พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. มหานรสิงห์

มหานรสิงห์ Active Member

ขอบคุณครับ

2. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

2 วันก่อนไปปิดพระปรกโพธิ์ หลังยันต์มา 1 องค์ องค์นี้น่าจะออกวัดซับลำใย พอจ.ตั้ว สร้างให้ ลป.หลวงพ่อหลายองค์ เสก มีหลวงปู่หมุนด้วย เสกหลายครั้ง ส่วนอีกองค์พระสิวลี เนื้อผงน้ำมัน(ไม่รู้ที่)... 2 องค์ราคา ไม่แรงนัก ได้มาขอโชคลาภท่าน ได้นิดหน่อยพอได้ค่าพระ

อีกชุดออกวัดหนองแขม เห็นปรกโพธิ์เกษาตรึมแล้วใจละลาย เลยเข้าไปปิดมาจากเฟส(ชุดนี้ 800 บาท) ได้มาแล้ว...ชื่นใจ ว่าจะเอาเหรียญหนุมาณ(หนองแขม) มาแจกผ้าป่า ปีนี้ อ.สมจิต ไม่ได้ส่งซองให้ผม เห็นว่าไม่มีพระแจกเลยเกรงใจ ผมคงทำบุญเหมือนเดิม
    ...สรุปแล้ว พระ 2 องค์บน(ปรกโพธิ์ วัดซับ+พระสิวลี) กับชุดวัดหนองแขม.. เมื่อวานได้ค่าบูชาคืนแล้ว เมตตามหาโชค มหาลาภ ตั้งแต่พระยังไม่ถึงมือ

....พระสมเด็จปรกโพธิ์ วัดหนองแขม
    โพธิ9 หนองแขม.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ซองกับเหรียญคงอยู่ที่ผมหมดมั๊งครับท่านอาณัติ 555

ขนาดไฟล์:
      176.1 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      186.8 KB
      เปิดดู:
      235
  4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    แบ่งมาให้ผมมั้ง ปีนี้ไม่ได้เหมือนกันครับ โทรไปสอบถามแล้ว มีปัญหาเรื่องพระไปแล้วไปลับเงินไม่กลับมา 3-4ปีมานี้ได้สนทนากับแกที่วัด ปีนี้ถ้าไม่มีเหตุขัดข้องก็จะไปวัด ตั้งใจทำบุญถวายหลวงพ่อ3วัดในสายท่าน วัดบ้านแค วัดหัวเด่น วัดซับลำใย ช่วงหลังๆนี้ไม่ได้บอกบุญใคร คนเห็นซองบุญคงอาการเหมือนเห็นไวรัสโควิท 19

5. อาณัติ

น่าจะ 30 ซอง พี่kiati_sak,กับ พี่สุรศักดิ์ ถือเป็นรุ่นใหญ่ ในสายศิษย์ที่ไม่ทันหลวงพ่อ พลังบุญ 8 แสนเม็กก้า... บางปีแจกซองได้เงินช่วยวัดครั้งละหลักหมื่นเกือบแสน หรือเกินนั้น ศรัทธาและกำลังใจแรงกล้ามากเหลือเกิน
    ปีนี้ผมได้มา 5 ซอง พร้อมเหรียญหลังหนุมาณ 1 เหรียญ แต่เช่าเหรียญหนุมาณวัดหนองแขมไว้แจกแล้ว... ว่าจะบอกบุญช่วยซองผ้าป่าหลวงพ่อ และส่วนหนึ่งจะบริจาคให้เวปพลังจิต ช่วยเวป เข้ามาอาศัยท่านมานาน เคยบริจาคโดยตรงแต่ปัจจัยค่อนข้างน้อย และบริจาคผ่านเครือข่ายสายบุญมาบ้าง
    ...ใกล้ๆ วัน ถึงจะบอกกล่าวเล่ากัน มีวัตถุมงคล ปี 2539, 2552, 2553--- มาถึงปัจจุบัน 2562 ไว้สมนาคุณ แต่หากท่านใดเชื่อใจกัน อยากได้วัตถุมงคลที่(คาดว่า)ทันหลวงพ่อ ไม่สากลไว้บูชาก็แจ้งมาได้ เก็บไว้เยอะ.. พระดีมีประสบการณ์ เช็คพลังแล้วแรงส์สุดๆ(หรือจะเอาแบบมหาเสน่ห์ลงไข่ลงหรรม) ก็พอจะจัดให้ได้...

6. parukoh

parukoh เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    สนใจร่วมด้วยครับพี่ รบกวนแจ้งด้วยครับ

7. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แต่หากท่านใดเชื่อใจกัน อยากได้วัตถุมงคลที่(คาดว่า)ทันหลวงพ่อ ไม่สากลไว้บูชาก็แจ้งมาได้ เก็บไว้เยอะ.. พระดีมีประสบการณ์ เช็คพลังแล้วแรงส์สุดๆ(หรือจะเอาแบบมหาเสน่ห์ลงไข่ลงหรรม) ก็พอจะจัดให้ได้...
    สนใจครับท่านอาณัติ มีอะไรพอจะแบ่งมาทางนี้ได้บ้าง หลังไมค์หน่อยครับท่าน

8. อาณัติ

พี่kiati sak น่าจะมีครบทุกอย่างแล้ว เหรียญหลังยันต์/หลังหนุมาณ เลี่ยมประกบกันไว้ ช่างน่าอิจฉายิ่งนัก สายเสน่ห์ เมตตา โชคลาภ น่าจะมีตรึมแล้ว ...โพธิ์ 9 เอย แหวกม่านอกใหญ่เอย.. แอบเห็นๆ ยุห่างๆ

..รุ่นก้ำกึ่งไม่สากล เอาแจกแถมให้น้องๆเขาไว้ เมตตา ค้าขาย สร้างฐานะ ดีกว่า

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ของก้ำกึ่งของลูกครึ่ง มันน่าค้นหาน่าหลงไหล ทุกวันนี้ผมก็แขวนบุชาสายก้ำกึ้ง ครึ่งควบลุก ลูกครึ่ง ......มันได้ลุ้นตื่นเต้นดี จะได้รู้ไปเลยเอาประสพการณ์เป็นคำตอบด้วยตัวเอง

10. อาณัติ

ได้ดีเพราะพระก้ำกึ่ง ไม่สากลนี่ล่ะ ... เปลี่ยนชีวิตได้ไหม... เปลี่ยนได้เลย จากดินเป็นดาว ด้วยความดี และบารมีหลวงปู่ หลวงตา พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ พระเจ้าอยู่หัว... เป็นหลักใจ มีกินมีใช้ ไม่อดอยาก ไปอยู่ไหน ไม่มีใครรังเกียจ

ถ้าเชื่อจริง มีศรัทธาอันมั่นคง .. สิ่งดีๆ เกิดขึ้นต่อเราแน่นอน เพียงแต่จะช้าหรือเร็วเท่านั้น คบอจ.ท่านจึงบอกไว้ ต้อง .. มีศรัทธา มีสัมมาทิฐิ เป็นเบื้องต้น

11. มหานรสิงห์

ตะกรุดธูปอธิษฐาน
    ตะกรุดธูป ดวงใคร ดวงมัน น้อยคนจะได้ครับ หลายท่านคงไม่รู้จัก ถ้าอ่านแล้ว คงพอรู้จักและเข้าใจขึ้นบ้าง ตะกรุดธูปเนี่ย มันต้องไหม้หัวและท้าย เวลาผมได้ ผมต้องรีบหาอะไรดับ ไม่งั้นเดี๋ยวไหม้เป็นผงหมด เคยโดนแบบนี้ 2 - 3 รอบครับ
    ธูป
    คือตัวกลางที่ใช้สื่อสารระหว่างเรากับสิ่งศักสิทธิ์และเป็นการถวายเครื่องหอม เวลาเราจุดธูปกราบไหว้สักการะนี่ส่วนมากพวกเราขอพรอธิษฐานกันใช่ไหมครับ คุณธูปเค้าก็เป็นตัวกลางส่งแรงอธิฐานไปกับควัน อารมณ์ประมาณว่าดมปุ๊ปรู้ปั๊ป รึเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจครับ 555+
    แรงอธิษฐานนั้นก่อให้เกิดปาฏิหาริย์ แต่การอธิษฐานให้ได้ผลนั้น เราต้องเข้าถึงท่านให้ได้ก่อนนะครับ วิธีเข้าหาตัวท่าน ไม่ยาก ศรัทธาและเชื่อมั่นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราขอ เราต้องตั้งใจ มุ่งมั่นในการขอ เพิ่มเติมอีกข้อคือขอในหลักความเป็นจริง เมื่อเราเข้าหาท่านแล้ว แต่ขอเกินกำลังก็ไม่ไหวนะครับ เราต้องอยู่ในหลักความเป็นจริง ขอพรให้สอบติด แต่ไม่อ่านหนังสือ มันจะได้เราะ!
    เดี๋ยวนี้คนส่วนมากขอพรแบบมโน ขอพรเกินกำลัง บูชาแบบลวกๆ พอไม่ได้ผลก็โทษให้สิ่งศักสิทธิ์และไปหาอย่างอื่นบูชา ไม่ได้ดูตัวเองเล๊ย จะขอพรอะไป ก็ต้องดูตัวเองก่อนนะครับ เอาให้พอดี พอดี มากไปไม่ดี น้อยไปไม่ดี นะครับ แล้วอีกอย่าง ไม่จำเป็น ก็อย่าไปบนครับ ดูตัวเองว่าแก้บนได้ไหม จะลืมไหม ทำได้รึปล่าว การบนคือการต่อรองกับสิ่งศักสิทธิ์นะครับ อธิษฐานดีกว่าครับ ถ้าผิดพลาด ลืมไป เดี๋ยวจะยุ่ง
    กลับเข้าเรื่องธูป พาไปกันไกลเลย 5555+ ถึงตรง เราขอพร ปุ๊ป เข้าหาตัวท่านแล้ว ท่านรับรู้ เห็นความตั้งใจของเราแล้ว ท่านก็ประทานพรให้ ใช่ไหมครับ งั้นมาดูกันที่ธูปกัน คุณธูปซึ่งเป็นตัวกลางได้รับพลังงานจากการอธิษฐานขอของเราไปแล้วส่งไปหาท่านสิ่งศักสิทธิ์ ท่านสิ่งศักสิทธิ์ได้รับรู้ถึงขอของเรา ท่านก็ประทานพรให้เรา คุณธูปที่เป็นตัวกลางเนี่ยก็ได้รับพลังงานของพรด้วย เหมือน ถวายอาหารแล้วลามากิน ครับ ทฤษฎีเหมือนกัน ดังนั้น ธูป ก้านธูป ผงธูป ดีหมด ของทั้งหลายได้รับพลังงานของสิ่งศักสิทธิ์หมดเลย เป็นของดีที่เกิดจากแรงอธิษฐาน ใช้แล้วแต่จะใช้เลย (โอ้ เขียนอธิบายลืมเป้าหมาย 555+)
    เมื่อวาน ผมสวดมนต์ทำวัตรอยู่ ก็ไหว้ไป ผ่านไปชั่วโมงครึ่งเนี่ยแหละ โดยประมาณ เปลี่ยนท่านั่ง เหน็บมันกิน ก็เห็นอยู่ดอกนึง มันดับ คิดในใจ อ้าว ทำไมดับ จุดไหม้ทุกดอกแล้วนะ เอาไปจุดอีกที ไม่ติด อีกที ไม่ติด จับปักทีเดิม คิดในใจ หลวงพ่อถ้าท่านเมตตาให้เป็นของมงคล ให้เป็นตะกรุดธูปสิครับ ผ่านไป ชั่วโมง ครึ่ง เปลี่ยนท่านั่ง ไหม้หัว ไม้ท้าย เป็นตะกรุดก้านธูปแล้ว รีบเอาทิ่มดิน ดีไม่ไหม้ผ้าขาว (มีผ้าขาวรองโต๊ะ) จับถ่ายรูป ไหว้ท่าน แล้วสวดต่อ ตอนนั้นจำไม่ผิดนี่จะสวด เอิกเกริกพระราม ท่านที่รู้ ก็น่าจะทราบว่า เอิกเกริกพระรามยาวพอสมควร เจ็บคอตั้งนานหน่ะเมื่อวาน 555+ เมื่อวานเพลียมาก เลยไม่ได้ลงให้ชม ผมไม่ได้เข้าเว็บพลังจิตก็หลายวัน 555+ ใครมีก็โชว์กันหน่อยครับ

6551784448_n.jpg?_nc_cat=109&_nc_sid=b96e70&_nc_ohc=y6zP6z7E7IEAX95TLSk&_nc_ht=scontent.fbkk10-1.jpg

12. มหานรสิงห์

ผงธูปครับ ไปวัดไหนก็ชอบตักมา ผงธูปเอย ก้านธูป อย่าว่าแต่ธูปเลย ทองที่ติดพระ กรวดหินดินทราย ดินใต้กุฏิ เสาโบสถ์เก่า ปูนพนังโบสถ์ วิหาร พระประธาน ที่หลุด ที่เทาะออกมา อิฐปูนทั้งหลาย ฯลฯ ต้องขอเจ้าของก่อนทุกครั้ง ขออย่างถูกต้องด้วยนะครับ ส่วนมากจะขอพระ หรือ เจ้าอาวาส ส่วนน้ำมนต์เนี่ยนะครับ เอามาแค่เล็กแล้วผสมก็พอ อย่าไปมาก ให้คนอื่นมั่ง แล้วมันจะหมด อีกอย่างมันจะขนลำบาก น้ำมันหนักเหมือนกันนะครับ หยดเดียว ทั้งบ่อก็เป็นน้ำมนต์แล้วครับ ของพวกนี้นะครับ คนไม่มีเงินเช่าบูชาวัตถุมงคลก็เอาพวกผงธูป ก้านธูป กรวดหินดินทราย ฯลฯ บูชาแทน พุทธคุณใช้แทนกันได้ บอกกล่าวอธิษฐานเอา
    ผมจะเล่าให้ฟัง ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นะครับ เพราะไม่ใช่หลวงกวย เป็น หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร ครับ
    พระอาจารย์ประสิทธิ์ ปุญญมากโร ท่านไปงานศพหลวงปู่ตื้อ อจลธมฺโม เสร็จตอนเผาศพท่านนะครับ คนทั้งหลาย ชาวบ้านต่างๆ นานา เอาของตรงบริเวณเผาศพไปหมดเลย เอาทุกอย่างเลย ท่านก็ไม่รู้จะเอาอะไร เลยเอากรวดหินตรงบริเวณเผาศพมา ได้มาพอสมควร แล้วท่านก็ธุดงค์กลับ ท่านกลับจากนครพนม มาเชียงใหม่ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ในระหว่างธุดงค์ คนก็มาขอวัตถุมงคลท่าน พอรู้ว่าท่านมีกรวดหินที่เผาศพหลวงปู่ตื้อ ก็ขอกันเต็มเลย ขอจนหมดหน่ะ แบบว่ามันเหลือนน้อยแล้วต้องทุบแบ่งกัน คนละเล็กคนละน้อย หินกรวดนั่นนะ ยิงไม่ออกซักนัด ท่านเล่าด้วยตัวท่านเอง นี่คือความจริง ให้ไปถามหลวงพ่อก็คงไม่ได้ ท่านเสียไปแล้ว หลวงปู่สังข์ อาจจะทราบ ลองไปคุยกับท่านนะครับ 555+

7034070016_n.jpg?_nc_cat=107&_nc_sid=b96e70&_nc_ohc=hLtkVLl7q_YAX-oD8U4&_nc_ht=scontent.fbkk10-1.jpg

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ได้มาจากหลานของอดีตกำนันตำบลห้วยกรดพัฒนา เขาบอกว่าหลวงพ่อกวยมำให้ตั้งแต่ปี251กว่า เด่วจะถ่ายภาพชัดๆมาให้ชมอีกทีครับ

ความเก่าและรอยจารเต็มครับ
    IMG_25630306_212036.JPG IMG_25630306_211752.jpg IMG_25630306_211808.jpg IMG_25630306_211708.jpg

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

1583564740394.jpg 1583564742696.jpg 1583564744715.jpg 1583564746471.jpg 1583564748323.jpg

15. อาณัติ

พระที่เหมาะกับยุคสมัย ภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน น่าจะเป็นพระด้านเมตตา ค้าขาย โชคลาภ ของหลวงพ่อกวย ก็มีพระสิวลี พระสังกัจจายน์ พระสมเด็จหลังพระสิวลีใหญ่-เล็ก(คะแนน) สมเด็จหน้าผง-ดิน ทุกแบบ...
    ผมเล่าสัก 2 แบบ
    สมเด็จหลังพระสิวลีคะแนน เนื้อผงน้ำมัน 2515
    ....ลูกน้องผม มันเช็คพลังได้ ผมลองให้มันเช็ค เหรียญรุ่นแรก ลพ.........ดู มันเช็คอยู่นาน นิ่งครับ เช่ามาเป็นหมื่น จะนิ่งได้อย่างไร อย่างนี้ไม่เก้ ก็เสริม..
    ....เลยปลด สมเด็จหลังสีวลีองค์เล็ก(คะแนน) 2515
    หลวงพ่อกวย มีจีวรและเกษาหลวงพ่อแปะด้านหลัง ได้จากพี่คนหนึ่งในกลุ่ม ...มาลองเช็คพลังดู ท่าแสดงออกที่มันเช็คแรงมาก สักพักหงายหลังเลย มันบอกแรงจริงๆ ไม่แรงได้อย่างไรครับ ผมเห็นมันหงายหลังเลย วัตถุมงคล หลวงพ่อกวย รับรองว่าแรงจริง .. และพระองค์นี้ได้ให้ พอจ.ทางชัยภูมิ ที่เก่งดูดวงแก้ดวง ตรวจสอบพุทธคุณแล้ว ท่านบอก.. พระดี...

พระสิวลี 2521.. ผมได้มาจากอยุทธยา พร้อมเลี่ยม เช่าพระเขามาก พี่เขาแถมมาให้ใช้ พี่เขาเล่าว่า...เจ้าของเก่าไปบูชามาจากวัด เมื่อปี 2521 พระชุดนี้ อ.สมจิต เคยเล่าไว้ เป็นพระโหลที่กรรมการวัดไปเช่ามาให้หลวงพ่อเสก งานผูกพัทธสีมา ปี 2521 ตอนนั้นออกให้บูชา 10 บาท พระคงมากพอสมควร ..ได้มาผมก็ขอหวย 2-3 งวด ไม่รู้ถูกไหมจำไม่ได้ นานแล้ว พอดีน้องสาวมาเปิดร้านขายก๋วยเต๊๋ยว ที่ปั้ม ปตท.ใกล้บ้าน ขายดีพอสมควร มามีปัญหาตอนเขาทำถนน 4 เลน รถแทบไม่เข้าเลย วิ่งผ่านๆ ไปปั้มหน้าที่ใหญ่กว่า ครบวงจรกว่า.. ผมก็ไม่นั่งดูน้องเขยขาย แบบนี้เห็นท่าจะไำม่รอด เหลือกำไร 3-400/วัน ไม่รอดแน่ๆ จึงให้พระสิวลีพิมพ์นี้น้องเขยไป บอกว่าดีทางเมตตาค้าขาย ให้ห้อยติดตัว แล้วบอกกล่าวหลวงพ่อกวย พระสิวลี บ่อยๆ ให้มีลูกค้าเข้าร้อน ไม่ต้องมากมาย เอาพออยู่ได้ เหลือวันละ 5-600 พอ.. หากท่านเมตตาท่านให้มากกว่านี้ยิ่งดี ผ่านมา เกือบ 10 ปี บ้านก็ใช้หนีีเขาหมด มีรถยนต์ 1 คัน แผงขายกล้วยปิ้งก็เป็นของตัวเอง(ซื้อต่อมือ 3 หมื่น จ่ายหมดภายใน 3 เดือน) ร้านก๋วยเต๊๋ยว ที่อาถรรพ์ที่สุด ขนาดมือแน่ๆมาขาย 2-3 เดือนก้ไป... วันนี้เขายังอยู่ได้ แต่ยอดก็ตกไปเยอะ ตามภาวะของโลก ทั้งเศรษฐกิจไม่คล่อง โควิท 19 ...คนไม่ค่อยเดินทาง ได้แต่หวังไปเบื้องหน้า ครูบาอาจารย์คงไม่ทิ้งเขา ครอบครัวนี้ทำบุญผ้าป่า 12 เมษา กับหลวงพ่อทุกปี ..สิวลีโหลๆ ยังอยู่ขอดูแล้วยั่งเห็น แต่ขอหวย.. ไม่มาบอกเลย ...ได้แต่เมตตา ค้าขาย
    ...ภาพจากเวปทั้ง 2 ภาพ ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้(ภาพของผม หาไม่เจอ)

ขนาดไฟล์:
      246.1 KB
      เปิดดู:
      111
  16. kiati_sak

คุณอาณัติดูให้หน่อย พิมพ์นี้เป็นไงบ้างครับ
    38671.jpg 38672.jpg

17. charus

charus Active Member

23 กรกฎาคม 2010
    ขอรบกวนดูให้หน่อยครับคุณอาณัติพอทราบปีไหมครับแท้ไหมครับ IMG_25630319_224051.JPG IMG_25630319_224038.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2020
  18. อาณัติ

เคยอ่านเจอว่า เป็นพระที่หลวงพ่อกวย ถอดพิมพ์มาจากพระหลวงพ่อแพ แต่ก็ไม่ได้ค้นหา และไม่รู้ว่าองค์จริงเป็นอย่างไร เลยไม่มีข้อมูลให้ครับพี่
    แต่... ผมว่าด้านหน้าคล้ายกับ พระสมเด็จขาสิงห์ รุ่นสุดท้าย ปี 2522 ..(ภาพพระ จากในเวป โดยคุณดาวทะเลทราย ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้)

19. อาณัติ

เป็นความเห็นส่วนตัว ...พระแหวกม่านองค์นี้ เนื้อออกโซนน้ำตาลเข้มนิดๆ เนื้อนี้เรียกเนื้อปรกโพธิ 9 ปี 2513 เหมือนจะเป็นพระถอดพิมพ์ สังเหตุจากกรอบกระจกและมวยผม ติดไม่ชัด แต่.. อกนูนตันมาก นิ้วมือซ้ายติดชัดเจน ม่านก็ชัดมาก เหมือนแกะพิมพ์ใหม่
    และมีเนื้อเกินที่คางซ้าย เท่าที่สังเกตุมมาในพระหลวงพ่อกวย จะไม่มีแบบนี้ พระที่ทันหลวงพ่อ จะเรียบร้อย สวยงาม อ่อนช้อย พร้ิวไหว แม้จะถอดพิมพ์ก็ตาม

20. อาณัติ

ความเชื่อมั่น ศรัทธา และสัมมาทิฐิ นำพาสู่....ความสำเร็จ และสมหวัง

...ครูบาอาจารย์ท่านบอกกล่าวเล่าเตือนเสมอๆ ว่า อย่าดูถูกคนอื่น แม้เขาจะทำไม่ถูกต้อง แม้เขาจะด้อยและต่ำต้อย ด้อยกว่าเราก็ตาม ผมก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง จึงมีเรื่องยุ่งยากอยู่บ้างกับการกระทำและคำพูดของตัวเอง พอแก่ตัวขึ้นเรื่องเหล่านี้ก็ลดลงมาก โกรธช้า ด่ายาก(ยกเว้นกับลูกๆ ที่ยังเล็ก เพราะถุือเป็นหน้าที่ๆ ต้องทำ)
    ...ปลายปี 2561 ผมประเมินงานบางหมวด ได้คะแนนน้อย เนื่องจากขาดอัตรากำลังคน ไม่เป็นไปตามเกณฑ์ ขอเจ้าหน้าที่มาเพิ่ม ก็ไม่ได้รับพิจารณา จึงทำเท่าที่ทำได้ เน้นงานหลัก งานนโยบายเน้นหนัก ให้ถูกต้องเป็นไปตามระเบียบของทางราชการ อะไรสำคัญน้อยก็ทำแค่เสร็จแค่ส่ง จึงส่งผลให้คะแนนหมวดไม่เน้นหนัก..แค่ผ่าน แต่พอเอาไปรวมกันทั้งหมวด หมวดนั้นงานภาพรวมไม่ผ่าน .. ต้องแก้ไขโดยด่วน
    ....เดือน มีนาคม - มิถุนายน 2562 ผมต้องแก้งานหมวดนี้ รอรับการประเมินใหม่ ท่ามกลางคำครหานินทาต่างๆ นาๆ ประกอบกับเจ้านายมาใหม่ ยังไม่ไว้วางใจกัน ทั้งมือชง.. ก็ชงไปทางร้าย เจ้านายแทบออกตรวจสอบทุกสัปดาห์ ระยะทางพิสูจน์ม้า การเวลาพิสูจน์..น้ำใจคน และช่วงนั้นได้เจ้าหน้าที่มาเพิ่ม 1 คน จนในที่สุดแล้ว เดือน กรกฎาคม เข้ารับการประเมิน ผ่านไปได้ด้วยดี จากสีแดง กลายเป็นสี(เกือบ)เขียว แบบก้าวกระโดด ทำให้ทุกอย่างเข้าสู่ภาวะปกติ ทุกอย่างเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ .. ส่งผลให้คว่ามดีความชอบรอบ กันยายน 2562 ผมได้เลื่อนเงินเดือนที่ 3.55% ซึ่งเป็นอัตราสูงทีสุดของผู้ปฏิบัติในพื้นที่ และสูงที่สุดในชีวิตผมตั้งแต่ทำงานมา..
    ....อดทน อดกลั้น ขันติ ...มีสติ มีกำลังใจ(จาก ลป. ลพ. พ่อแม่ครูบาอาจารย์ ลูกเมีย) ทำให้เราผ่านความยุ่งยากไปได้ด้วยดี .. ปีนี้ความดีความชอบรอบ มีนาคม 2563 ข่าวว่า ผมเป็น 1 ใน 5 คนในพื้นที่ ที่ได้รับการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนที่ 3.60%...

.....นินทา-สรรเสริญ, มียศ-เสื่อมยศ, มีลาภ-เสื่อมลาภฯ โลกธรรม 8.. เดือนกุมภา ผมถูกหวย 2 ครั้งๆหลังสุดที่ถูก 17 กพ.ได้เงินมา 6-7พัน แล้วทิ้งระยะยาวมา ช่วงนั้นก็ตามตลอดโดนไปเยอะพอควร... เข้าระยะเสื่อมลาภ จนในที่สุด 1 เดือนพอดี 16 มีนาคม กลับมาถูกอีกครั้ง ติดๆ กัน 3 ครั้ง(ไทย-ลาว) ได้ทุนคืนและมีเหลือทำทุน ทำบุญ ช่วงนี้ต้องเว้นระยะ หลวงพ่อท่านไม่ทิ่งเรา และผมก็เสริมด้วยองค์อื่น
    รอบนี้นอกจากมีพระหลวงพ่อกวย ติดตัวแล้ว ยังมีผู้ช่วย พระสมเด็จวัดแก่งตอย รุ่น 1 ลป.คำพันธ์, พระซุ้มกอ หลวงพ่อทรง เนื้อชมพู หลังตะกั่วถุงเงิน, เหรียญแสตมป์หลักเมืองนครศรี(องค์พ่อ) ปี49 และหินเมืองบังบด ลพ.หนุน วัดพุทธโมกข์ ร่วมด้วยช่วยกัน เรียกโชคลาภ
    ... เหรียญหล่อพระประจำวัน กับพระลีลา ลพ.ขอม วัดไผ่โรงวัว พระหลวงพ่อขอม ปี 2500, 2505 ลพ.ไปร่วมเสก กับ ลพ.มุ่ย วัดดอนไร่
    พระซุ้มกอ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน เนื้อชมพู (ภาพจากเวป ขอขอบคุณมา ณที่นี้)

ซุ้มกอ ลพ.ทรง.jpg
    ลีลา ลพ.ขอม1.jpg