พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

อีกสองเดือนครับหน้าท่องเที่ยว ถึงเวลานั้นคงไม่มีเวลาว่างเพราะต้องเตรียมของที่คิดจะขายหลายอย่าง ตามประสาคนหากลางวันกินค่ำครับ

2. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาองค์เล็กๆเนื้อตะกั่วหลวงพ่อเดิมปลุกเสกไว้รุ่นหนึ่งครับ เป็นพระเนื้อตะกั่วที่มาจากโรงงานต้องดูการตกทอดของคนที่ครอบครองต่อๆกัน

3. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าครับทุกๆท่าน วันนี้ป๋าแขกไล่ตอบกระทู้ยาวเลย คร่าวๆว่าจะเตรียมตัวเป็นเสี่ยชาวไร่อิๆๆ อันไหนมันออกดอกออกผล เรียกน้องๆไปชิมบ้างนะจ๊ะ(ยกเว้นมะนาวฮ่าๆๆ)

4. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนั่งพาน ชนะมาร
    หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน หมายเลข 1312

องค์นี้ได้มาใหม่ครับ ผิวรุ้งเดิมแบบนี้
    ใน 2,500 องค์ ก็ไม่ได้มีให้เห็นกันบ่อยนักครับ

5. akkhawee

โห..สวยกริ๊บเลยพี่ แถวบ้านผมมารเยอะขอยืมก่อนได้ป่ะแหะๆ

6. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ของขลังก้นโหล....

เก็บภาพมากฝาก...ของก้นโหลของผู้เฒ่าประจำบ้าน...
    เซียนท่านสงสัย...แต่เราเป็นลูกหลาน มิควรสงสัยจร้า...
    แบบเนี๋ยะ...ยังมีอีกหลายบ้านนะจ๊ระ......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      282.8 KB
      เปิดดู:
      29
  7. บุพนิมิต

ยากนิสนึงครับพี่แขก...เป็นของชาวไร่ย้ายถิ่นอ่ะครับพี่...
    ผมลองให้เซียนในโรงงานตรวจดู...
    แกว่า...ไม่เก๊...แต่ไม่ทันหลวงพ่อเดิม...น่าจะเป็นศิษย์สร้างครับ...

8. บุพนิมิต

ไม่มีที่ติเลยครับ....
    พระงาม...ตลับสวย...สุดยออออดครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อคูณครับ...

9. Amuletism

ขอบคุณครับ พี่เกรียงและ พี่ akkhawee
    พระองค์นี้เลื่อมเดิมมาครับ คาดว่าเจ้าของจะเลื่อมตั้งแต่ตอนได้มา
    เพราะผิวเดิมมาก แม้แต่ขอบเหรียญยังไม่มีดำเลย
    พูดถึงมารแล้ว สะสมพระมาก็เยอะ แต่ไม่เคยชนะมารในใจตนเอง
    ที่เรียกว่ากิเลสได้เลย เห็นพระที่ชอบทีไร เป็นต้องเช่าทุกทีครับ
    ได้องค์นี้มาแล้วคิดว่าจะชนะมารในใจสักที
    ยังไม่ทันไร ไปเช่าเจริญพรล่าง 3 โค๊ต มาอีกแล้ว

10. Amuletism

เหรียญนั่งพาน ชนะมาร
    หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่
    พ.ศ. 2537 เนื้อเงิน
    หมายเลข 1415

11. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    น่าจะโดนเพลี้ยทำลายใบครับผม

12. armchi

ต้นไม้ที่รากหากินใต้ดินสามารถปลูกใกล้กันกับไม้ที่รากหากินบนผิวดินได้สบายครับผม

13. armchi

ผมก็มีมารในใจเหมือนกันครับ บางเดือนตั้งใจว่าจะไม่เอาอะไรอีกแล้ว แต่ก็แพ้ใจตัวเอง มารในใจจึงกระชากตังค์ในกระเป๋าไปจนได้ครับ มีความสุขชั้ววูบแต่เป็นทุกข์ยามเปิดกระเป๋าครับผม

14. akkhawee

มารแบบนี้ในตัวผมเยอะเลยครับพี่อิๆ

งามอีกแหละ สุดยอดเลย(ping-love(ping-love(ping-love

15. akkhawee

ยังมีให้เซียนสงสัยอีกเยอะครับพี่เกรียง

16. ลุงโจ

ลุงโจ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทวดทุกท่าน

สวัสดีครับพี่Supparerk ครอบครัวพี่สะบายดีถ้วนหน้าน๊ะครับ ยังคิดถึงครับ ขอต้อนรับเข้าบ้านครับ เหมือนตอนที่พี่บุพนิมิตหายไปเลยครับ กระทู้ช่วงนั้นเงียบมากๆ บางทีตกไปหน้าสี่โน่นครับ พอพี่หลายท่านกลับมากระทู้รู้สึกว่า อึกกระทึกขึ้นมาทันตาเห็นเชียวครับพี่ๆ และอีกหลายๆท่านที่ห่างหายไป ช่วงนั้นก็มีพี่อัค พี่ทิพย์ พี่ล้างใจ พี่อาม พี่อมู.และอีกหลายท่านที่เข้ามาประจำและบางครั้ง วันนี้ขอหัวเราะดังๆ ฮ่าๆๆๆ อย่างมีความสุขและอบอุ่นครับ แจ้งข่าวครับ ขอขอบคุณพี่อัค ท่านกวิน และพี่บุพนิมิตมากครับ ผมได้รับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พี่ๆส่งมาให้ครบแล้วครับ จะเก็นรักษาไว้อย่างดีครับ สวยๆทั้งนั้นเลยครับ

17. Amuletism

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ ขอให้คิดสิ่งใดก็สมปรารถนากันนะครับ
    ขอให้มีโชคลาภ ร่ำรวยเป็นเจ้าสัวกันถ้วนหน้่ากันทุกคน

เหรียญเจ้าสัว 2
    พ.ศ. 2535 เนื้อนวโลหะ
    หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว

องค์นี้คืออีกหนึ่งความภูมิใจครับ
    สวยเดิมแชมป์งานประกวดพระเครื่องสุพรรณ
    ครั้งที่เพิ่งผ่านมาซึ่งจัดโดยป๋องสุพรรณครับ
    เจ้าสัวหนึ่งไม่ไหว แพงเกินไปแล้ว
    เราคนรุ่นใหม่ ขอเป็นเจ้าสัวรุ่น 2 แล้วกัน
    จะได้สืบทอดความร่ำรวยต่อจากคนรุ่นแรกต่อไปครับ

สร้างเพื่อสมทบทุนพิพิธภัณฑ์พระพุทธวิถีนายก การสร้างครั้งนั้นมี พลตรีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล เป็นประธานฝ่ายฆราวาส โดยมีการดำเนินการ วิธีการและการจัดสร้าง ดังต่อไปนี้

เหรียญเจ้าสัว ตำรับหลวงปู่บุญ ซึ่งวัดกลางบางแก้วได้ดำเนินการจัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ได้นำตำรับของหลวงปู่บุญมาปฏิบัติการตามขั้นตอนต่างๆ อย่างครบถ้วน โดยมีท่านพระครูสิริชัยคณารักษ์ (สนั่น) เจ้าคณะอำเภอนครชัยศรี และเจ้าอาวาสวัดกลางบางแก้วเป็นผู้ดำเนินการ

พระอาจารย์เจือ ปิยะสีโล ศิษย์หลวงปู่เพิ่ม ผู้รับการถ่ายทอดพุทธาคมมาจากหลวงปู่บุญ อันถือว่าได้สืบทอดวิทยาคมมาจากหลวงปู่บุญเป็นผู้จารอักขระแผ่นยันต์ตามตำรับเหรียญเจ้าสัว อันประกอบด้วยยันต์ต่างๆ มากมาย เช่น ยันต์มหาโภคทรัพย์ 109 ยันต์มหาเศรษฐี เรือนเงิน-เรือนทอง ยันต์มหาลาภสังกัจจายน์ ยันต์มหาวาสนาบารมี 16 พระอรหันต์ และยันต์พระพุทธเจ้าตรึงไตรภพ เป็นต้น หล่อหลอมรวมกับชนวนโลหะพระชัยวัฒน์ของหลวงปู่บุญ ตลอดจนตะกรุด ทองคำ เงิน และทองแดงของหลวงปู่บุญ ซึ่งตกค้างอยู่ในกุฏิเก่าของท่าน นอกจากนี้ ยังได้รับชนวนพระสำคัญ และยันต์จากคณาจารย์ต่างๆ มากมายมาร่วมผสมในเนื้อโลหะของเหรียญเจ้าสัวรุ่นนี้ด้วยมากมาย

แผ่นยันต์ ตลอดจนชนวนโลหะทั้งหมดได้ทำการหล่อหลอมรวมเนื้อ เพื่อนำไปสร้างเหรียญเจ้าสัวทองคำ เงิน นวโลหะ และทองแดง ในวันอังคารที่ 14 เมษายน 2535 เวลา 07.19 น. อันได้ตำแหน่ง “มหัทธโนฤกษ์” คือ “ฤกษ์แห่งผู้มีทรัพย์” ณ วัดกลางบางแก้ว ท่ามกลางพิธีกรรมอันถูกต้อง

ลักษณะของเหรียญเป็นพระที่สร้างขึ้นแบบหล่อฉีด จึงทำให้บริเวณด้านหน้ามีรูพรุนเท่าปลายเข็มโดยรอบ เป็นพระพุทธประทับนั่งบนอาสนะบัว ภายใต้ซุ้มกระจัง เหมือนเหรียญเจ้าสัวหลวงปู่บุญทุกประการ ด้านหลังเหรียญตรงกลางด้านบนเป็นยันต์เฑาะว์มหาพรหม และมีอักขระขอมอีก3บรรทัด บรรทักแรกอ่านว่า อะ ระ หัง บรรทัดที่สองอ่านว่า ภะ คะ วา บรรทัดที่สามอ่านว่า นะ ชา ลี ติ

จำนวนการจัดสร้าง ซึ่งเหรียญแต่ละชนิดมีจำนวนการสร้าง ดังนี้
    1. เหรียญเจ้าสัวทองคำ 700 เหรียญ
    2. เหรียญเจ้าสัวเงิน 6,685 เหรียญ
    3. เหรียญเจ้าสัวนวโลหะ 7,230 เหรียญ
    4. เหรียญเจ้าสัวทองแดง 9,000 เหรียญ

นอกจากนี้ยังได้มีการตอกโค๊ดเพื่อกันการปลอมแปลงในอนาคตอีกด้วย ตอกโค๊ตภาษาจีน คำว่า จอสัว หรือเจ้าสัว

พุทธคุณนั้น เด่นทางด้านโชคลาภ ทำมาค้าขาย และทางด้านแคล้วคลาดอีกด้วย เชื่อกันว่าผู้ที่ห้อยบูชาเหรียญเจ้าสัวแล้วทำมาหากินด้วยความซื่อสัตย์สุจริต จะเจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยทุกคน

18. akkhawee

สิ้นเดือนนี้ผมก็คงต้องหายไปซักเหมือนกันครับ เก็บของจากกรุงเทพไปพิดโลก แล้วคงต้องไปอยู่ที่ภูเก็ตซักพัก(ไม่น่าจะเกิน2เดือน) ไปถึงภูเก็ตแล้วจะพยามเข้ามาบ่อยๆครับ ยินดีกับคุณวิลลี่อีกครั้งครับ

19. akkhawee

สวยสมตำแหน่งครับพี่ นับวันยิงจะหาชมได้ยาก ต้องบอกว่าเหรียญนี้สุดยอด อีกเช่นเคย อิจฉาง่ะ(ping-love(ping-love(ping-love

20. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

อิจฉาคนที่จะได้ไปอยู่เกาะที่เรียกว่า ไข่มุกอันดามัน จริง ๆ
    ยังไงก็อย่าลืมไปไหว้หลวงพ่อแช่ม วัดฉลอง แล้วมีของติดไม้ติดมือมาฝากบ้างล่ะ