ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เรียนทีมงานเว็บพลังจิต แค่นี้ถึงกับใบเหลืองเลยหรือครับ ทำผิดกฎข้อไหนครับ แล้วกรณีอย่างที่ผมเรียนถามทีมงานเว็บพลังจิตในกรณีต่าง ๆ ไม่เห็นมาตอบ ให้ทราบเลยครับ แล้วพวกที่ทำผิดคนอื่นล่ะครับ โดนอะไรบ้าง
    <SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/r20101117/r20110208/show_ads_impl.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("ads_core.google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT>

2. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ ขอปรบมือให้ทีมงานผู้ดูแลเวบบอร์ดพลังจิต....ทำงานได้รวดเร็วปานสายฟ้าแล่บ....ขอบคุณค่ะ

แล้วกรณียายผีป่าโดนข้อหาใบเหลืองหรือใบแดง...ช่วยกรุณามาโพสต์ในเวบบอร์ดด้วยค่ะ...

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มอบจากใจ ด้วยพร กลอนบทนี้
    ให้พรหมณ์มี ชีวี ที่สดใส
    ให้คลายทุกข์ คลายเศร้า ให้เบาใจ
    จิตสดใส สำราญ ทุกวารวัน

จากเพื่อนติง แต่งกลอน อักษรส่ง
    ให้ยิ่งยง สุขใจ ให้สุขสันต์
    เกษมชื่น รื่นเริง บันเทิงครัน
    ไม่ไหวหวั่น มั่นคงอยู่ คู่ความดี

4. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขอให้ทางทีมงานเข้มแบบนี้ตลอดไปนะครับ
    และอย่ามี 2 มาตรฐาน พวกเด็กฝาก เด็กเส้น
    จะทำอะไรก็ให้เท่าเทียม
    กันทั้งหมด

5. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ยากส์...ครับ จะ 2 มาตรฐานหรือไม่ดูกระทู้ของพี่พรหมณีที่โดนใบเหลือง ก็จะพิจารณาได้เองครับ ที่นี่ไม่มีตัวกรูของกรูครับ (เพราะชอบอ้างแต่ธรรมมะ) มีแต่พวกกรู เท่านั้นแหละครับ ที่คงอยู่ได้

6. กำธร นครปฐม

วันนี้ วันวาเลนไทน์ ขอมอบดอกกุหลาบช่อนี้ให้แก่ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ที่ให้ใบเหลืองแก่พี่พรหมณี ครับ ทำงานได้เยี่ยมมากครับ ขอให้มีความสุข สดชื่น สมหวัง มาก ๆ นะครับ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขอเรียนชี้แจงนะครับ

เรื่องคุณดาวนั้น ในส่วนตัวของผมได้เยียวยาความเสียหายให้แก่คุณดาวแล้ว
    โดยผมได้มอบพระองค์ที่ ๑๑ ของหลวงพี่เล็กให้คุณดาว ซึ่งคุณดาวได้มอบให้ผม
    นำไปถวายหลวงพี่เล็ก เพื่อร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ครับ มูลค่าพระองค์ที่ ๑๑ เท่าไหร่นั้น ลองไปเช็คเอาเองครับ และผมเอาของส่วนตัวให้ด้วยครับ ที่สำคัญผมไม่ได้บูชามาในราคาวัดนะครับ นอกจากนั้นมีเพื่อนสมาชิกมอบพระคำข้าวให้คุณดาวด้วยครับ

สำหรับเรื่องยายผีป่า คุณดาวบอกผมเองว่า ไม่ได้ติดใจอะไรหลังจากศึกษาธรรมและปฏิบัติธรรมมากขึ้นครับ

ในส่วนของการลงโทษยายผีป่านั้น ทางเว็บได้แจ้งไปแล้วว่า ห้ามยายผีป่าโพสต์ในกระทู้อื่น ๆ ยกเว้นกระทู้ร้องเรียนเท่านั้นครับ ซึ่งเป็นการลงโทษจากทางเว็บแล้วครับ ส่วนการติดตามนั้น ก็พยายามติดตามอยู่ครับ แต่ใช่ว่าจะติดตามง่ายนะครับ เพราะตอนผมไปวัดท่าขนุน ยายผีป่าก็ไม่ยอมมาที่วัดครับ นอกจากนั้น ผมพอทราบมาว่า ยายมีปัญหาเกี่ยวกับการฟ้องร้องหลายคดีครับ

เรื่องคุณพ้นนั้น ผมก็เคยแจ้งไปแล้วว่า ให้ไปตามยายมาตอบ และเคยตำหนิไปว่า ไม่ควรมาก่อกวนเพื่อน ๆ

สำหรับท่านอื่น ๆ ที่โดนใบเหลืองนั้น ผมคิดว่า เราไม่ควรมาท้าทายหรือพูดประชดกันนะครับ เพราะไม่มีประโยชน์อะไรเลย มีแต่จะทำให้หมางใจกันเปล่า ๆ ครับ และผมคิดว่า การให้ใบเหลืองนั้น เป็นการเตือนแบบเบา ๆ ครับ ไม่ใช่ความผิดร้ายแรงอะไรครับ

สำหรับการติดตามนั้น ผมเคยแจ้งไปแล้วว่า จะทำแบบคู่ขนาน คือ
    เว็บจะพยายามติดตามให้ในลักษณะประนีประนอม แต่คุณดาวสามารถติดตามในลักษณะของการดำเนินคดีทางกฎหมายได้ ซึ่งคุณดาวจะต้องแจ้งความดำเนินคดีเองครับ เพราะเว็บไม่ใช่ผู้เสียหายครับ เว็บมีหน้าที่ส่งหลักฐานให้เจ้าหน้าท่ี่ตำรวจครับ

การที่สมาชิกพยายามโยนให้เว็บดำเนินการนั้น เว็บก็ดำเนินการในส่วนที่เราทำได้ครับ เช่น ไม่ให้ยายโพสต์กระทู้อื่นอีก และทุกวันนี้ยายก็ไม่ได้โพสต์กระทู้อื่นอีก ส่วนการตามให้มาตอบนั้น เราก็ตามแล้ว แต่บังคับยายไม่ได้ครับ

สำหรับที่มาบอกว่า ยายสนิทกับผมนั้น ผมบอกเลยว่า ผมไม่ได้สนิทกับยายครับ แต่ยอมรับว่า รู้จักกันครับ และก่อนที่ผมจะมาไกล่เกลี่ยเรื่องนี้ ยายเองก็ด่าผมเรื่องที่ว่า ผมไปว่ายายเอาของราคาแพงมาให้บูชาครับ ดังนั้น อยากให้เข้าใจในจุดนี้ด้วยว่า ความสัมพันธ์ของผมกับยายก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผมก็พยายามประสานให้ครับ

สมาชิกส่วนใหญ่เมื่อเจอทีมงาน ทีมงานก็ต้องแสดงความเป็นเองครับ ส่วนยายจะเรียกผม "เจ้าคมน์" หรืออะไรก็ตามนั้น เป็นสิทธิ์ของยายครับ ผมจะไปบังคับยายไม่ได้ครับ ก็เหมือนผมเรียกสมาชิกว่า พี่... ก็ไม่ได้หมายความว่า คนนั้นจะมีสิทธิพิเศษอะไรนะครับ
    ดังนั้น อย่าเอาเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ มาตำหนิทีมงานเลยครับ ถ้าจะให้ดี ช่วยกันโทรไปตามเงินจากยายดีกว่าครับ ง่ายกว่ามาโพสต์ตำหนิกันเยอะครับ

ทุกวันนี้ผมก็พยายามตาม แต่จะให้ผมเอาอำนาจอะไรไปบังคับยายครับ เว็บไม่ใช่ผู้บังคับใช้กฎหมายนะครับ เรื่องที่เว็บทำได้ก็ทำไปหมดแล้วครับ คุณดาวเองก็ไม่ได้ติดใจอะไร และผมก็บอกไปแล้วว่า ถ้ายายไม่คืนเงิน ก็เท่ากับยายติดหนี้สงฆ์ เพราะคุณดาวประกาศไปแล้วว่า จะเอาเงินไปทำบุญ ดังนั้นคนที่มาอ่านกระทู้ทีหลัง แต่ไม่ทราบเรื่องราวทั้งหมด ก็จะเกิดความเข้าใจผิด และหาว่า เว็บลำเอียงบ้าง เข้าข้างยายผีป่าบ้าง

แต่ผมถามตรง ๆ ครับว่า จะให้เว็บพลังจิตทำยังไงครับ แบนยายผีป่าหรือเปล่าครับ เพราะทุกวันนั้นหนักกว่าโดนแบนนะครับ เพราะกระทู้ค้างในห้องร้องเรียนประจานยายมาเป็นปีแล้วครับ โหดกว่าโดนแบนมากครับ

ก็ขอตอบเท่านี้ครับ ช่วงนี้ผมมีปัญหาส่วนตัวบางอย่าง อาจไม่ค่อยได้เข้าเว็บเท่าไหร่
    จริง ๆ แล้วคนอ่านกระทู้นี้เป็นนักกฎหมายเยอะนะครับ ผมอยากให้แนะนำทางเว็บหรือคุณดาวด้วยว่า ควรดำเนินการอย่างไรต่อครับ

รบกวนด้วยนะครับ

โมทนา

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145

ผมว่า คุณพรหมณีหลงประเด็นนะครับ ที่มีชื่อผมในรายชื่อ เพราะนำพระองค์ที่ ๑๑ ไปถวายหลวงพี่เล็กครับ ดังนั้นทีมงานที่ดูแลกฐินจึงบันทึกชื่อผมลงไป ส่วนยายผีป่าจะทำอะไรนั้น ผมไม่ทราบครับ

ดังนั้น การที่คุณพรหมณีจะโพสต์อะไร ควรจะพิจารณาให้รอบคอบ และระมัดระวังด้วยนะครับ เพราะเจตนาคุณต้องการอะไรเหรอครับ ทำไมต้องทำตัวใหญ่ด้วยครับ จะพูดมาตรง ๆ ผมก็ไม่ว่านะครับ

โมทนา

9. Komodo

145
    ผมขอเรียนตามตรงเลยนะครับว่า เรื่องคุณดาวกับยายผีป่่า เกิดขึ้นเพราะไปตกลงกันเองหลังไมค์ ดังนั้นจะโยนภาระมาที่เว็บไม่ได้นะครับ แต่ที่เว็บช่วยตามก็เพราะหลักมนุษยธรรมเท่านั้นครับ ส่วนจะตามได้หรือไม่นั้น ผมบอกไปแล้วว่า มีสองทางเลือก คือ
    เว็บช่วยตาม กับดำเนินคดีครับ และแจ้งคุณดาวไปตั้งแต่แรกที่เกิดปัญหาแล้วครับ
    นอกจากนั้น คุณดาวก็คุยกับนักกฎหมายหลายคน และมีคนบอกว่า แจ้งความไว้แล้ว

ดังนั้นเว็บก็ดำเนินการในส่วนที่เว็บทำได้ครับ ส่วนการแจ้งความก็ปล่อยคุณดาวและคณะดำเนินการต่อครับ

ที่ต้องมาเล่า มิได้ต้องการแก้ตัว แต่มาเล่าความจริงให้ฟัง เพราะทุกวันนี้ มีแต่การใช้อารมณ์กัน คุณพ้นเองก็แรง และมาโต้กับคุณอโศ ซึ่งผมถามผู้ดูแลแล้ว เขาบอกว่า ปัญหาเกิดนานแล้ว เขาเพิ่งเห็นเลยลบโพสต์ทั้งสองคนออก และไม่ได้ให้ใบเหลืองใคร เพราะวัตถุประสงค์หลัก คือ การเตือนในขณะนั้นครับ

โมทนา

10. Komodo

145
    ยายผีป่าโดนแบนห้ามโพสต์ในทุกโพสต์ ยกเว้นในกระทู้ห้องร้องเรียนครับ
    เพราะถ้าแจกใบแดงไป ยายจะโดนแบนทำให้โพสต์ไม่ได้ครับ
    ดังนั้น การเอากระทู้มาไว้ในห้องร้องเรียน โหดกว่าการแจกใบเหลือง และใบแดง เพราะเป็นการแขวนให้สังคมได้เห็นครับ

11. Komodo

145
    คุณพรหมณีควรจะถามตัวเองก่อนนะครับว่า ทำผิดจริงหรือไม่ครับ
    ถ้าไม่ได้ทำ ขอให้โต้แย้งมาได้นะครับ ถ้ามีคนกลั่นแกล้ง ผมจะแจ้ง พี่WebSnow ให้ครับ

แต่ถ้าทำผิดจริง แล้วโดนใบเหลือง ก็ควรจะยอมรับครับ เพราะคนเราย่อมเตือนกันได้ครับ เว็บเองก็โดนสมาชิกตำหนิมาหลายครั้ง เราก็เอาไปปรับปรุง สมาชิกเองเมื่อโดนเว็บเตือน ก็นำไปปรับปรุงเช่นกัน ผมว่าก็แฟร์ดีนะครับ ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ

โมทนา
    <SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/r20101117/r20110208/show_ads_impl.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("ads_core.google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT>

12. Komodo

145
    คุณอย่าตลกเลยครับ ถ้าเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ก็ย้อนไปอ่านกระทู้เก่าให้ครบก่อนครับ

ที่ผมบอกว่าให้คุณดาวอภัยนั้น เป็นทางเลือกหนึ่งในการดูแลใจคุณดาวเองครับ และคุณดาวเองก็ประกาศเอาเงินที่คืนไปทำบุญทั้งหมด (ถ้าจำไม่ผิด) ดังนั้น ที่ผมเสนอให่้อภัยนั้น ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ เพราะพระพุทธเจ้าก็สอนให้อภัยเช่นกัน แม้บุคคลนั้นจะหมายเอาชีวิตเราก็ตาม ดังนั้น ถ้าคุณไม่เชื่อ ก็ต้องหาเหตุผลมาแย่้งคำสอนของพระพุทธเจ้าให้ได้นะครับ

เรื่องโดนโกงเป็นแสนนั้น ถ้าผมโดนโกงและทวงไม่ได้ ผมก็ต้องถือว่า กรรมเก่าครับ เพราะจะให้ผมทำยังไงละครับ จะให้ผมพกความแค้นไปจนตายหรือเปล่าครับ ดังนั้น อภัยให้ลูกหนี้ดีที่สุดครับ อย่ามีแต่ความแค้นในใจเลยครับ อีกฝ่ายเขาไม่ทุกข์ด้วยหรอก มีแต่เราทุกข์คนเดียวทั้งนั้น

เว็บพลังจิตเป็นเว็บพระพุทธศาสนา ดังนั้นก็ต้องใช้หลักธรรมมาแก้ไขก่อนครับ ส่วนการติดตามทางกฎหมายนั้น ก็ได้บอกคุณดาวไปแล้วว่า ให้ดำเนินการต่อได้ ส่วนคุณดาวจะตัดสินใจอย่างไรนั้น ผมไปบังคับคุณดาวไม่ได้ครับ และคุณดาวก็ได้แจ้งแล้วว่า ไม่ได้ติดใจอะไร แต่เว็บก็พยายามติดตามให้อยู่

เรื่องการเบี่ยงเบน ขอให้ยกโพสต์ที่ผมเบี่ยงเบนมาครับ อย่ากล่าวหาลอย ๆ
    ถ้าไม่เข้าใจในโพสต์ไหน ผมจะชี้แจงให้ครับ รับรองว่า ผมชี้แจงเหมือนเดิมทุกครั้ง ไม่มีมั่วแน่นอนครับ ไม่เชื่อให้ไปย้อนอ่านดูได้ครับ
    หลักการผมใช้อย่างไร ผมก็ใช้แบบนั้นตลอดครับ

โมทนา

13. Komodo

145
    พ้น เป็นผู้ชาย
    ยาย เป็นผู้หญิง
    เป็นคนละคนกันครับ ค้นชื่อพ้น ผมไม่เคยเจอ แต่ทราบมาว่า มีฐานะ
    ก็น่าจะคืนเงินแทนยายนะครับ

ส่วนการที่คุณพ้นไปบอกยายว่าไม่ให้คืนเงินนั้น ผมแจ้งไปแล้วว่า ไม่เห็นด้วย
    และการที่คุณพ้น มาแจ้งเว็บให้จัดการคนออกมาด่ายายผีป่านั้น ทางเว็บก็ไม่เห้นด้วย และเปิดให้แสดงความเห็นกันพอหอมปากหอมคอ

ดังนั้น เว็บไม่ได้เข้าข้างใครหรอกครับ เพราะคนเหล่านี้มิได้มีผลประโยชน์อะไรกับเว็บครับ เรื่องเงินบริจาคของเว็บ ทีมงานโดยเฉพาะพี่ Websnow ก็ต้องไปทำงานพิเศษเพิ่มเติม เพื่อหาเงินมาซื้อ server และไม่ต้องการรบกวนสมาชิกมากนัก ทำให้บางครั้งพี่เว็บหรือทีมงานอาจไม่ค่อยได้มาดูแลกระทู้มากนัก เพราะเว็บพลังจิต ดูแลโดยสมาชิกทุกคนผ่านการแจ้งลบครับ

ผมอยากให้ทุกคนช่วยกันคิดครับว่า ถ้ามีปัญหาจะทำยังไงให้ปัญหายุติ ไม่ใช่ว่า ทุกอย่างจะต้องให้เว็บดำเนินการ เพราะในบางเรืองเราเอาคู่กรณีมาเจอกัน และให้ตกลงกันเองครับ ส่วนจะตกลงกันยังไงนั้น ทางเว็บมิได้มีส่วนยุ่งเกี่ยว ไม่งั้นถ้ามีกรณีปัญหาพันเคส และเว็บต้องเข้าไปยุ่งทุกเคส ก็ทำไม่ไหวหรอกครับ

เรื่องไหนอภัยได้เราก็อภัย เรืองไหนเตือนได้เราก็เตือน
    คนเราอีกไม่นานก็ตายแล้วครับ เราจะโกรธคนอื่น หรือ โกงคนอื่นได้สักกี่ปีครับ เพราะทุกคนก็ต้องตาย และไปใช้กรรม

แต่การที่เรามาตำหนิคนอื่น ทั้งที่เรามิใช่เจ้าทุกข์นั้น ผมว่า เราน่าจะปล่อยให้คู่กรณีตกลงกันเองมากกว่าครับ เราคนนอกอย่าเข้าไปยุ่งมากเลยครับ

ก็ขอตอบเท่านี้ครับ

โมทนา

14. Komodo

145
    ถ้าพี่ตามอ่านกระทู้จะเห็นว่า ผมมอบพระองค์ที่ ๑๑ ซึ่งมีคุณค่ามากกว่าของที่คุณดาวจะได้จากยายผีป่าอีกนะครับ

ถ้าผมเอาไปให้คนอื่นเช่า ผมก็ได้อย่างน้อย ๘,๐๐๐ - ๑๕,๐๐๐ บาท (ราคาตลาด) แต่ผมก็มอบให้คุณดาว และคุณดาวให้นำไปถวายหลวงพี่เล็ก

ดังนั้น ในส่วนของผม ผมเยียวยาตามกำลังที่มีแล้วครับ คิดง่าย ๆ ว่า ผมเอาไปปล่อยให้คนเช่า และเอาเงินเข้ากระเป๋าไม่ดีกว่าเหรอครับ เพราะองค์ที่ ๑๑ ผมเช่ามา ๕,๐๐๐ บาทนะครับ ดังนั้นเท่ากับผมควักเงินส่วนตัวของผมช่วยคุณดาวไปแล้วครับ

ผมเองเหมือนหนังหน้าไฟ มาชี้แจงก็โดนด่า ไม่ชี้แจงก็โดนด่า
    ที่ผ่านมาผมพยายามเงียบ เพราะผมไปบวชมา และไม่อยากมาตำหนิใคร
    แต่จอห์นนี่ไปบอกให้มาตอบ ผมก็เลยจำใจมาตอบ

จริง ๆ แล้วเรื่องนี้คุณดาวยุติแล้วครับ PM ก็มี แต่ผมหาไม่เจอ เดี๋ยวหาเจอจะมาโพสต์ให้ครับ ส่วนกรรมของยายผีป่า ผมบอกไปแล้วว่า ยายติดหนี้สงฆ์ ดังัน้นก็ต้องชำระกันเอาเองนะครับ

ส่วนพี่พรหมณี ถ้าจำไม่ผิด เคยบอกว่าจะไปหายายผีป่าที่บ้าน แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ผลการติดตามไปที่บ้าน พอดีผมไม่ค่อยได้ตามอ่านเท่าไหร่

ยายผีป่าดื้อนะครับ ความสัมพันธ์ผมกับยายก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะผมไม่ชอบแนวทางของยายเรื่องให้เช่าของแพง และยายเองก็ด่าผม หาว่าผมไปว่ายายลับหลัง

ดังนั้น คุณพรหมณีต้องเข้าใจด้วยนะครับว่า เรื่องบางเรื่อง ถ้าคุณไม่รู้ ก็อย่าเดาครับ การเอาโพสต์คุณดาวมาอ้างอิงนั้น เนื้อหาเป็นช่วงแรกครับ แต่โพสต์หรือ PM ล่าสุด คุณพรหมณีไม่มีครับ ดังนั้นเหตุการณ์มันเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ

ถ้าอยากช่วยจริง ก็ช่วยโทรถามยายผีป่าดูครับ ชื่อจริง นามสกุลจริง ที่อยู่ และเบอร์โทร ผมโพสต์ไว้ให้หมดแล้วครับ ไม่ใช่ว่า มาตำหนิเว็บครับ และผมอยากให้เข้าใจผมใหม่ด้วยครับ

ผมยอมรับนะครับว่า อึดอัดใจที่จะจัดการเรื่องนี้ เพราะคำตอบตกลงกันไว้ตั้งแต่แรกแล้วว่า ถ้ายายไม่คืนให้แจ้งความดำเนินคดีได้ แต่เมื่อคุณดาวไม่ทำ คุณพรหมณีต้องไปถามคุณดาวเองครับว่า ทำไม ไม่ใช่มาโทษเว็บ

ตัวผมเองดีใจที่คุณดาวเข้าถึงธรรมมากขึ้น และปล่อยวางได้
    แต่คุณพรหมณีและหลายท่านกลับไม่ปล่อยวาง และมัวแต่สร้างกรรมอยู่เรื่อย ๆ

ถ้าอยากช่วย ผมว่า ช่วยในทางสร้างสรรค์ดีกว่าครับ อย่ามาโพสต์บั่นทอนกำลังใจกันเลยครับ ทีมงานไม่อยากมานั่งทะเลาะหรือมาชี้แจงกับคุณพรหมณีและท่านอื่นหรอกครับ เพราะเราเชื่อว่า ท่านเป็นคนดี

ดังนั้น อยากให้เข้าใจด้วยครับ

โมทนา

15. Komodo

145
    กรณีโพสต์ของ พี่อโศ กับ คุณพ้น นั้น
    ผมถามคนลบออกไปแล้ว เขาบอกว่า เห็นทะเลาะกันแรง
    เลยลบออกทั้งคู่ และไม่ได้แจกใบเหลืองใคร
    เพราะเขาเพิ่งมาเห็นตอนหลัง

ดังนั้น เขาจึงลบออก และไม่ได้แจกใบเหลืองใคร
    ซึ่งวิธีนี้เว็บใช้มาตลอดครับ เพราะถ้าเหตุการณ์ผ่านไปแล้ว
    เราก็อภัยให้ และไม่อยากให้สมาชิกเสียกำลังใจว่า
    อยู่ดี ๆ โดนใบเหลือง หรือใบแดง

ดังนั้น ผมว่า ผู้ดูแลที่จัดการเรื่องนี้ก็ทำถูกแล้วครับ
    ส่วนใบเหลืองที่แจก ก็สมเหตุ สมผลแล้วครับ

โมทนา

16. Komodo

145
    สวัสดีครับพี่กำธร

ปกติพี่จะถามผมทาง PM และผมจะมีคำตอบให้พี่ทุกครั้งครับ ไม่เคยเกิน 24 ชม. ยกเว้นผมไม่ได้เข้าเว็บเท่านั้นครับ

ส่วนในกระทู้นี้ ช่วงหลังผมไม่ได้เข้ามาเท่าไหร่ เพราะคิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาแล้ว ส่วนใบเหลืองคุณพรหมณีนั้น ผมเข้าไปดูแล้ว เห็นว่า มีการโพสต์หลายห้อง ซึ่งผิดกฎในเรื่อง spam โพสต์ครับ

สำหรับยายผีป่า ผมแจ้งไปแล้วว่า โดยเรื่องอะไร ส่วนพ้นนั้น ผมได้ตำหนิไปหลายครั้งแล้วครับ แต่เรื่องใบเหลือง ใบแดง ก็ต้องเป็นวิจารณญานของแต่ละบุคคลครับ

โมทนา

17. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    สรุป เพื่อนสมาชิกทุกท่านที่มีจิตสาํธารณะ เห็นอกเห็นใจคุณดาว
    โดยไม่ได้คาดหวังสิ่งใดตอบแทน และไม่ได้เป็นหน้าม้าใคร
    เพียงต้องการความยุติธรรม และกำจัดคนชั่วไม่ให้ไปหลอกลวงสมาชิกคนอื่นอีกต่อไป
    เข้ามาโพสแล้วเปลืองตัว เสมือนคนไม่มีธรรมะ ไม่รู้จักให้อภัยคนชั่ว ไปยุ่งเรื่องคนอื่น
    อีกทั้งตัวเองก็มิใช่เจ้าทุกข์ ควรปล่อยให้คู่กรณีตกลงกันเองมากกว่า
    เพราะทุกคนเป็นคนนอก ไม่ควรเข้าไปยุ่งมากหรือครับ

คุณคมน์เปิดใจให้กว้าง หัดไปดูเว๊ปอื่นบ้าง เช่น เว๊ป Uamulet ในหน้าบัญชีดำ
    คนโกงเงินเพื่อนสมาชิก โดนทางเว็ปแบน เพื่อไม่ให้ทำธุรกรรมในเว๊ปอีกต่อไป
    และเอามาประจานโชว์เพื่อนสมาชิก ทั้งหลักฐานต่างๆ เช่น บัตรปชช. ฯลฯ
    ทั้งบัญชีชื่อ ผู้รับโอนเงินในธนาคาร มีความผิดทางกฏหมายร่วมกับคนโกงเงิน
    ไม่เคยเห็นมีเว๊ปไหน ห้ามเพื่อนสมาชิกออกความเห็น และปล่อยให้คู่กรณีตกลงกันเอง
    ในเมื่อยายผีป่าหลบซ่อนตัว คุณดาวอยู่ต่างประเทศยอมถอดใจแล้ว
    การให้คู่กรณีตกลงกันเองเป็นไปแทบเป็นไม่ได้

สมาชิกทุกคนมีวิจารณญาณ รู้อะไรถูกอะำไรผิด
    ไม่ซื่อบื้อตะบี้ตะบันเอาแต่เชื่อความคิดตัวเอง แบบงมงาย
    โดยไม่เปิดหูเปิดตาดูโลกภายนอก และดูข้อเท็จจริง

หากคุณพ้นหรือคุณยายผีป่าจะฟ้องร้องดำเนินคดีทุกคนที่เข้ามาโพส
    ยินดีครับ ขอให้กล้าๆ แจ้งความดำเนินคดี อย่าช้านะครับ
    อย่าเพียงอวดรู้กฏหมาย หรืออ้างเอาธรรมะมาอ้างเลย
    ทำเหมือนกับว่า ทั้งเรื่องกฏหมายหรือธรรมะ มีเพียงคนที่เอามาโพสรู้เท่านั้น
    สมาชิกท่านอื่น ไร้เดียงสา ไม่รู้อะไรเลย...

ดูตัวอย่าง เว๊ปมาสเตอร์(อุ๊ กรุงสยาม) และเพื่อนสมาชิกเขาช่วยเหลือกัน เป็นธุระให้กัน
    จริงอยู่....ทางคุณคมน์ได้ทำหน้าที่ของตนเองอย่างถูกต้อง
    โดยให้ข้อมูลและหลักฐานของยายผีป่านั้นเป็นเรื่องที่ดี
    แต่การออกมาห้ามเพื่อนสมาชิกไม่ให้โพสแสดงความเห็น ผิดปรกติครับ

เรื่องนี้คู่กรณีเท่านั้น ที่ไม่ควรมาโพส
    ในกรณีที่มีการแจ้งความดำเนินคดี จะทำให้เสียรูปคดีต่อการให้การในชั้นศาล
    แต่เพื่อนสมาชิกไม่เกี่ยวข้อง และไม่ได้เป็นพยาน ไม่มีความจำเป็นต้องมาห้ามเลย
    หากยายผีป่า จะฟ้องหมิ่นประมาท ดำเนินการได้เลย ถ้าไม่เป็นความจริง
    แต่หลักฐานมัดตัวแบบนี้ มีแต่เข้าเนื้อ โดนอีกหลายกระทง

อ้างอิง

18. อโศ

นี่เป็นตัวอย่าง คุณอุ๊ กรุงสยาม เจ้าของเว๊ปเข้าดูแล แนะนำช่วยเหลือ

19. อโศ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2011
  20. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ผมเห็นด้วยครับเว็บควรใช้หลักสากล เห็นใจคุณคมน์ครับแต่คนชั่วจะลอยนวลไมได้เพราะ พฤติกรรมยายผีป่าเข้าข่ายฉ้อโกงครับ ที่ผมเชิญให้คุณคมน์มาชี้แนะเพื่อทำความเข้าใจและเปิดใจรับฟังสมาชิกครับยินดีที่คุณก็ประสานให้เจ้าทุกข์อยู่แต่ผมเสนอว่าเราน่าจะมีมาตรการแบนที่รุนแรงกว่านี้นะครับเพราะจะได้หลาบจำไปเลยเช่น บางคนที่ชอบแอบอ้างหลอกขายพวกเหล็กไหลหรือ มั่วศาสตร์โกงเงินไป260000บาทแบบนี้ประจานไปเลยครับ ผมไม่อยากเห็นเว้บเสียชื่อมากครับอีกอย่างเรื่อง นิตยสารพลังจิตก็ยังไม่เคลียร์ยายผีป่าก็มีชื่อในโผด้วย หากไม่รีบจัดการเว็บจะเสียหายกว่านี้ครับ เตือนด้วยความเป็นกัลยาณมิตรครับ ผมแค่คนเดินเตาะแตะในธรรรม ไม่คิดโกงใครเหมือนพุทธภูมิที่อ้างว่าสร้างบารมีมา หลายอสงไขยแต่ หุ้นนิตยสารก็ไม่เคลียร์แถมยังชอบแอบแฉคนอื่นอีก หลอกคนอื่นพอโดนถามก็ตอบด้วยอารมณ์อ้างพระข้างบน จอห์นนี่ไม่เป็นคนอย่างนั้นครับ ทำไรทำจริง ครับ