พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็โดนกินเรียบเช่นกัล แทงข้างล่าง 422 กับ 911 ออก 922 นั่นไง ไม่ฟิตเจอริ่งกัน 555

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอดูรอยจารแบบชัด ๆ เต็ม ๆ ตรง ๆ ได้หรือไม่

3. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ได้ครับครู...แต่ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ...ลืมเอามาด้วยวันนี้ครับ....
    เดี๋ยวถ่ายเฉพาะอักขระ...มีสามแถวครับครู...

ตอนแรกคิดว่าจะดูง่ายๆครับครู...เอาเข้าจริง...ดูยากครับ....
    ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับครู...

4. ศนิวาร

ไม่มีผู้โชคดีก็คงต้องยกยอดของรางวัลไปไว้งวดหน้า
    ผมเพิ่ม พระปิดตา ของพระอาจารย์พิจารณ์ วัดโพธิ์ผักไห่ ให้อีก ๑ องค์

งวดนี้ปิ๋วอีกตามเคย ซื้อ 03 ครับ เฉี่ยว ๆ ให้แต่พอได้ลุ้นระทึกเล่น ๆ

5. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....นี่แหล่ะหวย....
    ชอบออกเลขที่เราไม่ได้ซื้อ...เซ็งจริงๆ....

6. บุพนิมิต

กราบขอบคุณครับครู....
    น้องที่ทำงานมีถูก 02 = 50 บาทครับ....
    ได้เลขเด็ด 0 ล่าง มาสี่หาง 01, 02, 03, 04 ...แต่ต้องหมุนสี่รอบในทุกๆหางครับ...
    รวมๆแล้วชุดนี้...ลงทุน 800 บาทเพื่อดักทุกทาง....
    ได้รางวัล 3000 ถือว่าคุ้ม...แต่รวมทุนงวดที่ไม่ถูกเข้าไป...ก็ต้องคิดหนักครับ....

ผมเล่นเอามันส์เบาๆ 10, 20 ครับ....ไม่ไหว....

7. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ศุภฤกษ์ครับ คิดถึงทุกๆคนมากกก ได้แต่เปิดอ่านจากมือถืออย่างเดียว ไม่รู้ทำไมถึงโพสไม่ได้ไม่รู้ ทั้งๆ ที่ก็เคยโพสผ่านมือถือได้ ช่วงนี้โนตบุคอยู่ศูนย์ครับ คงจะอีกซักพักจะได้ออนคุยปกติ (นี่แอบเอาของคนอืนมาใช้ๆ 555) เวลาอ่านอย่างเดียวแล้วไม่ได้พิมพ์โพส มันรู้สึกแปลกๆ เหมือนขาดไรไปซักอย่างอ่ะครับ @Dek_watpa สู้ๆครับ ขอให้ที่ฝากพี่อีกคนยังอยู่ครบสมบูรณ์ ไม่เสียหายครับ

@พี่น้องผู้ประสบภัยทางภาคใต้สู้ๆนะครับ
    @พี่น้องภาคกลางเป็นอย่างไรกันบ้างครับ น้ำลดกันหมดหรือยังครับ
    @ พี่บุพนิมิต ของรางวัลยังคงต้องอยู่ต่อไปเหมือนเดิม งวดนี้ผมไม่ซื้อเลยไม่บาดเจ็บครับ 555 ส่วนเลขนี้ก็ยังคงต่อไปงวดหน้าครับ 555
    คิดถึ๊ง คิดถึง ทุกคนครับ

8. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสียงคนปวดตับหน่อยครับ 555
    ขอบคุณครับคุณทิพย์มงคลที่มาร่วมยินดี แต่ก็ต้องขอบคุณพี่ศุภฤกษ์มากครับ

แต่เอ๊ะ ... ขอบคุณพี่ศนิวารด้วยอีกดีกว่า เพราะเพิ่มของรางวัลให้ผม เง้อๆ 555 พูดงี้มาตลอด ตั้งแต่ผมร่วมกิจกรรม แจ๊คพอท ไม่เคยแตกซักที 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  9. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ใครไปศรีประจันต์ สุพรรณบ้างครับงานประกวดพระบ้างครับผมไปดูของด้วยครับ แล้วเจอกันนะครับ

10. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....อยากไป แต่ไปไม่ได้ครับพี่หน่อง.....
    สัปดาห์นี้ ที่ลพบุรีก็มีงานประกวดพระที่ รร.พิบูลย์ฯครับ...จัดพร้อมงานฤดูหนาวของเมืองลพบุรีครับพี่....
    ใกล้แค่ปลายจมูก...แต่ไปไม่ได้ครับ...หากภรรยาไม่อนุญาติ ฮ่าๆๆๆๆๆ

อิจฉาหนุ่มใหญ่เจ้าของกิจการครับ...เวลาว่างเป็นของตัวเอง...
    ขอให้ได้ของดีถูกใจติดมือกลับบ้านครับพี่หน่อง...

11. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....คิดถึงเพื่อนคนพันธุ์ C เช่นกันครับ.....
    จัดไปครับ...งวดหน้าสำหรับท่าน kyukim....

ปกติก่อนหวยออก 2-3 วัน ผมจะต้องเปิดประเด็นแล้ว.....
    หากมิได้เป็นเช่นนั้น...พี่ๆน้องๆช่วยเตือนผมด้วยนะครับ...
    อายุเยอะ...ขี้ลืมครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ภรรยาไฟเขียว ผมเลย เซ่เว่นอีเลเว่นครับ คุณเกรียง 555+

13. บุพนิมิต

มีแสงสะท้อน...ถ่ายยากครับครู....
    แต่น่าจะพออ่านได้ถนัดนะครับ....

แถวไหนไม่ชัด...เดี๋ยวถ่ายใหม่ครับ...
    อยากรู้ความหมายครับครู...จะได้เป็นความรู้ครับ...

กราบขอบคุณมากๆครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      358.7 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      313.5 KB
      เปิดดู:
      20
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  14. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เมื่อวานคนขายล็อตเตอร์รี่เอามายื่นให้ 1 ใบ บอกผมว่าจะมีโชค เราก็คิดว่าเขาพูดกับทุกคนแบบนี้แหละเลยไม่เอา แต่แอบจำได้ว่า สามตัวหลัง ---702 ขำไม่ออกเลย อิอิ

15. บุพนิมิต

แถวที่สองครับครู....

ขนาดไฟล์:
      307 KB
      เปิดดู:
      24
  16. บุพนิมิต

แถวที่สามครับ...
    ฝีมือถ่ายภาพผมเนี่ย...ลุ่มๆดอนๆจริงครับครู...ฮ่าๆๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      297.7 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      253.7 KB
      เปิดดู:
      30
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  17. บุพนิมิต

ยินดีด้วยครับท่าน takon.....
    ดูจากตัวเลขที่ท่าน takon ส่งมา...เหมือนท่าน takon จะมีดวงเรื่องการเสี่ยงโชคยู่นะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

-------------------------------------------------------------------------
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วใช่มั๊ยครับท่าน takon....

18. ศนิวาร

ดูรอยจารแล้ว ลายมือสวยลายเส้นไม่สะดุดเขียนแบบคนจารเป็น
    ไม่เหมือนพวกมั่วหัดเขียน แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน เผื่อในขบวนการทำปลอม
    อาจมีคนเขียนอักษรขอมแบบอ่านออกเขียนได้รวมอยู่ด้วยก็มี
    ไอ้ที่เห็นว่าลายมือขยุกขยุย อ่านไม่ชัด อาจเป็นของหลวงปู่ หลวงตาแท้ ๆ ก็ได้
    เพราะท่านแก่แล้ว มือสั่น จึงจารได้ไม่สวยเท่าเดิม
    อักษรขอมที่เขียนไว้อ่านได้ดังนี้

แถวแรก นะเรมะจุอัญพะนะอะ

แถวสอง ระเกหะภะอันตะสะ

แถวสาม สะสะปะนันเทหะ

แต่ดูตัวคาถาแล้วไม่คุ้นเลย หาวัดให้ไม่ได้ ดอกนี้ให้คะแนน ๕๐ / ๕๐
    ในฐานลายมือสวยเกินไป และหาที่มาของตัวคาถาไม่ได้เลยน่าสงสัย

แต่ก็ไม่แน่นัก อาจ ๑๐๐ เต็มก็ได้ เพราะลายมือสำนักมาตรฐานก็งามแบบนี้เหมือนกัน
    พวกรับจ้างจารคัมภีร์ใบลานถวายวัด ล้วนแต่ลายมือสวยมาตรฐานทั้งนั้น

19. บุพนิมิต

กราบขอบคุณครูมากๆครับ....

วันนี้...ได้เรียกน้องๆที่ทำงาน ซึ่งเชี่ยวชาญเรื่องเบี้ยแก้สายนครปฐมมาดู....
    เค้าบอก.."ไม่เคยเห็น" เช่นกันครับครู....

แต่ดูที่วิธีม้วนตะกรุด เก็บหัวท้ายแล้ว...เค้ายอมรับว่า...ไม่ใช่ของสนามครับ...
    ดูที่ตะกั่ว ไส้ใน ความเก่า..เค้าว่าผ่านครับ...โดยเฉพาะเนื้อตะกั่ว...เก่าถึงยุคแน่นอนครับ เค้าการันตี....
    เค้าคุ้นเคยกับเบี้ยแก้ พอกผง ของหลวงปู่บุญดี...ซึ่งหากเก็บดีดี ก็ดูใหม่ได้ครับ...

เค้าให้เหตุผลที่น่าฟังว่า...เมื่อก่อน หลวงพ่อจะทำออกมาทีหนึ่งน้อยมาก...
    และของที่ดูหายากแบบนี้...อาจจะได้เฉพาะคนใกล้ชิด ไม่ได้ทำแจกทั่วไป....

ครับ...ก็ได้ความรู้ดีครับ...ทุกอย่างเป็นไปเพราะวาสนา....
    ไม่ได้รับมากับมือท่าน...คงต้องใช้ศรัทราเป็นที่ตั้งครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ผมไปเจอฝาแฝดในเวบ "ประมูลดอทคอม" ครับครู....
    แล้วก็มี comment ว่าเก๊สนามใน "จี-พระ" ครับ...

เอามาฝากเป็นความรู้กันครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่บุญครับ...

20. ศนิวาร

ตัวอย่างลายมือการจารอักษรขอมสำนักมาตรฐานในคัมภีร์ใบลาน