พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

ครับคุณพี่ล้างใจ ตามสบายครับ

2. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับ

สวัสดียามเย็นครับ ทุกท่านครับ มาชมสิ่งสวยๆ ครับ

3. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    yzf-r4ก็สวยบาดตาบาดใจเหมือนกันครับผม

4. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เพิ่งได้อ่านเรื่องราวของ พ่อท่านชู วัดดีหลวงนอก สงขลา มาเมื่อสองสามวันนี้เช่นกันครับท่านรักษ์...ถิ่นเดียวกันเลยครับ ฮ่าๆๆๆ
    ยังมีเกจิท้องถิ่นที่เข้มขลังมากมายให้เราได้เรียนรู้เรื่องราวของท่านฯตลอด....
    ศึกษาแบบนี้...ทำให้เราไม่ยึดติดไปตามกระแสครับท่านรักษ์....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบพ่อท่านชู กราบพ่อท่านแปลงครับ...

5. บุพนิมิต

ขอบคุณท่านทิพย์ฯและพี่ๆน้องๆทุกคนครับ....
    เห็นแปลกดี...เลยจับภาพมาฝากกันครับ...

ช่วงนี้...ลูกน้องลากลับกาญจนบุรี...ผมรอลุ้นของฝากอยู่ครับ...
    ให้ไปค้นกรุที่บ้าน...เผื่อมีของขลังในพื้นที่มาให้เชยชมซักชิ้นครับ....ฮ่าๆๆๆๆ

6. บุพนิมิต

กราบขอบคุณคุณ phunpanuch มากๆครับที่แวะมาทักทาย....
    แบ่งปันความรู้ที่พอจะมีกับแบบพี่ๆน้องๆครับ....

7. บุพนิมิต

อืมมม....นับเป็นองค์โปรดเช่นกันครับท่านทิพย์...หากมีแบบนี้....
    เนื้อจัดจ้าน...นุ่มนวลตามากๆเลยครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อเงินครับ...

8. บุพนิมิต

งดงามเช่นกันครับท่าน magun.....

ชาวเอเชีย...ที่มีพื้นฐานความเชื่อแบบเดียวกันกับคนไทยอย่างเราๆครับ....
    อ่านประวัติของเล่าจื้อ...400-600 ปีก่อนพุทธศักราช...การบำเป็นเพียรสมาธิ...มีมาแต่โบราญกาล....
    ผู้ที่บรรลุ...ล้วนมีอิทธิฤทธิ์...เล่าจื้อเองก็ยังถือสันโดด ไม่ยุ่งเกี่ยวเรื่องทางโลกแต่ก็ค่อยช่วยเหลือผู้คนยามเดือดร้อน...ไม่แต่ต่างจากแนวทางของพระเกจิของไทยเราเลยครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ กราบเจ้าแม่กวนอิมครับ...

9. บุพนิมิต

ดูเฉพาะองค์พระ...นึกถึงพระไพรีพินาศของบ้านเราครับ.....
    ภาพใหญ่นะครับคุณพอล...แต่ดูไม่ค่อยชัดครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

เนื้อดินเก่าๆหลายๆร้อยปี...ต้องพึ่งสายตาครูศนิวารครับ....
    รบกวนถ่ายใหม่ชัดๆ...ด้านหน้า/ด้านหลัง ก็พอครับ...

ผมเดาว่า...น่าจะเป็นของพระเกจิไทยยุค 2500 อ่ะครับ...
    ยิ่งถิ่นสุพัน...ยังมีพระเนื้อดินที่ไม่มีคนรู้จักอีกเยอะทีเดียวครับ....

10. บุพนิมิต

องค์นี้...น่าจะเป็นชิ้นโปรดของท่านล้างใจนะครับ.....
    หยกเขียวเข้ม...งามขลังมากๆเลยครับ....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบเจ้าแม่กวนอิมครับ...

11. บุพนิมิต

ลองถ่ายใหม่ครับ...

เป็นเหรียญนึง...มีผมมองแล้วมีเสน่ห์ความขลังครับ....
    หลวงปู่บุญ วัดเขาท่าพระ ชัยนาท...

ไฟล์ที่แนบมา:

12. magun

ขอบคุณครับ คุณพี่บุพนิมิต พระองค์นี้ มรดกคุณพ่อครับ

13. บุพนิมิต

หลวงพ่ออี๋...รุ่นใหม่ที่พอจะมีเก็บสะสมไว้ครับ....
    เอามาฝาก...ตามคำขอของคุณอัคฯครับ.....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่ออี๋ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

14. magun

ดูขลังได้ใจ จริงๆครับ

กราบหลวงพ่ออี๋ ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  15. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    หลวงพ่ออี๋...รุ่นใหม่ที่พอจะมีเก็บสะสมไว้ครับ....
    เอามาฝาก...ตามคำขอของคุณอัคฯครับ.....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่ออี๋ครับ... <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

***กราบหลวงพ่ออี๋ครับ***

ตอนสงกรานต์ได้ไปไหว้พระทำบุญที่วัดหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบครับ ...หลังจากนั้นก็มานั่งกินกาแฟเย็น ที่ศาลาข้างหน้า ก็คุยกับหลานที่เป็นทหารเกณฑ์ ที่อยู่ที่นี่
    หลานบอกว่าคุณนายนายพล บอกว่าที่วัดมีปลัดขิกหลวงพ่ออี๋ ถูกล่ามโซ่ไว้ ไม่เช่นนั้นจะหนีไปลงเล่นน้ำ ผมก็ได้ที ถามป้าคนขายของว่าตรงไหนจะไปดู
    ป้าบอกไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า แต่ได้ออกประมูลเพื่อสร้างอุโบสถไปนานแล้ว
    .......แล้วป้าก็เล่าต่อว่า เมื่อไม่กี่วันมีคนมาจากยะลา มาเหมาพระหลวงพ่อไปแทบหมดตู้
    รวมทั้งพระบูชาด้วย ที่สร้าง 55 องค์ หมดไป หกเจ็ดหมื่นบาท ก็ถามเขาว่าเอาไปขาย
    ต่อหรือ....เขาก็ตอบยิ้มๆว่าบ้านเขาเองที่โดนระเบิดลูกสุดท้ายเมื่อไม่กี่วันนี้.......แล้วป้าก็ไม่กล้าถามเขาอีกเลย....

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

17. ทิพย์มงคล

กราบหลวงพ่ออี๋ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

คาถาบูชาหลวงพ่ออี๋

(ท่องนะโม 3 จบ) พุทธะสังมิ อิสวาสุ วะระเวทะ อาจะริโย มาตาปิตุ ปูชาจุปูชะนียานัง

18. ทิพย์มงคล

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ หลวงพ่ออี๋สุดยอดพระเกจิสายตะวันออก ในใจผมเลยครับ

19. บุพนิมิต

สุดยอดดดดดครับ...ท่าน watchdog
    กราบขอบคุณมากๆครับ...ที่นำเรื่องดีดีมาเล่าสู่กันฟัง.....

----------------------------------------------------------------------
    ชุดนี้...ผมก็เช่ามาจากตู้ในมณฆปหลวงพ่อแหร่ะครับ.....
    เอามาฝากพี่ชายภรรยาด้วย...จำไม่ได้ว่ากี่ชิ้นกี่ชุด...เหลืออยู่เท่าที่เห็นในภาพครับ....
    เหรียญกลม...๒๕๔๓
    หล่อลอยองค์...๒๕๔๖
    เหรียญไข่...๒๕๕๐ ครับ...

เรื่องความขลัง...ผมเองก็ยังไม่มีประสบการณ์ตรง...
    แต่ตอนไฟไหม้บ้านเมื่อปลายฝนที่ผ่านมา...มีพระชุดนี้อยู่ในบ้านด้วยครับ....
    เหมือนหลวงพ่อทั้งหลายที่มีอยู่ในบ้านช่วยคุ้มครองครับ...บ้านเสียหายเฉพาะส่วนที่โดนควันไฟครับ...แต่สวนที่โดนไฟเป็นเพียงสวิทซ์พัดลมเพดานต้นเหตุ กะโซฟาที่อยู่ใกล้ๆครับ...

แต่เรื่องความงดงาม...ชุดนี้...งดงามทุกชิ้นเลยครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่ออี๋ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  20. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

****ชุดนี้ผมก็บูชามานิดหน่อยครับ...เสียดายไม่ได้อยู่ตอนวันไหล
    เพราะว่า...ทางวัดจะลอกทองคำเปลวที่องค์ท่านแล้วเอามาทำกำไลครับ...