ปิดรับบริจาค ร่วมชมภาพ หอระฆังวัดศรีสง่าสามัคคี หน้า 10-11 ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 21 มีนาคม 2013.

1. อังค์วรา

อังค์วรา Active Member

27 พฤษภาคม 2013
    *-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

::: สิ่งที่เราต้องการจริงๆ คือ ... :::

"... เราไม่ได้เกิดมาเพื่อทำงาน เพื่อเรียน เราไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นคนร่ำรวย หรือเกิดมาเพื่อมีครอบครัว หรือเกิดมาเพื่อมีลูก มีหลาน มีโหลน สร้างฐานะครอบครัวให้ยิ่งใหญ่โตไปขนาดไหนก็ตาม เราไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งเหล่านี้ แต่สิ่งเหล่านี้เป็นกากเดนที่เราทำมา คือทำบุญนี่แหละ มันเป็นอานิสงส์ที่เราจะต้องมีนู่น มีนี่ มีนั่น แต่ความประสงค์ที่เราต้องการจริงๆ ไม่ใช่สิ่งเหล่านั้น เราต้องการอย่างเดียวคือการพ้นทุกข์ เราต้องการไม่ทุกข์ เราต้องการมีความสุข เราต้องการพ้นไปจากความทุกข์นานับประการ แม้แต่ความทุกข์ปลีกย่อยเล็กๆ น้อยๆ เรื่องกระจุกกระจิกกับใจที่ทำให้รำคาญใจก็ไม่ต้องการให้มี นั่นแหละคือสิ่งที่เป็นจุดประสงค์หลักสำคัญที่พวกเรามาเกิดเป็นมนุษย์กัน และตรงนี้คือปฏิปทาที่ควรจะรักษาไว้

เราไม่ได้เกิดมาเพื่องาน ไม่ได้เกิดมาเพื่อทรัพย์สมบัติ ไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งเหล่านี้ ไม่ได้เกิดมาเพื่อมรดก เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นเศษเสี้ยวของทรัพย์ที่เราได้สละไปในอดีตชาติและกลับมาเป็นอานิสงส์ที่เราได้ครอบครองชั่วคราว ทรัพย์ทั้งหลายเหมือนศาลาริมทาง ทรัพย์ทั้งหลายเหมือนดอกไม้ที่โรยราในยามสาย ทรัพย์ทั้งหลายเปรียบเหมือนหยดน้ำที่ตกอยู่ในกลางทะเลทรายไม่นานก็สลายหายไป แต่ที่เหลือคือความสุขกับทรัพย์ที่เราละได้หรือเรายังยึดครองอยู่ การละมีความสุขหรือมีความทุกข์ การยึดครองมีความสุขหรือมีความทุกข์ จงพิจารณาด้วยปัญญาของตนเอง ... "

ตอนหนึ่งของพระธรรมเทศนา ณ บ้านธรรมยอดไกรศรี วันที่ 03/06/55
    โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

2. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาในกุศลจิตของผู้ร่วมบุญไม่ประสงค์ออกนามวันที่ 10 มิ.ย.เป็นจำนวนเงิน3,690บาททุกประการครับรวมยอดบัญชีอยู่ที่63,252.10บาทครับกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    ....................
    ขอเชิญทุกท่านร่วมบุญผ้าป่าสมทบทุนสร้างหอระฆังด้วยกันครับ
    เหลือเวลาอีก12วันครับอนุโมทนาในกุศลจิตของท่านทุกประการครับ

3. อังค์วรา

::: ทำบุญอย่าขาดทุน :::

"... จำนวนเงินมากน้อยไม่มีความสำคัญ ความสำคัญอยู่ที่กำลังใจ คนเราเมื่อมีกำลังใจแล้ว เรื่องทรัพย์ไม่ใช่เป็นปัญหา มีบาทสิบบาทก็ทำได้ มากพอทีเดียวสำหรับศรัทธา ศรัทธาเป็นของสำคัญนะ ... คนเราถ้าทำบุญแล้วไม่ศรัทธาอย่าไปทำเลย เพราะทำแล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร ... ปลูกศรัทธา ความตั้งใจเป็นของสำคัญ เพราะเป็นการดูแลต้นทุนของตัวเอง แต่ถ้าขาดความศรัทธาแล้วต้นทุนก็ขาด หมายถึงคือบุญที่เราทำไม่คุ้มกับเงินที่เราจ่าย

... ปัจจัยเงินทองทั้งหมดเป็นเพียงกระดาษ เผาก็ไหม้ไฟ แต่บุญนี้เผาให้วอดวายไม่ไหม้ไฟ เป็นของอยู่คู่กับจิต ตายไปแล้วไม่อยู่กับกาย แต่อยู่กับจิต แต่เงินทองทรัพย์สมบัติ ไหม้ไฟ วอดวาย ถูกโจรปล้น ถูกลักได้ ถูกโกงได้ ไม่แน่นอน แต่บุญในจิตในใจนี้ใครเอาไปไม่ได้ ทำลายไม่ได้ พระราชายึดก็ไม่ได้ บุญนี้เป็นของศักดิ์สิทธิ์ ... ซื้อขายกันก็ไม่ได้ ... ได้แต่โมทนาร่วมกัน ... "

ตอนหนึ่งของพระธรรมเทศนา ณ บ้านธรรมยอดไกรศรี 8/1/55
    โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

4. thitiwats

อีก10 วันครับขอเชิญร่วมบุญด้วยกันครับ

การจัดผ้าป่าในครั้งนี้ตัวผมจากใจเลยนะครับว่าจะถวายบัญชีท่านหลังจากท่านปฎิบัติธรรมกลับมา พระอาจารย์ถวิลจะออกจากถ้ำที่จังหวัดเพรชบูรณ์ในวันที่15 พร้อมเดินทางกลับวัดผมเอ็งเห็นหอระฆังของวัดยังขาดปัจจัยในการก่อสร้างเป็นจำนวนมากและอยากเห็นหอระฆังวัดศรืสง่าสามัคคีสำเร็จจึงจัดตั้งผ้าป่าสมทบการก่อสร้างในครั้งนี้ขึ้นมา และทุกท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้จะได้อานิสงค์ผ้าป่า และ วิหารทาน สิ่งสำคัญที่สุดคือการถวายกับพระเนื้อนาบุญที่ปัจจุบันหาได้ยากยิ่งและผมเชื่อมั่นว่าพระอาจารย์ถวิลเป็นพระผู้ทรงศีลมีจริยวัตรที่งดงามฃอเชิญทุกท่านร่วมตอยอดผ้าป่าสร้างหอระฆังในครั้งนี้ครับมากน้อยตามกำลังศรัทธาครับ เหลือเวลาอีก11วันครับก็จะถวายผ้าป่าแล้วครับ
    ----------------------------------------

สามารถร่วมบุญสร้างหอระฆัง โดยโอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกสิกร สาขาแก้งคล้อ ชื่อบัญชีวัดศรีสง่าสามัคคี เลขที่บัญชี 307-2-85690-1สอบถามโทรมัคทายก083-3053482 พี่พัน หรือผม 081-0412624 วัฒน์ กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2013
  5. อังค์วรา

* ทาน-ศีล- ภาวนา ธรรมทั้ง 3 นี้ เป็นรากแก้วของความเป็นมนุษย์ และเป็นรากเหง้าของพระศาสนา ผู้เกิดมาเป็นมนุษย์ ต้องเป็นผู้เคยสั่งสมธรรมเหล่านี้มาอยู่ในนิสัย ของผู้จะมาสวมร่างเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ด้วยมนุษย์อย่างแท้จริง

คติธรรมคำสอนของท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    คัดจากหนังสือ ขันธะวิมุติสะมังคีธรรมะ

6. thitiwats

พระอาจารย์ถวิลจะออกจากถ้ำที่จังหวัดเพรชบูรณ์ในวันที่15พร้อมเดินทางกลับ เมื่อถึงชุมแพชาวบ้านได้ไปรอรับพระอาจารย์ถวิลหลายสิบคน เพราะพระอาจารย์ไปปฎิบัติธรรมเป้นเวลา 3เดือนแล้วครับ ที่ผมทำการจัดตั้งผ้าป่าสมทบทุนสร้างหอระฆังคี และมีความ
    ปิติใจ เป็นอย่างมากที่พระอาจารย์ถวิลได้เดินทางกลับวัด และ อีกเพียงไม่กี่วันก็จะถึงวันถวายผ้าป่าแล้วครับ เมื่อถึงวันที่23 ผมจะทำการปิดรับบริจาค และนำภาพการถวายผ้าป่าสมทบบุญสร้างหอระฆังมาให้ท่านได้ชมครับทุกท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้จะได้อานิสงค์ผ้าป่า และ วิหารทาน สิ่งสำคัญที่สุดคือการถวายกับพระเนื้อนาบุญที่ปัจจุบันหาได้ยากยิ่งและผมเชื่อมั่นว่าพระอาจารย์ถวิลเป็นพระผู้ทรงศีลมีจริยวัตรที่งดงามฃอเชิญทุกท่านร่วมตอยอดผ้าป่าสร้างหอระฆังในครั้งนี้ครับมากน้อยตามกำลังศรัทธาครับ เหลือเวลาอีก6วันครับก็จะถวายผ้าป่าแล้วครับผมขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

----------------------------------------

สามารถร่วมบุญสร้างหอระฆัง โดยโอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกสิกร สาขาแก้งคล้อ ชื่อบัญชีวัดศรีสง่าสามัคคี เลขที่บัญชี 307-2-85690-1สอบถามโทรมัคทายก083-3053482 พี่พัน หรือผม 081-0412624 วัฒน์ กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

7. Jintasak

Jintasak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวโอนเงิน 250 บาท ร่วมบุญสร้างหอระฆัง พระกรรมฐาน วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิ เพื่อเป็นวิหารทานในพระพุทธศาสนา และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง TRTR130616459675154
    รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี xxx-x-48696-3 จิรโรจน์ สุรัตน์เลขะทรรศ
    เพื่อเข้าบัญชี 307-2-85690-1 วัดศรีสง่าสามัคคี
    ชื่อบัญชี นายวิทวัส วันทาเขียว และ นาย สุพรรณ พงษ์พรรณา
    จำนวนเงิน (บาท) 250.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 15.00
    วันที่โอนเงิน 16/06/2013
    บันทึกช่วยจำ ร่วมบุญสร้างหอระฆัง พระกรรมฐาน วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิ

8. อังค์วรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  9. thitiwats

กราบอนุโมทนาในกุศลจิตของคุณจิรโรจน์และครอบครัวทุกประการครับ

อีกเพียง 5 วันครับ ขอร่วมบุญด้วยกันนะครับ

10. thitiwats

[/COLOR]กราบอนุโมทนาบุญกับ
    คุณปกรณ์ มาลาวรรณ์และครอบครัวที่ได้ร่วมบุญเป็นจำนวน 400บาทรวมยอดปัจจัยเป็นจำนวน64,907.10บาทครับกราบอนุโมทนาในกุศลจิตของท่านทุกประการครับเหลือเวลาอีก6วันครับก็จะถวายผ้าป่าแล้วครับ

".....ฝนที่ตกจากฟ้าทีละหยด
    ยังน้ำในมหาสมุทรให้เติมเปี่ยมบริบูรณ์ได้ฉันใด
    บุญทั้งหลายได้ร่วมกันทำ
    ก็ยังประโยชน์ให้สำเร็จบริบูรณ์ได้ฉันนั้น..."

11. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ข้าพเจ้าและ น้องนาง + ทิวากร + เทวานิน +สุภาพร + มะลิ+อรุณรัตน์ +ป้าตั๊บ ร่วมทำบุญผ้าป่าสามัคคีสร้างหอระฆังกับพระกรรมฐาน ณ.วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคล้อ จ.ชัยภูมิ

จำนวน 159 บาท

เลขที่บัญชีผู้รับโอน 307-2-85690-1
    ธนาคารผู้รับโอน ธ.กสิกรไทย - KBANK
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน WADSRISANGASAMAKKEE BY M
    จำนวนเงิน (บาท) 159.00
    วันที่ได้รับยอดเงินโอน 19/06/2013 17.30 น.
    วันที่ตัดยอดเงินจากบัญชี 18/06/2013
    หมายเลขอ้างอิงรายการ tmbi36649722

12. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    อยากจะทำบุญเป็นครั้งที่ 4 แต่ขอรอดูก่อนนะครับ ช่วงนี้การเงินไม่ค่อยแข็งแรง สุขภาพบางอย่างก็ไม่ค่อยแข็งแรง ต้องซื้อยากิน ต้องซื้ออาหารเลี้ยงแมว

13. อังค์วรา

---------------------------------------------------

ขอให้สุขภาพเป็นปกติโดยเร็ววัน และคล่องตัวในทุกด้านนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณเมธาทุกประการค่ะ

14. อังค์วรา

ยอดปัจจัย ณ วันที่ 18.06.2556 เป็นเงิน 65,066.10 บาท
    ยังสามารถร่วมบุญได้อยู่ค่ะ โดยโอนเงินเข้าบัญชีของวัดตามรายละเอียดข้างต้น

คุณวัฒน์ฝากแจ้งว่า กำลังส่งสมุดบัญชีธนาคารไปที่วัด เพื่อให้ทางวัดเตรียมเบิกปัจจัยทั้งหมด สบทบผ้าป่าสามัคคีสร้างหอระฆัง ในวันอาทิตย์ที่ 23 มิ.ย. นี้ค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ทุกๆประการ ที่ร่วมสร้างบุญในครั้งนี้ค่ะ

15. อังค์วรา

พระพุทธพจน์​

ย นํ ททนฺติ สทฺธาย วิปฺปสนฺเนน เจตสา

ตเมว อนฺนํ ภชติ อสฺมึ โลเก ปรมฺหิ จ

บุคคลเหล่าใดมีใจผ่องใส ย่อมให้ข้าวด้วยศรัทธา
    บุคคลเหล่านั้นย่อมได้ข้าวนั้นเอง ทั้งโลกนี้และโลกหน้า

16. thitiwats

กราบอนุโมทนาบุญกับ
    คุณlek2010+คุณน้องนาง+คุณทิวากร+คุณเทวานิน+คุณสุภาพร +คุณมะลิ+คุณอรุณรัตน์และครอบครัวที่ได้ร่วมบุญเป็นจำนวน 159บาท
    ผมขอให้พี่เมธาหายโดยเร็วครับพี่เป็นคนดีอยู่แล้ว ความดีจงคุ้มครองพีรวมถึงบารมีพระรัตนตรัยบารมีครูบาอาจาย์ให้พีสูขกายสูขใจครับ
    และวันนี้ขอกราบอนุโมทนาในกุศลศรัทธาของคุณฐนพลศ์ ธรเจริญศรีและครอบครัวเป็นจำนวน250บาทครับ
    กระผมขอกราบอนุโมทนาในกุศลจิตของท่านทุกประการครับเหลือเวลาอีก4วันครับก็จะถวายผ้าป่าแล้วครับ

".....ฝนที่ตกจากฟ้าทีละหยด
    ยังน้ำในมหาสมุทรให้เติมเปี่ยมบริบูรณ์ได้ฉันใด
    บุญทั้งหลายได้ร่วมกันทำ
    ก็ยังประโยชน์ให้สำเร็จบริบูรณ์ได้ฉันนั้น..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  17. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าและครอบครัวโอนเงินร่วมทำบุญ 500 บาท

18. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

6
    ขอบคุณครับ สำหรับคำอำนวยพร
    อนุโมทนาบุญได้ตามสะดวก ด้วยความยินดีครับ

19. Muang99

6
    ข้าพเจ้านายเมธา รุ่งพัฒนพันธ์ ร่วมบุญสร้างหอระฆัง ณ.วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคล้อ จ.ชัยภูมิ (ทำบุญครั้งที่ 4) เป็นจำนวนเงิน 199 บาทครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

-----------------------

หมายเลขอ้างอิงธนาคาร 52831916
    วันที่ 20 มิ.ย. 2556
    เวลา 11:48:08 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)
    โอนเงินจาก:
    ชื่อบัญชี เมธา รุ่งพัฒนพันธ์
    โอนเงินไป:
    บัญชีผู้รับโอน KBANK 3072856901
    ชื่อบัญชี WADSRISANGASAMAKKEE BY MR
    ส่ง SMS 081 041 2624
    วันที่เงินเข้าบัญชี 20 มิ.ย. 2556
    จำนวนเงิน 199.00
    ค่าธรรมเนียม 25.00
    อ้างอิงรายการ ร่วมบุญสร้างหอระฆัง ทำบุญครั้ง 4

20. thitiwats

ผมกราบอนุโมทนาบุญกับพี่เขากระโดงและครอบครัวทุกประการครับ