พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ ต้องตั้งสติครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ดีครับจะได้ไม่ถูกหลอกง่าย ๆ

2. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    อิๆๆๆคุณทิพย์นอนดึกเหมือนผมกะคุณน้องเลยarmchi.....ผมกับภรรยาก็โดนเหมือนกันครับ ผมเลยถามกลับไปว่าไอ้สถาบันการเงินที่ว่าผมไม่ได้ทำบัตรเครดิต แล้วจะมีค่าค้างจ่ายอะไร มันบอกว่าเป็นตัวแทนเท่านั้น ผมเลยถามชื่อเสียงเรียงนามมัน มันอึกอักแล้วก็วางสายไปเลย ส่วนเพื่อนผมโดนเหมือนผม เครียดมากมันโทรมาเล่าให้ฟัง แต่มีขั้นตอนซับซ้อนขึ้นคือหลังจากวางสาย ไอ้ตัวแทนสถาบันการเงิน ก็มีผู้อ้างตัวว่าเป็นตำรวจหน่วยหนึ่ง โทรมาถามนู่นถามนี่และจะพยายามช่วยคลี่คลายให้ แล้วจะติดต่อกลับมาใหม่ ผมเลยบอกเพื่อนว่าให้ถามชื่อและยศตำแหน่ง สังกัดต่าง มันก็โทรมาเพื่อนผมก็ทำตามคำแนะนำ สุดท้ายมันก็อ้ำอึ้งวางสายไปเลย
    ปล.เรื่องอย่างนี้ต้องมีสติครับ
    1.ถ้าเราไม่มีบัตรเครดิตของสถาบันการเงินที่มันว่าก็ไม่ต้องกลัวมันครับ ถามชื่อเสียงเรียงนาม และตำแน่งหน้ามันกลับเลยครับ แล้วเช็คกับสถาบันดังกล่าว
    2.ถ้ามีแต่ถ้าเราจ่ายตามปกติไม่ขาดตอน ก็ถามมันกลับเหมือนข้อ1.
    3.เหตุการณ์ที่ผมและภรรยาเจอ มีบางช่วงที่ต้องใช้เงินเร่งด่วน ทางบริษัทให้ไปรับเช็ค(เงินสด)และเอาเข้าบัญชีเราเพื่อความคล่องตัวหน้างาน(หลักแสน-ล้าน) แล้วก็มีเหตุการณ์ดังกล่าว มันส่อถึงอะไรคิดเอาเองครับพี่น้อง.....

3. akkhawee

โฮะๆๆถ้าจะมีลาภทั้งที่ต้องเจอเหตุการณอย่างนี้หวาดเสียวครับ ถ้าจำกันได้หน้าก่อนๆรู้สึกว่าครั้งนี้จะเป็นครังที่4-5ในรอบสองปีครับ....

4. akkhawee

หวัดดียามค่ำๆดึกๆครับพี่กำธร วันนี้สมควรแก่เวลาต้องขอตัวบ้ายบ่ายทุกๆท่านครับ ราตรีสวัส..............................................................

5. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นผมละมีฮา ......

เพราะตอนประถม มัธยม มหาลัย ชื่อเล่นที่เพื่อนๆเรียก กับที่บ้าน ไม่มีซ้ำกันเลย :boo:

พวกนี้มันน่าอัดนักเชียว :mad:

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องนี้ผมขอแจมประสบการณ์น่ะครับ

แต่เหตุการณ์นานหน่อยแล้วน่ะครับ ประมาณ ๑๐ ปีขึ้น ผมขับรถ มาสด้า ๓๒๓ ไปติดไฟแดงที่บริเวณถนนผ่านปากซอยรางน้ำ กำลังจะถึงแยก ที่จะออกไปวิภาวดี และ อนุสาวรีย์ จำชื่อแยกไม่ได้

แถวนั้นรถจะเยอะอยู่แล้ว เคลื่อนตัวช้า จะจอดนิ่งส่วนใหญ่เป็นแถวยาว ผมอยู่ท้ายแถว ในขณะที่จอดรอ

จอดๆรออยู่ ก็มีเสียดังโครม ไม่มาก และ รถผมเขย่า เบาๆ ไม่มากแต่แรงพอจะรู้สึก ผมมองกระจกหลังตามสัญชาติญาณ ไม่เห็นอะไร มองกระจกข้างก็ไม่เห็นอะไร แต่มีอะไรผิดปกติแน่ รถก็ติดอยู่ ผมเลยปลด เข็มขัด แล้วลงจากรถ ไปดู

ด้านหลังรถ มอเตอร์ไซด์ครับ มาล้ม ติดอยู่ นอนกับพื้น ส่วนหนึ่งเข้าไปใต้ท้องรถของผม คนขับล้ม นอนหงายอยู่ พอเห็นหน้าผม ( มั้ง ) ก็ร้องโอ้ยๆ รถคันอื่น ก็เริ่มเคลื่อนตัว หักผ่านไป

ผมกำลังๆ ตกใจบ้าง เพราะคนมันเจ็บ คนขับเป็นชายร่างท้วมนิดๆ ขาวแต่ไม่ตี๋ ใส่ แจ็กเก็ตดำ สะพายกระเป๋า เหมือนพวก messenger สวมหมวกกันน็อคแบบเปิดหน้า นอนร้องโอ้ยๆๆๆ

ผมถามน้องเป็นอย่างไร แบบผมจะช่วยเขาลุกขึ้น เขาบอกว่า ผมเจ็บไหปลาร้า เจ็บคอพี่ พาผมไปหาหมอหน่อย แต่ท่าทางเขาไม่รีบลุกขึ้นเท่าไหร่ อาจจะเจ็บ ( ความคิดผมในตอนนั้น ) ขระที่กำลังยืนดูอยู่ รถก็เริ่มติด เพราะแถวนั้น รถติดมากอยู่แล้ว เวลาประมาณ ก่อนๆเที่ยง เหตุการณ์ยังไม่ทันจะสรุป

ก็มีนายตำรวจ ประทวน นายหนึ่ง เดินมา ท่านนี้ แอบดูรถอยู่แถวนั้นน่ะแหละ ใช้คำว่าแอบ เพราะผมก็ไม่เห็นท่าน ท่านแอบอยู่ตรงบริเวณเสาไฟ และ เนียนมาก ไม่เหมือนจ่าเฉย ที่เห็นแต่ไกล แต่ท่านนี้ ระดับ ผู้หมู่ มีประมาณ สามขีด อายุประมาณ สามสิบกว่า และ รูปร่างสูงใหญ่มาก ประมาณ ๑๘๐ ซมขึ้น น้ำหนักต้องประมาณ ๙๐ กว่ากิโล และไม่อ้วนนะครับ ตัวใหญ่มาก สำหรับคนไทย น่าจะประมาณฝรั่งเลยล่ะ

ท่านนี้เดินพรวดๆ มาถึงก็ไม่พูดอะไร ก้มลง หิ้วคอโดยดึงที่เสื้อแจ็กเก็ต นายคนที่ล้มขึ้น ใช้คำว่าหิ้วคอน่ะครับ ไม่ใช่พยุง แล้วท่านพูดว่า

มึงไปหากินที่อื่น

แค่นี้แหละครับ ไอ้คนขับมอเตอร์ไซด์ ไม่พูดอะไร ไม่ร้องโอ้ยๆ ไม่ร้องอุทรณ์ ฎีกา ก้มลง ตั้งมอเตอร์ไซด์ สตาร์ท แล้ว ก็ขับไปง่ายๆแบบนี้แหละ

ผมมองตามแบบ งงๆ แต่พอเข้าใจสถานะการณ์ ผมยกมือไหว้ผู้หมู่ บอกขอบคุณครับ มันอะไรเหรอ ( คือ อยากทราบว่าอะไร ตามสันดาน ของผม )

ท่านผู้หมู่ แทบไม่เสียเวลาตอบ มองผมแว็บเดียวจริงๆ ไม่พูดอะไร หันหลังกลับ โบกมือให้ผมรีบๆไปเพราะรถติด แล้วท่านก็เดินกลับไปบนฟุตบาต

ผมรีบขึ้นรถ ขับออกมา

มันมีพวกหากิน บนถนนน่ะครับ มาแบบเดี่ยว แบบ แก็งค์ และ อาจจะแบบมีลูกคู่ ในยุคนั้นมีมาก จะใช้มุข มากระแทก กระทบรถเรา แล้ว เจ็บตัว เราต้องพาไปหาหมอ เสีย เงิน ค่าหมอ เสียเวลา และ ต้องเสียค่าทำขวัญมัน น่ะครับ

ขนาดกลางวันแสก ๆตำรวจยืนอยู่ตรงนั้น แต่มันคงไม่เห็น เหมือนผม เพราะผู้หมู่ท่านคงใช้ พวกตระกรุด มหากำบังอยู่ มันคงเลือกเป้าหมาย ทำเล ตามประสบการณ์ให้เนียน อาจจะเป็นพวก messenger จริงๆก็ได้ หาค่าผ่อนรถอยู้ ใช้มุขนี้

เป็นผู้ชาย แบบผม กลางวัน แสกๆ ก็พอทำเนา และมี ผู้รักษากฏหมาย มาแก้สถานะการณ์ให้

แต่ถ้าเป็นท่านสุภาพสตรี สาวๆ หรือ แก่ๆ ในตอนกลางคืน ระวังน่ะครับ อันตรายมาก

วิธีแก้ ถ้าเจอสถานะการณ์แบบผม

๑) อย่าพึ่งลงไปเจราจา หยิบโทรศัพท์ โทรหาประกัน (ส่วนใหญ่มีทุกคน เบอร์ประกันต้องพร้อมติดบนรถ ) และ โทร หาแฟน ถ้าไม่มี โทร หาพ่อ หรือ เพื่อน รีบรายงานสถานะการณ์ ถ้าไม่ไกลมาก ให้เขารีบมาหา ทันที หาพวกไว้ก่อน

ถ้ามีอาวุธ ขึ้นลำไว้ ...แหะๆ พวกบาเร็ตต้า จิ๋วๆ แล้วซุกไว้ให้หยิบขึ้นมาง่ายๆ ฉุกเฉิน คว้าได้ทันที เรื่องนี้มีเรื่องเล่าน่ะครับ จะเล่าแยก ถ้าอยากฟัง หรือ มีพวก สเปร์พริกไท เครื่องซ้อตไฟฟ้า ให้เตรียมไว้ ในต่างประเทศ จะมี แก็สกระป๋องน่ะครับ กระป๋องไม่ใหญ่มาก พอใส่รถได้ พอมีอันตราย กดที่ ฝากระป๋อง แก็สจะพุ่งออก และส่งเสียงหวีด หวูด โหยหวน ดังมากๆ แบบแสบแก้วหู นานหลายสิบวินาที แบบคนทั่วไปได้ยิน จะเข้ามาช่วย และ ผู้ร้ายพอได้ยินเสียงดังมันจะตกใจ และ อาจจะหนีไป )

๒) ให้รอจนตำรวจมาน่ะครับ แต่ถ้าเป็นที่เปลี่ยว หรือ ค่อนข้างเปลี่ยว ให้อยู่ในรถ หรือ เอาจริงๆ ถ้าเปลี่ยวมาก มืดมาก รีบขับหนีไปเลยครับ ไปหาสถานีตำรวจ ป้อมตำรวจ ใกล้ๆ หรือ ที่ๆสว่างๆมีคนมากๆ รูปคดีช่างหัวมัน เอาปลอดภัยไว้ก่อน

สมมุติว่า ตำรวจมา ประกันมา ค่อยลงจากรถมาเจรจา เอามือถือ ถ่ายรูปมันไว้ แบบ ว่าทำถ่ายเหตุการณ์ ถ่ายเลขทะเบียน ถ่าย ร่องรอยเสียหาย ถ่ายคุณตำรวจ ไว้ ไปคุยโรงพักก่อน เสียเวลาช่างมัน ดีกว่าเสียอย่างอื่น ถ้ามีการบาดเจ็บ แบบ ไม่มาก ถ้ามาก ค่อยว่ากัน อาจจะพาไปโรงพยาบาล อะไร ว่าตามเหตุการณ์

คนในท้องถนนนี้น่ากลัวมากน่ะครับ มีโจร มีผู้ร้าย มีคนติดยา มีคนบาบ คนบุญ คนใจร้อน คนข๊้โมโห พวกขี่รถเบนซ์เที่ยวราตรี ตอนกลางคืน จะมีปืนติดรถแทบทุกคน เป็น แหล่งรวมดาวทีเดียวครับ บางพื้นที่จุดอันตรายให้ระวังแบบที่เขาสำรวจมาตามสถิติ อาชญากรรม ให้ศึกษาไว้บ้าง เลี่ยงพื้นที่เหล่านั้น ถ้าท่านขับรถคนเดียว และ เป็นหญิง

ด้วยความเป็นห่วงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  7. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เขารู้ข้อมูลเราทุกอย่างครับคุณอาร์ม....
    เวลาเราไปสัมมนา หรือไปทำนิติกรรมใดใด ที่มีการกรอกข้อมูล...จะมีการเก็บรวมรวมและซื้อขายข้อมูลกันครับ....
    ยุคต้นๆ...กลุ่มบริษัทฯที่ซื้อ-ขายข้อมูลลูกค้ากัน...คิดราคาข้อมูลละ 1 บาท...
    สมัยนี้...การเก็บรวบรวมข้อมูลลึกไปถึง อาชีพ รายได้ ฐานนะทางการเงิน ฐานะทางครอบครัว...ยันวันเิกิดลูกเรา มีคนเก็บรวบรวมไว้หมดแล้วครับ...
    เป้าหมายเพื่อทำฐานข้อมูลลูกค้า (เราถูกมองว่าเป็นคนมีกำลังซื้อ..ทุกๆคน)...

เลยเปิดช่องให้มิจฉาชีพ อาศัยข้อมูลเหล่านี้...มาพลิกแพลง หารายได้ครับ...
    ผมเองอยู่กับเรื่องการพัฒนา database เหล่านี้มาโดยตลอด รู้ปัญหาที่แก๊งค์ call center ใช้กระทำการหลอกลวงต้มตุ๋น...

ยังมีวายโดนเข้ากับตัวเองเลยครับ....
    ตอนไปแจ้งความ...โคตรอายตำรวจเลย....

นึกว่าเป็นเคราะห์กรรมอ่ะครับ...คนเราโง่ได้เสมอ ฮ่าๆๆๆ

8. บุพนิมิต

เป็นข้อเท็จจริง...ที่ไม่มีใครกล้ายอมรับครับ....
    จริยธรรมของธุรกิจกลุ่มนี้ ในยุคของการใช้งาน customer database ...น่ากลัวมากครับ....

9. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเลยครับพี่ ไม่ต้องอาย ผมแอบฟังอยู่ :boo:

จะว่าไปเรื่องมอเตอร์ไซด์แบบของพี่พี่ คุณแม่ผมก็เคยเจอ ที่เป็นข่าวว่าเป็นครู พกปืน จี้ผู้หญิงแถวย่ายสวนผัก พุทธมณฑล

มันจะทำชี้ๆให้จอดรถแล้วปล้น แต่แม่ผมไม่จอด หลังจากนั้นไม่นานไปปล้นเมียนายตำรวจ เลยโดนตามซิว

10. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่พี เป็นความรู้ดีมาก ๆ ครับ

11. บุพนิมิต

ขอบคุณพี่พีมากๆครับ...สอนใจ/เตือนสติ ได้ดีจริงๆครับ....
    ป้องกันก่อนเกิดเหตุ...ต้อมมั่นทบทวนครับ...

12. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่พีมากครับ ที่นำมาเตือนกัน ดีมากๆเลยครับ เรื่องแบบนี้กับผู้ชายก็ถือว่าอันตรายแล้ว หากไปเกิดกับผู้หญิง ยิ่งอันตรายครับ

13. akkhawee

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ที่เล่าสู่กัน จะได้จำไว้ครับ ไอ้ผมเป็นพวกประเภทหน้าดุแต่ใจออ่น จะๆได้ไม่ประมาทและหลงกล

14. akkhawee

ใช่ครับถ้าเกลือไม่เป็นหนอนก็คงจะไม่ได้ข้อมูลง่ายๆหรอกครับ แต่เราจะพูดมากก็ไม่ได้เดี๋ยวมันก็เอากฏหมายมาคุยกะเรา...งานเข้าตายเลย5555

15. akkhawee

วันนี้ขอแหวกกระทู้ครับ จากพระใต้ขอโยกไปเหนือชั่วคราว โยกไปดูพระสายเหนือซักองค์ครับ นางพญาอาจารย์ถนอมครับ องค์นี้จะไปจำพรรษาที่สระบุรี ไปด้วยใจครับไม่เกียวเรื่องเงินทอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      29
  16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อันนี้เป็นอีกมาตรการที่ดี สำหรับคุณผู้หญิง อย่าหยุดครับ ขับไปเลยครับ อย่างมากโดนแค่ปรับ

แต่ ถ้าหยุด ต้องมีคนเยอะๆ มีตำรวจ ป้อมตำรวจ หน้าโรงพักไปเลยยิ่งดีครับ แล้วเสียหายอะไร ค่อยว่ากัน

17. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    เยี่ยมครับ

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน เยี่ยมครับ เดี๋ยวนี้ ภัยมืดน่ากลัวมากๆ ครับ ไว้ใจอะไรไม่ได้เลยครับ คนสมัยนี้ เหมือนกันครับ ท่านใดเคยเจออะไรแบบนี้บ้างครับ เพื่อนที่โรงงานเตือนแล้วแต่ก็เจอกับตังเองจริงๆครับ ท่านใดวิ่งรถ สายเด่นชัย - ลำปาง ไม่ต้องจอดน๊ะครับ จะมีพระเดิน ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าเดินอะไรดีครับ เอาขวดน้ำปล่าวโบกรถครับ ทำนองว่าน้ำหมด เราจอดปั๊บ ท่านจะบอกว่า ขออาศัยไปลงวัดข้างหน้า แต่พอไปได้ซัก 3 กิโล บอกว่าขอลงข้างหน้า แล้วพอจอดให้ลง เป็นงงครับ แต่ด้วยความเราเป็นชาวพุทธ ท่านบอกโยมจะไม่ถวายเงินซื้อน้ำบ้างเหรอ ก็เรามันพุทธ ก็เออท่านคงเดือนร้อนน่ะ ก็ถวายเงินซื้อน้ำไป 100 บาท โยมไม่พอหรอก นี่ใกล้เที่ยงแล้ว ค่าอาหารยังไม่พอ ถวายไปอีก 100 บาท วิ่งรถ ไป - กลับบ้านทุกครั้งเจอทุกครั้ง โบกทุกครั้ง ลองจอดรับสองครั้ง เจอแบบนี้ ทั้งสองครั้ง พอเลย ไม่มีครั้งสามแน่นอนครับ แล้วก็เห็นแบบนี้ทุกครั้ง กับรถคันอื่นๆ ที่ผ่านไปมา คิดล๊ะ รถคันนั้นคงโดนเหมือนกัน เวลาไปจอดเติมน้ำมัน ก็ถามกันครับ เจอแบบเดียวกันครับ ทุกคันที่จอดรับ แต่ไม่ไปถึงจุดหมายวัดที่บอก แต่จะขอลงกลางทางข้างหน้า ไม่เกิน 3 กิโลครับ แล้วก็ขอเงินเฉยเลยครับ เดียวนี้โบกจนมือหัก ก็ไม่จอด ในใจจะคิดเสมอว่า เฮ่อ สงสาร พุทธศาสนาจัง ใครจอดรับ ถ้ามีโอกาสลองถามกันดูครับ
    เจอเหมือนกันทุกคันครับ อาจจะดูไม่มีอะไรมาก แต่ผมสงสาร พระพุทธศาสนามากครับ เจอแบบนี้ ผมเลยบอกแฟนไปว่า คิดเสียว่าเป็นการให้ทานการแบ่งปันให้กันและกัน และเป็นทำบุญกับผ้าเหลืองจีวรของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

18. กำธร นครปฐม

ไหน ๆ ก็มาถึงเรื่องเตือนภัยมนุษย์กันแล้ว ก็ได้ยินข่าวฝากมาบอกพรรคพวกเพื่อนฝูงในเว็บนี้ครับ คุณฅนขลัง ๑๖ ฝากเตือนมาว่าคนที่จะเช่าพระหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ที่ตอนนี้กำลังฮอตสุด ๆ หลังจากที่ได้นำเรื่องราวมาลงในเว็บพลังจิตและใน FB ว่ามีของปลอมมาก ๆ เหลือเกิน จะเช่าหาให้ระวังไว้ และคุณฅนขลัง ไม่ได้ขายพระหลวงพ่อชาญณรงค์ นะครับ หากมีคนในเว็บนี้ หรือจะเป็นพระภิกษุก็ดี บอกว่าคุณฅนขลัง ขายพระหลวงพ่อชาญณรงค์ นั้นไม่จริงครับ อย่าไปเชื่อข่าวลวง เพราะอาจจะไปเจอพระเก๊ได้ ครับ ข่าวฝากบอกมาเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกครับ เพื่อที่จะไม่ได้ตกเป็นเหยื่อของคนพวกนี้ได้ครับ

19. akkhawee

ขอบคุณครบพี่....................

20. พี เสาวภา

แจ้งความตำรวจเลยครับ เสียเวลาหน่อย แจ้งที่ตำรวตทางหลวง ถ่ายรูปไว้ ในมือถือ ว่างๆ print ไว้ ในรถ ไปเจออีก ไปแจ้งความสถานที่ เวลา รูปพรรณ กับตำรวจทางหลวงน่ะแหละครับ มีเจ้าทุกข์ เขาก็ต้องมาดำเนินการ

ปกติ เจ้าพนักงาน เขาไม่อยากจะยุ่งกับ

๑ พระ นักบวช ในนิกายต่างๆ

๒)พวก ศาลเจ้า สถานที่ศาสนา เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อน

แต่พอเราไปแจ้งความใน พื้นที่ เขา ๆ ต้องลงมาดู และ ดำเนินการไปตามขั้นตอนครับ