มีภาพกสิณแปลกๆ มาให้ลองเพ่งค่ะ ลองดูเหมือนผีหลอก ภาพไปเองได้ค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ชาไม่รู้, 25 สิงหาคม 2007.

1. ชาไม่รู้

ชาไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    สีเขียวทั้งหมดในภาพนี้เป็นสีเดียวกัน งงไหมคะ
    <!--MsgFile=199-->

<CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

2. ชาไม่รู้

บางบริบทอาจดูแตกต่างกัน แต่แท้แล้วอาจเหมือนกันก็ได้นะคะ ไม่เว้นแม้นแต่คนที่ทะเลาะกัน อาจคิดตรงกันอยู่ก็ได้นะคะ

3. ชาไม่รู้

ความสูงของหมวกเท่ากับความกว้างของปีกหมวก นะคะ

<!--MsgFile=205-->

<CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

4. ชาไม่รู้

สิ่งที่คุณยึดถือและเชื่อมั่นมานาน คุณคิดว่าคุณถูกต้อง ดีแล้ว เพราะคุณเห็นมากับตาอย่างนั้น "เชื่อถือได้แน่หรือคะ?"

5. ชาไม่รู้

<HR>

ทำตาเบลอๆ ค่ะ แล้วแสงสว่างก็ขยายเอง​

6. ชาไม่รู้

หมุนแล้วค่ะ!

7. ชาไม่รู้

อัศจรรย์ไหมคะ? เคยไหมคะไปดูมายากล คนโชว์ฤทธิ์? เป็นแบบนี้บ้างไหมคะ? เขาบอกให้เราเห็นอย่างไร เราก็เห็นอย่างเขาว่าแบบนั้น มันใช่จริงไหมคะ?

8. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณชาไม่รู้ มากเลยครับ

จากรูปที่คุณชาเอามาให้ดู

ผมเริ่มนึกอะไรออกเกี่ยวกับตัวชี้แล้ว

ขอบพระคุณครับ

9. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วเห็ครับเลยว่า +สายตาเราไม่อาจเชื่อถืออะไรได้จริงๆ
    สนุกดีครับคุณชา (รู้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2007
  10. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบรูปนี้จังครับ..เหมือนเราจะถูกดูดเข้าไปในนั้นเลย.. เยี่ยมมาก!

ลองนับจุดกลมสีดำ ว่ามีกี่จุด...(จริงๆแล้วไม่มีอยู่เลย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2007
  11. ชาไม่รู้

จ้องจุดสีดำกลางภาพไว้สักครู่ คุณจะเห็นว่า ทรงกลมที่อยู่รอบๆ จุดสีดำนั้นมันจะมีขนาดลดลงได้ค่ะ
    <!--MsgFile=11-->

<CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD vAlign=top bgColor=#000000 rowSpan=2><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD width=10>[SIZE=-3] [/SIZE]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD align=left bgColor=#000000 colSpan=2><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 bgColor=#222244 border=0><TBODY><TR><TD width=10>[SIZE=-3] [/SIZE]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>
    เป็นเพราะอิทธิฤทธิ์ใช่ไหมคะ? สำเร็จกสิณใช่ไหมคะ? มีอภิญญาใช่ไหมคะ?

12. ชาไม่รู้

หรือว่าที่เราเห็นแปลกๆ ในนิมิตนั้น "ธรรมดา" ธรรมชาติเป็นเช่นนั้นเอง แต่ไม่เข้าใจเหตุเกิดเหตุดับว่าเกิดได้อย่างไร เลยหลงไปทึกทักเอา (อุปทาน) กันแน่คะ?

13. physigmund_foid

physigmund_foid เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    จริงก็มี เท็จก็มีจะแยกกันยังไงได้ครับ
    จะอธิบายเป็นวิทยาศาสตร์ได้ไงครับ

14. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007

เมื่อฝึกสมถะสูงสุดถึงจุดหนึ่งแล้ว ที่เหลือต้องใช้ "ปัญญา" ละฮะ ไม่งั้นก็หลง
    เข้าป่าเข้ารกไปกะอิทธิฤทธิ์ เพลินไปกะแสงสีบ้าบอไป ไม่ได้ประโยชน์เล้ย

ปัญญา จะเกิดได้ ต้องจุดด้วย สติ

ปัญญาคือเพลิงสว่างดับความมืดมน
    สติ คือ ประกายไฟครั้งแรกที่รู้สึกตัว
    สมาธิคือเชื้อฟืนหล่อเลี้ยงเพลิงปัญญา
    ศรัทธาเป็นเตารองรับกระบวนการหุงต้น
    วิริยะเป็นการกระทำอย่างต่อเนื่องฮะ

[b-hi]

15. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากๆครับ เอามาอีกนะครับ สนุกแล้วแถมยังได้ข้อคิดจากคุณ ชาไม่รู้ อีกด้วยนะครับ

อนุโมทนาครับผม

16. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ถ้าจิตนิ่ง ภาพจะนิ่ง

17. ZyTon

ZyTon เป็นที่รู้จักกันดี

จริง? หรือ เท็จ?

ตรวจสอบ? หรือ ลองของ?

พล.อ. สะพรั่ง? หรือ พล.อ. อนุพงษ์ ? = ผบ.ทบ.

คุณเห็นอะไรจากภาพนี้?

18. นารถะสุญญตา

นารถะสุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    สิ่งที่เห็นอาจไม่ได้เป็นอย่างที่เห็น สิ่งที่ใช่อาจไม่ใช่อย่างที่ใช่ ทุกอย่างเกิดจากความเชื่อว่าสิ่งนี้มีอยู่จริงแต่จริงๆๆไม่มีสิ่งนี้จริง สิ่งที่ไม่มีอยู่ในภาพแต่กลับปรากฎอยู่ในภาพ เป็นการมองเห็นในทางต่างมุมกัน สรุปก็คือที่ทุกคนเห็นเป็นจริงทั้งหมดแต่เห็นจริงเพียงด้านเดียว ถ้าเราเปิดใจเราๆก็จะให้ในสิ่งแปลกๆทั้งที่เห็นอยู่ทุกวันเป็นอย่างที่เห็นและก็จะเห็นเพิ่มอีกเมื่อเรามองจากอีกมุมหนึ่ง.......คิดว่างั้ยบ้างครับ

19. ZyTon

ZyTon เป็นที่รู้จักกันดี

Question
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ physigmund_foid [​IMG]
    จริงก็มี เท็จก็มีจะแยกกันยังไงได้ครับ
    จะอธิบายเป็นวิทยาศาสตร์ได้ไงครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

Answer

ไม่รู้ว่า คนถามๆให้คนตอบๆผิด หรือคนตอบๆให้คนถามๆผิด (b-ng)

20. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ตั้งชื่อกระทู้ได้น่าสนใจมาก พอเข้ามาดูหัวใจตกตาตุ่ม
    ตะเองเขาม่ะได้เรียกกสินซะหน่อย
    ขืนเอาไปจ้อง กลายเป็นกสินโทษกันพอดี

แต่ภาพ ชาไม่รู้ ก็สวยมากๆ เลยนะ โบว์ช้อบชอบ
    ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ที่เอามาลงน่ะจ๊ะ

ส่วนที่ว่า ผีหลอกอ่ะเปล่า นั้น .... ขอรับรองว่า

ผีไม่ได้หลอกหรอกจ้าที่เห็นภาพเหล่านั้นเคลื่อนไหว
    เพราะ มันเป็น แบบทดสอบความเครียดจ๊ะ

ที่เราเห็นภาพเคลื่อนไหวเพราะว่าประสาทตาของเราล้า
    อาจเพราะจ้องหน้าจอคอมทั้งวันใช้สายตามาก
    ก็จะทำให้เห็นภาพพวกนั้นหมุนๆ

เหมือนเคลื่อไหวได้

แต่ในทางกลับกันหากเราจตั้งใจ โฟกัสไปจุดใดจุดหนึ่ง
    ภาพจุดที่เราจ้องก็จะไม่หมุน และถ้าเราพักผ่อนเต็มอิ่ม ตอนเช้าที่ยังไม่ได้เริ่มงาน ก็ลองมามองดูนะ สังเกตว่า มันไม่หมุน ..

โบว์เอามาเล่นประจำคะ เซฟไว้ที่ทำงาน
    เวลาเครียดๆ ชอบเอามาดู โห หมุนติ้วเลย

รับรองไม่ใช่ผีจ๊ะ