มารไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นครูที่ดีมากๆ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 27 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

"มารไม่ใช่ศัตรู แต่เป็นครูที่ดีมากๆ"
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง ในการปฏิบัติ หากไม่มีสิ่งมากระทบ (มาร) อาจทำให้เราหลงได้
    ขอบคุณค่ะ

<!-- google_ad_section_end -->​

2. somchid

somchid สมาชิกใหม่

คนประเภทใดที่เอาชนะมารได้

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง..แต่เพียงอยากจะทราบว่าคนประเภทใดที่เอาชนะมารได้..

3. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    มารของทิพย์ชื่อ " เจ้าขี้เกียจ " รูปหล่อ น่ารัก สไตล์เกาหลี มาทีไร ต้องท่องนะโมไล่ ไม่งั้น โดนครอบงำ ให้ขี้เกียจ ไม่อยากบำเพ็ญเพียร

ไฟล์ที่แนบมา:

4. วางใจ

วางใจ สมาชิก

สาธุ สาธุ กำลังโดนทดสอบอยู่คะ เสียน้ำตาไปหลายวันแต่สุดท้ายปล่อยวางได้ ก้อว่างๆ นะคะ สำบายดี

ขออนุโมทนาบุญกับข้อความดีๆด้วยคะ

5. น็อต ณ แปดริ้ว

น็อต ณ แปดริ้ว สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    ทดสอบจนบางทีผมลงมหานรก มันก็หนักเอาเรื่องเหมือนกันนะคับ

6. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...เพิ่งโดนทดสอบไปเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่า มารในใจได้ตายไปแล้ว ปฏิบัติดีแล้วชอบแล้ว แต่ที่ไหนได้ มันรอวันจะเล่นงานเรากลับ เวลาที่เราเผลอและตายใจ...
    ...ก็สรุปว่า ไม่ผ่านการทดสอบ...โดนหนักค่ะ..ชีวิตวุ่นวายไปพักใหญ่เลย...ตอนนี้จะพยายามไม่ประมาทและพยายามจะไม่เผลอบ่อยๆให้เค้าทดสอบเอาอีก...

..อนุโมทนาค่ะ..

7. panup

panup Active Member

ถ้าบุคคลใดยังเห็นโทษของมารอยู่ เปรียบเสมือนเอาศัตรูมาเป็นมิตร เหมือนคบคนพาล

แต่ถ้าเมื่อใด

บุคคลเห็นว่ามารเป็นประโยชน์ เปรียบเสมือนไม่ได้ถือศิล และศีลกลับมาถือเรา ฉันนั้น

ถ้ายังอยู่กับโลกธรรม จงหนีห่างจากมารเถิด

แต่ถ้าปล่อยวางโลกธรรมลงเสียได้แล้ว มารจะจะเป็นมิตรในนามธรรม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้