พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ตีกอล์ฟ...ถือเป็นหน้าที่หนึ่งของลูกจ้างบริษัทฯที่อายุเยอะๆครับพี่ศุภฤกษ์ ฮ่าๆๆๆๆ
    ผมตีแบบไม่ต้องซ้อมฯครับพี่...นัดมา ก็ไปตี...
    เลยต้องหาไม้ลดราคาไปใช้ครับ...
    ตีแบบผม ใช้ไม้แพงๆ เปลืองตังส์เปล่าๆครับพี่...คิคิคิ (เงินเดือนน้อย)...
    ส่วนมากไปเดินดูลูกกอล์ฟถูกๆ หัว utility ถูกๆที่ตีง่ายๆอ่ะครับ...

17-18 ธค.นี้มีคิวที่เพชรบุรีครับ...
    ไปตีเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของงานครับพี่...
    และแค่ไม่ต้องขึ้นไปรับรางวัลบ๊วย หรือบู้บี้ ก็สบายใจแล้วครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

2. บุพนิมิต

โดนตีหัวน่วม...ไม่อยากนึกถึงเช่นกันครับพี่...
    ส่องกระจกเห็นน่าตัวเองแล้วสยองเลยครับพี่...
    เล่นเอาเพี้ยนเลยผม...นึกว่าจะพิการทางสมองซะแล้ว....

เอ้า...ผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไป.....
    ดูพระฟรีจาก LA ชิ้นถัดไปดีฝ่า...

พระรอดเบญจมหาวัน วัดมหาวัน ลำพูนครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

3. บุพนิมิต

เหรียญใหม่...สวยๆครับ....
    หลวงปู่สรวง วัดถ้ำพรหมสวัสดิ์ ลพบุรี....

ไฟล์ที่แนบมา:

4. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับพีี :cool:

5. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านนะครับ ที่มาช่วยให้ข้อมูล @พี่ศุภฤกษ์ เพื่อนพี่คนนั้นคือพี่บุพนิมิตเหรอครับ 555
    @พี่บุพนิมิตตกลงวันนี้ได้ไปศิริราชป่ะครับ น่าจะช้าหน่อยนะ เผื่อจะได้เจอกัน เพราะน่าจะผ่านบ้านผม จะได้ให้ดูองค์ที่มึนๆกันอยู่อ่ะ เพราะว่าผมก็อธิบายอะไรไม่ถูกเหมือนกันครับ
    @ พี่ศนิวารครับ ผมว่าผ้ายันต์อ่ะครับจะเป็นตัวไขปริศนาของพระองค์นี้ได้ เพราะผมพบว่ามีพระองค์แบบนี้ 2 องค์ อีกองค์นึงก็ถูกห่อไว้ด้วยผ้ายันต์นี้เช่นกันครับ ยันต์จะมีตราปั๊มซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นสัญลักษณ์ที่ทำให้เราได้ทราบถึงที่มาได้อ่ะครับ รูปตราปั้มบนผ้ายันต์พี่สามารถดูได้จากความเห็นที่ #7202 ที่ผมลงเอาไว้อ่ะครับ
    @ พี่อดุลย์และหลายๆท่าน สงสัยผมต้องไปดูแบบอย่างของกรุฝักข้าว บ้างแล้ว ขอบคุณครับ / ที่บ้านผมที่ปากช่องก็เป็นที่ราชพัสดุเหมือนกันอ่ะครับ ที่ ที่ปากช่องหาที่โฉนดยาก ส่วนใหญ่จะมีแต่ปลอมเยอะอ่ะครับบบ ที่บ้านน้ำลดเกลี้ยงแล้วๆๆ แต่ตรงวงเวียนนครอินทร์ ยังมีน้ำประมาน 40 ซม. รอบวงเวียนใครจะผ่านระวังๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

6. บุพนิมิต

ขอบคุณครับท่านโอ๋...
    ผมไม่ค่อยมีหลวงพ่อเงินครับ...เลยมิกล้าคุยด้วยในกระทู้สายกลาง ฮ่าๆๆๆๆๆ

7. บุพนิมิต

พี่ศุภฤกษ์...เป็นพี่ที่เคารพของผมที่พบกันในกระทู้นี้ เหมือนพี่ๆอีกหลายๆคนครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ผมมีนัดที่ศิริราชวันที่ 22 ธค.นี้ครับ ต้องไปเข้าอุโมงค์ CT Scan เป็นประจำทุกๆ 4 เดือนครับ...
    ปกติ...ผมจะผ่านวงเวียนนครอินทร์ตอนเวลาประมาณตีสามครับ...ฮ่าๆๆๆๆ
    ขากลับก็ประมาณหลังเที่ยงครับ...เป็นประจำเช่นนี้มาหลายปีแล้วครับ...
    หวังว่าว่าสักวันคงจะมีชีวิตดั่งคนปกติครับท่าน kyukim ฮ่าๆๆๆๆ (จริงๆแล้วก็มิได้ลำบากหรอกครับ...เคยชินซะแล้ว)...

ครูศนิวารนั้นรอบรู้กว้างขวางด้านอารยะธรรมตะวันออกครับ....
    หากผ้ายันต์ชัดเจน...คงได้คำตอบเชิงลึกครับท่าน kyukim....

ปากช่องอากาศดีครับ...
    เห็นมีแกะด้วย...ชีวิตเกษตรกรรม กสิกรรม ผมว่าให้ความสุขมากกว่าอยู่ กทม นะครับ...
    ผมมีเพื่อนที่อยู่ปากเกร็ด แอบไปเลี้ยงแพะอยู่บนเขายายเที่ยงเช่นกันครับ...
    ยินดีที่มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์แนวเศรษฐกิจพอเพียงครับ ฮ่าๆๆๆ...

ปล. พี่ศุภฤกษ์ แอบสะสมสวนเงาะที่จันทร์บุรี เอาไว้ต้อนรับพี่ๆน้องๆหลังกลับจาก LA ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

8. kyukim

แป่ว ผมก็นึกว่าวันนี้ไม่ได้ดูเดือน ถ้ามายังไงก็แวะมาได้ เพราะผ่านหน้าหมู่บ้านผม 555 จริงๆ อย่าว่าไม่ปกติเลยครับ

ของพี่ยังน้อย ตั้งแต่ผมเรียน ม.3 -ม.5 ผมต้องไปหาหมอที่รามา ใช้แสงบำบัด ทุกเช้าวันจันทร์ พุธ ศุกร์ ก่อนไปโรงเรียนทุกวัน

ตอนนั้นท้อมากๆๆ แต่ก็ยังผ่านมาได้จนถึงทุกวันนี้ นี่นานๆ ไปหาที อยากไปก็ไป 555 ขำๆ ผมว่ากำลังใจสำคัญที่สุด

อย่างในบอร์ดเนี๊ยะ ใครจะคิดล่ะว่า จะมีพี่มีน้องที่รักกัน ห่วงใยกัน ให้กำลังใจกันมากขนาดนี้ จากคนไม่รู้จักกัน อย่าคิดมากครับพี่

บ้านที่ปากช่องบนเขา อากาศดีครับ เอาไว้ไปชาจน์แบท ไว้วันหลังนัดรวมพลกันได้ เอาเต้นไปกางนอนกัน เพราะบ้านหลังเล็๋กๆ 555

ส่วนแกะ ที่ถ่ายมา เป็นของที่กรมของพ่อ ที่อยู่ที่ปากช่อง ผมก็กะลัง ลองๆ ดูอยู่ว่าอยากจะเอามาเลี้ยงไว้ที่บ้านบนเขา ให้แม่เลี้ยงไว้ โดยส่วนตัว

ผมจะชอบปลูกผักมากกว่าอ่ะครับ ปลูกเองกินเอง แบ่งคนนั้นคนนี้ทานอย่างงี้มากกว่า นี่ไปมาคราวนี้ ก็ลงผักไว้ ๆ เผื่อเวลาไปจะได้เก็บทาน

พี่ศนิวาร นี่ผมยกให้เป็นครูเลยอ่ะครับ ท่านรู้เยอะจริงๆ ...
    ส่วนสวนเงาะ ถ้าผมว่าง ไม่พลาดแน่ .... 555 ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากๆ กับการนอนเต้นท์ หยุดยาววันพ่อ ว่าจะไปเที่ยวกางเต้นท์เชียงรายอยู่พอดี ชาร์ตแบตเหมือนกันครับ

10. สวนพลู

อยากเก็บครับพี่ แต่ไม่มีให้เก็บนี่สิ เรื่องใหญ่ อิอิอิ

เล็งไว้ที่อ.ภูเรือ อีกที่นึง อากาศดีมากๆ หากมีเงินเมื่อไหร่ จัดแน่ๆครับ เอาไว้พักพิงยามชราภาพ

11. สวนพลู

สวยจริงๆ เป็นการทาเงิน หรือทำยังไงครับพี่ ถึงได้เป็นอย่างนี้ เขาเรียกว่าอะไร ทำสวยดี

12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ไว้โอกาสดีจะพาไปนอนวัดสายป่าแถวๆเขาใหญ่ที่ผมจะไปสร้างกุฏิให้ท่านเจ้าอาวาสไว้รับรองครูบาอาจารย์ที่จะมาพัก กะไว้ไม่แพงอาศัยความเรียบง่าย ซึ่งตอนนี้ผมได้งบประมาณ แปดหมื่นแล้วแต่ยังไม่ได้สร้างเลย หาช่างยาก กางเตนท์นอนหุงข้าวทานกันสนุกนะครับ เป็นที่พักสงฆ์ สวนนะโมพลารามครับสายหลวงพ่อชาครับ

13. บุพนิมิต

ช่ายครับ...ฮ่าๆๆๆๆ
    ผมได้เจอคนที่เป็นหนักกว่าผมมากมาย...แต่ยังคงมีชีวิตอยู่ได้เป็นสิบปีครับ...

ได้พบเจอคนที่ใจแกร่ง ทรหด...นับเป็นกำลังใจที่ดีมากๆเลยครับ...
    ยินดีที่ได้รู้จัก "คนพันธุ์ C (ครีโมฯ)" เช่นกันครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ลูกๆโตเมื่อไหร่...คงได้เจอกันครับ...อิอิอิ
    ช่วงนี้เสาร์-อาทิตย์ ผมต้องเลี้ยงลูก...ภรรยาลงไร่ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

14. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ...
    ชีวิตโสด..ชอบที่ไหน ก็ไปที่นั่นครับคุณนัน...
    ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ...

15. บุพนิมิต

พี่ก็ไม่เคยเก็บตังส์เองได้ซักทีเลยครับคุณนัน...
    ตอนนี้...อาศัยภรรยาเป็นคนเก็บ...แล้วคอยพึ่งใบบุญเค้าครับ ฮ่าๆๆๆๆ

การไม่มีสมบัติใดใดเลย...ก็สบายไปอีกแบบครับ ฮ่าๆๆๆๆ

16. บุพนิมิต

ผมดูแล้ว...น่าจะเป็นการกะไหล่ทอง แล้วเพ๊นท์สีเงินใบบริเวรรูปหลวงปู่ครับคุณนัน...

17. บุพนิมิต

พี่หน่องช่างสะสมบุญ...อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับพี่....

18. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงแม้ว่าจะเป็นตราประทับก็ตาม ก็ยังคงเป็นยันต์อีกรูปแบบหนึ่ง ผมยังไม่เคยพบรูปแบบของยันต์ชนิดนี้มาก่อน จึงไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นยันต์ของท่านใด จนปัญญาเหมือนกันครับ

หุ ๆ ๆ ที่ดินแถบภูเรือแตะไม่ได้แล้วครับ แค่ 50 ตารางวา อย่างน้อยก็หลักล้านขึ้น คนภูเรือเองก็ไม่ใช่เจ้าของที่ดินใน อ.ภูเรือทั้งหมดหากไม่รวยจริงมาแต่ดั้งเดิม คงเหลือเพียงที่ดินที่อยู่ในตัวอำเภอและในหมู่บ้านที่เขาอาศัยอยู่เท่านั้นที่เป็นที่ส่วนตัว ที่เหลือเป็นของนายทุนและข้าราชการใหญ่ยศนายพล นายพัน และระดับอดีตรัฐมนตรี ฯลฯแทบทั้งสิ้น จนมีคนพูดเล่น ๆ ว่าเอาแผนที่ภูเรือมากางเอาปากกาจิ้มลงตรงไหนก็มีเจ้าของทั้งสิ้นไม่เว้นแม้แต่บนยอดภูเขา เพราะเขาเล่นซื้อที่ดินที่ล้อมรอบภูเขาแล้วปักรั้วติดป้ายว่า ที่ส่วนบุคคลห้ามเข้า งาบภูเขาได้ทั้งลูกสบายแฮ ส่วนคนในพื้นที่จากที่เคยเป็นเจ้าของที่ดินก็ผันตัวมาเป็นเพียงแค่คนสวนรับจ้างดูแลไร่ให้เท่านั้น

19. kyukim

555 บอร์ดเราครึกครื้น ... คาดว่าเดี๋ยวคงได้มีตติ้ง 555 กางเต้นนอนชิวๆ
    @ พี่ศนิวาร ขอบคุณมากกๆ ครับ ผมจนด้วยเกล้าแระ แต่ก็คิดว่าน่าจะดีมาก เพราะดูจากการเก็บรักษาแล้ว ....
    @ พี่บุพนิมิต 555 คนพันธ์ C 555

20. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

หาช่างไม่ยากหรอกครับ ผมนี่แหละช่าง ไม่คิดค่าแรงด้วย เรื่องอย่างนี้เต็มใจช่วยเต็มที่ครับ แต่ต้องช่วยกันออกแบบเพราะบางอย่างที่เมืองไทยกับต่างประเทศจะไม่เหมือนกัน อย่างน้อยที่ผมชำนาญที่สุดคืองานปูนจะประหยัดเงินไปได้มากเลยครับ