::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006

ฟ้องๆๆๆๆ คุณหนุ่มทิพย์
    ......

ภราดร นัดผมตอนเที่ยง มาเอาซะทุ่มนึง....
    นั่งรอทั้งวันเลย... เคือง
    เรารึ...อุตส่าห์ขนพระลงมาจากกรุ
    5 โมงเย็น ไม่มา ขนกลับขึ้นกุฏิหมดเลย

..... อย่างนี้ต้องเอาดาบนวนิลมาขอขมา ถึงจะหายเคือง
    แฮะๆๆๆๆ........

2. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อครับ วันนั้นงานเยอะมากเลยครับ เดี๋ยวผมเอาดาบนวะนิลแบบพิเศษสุดยอดไปให้ชมแล้วก็ขอขมาพี่แล้วผมก็เอากลับมาเก็บไว้กับผมเหมือนเดิมครับ อย่างนี้ดีหรือเปล่าครับพี่ เหอๆๆ

3. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

ขอบคุณคุณธีระยุทธมากครับ

4. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ยังให้รายละเอียดไม่ได้มากกว่านี้ครับ เนทที่บ้านยังใช้ไม่ได้ ต้องมาใช้ที่ทำงาน
    พระรอดเนื้อดำ ครูบาตั๋นท่านแจกอยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังเหลือหรือเปล่า

คุณไก่ น่าจะเล่าเรื่องครูบาตั๋นบ้าง เผื่อใครมีศรัทธา จะได้ไปกราบไปทำบุญกับท่านบ้าง แล้วจะได้ไม่มานึกเสียใจ ว่าเมื่อท่านอยู่ไม่ได้ไปกราบ แต่อย่าเล่ามาก ประเดี๋ยวนายทุนใจร้ายจะเข้าไปกวนท่าน[​IMG]

ส่วนรูปถ่ายพระรอดของครูบาตั๋น ผมจะหามาลงทีหลัง
    จะเอารูปถ่ายพระรอดของหลวงพ่ออุ้นแถมให้ด้วย... พระรอดทำหลายสำนักจัง และส่วนใหญ่ทำแจกเสียด้วย เป็นของฟรีที่น่าใช้มาก

5. cmru1987

cmru1987 สมาชิก

อัฐิ/พระธาตุหลวงปู่ครูบาอิน อินโท

เอามาหื้อผ่อเป็นมังคะละ น้อมปู่จาครูบาอิน อินโท ด้วยเศียรเกล้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      606.4 KB
      เปิดดู:
      363
  6. กริด99

ขออนุญาตคุณเหมี่ยวม๊าวคัดลอกข้อความรายละเอียดการร่วมบุญมาลงเพิ่มเติมนะครับ เพื่อคนที่มาใหม่แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดตั้งแต่หน้าแรก

งานวันกตัญญู 2552 หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วันที่ 12 เมษายน 2552 มีการให้ทุนการศึกษาแก่เด็กเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ โดยท่านสามารถบริจาคได้ดังนี้

ระดับมัธยมศึกษา ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ เหรียญเงินลงยา รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพ หน้า 2)

ระดับประถมศึกษา ทุนละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ ล็อกเกต รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพหน้า 12)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินฺโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    ช่วยค่าส่ง 50 บาท<!-- / message -->
    <!-- / message -->

7. numthip

1. ชอบประวัติท่านครับ
    2. ชอบภาษาที่ใช้
    ขอบคุณครับ การใช้ภาษาท้องถิ่น เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่ง[​IMG]

8. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุพี่ๆทุกท่านครับ

ขอแจ้งการโอนเงินทำบุญทุนการศึกษาระดับประถมจำนวน1ทุนนะครับ
    ยอดที่โอนไปคือ555บาทครับ

ฝากรบกวนพี่ไก่เป็นธุระให้ผมด้วยนะครับ ล็อกเก็ตผมขอเลือกสีเขียวนะครับ ถ้าสีเขียวหมดผมเอาสีอะไรก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ ที่อยู่เดี๋ยวผมส่งPMให้พี่ไก่ครับ ยังไงฝากรบกวนพี่ไก่ช่วยแจ้งพระอาจารย์ท่านด้วยนะครับ ขอบคุณพี่ไก่สำหรับทุกๆเรื่องและขออนุโมทนาบุญด้วยครับผม ^_^

ขนาดไฟล์:
      177.6 KB
      เปิดดู:
      165
  9. putsudsoi

ผมเพิ่งจะเริ่มแสวงหาพระของหลวงปู่มาได้ประมาณหนึ่งอาทิตย์ จากการที่ได้เข้ามาดูในกระทู้นี้นั่นเองครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ

ขออนุญาตนำรูปพระผงเกศารุ่นแรกและพระกริ่งฟ้าหลั่งเนื้อสัมฤทธิ์(ไม่รมดำ)มาให้ชมกันนะครับ

10. numthip

พระผงเกศาสวยครับ ได้มาแพงไหมครับ

11. putsudsoi

พระผงเกศาได้มาไม่แพงครับพี่หนุ่มทิพย์ มีพี่ชายใจดีที่เพิ่งรู้จักเค้าแบ่งมาให้ครับผม ^_^

12. numthip

โชคดีแล้วครับ เป็นพระผงที่ดูน่าใช้มาก ผมเองไม่มี แต่ที่มีก็พอแล้วครับ
    ที่อยากได้ ก็มีเนื้อผง(มีแล้ว) รูปถ่าย(มีแล้ว) เกศา(มีแล้วแต่อยากได้อีก) รูปหล่อบูชา(จะฝากคุณไก่ช่วยดูให้) เหรียญ(ยังไม่มี) ทั้งหมดนี้ ถ้าได้แค่อย่างละชิ้น ก็ปลื้มแล้วครับ เพราะถึงเวลาเลือกใช้ ก็เลือกใช้ชิ้นเดียว และชิ้นเดียว "อยู่" ครับ

ถ้าผมเป็นคนเชียงใหม่ หัวบันไดวัดฯไม่แห้งแน่ครับ[​IMG]

13. กริด99

พระผงและพระกริ่งงามมากเลยครับ ขอขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ

14. putsudsoi

ขอบคุณครับพี่กริด99 ผมขอฝากเนื่อฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านนะครับ

ขอบารมีหลวงปู่ครูบาอินคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

15. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ
    ชอบพระกริ่ง มีทั้ง 2 โค้ตและชัดดีครับ
    พระกริ่งเนื้อสำริดบางองค์ มีโค้ดกลมๆ โค้ดเดียว ไม่มีโค้ดปีก
    อย่าตกใจว่าเป็นของปลอมของเสริมนะครับ
    สอบถามคนสร้างเค้ามาแล้ว.. บอกว่าบางองค์ก็ลืมตอกโค้ดซะงั้น
    พระกริ่งราคากำลังเพิ่มขึ้น คุณพุธบูชามาราคาที่บอก... ผมว่าโชคดีแล้ว

วันที่เดินงานประกวดพระเครื่องที่ เจเจ ไปเจอทหารอากาศเก่า (เกษียณแล้ว) เคยร่วมทีมสร้างพระถวายหลวงปู่ เมื่อปี 39... เขาบอกว่าเก็บพระกริ่งไว้หลายองค์ ว่าจะไปบุกรังสักวัน... อิอิ... ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

ธีระยุทธ

16. wannabexcite

คุณหนุ่มทิพย์ครับ...

เอาภาพมาฝาก...
    ซองพลาสติกเดิมๆ จากวัดเลยครับ
    ราคา 39.- บาท

17. wannabexcite

ไหว้สาครับ คุณ cmru1987

ถ้าเดาบ่อผิด 1987 น่าจะเป๋นปี๋เกิด
    เป๋นปี้...เป๋นน้องกันน่อครับ
    ขออนุโมทนาบุญตี้ได้อัฐิธาตุของหลวงปู่ไว้สักการะปูจา
    และขอขอบคุณตี้เอามาโพสหื้อได้ผ่อกั๋นครับ

ถ้าอยู่เจียงใหม่ จะไปลืมงานวันสรงน้ำรูปเหมือนและอัฐิหลวงปู่วันตี้ 12 เมษาเน่อครับ

18. numthip

39 เองหรือครับ...แหม เกรงใจจัง ผมให้ 50 ครับ สององค์เลย...[​IMG]

19. wannabexcite

โห....

หารูปนี้อยู่ตั้งนาน ไม่รู้ว่าเอาเก็บไว้ที่ไหน
    บทจะเจอ ก็เจอปุบปับ...

รูปนี้สงสัยจะถ่ายนานแล้ว
    เพราะดู "ตุ๊ลุงวัดดอย" (ครูบาตั๋น) ยังไม่แก่เลย

ครูบาตั๋นท่านเป็นพระที่มีอารมณ์ขัน
    เมื่อหลายปี่ก่อน สมัยที่ท่านยังสามารถพูดเล่าอะไรยาวๆ ได้
    ท่านมักจะพูดคุยไป มีมุขตลกไปด้วย เมตตาสูง น่ารักจริงๆ
    แต่ตอนนี้ ท่านพูดยาวๆ ไม่ค่อยได้แล้ว
    เสียงจะรัวๆ ฟังยากมาก

ใครไปกราบอย่าไปขอให้ท่านพูดมากนะครับ
    เพราะเมื่อคุณกลับไปแล้ว...
    ท่านจะเหนื่อย หอบ หายใจฟึดฟัด จนตัวโยนเลยทีเดียว
    ถนอมท่านให้อยู่กับเรานานๆ นะครับ

ธีระยุทธ

20. wannabexcite

สมัยที่หลวงปู่ครูบาอินยังอยู่
    ผมเคยคิดที่จะเอารูปนี้มาทำเป็นล็อกเกต
    ด้านหลังอุดตะกรุด จีวร เกศา ด้ายเสก พลอยเสก...ฯลฯ
    ของทั้งสองครูบา แล้วขอเมตตาทั้งสองท่านเสกให้
    กะจะทำสัก 300-500 องค์ ถวายท่าน

เตรียมของไว้หมดแล้ว... ขาดอย่างเดียว
    คือเงินค่าทำล็อกเกต...
    ไม่น่าเกิดมาจนเลยวุ้ย...

สุดท้าย เลยเป็นได้แค่แพลนนิ่ง... เพราะแพลนแล้ว...นิ่งไปเลย
    วันนี้จะมาทำ ก็คงไม่เหมือนที่ตั้งใจไว้
    จบข่าว...