พุทธคุณพระผงบรมมหาจักรพรรดิของ พระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญและหลวงตาม้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 6 มกราคม 2007.

1. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเล่าให้ฟัง

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านในบอร์ดนี้ก่อน ผมมีเรื่องมาเล่าเพื่อเพิ่มศรัทธากับทุกท่านครับเรื่องแรก ผมได้รับพระหลวงปู่ทวดพิมพ์เปิดโลกจากคุณ Wisdom มา 2 องค์ ให้เพื่อนไปองค์หนึ่งก็แนะนำเขาถึงพุทธคุณและใช้ทำกรรมฐานอย่างไร เพราะเขาก็ทำมานานพอสมควร ส่วนผมนั้นเหลือไว้องค์หนึ่ง ก็ใช้แว่นส่องท่านอยู่เรื่อย เวลานั่งสมาธิก็อัญเชิญท่านมากำไว้ในมือตามที่คุณwisdomแนะนำ เมื่อคืนนี้ก็ส่องท่านดูปรากฏว่า มีสิ่งหนึ่งสีน้ำเงินใสปิ๊ง ที่ลูกตาข้างขวาของหลวงปู่ รู้สึกดีใจมากเลยครับ จะเป็นอะไรผมไม่สงสัยอีกแล้ว เรื่องต่อมาผมได้รู้จักบุคคลท่านหนึ่งสมัยก่อยคุณพ่อของเขาไปกราบหลวงปู่ดู่ประจำก็เก็บพระเครื่องไว้มากพอสมควร ผมเลยไปขอชม ปรากฎว่า มีพระผงหลายรุ่นมีเกล็ดพระธาตุขึ้นมาก ใสแวววาว ทั้งพระสมเด็จ พระเหนือพรหม ล๊อกเก๊ต(ผงอุดด้านหลัง) ล๊อคเก็ตบางองค์พระธาตุองค์ใหญ่มาก ใสปิ๊ง ส่องแล้วไม่อยากวางเลย ผมเพลิดเพลินดูองค์นั้นองค์นี้ จนลืมเวลา ผมก็ขอบูชาเหรียญหลวงปู่ทวดเปิดโลกจากเขาด้วย เขาก็ใจดีแถมพระผงให้ 1 องค์ ซึ่งองค์นี้พระธาตุขึ้นมากพอสมควร แต่เป็นปางประธานพร แปลกที่เนื้อพระออกสีชมพูสวยแปลกมาก เขามีพระผง ประมาณ 4 องค์ที่ออกสีชมพูและขึ้นพระธาตทุกองค์ ส่วนสีขาวจะขึ้นน้อยกว่า ครับ ถ้าท่านใดสนใจอยากได้ไว้ผมก็ยินดีจะติดต่อให้โดยเฉพาะพระผง และล๊อกเก๊ตเขาให้บูชาไม่แพง ส่วนเหรียญเปิดโลกเนื้อตะกั่วเขาเหลืออีเหรียญแต่ทราบว่า มีคนที่ กทม เขานัดให้เอาพระไปดูวันเสาร์นี้ (ปล ผมไม่ได้มาขายพระนะครับมาเล่าให้ฟังและเห็นว่าของแท้จากวัดไม่แพงนะยังมีอยู่ ดีกว่าไปบูชาตามเวปซึ่งแพง และไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่าครับ อยากให้ได้ไว้บูชากัน )

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    โมทนากับทุกท่านที่ตั้งใจปฎิบัติครับ -/\-

การมีธรรมธาตุนี่ก็เหมือนกับเป็นเครื่องแสดงว่าเราได้ตั้งใจปฎิบัติ โมทนาครับ ตอนธรรมธาตุขึ้นผมก็ตกใจเหมือนกันครับ

3. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    โมทนาสาธุ กับท่านนักปฏิบัติธรรมทุกท่านครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

4. hatamala

hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ได้รับพระแล้วครับพี่ ขอบคุณครับ

5. nopparat_t

nopparat_t Active Member

ได้รับแล้วครับ

ได้รับแล้วครับ อนุโมทนาสาธุด้วยครับ (verygood)

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ประสปการณ์สดๆร้อนๆครับ ไม่ทราบว่าอุปทานหรืออย่างไรไม่ทราบ...เกี่ยวกับการแผ่บุญ

คือผมได้มีโอกาสไปศึกษางานเกี่ยวกับวัฒนธรรมของชาวม้ง แล้วพอดีวันนี้มีพิธีรักษาคนไข้ด้วยหมอผีของหมู่บ้านนะครับ คือใช้เวลาทำพิธีนานพอสมควร โดยจะใช้เชือกมัดตัวคนกับมือแล้วก็ทำพิธีไปเรื่อยเหมือนว่าจะบูชายันหมูให้กับผีบรรพบุรุษ ผีจะได้รักษาคนเจ็บให้

พอเชือดคอหมู วินาทีนั้นผมก็น้อมนำบุญ โดยสวดคาถาจักรพรรดิไป แล้วก็แผ่บุญด้วย สัพเพพุทธา ... สัพเพธัมมา ... สัพเพสังฆา ... แล้วก็นึกน้อมนำบารมีของหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าให้กับ ชีวิตที่พึ่งเสียไปทันที

ก็ไม่ได้คิดอะไรมากจนกลับมาที่หอ เจอกับเพื่อนที่ มีสัมผัสพิเศษเขาก็ทักว่า

"เฮ้ยไปทำอะไรมา ?"

ผมก็บอกว่าเออ ไปทำงานมามีอะไรเหรอ เห็นมองล่อกๆแล่กๆ

มันก็บอกว่า "อะไรตามมาก็ไม่รู้ ไม่ใช่คน เป็นสัตว์ 4 เท้า"

ผมก็ถึงบางอ้อเลยว่า เพราะการแผ่บุญแน่แท้ เขาเลยตามผมมาด้วย

ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่ายังอยู่รอบๆผมรึเปล่านะ แต่ก็จะแผ่บุญให้เขาอีกครั้งดูครับ ฝากคุณผู้อ่านใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ

7. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    11
    ตามมาเพื่อขอบคุณแต่มาในรูปลักษณ์เก่าให้เราทราบได้ว่าเขาเป็นใครตัวจริงไปดีแล้วเป็นเทวดา

โมทนาสาธุ

8. Specialized

23
    สาธุๆๆ จากที่คุณนิคบอกมา ทำให้รู้สึกปิติมากเลยครับ -/\-

9. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    หลวงตาม้าท่านจะมาที่บ้านคุณคนวังหน้าวันที่ 3-4 กุมภาพันธ์นี้ครับ รายละเอียดในกระทู้นี้ครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=69009

10. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนากับคุณนิคด้วยครับ..

- ขออนุโมทนากับคุณนิค และเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยครับ / thaiput007@hotmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.6 KB
      เปิดดู:
      76
  11. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

11
    ประชาสัมพันธ์

หลวงตาม้าท่านจะมากรุงเทพวันที่ 3-4 กุมภาพันธ์นี้รายละเอียดในกระทู้นี้ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=69009

ธรรมะสวัสดีครับ

12. Wisdom

11
    เรื่องราวดีๆที่อยากให้อ่านกัน

กัลยาณิมิตรมาเล่าแบ่งปันประสบการ์ณจากกระทู้แจกพระครั้งก่อนๆ

นำมาให้อ่านกันตรงนี้เพื่อเป็นพุทธคุณธรรมคุณสังฆคุณนุสสติและร่วมโมทนาบุญครับ
    (f) ธรรมะสวัสดี(f)

13. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน วันนี้เพิ่งมีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้ ปิติและศรัทธาเพิ่มมาก
    ขอบคุณทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำครับผม ผมมีประสบการณ์จากพระหลวงปู่ทวดหลายครั้ง ที่หนักสุดๆ แล้วรอดมาได้ก็มี แล้วจะเล่าให้ฟังทีหลังครับผม
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

14. พุทธสาวก

พุทธสาวก เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับความเมตตาจากหลวงตาท่านมากแล้ว อยากทำบุญกับทางวัดบ้าง ไม่ทราบคุณนิกมีรายละเอียดการทำบุญกับท่านที่วัดบ้างมั้ยครับ ถ้ามีรบกวนด้วยครับ

15. Wisdom

11
    สาธุ

หากใครต้องการทำบุญกับพระอาจารย์วรงคต วิริยธโร(หลวงตาม้า)
    โดยตรงสามารถโอนเงินเข้าบัญชีของทางวัด
    พุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาวจ.เชียงใหม่
    ได้เลยนะครับที่

ชื่อบัญชี พระวรงคต วิริยธโร
    หมายเลขบัญชี 383-223-9258
    ธนาคาร กสิกรไทยสาขามูลเมือง จ.เชียงใหม่
    (verygood)

ขอโมทนาสาธุบุญด้วยครับ

(f) (f) (f) ​

16. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้รับพระแล้วครับ

ขออนุโมทนากับผู้ที่แจกพระผงจักรพรรดิ ในครั้งนี้ด้วยครับ

ผมได้รับพระแล้วจำนวน 3 องค์ ในรอบวันที่ 6-15 ม.ค.50

จากประสบการณ์ที่ได้ใส่พระองค์นี้แล้ว พบว่ามีพระธาตุขึ้นทั่วไปรอบๆองค์พระ ยิ่งวันไหนรักษาศีลแล้ว วันนั้นจะมีพระธาตุขึ้นมากกว่าปกติ และสิ่งที่สามารถสังเกตได้อีกอย่าง คือ พระธาตุบนองค์พระสามารถเคลื่อนที่ไปได้
    จากการที่ผมได้สังเกตมาเป็นเวลาหลายวันแล้ว

สุดท้ายก็ขอ สาธุ กับพี่ๆ ที่มีโครงการดีๆ แบบนี้ครับ
    (verygood)

17. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ได้รับพระแล้วนะครับ เอามาห้อยคอเลย 55+
    ได้มาตอนเช้า ตอนเย็นลองสวดบทมหาจักรพรรดิดู พอถึงช่วงแผ่เมตตา พระท่านสั่นตุ๊บๆ(เบาๆอ่ะ แต่รู้สึกได้) ก็ทีแรกตกใจเล็กน้อย แต่ก็สวดจนจบอ่ะครับ
    เรื่องแบบนี้ เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยครับ ทำให้ผมได้รู้ว่า ท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆ!
    งิงิ ^ ^

18. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    ผมก็สวดเกือบทุกวันนะ ทำไมไม่เจอบ้างหว่า

19. บุญทรง

บุญทรง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระมาหลายวัน แต่ยังไม่มีโอกาสเข้ามาเรียนให้ทราบครับ
    อนุโมทนาครับ

20. Wisdom

11
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2007