ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า คุณพรหมณีหลงประเด็นนะครับ ที่มีชื่อผมในรายชื่อ เพราะนำพระองค์ที่ ๑๑ ไปถวายหลวงพี่เล็กครับ ดังนั้นทีมงานที่ดูแลกฐินจึงบันทึกชื่อผมลงไป ส่วนยายผีป่าจะทำอะไรนั้น ผมไม่ทราบครับ

ดังนั้น การที่คุณพรหมณีจะโพสต์อะไร ควรจะพิจารณาให้รอบคอบ และระมัดระวังด้วยนะครับ เพราะเจตนาคุณต้องการอะไรเหรอครับ ทำไมต้องทำตัวใหญ่ด้วยครับ จะพูดมาตรง ๆ ผมก็ไม่ว่านะครับ

.............................................................................................

อ่านความคิดเห็นคุณคมน์แล้วสะดุ้งค่ะ....

จริงๆแล้วดิฉันมาออกความคิดเห็นในกระทู้ร้องเรียนในนามของสมาชิกเวบ...และที่เข้ามาในเวบพลังจิตแห่งนี้ก็เพราะเพื่อนเอากระทู้ของพี่แอ๊ดมหาหินมาโพสต์เรื่องครูบาชัยวงษาพัฒนา ทำให้ดิฉันศรัทธาและขึ้นไปทำบุญที่อ.ลี้ จ.ลำพูน....ความรู้สึกของดิฉันดีมากๆกับเวบพลังจิตแห่งนี้....และก็เข้ามาเช่าบูชาเพื่อร่วมบุญพระศาสนาเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน....

ด้วยความที่ดิฉันขยันที่จะทำบุญมากมายก็เพราะศรัทธาสมาชิกในเวบ...แต่ก็มีบ้างที่มีหลายท่านแฝงตัวเข้ามาบอกบุญทาง PM และดิฉันก็ถูกหลอกเหมือนกัน คือเงินจริงแต่พระที่ได้มาปลอมค่ะ...แต่ก็ไม่เคยโวยวาย...เพราะคิดว่าเรื่องเล็กน้อย...แต่ถ้าสมาชิกในเวบพลังจิตที่มีจำนวนมหาศาลแห่งนี้ถูกหลอกรวมเงินกันแล้วก็นับว่าไม่น้อยเหมือนกัน...คือถูกหลอกด้วยศรัทธาจริตของเรา...ทางเวบก็ช่วยเหลือไม่ได้ ก็อย่างที่คุณคมน์บอกมาคือติดต่อกันเองทาง PM

จริงอยู่ที่ทาง websnow ออกกฏมาในห้องพระเครื่องก็ติดตามคนที่ทำผิดลำบาก....แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ซ้ำซากและถ้าเป็นอย่างดิฉันถูกหลอกด้วยเงินเพียงเล็กน้อยก็คงไม่มาโวยวายหรือแฉเลย...กลับคิดที่จะช่วยคนอื่นไม่ให้โดนหลอกเหมือนดิฉันด้วยซ้ำ...

ก่อนที่ดิฉันจะเข้ามาในเวบพลังจิต ก็เคยไปเข้าเวบกรุสยาม ที่นั่นเขาบู๊กันในเรื่องพระกรุ...ดิฉันเองก็เป็นเพียงผู้ชม...ถึงเขาจะบู๊ว่าพระแท้หรือพระปลอม แต่เขาก็มีลิมิตในเรื่องของการโพสต์และมีการดูแลซึ่งกันและกัน...ไม่ได้ตั้งกติกาว่าคนอื่นห้ามโพสต์ ให้โพสต์ได้เฉพาะคู่กรณีเท่านั้น...ทางเวบกรุสยามเปิดกว้างในการตีแผ่ประวัติส่วนตัวของสมาชิกเพื่อให้รู้กันไปเลยว่าใครเป็นใคร วัตถุประสงค์เพื่ออะไร จะได้เข็ดหลาบ และผู้ที่เข้ามาบูชาพระจะได้ระมัดระวังตัวไม่ไปเช่าพระเก๊หรือถูกหลอกลวง....เพราะสาเหตุเนื่องจากการติดตามตัวได้ยาก ฉนั้นมาตรการในเรื่องนี้จะรุนแรงมาก....

ส่วนกรณียายผีป่านั้นครั้งแรกดิฉันเพียงแค่ออกมาท้วงติงว่าคุณคมน์พูดผิดหรือเปล่ากรณีเงิน 260,000 บาทกับเรื่องธรรมะให้ปล่อยวางและคนที่โพสต์ว่ายายผีป่าจะเป็นกรรม และยายผีป่าสามารถฟ้องร้องเอาผิดกับคนที่มาโพสต์ได้....เลยคิดว่าคุณคมน์ตอบกันคนละประเด็นกัน...ดิฉันก็พยายามแยกแยะให้เท่านั้น แต่กลับโดนสวนกลับมาโดยใช้บทความของครูบาอาจารย์มาว่าแทน....เลยงงกับพฤติกรรมของคุณคมน์ในฐานะของผู้ดูแลเวบบอร์ด....

ส่วนตัวดิฉันจะได้ประโยชน์อะไรในการมาโพสต์ในกระทู้ร้องเรียนยายผีป่านั้น ขอตอบเลยค่ะว่าไม่ได้ประโยชน์อะไร.....ส่วนเรื่องใบบอกบุญของวัดท่าขนุนนั้นดิฉันเอามาโพสต์เพราะมีชื่อของยายผีป่าเข้ามาบอกบุญเลยคาดตัวแดงเอาไว้....และที่คาดตัวแดงชื่อคุณคมน์ไปด้วย เพราะเห็นเป็นผู้ดูแลเวบพลังจิต...คุณคมน์จะร้อนตัวไปทำไม...เพราะเป็นเพียงแค่กระทู้บอกบุญ....

ส่วนตัวดิฉันจะขึ้นไปเคลียร์เรื่องยายผีป่านั้น ถ้าจะช่วยเคลียร์ให้ได้ก็จะช่วยเคลียร์...แต่ดิฉันไม่รู้ว่าจะเริ่มพูดด้วยประโยคใดกับยายผีป่า...ลองคิดดูเอาละกันค่ะ...เพราะไม่ได้อยู่ในฐานะที่จะไปทวงเงินแทนคุณดาว...ผิดกับคุณคมน์...แต่ถ้าคุณคมน์ไม่สามารถที่จะทำหน้าที่ตรงนี้ได้ ก็หน้าที่จะถอยแล้วให้ผู้ดูแลท่านอื่นทำการแทนดูจะเหมาะกว่า...คุณก็น่าจะตอบไปเลยว่าผมไม่ทำกรณียายผีป่าแล้ว แต่จะมีท่านอื่นมาดูแลแทน เหล่าสมาชิกคงไม่ติดใจในเรื่องนี้....ดีกว่าที่คุณคมน์จะมาต่อล้อต่อเถียง ซึ่งคนที่เข้ามาอ่านก็เกิดความคลางแคลงใจ....ก็อดไม่ได้ได้ที่จะเข้ามาถามไถ่....

ส่วนที่คุณคมน์ถามดิฉันว่า "ทำไมต้องทำตัวใหญ่" ดิฉันก็ขอถามคุณคมน์ตอบว่า ใครกันแน่ที่ทำตัวใหญ่...เพราะดิฉันไม่ได้มาเพื่อผลประโยชน์อะไรเพราะไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆในเวบพลังจิตเลยค่ะ.....ลองไปค้นหาทุกโพสต์ที่ดิฉันโพสต์แล้วกันค่ะ...รับรองไม่เคยรับเงินใครมาแม้แต่บาทเดียว...รวมถึงชื่อเสียงก็ไม่มี....ไม่รู้ว่าจะเอามาสวมหัวตัวเองให้หนักทำไม

ที่มาแสดงความคิดเห็นในนี้ก็เพราะทำหน้าที่ในฐานะสมาชิกเท่านั้นเอง คุณคมน์อย่าคิดมากไปเลยค่ะ...เพราะทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมาแสดงความคิดเห็นได้ในฐานะสมาชิกเวบพลังจิต....ไม่ได้ผิดกติกาแต่ประการใด

2. พรหมณี

ยายผีป่าโดนแบนห้ามโพสต์ในทุกโพสต์ ยกเว้นในกระทู้ห้องร้องเรียนครับ
    เพราะถ้าแจกใบแดงไป ยายจะโดนแบนทำให้โพสต์ไม่ได้ครับ
    ดังนั้น การเอากระทู้มาไว้ในห้องร้องเรียน โหดกว่าการแจกใบเหลือง และใบแดง เพราะเป็นการแขวนให้สังคมได้เห็นครับ<!-- google_ad_section_end -->

ก็ยังเห็นว่ายายผีป่ายังมาโพสต์ในกระทู้อื่นอยู่ค่ะ....

http://palungjit.org/posts/3617500"][B]1[/B] </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ดาวจรัสแสง<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3617500", true); </SCRIPT>
    ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษ

สถานที่: ปรารถนาที่ใดก็ได้ไปสมใจนึก
    พลังการให้คะแนน: 195 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_3617500 class=alt1><CENTER><!-- google_ad_section_start -->ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-2576485761337625";/* 336x280 */google_ad_slot = "0551074580";google_ad_width = 336;google_ad_height = 280;//--> </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/r20101117/r20110208/show_ads_impl.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/expansion_embed.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 336px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 280px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px"><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 336px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 280px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px" id=google_ads_frame1_anchor><IFRAME style="POSITION: absolute; TOP: 0px; LEFT: 0px" id=google_ads_frame1 height=280 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=ca-pub-2576485761337625&output=html&h=280&slotname=0551074580&w=336&lmt=1297735736&flash=10.0.42.34&url=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff236%2F%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%9C%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%B2.251140/&dt=1297735736062&shv=r20101117&jsv=r20110208&saldr=1&correlator=1297735736078&frm=0&adk=3961971605&ga_vid=1137786729.1283441983&ga_sid=1297735117&ga_hid=1594121331&ga_fc=1&ga_wpids=UA-7034934-1&u_tz=420&u_his=5&u_java=1&u_h=600&u_w=800&u_ah=570&u_aw=800&u_cd=32&u_nplug=0&u_nmime=0&biw=779&bih=388&ref=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff236%2F%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%9C%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%B2.251140/page-17&fu=0&ifi=1&dtd=47&xpc=FoBR3z9ZvA&p=http%3A//palungjit.org" frameBorder=0 width=336 allowTransparency name=google_ads_frame marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME></INS></INS>
    เรียนกัลยาณมิตร และเพื่อนๆทุกคนที่ติดตามข่าวคราวความคืบหน้ากรณี ของยายผีป่ากับดาวจรัสเเสง ณ เวลานี้ ผ่านมาได้ ๓เดือน๑๑วัน ดาวก็ขอบอกว่ายังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่าตามที่ได้รับปากและสัญญาไว้ค่ะ

คุณ lovebird หรือท่าน อ.เทพวุฒิก็ได้ให้ความช่วยเหลือประสานงานกับคุณยายผีป่าอย่างเต็มที่แต่ก็นะ........ความคืบหน้าไม่ไปถึงไหน......

ดาวก็คงหมดหน้าที่แฉตัวเองในตรงนี้ ตอนนี้ ก็ขอขอบพระคุณเพื่อนๆทุกคนอีกสักครั้งที่ได้ติดตามถามไถ่......

ขอพรพระคุ้มครอง บุญรักษาทุกท่านที่อยู่ในธรรม

<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("3617500")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt1 align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>

จะเห็นได้ว่าขนาดคุณดาวเธอมาโพสต์ร้องเรียนแล้ว ยายผีป่าก็ยังสามารถมาโพสต์เล่านิยายของเธอได้อยู่....

และไม่นานมานี้เห็นเพื่อนในเวบบอกว่ายายผีป่าเข้ามาโพสต์ในกระทู้วิทยาศาสตร์ทางจิต ราวต้นเดือนกุมภาพันธ์นี้...แต่คาดว่าจะลบออกไปแล้ว....อย่างนี้เรียกว่าโดนแบนแล้วหรือ....

3. พรหมณี

ข้อความที่โพสต์ใน คห 344 บางส่วนถูกลบไปอีกแล้วค่ะ....กำลังพูดด้วยหลักฐานและความจริง...ไม่ได้พูดลอยๆสักหน่อย...กลัวอะไรหรือท่านคมน์

4. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    ห้องร้องเรียน เปิดขึ้นมาด้วยวัตถุประสงค์อะไรครับ....
    เพื่อให้สมาชิกที่ถูกโกงเงิน หรือทำผิดกฏกติการะหว่างผู้ซื้อและผู้ขายในการเช่าวัตถุมงคล
    ทำการร้องเรียนและลงโทษผู้กระทำผิด
    หรือเปิดขึ้นมาเพื่อสอนธรรมะและให้โพสกันเฉพาะคู่กรณีเท่านั้น

ถ้าไม่ต้องการให้เพื่อนสมาชิกเข้ามาโพสแสดงความเห็นทุกกรณี
    ทำไม...ไม่ตั้งชื่อว่า "ห้องร้องเรียนเฉพาะคู่กรณี" ผู้ไม่ใช่คู่กรณีไม่อนุญาติเข้ามาโพส
    แม้แต่ตัวคุณคมณ์เองก็ไม่ควรโพสแสดงความเห็นเช่นกัน เพราะไม่ใช่คู่กรณี

ขอเรียนตรงๆ ทราบว่าคุณคมน์บริสุทธิ์ใจ แต่การแสดงออกไม่สง่างาม
    ในกรณี ผู้ขายตั้งใจโกงเงิน ไม่มีทางตกลงรอมชอมหรือจะเข้ามาโพสชี้แจงอธิบาย
    ควรเอาข้ิอเท้จจริง พิจารณา ไม่ใช่เอาแต่เจตนาดี คิดจินตนาการในเชืิงอุดมคติ
    มันเกิดขึ้นไม่ได้ ปฏิบัตืไุม่ได้จริง แต่ยังฝืนที่จะกระทำ ไม่ฟังใคร
    ไม่ใช่หนทางในการแก้ไขที่ถูกวิธีแต่อย่างใด
    ธรรมะใช้ให้ถูกสถานที่ ถูกบุคคล ในสัปปุริสธรรม ๗ ประการ จึงจะุถูกต้อง
    เอาแต่อุเบกขา ไม่ใช่ปัญญา จะเป็นอุเบกขาค..าย ท่านกล่าวเตือนสอน
    พิจารณาให้ดีๆ ให้ครอบคลุมถูกต้อง จึงจะเป็นธรรม

5. พรหมณี

ใน คห 344 ที่ถูกลบข้อความบางส่วนไป ถ้าดิฉันมาโพสต์ซ้ำจะถูกใบแดงทันที...

นี่หรือผู้ดูแลเวบบอร์ดพลังจิต...

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยกับคุณอโศ ครับ คุณคมน์ นั้นเป็นคนดี มีน้ำใจให้กับสมาชิกทุก ๆ คน แต่ว่ากรณีอย่างนี้ ไม่ควรนำเอาธรรมมะมาใช้กับคนโกงได้เลยครับ ใช้กฎของทางโลกเถิดครับ แน่นอนกว่า นำเอาหลักการของเว็บยูมาใช้เถิดครับ อ้างอิง
    แน่นอนกว่าครับ และเห็นด้วยกับคุณจอนนี่ ทุกประการครับ คนโกง ก็คือคนโกง อยู่วันยังค่ำ ผมเองธรรมมะ ผมไม่รู้แจ้ง ฟังมาก ๆ แล้วพาลจะหลับ คนชั่วอย่างผม ถือคติอย่างเดียว ไม่เอาของ ๆ ใคร และไม่คิดจะโกง และโกงใครเขากินครับ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับจอห์นนี่

ความเห็นส่วนตัว ผมเชื่อว่าสมาชิกทุกคนเป็นคนดีครับ

กรณีของยายผีป่านั้น มาตรการแขวนในห้องร้องเรียน ถือว่า รุนแรงที่สุดแล้วครับ เพราะว่า ทุกคนเข้ามาอ่านได้ตลอด และเมื่อใดที่ยังไม่เคลียร์ปัญหานี้ ยายก็จะมาวุ่นวายในเรื่องอื่น ๆ กับเว็บพลังจิตไม่ได้ครับ

ถ้ายกเลิกสมาชิก หรือ แบนถาวร ก้เท่ากับจบปัญหา ซึ่งวิธีนี้ง่ายมากถ้าเว็บจะทำ แต่เราก็เปิดโอกาสให้ยายมาตอบคำถาม โดยยังไม่แบนครับ แต่การคุมการโพสต์ก็เท่ากับการแบนทางอ้อมครับ

เรื่องนิตยสารพลังจิตนั้น เป็นการดำเนินการส่วนตัวของบุคคลท่านหนึ่งและยายผีป่าครับ มิได้เกี่ยวข้องกับทางเว็บพลังจิตแต่อย่างใด เว็บเพียงอนุญาตให้เอาชื่อไปใช้เท่านั้น ซึ่งได้ชี้แจงในกระทู้แล้วครับ สำหรับการที่บุคคลท่านนั้นไม่ยอมมาชี้แจงนั้น ทีมงานก็พยายามประสานให้มาชี้แจงบ่อยครั้ง เพราะเวลาผ่านไปนานหลายปีแล้ว และทำให้เว็บเสียชื่อเสียงครับ ซึ่งถ้าท่านใดต้องการดำเนินการต่อก็สามารถทำได้ครับ

สำหรับตัวผมเอง หลังจากผมไปบวชมา ผมเริ่มปลง ๆ และเห็นโทษของกรรมครับ ผมไม่อยากจะเข้ามาไกล่เกลี่ยเท่าไหร่ เพราะยังไงก็โดนด่าอยู่ดี ประกอบกับผมแขวนตะกรุดมหาสะท้อนตลอดเวลา ดังน้นถ้าผมทำไม่ดี ผมโดนเองหลายเท่าตัว

แต่ถ้าผมพยายามทำดี และมีคนมาใส่ความผม เขาก็จะโดนเท่าตัวเช่นกัน ซึ่งผมก็ไม่อยากให้เกิดโทษต่อกันและกัน ดังนั้นจึงพยายามเลี่ยงที่จะเข้ามา และดำเนินการประสานกับยายผีป่าทางโทรศัพท์แทน และตั้งใจว่า ถ้าได้ความคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบดีกว่า แต่เมื่อมีการปะทะคารมกัน ผมเองก็ไม่สบายใจ เพราะทุกคนก็เป็นคนดี เป็นเพื่อนที่ดี

สำหรับยายผีป่านั้น ผมรู้จักจริง แต่ไม่ได้สนิทกัน เพราะผมไม่ใช่คนที่สนิทกับใครมากนัก ผมไปไหนมาไหนคนเดียว จะเจอผมก็แค่ในงานบุญ หรือ ในทริปปฏิบัติธรรมเท่านั้น

บางครั้งก็มีคนไปแอบอ้างว่ารู้จักผม หรือ เอาชื่อเว็บไปแอบอ้าง ซึ่งถ้าเว็บรู้ก็ทำการตักเตือน หรือ ชี้แจงให้คนทั่วไปเข้าใจ บางครั้งผมไม่ได้ทำอะไรเลย ก็มีคนไปแต่งเรื่องมาใส่ความ ทำให้คนเข้าใจผิดเรื่อย ๆ บางครั้งผมพยายามใกล่เกลี่ยโดยใช้หลักธรรม ก็มักจะโดนหาว่า เข้าข้างคนผิด

หลายท่านเรียนกฎหมายมา ย่อมรู้ว่า การลงโทษมิใช่ตาต่อตา ฟันต่อฟันครับ คนฆ่าคนตาย ทำไมถูกจำคุกตลอดชีวิต แต่ไม่โดนประหารชีวิตให้ตายตกตามกัน แล้วแบบนี้ยุติธรรมกับญาติผู้ตายหรือไม่

ถ้ามองว่า ศาลเมตตาธรรม ก็จะพบทางออกครับ แต่ในกรณีนี้ ผมรู้ว่า ยายผีป่า ยังไม่จ่ายเงินหรอกครับ เพราะยายไม่มีเงิน แถมโดนฟ้องร้องอีกหลายคดี ดังนั้น ผมก็ทำเท่าที่ผมทำได้ครับ

ผมเชื่อว่า กรรมมีจริง ดังนั้น ทำไมผมต้องเอาตัวเองไปเข้าข้างยายผีป่าด้วยครับ เพราะไม่คุ้มผมเลยครับ ผมใช้เวลาในการตอบกระทู้นานนะครับ ผมโทรไปหายายผีป่า ผมก็มีค่าใช้จ่าย แถมผมมอบวัตถุมงคลที่มีคุณค่าไม่ด้อยกว่าที่คุรดาวประมูลได้ คือ พระองค์ที่ ๑๑ แล้ว

ถ้ามองอย่างเป็นกลาง ในส่วนของผม และในส่วนของเว็บ ได้เยียวยาความเสียหายไปแล้วในระดับหนึ่ง ถามว่า จำเป็นหรือไม่ที่ผมต้องทำขนาดนี้ ผมตอบเลยว่า ไม่จำเป็นครับ แต่ที่ต้องทำก็เพราะเห็นใจคุณดาว

ผมบอกไปหลายรอบแล้ว แต่ก็มีคนพยายามจะมาด่าทีมงานหรือเว็บอยู่เรื่อย ๆ ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมต้องมองเว็บว่า แย่ขนาดนั้นครับ

ผมคุยกับแบบเปิดอกเลยนะครับว่า ผมเองและเว็บก็ไม่ได้ชอบในสิ่งที่ยายทำในครั้งนี้หรอกครับ และไม่พอใจที่ยายชอบเอาเว็บไปอ้างโดยที่เว็บไม่รู้เรื่องด้วย

สำหรับพี่กำธร ผมก็เคารพพี่นะครับ เมื่อพี่ถามทาง PM ผมจะรีบตอบ ส่วนในกระทู้นั้น บางครั้งผมก็มีเรือ่งไม่สบายใจส่วนตัว บางทีผมก็ไม่อยากที่จะรับปัญหาของคนอื่นเข้ามาในใจตัวเองหรอกครับ

ใจเขาใจเรานะครับ มองทุกอย่างเป็นธรรม แล้วจะสบายใจครับ
    เรื่องนิตยสารพลังจิตนั้น ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้ผู้ถือหุ้นรวมตัวกันจัดการครับ ผมเองก็ซื้อหุ้น และสมัครสมาชิกนิตยสารเหมือนกัน ทีมงานหลายคนก็ถือหุ้นเหมือนกัน

เว็บเองไม่ได้กลัวเสียชื่อนะครับ เพราะความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย วันนี้เว็บอยู่เฉย ๆ ก็มีคนมาด่าอยู่แล้วครับ ดังนั้น เรื่องเสียชื่อนั้น ไม่ใช่ประเด็นสำคัญครับ เพราะคนที่รับผิดชอบเรื่องนั้นต้องชีแจงเอง

สำหรับเรื่องคุณดาว การเอามาแขวนในห้องนี้ ก็มีคนมากมายมาอ่าน อย่างน้อยก็เตือนสติคนที่จะบูชาวัตถุมงคลได้ครับว่า มีทั้งคนดี และคนไม่ดี

อยากให้มองเว็บพลังจิตเหมือนสังคม สังคมหนึ่งครับ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี
    และเว็บไม่สามารถบังคับหรือจัดการกับสมาชิกทุกคนได้ครับ เราต้องช่วยกัน

เรื่องยายผีป่า ถ้าทุกคนอยากให้ลงโทษ คือ แบนถาวร และถอนสมาชิก
    ถ้าคิดว่า ลงโทษเท่านี้จบ เว็บจะทำให้ครับ เพราะง่ายนิดเดียว
    แต่ถ้าคิดว่า ไม่จบ ก็อยากให้ลองเสนอทางออกมาดูครับ

เพราะการดำเนินคดีนั้น เว็บทำไม่ได้ แต่คนที่ต้องทำ คือ คุณดาวครับ
    ส่วนเรื่องอื่น ถ้าอยากให้ทำอะไรก็เสนอมาได้ครับ จะรีบทำให้ครับ

โมทนา

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คุณพรหมณีเข้าใจผิดนะครับ

โดนใบเหลือง 1 ล้านใบ ยังไม่โดนแบนเลยครับ

ส่วนใบแดง โดน 1 ครั้ง ตัด 1 แต้ม
    โดน 3 ครั้ง ตัด 3 แต้ม โดนแบน 7 วันครับ

โมทนา

9. Komodo

145
    เว็บได้แนะนำคุณดาวทาง PM แล้วไปแล้ว 2 ทางเลือก คือ

1. แจ้งความดำเนินคดี
    2. เว็บช่วยประสานให้ แบบคู่ขนานครับ

เรื่องนี้เกินขอบเขตของเว็บแล้ว แต่ที่ทำข้อ 2 ให้
    ก็เห็นแก่มนุษยธรรมครับ

เรื่องการแสดงออก ที่ผมบอกให้คุณดาวอภัย ก็เพื่อให้คุณดาวไม่เครียดครับ
    เพราะการตามเงินจากยาย ไม่ใช่เรื่องง่ายหรอกครับ ผมเองก็พยายามตามแล้ว
    ยังทำไม่ได้เลยครับ

ที่ผมทำผมก็ทำเต็มที่ครับ บางทีก็โดนด่า แต่ผมก็ทำไปเรื่อย ๆ ครับ
    การแสดงออกของผม บางคนอาจบอกว่าไม่สง่างาม แต่ก็พยายามทำเต็มที่แล้วครับ

โมทนาครับ

10. พรหมณี

จากที่อ่านความคิดเห็นของคุณคมน์ก็น่าเห็นใจอยู่ค่ะ....เพราะมันเป็นเรื่องของกฎหมายและการดำเนินคดี....อีกอย่างคือทำได้ยากเพราะคุณดาวเธออยู่ต่างประเทศ ครั้นจะบินมาดำเนินคดีเองก็ไม่คุ้มกับค่าเครื่องบิน....โอกาสที่ยายผีป่าจะไม่คืนเงินเลยสูงมากน่าเห็นใจคุณดาวเธอมาก...

ส่วนของปัญหาอื่นๆก็เช่นเดียวกันค่ะ...อย่างเช่นเรื่องคุณน้ำดี(อุษาวดี)นี่ก็เข้าข่ายหลอกลวงประชาชาชน...ในขณะที่ทุกคนต้องการความรวดเร็วและฉับไวของทีมงานผู้ดูแลเวบพลังจิตให้ออกมาบล็อคหรือตอบคำถามชี้แจงกับผู้ที่เสียหาย หรือผู้มาร้องเรียน...ทีมงานเวบบอร์ดพลังจิตก็หายสาบสูญไปเลย...ทำให้ผู้ร้องเรียนรู้สึกถึงความล่าช้าและไม่มีประสิทธิภาพของผู้ดูแลเวบบอร์ด...ซึ่งหลายคนรวมถึงดิฉันด้วยคิดว่าผู้ดูแลเวบบอร์ดพลังจิตคือคุณคมน์คนเดียว....

ก็เข้าใจค่ะอย่างที่คุณคมน์ระบายออกมาว่า ส่วนในกระทู้นั้น บางครั้งผมก็มีเรือ่งไม่สบายใจส่วนตัว บางทีผมก็ไม่อยากที่จะรับปัญหาของคนอื่นเข้ามาในใจตัวเองหรอกครับ

เป็นไปได้ไหมว่าในทีมผู้ดูแลเวบบอร์ดน่าจะมีคนอื่นที่จะเข้ามาดูแลแทนคุณคมน์หรือสลับเวลากันบ้างยามที่คุณคมน์กำลังมีปัญหาส่วนตัวไม่สามารถดูแลเวบบอร์ดได้....เพราะเรื่องเงินหรือผลประโยชน์ของผู้เสียหายเป็นเรื่องที่สำคัญ ต้องการความรีบด่วนและความฉับไวค่ะ....ลำพังจะใช้ตะกรุดมหาสะท้อนเพียงอย่างเดียวคงแก้ไขปัญหาในเวบบอร์ดนี้ไม่ได้หรอกค่ะ หรือแม้แต่การปลงต่อปัญหาของผู้อื่นก็ใช้ในเวบบอร์ดนี้ไม่ได้เช่นกัน....รวมถึงเรื่องกรรมเวรสำหรับผู้ที่หลอกลวงจะได้รับก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะนำมาใช้อ้างแทนกฏหมายได้...

นี่เป็นข้อเสนอแนะของสมาชิกเวบพลังจิตคนหนึ่งนะคะ ทีเคยโดนหลอกมาแล้ว...และมีอีกหลายท่านที่โดนหลอกและยังฝากความหวังไว้กับทีมผู้ดูแลเวบบอร์ดว่าจะดำเนินการอย่างไร.....ไม่ใช่เงียบหายไปเฉยๆค่ะ...

การที่หลายคนเข้ามาในเวบพลังจิต ส่วนมากเข้ามาด้วยความใสซื่อและบริสุทธิ์ใจ...สมาชิกน้อยคนค่ะที่จะแว่บมาอ่านข้อความยาวๆมากๆในกระทู้ที่ถูกแขวนนี้...แล้วให้ระมัดระวังตัวเองไม่ให้ถูกหลอก...มันเป็นข้อสรุปที่ง่ายเกินไปสำหรับผู้ดูแลเวบบอร์ด...เพราะเท่าที่อ่านดูก็เหมือนลอยตัวอยู่เหนือปัญหาแล้วค่ะ...

การที่จะแก้ไขปัญหาเรื่องการหลอกลวง บางครั้งจะใช้วิธีการให้ผู้หลอกลวงสำนึกตัวเอง...ก็คงจะมีอยู่ในนิยายหรือตำนานเรื่องเปาบุ้นจิ้นเท่านั้นค่ะ...แต่กว่าจะสำนึกตนได้ก็ต้องเอามีดประหารหัวสุนัขมาขู่ก่อนถึงจะยอมรับผิดได้....

หวังว่าการเสนอแนะครั้งนี้คงไม่ถูกลบออก รวมถึงการให้ใบแดงกับคำพูดที่ตรงไปตรงมาของดิฉันนะคะ...เพราะดิฉันไม่เคยคิดว่าตัวเองใหญ่มาจากไหน

11. Komodo

145
    เรื่องของยายผีป่า

เว็บลงโทษไปแล้วนะครับ โพสต์แจ้งไว้แล้วว่า ห้ามโพสต์กระทู้อื่นครับ

เรื่องของคุณดาว

เว็บให้คำแนะนำเบื้องต้นทาง PM และผมเยียวยาความเสียหายไปแล้วในระดับหนึ่ง และช่วยให้ปรับกำลังใจให้ปล่อยวางได้ครับ

เรื่องสมาชิกท่านอื่น

ผมเตือนว่า อย่ามาตำหนิคนอื่น เพราะเสี่ยงต่อการโดนฟ้องร้องหมิ่นประมาทได้

ผมว่า ที่ผมทำมานั้น ก็โปร่งใสชัดเจนนะครับ ส่วนการติดตามยายผีป่านั้น ผมก้ได้แจ้งข้อมูลให้ทุกท่านช่วยกันติดตามครับ

เรื่องการร้องเรียนหรือแจกใบเหลืองนั้น มีทีมงานหลายท่านดูแลครับ และที่แจกใบเหลือง ใบแดงนั้น ก็ทำตามกฎครับ ถ้าพิจารณาแบบเป็นกลาง คือ ทีมงานได้ทำตามหน้าที่แล้วครับ

สำหรับกรณีไม่ให้ใบเหลือง ใบแดง ยายผีป่า ได้ชี้แจงไปแล้วครับว่า เพราะอะไร

ผมเองไม่อยากโต้ตอบกับสมาชิกนะครับ เพราะทุกคนก็เป็นคนดี และห่วงคุณดาวทั้งนั้นครับ ในเรื่องการไกล่เกลี่ย ผมก้ได้ประสานคุณดาวครับ และคุณดาวเองก็บอกแล้วว่า
    ใช้ธรรมในการแก้ปัญหา ดังนั้นที่ผมมาบอกทุกท่านให้ใช้ธรรม ก็เพราะคุณดาวเองก็ใช้ธรรมในการแก้ปัญหา

ผมก็เลย "งง" ว่า ทำไมถึงมีแต่คนมาด่าผมหรือทีมงาน โดยเฉพาะการมายัดเยียดว่า ผมเป็นพวกเดียวกับยายผีป่า ซึ่งข้อเท็จจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้น ถ้าให้รู้จักจอห์นนี่ก็ไปถามน้องได้ว่า ผมกับยายรู้จักกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมว่านะครับ เราใช้เหตุผลคุยกันดีกว่าครับ สิ่งที่ทีมงานทำไปอาจจะ "ถูกต้อง" แต่อาจจะ "ไม่ถูกใจ" ทุก ๆ คนก็ได้ครับ แต่สิ่งหนึ่งที่เราต้องยอมรับนะครับว่า เราต้องเคารพซึ่งกันและกันครับ

สมาชิกมีสิทธิ์โพสต์ ทีมงานมีสิทธิ์ควบคุม ถ้าทีมงานทำไม่เหมาะ ก็แจ้งได้
    จะมีทีมงานท่านอื่นช่วยตรวจสอบให้ครับ ทีมงานเองก็ตรวจสอบกันและกันนะครับ
    เพราะเว็บจะอยู่ได้นั้น อยู่ที่ความศรัทธาครับ ทีมงานจะเคารพกันเองนั้น
    ก้อยู่ที่ความศรัทธากันและกัน ดังนั้น ถ้าทีมงานเกเรแกล้งสมาชิก และเว็บไม่ทำไร
    ทีมงานท่านอื่นก็จะเสียศรัทธาครับ

ดังนั้น อยากให้เข้าใจในจุดนี้ และเห็นใจในการทำงานของทีมงานทุกคนด้วยนะครับ
    เพราะเราไมได้ดูแลแค่ห้องเดียว หรือ กระทู้เดียว ส่วนพี่ WebSnow ก็ไปทำงานพิเศษ
    หาเงินมาซื้อ Server ตัวใหม่ เพื่อไม่ให้รบกวนเงินจากสมาชิกมากไป
    การทำงานของทีมงานทุกคนเป็นอาสาสมัคร ไม่ได้รับผลตอบแทนใด ๆ ทั้งสิ้น

ดังนั้น จะบอกว่าทีมงานไม่ทำอะไรเลยก็คงไม่เหมาะครับ และไม่มีใครอยากโดนตำหนิหรอกครับ สิ่งที่สำคัญ คือ คนที่ต้องการตำหนิ ทำไมไม่โทรหายายผีป่าและถามยายตรง ๆ
    ส่วนการแจ้งความนั้น เว็บแนะนำคุณดาวไปแล้วว่า กระทำได้ครับ แต่ตัวเว็บจะไปแจ้งแทนไม่ได้ เพราะมิใช่ผู้เสียหายครับ

โมทนา

12. Komodo

145
    ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด คือ ทีมงานเว็บพลังจิตทุกคนครับ ชื่อนี้เป็นชื่อกลางครับ ส่วนตัวของผม ในการตอบคำชี้แจง ผมใช้ชื่อตัวเองอยู่แล้วครับ เพื่อความต่อเนื่อง และจะง่ายในการสื่อสารครับ

การติดตามยายผีป่า พี่ WebSnow MBNY Pinit และผม ก็ช่วยกันตามครับ
    เรื่องนี้ไม่ใช่ผมตามคนเดียวนะครับ นอกจากนั้น สมาชิกก็ช่วยกันตาม เช่น คุณพรหมณีก็เคยอาสาไปตาม แต่มันไม่ง่ายนะครับ

การที่เว็บแขวนกระทู้ยายผีป่าไว้ในนี้ ยิ่งนานเท่าไหร่ ยายยิ่งหมดความน่าเชื่อถือเท่านั้น เพราะรับปากแล้วไม่ทำ

เมื่อกี้ (15.22 น. วันที่ 15 ก.พ.54) ผมโทรไปหายายผีป่า
    ตอนนี้ยายไปขึ้นศาลที่ภูกระดึงครับ (โดนฟ้องเรื่องอะไรไม่รู้ครับ)
    ยายบอกว่า พยายามหาเงินมาใช้อยู่ครับ แต่ตอนนี้หนี้ท่วมตัวครับ

ผมก็แจ้งให้ทราบเท่านี้ครับ ส่วนการฟ้องร้องนั้น คุณดาวมอบอำนาจคนในไทยฟ้องแทนก้ได้ครับ ถ้าคุณดาวต้องการครับ

โมทนา

13. Komodo

145

โมทนาครับ หลักการทางโลกนั้น เอามาใช้อยู่แล้วครับพี่
    เช่น การแขวนประจานให้คนเห็น หรือ การห้ามโพสต์ในกระทู้อื่น เป็นต้น
    รวมทั้งแนะนำให้คุณดาวดำเนินคดี (ถ้าต้องการ)

ทุกอย่างทำหมดแล้วครับ แต่ที่ทำไม่ได้ คือ ไม่มีอำนาจไปบังคับให้ยายผีป่าต้องคืนเงินครับ อันนี้ต้องพึ่งศาลในการตัดสินครับพี่

14. Komodo

145
    เรื่องของคุณ "พ้น" ผมถามยายว่า ปล่อยให้มาวุ่นวายกับสมาชิกทำไม
    ยายบอกว่า ไม่ได้ให้ทำ เขาทำเอง และไม่ได้คุยกันนานแล้วครับ

ดังนั้นคุณ "พ้น" กับ "ยาย" เป็นคนละคนกันครับ
    พ้น เป็นชาย ยาย เป็น หญิง ครับ

โมทนา

15. Komodo

145
    คุณพรหมณีไม่ต้อง "สะดุ้ง" เลยครับ เพราะที่คุณพิมพ์ไปนั้นเป็นการโยงกระทู้กฐินปี 54 มายุ่งกับเรื่องนี้ และทำตัวใหญ่ชื่อผมกับยายผีป่า ซึ่งผมก็ "งง" ว่า เกี่ยวอะไรกับเรื่องนี้ครับ

ส่วนการบอกว่าไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรนั้น ผมเชื่อครับ แต่คุณก็ไม่ควรมาว่า คนอื่นสวมหมวก 2 ใบ หรือมีสองฐานะ และการที่คุณเป็นคนทำบุญก็เป็นเรื่องที่ดี ดังนั้น ควรจะเชื่อใจทีมงานในการดำเนินการด้วยครับ

ผมเองไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในเรื่องนี้หรอกครับ แต่เมื่อเข้ามาช่วย ผมก็ยอมเสียสละในบางเรื่องเพื่อช่วยคุณดาว

ส่วนการต่อล้อต่อเถียงกับสมาชิกนั้น ก็จะมีอีกฝ่ายมาตำหนิเว็บว่า ปล่อยให้สมาชิกมาด่าคนอื่นทำไม ทั้งที่ไม่ใช่คู่กรณี

ทุกอย่างต้องมอง 2 มุมนะครับ มุมของคุณ ผมก็เข้าใจ
    แต่มุมของผมหรือทีมงาน คุณก็ต้องเข้าใจเช่นกัน

เรื่องการห้ามโพสต์ เว็บไม่ได้ห้ามครับ ถ้าจะโพสต์เพื่อหาทางออกร่วมกัน
    แต่จะโพสตืเพื่อด่าอีกฝ่าย ไม่ควรทำครับ กลับไปอ่านอีกรอบก็ได้ครับ
    เพราะการโพสต์ด่าอีกฝ่ายนั้น อีกฝ่ายก็จะมาโต้ตอบกันไปมา บอร์ดก็ร้อน
    ถ้าทีมงานเฉย ๆ คนก็ด่าว่า ปล่อยสมาชิกทะเลาะกันทำไม

ยังไงเว็บจะทำอะไรก็โดนด่าอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเรามองกันเป็นเพื่อน
    ทุกอย่างก็จะเป๋นไปตามกลไกของมันครับ ถ้าคุณดาวไม่พอใจที่เว็บดำเนินการ
    คุณดาวก็แจ้งความและฟ้องร้องตามระบบ และเงื่อนไขของกฎหมายครับ

ผมว่ายุติธรรมแล้วนะครับ หรือ จะให้เว็บลบชื่อยายผีป่าออกจากสมาชิก
    และปิดกระทู้นี้ เพื่อให้เรื่องจบ ๆ ไป ซึ่งถ้าเว็บทำแบบนี้ เว็บก็โดนด่าครับ

ยังไงก็โดนด่าอยู่ดี ผมอยากให้เสนอมาเลยครับ บอกมาเลยว่า 1 2 3 เว็บควรทำอะไรบ้าง อันไหนทำได้จะทำให้เลยครับ

ขอข้อเสนอในการจัดการปัญหานี้ด้วยนะครับ

โมทนา

16. Komodo

145
    1. ปัญหาของคุณดาวเกิดเมื่อปีที่แล้ว เมื่อเกิดปัญหา เว็บดำเนินการให้ทันทีครับ
    สามารถไปอ่านกระทู้เก่า ๆ ได้ครับ เรียงลำดับเวลาไว้แล้วครับ

2. ประเด็นเรื่องคุณน้ำ ก็ดำเนินการให้ทันทีครับ และคู่กรณีบอกว่า ให้ทำหนังสือขอขมาไปที่วัด ซึ่งก็น่าจะจบลงด้วยดีแล้วนี่ครับ ส่วนเมื่อเว็บทราบปัญหา เราก็บล็อคคุณน้ำทุกทาง จนเขายอมมาตอบกระทู้ดังกล่าว ดังนั้น ผมก็งงว่า เราดำเนินการล่าช้าอย่างไรครับ

3. เรื่องความล่าช้านั้น คุณดาวไม่ได้แจ้งนี่ครับว่า ล่าช้า ถ้าคุณดาวแจ้งมา ผมขอโพสต์อ้างอิง วัน และ เวลาที่คุณดาวบอกว่า เว็บดำเนินการล่าช้าด้วยนะครับ

4. คำว่าประสิทธิภาพของผู้ดูแลเว็บบอร์ดนั้น เป็นการประเมินด้วยความรู้สึกครับ เพราะถ้าหลอกลวงประชาชน เป็นคดีอาญา สมาชิกไปแจ้งความดำเนินคดีได้ ส่วนเว็บจะส่งข้อมูลให้เจ้าหน้าที่ตำรวจครับ

5. ที่คุณเข้าใจว่า ผมเป็นผู้ดูแลเว็บบอร์ดคนเดียว ก็เพราะคุณเข้าใจผิดไงครับ และคุณยังเข้าใจผิดอีกหลายเรื่องเลยทีเดียว ทำให้การแสดงความเห็นบางเรื่องของคุณ มองเว็บในมุมลบ ประกอบกับคุณไม่มีข้อมูลในส่วนของ PM ที่เว็บติดต่อกับคุณดาว ทำให้คุณเดาเหตุการณ์ไปต่าง ๆ นานา และมองว่า เว็บเข้าข้างยายผีป่าครับ

6. เรื่องที่บอกว่า หายสาปสูญนั้น บางครั้งเรื่องมันจบแล้ว เขาเคลียร์กันได้แล้ว ทีมงานก็ต้องไปทำอย่างอื่นต่อครับ เรื่องบางเรื่องต้องใช้เวลาประสานงาน ทัมงานก็ประสานอยู่ครับ แต่ทุกอย่างต้องใช้ "เวลา" ดังนั้น ถ้าใจเย็นสักนิด ก็จะไม่มองทีมงานในมุมลบหรอกครับ

จริง ๆ ไม่อยากโต้ตอบมาครับ แต่จำเป็นต้องอธิบายให้คุณพรหมณีเข้าใจครับ เพราะมีหลายเรื่องที่คุณเข้าใจผิดอยู่มากครับ

โมทนา

17. Komodo

145
    เรื่องการบอกบุญนั้น ผมไม่ได้ห้ามครับ แต่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ก็มีครับ และการที่คุณไปโพสต์บอกบุญในห้องที่ร้องเรียน รวมทั้งมีคู่กรณีอยู่ คือ ยายผีป่า กับ คุณดาว และผมซึ่งเป็นคนไกล่เกลี่ย แถมคุณทำตัวใหญ่เฉพาะ 2 คนนั้น เจตนา คือ อะไรผมก็ไม่ทราบครับ และผมไม่ได้ร้อนตัวเลยครับ แต่ผมถามคุณตรง ๆ วา ต้องการสื่ออะไรครับ

เรื่องการเคลียร์กับยายผีป่านั้น คุณเสนอตัวเอง ส่วนจะเริ่มยังไงนั้น ผมก็ไม่รู้ครับ ผมว่า การเริ่มคุยไม่ใช่เรื่องยากหรอกครับ ถ้าตั้งใจจะคุย ขนาดผมยังกล้าโทรไปทวงเงินกับยายผีป่าแทนคุณดาวเลยครับ

นอกจากนั้น การที่คุณมาถามไถ่ด้วยความห่วงใย ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่การที่คุณมาโพสต์ตำหนิทีมงานหรือกล่าวหาทีมงานนั้น ผมคิดว่าไม่เป็นธรรมกับทีมงานครับ

เรื่องการติดตามยายผีป่านั้น ทีมงานหลายคนช่วยกันตามครับ แต่ผมเป็นคนมาตอบ เพราะถ้าตอบหลายคน สมาชิกจะงงครับ และที่คุณเสนอว่า ถ้าผมทำไม่ได้ ก็ให้ท่านอื่นมาดูแลแทนนั้น ผมเรียนเลยว่า ทุกคนลองทำกันหมดแล้วครับ ทวงทุกวิธีแล้วก็ไม่ได้ แล้วจะให้ทำยังไงดีครับ

ถ้าจะฟ้องร้องหรือแจ้งความนั้น เว็บได้แนะนำคุณดาวไปแล้วครับ หรือ คุณพรหมณีจะแจ้งให้คุณดาวฟ้องก็ได้ครับ

การที่คุณบอกว่า คุณไม่อยู่ในฐานไปทวงเงิน เว็บเองก็ไม่ได้อยู่ในฐานะไปทวงเงินเช่นกัน แต่ก็ต้องพยายามทวงให้ครับ ผมบอกไปแล้วว่า ทำให้เพราะเห้นใจคุณดาว เนื่องจากคุณดาวเองก็ไมได้โทรไปทวงกับยายผีป่า ดังนั้นทุกท่านต้องยอมรับนะครับว่า ความจริงเป็นแบบนี้ และไม่ควรมาโทษเว็บครับ

โมทนา

18. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ทางเราก็อยากจะ ให้ปัญหานี้จบลงด้วยดีเร็วๆ ก็พยายามช่วยเจรจา และตามให้

ดิฉันได้ส่งข้อความไปเมื่อวันที่ 22 เดือนธันวาคม ปีที่แล้ว ยังไม่ได้รับคำตอบ

<TABLE style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=tcat>ข้อความส่วนตัว: ฝากถึงคุณยาย.. </TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: Komodo, tamsak, WebSnow, พ้น, ยายผีป่า | ตอบกลับทุกคน...
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE id=post class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 22-12-2010, 12:23 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>MBNY<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    Administrator

พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_ class=alt1><CENTER>ฝากถึงคุณยาย..

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>สวัสดีค่ะคุณยาย และทุกท่าน

มีเรื่องอยากเปิดใจตรงๆ เลยนะคะ จากแม่บ้าน และคุณเว็บสโนว์

เรื่องที่เป็นปัญหามายืดยื้อ ทางเว็บหวังว่า คุณยาย จะไม่เสียสัจจะที่ลั่นไว้แต่หนแรก ว่าจะคืนเงิน

ถ้าคุณยาย ไม่มีหนทาง อยากให้คุณยาย ลองทำแบบที่น้องคมน์ แนะนำไว้คือ

นำของไปจำนอง จำนำ หรือเอาบ้านไปเข้าธนาคารเพื่อนำเงินมาคืน

เราน่าจะพิจารณา อีกว่า ถ้าเจ้าของเขาไม่อนุญาติ แล้วเรานำเงินเขาไปสร้าง จะได้บุญมั้ยไปเบียดเบียนใจเขามั้ย

หรือ ถ้าคุณยายจะสร้างสถานอะไรที่ต้องช่วยเหลือคนจริงๆ สร้างแบบเพิงหมาแหงน ก็ช่วยเหลือคนได้
    พอเพียงแบบไม่ต้องไปเบียดเบียนกายและใจ ตนเอง รวมถึงผู้อื่น

ตั้งแต่จะเริ่มสร้าง เราก็อย่าให้ผู้อื่น และหลายๆคนร่วมเกิดความไม่สบายใจกันเลย

จุดมุ่งหมายการสร้าง คืออยากช่วยเหลือคนทั้งกายและใจ

ตอนนี้เรามาช่วยเหลือภาระต้นเรื่อง นี้ให้จบก่อนจะเป็นการดี เพื่อให้หลายๆคนสบายใจ และจบลงด้วยดี

พวกเราขอโมทนาคุณยายล่วงหน้า
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

19. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    คงจะไปโกงใครเขาอีกละมังครับ
    ท่าทางจะมีหลายคดีติดตัว
    แนะนำให้คุณทอดาวฟ้องศาลไปเลยดีกว่าครับ (ถ้าสะดวก)
    เพราะดูๆ ไปแล้วอีก 10 ชาติก็ไม่จบหรอกครับ
    คดีที่ภูกระดึงอาจจะอลุ่มอล่วยมาจนทนไม่ไหว จนต้องฟ้องร้องก็ได้ครับ
    หลายๆ คดี ดูสิศาลจะเห็นเป็นอย่างไรกับคนๆ นี้
    พิจารณาคดีได้ไม่ยากเลย เจ้าทุกข์เพียบ

20. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ผู้เสียหายชื่อคุณดาวครับ ไม่ใช่ทอดาวครับ
    เดี๋ยวอีกคนจะสะดุ้งครับ อิอิ