{{รวมพลังโชว์พระแท้สากลนิยม}}@@แนวทางสำหรับผู้เริ่มสะสมพระ@@สมเด็จ พระกรุ พระเกจิ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 21 เมษายน 2014.

1. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุญาต ลงอีกสักองค์ หากท่านใดว่าไม่ดี ลบออกได้ตามกฏตลอดเวลา นะครับ
    พระชินราช หลวงพ่อคูณ ปี 12 สร้างพร้อมเหรียญรุ่นแรกของท่าน ออกวัดแจ้งนอกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      116
  2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ต้องขอประทานโทษทีครับ
    พระองค์ที่ลงนี้ตามพิมพ์ทรงที่ไปตรวจสอบถามมา
    เป็นพิมพ์พระคง เนื้อผงยา หลวงปู่บุญ ครับผม หาพบเจอน้อยครับ เสียอย่างเดียวไม่มีรอยจารณ์ครับ ท่ามีแหล่มเลย แต่ก็อาจจะไม่ดีก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2014
  3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ชอบครับ อาจารย์หนุ่ม

ชอบครับอาจารย์หนุ่มสำหรับ
    พระซุ้มกอ พิมพ์กลาง มีตื้น มีลึก เมื่อยังหนุ่มน้อยผมได้ส่องพระ
    กรุกำแพงเพชร หลายพิมพ์มาก
    แต่เดี๋ยวนี้ก็ถือว่ายังไม่ขาดทุนเพราะได้ชมพระกรุกำแพงเพชร
    ของอาจารย์หนุ่มก็สุขใจครับ
    แต่หลายท่านก็ต้องถามอยู่ในใจว่า เขาดูกันอย่างไร
    ว่าแท้กันนะ พระเนื้อดิน พิมพ์ก็ดูบาง เหมือนรอยนูนต่ำ
    สิ่งที่รู้คือ... ดูแล้วเนื้อต้องหนึกนุ่มระเอียดเนียน
    คราบรารัก มีมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่กรุที่บรรจุอยู่ว่าบนหรือล่าง
    สำหรับองค์นี้อาจจะเห็นไม่มาก ด้านหลังสำหรับพิมพ์กลาง
    ผมได้พบเห็นมักจะอูมนูน องค์นี้ของอาจารย์เป็นอย่างไรครับ
    สำหรับแร่ดอกมะขามนั้นก็จะมีประปรายตามพื้นผิวขององค์พระ
    เป็นสีแดงที่อยู่ในเนื้อเปรียบเหมือนปานแดงก็ไม่ปาน
    แต่ถ้ามีมากแบบจงใจ ก็ขอวาง เพราะปลอมมากกว่าแท้
    สำหรับองค์ของอาจารย์ธรรมชาติชั่งสร้างสรรค์ลงตัวดี
    เนื้อพระก็เก่าไม่ใช่ดินหม้อใหม่อย่างที่เขาปลอมกัน
    ผมบรรยายตามแบบฉบับของผมนะ อาจารย์ไม่เข้าตำราเขาก็ขอไปที
    องค์นี้อาจารย์ล่ารางวัลมากี่งานแล้วครับ แล้วหลังแบนหรืออูมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2014
  4. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    แหวนรุ่นแรก หลวงพ่อเชื้อ

5. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อาจารย์ Stoes
    ซุ้มกอองค์นี้ส่งประกวดติดงานใหญ่มาสองครั้ง
    ด้านหลังเป็นแบบหลังเรียบ
    และก็มีร่องรอยการร่อนของเนื้อบ้าง
    แบบซุ้มบนด้านหน้าองค์พระครับ
    ทุกคนบอกว่าเป็นธรรมชาติที่ทำให้พระดูง่ายครับ
    พอดีรูปด้านหลัง หาไฟล์ไม่เจอครับ
    ผมเองก็ไม่ค่อยอยากจะแกะพระจากตลับ
    เสียวจะทำท่านหลุดมือครับ

6. stoes

ขอบคุณมากครับอาจารย์หนุ่ม
    แค่ด้านหน้าก็ดูง่ายครับ แต่หลายคนอาจข้องใจ
    ว่าซุ้มกอพิมพ์กลางเป็นพิมพ์ประเภทนูนต่ำจริงหรือ
    ถ้าดูภาพจากรูปนี้ก็เป็นอย่างนั้นคงเป็นเพราะว่า
    เกิดจากภาพถ่ายที่ปรับความชัดลึกและถ่ายตรง
    ความจริงพิมพ์นี้ก็ลึกครับ แต่น้อยกว่าพิมพ์ใหญ่ข้างกนก
    ถ้าวัดกันที่ซอกแขนของพิมพ์ใหญ่ ยิ่งบางองค์ลงรัก
    พระองค์นั้น ๆ จะรู้สึกว่ายิ่งตื่นครับ

7. Amuletism

พระขุนแผน รุ่น 2 พ.ศ. 2503
    หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม

สีพิกุลนิยมครับ ที่เห็นขาวๆ ว่ากันว่าคือกระดูกผีตายโหง
    ส่วนดินที่นำมาทำก็เป็นดินเจ็ดป่าช้า
    ซึ่งตำหรับนี้เป็นต้นตำหรับผงพรายของจริง
    ขุนแผนหลวงพ่อเต๋ ดีมากทางเมตตามหานิยม
    แม้แต่ศิษย์เอกท่าน หลวงพ่อแย้มซึ่งยังมีชีวิตอยู่ยังพูดว่า
    พระขุนแผนหลวงพ่อเต๋ ดีทางผู้หญิง แต่ก็ลองยิงดูได้

องค์นี้เป็นของน้องชายครับ
    จำได้ว่าน้องบอกให้หาขุนแผนพรายกุมาร
    ของหลวงพ่อสาครรุ่นแรก พอเห็นราคาแล้ว
    คนนิยมพระเก่าอย่างผมก็รู้สึกว่าแพงเกินไปหน่อย
    ก็เลยมองหาทางเลือกให้น้อง จะเช่ารุ่นแรก
    ขุนแผนอินโดจีนของท่าน ก็ไม่ไหว หายาก
    เลยหารุ่นนี้ให้แทน เรื่องความเก่งของพระระดับ
    อย่างหลวงพ่อเต๋ พระอายุขนาดนี้
    ผมเองรู้สึกว่าราคาน่าบูชามาใช้มากกว่าเยอะ
    อย่างไรก็ตาม เป็นเรื่องความเห็นส่วนบุคคลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤษภาคม 2014
  8. พระพันตา

พระพันตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    สมเด็จผงพลายหลวงปู่ทิม2518/หลวงปู่คร่ำ

ขนาดไฟล์:
      59.6 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      92 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      99.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      64.4 KB
      เปิดดู:
      68
  9. Amuletism

เหรียญเดิมบาง กะไหล่นาค
    บล็อคนิยม (หูขีดไหล่จุด)
    หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม เหรียญที่ 1

10. Amuletism

เหรียญยกช่อฟ้า วัดเดิมบาง
    หลวงพ่อกวย ชุตินันธโร

เหรียญรุ่นนี้ หากนับตาม พ.ศ. ที่สร้าง
    และสร้างในนามของหลวงพ่อกวย ชุตินฺโร แล้ว
    ก็คงจะไม่ผิดที่ จะนับเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่นที่ ๒
    ของหลวงพ่อกวย เพราะสร้างในปี พ.ศ.๒๕๑๓
    (เหรียญรุ่น ๒ ที่ออก ในวัดโฆสิตาราม ออกในปี พ.ศ. ๒๕๑๕ )
    เหรียญรุ่นนี้แม้จะเป็นเหรียญที่ออกนอกวัด
    แต่คุณค่าและพุทธคุณไม่ได้แตกต่างจากเหรียญรุ่นต่าง ๆ
    ที่ออกจากวัดโฆสิตารามเลยแม้แต่น้อย
    เพราะพิธีดี เจตนาการสร้างดี
    ดำเนินการสร้างโดย พระอาจารย์ถนอมเจ้าอาวาส
    วัดเดิมบางนางบวช ซึ่งเป็นลูกศิษย์อีกองค์หนึ่งของหลวงพ่อกวย
    แม้แต่ใบคาถาที่เป็นยันต์ด้านหลังเหรียญ
    หลวงพ่อท่านก็ได้เขียนให้กับพระอาจารย์ถนอมเองกับมือ
    และยังได้มาปลุกเสกให้ในงานวางศิลาฤกษ์ศาลาการเปรียญ
    ที่วัดเดิมบาง นอกจากทำพิธีปลุกเสกที่วัดเดิมบางแล้ว
    ยังได้นำไปให้หลวงพ่อปลุกเสกที่วัดโฆสิตารามต่ออีกถึง ๒ ปี
    จึงนำออกมาจำหน่ายที่วัดใน งานยกช่อฟ้าศาลา วัดเดิมบาง
    ในโอกาสนี้ มีออกเหรียญพร้อมกันคือ
    เหรียญหลวงพ่อเเบน วัดเดิมบาง
    เเละหลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม
    ลักษณะเเกะพิมพ์เเบบเดียวกัน สร้างปี๒๕๑๘

จากพุทธคุณของยันต์หลังเหรียญเดิมบาง
    เป็นเหรียญที่เด่นทางคุ้มครองคำว่าพระพุทธเจ้าอมโลก
    ก็ย่อมบอกเป็นนัยแล้วว่าบารมีพระพุทธทรงคุ้มปิดกั้นอันตราย
    ดุจอมไว้ในปากไม่มีทางทำอันตรายได้แล้วยังมียันต์มหาอุดอีก
    ยันต์พระพุทธเจ้าอมโลกนี้ไม่ใช่เด่นเฉพาะการคุ้มครอง
    ยังเด่นด้วมหานิยมด้วยพระบารมีพระพุทธเจ้าทั้งห้าพระองค์
    หากท่านใดสวดพระคาถานี้ได้ย่อมทราบความหมายอัญเชิญบารมี
    พระพุทธเจ้าทั้งห้าพระององค์มาสถิตตามส่วนต่างๆของศรีษะ
    อันมี หู ตา จมูก ปาก หัว จัดได้ว่ามีครบเตรื่องทุกด้าน
    จึงนับว่าเป็นสุดยอดมหายันต์เลยทีเดียวครับ
    ตลอดจนบารมีแห่งหลวงพ่อกวยสถิตย์ด้านหน้าเหรียญ
    มีประสบการณ์มาแล้วอย่างมากมาย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤษภาคม 2014
  11. Amuletism

องค์นี้เป็นพระซุ้มกอ พิมพ์กลาง
    ที่เป็นพิมพ์ลึกตามที่อาจารย์ Stoes วิเคราะห์ครับ
    แต่ความลึกของพระพิมพ์กลางนั้น
    ยังต่างจากพิมพ์ใหญ่อยู่มาก
    แต่ถ้าเทียบกับซุ้มกอพิมพ์กลางตื้นแล้ว
    จะเห็นได้ว่าบางองค์ตื้นจนแทนไม่เห็นองค์พระก็มีครับ

12. stoes

ขอบคุณมากครับอาจารย์หนุ่ม
    โอ้ผมพิมพ์คำว่าตื้นผิด ชอบตื่นตลอดเวลาเลย
    fairy3

13. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เงียบจังพี่ๆไปไหนกันหมดพระผมไปทางไหนครับผมจะได้ลบออกครับ

14. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    องค์นี้ วันนี้เจ้าของเขาสัญญาว่าจะให้ผมฟรีๆ(คนเดียวกับที่ให้ปิดตาหลวงพ่อมุ่ย วัดป่าระกำเหนือฟรีๆ) ขอเช่าแสนนึงไม่ขาย
    โดยมีข้อแม้ว่าผมต้องหาเมียแต่งงานเลิกใช้ชีวิตเพลย์บอย แล้วเขาจะเลี่ยมทองเป็นของขวัญให้ผมฟรีๆ(ซึ่งผมว่าทำยากสิ้นดี) หาเงินเช่าพระแป๊บเดียวง่ายกว่าเยอะ

กำแพงขาว เนื้อชินเงิน พิมพ์กลางข้างแตก กรุกำแพงเพชร
    [​IMG][/URL][/IMG]

ซุ้มกอพิมพ์กลางของพี่ amuletism ดูง่ายมากๆ เนื้อละเอียดหนึกนุ่ม แร่มะขามมีประปรายเป็นธรรมชาติดี

ปล.ตอนนี้ผมกำลังจีบ กำแพงเชยคางข้างเม็ดสวยๆอยู่ แต่ยังตกลงราคากับเจ้าของไม่ได้เสนอแสนนิดๆโดนเรียก 3แสนแพงเว่อร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  15. Amuletism

เหรียญเดิมบาง กะไหล่นาค
    บล็อคนิยม (หูขีดไหล่จุด)
    หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม เหรียญที่ 2

16. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    หลวงพ่อยอดวัดหนองปลาหมอ รุ่นแรก องค์นี้พระดูง่ายครับ จบทุกสนามใหญ่มาหมด

17. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ผมแนะนำให้ลองส่งประกวดดีกว่าครับ พี่ ae noi
    พระลึกระดับหลวงปู่บุญ คนดูเป็นมีไม่มากหรอกครับ
    ถ้าไม่ได้มาจากสายตรง โอกาสเจอของไม่ดีสูงมากครับ

18. กำแพงพระ

แอบดูมานานแล้ว ขอลงสมทบบ้างนะครับ
    มั่นใจว่าแท้ 100เปอร์เซ็นต์ครับ
    ผมตั้งใจว่าจะไม่ลงของที่ก้ำกึ่งในกระทู้นี้ครับ
    ถ้าใครไม่ชอบ บอกได้ครับ ยินดีลบให้ทันที

หนุมาน หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

19. กำแพงพระ

เห็นกระทู้นี้แล้วค่อยชื่นใจหน่อยครับ
    ที่มีโอกาสได้เห็นพระกรุ ที่ธรรมชาติดีๆ
    แท้ดูง่าย เห็นพระเก๊จนเบื่อแล้ว
    พระกรุของคุณ toeykeng มีเสน่ห์ทุกองค์
    ยังไม่นับของคุณเด็กโกลก และท่านอื่นๆ อีก

20. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ชอบพระหล่อโบราณมากๆ หลวงพ่อยอดองค์นี้ผมขอเซฟรูปเก็บไว้เป็นองค์ครูไว้ศึกษานะครับ แต่ผมเจอพี่เปิดราคาในเว็ปแล้วไม่กล้าโทรถามต่อราคา 555 งบบ่ถึงจ้า รูปหล่อหลวงพ่อยอดองค์นั้นแค่รูปอย่างเดียวก็สวยซึงตรึงตราแล้ว