ภัยพิบัติน้ำท่วมโลกของจริงเริ่มต้นเดือนนี้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย amsomegal, 15 พฤษภาคม 2011.

1. จันทร์ณฟ้า

จันทร์ณฟ้า สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณคุณจขกท.ค่ะ

ถ้าเพียงแต่อ่านในnet เราอาจไม่กังวลเท่านี้
    แต่นี่เราได้ยินพระป่าที่อุดรพูดด้วยหูตัวเอง ท่านพูดต่อหน้าญาติโยมจำนวนมาก
    และต่อหน้าเจ้าอาวาสวัดป่าอีกแห่งนึง
    และรวมทั้งพระป่าที่เป็นที่เคารพนับถืออีกองค์หนึ่ง
    ท่านเมตตาบอกเพื่อนสนิทเราตอนไปกราบท่านที่วัด

เราเชื่อว่าถ้าจะเลื่อนหรือเกิดไม่ตรงหรือบรรเทาเบาบางลง
    ก็เพราะสิ่งที่เห็นก็อยู่ในกฎไตรลักษณ์
    จึงอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามเหตุปัจจัยขณะนั้น

แต่สิ่งที่เราทราบจากครูบาอาจารย์พระป่าธรรมยุติ(ท่านอายุประมาณ80พรรษา60)
    ท่านว่าปีนี้จะหนักกว่าปีก่อน สิ่งศักดิ์สิทธิ์อยากช่วยก็ช่วยไม่ได้แล้ว
    เพราะต้องเป็นไปตามกรรม

ทั้งองค์หลวงปู่และหลวงพ่อพระป่ากรรมฐานอีกรูปหนึ่ง
    บอกว่าให้รักษาศีล5ให้ดีค่ะ

เราได้แต่แอบหวังว่าจะมีเหตุปัจจัยมาทำให้ไม่หนักเท่าที่รับฟังข้อมูลมานะคะ
    แต่ก็เตรียมใจไว้ส่วนนึงแล้วว่าถ้าถึงเวลาก็คงต้องตาย เพราะพ่อแม่ไม่ย้ายไปไหน
    งานเราก็อยู่กทม.
    อย่างน้อยยังไงก็ขอให้มีสติ ณ ขณะจิตสุดท้ายค่ะ

หากข้อความที่พิมพ์ไปทำให้เพื่อนท่านใดไม่สบายใจ โปรดอภัยด้วยค่ะ
    ท่านบอกเพื่อให้ไม่ประมาท แต่ก็อย่าตื่นตระหนกค่ะ
    ยังไงก็ตั้งใจรักษาศีล ภาวนา แผ่เมตตาและอุทิศผลบุญกุศลให้สรรพสัตว์กันนะคะ
    เผื่อพลังบวกจะช่วยได้บ้าง นิดนึงก็ยังดี

เพื่อนเราไปกราบหลวงปู่ช่วงน้ำท่วมกทม.
    ท่านบอกเพื่อนเราวันนั้นว่าเดี๋ยวน้ำท่วมกทม.แล้ว ทางใต้ก็ท่วมต่อ
    และหลังจากนั้นก็มีข่าวน้ำท่วมทางใต้ค่ะ

นี่ยังไม่รวมที่นิมิตของเพื่อนเราและน้องที่ทำงานที่ภาวนาแล้วเห็นตรงกันอีกนะคะ
    ครั้งแรกเกิดไปแล้วคือน้ำท่วมกทม. เค้าทั้งสองบอกเราหลายเดือนก่อนจะท่วม
    แต่บอกไม่ได้ว่าจะเกิดแน่นอนเมื่อไหร่

แล้วของน้องเค้าอีกอย่างก็สอดคล้องกับหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะด้วย
    ทั้งที่น้องเค้าไม่รู้จักท่านเลย น้องเค้าไม่กล้าบอกใครมากกลัวจะโดนหาว่าเพี้ยน
    (ก็มีคนว่าจริงๆ พอมันเกิดจึงมานึกได้ว่าน้องเคยบอกไว้)

มาลองคิดดู ที่จริงถ้าจะเกิดภัยที่ไม่ธรรมดาขนาดนี้
    ทั้งปีนี้ ปีหน้า หรืออีก3-5ปีอย่างที่ได้ยินมา
    ทำไมพระท่านถึงไม่บอกรัฐบาลให้ย้ายเมืองหลวง หรืออพยพประชาชน
    ทั้งที่พระท่านก็เห็นค่อนข้างสอดคล้องกัน
    และเป็นพระสายวัดป่าที่มีศิษย์มากมาย มีผู้ให้ความเคารพนับถือจำนวนมาก
    อย่างน้อยสามองค์ที่เราได้ข้อมูลมา และไม่ใช่พระองค์เดียวกับที่มีผู้กล่าวถึงท่านแล้วในเว็บพลังจิตกระดานภัยพิบัติ
    (น่าแปลกใจว่าเป็นไปในทำนองเดียวกันเลย)
    ส่วนตัวเห็นว่าต้องเป็นไปตามกรรม1,2 บอกไปก็อาจเกิดการปรามาสได้ ถ้ารายละเอียดหรือเวลาเกิดไม่ตรงตามที่เห็น
    (ก็สิ่งที่เห็นก็อยู่ในกฎไตรลักษณ์อะนะ)
    ท่านจึงบอกเฉพาะคนที่สมควรจะบอกเท่านั้น เราว่านะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  2. SeaOfSuffering

SeaOfSuffering สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2012
    เชื่อว่าคงมีหนักๆเกิดขึ้นอีกแน่ แต่สำหรับวันพิพากษานั้นผมได้หาข้อมูลจนพอจะสรุปได้บ้างแล้วว่า ถ้ามันจะเกิดคนส่วนใหญ่จะไม่รู้ล่วงหน้า
    และก็ไปเจอในพระคัมภีไบเบิลก็ได้กล่าวถึงวันนั้นเหมือนกัน ซึ่งก็บอกไว้ว่าวันๆนั้น มีเพียงพระบิดาเท่านั้นที่รู้

3. amsomegal

amsomegal Active Member

18 พฤศจิกายน 2007
    ในกระทู้นี้ไม่เคยบอกว่ากันได้ และไม่เคยคิดที่จะกัน เพราะกันไม่ได้หรอกค่ะ เราบอกอยู่ตลอดว่ากันหรือหลีกเลี่ยงไม่ได้ ทุกสิ่งทุกอย่่างที่เบื้องบนกำหนดไว้ ต่อให้หนีไปไกลสุดขอบโลกก็หนีไม่พ้น มนุษย์ทุกคนล้วนเป็นไปตามชะตาฟ้่าลิขิต เราบอกอยู่ตลอดในบอร์ดนี้ว่าให้รู้เพื่อปลงไว้
    "ให้หมั่นภาวนามรณานุสติ เมื่อภัยมาจะได้สบาย" มนุษย์ทุกคนต้องตายอยู่แล้วแต่การตายปรกตินั้นไม่ได้มีคนรู้ แต่เมื่อมันเป็นภัยพิบัติยักษ์ใหญ่ที่จะเกิดการสูญเสียกับชีวิตของมนุษย์และสัตว์จำนวนมหาศาล ผู้ที่มีญาณ นั้งสมาธิเป็นประจำ ผู้มีเซ้นท์ และพระสงฆ์ทั้งหลายจะหยั่งรู้ตรงกันทั้งหมด
    อย่างตอนน้ำท่วมครั้งใหญ่ที่ผ่่านมา พระสงฆ์หลายท่านรู้ก่อน และพูดต่อหน้าลูกศิษย์มากมาย ไม่ได้มาพูดแค่ในบอร์ดนี้เหมือนเรา
    ลูกศิษย์ท่านเป็นคนใหญ่คนโตมากมายไปเตรียมป้องกันได้ แต่สุดท้ายน้ำท่วมใหญ่ก็เกิดอยู่ดี ป้องกันแล้วก็ป้องกันไม่ได้ เพราะเป็นไปตามกรรม
    บอกตรงๆว่าทางหลีกเลี่ยงภัยพิบัติมันมีแต่ก็หนีไม่พ้นอยู่ดี เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามกรรม ที่สิ่งศักสิทธิ์เบื้องบนได้กำหนดไว้แล้ว ต่อให้หนีไปไกลสุดหล้าฟ้าเขียวก็หนีชะตาที่ฟ้าลิขิตไม่พ้น การที่เรานับถือศาสนาพุทธมาตลอด ฟังคำพูดของหลวงพ่อหลายรูปที่เรานับถือสอนเรา มันมันทำให้เราตระหนักว่ายึดกับสังขารไปก็เท่านั้น เพราะมนุษย์ทุกคนเกิดมาต้องตาย อย่ากลัวตายยิ่งกลัวยิ่งทุกข์ แล้วเราอยากจะตายแบบสุขๆหรือตายแบบทุกข์ เราเลือกเอา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  4. amsomegal

อย่างที่พระป่าธรรมยุติ(ท่านอายุประมาณ80พรรษา60) ท่านพูดก็ใช่้เลยค่ะ
    ที่ว่าปีนี้จะหนักกว่าปีก่อน
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์อยากช่วยก็ช่วยไม่ได้แล้ว
    เพราะต้องเป็นไปตามกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  5. amsomegal

ถ้าเป็นวันที่ซึ่งเป็นตัวเลขจะไม่มีใครรู้หรอกค่ะ เพราะข้างบนเขาไม่มีวันที่ แต่ถ้าเป็นปีเขารู้กัน และที่เป็นเดือนก็พอมีรู้กัน อย่างที่ผ่านมาเราก็รู้เดือน แต่ถ้าเป็นวันที่เราไม่รู้เลย

6. SeaOfSuffering

SeaOfSuffering สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2012
    คุณ amminnie ยังคงเห็นนิมิตเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ อย่างที่โพสไว้ในตอนแรกของหัวกระทู้

7. amsomegal

เหมือนเดิมทุกอย่างค่ะ

8. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ลูกศิษย์พระป่าสายธรรมยุติ เคร่งมากค่ะ
    ท่านก็เตือนลูกศิษย์ที่สนิท ๆ ให้เตรียมตัวอย่าประมาท ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมปีที่แล้ว แล้วค่ะ แต่ปีนี้ไม่เห็นท่านเอ่ยถึง ก็เลยลองถาม ๆ ท่านดู ท่านก็ได้แต่ยิ้มแล้วก็บอก ไม่ต้องกลัว ปฏิบัติอย่างที่ทำอยู่ ดีแล้ว ........... (ไม่รู้ว่าทำใมท่านถึงเลี่ยงไม่ตอบ)
    ส่วนญาติโยมที่ไปทำบุญท่านก็แนะนำหมั่น รักษาศีล ปฏิบัติธรรม

9. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่บังอาจเดาใจพระอาจารย์นะครับ เพียงแต่ใช้ปัญญาที่พอเข้าใจลองเดาๆดูว่า ของบางอย่างท่านคงว่า ทรงอุเบกขาไว้ดีกว่า เพราะของบางอย่างมันแก้ไม่ไหวแล้วครับ เช่น

ประเทศชาติน้ำท่วมกันขนาดปีที่แล้ว แต่ในปัจจุบัน ก็ยังมีคนลักลอบตัดไม้กันโครมๆ ในป่าสงวน เป็นต้น ประมาณนี้มั้งครับผมเดาเล่นขำๆนะ ^^

10. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเดิมทุกอย่างอย่างที่กระทู้หน้าแรกจริงๆ หรือคะ มันกำลังมาจริงๆ แล้วใช่ไหมคะ TT___TT

11. จันทร์ณฟ้า

คุณamminnieคะ หากมีนิมิตอะไร รบกวนช่วยเข้ามาบอกในกระทู้นี้ด้วยนะคะหากมีโอกาส
    เป็นอีกคนนึงที่ติดตามค่ะ(แต่นานๆpostที)
    ถึงแม้จะไม่ได้เกิดขึ้น หรือเกิดแต่รายละเอียดไม่ตรงก็ไม่เป็นไรค่ะ
    เราไม่คิดปรามาสหรอก เพราะเข้าใจว่าทุกอย่างอยู่ในกฎไตรลักษณ์ เกิดตามเหตุปัจจัยณ ขณะๆ
    ว่าแต่เดือนมีนานี่อะไรเหรอคะ แผ่นดินไหวหรือเปล่า
    (ถ้าใช่ แล้วจะเกิดแถวไหนคะ กทม.หรือเปล่า)
    เพื่อนเราคนที่ภาวนาก็รอดูเดือนมีนาเหมือนกัน เค้าว่าถ้ามีนาเกิด
    เมษา-พฤษภา โอกาสจะเกิดอย่างอื่นก็เป็นไปได้มากค่ะ

ขอถามนิดนึงนะคะ เหตุการณ์หนักๆ
    จะเกิดประมาณเดือนไหนคะ ใช่พฤษภา หรือธันวาคะ
    แล้วมาเลเซียจะเป็นยังไงบ้างคะ(ถ้าพอจะบอกได้นะคะ ไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ)
    เพราะตอนนี้น้องเราไปทำงานที่นั่นยาวเลย
    ได้ยินว่าทางใต้จะเหลือเป็นเกาะแก่งเฉพาะที่สูงๆอะค่ะ
    แล้วน้องเราก็ไม่เชื่อเรื่องนี้มากเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  12. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สำหรับเมืองนอกนั้นกันได้ยาก เพราะไม่มีกำลังบุญใหญ่อะไรเลยที่จะพอรักษาตัวเขาได้
    แต่ว่าในเมืองไทยนั้น เราจักถือสัญญาณจากในหลวงเป็นหลัก (แต่เขาคงอาจจะไม่บอกแล้วล่ะ)

คุณเคยได้ยินคำทำนายขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไหม ?
    ที่ทายองค์หลวงพ่อฤาษี
    ว่าจะลาพุทธภูมิ หรือถ้าไม่ลา จะตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พระองค์ท่านยังมองอนาคตได้สองอย่าง
    เพราะทุกอย่างอยู่ที่การกระทำของตนเองนับแต่วินาทีในปัจจุบัน ว่าสะสมบุญมากพอที่ต้านภัยได้หรือไม่

ไม่ได้ท้าทายว่าจะไม่เกิด แต่ขอให้เตรียมพร้อมรับมือให้ดีที่สุด
    ทั้งทางด้านกายภาพ หรือ ปัจจัย 4
    และทั้งด้านทาน ศีล ภาวนา
    ให้พกพระติดตัวตลอดและหมั่นภาวนาทุกวัน แล้วเราจะรอดไปด้วยกันทั้งหมด

13. amsomegal

เราไม่อยากคิดว่ารอดหรือไม่รอดน่ะค่ะ ทุกคนเป็นไปตามกรรม ไม่ว่าจะคนดีหรือคนเลวถ้าถึงเวลาตายก็ต้องตาย เป็นไปตามอายุขัยของแต่ละคน
    จำที่คุณพูดได้มั้ยคะ

กันไปก็เท่านั้น ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามกรรม
    ทางที่ดีที่สุดคือสวดมนต์ ทำจิตใจให้สบาย เพราะมนุษย์ทุกคนเป็นไปตามที่เบื้องบนลิขิตไว้
    อย่าไปคิดถึงเรื่องตายถ้ามันทำให้คุณกลัว แต่ถ้าคิดว่าคิดบ่อยๆแล้วมันจะไม่กลัวก็คิดซะ ถือว่าเป็นการทำมรณานุสติ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  14. amsomegal

ได้ค่ะ ถ้ามีนิมิตอะำไรจะมาโพสบอกในกระทู้นี้
    แต่โพสน้อยจริงอะไรจริงค่ะ สมัครมาเกือบ 2 ปี โพสไป 7 ข้อความเอง(แอบแซวหน่อยcatt26)
    เรื่องเดือนมีนา เรารู้เท่าที่บอกเองค่ะ คือ เดือนที่ 3 ไล่ๆมาเรียงๆ และเหตุการณ์ในเดือนที่ 3 ที่จะถึงนี้จะบอกเอง
    นิมิตเราจะเป็นแบบถ้ามาก็มาเอง บางทีมีภาพ บางทีมาเป็นคำ
    เรื่องรายละเอียดบางทีก็ละเอียด บางทีก็มา้เป็นประโยคเดียว
    เพราะฉะนั้นเรื่องที่เหลือจะลองไปนั่งดูให้นะคะ แต่ไม่รู้ว่าจะบอกได้แค่ไหน

แต่เรื่องเดือน 5 นั้นเราเองก็รู้สึกว่าหนักค่ะ แต่ก่อนหน้านั้นจะหนักอยู่แล้ว ค่อยมาต่อเดือน 5 เป็นเรื่องของสนามแม่เหล็กโลกน่ะค่ะ ทำให้แผ่นดินไหวหนักๆและภัยธรรมชาติต่างๆมากมาย ซึ่งนักวิทยาศาสตร์ที่เป็นองกรณ์วิจัยสถาณภาพของโลกทำหนังสือ geojournal ส่งให้ UN กล่าวว่า รังสีจากดวงอาทิตย์ที่ส่งตรงมายังโลกตอนนี้ ทำให้สนามแม่เหล็กสั่นคลอนอย่างมากและส่งผลกระทบไปถึงแกนของโลกด้วย

ส่วนเรื่องทางใต้เราได้ยินมาเยอะมากๆ จากทั้งผู้นั่งทางใน และพระสงฆ์หลายรูป แต่จริงๆถ้ามันมีปัญหาอะไรจริงเมื่อไหร่ มันจะมีสัญญาณทางธรรมชาติมาก่อนอย่างชัดเจนอยู่แล้ว (รายงานข่าวก้จะคอยรายงานอยู่ตลอด) ถ้าเราเห็นท่าไม่ดีตอนนั้นค่อยเรียกน้องกลับมาก็ได้ค่ะ

15. จันทร์ณฟ้า

ขอบคุณมากๆนะคะ^^

16. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

เดาว่าเดือน 3 กับเดือน 5 นับตามเดือนสากลใช่ไหมคะ

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็โอว...น่ากลัวมาก
    เมื่อเย็นวานนี้บังเอิญมีเหตุให้ต้องออกไปเก็บเงินผู้ที่ร่วมทำบุญ เก๋มองไปถนนข้างหน้าหมู่บ้านซึ่งเป็นทิศตะวันตกก็เกิดความประหลาดใจบางอย่างหกโมงแล้วพระอาทิตย์ยังไม่ตกลงหายไปเลยเหมือนทุกที แถมยังดวงกลมโตมีขนาดใหญ่มาก มองเข้าไปไม่แสบตาด้วยค่ะ ก็เลยมองนานมากดวงอาทิตย์ใสเหมือนแก้ว(อาจจะเพราะเก๋จ้องนานไปหรือเปล่าเลยเบลอ)เสียดายไม่มีกล้องถ่ายรูป พอเขาค่อยๆ เลื่อนลงจากนั้นก็สีเข้มขึ้นเป็นสีส้มๆ เรามองด้วยความงุนงงแต่ก็เก็บความสงสัยไว้ในใจ แต่รู้สึกถึงสัญญาณอะไรบางอย่างที่เราแปลไม่ออกค่ะและเราก็ไม่รู้จะถามใครก็ได้แต่ตามข่าวจากผู้มาแจ้งเตือนภัยในกระทู้...รอคำเตือนจากคุณamminnieอยู่นะคะ ตอนนี้เก๋ปลงแล้วค่ะอะไรจะเกิดก็เกิดมา

เก๋ขออนุญาตถามได้ไหมคะว่า ช่วงวันที่ 1-5 มี.ค.ที่เขาค้อและระหว่างทางจากศรีราชาไปเขาค้อมีเหตุการณ์ต้องระวังไหมคะเพราะรุ่นน้องที่ทำโครงการบุญด้วยกันเขากำลังจะไป ส่วนตัวเก๋กลับรู้สึกไม่ค่อยดีเลยค่ะ ไม่รู้คิดมากไปเองหรือเปล่าเพราะมันทำให้กำหนดการที่เราคาดไว้ต้องเลื่อนไปหลังวันที่ 5 ด้วยค่ะเพราะต้องรอเขากลับมาก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2012
  17. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ไม่ใช่อะไรหรอก
    พอดีเห็นว่า ถือศีลและสวดมนต์แล้วจะสามารถผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ก็เท่านั้นเอง
    -----------------------------
    เอาเดือนสามด้วยหรือ?
    เดาจากในหลวงเนี่ยเดือนสี่
    อีกสายนึง ยืนยันเดือนห้า

18. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลของ จขกท ค่ะ ขอบคุณที่บอกและยังเป็นกำลังใจให้ด้วยจะเข้ามาดูบ่อยๆค่ะ

19. Lue_b18

Lue_b18 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ปลายมีนาคมนี้คงต้องเตรียมตัวกันแล้ว (ฝากเป็นขอคิด)

มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกมา ทำจิตให้เป็นกุศล

20. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    ..............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012