ร่วมกันประกาศบุญ โมทนาบุญด้วยกัน

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 27 มกราคม 2005.

1. ธุลีดิน

ธุลีดิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2004
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลกับทุกๆคนนะครับ....
    ดีจังเลยเนาะ มาอนุโมทนาบุญแต่เช้าๆ
    ผมมั่งครับ เป็นการระลึกถึงบุญกุศลที่ทำไว้
    1.นั่งสมาธิเกือบทุกวัน ตั้งแต่เดือนสี่ปีกลาย(อาทิตย์หนึ่งอย่างน้อยสี่วัน)
    2.ร่วมซื้อพระไตรปิฎกถวายวัด
    3.ร่วมทำบุญผ้าป่าสามัคคี (เกือบทุกเดือน)บางเดือนก็หลายที่
    4.ทำบุญกฐินสร้างมหาวิหารและร่วมทำบุญกฐินอีก 4 วัด
    5.ปล่อยเต่าไป 4 ตัว และปล่อยปลา(เนื่องในวันเกิด)
    6.อัดซีดีธรรมะแจกคนทั่วไป (นำนั่งสมาธิ,เสียงสวดคาถาชินบัญชร,เสียงสวดคาถาเงินล้าน)
    7.สร้างองค์พระพร้อมชักชวนเพื่อนๆน้องๆ(อันนี้ 3-4 ปีที่ผ่านมาครับ)
    8.ติดจานดาวธรรมให้พ่อแม่และลูกหลาน
    9.ร่วมบริจาคพิมพ์หนังสือธรรมะเป็นทาน
    10.สร้างองค์พระสามแสนปลื้ม
    11.ร่วมบริจาคซื้อที่ดินวัดและสร้างโบสถ์วัดปากน้ำญี่ปุ่น
    ตอนนี้นึกได้แค่นี้ครับ วันต่อไปถ้าทำบุญอีกจะมาโพสท์ครับ

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    คนอะไรช่างน่ารัก หน้าตาดี นิสัยสวย รวยจิตงามอร่ามใจ ฉไน แถมใจบุญสุนทานอีกด้วย

[music]http://palungjit.org/attachments/a.6729/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      760
  3. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    สาธุ โมทนาบุญด้วยครับ

สาธุ โมทนาบุญกับทุกคนด้วยครับ

1.บวชเมื่อต้นปีที่แล้ว
    2.ช่วยเก็บขยะที่วัด
    3.นั่งสมาธิ/สวดมนต์บางครั้ง
    4.ทำบุญค่าน้ำค่าไฟวัด
    5.ถวายสังฆทาน
    6.ปล่อยปลา
    7.ช่วยหลวงพี่ถางหญ้าในวัด
    8.ช่วงหลวงพี่จัดพัสดุในวัด
    9.ร่วมทำบุญสร้างยอดฉัตร

และอื่นๆครับ จำไม่ค่อยได้
    จึงบอกมาเพื่อร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ(||)

4. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาบุญทุกบุญของเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ได้ประกาศไว้ในเวบนี้
    และต่อไปนี้คือบุญที่ข้าพเจ้าทำเป็นนิจ
    1. ฟังธรรมอย่างสม่ำเสมอ
    2. ทำกรรมฐานอย่าสม่ำเสมอ
    3. ปล่อยปลาโดยไปซื้อจากตลาด ทุก ๆ รอบวันเกิด
    4. ไปไว้พระตามที่ต่าง ๆ ตามโอกาส โดยเฉพาะปีใหม่ที่ผ่านมา ไหว้พระครบเก้าวัด
    5. ทำบุญตามโอกาสที่มาถึง สังฆทานิกฐิน ผ้าป่า สร้างวัด สร้างโบสภ์ บริจาคค่าน้ำค่าไฟ ซื้อที่ดิน สร้างพระ
    6. ทำทานกับขอทานเป็นประจำ
    7. และบุญทุกบุญที่นึกไม่ออก ทั้งชาตินี้และชาติก่อน ๆ มีเท่าไหน่ก็ตาม ขอให้ทุกท่านมาที่ผ่านมาโมทนาไปให้หมดเลยทุกบุญเลย

5. นาคาคีรี

นาคาคีรี Active Member

27 พฤศจิกายน 2004
    ขอโมทนากับทุกๆท่านครับ ผมเองเมื่อช่วงปีใหม่ได้ปัดกวาดเช็ดถูวัด (เช็ดองค์พระและถูพื้นวัด)

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะใช้นามแฝงแล้วกันครับ หุหุ....

7. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เมื่อหลายเดือนก่อนผมได้ไปช่วยแนะให้เพื่อนคนหนึ่งที่บ้านผมครับ(เพื่อนสมัย ม.ปลาย)ให้หันมาสนใจในธรรมะได้ ซึ่งตัวเขาก็ทุกข์เหมือนกันเพราะตัวเขาเป็นกระเทยยังสับสนอยู่ว่าอยากจะเป็นชายหรือหญิง ผมก็เลยให้ธรรมะแก่เขาให้เขาได้หายสงสัยในเพศ และตั้งใจอย่างยิ่งว่าจะไม่อยากเกิดเป็นกระเทยอีก และจะอธิฐานเกิดเป็นหญิงให้ได้แน่นอน และจะเริ่มเข้าวัดเข้าวา เริ่มพบปะผู้คนได้หลังจากที่เขาเก็บตัวอยู่ในบ้านไม่พบปะใครเพราะมีเหตุที่ทำให้เขาเสียใจจนเขาเกือบจะฆ่าตัวตายครับ เพราะความที่เขาเป็นกระเทย

8. KomAon11

ไม่รู้จะอึ้งหรือเปล่า... คนจน หึหึ

บุญผมจริงๆ ไม่ค่อยมีครับ เพราะเงินน้อย .. ส่วนใหญ่ ก็เน้น เจตนาไปในทางดีเอา เพราะว่ามีมารเยอะเหมือนกัน

1. ปีใหม่เมื่อกี้ ถวายพระพุทธรูป เนื้อเรซิน สีทอง ขนาด 16 นิ้ว .. ที่วัดป่าเทพนิมิต อ.น้ำพอง จ.ขอนแก่น และอุทิศไปให้กับคนตายที่ภาคใต้ในเหตุการณ์ซูนามิถล่ม
    2. ถวายสังฆทาน รวมตลอดชีวิต ได้ประมาณ 20 ชุด (แหะๆ จนครับ)
    3. เคยโอนเงินไปสร้างพระพุทธรูปพระปัจเจกฯกับพี่นวศรีที่เว๊ปพระรัตนตรัย 1600 บาท .. แตว่าโอนเงินครั้งแรก โอนผิด โอนไม่เป็น กลายเป็น โอน 16.00 บาท...(หน้าแตก แล้วตอนนี้ก็ไม่มีเงินแล้ว)
    4. วันแม่ 12 สิงหา.. ซื้อพระพุทธรูปองค์เล็กๆให้แม่ ประมาณ 4 น้ว .. ประกายสวยมาก เนื้อเรซิน ....... แล้วก็ ขอพระบรมสารีริกธาตุจากเพื่อนในชมรมพุทธฯ มข. มาให้พ่อ พ่อกะแม่ปลื้มใจมาก... พ่อบ่นใหญ่เลยว่า ชาตินี้มีพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชา ดีใจมาก
    5. หากพ่อแม่ไม่กำชับการใช้เงิน .. จะเอาเงินไปทำบุญ เป็นจำนวนมาก..จนต้องยืมเพื่อน แต่ว่าก็แล้วแต่เดือน
    6. เวลาให้เงิน หรือทำบุญ ไม่ชอบ..อธิษฐาน ... ให้ก็คือให้ ไม่เอาอะไร เอาไปเล๊ยยย
    7. กวาดลานวัด ที่วัดหลวงปู่บุญเพ็ง กัปปโก .. พระสายหลวงปู่มั่น เป็นรุ่นน้องหลวงตาบัว ... กวาดลานวัดนาน ตั้งแต่เช้า จนจะเที่ยง ... แล้วก็ ปลูกต้นไม้ในวัด ขุดดิน แบกต้นไม้ ... วันนั้นอ่วมไปเลย
    8. หลังๆ นี่ไม่ค่อยมีเงินทำบุญมาก เพราะว่า ต้องเอามาเล่นเน็ต.... พาสมาชิกเว๊ปพลังจิตบางคน ฝึกมโนฯ ผ่าน msn เสียค่าเน็ต เฉลี่ย วันละ 60 บาท ... ทำให้หลายคนได้รู้กรรม และแก้ความสงสัยในพระรัตนตรัยไปได้บ้าง
    9. ช่วงนี้มโนมยิทธิ แจ่มใส ขึ้นบ้าง.. เพราะว่า เอาซีดีโป๊ กะรูปโป๊ ไปทิ้ง ตามคำบอกของพี่หยาง .. แล้วก็จริง จิตดีขึ้นมาก
    10. เวลาแผ่เมตตา ชอบถอดจิตไปสวดมนต์ที่วิมานพระพุทธเจ้า ทุกๆพระองค์ แล้วก็อธิษฐานจิต แผ่บุญ .. ตามตำรับ การอุทิศส่วนกุศล ฉบับวัดท่าซุง
    11. ปล่อยปลามีไข่ กับพี่ล๊อตเต้ บ่อยๆ แต่หลังๆ .. พี่ล๊อตไม่ค่อยว่า
    12. เวลาทำอะไร ชอบจับอารมณ์นิพพานในมโนมยิทธิบ่อยๆ แต่พี่ลูกพระบอกว่า หนักสมถะไป .. ตอนนี้เป็นได้แค่กายพรหม ไม่เกิน พรหมชั้น 4
    13. ยึดความดี แบบสบายๆ ตามแนวที่ หลวงพ่อปานสอนหลวงพ่อฤาษีมาอีกที
    14. ตอนนี้พยายามไต่จาก กุศลกรรมบท 10 .. มาเป็น มโนมยิทธิให้คล่องๆ

9. KomAon11

ที่จริงถ้าไปก๊อป ของอาเฮีย ล๊อตเต้มานะ..จะว่ากันไหมเนี่ย..แต่พี่เขา ต๊องๆ บ้าโครงการณ์มากไป ถ้าเอามาลง ... เราอาจจะ อิจฉาแก.. เอาลิงค์ให้ดูแล้วกัน

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=2504
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=2504

10. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ก้อยจำไม่ค่อยได้แล้วอะค่ะ

ก้อยจำไม่ค่อยได้แล้วอะค่ะ ก็เท่าที่จำได้นะคะ
    1.บริจาคเงินช่วยเด็กป่วยโรคหัวใจ
    2.บริจาคเงินช่วยไถ่สัตว์
    3.บริจาคเงินช่วยสร้างเว็บพระไตรปิฎก+ พระปัจเจกองค์ปฐมต้น
    4.บริจาคเงินช่วยพี่น้องชาวใต้
    5.สวดมนต์และแผ่เมตตาให้ผู้ที่เสียชีวิตจากเหตุคลื่นยักษ์สึนามิ
    6.บริจาคเงินเป็นค่าแสตมป์และค่าหนังสือธรรมะ
    7.ซื้ออาหารเม็ดให้แมวที่หอ
    8.ซื้อรูปหลวงปู่อาจารย์มั่นสามมิติให้ป๊ากับคุณแม่
    9.ตั้งกระทู้เกี่ยวกับ กฏแห่งกรรม พุทธทำนาย นรก-สวรรค์ เพื่อเตือนสติคน
    10.ตักบาตรทุกวันพฤหัสบดีที่มหาวิทยาลัย
    11.ให้ความรู้เรื่องธรรมะกับเพื่อน
    12.ให้ตังค์ขอทาน+ช่วยน้องตามชนบท
    13.บริจาคโลงศพ
    14.ให้เสื้อผ้ากับน้องที่ยากไร้
    แล้วก็ก้อยช่วยบริจาคเงินในบอร์ดประชาสัมพันธ์ในเว็บนี้ล่ะค่ะ ก้อยจำไม่ได้แ
    ล้วจริงๆนะ ก้อยขออนุโมทนาในบุญครั้งนี้และกับทุกท่านด้วยนะคะ ขอให้ทุกท่านในเว็บพลังจิตได้ไปนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ...

11. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ของน้องก้อยยังมีบริจาคเงินให้กับกองทุนหลวงปู่เหรียญอาพาธ เมื่อเร็วๆนี้ด้วยค่ะ
    พี่แก้วขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

12. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    บุญกุศลอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้วในตั้งเเต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติอันมีการบริจาคทาน รักษาศีล และการเจริญภาวนา ขอให้บุญกุศลทั้งหมดทั้งปวงนี้จงสำเร็จแด่ผู้ที่มาร่วมอนุโมทนากันในที่นี้ ณ บัดนี้เถิด
    ขออัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกๆพระองค์ทุกองค์ทุกท่าน รวมถึงพรหมโลก 20 ชั้น เทวโลก 6 ชั้น มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มีนรก เปรต อสูรกาย และสัตว์เดรัจฉาน จงได้มาร่วมอนุโมทนาบุญกุศลร่วมกับทุกรูปทุกนามในที่นี้ด้วย และช่วยอำนวยอวยพรให้ทุกท่านในที่นี้
    จงได้เจริญในธรรมบริสุทธิ์ เจริญไปด้วยสติปัญญาญาณบารมีให้สูงส่งยิ่งๆขึ้น ได้รับรู้หนทางหลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวงจนได้บรรลุธรรมกลับคืนสู่เบื้องบนด้วยเถิด สาธุ....

13. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    ชอบสองข้อนี้จิงๆ เลยนายอ้น

ไว้ข้อแปดมาสอนผมบ้างจิ มโนไม่เป็น

14. PEK

PEK Active Member

จากเป็กครับ

ผมชื่อเป็กนะครับอายุ 18ปีแล้ว ขออนุโมทนาบุญกุศลทั้งหลายที่ทุกคนได้ทำกันไว้จงส่งผลให้ผลบุญที่ตนได้ทำให้ตนเองและครอบครัวของท่านทั้งหลายที่มีจิตใจในกุศลจงมีแต่ความสุขความเจริญคิดสิ่งใดก็ขอให้สมหวังตามความปรารถนาจนในที่สุดสามารถเข้าถึงมรรคผลอันวิเศษ คือนิพพานในอนาคกาลเบื้องหน้านี้ด้วยเทอญ
    ส่วนตัวผมเคยทำบุญดังนี้ครับ
    1. ถวายสังฆทาน 9 ถัง จำนวน 9 วัด ปี 47 แล้ว 48 ครับ
    2. ช่วยแมวที่กำลังจะเสียชีวิตให้กับมามีชีวิตามเดิมแต่อยู่ได้ไม่กี่เดือนครับก็ได้เสียชีวิตลง
    3. สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิทุกวันครับ
    4. กำลังจะฝึกถอดจิต วิชชาสาม มโนมยิทธิ อภิญญา อยู่ครับ ( ถ้าใครสามารถที่จะสอนผมได้กรุณาสอนหน่อยนะครับ ทาง MSN GALACTIC@hotmail.com )
    วันพรุ่งนี้ครับ 29 เวลา 19.00 1ทุ่มครับ ขอบคุณมากครับ
    5. ผมได้ไปปฎิบัติกรรมฐานที่วัดดอนพุด เป็นเวลา 5 วันครับ
    6. ศึกษาเกี่ยวกับพระธรรมต่างๆครับ
    7. บอกบุญอันยิ่งใหญ่โดยแนะนำทางธรรมให้พ่อกับแม่ครับ
    8. เมื่อ ปีที่แล้วทำบุญตักบารตทุกวันครับ แต่ตอนนี้ผมต้องไปโรงเรียนเช้าเลยไม่สามารถตักบาตรได้ครับ พระมา 7.00 ครับ
    9. ผมไปฟังเทศน์ยอดพระกัณต์ไตรปิฎกตอนไปฝึกงานที่โรงพยาบาลเพื่อเอาใบฝึกงานเข้าศึษาต่อคณะแพทย์ครับตอนนั้นอยุ่ม.5ครับ ฟังตั้งแต่ 7.00 เจ็ดโมงเช้าจนถึง 20.00PM สองทุ่มครับเหลืออีกบทเดียวก็จะจบแล้วครับแต่พ่อกับแม่มารอรับกลับบ้านนานแล้วผมเลยคิดว่าโอกาสหน้ายังมีอีกครับก็เลยกลับบ้าน

15. ?????

????? เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    อนุโมทนาบุญกุศลทั้งหลายที่ชาวเว็บพลังจิตทุกคนได้ทำไว้ด้วยครับ

16. PEK

สวัสดีครับ

คือผมอยากได้ เบอร์ msn ของทุกๆคนนะครับเพื่อที่จะได้สอบถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับการฝึกสมาธิ อภิญญา เป็นต้นครับรวมทั้งบอกบุญต่างๆด้วยเราจะได้เป็นกลุ่มใหญ่ที่สนใจธรรมครับ

17. PEK

18. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    ชอบบ กระทู้นี้

แวะมาดูดพลังตอนเช้า ^.^

เมื่อวานจิตแห้งจัง

ดูดๆๆๆๆ

19. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กระทู้นี้ ควรสติ๊กให้อยู่หน้าแรกตลอดไปด้วยนะ ดีจริงๆนะ

20. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    สาธุ...สาธุ... ผมขอโมทนาบุญในบุญกุศลที่ทุกๆท่านได้กระทำไว้ ตั้งแต่ในอดีตชาติและปัจจุบันชาติ ทั้งที่จำได้และจำไม่ได้ โดยเฉพาะบุญในส่วนของ MissyKelly ผู้ตั้งกระทู้นี้ ขออนุโมทนาบุญในกุศลผลบุญของคุณ Tim , artty , ศดานัน , น้องกระเจียว , newbew , Boatnoy , ธุลีดิน , นายจันทร์เจ้า , mikky , KomAon11 , koymoo , กระสือข้างส้วม และ PEK ด้วยครับ

สำหรับผม บุญก็ทำ กรรมก็สร้าง ทำไปสร้างไป แต่ก็ยังหวังในนิพพาน และอยากให้เพื่อนๆ ร่วมโมทนาบุญในส่วนของบุญกุศลที่ผมได้ทำไว้ตังแต่อดีตชาติทุกๆ ชาติ และที่ได้กระทำในชาติปัจจุบันนี้ ตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน ทั้งที่จำได้และจำไม่ได้ ดังต่อไปนี้
    1. ทำบุญตักบาตร ถวายสังฆทาน ทอดกฐิน ทอดผ้าป่า
    2. ถวายเงินสร้างพระอุโบสถ ศาลาการเปรียญ ซุ้มประตูโบสถ์ ประตูวัด หอระฆัง
    3. สร้างพระประธานถวายวัด ที่จังหวัดอุบลราชธานี และร่วมสร้างตามวัดต่างๆ
    4. ซื้อที่ดิน กระเบื้องหลังคา หลอดไฟฟ้า เทียน ถวายวัด
    5. ซื้อหนังสือธรรมะ หนังสือคำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แจกเพื่อนๆ ญาติ ครู อาจารย์ ถวายแด่พระ
    ภิกษุสงฆ์ สามเณร และผู้สนใจทั่วไป ทุกปีใหม่ และตามกาลอันควร
    6. ทำบุญโลงศพ บริจาคโลหิต อุทิศดวงตา
    7. ฟังเทศน์ ฟังธรรม เวียนเทียนทุกวันพระใหญ่ และตามกาลอันควร
    8. ปล่อยปลา นก เต่า
    9. ไปนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระพุทธรูปสำคัญๆ ตามวัดต่างๆ ทางกลาง ภาคเหนือ ภาคอีสาน
    ประเทศลาว ประเทศพม่า และประเทศญี่ปุ่น

ฯลฯ

ขอให้เพื่อนๆ ร่วมกันโมทนาบุญนะครับ จะได้ได้บุญด้วยกันทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2005