::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ขอบคุณครับพี่ไก่ ^_^

พอดีผมมีของพ่อท่านแก้ว วัดโคกโดน เห็นรายละเอียดแล้วพลาดไม่ได้ ว่าจะเก็บเพิ่มแต่ว่าช่วงที่ผ่านมาทางวัดน้ำท่วมเลยยังไม่กล้าโทรไปสอบถามบูชา เดี๋ยวเงินพร้อม แล้วจะลองโทรสอบถามทางวัดอีกที เผื่อจะได้ ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

2. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    555 ได้เลยครับพี่ไก่ อิอิ

3. หนานผาบ1

หนานผาบ1 Active Member

6 มิถุนายน 2010
    มารอดู ยันต์นวภา ของคุณ ธีรยุทธ์ ครับบบบ

เมื่อไหร่จะว่างให้ชม หนอฯ :'(

4. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณธีระยุทธ

ได้รับเหรียญครูบาตั๋นและผ้ายันต์เรียบร้อยครับ สวยมาก ๆ ครับ

ศิวฤทธิ์

5. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ...

ต้องขออภัยที่ห่างหายจากหน้ากระทู้ไปหลายวัน
    เนื่องจากภาระกิจส่วนตัว และไปร่วมบุญกับพระอาจารย์สิทธิพงษ์
    เจ้าอาวาสวัดร้องขุ้ม ในงานปอยหลวง ของวัดทุ่งโป่ง ที่ อ. ปาย
    ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

ก่อนอื่น ขออนุญาต เรียนให้ทุกท่านทราบเรื่องผ้ายันต์รอยเท้า หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ว
    ที่มอบให้เป็นที่ระลึก แก่ผู้ที่ร่วมบุญ งานวันกตัญญูที่จะถึงนี้ สำหรับ 50 กองบุญแรก
    ตอนนี้ผ้ายันต์รอยเท้าฯ หมดแล้วครับ...
    (ผ้ายันต์รอยมือครูบาตั๋น กับผ้ายันต์รอยมือครูบาดวงดี ยังได้รับตามปกตินะครับ)
    *ส่วนท่านที่ลงชื่อจองไว้ ผมคิดว่า พระอาจารย์ท่านกันไว้ให้แล้วนะครับ

แต่เพื่อไม่ให้ผู้ที่จะร่วมบุญต่อไปเกิดอาการน้อยใจ
    ท่านอาจารย์ วิทยา วราสวัสดิ์ ซึ่งเป็นผู้จัดสร้าง ผ้ายันต์ทั้งสามแบบ
    จึงได้มอบรูปถ่าย ที่ระลึก ล้อมยันต์ อีก 2 แบบ คือ
    แบบที่หนึ่งเป็นรูปหลวงปู่ครูบาอินองค์เดียว ล้อมรอบด้วยยันต์ต่างๆ
    แบบที่สอง เป็นครูบาอาจารย์ 4 องค์ เรียกว่า "จตุอริยสงฆ์" ประกอบด้วย
    หลวงปู่หมุน หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อกวย และครูบาอิน ล้อมรอบด้วยยันต์คล้ายคลึงกัน

รูปถ่ายทั้งสองแบบได้รับการอธิษฐานจิตโดยหลวงปู่ครูบาตั๋น เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    ท่านที่ร่วมบุญงานวันกตัญญูต่อไปนี้ กรุณาแจ้งแบบที่ท่านต้องการด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ธีระยุทธ

6. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณมากครับคุณไก่ที่นำข่าวดีมาแจ้งให้สมาชิกทราบ ขออนุโมทนาครับ

7. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับคุณศิวฤทธิ์

8. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ต้องอนุโมทนาบุญคุณธีระยุทธเหมือนกันครับที่ช่วยเป็นสะพานบุญให้ตลอดครับ

9. wannabexcite

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รูปเหรียญเนื้อต่างๆ ครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รายละเอียด...

ด้านหน้าเหรียญ เป็นรูปหลวงปู่ครูบาตั๋นครึ่งองค์

มีข้อความว่า "หลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ"
    ด้านซ้าย มีข้อความว่า "มงคลอายุ ๘ รอบ ๙๖ ปี"
    ด้านขวามือ มีข้อความว่า "สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น พ.ศ.๒๕๕๒"
    ด้านบนเปนคาถาประจำองค์ของหลวงปู่ครูบาตั๋น เรีกยว่ากำเมตตาธรรม
    "เมตตายะมาโน อะนุธัมมะรักขันติ"

ตอกโค้ต "ม" ล้านนา และตอกหมายเลข 3 หลัก

ด้านหลังเหรียญ
    ตรงกลางเป็นยันต์คาถาพระเจ้าชนะมาร กลวิธีการลงอักขระแบบม้าเต้นของล้านนา
    เป็นเดช มหาอำนาจ คุ้มกันภยันตรายต่างๆ ไม่ให้มาแผ้วพาน
    สลับยอดของยันต์แต่ละด้านด้วยข้อความว่า "ต. ยางคาม อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๑มกราคม ๒๕๕๓"
    ล้อมรอบด้วย พระคาถา หนูกินนมแมว ซึ่งเป็นคาถาด้านเมตตามหานิยม
    และล้อมรอบวงนอกด้วย ๑๒ นักษัตร ๑๒ ราศี ตามระบบความเชื่อของล้านนา
    ซึ่งจะใช้สัญลักษณ์เป็นปีช้าง แทนปีกุน

เหรียญรุ่นนี้นอกจากจะใช้ชนวนมวลสารเก่าตกทอดมาตั้งแต่สมัยหลงปู่ครูบาอินแล้ว
    ยังมีมวลสารและแผ่นพระยันต์ใหม่ๆ หล่อหลอม (ที่วัด)
    ก่อนส่งไปให้โรงงานนำไปหลอมหลวมกับโลหะหลักแต่ละเนื้อ
    ก่อนจะปั๊มออกมาเป็นเหรียญ

จะมาว่ากันถึงพระยันต์สำคัญๆ กันสักเล็กน้อยครับ
    ส่วนใหญ่แล้วชื่อพระยันต์เหล่านี้เป็นชื่อเรียกตามภาษาล้านนา
    พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อ่านอาจจะไม่ค่อยคุ้นหูกับชื่อพระยันต์เหล่านี้

ขอยกตัวอย่างพระยันต์ต่างๆ ตามที่ได้เรียนสอบถามพระอาจารย์อินทรมาก่อนครับ
    เดี๋ยวจะมาว่ากันที่เกล็ดเล็กเกร็ดน้อยของแต่ละพระยันต์

มวลสารหลักคือ แผ่นทองลงอักขระโดยหลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ และ ชนวนแผ่นทองลงอักขระของครูบาอาจารย์ รวมทังแผ่นพระยันต์โบราณล้านนาจำนวนมาก อาทิเช่น หัวใจพระเจ้าชนะมาร ยันต์หนูกินนมแมว เสือกินนมวัว หัวใจธรณีสารหลวง ยันต์พระเจ้าหลีกเคราะห์ ยันต์ก๋าสะท้อน ยันต์พรหมสี่หน้า ยันต์พระเจ้าเก้ากุ่ม ยันต์พระเจ้าลดเคราะห์ ยันต์พระเจ้าเบ่งฤทธิ์ ยันต์นกเอี้ยงคำ ยันต์ก่าตู้ ยันต์คลาดแคล้ว ยันต์เภตศาสตรา ยันต์ฤาษีย้ายรูป ยันต์ฟ้าฟีก ยันต์ไก่แก้วกุ๊กลูก ยันต์นกกระถัวหมู่ ยันต์คาถาฝนแสนห่า ยันต์อิติปิโสแปดทิศ กระทู้เจ็ดแบก นารายณ์คอนจักร นารายณ์พลิกแผ่นดิน นายราณ์แปลงรูป อิติปิโสถอยหลัง ยันต์มหาเสน่ห์ ยันต์พญานกการเวก ยันต์พญาหมีคำ มนต์ช้างโขลง มนต์จินดามณี ยันต์จั๊กกิ้มตั๋วผู้ จั๊กกิ้มตั๋วแม่ ยันต์บัวคำเก้ากาบ ยันต์ไจยะเบงชร คาถาเวสสุวรรณ หัวใจพระคาถา อาทิเช่น หัวใจสับผิด หัวใจทรหด หัวใจศีล หัวใจนิ้วมือคำ หัวใจปัดมนต์ดำ หัวใจราชสีห์ หัวใจมหานิยม หัวใจโจร หัวใจผีเบื่อ หัวใจปีหัวใจเดือนหัวใจวัน หัวใจลิงลม หัวใจกรณีน์ หัวใจธาตุทั้งสี่ หัวใจพระสูตร หัวใจมโหสถ หัวใจวิปัสสี หัวใจพญางู หัวใจมนุษย์ หัวใจบุรุษและหัวใจสตรี เป็นต้น...

หลายๆ พระยันต์ที่ว่ามานี้ มีประวัติอุปเท่ห์การใช้ที่น่าสนใจ
    อย่างเช่ยน หัวใจสับผิด... ครูบาอาจารย์ในอดีต ท่านจะลองเสกข้าวสารด้วยพระคาถานี้
    แล้วโปรยให้ไก่จิก ถ้าไก่จิกข้าวสารไม่ถูก ก็แสดงว่าสำเร็จวิชานี้ ใช้ทางด้านแคล้วคลาด

หัวใจโจร และหัวใจผีเบื่อ... คาถาสั้นๆ แต่มีฤทธิ์กันภูติผี สิ่งชั่วร้าย
    คนขี้กลัวผี ควรจะได้ศึกษาไว้... หัวใจฝนแสนห่า หลวงปู่เขียนโน้ตไว้ว่าให้สวดภาวนาทุกวัน
    ไก่แก้วกุ๊กลูก นกกระถัวหมู่ นี่เป็นยันต์ด้านโภคทรัพย์ เมตตามหานิยม

ไจยะเบงชร ฟ้าฟีก เวสสุวรรณ บัวคำเก้ากาบ พระยันต์เหล่านี้หลวงปู่ใช้บ่อยๆ

สรุปก็คือว่า เต็มไปด้วยพระยันต์ล้านนามากมายหลายแบบ พุทธคุณหลายด้านด้วยครับ

พิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกเหรียญรุ่นนี้ครับ

๑. นำเข้าร่วมพิธีพุทธาภอิเษกวัตถุมงคลของวัดปากทางเจริญ อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีพระเถราจารย์ร่วมปลุกเสก อาทิเช่น พระครูประจักษ์ธรรมวิจารณ์ (ครูบาข่าย ขตฺติโย) วัดหมูเปิ้ง พระครูบวรสุขบท (ครูบาสุข ชาตสุโข) วัดป่าซางน้อย พระครูโสภณสารคุณ (ครูบาบุญมา ตโมนุโท) วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) พระครูอรรถกิจจาทร (ครูบาอุ่น อัตถกาโม) วัดโรงวัว (ขอติดเรื่องวันที่ไว้ก่อนครับ... จดไว้ที่ไหนไม่รู้)

๒. นำเข้าร่วมพิธีอธิษฐานจิตวัตถุมงคลรุ่น ๘ รอบ ของหลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ สำนักม่อนปู่อิ่น ในวาระวันมหามงคลเป็งปุ๊ด (วันเพ็ญที่ตรงกับวันพุธ) วันที่ ๒๘ เมษายน ๒๕๕๓ โดยมีพระเถราจารย์ที่ร่วมพิธีอธิษฐานจิต ได้แก่ พระครูโสภณสารคุณ (ครูบาบุญมา ตโมนุโท) วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) พระครูพิมลธรรมรัต (ครูบาตั๋น เตชธมฺโม) วัดย่าพาย พระครูโพธิโสภณ (ครูบาศรีวัย โพธิวํโส ) วัดหนองเงือก พระครูอรรถกิจจาทร (ครูบาอุ่น อัตถกาโม) วัดโรงวัว พระครูปัญญาวราภรณ์ (ครูบาแก้ว ปญฺญาวฑฺฒโณ) วัดศรีชุม ประธานจุดเทียนชัย

๓. หลวงปู่ครูบาตั๋นอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวตลอดไตรมาส
    <!-- google_ad_section_end -->

กับผ้ายันต์รอยมือหลวงปู่ครูบาตั๋น สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น
    และผ้ายันต์ หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน
    ซึ่งมอบกับ ผู้ร่วมบุญ ทุกรายการ

และ ผ้ายันต์รอยเท้า หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ว วัดศรีสว่าง (วัวลาย)
    ซึ่งจะมอบให้กับผู้ร่วมบุญ 50 ท่านแรก (ขณะนี้หมดแล้วครับ)

ผ้ายันต์ทั้งสามแบบนี้ ได้รับความอนุเคราะห์จาก ผศ.วิทยา วราสวัสดิ์
    ซึ่งท่านได้สร้างถวาย พระเถราจารย์ทั้งสาม
    และได้มอบจำนวนหนึ่งให้แก่พระอาจารย์อินทร เพื่อนำมาร่วมบุญในครั้งนี้

ผ้ายันต์ทุกผืน จะมีตราปั๊มของท่านอาจารย์วิทยา ไว้เป็นสัญลักษณ์ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ตอนนี้ผ้ายันต์รอยเท้าฯ หมดแล้วครับ...
    (ผ้ายันต์รอยมือครูบาตั๋น กับผ้ายันต์รอยมือครูบาดวงดี ยังได้รับตามปกตินะครับ)

*ส่วนท่านที่ลงชื่อจองไว้ ผมคิดว่า พระอาจารย์ท่านกันไว้ให้แล้วนะครับ

แต่เพื่อไม่ให้ผู้ที่จะร่วมบุญต่อไปเกิดอาการน้อยใจ
    ท่านอาจารย์ วิทยา วราสวัสดิ์ ซึ่งเป็นผู้จัดสร้าง ผ้ายันต์ทั้งสามแบบ
    จึงได้มอบรูปถ่าย ที่ระลึก ขนาดประมาณ ครึ่ง A4 ล้อมยันต์ อีก 2 แบบ คือ
    แบบที่หนึ่งเป็นรูปหลวงปู่ครูบาอินองค์เดียว ล้อมรอบด้วยยันต์ต่างๆ
    แบบที่สอง เป็นครูบาอาจารย์ 4 องค์ เรียกว่า "จตุอริยสงฆ์" ประกอบด้วย
    หลวงปู่หมุน หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อกวย และครูบาอิน ล้อมรอบด้วยยันต์คล้ายคลึงกัน

รูปถ่ายทั้งสองแบบได้รับการอธิษฐานจิตโดยหลวงปู่ครูบาตั๋น เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    ท่านที่ร่วมบุญงานวันกตัญญูต่อไปนี้ กรุณาแจ้งแบบที่ท่านต้องการด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รบกวนดูเหรียญรุ่นนี้ให้หน่อยครับ ว่ามีปลอมใหม หรือมีจุดสังเกตุอย่างไรครับ พอดี มีคนเค้ามีอยู่ผมสนใจ แต่ไม่รู้ว่าดีหรือไม่อย่างไร และราคาเช่า 500 แพงไปใหครับ ขอ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. wannabexcite

สวัสดีครับ...

เหรียญรุ่นนี้ ผมตั้งชื่อให้ว่าเป็นเหรียญรุ่นหยดน้ำใบโพธิ์
    เป็นเหรียญที่ระลึกทำบุญอายุหลวงปู่ครับ...

รุ่นนี้ยังไม่มีปลอมจึงเช่าหาได้สบายใจครับ

เรื่องราคานี่ต้องแล้วแต่ความพอใจเลยครับ
    แต่ให้ข้อมูลนิดนึงว่า เหรียญรุ่นเก่าหลายๆ รุ่น ยังพอมีเหลือให้บูชาที่วัดครับ
    เนื้อทองแดง บูชาเหรียญละ 100-300 บาท

ถ้าสนใจควรเริ่มดูจากรายการวัตถุมงคลของที่วัดก่อนดีที่สุดครับ

ธีระยุทธ

12. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณมากครับผม ขอบคุณจริงๆ สำหรับข้อมูล

13. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    อ้ายไก่ มีภาพหรือเรื่องราวว่าครูบาอินเกี่ยวข้อง ไปมาหาสู่กับครูบาอาจารย์สายลำพูน ป่าซางบ้างเปล่า

14. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    เหรียญของหลวงปู่ที่ผมพอมีอยู่บ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      820
      ขนาดไฟล์:
      118.5 KB
      เปิดดู:
      803
  15. เกศภัทร์

เกศภัทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณไก่ ...ขอสอบถามว่า
    มีวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน รุ่นใดบ้างที่ปลุกเสกร่วมกับหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน ... ที่ทราบมาว่ามี พระอุปคุต ใช่ไหมครับ ???

ขนาดไฟล์:
      10.3 KB
      เปิดดู:
      76
  16. wannabexcite

สวัสดีครับคุณริช...

เท่าที่ทราบนะครับ วัตถุมงคลที่หลวงปู่ครูบาอิน เสก "ร่วมกัน" กับหลวงปู่หมุน
    ในความหมายที่ร่วมพิธีเดียวกัน "ไม่มี" นะครับ
    มีแต่พระที่นำมาขอหลวงปู่หมุนเสกเดี่ยว และหลวงปู่ครูบาอินเสกเดี่ยว
    คือเสกหลายคณาจารย์ แต่เป็นการเสกเดี่ยวๆ ไม่ได้ร่วมพิธีเดียวกัน
    แบบนี้มีหลายรุ่นนะครับ...

อย่าน้อยก็มีพระกริ่งรุ่นหนึ่ง ผมจำชื่อเป๊ะ ไม่ได้
    แต่เป็นอะไรประมาณ พระกริ่งคู่ชีวิต พระกริ่งยอดชีวิต อะไรเนี่ยแหละครับ
    ส่วนใหญ่เป็นพระที่สร้างหลังปี 40 คือหลังจากที่คุณเฒ่า สุพรรณ
    ได้มาสร้างเหรียญรุ่นปลอดภัย ถวายหลวงปู่ครูบาอินแล้วครับ

ข้อมูลส่วนนี้ผมไม่ค่อยทราบจริงๆ ขอตอบเท่าที่พอรู้นะครับ
    พี่ๆ น้องๆ ที่พอจะมีข้อมูล เชิญร่วมแจมเต็มที่เลยครับ

ธีระยุทธ

17. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    พระสมเด็จที่เรือนจำพิเศษธนบุรีสร้างก็เป็นรุ่นหนึ่งที่ได้นำถวายหลวงปู่หมุนเสกเดี่ยวแล้วนำถวายหลวงปู่ครูบาอินเสกเดี่ยวครับ ประวัติตามหน้า 124 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2011
  18. wannabexcite

ดีๆๆๆ ครับคุณกริด

ผมคิดว่าน่าจะมีหลายรุ่นนะครับ
    สำหรับพระยุคปี 43-46 ซึ่งเป็นช่วงที่หลวงปู่หมุน และหลวงปู่ครูบาอิน
    มีลูกศิษย์ลูกหาขึ้นมากๆ...

พระที่มีการนำมาเสกเดี่ยวหลายครูบาอาจารย์ยุคนั้น
    ก็น่าจะได้รับการอธิษฐานจิตจากทั้งครูบาอิน และหลวงปู่หมุน หลายรุ่นครับ

ธีระยุทธ

19. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณไก่มีข้อมูลทุนการศึกษามาอัพเดทไหมครับ

20. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับพี่ไก่

อยากเห็นวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอินแบบครบเซ็ตจัง ไม่รู้จะมีหนังสือออกมาให้ดูไหมน้า จะได้ตามเก็บถูก ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --> ​