พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ถามและตอบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 27 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ใช่คุณพี่สายสิญ แห่งเวปวัดถ้ำเมืองนะ เมื่อครั้งกาลก่อนฤาใหม่
    ถ้าใช่ดีใจที่ได้เจออีกในเวป
    ถ้ามิใช่ ก็แค่ทักคนผิด และกล่าวยินดีที่ได้รู้จักครับ

ผมเองครับ:cool:

2. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    [​IMG]<LABEL for=vote5><INPUT id=vote5 type=radio CHECKED value=5 name=vote>ยอดเยี่ยม</LABEL>

3. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ห้าดาว เหมือนชื่อไก่ย่างห้า... ***ใกล้จะเกรียมแล้วครับ อิอิ(deejai)

4. อ็อดจ.ส.

อ็อดจ.ส. เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอยืนยันกับท่านพี่สายสิญจน์อีก 1 เสียงครับ ไม่ทันหลวงปู่ดู่อธิฐานจิตแน่ๆครับ เพราะถ้าเป็นพิมพ์เปิดโลกเนื้อปูน ท่านอาจารย์ศุภรัตน์สร้างครับ มีท่านผู้รู้ท่านนึง(ขอสงวนนามท่านผู้รู้ที่บอกมานะครับเดี๋ยวเค้าจะว่าผมเอา ที่ไม่ได้บอกเค้าก่อนนำชื่อมาลง)บอกกับผมว่า ท่านอาจารย์ศุภรันต์ท่านสร้างไว้แจกงานศพของคุณพ่อท่านอาจารย์เองครับ แต่เนื้อหาจะใช่ของท่านอาจารย์ศุภรัตน์ ท่านสร้างหรือเปล่าอันนี้ต้องให้ท่านผู้รู้จริงๆอีก มาตอบให้อีกทีครับ

(ผมก็แค่เพียงครูพักลักจำเท่านั้นเองครับ) ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยด้วยเน้อ สาธุ

5. อ็อดจ.ส.

รบกวนฝากท่านผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยครับ
    ด้านหน้าและด้านหลังครับ
    หลวงปู่ทวดฐานช้างหน้าA.JPG หลวงปู่ทวดฐานช้างหลังA.JPG

ด้านข้างและใต้ฐานครับ
    หลวงปู่ทวดฐานช้างข้างA.JPG หลวงปู่ทวดฐานช้างA.JPG

อยากทราบว่าของหลวงปู่ดู่สร้างหรือเปล่าครับ รุ่นไหน ปีพ.ศ.ไหนครับ ท่านไหนทราบกรุณาช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ(ตอบได้เต็มที่เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจและยับยังครับใส่ได้เต็มๆ):VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  6. อ็อดจ.ส.

มีอีก1องค์รบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะครับ
    ด้านหน้าและด้านหลัง
    พระพุทธประทานพรหน้า.JPG พระพทุธประทานพรหลัง.JPG

ด้านข้างและด้านใต้ฐานครับ
    พระพุทธประทานพรข้าง.JPG พระพุทธประทานพรล่าง.JPG

นี่ก็อีก1องค์นะครับ ตอบแบบเต็มที่ได้เลยครับอย่างได้ยั้งครับเอาให้เต็มเหนี่ยวเลยครับ ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ สร้างปีไหน :VO

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ จะรอคำตอบจากท่านผู้รู้ครับ

7. pissanu

pissanu Active Member

21 มิถุนายน 2007

ช่วยดูพระสมเด็จและหลวงปู่ทวดให้ด้วยครับ ขอขอบพระคุณมากครับ

8. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอบคุณมากครับ......:cool:

9. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับคุณสายสิญจน์ สายตรงจากมหิดลครับ

10. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-ดูจากรูป ด้านหน้าถ่ายรูปไม่ชัดทั้งสององค์ แต่ด้านหลังดูดี จัดเป็นเนื้อดูยากนิดๆ แต่ไม่ถึงกับดูยากมาก เพราะพระเนื้อผงหลายๆพิมพ์ สร้างหลายครั้ง หลายวาระ คือถอดพิมพ์มาเรื่อยๆ บางครั้งเนื้อปูนผสมผงนี่แหละครับ จะมีหลากหลาย ทั้งดูง่ายและดูยาก
    สรุป ผมว่าแท้ครับ แต่ยังไม่ขอฟันธง เพราะลายละเอียดของเนื้อผง เห็นไม่ชัดเจนเลยนะครับ ลองให้ท่านอื่นมาตอบร่วม หรือแห่ความแท้เยอะๆครับ แต่ถ้าเห็นองค์จริงจะตอบได้100เปอร์เซ็นต์ครับ :cool:

11. supachaisook

มีอีก1องค์รบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยนะครับ
    ด้านหน้าและด้านหลัง
    [​IMG][​IMG]

ด้านข้างและด้านใต้ฐานครับ

นี่ก็อีก1องค์นะครับ ตอบแบบเต็มที่ได้เลยครับอย่างได้ยั้งครับเอาให้เต็มเหนี่ยวเลยครับ ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ สร้างปีไหน :VO

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ จะรอคำตอบจากท่านผู้รู้ครับ
    คุยก่อนตอบนะครับ
    1.ถ้านำไปถามตู้พระ คงจะได้คำตอบยาก เพราะส่วนใหญ่ขาไม่บอก ยิ่งพระชุดนี้ด้วย ผมจัดเข้าหมวดดูยาก ตามหน้าแรกที่ผมตั้งธงไว้ ต้องเชื่อแหล่งที่มา เทียบเนื้อ แห่ความแท้หลายๆท่าน ลฯ
    2.ตู้บางท่านที่ไม่ดี ก็จะสวดง่ายๆ เพื่อดึงลูกค้าไปเช่าพระเขา หรือสวดให้จมๆไว้ ถ้าแท้จะได้เช่าถูกๆ
    3.เวลาตู้พระเขาสวดเก๊ เช่นพิมพ์ไม่ชัด เนื้อไม่เก่าถึงยุก องค์เล็กไปนิดๆ ลฯ ...ถ้าเราบอกนำพระมาให้เช่า เขาจะสวดอย่างไรช่างเขา ถ้าตอนท้าย เขาบอกจะขอเช่าเอาไว้ศึกษา หรือมีลูกค้าบางกลุ่มชอบของเก๊ หรือเอาไว้ให้ลูกค้ากลุ่มที่เห็นของ และถ้าเขาชอบก็เช่า
    ถ้าตู้พระเขาให้เราเปิดราคา จำให้ขึ้นใจ แท้แหงๆ เปอร์เซ็นต์เก๊น้อยๆๆๆๆมากครับ
    สรุป ตอบสร้างไม่ทัน หรือเก๊ ดีหนอคุณอ็อด (แซวๆ สนิทกันนะครับ)
    ...ให้ความรู้เรื่องพระบูชา เนื้อปูนก่อนดีกว่า หลวงปู่ดู่สร้างมีหลายพิมพ์มาก ถอดมาเรื่อยๆ มาถึงยุกปัจจุบันนี้ครับ(องค์ที่ไม่ทัน ไปเช่าที่วัดได้ไม่กี่ร้อยบาท) คือจะมีแท้ และไม่ทันหลวงปู่ดู่แต่มีมวลสาร องค์ที่ทันชัวว์ๆ สายตรงหลายท่านรวมถึงผม เน้นที่ปิดทองคำเปลวแท้ๆ และเนื้อทอง-เนื้อพระต้องเก่าถึงยุก อย่างนี้สบายๆ เข้าวินครับ
    -จริงๆ ถ้าจัดอยู่ในหมวดดูยาก ผมจะให้ไปแห่ความแท้เยอะๆ และไปประมวลเอาเองครับ
    ตอบดีกว่า เดี๋ยวคุณอ็อดจะรำคาน พระบูชาองค์นี้ไม่เก๊แน่นอน แต่จะแท้ หรือไม่ทันสร้าง จะให้ลงตรงไหนดีนะ...สรุป แท้และทันสร้าง ดูจากความเก่า และรอยรานลึกๆ พิมพ์คมชัดไม่ตื้นเกินไป ลฯ พอดีผมชอบจับพลังตอบนะคุณอ็อด(ล้อเล่นครับ) แต่อย่างไรแห่ความแท้อีกครั้งครับ
    เพื่อความสบายใจยาวๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  12. supachaisook

รบกวนฝากท่านผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยครับ
    ด้านหน้าและด้านหลังครับ

ด้านข้างและใต้ฐานครับ

อยากทราบว่าของหลวงปู่ดู่สร้างหรือเปล่าครับ รุ่นไหน ปีพ.ศ.ไหนครับ ท่านไหนทราบกรุณาช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ(ตอบได้เต็มที่เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจและยับยังครับใส่ได้เต็มๆ):VO
    ตอบ
    แท้และทันสร้างครับ แต่ผมจัดอยู่ในหมวดดูยาก ตามที่ตั้งธงไว้ที่หน้าแรก ฉนั้นแห่ความแท้หลายๆที่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  13. pissanu

pissanu Active Member

21 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณมากครับ แล้วพอจะทราบปีที่สร้างมั้ยครับ
    และพระสมเด็จถ้าเทียบกับหลวงปู่ทวด ทำไมเนื้อพระถึงมีสีชมพูหน่อยๆ ล่ะครับ

14. supachaisook

ผมบอกบ่อยๆคือพระหลวงปู่ดู่ เนื้อผงบางส่วน สร้างหลายครั้ง เนื้อผงจะหลากหลาย เพราะเกิดจากการผสม สีออกอมชมพู สีเหลือง สีอมเทา สีอมเขียว ลฯ มีหมดครับ เนื่อมวลสารด้านในก็หลากหลาย และปีบ้างครั้งก็ระบุไม่ได้เป๊ะ เอาคร่าวๆ ก็ตีปี252.กว่าก็ได้ครับ จริงๆถอดพิมพ์มาเรื่อยๆครับ
    ...และถ้าให้ตอบชัวว์ๆ ส่งพระมาให้ผม พร้อมสอดค่าส่งค่ากล่องมา 50 บาท ผมจะช่วนฟันธงให้ฟรีๆ และจะส่งกลับไปให้ครับผม หรือรอท่านอื่นมาช่วยอีกเสียงครับ (*)(*)(*)

15. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่สุขุมช่วยแนะนำเหรียญยันต์ดวงองค์นี้หน่อยว่าดี ไม่ดีครับ

ขอบคุณมากครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

16. supachaisook

แท้ครับท่าน ตัดขอบจะเป็นสองชั้น แต่ถ้าจะดูความละเอียดชัวว์ๆ ส่วนตัวผมจะดู ตรงตำแหน่งอื่นครับ :cool:

17. บอย68

บอย68 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนก เค้าซุ่มไว้หลายเหรียญครับ เอิ๊กๆๆๆ สวยๆทั้งนั้น...

18. supachaisook

จีบเช่าเลยครับ หลายๆรายการแกถูกกว่าผมด้วยนะครับ:cool:

19. บอย68

บอย68 เป็นที่รู้จักกันดี

จีบไม่ติดครับ ตื้อ ได้มาแค่เหรียญเดียว ....ยังเหลือ อีก 3 เหรียญ เอิ๊กกกๆ

20. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่สุขุมที่ดูพระให้ครับ (k)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้