+++++รวมพลคนรักและเคารพ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ"+++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 30 เมษายน 2010.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนากับทุกๆท่านสิ่งใดเป็นสิ่งดี เราก็ทำกันเถอะครับ บูชาพระคุณ หลวงปู่ ไม่ผิดหวังหรือเสียเปล่าหรอกครับหลวงปู่ท่านรับรู้ และท่านก็รักพวกเราทุกคนครับ ท่านย่อมดลให้สิ่งดีๆเข้ามาสู่ชีวิตพวกเราครับ สาธุ

2. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ...ถอนหายใจหน่อยนะครับ...
    ความจริงแล้ว...ณ.ที่นี้ทุกคนที่ก้าวเข้ามานั้นก้อเป็นคนที่รักหลวงปู่ชื่นกันทั้งนั้น มันก้อเหมือนศิษย์ที่มีครูบาอาจารย์คนเดียวกัน..นี่เอง...มันไม่ควรมีฝั่งมีฝ่าย...ใดๆทั้งสิ้น..ไม่ว่าใครจะมาสายไหนก้อตามก้อล้วนแต่เป็นศิษย์หลวงปู่ด้วยกันทุกคน..แท้จริงทุกคนก้อคือพี่น้องกันทั้งนั้น...แล้วก้อมาตีกันเองเนี่ยไม่อายผู้ที่ผ่านมาอ่านกันบ้างหรือ...ใครดีใครไม่ดีก้อปล่อยให้กาลเวลาเป้นเครื่องตัดสิน...เองจะดีกว่ามัย...เพราะมันไม่ใช่หน้าที่เรา...หน้าที่ของเราก้อคือช่วยกันเผยแพร่บรมีของหลวงปู่ให้ขจรไกลยิ่งขึ้น...และเป็นคนดีของสังคม...ใครจะนับถิอใครก้อนับถือกันไป..นั้นเป็นสิทธิส่วนบุคลในสมัยที่ผมเขียนถึงหลวงปู่ผมเองก้อไม่เคยเจอสายตรงเยอะขนาดนี้...ข้อมูลที่ผมเขียนผมก้อไม่เคยทวงสิทธิว่าต้องมาให้เคดิสผม...ขอเพียงให้นำข้อมูลไปเผยแพร่ต่อให้เป็นสาธรณะประโยชน์ให้คนรู้จักลป.ชื่นมากขึ้นนั้นก้อเพียงพอแล้ว...ขอข้อเดียวว่าอย่านำไปใช้ในทางที่ผิด..เท่านั้นเอง...จนทุกวันนี้..เรามีพี่น้องเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆและมีการจำกัดกลุ่มและฝ่ายนำข้อมูลต่างๆไปเป็นนิสิตบุคล..ผมก้อไม่ว่าอะไร..ใครอยากทำอะไรก้อทำกันไป..แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้ก้อคือ..พี่น้องออกมาทะเลาะกันเองนี่ซฺิ...เคยคิดถึงหัวอกหลวงปู่บ้างมัยว่าท่านจะเสียใจขนาดไหนทุกครั้งที่ผมนั้นสมาธิเห็นหลวงปู่..ก้อเห็นท่านสีหน้าเศร้าทุกทีทุกครั้งที่เอยถึงเรื่องนี้..ผมเองก้อไม่ได้ออกมาเขียนเรื่องนี้มานานมากแล้ว...วันนี้เลยอยากจะออกมาเขียน...อยากเห็นพี่น้องรักกันให้มากกว่านี้...เรื่องของข้อมูลต่างๆมันเป้นแค่เรื่องเล่าที่ผ่านลมปากบางครั้งมันก้อเกินบางครั้งมันก้อขาดคมที่รับฟังก้อไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริงก้อควรรับฟังด้วยวิจรณาน...อย่าตัดสินว่าถูกทั้งหมดมันต้องมีหลายๆอย่างมาประกอบกันข้อมูลถึงจะสมบูรณ์..ฉนั้นผมจึงไม่อยากให้ไปยึดติดกับมันมาก...เพราะจะทำให้เกิดการแบ่งฝ่ายเเบ่งพวก...เหมือนในสังคมเไทยเราตอนนี้...ตราบใดที่เรามีหลวงปู่เป็นที่ยึดหน่วยจิตใจ...ก้อขอให้เอาความรู้สึกหลวงปู่ท่านเป้นหลัก...ใครจะมาสายไหนก้อตามแต่จะมีของหลวงปู่หรือไม่..มันไม่ใช่ตัววัดว่า...ใครเป็นศิษย์ตัวจริงหรือตัวปลอม...มันอยู่ที่ความศัทธา...เป็นที่ตั่งต่างหาก นี่หละคือสิ่งที่ ลูกศิษย์ทุกคนควรจะมี...หลวงปู่ไม่เคยสอนให้ เราลบหลู่ใคร ยิ่งพระสงฆ์ องค์เจ้า นี่ควรจะเลี่ยงไว้ และให้ทำตัวนอบน้อมถ่อมตน เป็นคนดีของสังคม รักษาศิล รักษาธรรม เพียงเท่านี้ท่านก้อพอใจแล้ว...จึงอยากจะขอให้พี่น้องทุกคนไม่ว่าจะเป้นสายไหนก้อตาม ขอจงมีความสามัคคี รักใคร่กัน ใครที่มีเรื่องบาดหมางขุ่นใจกัน ก้อให้มาปรับความเข้าใจกันพูดคุยกันดีๆ มีอะไรไม่เข้าใจกันก้อค่อยๆพูดค่อยๆจากัน..เพราะที่เเห่งนี้ มีแต่พี่น้องกันทั้นนั้นครับ
    ด้วยรักพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    น้าหมู มหาชนจำกัด

3. ทหารเก่า

ดีครับ น้าหมู ไม่ได้เจอน้าเลยครับคิดถึงจริงๆนะครับ พรายที่น้าให้ไปผมเอาไม่อยู่ครับ เลยไม่ได้เอาเขาไว้แล้วครับ ดีครับน้า ช่วยออกมาบอกน้องๆให้มาในทางที่ถูกดีมากเลยครับ อนุโมทนากับน้าด้วย:cool::cool:

4. น้าหมู

สวัสดีครับคุณทหารเก่า สบายดีนะครับ ^^

5. BabooZaa

BabooZaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    น้า หมู มา แว๊วววววววววว สวัสดีครับน้าหมู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2012
  6. ministone

ministone Active Member

ในสังคมเราทุกวันนี้มีคนอยู่ประเภทหนึ่ง
    ที่ชอบพูดจาทำให้คนอื่นทะเลาะกัน หรือแตกแยกกัน

มันเป็นความสุขของเขา ที่คนอื่นหัวปั่นไปตามลมปากของเขาได้
    โบราณเรียกคนอย่างนี้ว่าพวกบ่างช่างยุ

ทางศาสนาเรียกว่าคนส่อเสียด

คือคนที่นำคำพูดของคนนี้ไปบอกคนโน้น
    นำคำพูดของคนโน้นกลับมาบอกคนนี้
    พร้อมทั้งต่อเติมเสริมแต่งเนื้อหาให้น่าเชื่อ
    เป็นจริงเป็นจังมากขึ้น จริงบ้างไม่จริงบ้างก็ว่ากันไป
    คนที่เชื่อคำพูดของคนประเภทนี้มักจะทะเลาะกัน เข้าใจผิดกัน
    และเกลียดกันไปเลยก็มี

ทั้งที่ความจริงต่างฝ่ายก็มิได้เป็นอย่างที่เขาพูดเลย
    แต่คนส่อเสียดทำให้วุ่นไปเอง
    จึงต้องระวังคนประเภทนี้ไว้มาก
    อย่าไปหลงคารมมใครง่ายๆ
    ทำหูให้หนัก ฟังหูไว้หูเป็นดีที่สุด

ปัญหาจะไม่เกิดขึ้น ถ้าไม่มีตัวยุ
    ใครเป็นตัวยุ โปรดถอดตัวไปเหอะ

ไม่เคยคิดเลยว่าบางคนพูดจาดี
    แต่ลับหลังกลับหน้าเกลียดแค่ไหน !!!

เย็นนี้เลยขอนำเสนอนิทานอีสปในท้องเรื่อง

" สัตว์ช่างยุ "

เอ้ย " บ่างช่างยุ "
    .........................................................

โบราณนำเอาสัตว์ชนิดหนึ่งเป็นสัตว์ป่า ลักษณะคล้ายกระรอกมีหนังเป็นพังผืดสองข้างของลำตัว ตั้งแต่คอไปถึงปลายนิ้วตีนและปลายหาง เมื่อกางออกจะคล้ายปีกนก ใช้ร่อนลงไปจากที่สูงโดยไม่ต้องไต่ และไปได้ไกล ๆ

โบราณนำคำว่า “บ่างช่างยุ” มาจากนิทานสุภาษิตที่มีเนื้อเรื่องว่า บ่างอาศัยร่วมกับค้างคาวในป่า ทั้งบ่างและค้างคาวต่างก็กินผลไม้เป็นอาหาร แต่บ่างนั้นเคลื่อนไหวช้าทำให้ออกหากินไม่ทันค้างคาวจึงเกิดความเดือดร้อนมิประสงค์จะให้ค้างคาวอยู่ร่วมกัน

ณ ที่ต้นไม้นั้นมีนกและหนูทำรังอยู่ด้วยกัน ค้างคาวนั้นไปหานกก็ว่าเป็นนกเพราะบินได้ ไปหาหนูก็ว่าเป็นหนูเพราะหน้าตาเหมือนกัน นกและหนูจึงรับค้างคาวเป็นเพื่อน บ่างจึงหวังที่ให้ค้างคาว หนูและนกต้องแตกกันจึงไปเล่าบอกข้อเท็จจริงให้ฟัง และยุว่าค้างคาวเป็นสัตว์ร้ายจะนำเอาพิษมาทิ้งไว้ให้นกหนูตาย (เพราะขี้ค้างคาวมีกลิ่นแรง) นกหนูเชื่อบ่างจึงช่วยกันขับไล่ไม่ให้ค้างคาวอยู่ที่ต้นไม้นั้น ค้างคาวจึงต้องจากไป

โบราณนำเอาคำพังเพยนี้ มาเตือนคนว่าคนที่ พูดส่อเสียด ให้ทะเลาะกัน ยุยงส่งเสริมให้แตกร้าว ให้แตกแยกกันว่า เป็นพวก “บ่างช่างยุ”

..........................................................

เมื่อมีสัตว์ช่างยุ ก็เลยมีคนบางคนที่ได้รับแรงยุ
    จึงเกิดความเห็นผิดเป็นชอบ

..........................................................

จึงขอนำพุทธวจนะ มาเล่าสู่กันฟังครับ

ขุนเขาไม่สะเทือนเพราะแรงลม
    บัณฑิตไม่หวั่นไหว
    เพราะคำนินทาหรือสรรเสริญ
    ถึงถูกทุกข์กระทบ
    ถึงพลาดพลั้งลง
    บัณฑิต ก็คงสงบอยู่ได้
    และไม่ละทิ้งธรรม
    เพราะชอบหรือชัง

.............................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2012
  7. ทหารเก่า

เรื่อยๆครับน้า เก็บตัวครับ555555 แล้วน้าล่ะครับสบายดีหรือเปล่า คิดถึงน้าเสมอคิดถึงน้ำใจไมตรี และความจริงใจที่น้ามีให้ผมครับ

8. ministone

โอ้ววววว น้าหมู ผู้มีชื่อเสียง คือท่านนี้เองหรอครับ
    ขอสวัสดีอย่างเป็นทางการนะครับ(kiss)(kiss)

เคยได้ยินมาว่าท่าน เคยได้รับใช้หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ อย่างใกล้ชิด
    เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ ??

จากกิตติศัพท์ท่านอยู่ในวงการนี้มานาน
    เลยอยากจะข้อคำชี้แนะเรื่องคนช่างยุหน่อยครับ
    เราจะควรทำอย่างไรดีให้คนช่างยุหมดไปจาก
    ลูกศิษย์หลวงปู่ชื่นซักทีอะครับ (deejai)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
    ถ้าเรามาช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้
    หลวงปู่ท่านคงจะชื่นใจมาเลยแหละครับ

ติดตามผลงานของน้ามานานแล้ว
    น้าคงมีทางออกดีๆให้เราเเน่เลยครับ

:z2:z2:z2

9. น้าหมู

555 ไม่จริงหรอกครับ...ผมเองก้อไม่ได้ใกล้ชิดขนาดนั้นหรอกครับแต่ก้อรู้จักคนใกล้ชิดที่เคยรับใช้ลป.หลายท่านครับ ตลอดอาจารย์ผมเป็นคนช่วยดำเนินการช่วยติดต่อนำศพของหลวงปู่ กลับไทยได้สำเร็จ และบุคลที่มารอรับที่ดอนเมือง และผู้ที่ออกเงินค่าจัดงานศพ ของลป. เท่านั้นเองครับ แต่ก้อรวบรวมเรื่องราวของลป. จากข้อมูลเท่าที่พอหาได้ในตอนนั้น ส่วนตอนนี้กำลังจะลงพื้นที่จริงเพื่อหาข้อมูลเพิ่มกับบุคลที่ยังมีชีวิตอยู่..ทุกท่านเท่าที่จะหาได้โดยเฉพาะลูกศิษย์ของลป.อีกท่านที่เป็นพระธุดง ตอนนี้ก้อสืบจนเจอแล้วครับคิดว่าพอว่างก้อจะลงพื้นที่หาข้อมูลเพิ่มและเก็บหลักฐานต่างๆแล้วนำมารวบรวมกับข้อมูลที่มีอยู่ครับ...ที่นี้จะได้มี ฉบับเต็มที่สมบูรณ์มันหลักฐานแน่นชัดมีทั้งคลิป และรูป และบุคลที่เกี่ยวข้องในเหตุการณ์จริงหลายๆท่าน ด้วยครับ
    ส่วนเรืองคนช่างยุ...เราจะไปสนใจมันทำมัยครับมันอยู่ที่ตัวเรา เราก้อฟังหูไว้หู ซิครับคนที่ฉลาดต้องเป็นคนที่รับฟังให้มากที่สุด แล้วนำข้อมูลมาวิเคราะ ครับ อย่าหลงไปเดินตามเกมเค้าก้อเท่านั้นเอง...เราไม่ต้องไปพูดว่าอะไรเค้าปล่อยเค้า...ดีชั่วมันอยู่ที่ตัวเค้าเอง...เราแก้ให้เค้าไม่ได้ครับ เพียงแต่เราไม่สนับสนุน ไม่ตอบโต้ด้วยเด่วมันก้อไปเองครับ เพราะความโกรธ มันแก้ปัญหาไม่ได้ครับ มันมีแต่จะสร้างปัญหามากว่าครับ
    ขนาดพระพุทธเจ้า...ท่านยังห้ามคนนินทายังไม่ได้ แล้วเราเป้นใครหละครับ..ที่จะห้ามคนพวกนั้นได้... สิ่งที่เราทำได้ ก้อ อโหสิกรรม ให้กับความคิดเค้า พอแล้วครับ

10. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    สาธุครับๆ

11. พญานาคา

พญานาคา สมาชิกใหม่

ถูกใจมาก ๆ ครับ คนบางคนใช้ข้อความหรือคำพูดที่อ่านหรือฟังแล้วดูดี แต่ที่จริงแลัวปั่นไปเรื่อย ๆ

12. ministone

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับน้า

แต่ในแนวคิดของผมคิดว่า สัตว์ช่างยุ มันมักจะไม่รู้ตัวเองหรอกครับ ว่ามันทำชั่วไว้
    ไม่นานผลกรรม ก็คงเล่นงานมันอย่างสาสมเองแหละครับ

แต่ก็มี แว่วๆมาว่า จะมีการรณรงค์จะกำจัดสัตว์พวกนี้ออกไปจากสังคมเลยแหละครับ
    ก็ต้องรอดูผลกันต่อไป แหละครับ ว่าจะสำเร็จหรือไม่ !!

13. พญานาคา

อาจารย์ของท่านคือใครหรือครับ ขออภัยด้วยครับผมเองเป็นเด็กใหม่เกิดไม่ทัน
    ครับ อยากได้แบบละเอียดครับ (ผมได้ยินมาว่าท่านหมูเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อเงิน หรือครับ

14. น้าหมู

อนุโมธนาสาธุ ด้วยครับ ปล่อยให้เป้นเรื่องเวรกรรมที่มันก่อไว้+แรงครู ที่มันได้ทำผิดไวให้คืนสนอง อย่างสาสม...เด่วชีวิตมันก้อพบกับความวิบัท...ทรัพย์สินที่มันมีก้อรักษาไว้ไม่ได้เองครับ....สาธุ

15. น้าหมู

อ้อ อาจารย์ผมที่ช่วยติดต่อและดำเนินเรื่อง ศพลป.ชื่นในตอนนั้น ก้อคือ อ.เม้ง ขุนแผน ครับ พอดีท่านก้ออยู่ที่สิงคโปร์ด้วยและท่านก็รู้จักกับหลวงปู่ ด้วย และในตอนนั้นคนที่ติดตามหลวงปู่ไปมันหายไปไหนไม่รู้ ทางเมืองไทยได้ติดต่อให้ท่านช่วยเป็น ธุระให้ครับ..ท่านก้อเลยให้ลูกศิษย์ที่เป้นชาวสิงดโปร์ที่มีเส้นสายพอสมควรช่วยดำเนินการให้ครับก้อเลยสามารถส่งศพของลป.กลับได้เร็วและไม่มีปัญหาครับ ผมไม่ใช่ศิษย์ลพ.เงินครับ

16. ministone

ขอให้เป็นจริงดังคำที่น้าหมูว่าไว้ด้วยนะครับ
    อิติ ฤทธิ ชื่น ประสิทธิเต
    ขอให้จงสำเร็จ สัมฤทธิ์ผล
    ในทุกคำ ทุกประการของท่านเทอญ สาธุ

17. พญานาคา

อนุโมทนาสาธุครับ ขอให้เร็ว ๆ เลย ปัจจุบันกรรมมันติดจรวดด้วยสิ

18. ทหารเก่า

เห็นด้วยครับ กรรมติดจรวด แต่ไม่รู้ว่าจรวดจะไปตกที่ไหน สุดแท้แต่สิ่งศัดิ์สิทธิ์พิจรณาครับ แต่เรื่องของกรรมยุติธรรมเสมอครับ

19. tumzz

tumzz สมาชิก

บางครั้งคนเราเห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตัวมากเกินไป จนลืมไปหลายๆเรื่อง ยึดถือหลวงปู่เป็นเหมือนสมบัติส่วนตัว เป็นลิขสิทธิ์ส่วนตัว แต่อ้างว่าทำเพื่อหลวงปู่ ทำเพื่อเผอแพร่บารมีหลวงปู่ ถ้าเราทำแล้วเจตนาดีจริง และต้องการทำเพื่อหลวงปู่จริงๆ จะมาแบ่งพรรคแบ่งพวกทำไม แบ่งว่าใครมีสิทธิในตัวหลวงปู่ทำไม ผมเชื่อเสมอว่าถ้าเราศรัทธาหลวงปู่จริงๆ ไม่ว่าสายตรงหรือลูกศิษย์ที่อ้างว่ามีสิทธิในตัวหลวงปู่ทั้งหมดจะตายจากไป แต่ถ้าเรายึดมั่นในหลวงปู่จริงๆ หลวงปู่ก็ยังจะอยู่กับเราเสมอ ใช่ว่าสายตรงหรือลูกศิษย์หายไปแล้วหลวงปู่จะไม่น่าศรัทธา
    เราทำเพื่อใครเรารู้ตัวเองดีสุด ยึดมั่นแต่เพียงหลวงปู่ชื่น เราจะมาทะเลาะกันทำไม

20. ทหารเก่า

เอ๊า.....อย่าไปใส่ใจครับคิดบวกครับ เรามาพูดเรื่องนี้ดีกว่าครับ5555 แจกครับแจกท่านใดอยากเป็นสพานบุญให้หลวงปู่สร้างกุศล จะเอาวัตถุมงคลของหลวงปู่มาแจกก็บอกกันได้เลยนะครับ ทางPM ครับท่านไหนอยากแจกใครส่งข้อความมาถามที่อยู่กันเลยนะครับ เน้นๆ ฟรี555555เอามันเอาฮาเปลี่ยนบรรยากาศครับ:cool: