ครูบาจันทรังสี วัดกู่เต้า
    ๙. ครูบากฤษดา วัดป่ายาง (สันพระเจ้าแดง)

และ หลวงปู่ครูบาบุญมา วัดศิริชัยนิมิตร จุดเทียนชัย
    ท่านนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี ฝ่ายข้าราชการพลเรือน
    ในนามคณะศิษยานุศิษย์ เป็นประธานในพิธี

ช่วงเช้าวันที่ ๒๘ สิงหาคม จะเป็นพิธีสืบชะตา ถวายหลวงปู่ครูบาบุญมา
    และผู้มาร่วมพิธีทุกท่าน...
    ท่านนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี ฝ่ายข้าราชการพลเรือน
    ในนามคณะศิษยานุศิษย์ เป็นประธานในพิธี

ร่วมกับท่าน สจ. สุวิทย์ ชอบใช้ นายอำเภอแม่วาง ปลัดอำเภอ
    นายกเทศมนตรี เทศบาลและ อบต. ข้าราชการ และผู้หลักผู้ใหญ่ในพื้นที่
    ให้เกียรติร่วมพิธี

ระหว่างนั้น ก็จะทะยอยรับขบวนผ้าป่า โดยท่านพระครูสุทธิญาณรังษี
    วัดรังษีสุทธาราม เจ้าคณะอำเภอแม่วาง เป็นประธานรับคณะผ้าป่า
    ของบรรดาลูกศิษย์ลูกหา... และมีพิธีถวายผ้าป่าสามัคคีแบบรวมอีกครั้ง
    ช่วงเวลาประมาณสิบโมงครึ่ง โดยท่านวรการ ยกยิ่ง
    รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธาน

พี่ๆ น้องๆ ท่านใด สะดวกเวลาไหน ขอเชิญร่วมงานตามสะดวกครับ

(ป้ายไวนิล ต้อนรับ ที่ติดหน้าวัดครับ)

3. wannabexcite

ในส่วนของผู้ร่วมงานทุกท่าน...
    ทางวัดได้จัดเตรียมวัตถุมงคลที่ระลึกไว้แจกหลายรายการ
    ซึ่งผมจะขอนำมาเล่าสู่กันฟัง ณ บัดนี้... แฮะๆๆ

ซึ่งก็คือ พระผงพระพุทธชินราช "สำเร็จ"
    ชื่อนี้ผมตั้งเองครับ...
    มาจากเหตุการณ์เมื่อสองสามเดือนก่อน ที่ได้กราบเรียนปรึกษาท่าน
    เรื่องการจัดสร้างพระกริ่ง เรื่องการจัดงานต่างๆ
    ซึ่งทางลูกศิษย์ลูกหาก้หนักใจกันไม่น้อย เพราะเป็นงานที่ไม่เคยทำ
    แต่หลวงปู่ท่านก็ให้กำลังใจ และบอกว่า จะ "สำเร็จ" ด้วยดีแน่นอน
    ตอนหลังที่เหลือผมนั่งอยู่กับพระอาจารย์อินทร
    ท่านก็เขียนข้อความ คำว่า "สำเร็จ" นี้ ใส่กระดาษยื่นให้ผม

ผมก็เลยขอนำมาประดับบนรูป ที่ระลึก ที่จะใส่มาในซองของพระผงที่ระลึก
    ดังนี้ครับ...

ส่วนพระผงที่ระลึก...
    เป็นพระเก่า ที่ทางวัดสร้างขึ้น และแจกตั้งแต่เมื่อปี ๒๕๓๔ ก็เกือบ ๒๐ ปีก่อน
    เมื่อครั้งพิธีฉลองสมณศักดิ์พัดยศ ของหลวงปู่
    แต่เหลือตกค้างอยู่บนกุฏิของหลวงปู่ ที่หลวงพี่ธณัฐ เพิ่งจะค้นเจอ

พระผงในซองเดิมๆ ที่ค้นเจอ...
    ใบฝอยเดิมๆ ก็ยังมีอยู่ แต่ส่วนใหญ่เปื่อยยุ่ยไปตามอายุ

พระส่วนหนึ่งในถุงเดิมๆ เปื่อยๆ ครับ...

นอกจากนี้ยังมีพระผงเกศาหลวงปู่ครูบาบุญมา รุ่นแรก
    แบบพิมพ์โบราณ ตามที่นิยมทำกันในดินแดนล้านนา ยังเหลืออยู่นิดหน่อยครับ
    พระเก่า จนมีคราบปลวก คราบผง ดูสวยทีเดียวครับ...

อีกพิมพ์หนึ่ง ซึ่งเหลือไม่มากเช่นกัน คือ พระผงพิมพ์นางกวัก
    เนื้อผงปูนสีขาว... พิมพ์แบบโบราณ เช่นกันครับ

ผมได้ปรึกษากับหลวงพี่ธณัฐ ว่าเราควรทำให้พระผงชุดนี้มีเอกลักษณ์จดจำได้
    จึงได้จัดทำตรายาง ข้อความว่า "มา" อักขระล้านนา ซึ่งเป็นทั้งนามของหลวงปู่
    และเป็นอุปเท่ห์ ให้พระผงนี้เปรียบเสมือนวัตถุมงคล เรียกความสำเร็จ
    เรียกสุข เรียกโชค ให้ไหล "มา" เท "มา" สู่ผู้ที่สักการะบูชานั่นเอง

เนื่องจากซองเดิมของพระผงเหล่านี้เปื่อยยุ่ย จนไม่สามารถใช้ได้
    จึงต้องนำมาใส่ซองใหม่... เพิ่มด้วยรูป เพื่อแจกเป็นที่ระลึกในงานครับ

ดังนั้น... ขอเรียนเชิญมาร่วมงานอีกครั้งนะครับ...

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2011
  4. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจองเนื้อมงคลโลหะ1องค์ครับ ขอเลขที่บ/ช ด้วยครับ

5. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนให้แล้วครับ550 รายละเอียดตามsms ครับ

6. wannabexcite

สวัสดีครับ...

ขออนุญาต นำรูปพระกริ่งมหาชัยมงคล "เนื้อเงินบริสุทธิ์" มาฝากครับ
    รอนานสักหน่อยกับพระชุดนี้... ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
    วันนี้ได้นำมาพระตอกโค้ต และหมายเลข จึงได้โอกาสถ่ายรูปมาให้ชมครับ
    ขอบรรยายด้วยภาพไปเลยครับ...

องค์ที่ ๒๗-๒๘-๒๙ ถ่านให้ดูกันชัดๆ ครับ...

ส่วนสององค์ ที่มีก้านช่อนั้น
    องค์ด้านซ้ายเปนเนื้อ อัลปาก้า องค์ด้านขวาเปนเนื้อนาก
    ท่าน สจ.สุวิทย์ ได้สั่งทำเป็นพิเศษ เพื่อจะได้บรรจุไว้ในพระธาตุเจดีย์ที่กำลังจะสร้าง
    ทั้งนี้ เพื่อเป็นที่ระลึกในการจัดสร้างพระกริ่งรุ่นนี้ครับ...

7. สุวรรณพันธุ์โสภ

สุวรรณพันธุ์โสภ สมาชิก

25 ธันวาคม 2007
    งดงามมากๆๆ พระกริ่งเนื้อเงินบริสุทธิ์ ไกล้ถึงวันพิธีแล้วครับพี่น้องทุกท่าน ผมตื่นเต้นมากๆ จะไปช่วยงานแน่นอนครับ... เอ่ พระพุทธชินราช+พระเกสา+พระผงนางกวัก สวยจังครับพี่ไก่

8. wannabexcite

ขอบคุณคร้าบบบ อ้ายโหน่ง...

เนื้อเงินสวยสุดๆ จริงๆ ครับ...
    อีกอย่าง องค์พระหนักตั้งสามบาทกว่า..
    ขนาดคนจองยังไม่ได้เห็นพระ... ยังซื้อใบจองต่อกันสี่ห้าพันแล้วครับ
    ดีใจกับเจ้าของพระกริ่งเนื้อเงินทุกท่านครับ

ธีระยุทธ

9. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

<TABLE id=post5019538 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5019538 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวยงามที่สุดครับ สาธุ ผมจะโทรไปหาครับจารย์ไก่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  10. pee177

pee177 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ด้วยครับ เป็นพระกริ่งก้นเงิน 1 องค์ครับ รบกวนยืนยันกลับทาง PMครับ และขออนุโมทนาในบุญทั้งหลายที่ท่านได้สร้างด้วยครับ

11. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    เนื้อเงิน ตาลุกวาวววววว งามแต้ๆครับ

12. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    สวยงามมากเลยครับพี่ เนื้อเงินสวยมากครับผม

13. wannabexcite

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=c8uraT_XnQ4]จุลกฐินไดอาน่ากรุ๊ป 2552 วัดศิริชัยนิมิตร เชียงใหม่ - YouTube[/ame]

14. wannabexcite

สวัสดีครับ....

ต้องขอใช้พื้นที่นี้ ขอบพระคุณพี่ๆ น้องที่ให้กำลังใจในการเตรียมงาน

พิธีพุทธาภิเษก และพิธีทำบุญอายุ สืบชะตาที่กำลังจะมาถึง
    เหนื่อยกันทุกฝ่าย ทุกท่านเลยจริงๆ ครับ
    โดยเฉพาะ หลวงพี่ธณัฐ ผู้ช่วยเจ้าอาวาส และพระอุปัฏฐากของหลวงปู่

ที่ต้องวิ่งวุ่นทั้งติดต่อส่วนต่างๆ จับจ่ายซื้อของ
    เรื่องวัตถุมงคล ผมกับพระอาจารย์อินทรเข้าไปช่วยเต็มที่
    ด้วยความหวังให้งานออกมาสมบูรณ์ที่สุด เท่าที่ทำลังสติปัญญาของเราจะทำได้

จึงอยากขอเชิญชวน พี่น้อง ที่สนใจ ร่วมงานในครั้งนี้ด้วยครับ

ธีระยุทธ

15. สุวรรณพันธุ์โสภ

สุวรรณพันธุ์โสภ สมาชิก

25 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาบุญกับพี่ไก่ด้วยนะครับ..... พระกริ่งรุ่นนี้สวยงาม และแปลก ที่สำคัญพิธีดี มวลสารดี เจตนาดี สมบูรณ์แบบจริงๆครับ

16. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

มาเป็นกำลังใจให้พี่ไก่กับผู้ช่วยงานหลวงปู่ทุกๆ ท่านครับ
    ^_^

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. wannabexcite

ขอขอบพระคุณในน้ำใจ กำลังใจ จากทุกๆท่านครับ
    ถ้ามีโอกาส ขอเชิญมาร่วมงานนะครับ

ธีระยุทธ

18. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    ขอจองพระกริ่งเนื้อธรรมดา ไม่ปิดก้น องค์นึงครับ โอนไ่ม่เกิน 2 วันนะครับ

19. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    อย่าลืมเก็บภาพเด็ดๆและเรื่องราวมาฝากเน้อครับ อ้ายไก่

20. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    พระกริ่งสร้างได้สวยงามมากครับ ขออนูโมทนาด้วยครับพี่ไก่