พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ผมเพิ่งหัดเล่นครับ....
    ส่วนพี่ศุภฤกษ์ท่านโปรฯแล้วครับ...up เพลงแต่ละเพิ่งมา...เก่าได้ใจวัยคันทรี่จริงๆครับ...แต่เสียดายที่ผมฟังที่ออฟฟิตไม่ได้ ฮ่าๆๆๆๆ

เพลงโปรดของผม...No Getting Over Me ครับพี่...

2. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินแบบนี้ ก็สบายใจได้ครับพี่เกรียง เดี๋ยวนี้คนเป็นโรคนี้เยอะมากครับ ญาติเรา หรือคนที่ทำงานเรา จะมีคนที่เป็นโรคนี้อยู่ครับ ส่วนนึงมาจากการใช้ชีวิตครับ เช่นการรับประทานอาหาร อารมณ์(ความเครียด) สิ่งแวดล้อม(อากาศ)มลพิษเยอะครับ หากสามารถกลับไปสู่วิถีธรรมชาติได้ ถือว่าดีที่สุดครับ

อีกสาเหตุนึงมาจากสิ่งที่ตัวเราเองอาจไม่รู้ตัว คนดังหลายคน เป็นมะเร็งตับ มารู้ตัวอีกทีก็เป็นมากแล้ว เมื่อสมัยหลายสิบปีที่แล้ว เรื่องไวรัสตับอักเสบb ยังไม่มีวัคซีนป้องกัน คนที่เป็นโรคนี้มีถึง 30% น่าจะได้แต่ปัจจุบันเหลืออยู่ ประมาณ 5% ครับ โรคนี้ถ้าปกติก็ไม่มีผลอันใดกับร่างกาย แต่หากเมื่อไหร่มีการอักเสบของตับเป็นเวลานาน ตับจะแข็งและมีโอกาสกลายเป็นมะเร็งตับได้ในที่สุด ซึ่ง คนส่วนใหญ่ที่เป็นโรคนี้มากมายนักไม่เคยได้รับการตรวจสุขภาพครับ

แหะๆเดี๋ยวจะกลายเป็น กระทู้สุขภาพไปเอาแค่นี้ละกันครับ

3. บุพนิมิต

ผมตีเป็น...แต่บินไม่ไหวนะครับพี่....
    เดี๋ยวผมสอนให้ครับพี่...อย่างเราๆเนี่ย...ให้โปรฯจับจะพานเสียชื่อโปรเค้าครับ ฮ่าๆๆๆ
    อย่างพี่แขกเนี่ย...น่าจะตีกอล์ฟเป็นไม่ยากครับ...หลักการคล้ายๆกับฟาดหัวคนครับพี่..."ตีอย่างไร ครั้งเดียวให้ดัง ปล๊อก!! " คิคิ...

ดีใจครับพี่...ที่จะได้มีโอกาศรู้จักเจ้าของกิจการเรือเดินสมุทรอีกคน....
    วันข้างหน้าอาจได้ขอพึ่งพา ขนถ่านหินจากอินโดฯ เข้ามาใช้ที่โรงปูนครับพี่...อิอิ

4. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ พี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านๆครับ ผมเข้ามารายงานตัวครับ

5. บุพนิมิต

ผมเหมือนดั่งมีกรรมที่ต้องชดใช้ครับท่านทิพย์ จึงได้มีโอกาศเป็นมะเร็งตับ ซึ่งไม่ได้เป็นกันง่ายๆครับ...
    แต่ก็เหมือนมีบุญ...ที่ได้บารมีหลวงพ่อปานช่วยไว้ ยามเมื่อหลังชนฝา หาทางไปไม่ได้....

จิตใจที่เคยทะเยอทะยาน...หายไปเกือบสิ้นครับ...
    ตอนนี้กำลังสร้างชีวิตที่เหลืออยู่ ให้ใกล้ชิดธรรมชาติมากที่สุดครับ....

มะเร็งในวันนั้น...ทำให้ผมย้ายจากห้องคาราโอเกะ มาห้องดูพระ...แล้วได้พบกับพี่ๆน้องๆที่เคารพในกระทู้นี้ครับ.....

ขอกราบขอบคุณในทุกๆกำลังใจ ทุกๆคำแนะนำ และทุกๆคำอวยพรครับท่านทิพย์....

6. บุพนิมิต

สวัสดีปีใหม่ครับสิงห์อีสานใต้....
    ดีใจครับ...ที่ได้เห็นพี่ๆน้องๆกลับมาเยือนร้านการแฟออนไลน์แห่งนี้....

ขอให้ท่าน kanchit สุขภาพแข็งแรง เฮงเฮง รวยรวย มีความสุขทุกๆวันครับ...

7. บุพนิมิต

สวัสดีปีใหม่ครับคุณ willy....
    เฮงตั้งแต่ต้นปี...ขอให้รวยๆ มีความสุขกายสุขใจทุกๆวันครับ...ฮ่าๆๆๆ

8. บุพนิมิต

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ทวด กราบหลวงปู่หลวงพ่อที่ร่วมปลุกเสกทุกรูปครับ...

---------------------------------------------------------------------
    ท่านน้องล้างใจเนี่ย...น่าจะเป็นข้าราชการในพื้นที่นะครับเนี่ย...ฮ่าๆๆๆ

9. บุพนิมิต

ผมขึ้นชื่อกระทู้ไว้ว่า..."สุดยอดแห่งแดนใต้" เพื่อท่านน้องล้างใจโดยเฉพาะ...
    ตั้งแต่หน้าที่ ๓๙๔ จนมาถึงโพสนี้ (หลวงพ่อไกร วัดลำพระยา)...ท่านน้องฯ ทำได้สุดยอดดดดด...สมดั่งที่ผมคาดหวังและตั้งใจไว้ล่วงหน้าจริงๆครับ....

ผมไม่รู้ว่าท่านน้องเป็นใคร? ทำอาชีพอะไร? ไม่เคยพูดคุยกันมาก่อน....
    แต่ท่านเป็นสุดยอดแห่งแดนใต้ในใจผมจริงๆครับ...

ต้องกราบขอบคุณในทุกๆโพสที่ท่านน้องฯแบ่งปันความรู้ ทั้งที่ผ่านมา และที่จะโพสต่อไปในวันข้างหน้าครับ....

ขอให้บารมีของหลวงปู่ทวด และหลวงปู่หลวงพ่อแห่งแดนใต้ทุกๆองค์
    จงปกปักรักษาท่านน้องล้างใจและครอบครัวให้มีความสุข ความเจริญ ตลอดปีและตลอดไปครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ...."สุดยอดดดดด...."

10. บุพนิมิต

ขอบคุณท่านน้องฯ ที่ชอบพระฟรีของผมครับ ฮ่าๆๆๆๆ
    จริงๆแล้ว...องค์นี้เนื้อหาเข้มขลังมากๆครับ...ผมถ่ายรูปนี้ไว้ครั้งแรกตอนได้พระมาครับ...ยังใช้ ps ไม่คล่อง เลยตัดแปะใน excel เอาครับ...

องค์นี้มีนิทานส่วนตัวครับท่านน้องฯ....
    ผมเปลี่ยนกรอบท่านหลายรอบ...เลือกกรอบมาได้ไม่เหมาะอ่ะครับ....
    จนมาล่าสุดเมื่อปลายปี...ผมเปลี่ยนกรอบท่านอีกครั้ง...
    ซึ่งรูปทรงกรอบก็ไม่ต่างจากเดิมๆเท่าไหร่...แต่คิดว่าสวยที่สุดแล้ว....
    ด้านฐานค่อนข้างใหญ่คับกรอบไปนิดหนึ่ง...แต่ก็ไม่เคยเป็นปัญหาตอนปิดครับ...
    แต่พอมาครั้งนี้...ปิดไม่ลงครับ...ต้องออกแรงกด...
    ผมใช้คีมช่วย...เพราะกดด้วยมือเปล่าไม่ลง....
    เสียงดัง "กรึ๊บ" โห...ฐานบิ่นแน่เลย (นึกในใจ...เพราะเป็นเนื้อผงอ่ครับ)....
    สำรวจดู...ไม่มีรอยวุ๊ย...ดีใจครับ....
    แต่ประหลาดใจตรงที่...จุดที่ฟิตทั้งด้านหน้าด้านหลัง...พลาสติกมีรอยร้าวครับ...
    ไม่สังเกตุ...จะไม่เห็นครับ...น่าทึ่งจริงๆครับ...
    ผมใจแป่วเลยครับ...จะแกะออกอีกก็ไม่กล้าแล้วครับ...กลัวพระจะได้รับความเสียหายครับ....
    หากจะถ่ายภาพใหม่...คงต้องถ่ายทั้งกรอบครับ...

ผมเองก็ไม่รู้ว่าของวัดไหนนะครับ...แล้วก็ไม่คิดจะหาข้อมูลด้วยครับ....
    แต่เห็นแล้ว...ชอบมากๆอีกองค์หนึ่งครับ...
    แถมยังได้มาฟรีด้วย..."ไปเ่อ่ยปากว่าชอบ...เค้าเลยยกให้ คิคิ"...

ตอนนี้...ห้อยอยู่หน้ารถคันที่ผมขับประจำครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ทวดครับ...

11. บุพนิมิต

เป็นของขวัญปีใหม่ปีนี้ ชิ้นที่ชอบมากๆครับ...
    เพราะหลวงปู่ท่านอายุยืนมากกก....ผมอยากมีอายุยืนและแข็งแรงเหมือนหลวงปู่เช่นกันครับ....
    ขอให้ท่านล้างใจและพี่ๆน้องๆที่เคารพ มีอายุยืนและสุขภาพแข็งแรงเหมือนหลวงปู่กันทุกๆคนครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่สีครับ...

12. บุพนิมิต

สวัสดีปีใหม่ครับครู...

ใช่แล้วครับครู...พระยังเหนียวดังเดิมครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ปีใหม่๒๕๕๕ นี้...ขอให้ครูมีสุขภาพกาย สุขภาพใจแข็งแรงแข็งแกร่ง มีความสุขทุกๆวันครับ...ที่สำคัญ ขอให้มีพระเยอะๆมาแจกให้พี่ๆน้องๆได้ลุ้นกันทุกๆงวดครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ...

13. บุพนิมิต

โพสนี้...ขอกลับไปดูชัดๆอีกทีที่บ้านครับ...ดูที่ออฟฟิตม่ะได้ครับ ฮ่าๆๆๆ
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ทวดครับ...

14. บุพนิมิต

ช่ายครับพี่โจ๊ะ...ต้องรู้มั่งว่า "ครายย่าย"...คิคิ
    ผมยังคงต้องไปศิริราชทุกๆสี่เดือนครับ...จะแอบไปส่องพระงามๆใคคอพี่โจ๊ะอีก..ฮ่าๆๆๆๆ

15. บุพนิมิต

จัดให้ครับ....ฮ่าๆๆๆๆๆ

16. บุพนิมิต

สวัสดีปีใหม่๒๕๕๕ ครับท่านน้องฯ....
    ขอบารมีหลวงพ่อกาแก้ว-การาม บารมีหลวงปู่ทวด...จงปกปักรักษา คุ้มครองท่านน้อง armchi และครอบครัว ให้พ้นภัยอันตรายทั้งหลายทั้งปวง....
    และขอจงมีชีวิตที่เป็นสุข ในทุกวันและทุกเวลา สมปรารถนาในทุกๆสิ่งที่มุ่งหวังครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ...

17. บุพนิมิต

สวยงามทุกโพสครับท่านน้องฯ....
    ดูมาตั้งแต่เช้า...ยันบ่ายสอง...เพิ่งจบที่โพสนี้ครับ....

นอกจากเป็นเหรียญเก่าที่งดงามแล้ว...ข้อความด้านหลังเหรียญช่างซึ้งใจยิ่งนักครับ....
    ผมเอง...มิได้ปรารถนาให้ใครๆมีสำนึกแบบที่ผมมี...(พี่ๆน้องๆในกระทู้นี้ไม่ได้คิดต่างจากผมแน่)...
    จริงอยู่...ความเจริญก้าวหน้าเป็นเรื่องที่ดี ใครๆก็แข่งกัน...
    การได้มีเงินเยอะๆไว้ใช้บริโภคในโลกแห่งความเจริญก้าวหน้า...ใครๆก็ปรารถนา...

ไม่ว่าคุณจะอ้างเหตุผลแห่งความเจริญใดใดก็ตาม...เพื่อชีวิตที่คุณคิดว่าดีกว่า....
    จงอย่าลืมว่า...การอยู่อย่างพอเพียง...คือความสุขที่ไม่ต้องดิ้นรนหาเงิน และดิ้นรนใช้เงินเพื่อหาความสุข...จนต้องพยายามทำลายทุกอย่างที่ขัดขวางการหาเงินของคุณ...
    คนมีเิงินเยอะ...ไม่มีทางจะเอาชนะคนดีทุกๆคนได้แน่ครับ....

18. บุพนิมิต

ส่งมายเลยครับท่านกวินฯ...ยินดีเสมอครับ ฮ่าๆๆๆๆ

19. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็ ตามอ่านทุกคอมเมนท์จนจบเหมือนกันครับ เอิ๊กๆ

ขอบคุณทุกคน สำหรับการต้อนรับที่ อบอุ่นครับ

ผมก็เป็นคนธรรมดา ที่นำพระของที่บ้านมาถ่ายรูปเล่นๆครับ ตอนแรกนะ ซื้อกล้องถ่ายรูปมา

ผมชอบถ่ายรูปโดยเฉพาะรูป มาโคร. สิ่งต่างๆที่มีขนาดเล็ก แต่ก็เพิ่งเล่นกล้องครับ ตอนแรกกะจะถ่ายรูปมดรูปแมลง. แต่เวลาไม่อำนวย เพราะต้องทำงานทุกวัน. กว่าจะกลับบ้านก็มืดค่ำ ไม่มีเวลาไปหาแมลง
    มาถ่ายรูปเลย. จึงคิดว่าในเวลากลางคืนเราจะใช้กล้องถ่ายอะไรดีน้อ. ก็ถ่ายพระเครื่องนี่แหระ
    พอถ่ายเสร็จก็อยากจะลงรูปโชว์ แต่ด้วยที่ใช้กล้องไม่เป็นภาพออกมาเลย เบลอๆ บ้าง ลงรูปไปลงรูปมา
    อยากจะรู้ว่าพระที่เรานำมาลง เป็นรุ่นและพศ. อะไร ก็เริ่มมาเรื่อยๆ บางรุ่นเริ่มดูตำหนิ บางรุ่นก็เริ่มดูเนื้อ
    และอายุ ของเนื้อ มวลสาร พอเป็นนิดหน่อยแล้วครับ. แบบถามเขาบ้างอะไรบ้างเดินตามแผงเพื่อเทียบเนื้อบ้าง แต่ยังงัยผมก็ชอบมาโครอยู่ดี

20. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆที่เคารพทุกท่านครับ มาช่วยกันพิจารณาพระต้อนรับปีใหม่ขอผมด้วยครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นแท้แบบสากลหรือเป็นแบบของ"ตรูคนเดียว"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      34