พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สุดยอดคลังข้อมูลเลยครับครู....
    -------------------------------------------------------------------------
    ในมุมมองของผม...การทำปลอม (copy) ในยุคนี้...เรื่องรายละเอียดความเหมือน ค่อนข้างเฉียบครับ....
    เนื่องจากมีเทคนิคทาง computer เข้าช่วย...และเครื่องไม้เครื่องมือด้านเทคโนโลยีแบบนี้...ราคาถูกลงเยอะครับ...
    ดังนั้น..การดูเพียงแค่ตำหนิ...จึงเป็นเรื่องขำขำสำหรับผมครับครู....

แต่การปลอมในยุคก่อนหน้า...ก่อนที่เครื่องมือเทคโนโลยีจะเข้ามามีบทบาท และราคาถูกเนี่ย...การดูที่ตำหนิ...ถือว่ามีความน่าเชื่อถือสูงครับ....
    ดังนั้น...ดูเก่า แต่ไม่เหมือน...ก็เป็นไปได้ที่จะเก๊ครับ....
    แต่ก็ต้องดูให้ดีดีนะครับ...ถ้าไม่เหมือนมากๆ...ก็อาจแท้ได้ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

อย่างหลวงพ่อปานที่ผมใช้อยู่เนี่ย...(ในรูปแทนตัวผม)...หากตีเก๊...แล้วมีแค่ชิ้นเดียวแบบบี้...คนทำเก๊คงไม่รวยอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ปลอมยุคโน้น...ไม่น่ากลัวเท่าปลอมยุคนี้ครับ...
    แม้ความเก่า...ยุคนี้ยังมีเทคนิคแทบแยกไม่ออกเลยเช่นกันครับครู...
    เลยทำให้ตะกรุดดอกนี้...ผมลังเลใจสุดๆครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับครู...

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีพระหลวงพ่อปาน หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน เคยพูดเอาไว้ในหนังสือกระโถนข้างธรรมมาส(ไม่รู้ฉบับไหน)ว่า พระเครื่องที่ได้รับพรเอาไว้ว่า ไม่ว่าจะสร้างใหม่มีพิธี หรือจะเก๊ไม่มีพิธี ก็ได้รับพรจากหลวงพ่อปานว่าให้ใช้ได้เหมือนกับพระที่หลวงพ่อปานสร้างเองเสกเอง ขอให้มีศรัทธาเคารพในหลวงพ่อปานจริง มีรายละเอียดอยู่ในหนังสือกระโถนข้างธรรมมาส ในห้องหลวงพี่เล็ก หากอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้คงต้องไปสืบค้นข้อมูลเอาเองครับ ผมจำได้แค่นี้ อีกองค์คือพระสมเด็จของสมเด็จโต

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพยายามอ่านสลับบนล่าง ขวาไปซ้าย เฉียง ก็ไม่ได้คาถาที่คุ้น ยากจริงๆ

4. บุพนิมิต

ผมไปโพสถามพี่อโศที่เวบศิษย์หลวงพ่อสังวาลย์แล้วครับคุณนัน....
    เอาแค่พอมีความรู้กันครับ...
    เผื่อพี่ๆน้องๆไปเจอที่ไหน...จะได้เป็นข้อมูลเพื่อตัดสินใจ...
    จะจับดีหรือจะวางดี...ฮ่าๆๆๆๆๆ

แต่เส้นนี้...เนี่ย ให้น้องๆที่ทำงานดูแล้วอยากได้กันทั้งสองเซียนนะครับ...

5. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณมากครับ ที่นำมาให้ชม ลายมือสวยจังเลย

6. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พี่เพื่อนคนพันธ์ C 555 เอ๊ะ... พี่จะไปหาหมอ 20 นี้ป่ะครับ ถ้ายังไง แชว๊บปปป มาเจอกัน เดี๋ยวผมติดต่อหลังไมค์นะครับ 555

@ พี่ศนิวาร - ขอคารวะคุณศนิวารเลย ได้ความรู้ไปเต็มๆ ครับผม ...

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    พี่ๆครับผมมีพระมารบกวนถามสักองค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      36
  8. ae noi

หวยงวดนี้มีใครถูกแล้วได้ของดีกันไหมครับผมซื้อ920เลขทะเบียนรถผม9920เซงเลยจ้า

9. ae noi

อ้อลืมถามเยยครับวันพ่อต่างจังหวัดมีงานวันพ่อไหมครับคนเยอะไหมครับ กทม ปีนี้งานดีมากๆเลยครับอิๆๆ

10. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน งวด 16 ธค. ขอเลขแนวเดิมครับ งวดที่ผ่านมาเรียบวุธครับ แห้วโดนแมงเจาะ หัวเบ้งเลยครับ ขอตามเลขเดิมให้ตับอักเสบเลยน่ะ พี่ศนิวาร พี่แกรอบรู้ครับ และใจดีด้วยครับ แบ่งปันความรู้เสมอมาครับ ถือเป็นบุญของผู้เข้ามาศึกษาครับ ก็ขอให้พี่แกสุขภาพกายและใจ สมบูรณ์พูลสุขตลอดไปครับ จะได้อยู่ให้ความรู้ไปนานแสนนานครับ จนระฆังทองเหลืองที่วัดผุเลยเอ่า

11. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    งวด 16 ธค.นี้ ขอตามเลขตับเดิมครับ ตามให้ตับอักเสบเลยครับพี่ บุพนิมิต

12. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    เดี๋ยวก่อนวันเลขออกสัก ๒ วัน ถ้าพี่บุพนิมิตยังไม่เปิด ผมจะช่วยเตือนนะครับ :)

13. บุพนิมิต

ขอบคุณครับท่านน้องหมู....
    อายุเยอะ...งานเยอะ...ลืมเก่งครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ
    เรื่องที่ไม่น่าลืมก็ลืมได้ง่ายๆ...
    แต่สิ่งที่ลืมไม่ได้คือหน้าภรรยาครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ต้องหูไวตาไวครับ...ไม่ว่าจะอยู่ในที่ชุมชนคนเยอะขนาดไหน...ต้องจำเธอให้ได้ครับ...
    ต้องเห็นแต่ไกล...แล้วชีวิตจะปลอดภัยครับ...คิคิคิ

14. บุพนิมิต

จัดไปครับท่าน willy.....
    การเสี่ยงโชค...ทำให้อะดีนารีนพุ่งพร่านสุดๆได้เช่นกันครับ....
    ชีวิตมีเรื่องตื่นเต้นเล็กๆน้อยๆ...อายุจะได้ยืนยาวครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ท่านได้สิทธิ์นั้นสำหรับงวดถัดไปครับ...

15. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าครับ ไม่ได้เข้ามา4วัน มีแต่โพสที่น่าสนใจทั้งนั้น..ความรู้เต็มๆ
    ช่วงนี้ภาระกิจค่อนข้างรัดตัวครับ วันศุกร์ไปดูพื้นที่ก่อสร้างที่กองบิน4ตาคลี สภาพรอบๆโดยทั่วไปน่าอยู่มากๆเลย อยากไปๆๆๆ555 บรรยากาศดีจริงๆ...

16. บุพนิมิต

พิมพ์ทรงแปลกตาครับ....
    ตอบตามตรงคือ..ยังไม่เคยเห็นหลวงปู่ทวดในซุ้มชินราชแบบนี้ครับคุณ ae.

17. บุพนิมิต

หวัดดีครับคุณอัคฯ....
    งานเยอะ..เงินแยะครับ...ขอให้ล่ำซำ ร่ำรวยๆครับ.....

เมืองไทยยังมีที่น่าอยู่ๆอีกเยอะครับ...หากไม่ยึดติดกับความเจริญในกทม. มากเกินไป.....
    เมื่อเดือนที่ผ่านมา...ขับหนีน้ำไปเชียงใหม่ ตามเส้นทางเลี่ยง โคกสำโรง-ตาคลี...ยังมีืพื้นที่สวยๆอีกมากมายครับ.....
    คนยังอยู่ไม่หนาตา....หากใครยังไม่มีที่ดิน....น่าสนใจดีนะครับ....

ตอนนี้....ห้างสรรพสินค้า Central ลพบุรีกำลังจะเป็นรูปเป็นร่างแล้วนะครับ....
    ห่างจากบ้านผมสิบกว่าโล....อีกหน่อยจะไม่ต้องเข้ากทม. เดินดูของแล้วครับ...
    เมืองไทยเจริญเร็วมาก...แต่ก็ต้องปรับตัวให้รองรับสิ่งใหม่ๆในชีิวตให้ได้ครับ...

18. บุพนิมิต

ผมมีนัด CT Scan วันพฤหัสที่ 22 ธ.ค.ครับท่านน้องฯ.....
    ถึงศิริราชคงประมาณตีสามตีสี่....
    เสร็จสิ้นกระบวนการน่าจะประมาณเที่ยงได้ครับ...เพราะต้องไปขอใบนัดเพื่อที่จะไปฟังผลในสัปดาห์ถัดมา....
    ปกติจะได้ใบนัดล่วงหน้าแล้วทั้งสองวัน....แต่ครั้งนี้ติดน้ำท่วมเลยต้องขอใบนัดใหม่หลังจากได้ CT แล้วครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ครั้งนี้...หากพี่โจ๊ะว่าง...จะแว๊บไปหาพี่โจ๊ะเพื่อเอาตะกรุดไปเทียบผงยาจินดามณีดูครับ....
    หากจะเรียนรู้เรื่องของเก่าที่หายาก...ต้องเทียบกับสิ่งที่เคยมี....
    อย่างในกรณีนี้...เป็นตะกรุดพอกผงยาจินดามณี...ผมมีแนวทางเปรียบเทียบ 2 แนวทางครับ...คือ
    ...๑ ผงเทียบกับผง...
    ...๒ ตะกั่วเทียบตะกั่ว...

พระผงยาหลวงปู่บุญก็เทียบความเก่า เทียบวรรณะ กันได้
    และตะกั่วจากเบี้ยแก้...ก็พอจะเทียบความเก่ากันได้...

pm เบอร์ไว้ครับ...เผื่อมีโอกาศได้แวะทักทายครับท่านน้องฯ....

19. บุพนิมิต

ฝาแฝดในเวบหนึ่งครับ....

20. บุพนิมิต

ตัวเปรียบเทียบที่น่าสนใจครับ...ลูกอมเนื้อผงยาจินดามณี....