พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    น่าจะคนละสำนักครับ สายสัญญาพ่อต้นเป็นผู้ค้นพบ ครับ ถึงได้เรียกว่าพ่อต้น ถิ่นกำเนิดก็อยู่ที่บุรีรัมย์นั่นล่ะครับ วิชาธรรมบันดาลของหลวงพ่อคง คนละสายกันครับ คล้าย ๆ กัน แต่ไม่เหมือน

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วสายสัญญาบารมี ไปนิพพานได้หรือป่าวครับ บางทีก็ไม่เข้าใจ เพราะว่าผู้ที่จะบรรลุธรรมต้องมีบารมี10 หรือว่ามีครบ10 แต่เด่นเรื่องสัญญาบารมี นั่นก็คือการระลึกชาติ(ใช่หรือป่าวครับ) เพื่อนำมาช่วยในการประหารกิเลส นำไปสู่อรหัตผล แล้วการใช้ชื่อว่าสายสัญญา และมีต้นกำเนิดในยุคนี้ แต่จริงๆแล้วผมว่าเป็นญาณหยั่งรู้ในการระลึกชาติย้อนอดีตและการเห็นอนาคต คืออตีตังสญาณ และอนาคตังสญาณ ซึ่งท่านเหล่านี้บารมีข้อสัญญาเข้มมากกว่าข้ออื่น และยันต์ต่างๆก็คือ ใช้การระลึกชาติคือของเก่าที่ติดตัวมาในชาติภพไหนก็ตาม(ยากที่คนกิเลสหนาอย่างผมจะเข้าใจ)

ความเห็นผมถูกต้องหรือป่าวครับ เพราะผมเพิ่งเคยได้ยินสายสัญญาบารมีจากพี่โจ๊ะเป็นครั้งแรกนี่เอง เนื่องจากศึกษามาน้อยครับ อิอิอิ

3. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

รอๆ ผู้รู้ขยายผมเหมือนกันครับ เรื่องกำลังเข้มข้น รอติดตาม สำหรับผมศัพท์คำนี้ ครั้งแรกที่ได้ยินเลยครับ ขอบคุณครับ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เอาตามคำพูดที่หลวงปู่เฮง บอกนะครับ เป็นที่รู้ ๆ กันในหมู่คนปฏิบัติตามสายสัญญาคือเป็นการสร้างสมบารมีเพื่อไปเข้าสู่ศาสนากับองค์พระศรีอริยะเมตไตร สายสัญญาเท่าที่ได้ไปเห็นและปฏิบัติมา ไม่เข้านิพพานครับน้องนัน ส่วนใหญ่ถ้าผู้ที่ปฏิบัติได้จนองค์ธรรมรับรอง ก็จะสามารถใช้องค์ธรรมช่วยเหลือผู้คนได้ เช่น รักษาโรค คนตกทุกข์ได้ยาก อย่างเช่นหลวงปู่เฮง ท่านจะช่วยเหลือคนโดยไม่คิดเงินทอง มีทุกข์มาก็ช่วยเหลือได้ตามที่ท่านจะช่วยได้ โดยท่านจะให้นำพวกมาลัยดอกมะลิมา หรือดอกบัว 5 ดอก ธูป 5 ดอก เทียน 5 เล่ม เงิน 5 บาท ถ้าไม่มีไม่ต้อง ถ้ามีเยอะจะใส่เท่าไรก็ได้ แต่ต้องมีเศษ 5 บาท เคยมีลูกศิษย์หลวงปู่คนหนึ่งเป็นคนยากไร้ ชื่อสาท (ท่านเล่าให้ฟัง ซึ่งตอนหลัง อ.ตึ๋ง ก็เคยเจอตัวศิษย์ผู้นี้) มาขอให้หลวงปู่ช่วย หลวงปู่ก็บอกว่าไอ้สาท เอ็งอยู่ว่าง ๆ ปฏิบัติตนตามสายสัญญา หลวงปู่จะสอน ท่านก็สอนให้ลงองค์ธรรม ดับล้าง ตามวิธีของสายสัญญา โดยหลวงปู่จะให้พี่สาท ปฏิบัติอย่างเดียว ท่านจะบิณฑบาต มาเลี้ยงให้ จนมีอยู่วันหนึ่ง ขณะที่พี่สาทปฏิบัติตนลงองค์ธรรม ดับล้างเสร็จแล้ว กำลังกรวดน้ำโดยหลั่งน้ำลงบนพื้น ฟ้าก็ผ่ามาใกล้ ๆ พี่สาท กลางวันแสก ๆ จนเจ้าตัวหูดับไปพักใหญ่ ตกใจ ลนลานไปหาหลวงปู่ แล้วสอบถาม หลวงปู่ก็ยิ้ม ๆ แล้วบอกว่า "เออ องค์ธรรมรับรองเอ็งแล้วไอ้สาท ต่อไปนี้ทำอะไรก็จะดีทุกอย่าง" หลังจากนั้น พี่สาท ก็ใช้เหล็กที่ลงองค์ธรรมของตนเอง รักษาคน ช่วยเหลือคน จนมีเงินมีทองขึ้นมา (หลวงปู่จะกำหนดให้ว่าให้รับค่าครูเท่าไหร่) ทำให้มีกิเลสเพิ่มมากขึ้น หลงลืมตัวเอง ไปเที่ยวเตร่ กินเหล้าเมายา ก็เลยทำอะไรไม่ขึ้นตอนหลัง ซึ่งผมไปวัดหลวงปู่ท่านจะเล่าถึงพี่สาทให้ฟัง พร้อมบ่นเสียดาย อยู่บ่อย ๆ และท่านเองก็ไม่ค่อยอยากจะสอนให้ศิษย์ในรุ่นหลัง ๆ ซักเท่าไหร่ น้องนัน ถ้าอยากเห็นองค์ธรรมในตำราหลวงปู่เฮง ที่ท่านให้คัดลอกมา วันไหนถ้าว่างมานครปฐมแล้ว จะให้ดู แต่ต้องโทรบอกก่อนนะ ส่วนเรื่อง อ.ตึ๋ง ถ้าสนใจ วันไหนมาจะเล่าให้ฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่อดุลย์ เมธีกุล ทายเลข 92 ซ้ำนะครับ รบกวนทายใหม่ด้วยครับ

[​IMG][​IMG]

6. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ....... ซ้ำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2011
  7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

คล้ายๆกับ สาวกภูมิ ใช่มั๊ยครับพี่โจ๊ะ ปฏิบัติเพื่อที่จะฟังธรรมจากพระศรีอารยเมตไตรจบเดียวแล้วก็บรรลุธรรม น่าสนใจครับพี่ เป็นความรู้ใหม่ๆที่เข้ามาในชีวิต

8. kyukim

- ขอบคุณครับพี่กำธร ... ได้ความรู้ๆ เพิ่มมากขึ้นอีก

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ...............

10. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เปลี่ยนเป็น 03 ครับ

11. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเลขครับ 15 45 51 55 65

12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เหรียญหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่เนื้อนวะ รุ่นศิษย์สร้าง

13. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งตัวเลขด้วยคนครับ 68 86 16 76 60 ขอบคุณครับ

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหลือเลขอะไร บ้างครับ พอมีป่ะ ถ้ามี จัดให้ผมหน่อยครับ 5 คู่ คริๆ

15. kyukim

57 ไม่มีคนถูกอีกแล้ว สะสมรางวัลไปงวดหน้า

16. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

หวยออกเร็วจัง อย่าลืมส่งที่อยู่ไปให้ผมนะ

17. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ลูกน้องสงสัญญาณมา.....57

สงสัย....มีคนโชคดีแล้วงวดนี้....ฮ่าๆๆๆๆ

18. kyukim

เอ๊ะ คุณ takon ถูกครับ รับรางวัลไป

19. บุพนิมิต

จี๊ดดดดดด....ครับพี่หน่อง...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ครับ....

20. บุพนิมิต

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ takon [​IMG]
    37,47,57,77,97 ลองดูงวดนี้อาจโชคดีก็ได้

--------------------------------------------------------------------
    ยินดีกับท่าน takon ด้วยครับ.....
    ทราบแล้ว...pm ที่อยู่มาได้เลยครับ....เดี๋ยวจะ ems ไปให้ครับผม....