รวบรวมข้อมูลเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 กันยายน 2006.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ขอยกประโยค "หลักในการเลือกซื้ออุปกรณ์ฉุกเฉิน" จากอาจารย์คณานันท์ หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติครับ

ผมอ่านแล้วชอบมาก บางทีมันทำให้มีสติในการซื้อของดีครับ บางอย่างไม่จำเป็นต้องแพง ของในไทยมี ประยุกต์เองได้ก็มีครับ

หลักในการเลือกหาอุปกรณ์เหล่านี้คือ โดย kananun

1. ทุนทรัพย์ของเรา มีพอไหม เดือดร้อนไหม อย่าให้เดือดร้อน

2. สิ่งนั้นมีความจำเป็นมากน้อยเพียงไร(สำหรับเรา) เห็นว่าจำเป็นก็สั่ง ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องสั่ง อย่าไปเห็นว่าคนอื่นสั่งเราต้องสั่งด้วย

3. มีสิ่งของอื่นทดแทนได้หรือไม่ เช่นผ้าห่มไฮเทค ถ้าเราเห็นว่า เครื่องหนาวเราพอมี ถุงนอนเราทนได้ถึงอุณหภูมิติดลบได้ ตังค์เราก็ไม่มี ก็ไม่ต้องสั่งครับ หรือถ้าเรามีที่กรองน้ำที่ใช้ในบ้านอยู่แล้วและคิดว่านำไปดัดแปลงใช้ได้ก็ ไม่จำเป็นต้องสั่งเครื่องกรองน้ำเล็กๆนั่นก็ได้ครับ

4. ควรสั่งกรณีที่เราต้องการจะมีระบบสำรอง หรืออุปกรณ์ในยามฉุกเฉิน และต้องการคุณสมบัติพิเศษ เช่นน้ำหนักเบา พกพาสะดวก คุณภาพเชื่อถือได้ โดยเฉพาะทีมที่ต้องไปช่วยเหลือคนอื่นๆด้วย คณะทำงานยิ่งจำเป็นครับ

5.หากเงินงบประมาณของเรา มีมากพอ ไม่เดือดร้อน ก็ขอแนะนำให้ซื้อไปเถอะครับ

2. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้มีกระเป๋าแล้ว...รอจัดอยู่ค่ะ

เคยจัดเองอยู่รอบหนึ่ง...ม่ายหวายเลย....

...แบบว่าสะพายไม่ไหวค่ะ (หัวเราะ)....เพราะมันหนักค่ะ....มีอะไรก็ว่าสำคัญไปซะหมด

...แต่เดี๋ยวจะลองจัดใหม่ค่ะ....

...เอาแบบที่มีประโยชน์ และเบา นอกนั้นเอาออก.....

...อ่านจากกระทู้อื่นมา... มีคำกล่าวดีๆว่า...

...จงเป็นผู้มีภาระน้อย.....

...คำกล่าวนี้...คงนำมาใช้ได้กับหลายอย่างในชีวิต.....

...รวมทั้งการจัดกระเป๋าเป้ใบนี้......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2009
  3. Kongp

จริงๆ แล้ว ผมก็จัดพร้อมทุกอย่าง เท่าที่ถ่ายภาพมาให้ชมครับ

แต่ตอนนี้ กลายเป็น รื้อเข้ารื้อออก ออกมาเช็คบ้าง จับบ้าง เล่นบ้าง กลายเป็นว่า ของกระจายเยอะครับ เดี๋ยวสัก สองสามวันนี้ ก็ค่อยจัดให้เป็นระเบียบใหม่

บางครั้งจัดไป จัดมา กลัวจะกลายเป็นคนบ้าแบกสมบัติเยอะ ผมคิดว่า บางอย่าง ก็น่าจะเลือกในสิ่งที่จำเป็นที่สุดดีกว่า สมมติ มีของ 2 อย่าง เหมือนกัน เราก็น่าจะเลือกอันใดอันหนึ่ง ที่ดีที่สุด เพื่อลดภาระในเรื่องของน้ำหนักที่เพิ่มมากขึ้น ครับ

อย่างที่คุณ สาวปีใหม่บอกล่ะครับ "เอาแต่เนื้อๆ"

4. threeam

threeam เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณก้องและท่านอื่นๆ แนะนำการเลือกซื้อ leatherman ด้วยค่ะ
    เข้าไปดูในเว็บ <cite>www.[B]leatherman[/B].com</cite> มีหลายรุ่นมาก เลือกไม่ถูกเลยค่ะ
    ขอขอบคุณล่วงหน้า

5. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

6. Kongp

ถ้าต้องการซื้อ Leatherman นะครับ ผมแนะนำรุ่น Wave จะดีกว่าครับ ราคาไม่แพงนัก และ อุปกรณ์การใช้งานค่อนข้างเยอะ

พวกนักเดินป่า หรือ คนเล่นอุปกรณ์ เล่นรุ่นนี้เยอะครับ (รุ่นยอดนิยม)

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เคยใช้ ผมเคยคิดจะซื้อรุ่น Wave เหมือนกัน เพราะราคาไม่แพง แต่ติดตรงที่ อยากได้เล็กกว่านี้ อย่างรุ่น Juice ตัวสีส้ม ที่ผมโพสไว้ก่อนหน้านี้ครับ

ต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่า คีมพวกนี้ อย่านำไปใช้งานจริงๆจังๆ เพราะจะทำให้คีมบิ่นเร็วกว่าปกติ มีไว้ใช้งานทดแทนไปก่อนได้ครับ

มีพี่คนหนึ่งแนะนำว่า เวลาบีบคีมแล้ว อย่าให้มือเจ็บก็พอ คีมบานรุ่น สันด้ามจะเป็นเหลี่ยมชัดเจน ทำให้มือเจ็บครับ เลือกที่ด้ามรับกับมือ หรือ เลือกที่สันด้ามมนๆ นิดหน่อยครับ

ลองดูร้านขาย ที่นี่ครับ http://www.unagun.com/product_366983_th

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2009
  7. Kongp

จริงๆ แล้ว เรื่อง คีม อเนกประสงค์ หากต้องการเก็บไว้ในเป้ฉุกเฉิน ไม่จำเป็นต้องดีมากครับ หรือ ราคาหลายพัน ครับ

อย่างยี่ห้อ SOLO ที่คุณวัสสานะ แนะนำ ก็มีครับ ไม่น่าจะถึง 300 บาท หรือ หาตามคลองถม ของจีนแดง ดูเนื้องานดีๆหน่อย จัดไว้ในเป้ฉุกเฉินก็ไม่เลวครับ

ตามเว็บไซต์ Emergency Kit ของต่างประเทศ ก็มี Multi tool (คีมอเนกประสงค์) ตัวนี้อยู่เช่นกันครับ
    72 Hour Emergency Survival Kit- 1 Person

8. Kongp

9. Kongp

นอกจากเตรียมด้านอุปกรณ์ต่างๆ แล้ว

ต้องรู้จักใช้อุปกรณ์นั้นให้เป็นด้วยครับ นอกจากนี้ ควรเรียนรู้ เทคนิคต่างๆ การดำรงชีพให้อยู่ได้ วางแผนการอพยพ เป็นต้น

โดยปกติทั่วไปแล้ว สิ่งที่อยู่รอบตัวเรา ก็เป็นเทคโนโลยี เสียทั้งหมด ไฟฟ้าเอย น้ำประปา เป็นตัวเพิ่มความอำนวยความสะดวกให้คุณ

ถ้าวันใดวันหนึ่ง ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกเหล่านี้ คุณจะรู้สึกเช่นไร ??

ไฟดับตอนกลางคืน น้ำประปาไม่ไหล แค่ 1 ชั่วโมง หรือมากกว่านั้น คุณคิดว่าจะเดือนร้อนแค่ไหน??

การเตรียมตัวด้านเทคโนโลยี ไม่ใช่เรื่องยากอะไร เพราะทุกสิ่งทุกอย่างก็เป็นเทคโนโลยีหมด

แต่การเตรียมตัวให้อยู่กับ ธรรมชาติ ที่ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกนั้น ถ้าในช่วงเกิดเหตุกะทันหัน คุณสามารถปรับตัวได้ทันทีหรือไม่

ผมกำลังหมายถึงว่า

บางทีการเตรียมตัวบางอย่าง ที่พึ่งพวก ไฟฉาย ใช้แบตเตอรี่ ใช้ไฟฟ้า หรือ เทคโนโลยี GPS พวกนี้สามารถหาได้ง่ายๆ

แต่เทคนิคการดำรงชีพ ที่ตัวเราไม่เหลืออะไรเลย นั้นหายาก

ดังนั้น การที่จะเรียนรู้ ศึกษา การอยู่ร่วมกับธรรมชาติ (แบบไม่มีอะไรเลย) ไม่พึ่งเทคโนโลยี จำเป็นอย่างมาก

สมมติ ผมเคยคิดนะครับว่า ถ้าผมอยู่ในเมือง ไม่มีไฟฟ้า ไม่มีไฟฉาย ผมก็คงจุดไฟ ตรงนั้นเลยก็ได้ อย่างน้อยไฟ ก็ทำให้สร้างขวัญกำลังใจ และแสงสว่าง ได้

เวลาที่ยังไม่เกิดอะไรอยู่นี้ ลองไปท่องเที่ยว เดินป่า หรือไปปฏิบัติธรรมในป่า ลองดูบ้างครับ เผื่อจะได้อะไรกลับมาบ้าง

บางทีก็เรียนรู้จากประสบการณ์จริง จะดีกว่า มานั่งอ่านข้อมูลในอินเตอร์เน็ต หรือ หนังสือนะครับ (ถ้ามีโอกาส)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2009
  10. Kongp

เรื่องฝากซื้อ seven oceans ยังอยู่นะครับ

คาดว่าเดือน พฤศจิกายน ผมจะย้ายที่อยู่ใหม่ แถวๆ สะพานตากสิน ครับ จะสะดวกกว่ามาก ถ้าผมอยู่แถวนั้น เพราะใกล้ร้านขาย seven ocean ครับ

เผื่อว่า พอที่จะได้ฝากซื้อให้กับผู้ที่อยู่ต่างจังหวัด ด้วยครับ

11. poh

poh Active Member

เห็นด้วยครับ
    ไม่รู้ว่าที่พวกเราอ่านกันอยู่เนี่ย
    เคยไปซ้อมใช้ หรือลองใช้ชีวิตแบบที่เราจะเจอในอนาคตหรือเปล่า
    สมมติว่าเกิดขึ้นจริง เราจะทำอย่างไร
    เอาง่ายๆ ก็แล้วกัน หุงข้าวโดยไม่ใช้หม้อไฟฟ้า เคยลองทำไหม
    ลองที่บ้านก็ได้ครับ ก่อไฟหุงข้าวเลย
    ดับไฟทั้งบ้าน ห้ามใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมด

เราว่ามันจำเป็นน่ะ ทหารยังฝึกซ้อมรบกันอยู่เลย ทั้งที่ยังไม่เกิดสงคราม
    แล้วพวกเราไม่เคยซ้อมกันเลย อุปกรณ์บางชิ้นยังอยู่ในซองอยู่เลย
    ไม่เคยแกะมาลองใช้ (ไม่ใช่แบบที่ใช้ครั้งเดียวนะครับ)

น่าลองออกไปใช้ชีวิตกลางแจ้งดูสักครั้งซิครับ
    ชวนลูก เมีย เพื่อนสนิท ไปด้วยยิ่งดี
    ไปกางเต้นท์นอนตามอุทยาน
    หรือไม่ก็ให้เจ้าหน้าที่พาเดินป่าไปนอนกันกลางป่าก็ยิ่งดี

น่าลองนะครับ

12. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาฝากข่าวคุณก้อง
    วันนี้เจอกล่องแสตนเลส สี่เหลี่ยม ไดโซะ ที่โลตัสสาขาวังหิน
    มีอีกสองสามกล่องครับ

13. Kongp

ขอบคุณครับ

ลองประกอบชุด survival ที่เราต้องการเลยครับ

หลักๆ น่าจะมี นกหวีดเล็กๆ มีดเล็กๆ ไม้ขีดไฟ เข็มทิศเล็กๆ ครับ

14. Kongp

คราวก่อนติดเรื่อง สเปรย์ไล่ยุงเปลือกส้มไว้

ได้รับคำแนะนำจากพี่ท่านหนึ่ง ในบอร์ดภัยพิบัติและการเตรียมการแห่งนี้ (ไม่ประสงค์ออกนาม)

ผมได้ลองไปหาดูตามคำแนะนำของพี่เขา ครับ

น้ำหอมกันยุงผิวส้ม ยี่ห้อ "เนเชอร์รอล เอสเซ้นต์" ผลิตโดย ชมรมศึกษาพันธุ์พืชไทย

ผมซื้อในร้านผลิตภัณฑ์สมุนไพร และโครงการหลวง ครับ ราคา ชนิดเติม 60 บาท แบบสเปรย์ 65 บาท ครับ

ผมซื้อแบบเติมมา และหาขวดสเปรย์เล็กๆ พอที่จะพกพาไปได้ ใส่แทนครับ

เห็นพี่เขาทดสอบมาว่า ดีกว่าตะไคร้หอม นะครับ แต่ผมยังไม่เคยลอง ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.8 KB
      เปิดดู:
      710
      ขนาดไฟล์:
      66.2 KB
      เปิดดู:
      703
  15. Kongp

อยากจะจัด workshop ในค่ายทหาร หลักสูตร การดำรงชีพในป่า เหมือนกันครับ

ใครหุงข้าวหม้อสนามไม่เป็น ก็อาจจะเป็นที่นี่ก็ได้

16. Kongp

.....การเตรียมตัวด้านอุปกรณ์นั้นสำคัญกับคนบางคน คนบางกลุ่ม ที่คิดว่ามันสำคัญ นอกจากช่วยเหลือตัวเองได้แล้ว ย่อมสามารถช่วยเหลือผู้อื่นได้อีกด้วย

.....ใครไม่เตรียม ก็ไม่เป็นไร ไม่ได้มาบังคับกัน

.....เหมือนดั่งที่พี่ท่านหนึ่งได้เตือนสติผม ว่า "เราห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้ แต่เราห้ามความคิดตัวเองได้"

.....ความตาย สำหรับเรา เราคิดว่า เป็นเรื่องธรรมดาจริง

.....แต่ผู้อื่น ญาติ พี่น้อง ผู้ที่อยู่เบื้องหลัง อันเป็นที่รักเรา จะคิดแบบนั้นหรือ ??? หรือเราคิดแค่คนเดียว ???

.....ต้องทำความเข้าใจ ให้หมด

.... ทำคนเดียวมักไม่สำเร็จ

.....รอดต้องรอดด้วยกัน ช่วยต้องช่วยด้วยกัน ความสามัคคี ทำให้เราอยู่รอดกันได้

17. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินว่าค่ายทหารที่กาญจนบุรี มีหลักสูตรการดำรงชีวิตในป่าอบรมให้กับคนภายนอกโดย ให้ไปเข้าป่า และเรียนรู้กับพี่ทหารจริงจริง
    สงงสัยต้องรอถาม พี่ มารีน ดูนะครับ

18. Kongp

ใน กรุงเทพฯ ก็มีนะครับ ผมเคยไป อบรมของ ม.รังสิต ครับ แถวแจ้งวัฒนะ แต่ความเข้มข้นของเนื้อหาบางที ไม่ค่อยเท่าไหร่ ผมว่าน่าจะรีเควส กับทางทหาร ได้ครับ

หลังๆ มานี้ ผมและ kitcamp ออกไป อบรมให้ นศ.ม.รังสิตเอง เพราะอาจารย์บอกว่า อยากเปลี่ยนบ้าง จากทหาร ให้พวกผม มาบรรยายแทน เนื่องจากว่า บางทีหลักสูตรของทหาร มันอาจจะดำรงชีพในป่ามากเกินไป ไม่ใช่เพื่อการพักผ่อนครับ (วิชาแค้มปิ้ง) และ นศ.ก็เพิ่งผ่านการเรียน ลูกเสือ เนตรนารี รด. ได้ไม่นาน ก็เลยอยากเปลี่ยนแนวดูบ้าง ด้วยครับ

วันเสาร์ที่ 5 กันยายน นี้ ก็ไปบรรยายอีกครับ วิชาแค้มปิ้งมีทุกเทอม ผมก็คงต้องไปบรรยายกันทุกเทอมล่ะครับ

19. threeam

threeam เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีจัดในช่วงปลายปีนี้ (พฤศจิกา-ธันวา-มกรา ) รบกวนคุณก้องประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ จะติดตาม ขอบคุณค่ะ

20. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ตามค่ายทหาร เขาเริ่มเปิดอบรมหลักสูตรอบรมการดำรงชีพและการเดินป่า แต่มีค่าใช้จ่ายต่อคน ค่อนข้างสูงพอสมควร เช่น ที่หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ(ทหารพลร่ม) ที่ลพบุรี
    ถ้าจะติดต่อทางคุณกิตติ KITCAMP ให้เป็นวิทยากร อบรมในห้องก่อน จากนั้นไปฝึกอบรมในพื้นที่จริง เช่น เขาใหญ่ เริ่มตั้งแต่จัดเป้เดินทาง แบกเป้ไปยังที่พักระยะทาง 3 -5 กม. ฝึกการใช้เครื่องมือดำรงชีพ/ฉุกเฉินต่างๆ (จำลองสถานการณ์ว่าอยู่ในสภาวะฉุกเฉิน) ทุกคนต้องแบกเป้พร้อมสัมภาระที่จำเป็นทั้งอาหาร น้ำ ยา เสื้อผ้า เครื่องนอน(เท่าที่จำเป็น) เดินทั้งในถนน และตามภูมิประเทศ ป่าเขา จะทำให้รู้ว่าเราจำเป็นหรือต้องมีอุปกรณ์ใดบ้าง