มีแฟนแล้วททำให้อภิญญาลดลง???

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ลูกหมา, 11 กรกฎาคม 2012.

1. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็บอกแล้วไง ทำไมไม่ดูตรงนี้ล่ะ

เออ ลืมไป เรามัน คนบ้า เซ่อ โง่ ปัญญา อ่อน นี่หว่า เฮ้อ ลืมตัว ขอโทษทีครับ

555555

2. ไอ้ลูกหมา

ไอ้ลูกหมา Active Member

ขอบคุณทุกท่านที่มาบอกกล่าวกันนะครับ ผมก็แค่อยากเล่าสู่กันฟังแค่นั้นเอง เกิดเพราะอะไร ดับเพราะอะไร ผมก็รู้ดี เพียงอยากเล่าสู่กันฟังเท่านั้นเอง

3. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เเม่น

เเม่นเเท้เหลา:boo:

4. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับแฟนหรอกครับ อยู่ที่จิตขณะนั้นของเรามากกว่า ว่ามีสมาธิแค่ไหน

เวลาฝึกก็คือฝึกตัดทุกอย่างละทุกอย่าง เวลาไม่ฝึกจะไปคลุกคลีกิเลสยังไงก็แล้วแต่จะทำ

เป็นความรุ้อันน้อยนิดของผม

5. ปัญจทสเทพา

ปัญจทสเทพา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2012
    ถ้าคู่ครอง บารีไม่เท่ากัน คนที่น้อยกว่าก็จะเป็นฝ่ายฉุด
    ดังนั้น แฟนคุณต้อง ได้อภิญญา ที่เสมอๆกัน

6. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นความจริง คุณไอ้ลูกหมา สมาบัติแปดก็จะเสื่อมลงถ้าไปทำอย่างว่า
    ผมเองเคยประสบภาวะอย่างนี้ ได้แล้วต้องทำใหม่ ไม่คงตัว
    จนบางครั้งเหนื่อยหน่ายจิตตกบ่อยมาก เพราะต้องเพียรรักษาไม่ให้เสื่อม จนบอกกับตัวเองจะไม่ยุ่งกับผู้หญิง จนจิตเข้าสมาธิขั้นสูงของวิปัสสนาญาณ ตรวจดูก็พบความจริงฌานเป็นปกติ สภาวะทำอะไรก็ไม่ผิด ทำอะไรก็ไม่บาป ข้อคิดแบบที่ว่ามานี้ถ้าไม่เข้าภูมิวิปัสสนาของจริง ถือว่าเป็นอันตรายอย่างมากกับผู้ปฏิบัติ.

7. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    อันนี้ ตรงมาก ยิ่ง ถ้าบารมีเขาเยอะกว่าเราเฮ้อ ต้องเกาะให้แน่นๆ เน้นขาที่ไม่ถนัด จะได้ปลิวไม่ใกล เหมือน อารายน่า ฝนที่ตกทางโน้น หนาวถึงคนทางนี้ ประมาณ นั้น (คงไม่ใช่อับดุล ถามไรตอบได้หรอกนะ )
    ถ้า จิตดีๆนะ ฟอกจิตให้ขาวล้วนนะ โอ้ยหนุก ทำไมเราช้าจัง วั๊บๆแวมๆเอง ไปต่อไป

8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    สำหรับฆราวาสบำเพ็ญในเบื้องต้นคือมีศีล ๕ เป็นปกติ คู่ครองยังทำให้เสื่อมได้อยู่(เนื่องจากยังข้องเกี่ยวกัน)

ถ้าบำเพ็ญอย่างกลางคือมีศีล ๘ โดยถือปฎิบัติตามโอกาสอันควร ครู่ครองก็ยังทำให้เสื่อมได้อยู่(เนื่องจากข้องเกี่ยวกันในบางโอกาส)

แต่ถ้ายกระดับจิตเข้าสู่การปฎิบัติขั้นอุกฤษ คือถือเนกขัมมะจนตลอดชีวิต โดยมีคู่ครองอยู่ในเรือนเดียวกัน...แต่หาได้ข้องเกี่ยวกันไม่ เหตุจากการได้อภิญญาแล้วจะลดลง หรือทำให้เสื่อม ก็คงเป็นไปได้ยาก

ยกตัวอย่างฆราวาสฝ่ายหญิงที่ได้อภิญญาขั้นสูงแล้ว กระดูกกลายเป็นพระธาตุ "คุณแม่แตงโม โตงบุญเติม"...แห่งวัดสังฆทานเป็นต้น ฯ

ด้วยเหตุนี้ จากประวัติในนิทานชาดกหลายเรื่อง เราจะเห็นว่าพระโพธิสัตว์เจ้า หลีกหนีออกจากเรื่อน
    ถือเพศบวชก่อน แล้วจึงได้อภิญญา ๕ ในภายหลัง...ก็ยังไม่มีปรากฎว่า อยู่ครองเรือนแล้วได้อภิญญา ๕ ...หรืออาจมีได้แต่คงไม่ครบ!

เราเห็นว่า อยู่ที่การจัดสรรค์ในการบำเพ็ญบารมี ในเบื่องตน ในท่ามกลาง ในที่สุดมากกว่า

เจริญในรสธรรม

9. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสมมติสงฆ์วิปัสสนาตัวแท้ไม่เสื่อม
    จะมีภรรยา หรือ ออกบวชตลอดชีวิตขึ้นอยู่ที่ผู้นั้น

แต่ผมไม่เลือกบวชตลอดชีวิต เพราะผมไม่ได้ถูกครอบงำโดยความเชื่อ
    ที่มีอยู่ก่อนแล้ว ผมออกจากกรอบผมไม่ได้ตีกรอบอยู่แค่ทำไม่ได้

10. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

จะเข้าพรรษาแล้ว มีของขวัญจะให้ นราสภา

หากภายในพรรษานี้ ตี บทนี้ให้แตก แล้วจะเห็นของขวัญ

นะโมการะอัฏฐะกะ (นะโม ๘ บท)

นะโม อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ มะเหสิโน
    นะโม อุตตะมะธัมมัสสะ สวากขาตัสเสวะ เตนิธะ
    นะโม มะหาสังฆัสสาปิ วิสุทธะสีละทิฏฐิโน
    นะโม โอมาตยารัทธัสสะ ระตะนัตตะยัสสะ สาธุกัง
    นะโม โอมะกาตี ตัสสะ ตัสสะวัตถุตตะยัสสะปิ
    นะโม การัปปะภาเวนะ วิคัจฉันตุ อุปัททะวา
    นะโม การานุภาเวนะ สุวัตถิ โหตุ สัพพะทา
    นะโม การัสสะ เตเชนะ วิธิมหิ โหมิ เตชะวา ฯ

สู้ไหมสู้ !