พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ เป็นกำลังใจให้ทุก ๆ ท่านครับ ขอบคุณคุณเกรียงและทุก ๆ ท่านที่เป็นห่วงโทรถามข่าวคราว อย่างไรก็ขอให้สู้ ๆ นะครับ ผมเองก็ต้องรอลุ้นกันทุก ๆ วันครับ ที่บ้าน ส่วนที่ทำงานเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังพอที่จะลุยน้ำไปทำงานได้

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ยินดีครับพี่โจ๊ะ...

น่าเหนื่อยครับพี่...แต่ก็ต้องอดทน...มีสติ...และเสียสละ.....
    เห็นข่าวทำลายคันกั้นน้ำ...เหตุเพราะ "ข้าท่วม เองก็ต้องท่วมด้วย" ...อนาถใจกับคนเหล่านี้....
    แต่ก็นะ...กรรมใครกรรมมัน...ในยามคับขัน กลับเลือกที่จะทำในสิ่งที่เห็นแก่ตัว...

พี่สาวผมสองครอบครัว...จมอยู่ริมน้ำ...ยังไม่เคยคิดจะเรียกร้องอะไรจากน้องชายคนนี้เลย...กลับเป็นห่วงด้วยซ้ำ...ว่าน้องชายจะลำบาก....

ขอให้พี่น้องไทยผู้รักชาติ รักในหลวง...แคล้วคลาดปลอดภัยกันทุกๆคนครับ...

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานขับรถหนีน้ำ พาผู้เฒ่าที่บ้าน ออกจากบ้านไปพักไว้ที่คอนโดในกรุงให้อุ่นใจก่อน ย่านราชพฤกษ์หนักจริงๆ บางบัวทองบ้าน อาๆ อ่วมอรทัย ปทุมธานี บ้านย่า บ้านญาติผู้ใหญ่น้ำท่วมอย่างแรง กรุงเทพฯบ้าน ผบ. ยังไม่น่าห่วงเท่าไหร่ แต่ต้องตุนเสบียงขนานใหญ่ กินจุกันทุกคนนน เหนื่อยล่ะงานนี้ ขอให้พี่ๆน้องๆรอดพ้นจากวิกฤตน้ำท่วมโดยเร็วครับ

4. บุพนิมิต

ในยามวิกฤติ...มีกิน ดีกว่าอดครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
    บางขันหมาก...ยังจมน้ำอยู่ แต่ตัวเมืองลพบุรีปลอดภัยแล้ว....

ขอให้อดทนครับ...มันมาเดี๋ยวมันก็ไป......

5. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

555...ผมล่ะบ่อยครับ บางครั้งก็เบื่อแล้วก็เกิดความอยากอีก ทำได้หลายอย่างทั้งต้มยำ ทำแซนวิซ เมื่อก่อนผมอยู่ประจำเรือเป็นอาทิตย์หรือสองอาทิตย์เข้าฝั่งต้องมีติดในเรือทุกครั้งไม่ได้ขาด รวดเร็ว ง่าย เสียอยาก ผักกาดกระป๋องอีก อย่าง ง่ายครับ อร่อยด้วยล่ะ

6. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับดูข่าวตอนนี้เขตดอนเมืองน้ำมาแล้วครับผม

7. armchi

บ้านของน้าชายก็อยู่บางบัวทองครับผม เพราะความเชื่อมั่นว่าน้ำไม่ท่วมแน่ๆ ตอนนี้ทั้งรถทั้งบ้านจมหมดแล้วเหมือนกันครับผม

8. บุพนิมิต

ซีเต็กฉ่าย, ฮั่วน่ำฉ่าย...กับข้าวต้มร้อนๆ...ถั่วสิสงคั่วน้ำปลา...เต้าหู้ยี้แดง...
    ของโปรดตอนมีชีวิตอยู่กลางลำน้ำปิงเหมือนกันครับพี่....

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รีบๆปล่อยน้ำเข้ากรุงเทพฯ เพื่อให้ที่อื่นลดบ้างครับ ไม่งั้นเขื่อนกั้นต่างๆจะแตก แล้วก็จะพบกับซึนามิน้อยๆ แน่นอนครับ

10. บุพนิมิต

เป็นกำลังใจให้ครับท่านทิพย์....
    สู้สู้ครับ....

11. บุพนิมิต

น้ำข้างบนดันลงมาเยอะมาก...คงต้องค่อยๆดันลงทะเลครับ.....
    น่าเหนื่อยครับ...แต่ต้องเชื่อฝีมือเหล่าทหารหารครับ...

12. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้องค์นี้ สวยครับ ดูง่ายอีกต่างหาก (kiss)

13. บุพนิมิต

พระพุทธบาทหมดฝนมาครบ 1 สัปดาห์แล้วครับ....
    ตอนนี้เข้าหน้าหนาวเต็มตัวครับ....

กทม.คงต้องอดทนครับ...บรรดาธุรกิจก่อสร้างเอกชนก็ระดมเครื่องมือเข้าร่วมมือกับเจ้าหน้าที่รัฐในการป้องกัน กทม ครับ...

เราคนไทยจะซึ้งน้ำใจกันก็เพราะวิกฤติครับ....
    สู้สู้ครับ...

14. บุพนิมิต

มีสติ...มีน้ำใจ...อดทนครับ.....
    สู้สู้.....

15. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ช่วงน้ำท่วมผมเองในนามของกรรมการมูลนิธิเจ้าพ่อเจ้าแม่บรรพตพิสัย ก็ออกแจกจ่ายอาหารให้กับชาวบ้านช่วงมื้อกลางวันพร้อมพูดเชิญชวนทุกท่านร่วมมือร่วมใจให้แบ่งปันน้ำใจให้กัน เราคนไทยไม่เหมือนชาติใดในโลก ด้วยความมีน้ำใจ ได้เงินบริจาค สามหมื่นกว่าบาท บาทที่เราพูดไปยังตื้นตันใจจนพูดไม่ออกน้ำตาคลอเมื่อห็นผู้คนมาบริจาคเงินข้าวสารอาหารแห้ง

16. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่อ่อนด้อย

17. armchi

ช่วงนี้พระพุทธบาทคงหนาวน่าดูนะครับ เห็นอยู่ประมาณ21ํC ประหยัดค่าไฟฟ้าได้อีกรอบครับผม

18. armchi

ที่บ้านของพี่อดุลย์ เมธีกุลน้ำคงลดลงบ้างแล้วนะครับ

19. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

ลดลงแล้วครับเล่นซะเกือบ 10 วันขายของไม่ได้เลย แย่มากแต่ก็ยังน้อยกว่าหลายๆที่ พวกเราต้องสู้ฝ่าวิกฤตนี้ไปให้ได้ครับ

20. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ กทม. เป็นป้อมปราการกันน้ำในแบบที่จังหวัดใดๆ ไม่เคยมี .... ปริมาณน้ำขนาดนี้ ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยเห็นจริงๆ .... ปี 26 กับปี 38 ยังไม่น่ากลัวขนาดนี้ ... กทม. อ่วมหนักกว่าที่อื่น เพราะเป็นปลายน้ำ ... สถานการณ์น้ำ ณ. วันนี้ไม่ใช่น้ำไม่เข้านะครับ แต่สูบออกทัน มันก็เข้าไม่ถึงชั้นใน ....

ไม่เข้าใจ ผู้มีอำนาจบางท่าน ทั้งเรื่องการตัดสินใจ เรื่องการทะเลาะกัน เรื่องการบริจาคเอาหน้า ดูแล้ววุ่นวาย .... ไม่ปลื้มกับการบริหารงานของรัฐบาลชุดนี้เลยจริงๆ - -" ได้แต่ทำใจ

ถนนสาย 345 สามสัปดาห์ก่อนผมไป u turn ยังลงไปได้น้ำท่วมครึ่งคัน บางหมู่บ้านโดนน้ำท่วมอยู่ .... สภาพตอนนี้ ไม่อยากจะคิด .... เมื่อวานดูข่าว กทม. รอบนอกกลายเป็นทะเลสาบไปแล้วครับทุกท่าน

บ้านผมอยู่หลังแนวคันกั้นน้ำฝั่งตะวันตก เขาพยายามรักษาเส้นนี้กันไว้ เพราะเป็นทางไปสุวรรณภูมิ ต่อเนื่องไปบรรจบพระราม 2 ขึ้นทางด่วน และเป็นสายหลักมุ่งสู่ ตะวันตกและใต้ ถ้ารักษาไว้ไม่ได้ กทม. จะเหลือแค่ เขตชั้นในพระนครริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาเล็กๆ ... เศรษฐกิจคงล่มทั้งระบบ

หายหน้าไปตาไปบ้านมัวแต่ซ่อมพื้นบ้านและเตรียมแนวคันกั้นน้ำ .... มา 1 เมตร คงยังอยู่บ้านได้แต่ถ้าสูงกว่านั้นก็ บ้ายบายแหงๆ .... งานส่งออกของที่บ้าน ก็ยังต้องทำอยู่ ช่วงนี้เป็นช่วง order เยอะของปี ไม่ทำก็เท่ากับต้องทิ้ง .... ไว้จะมา update สถานการณ์เรื่อยๆนะครับพี่น้องทุกท่าน

พระพี่โอ๋สวยจัง :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011